เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 พฤษภาคม 2024, 18:38:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 95 พิมพ์
ผู้เขียน {{ เรื่องของข้าว การทำนาและเกษตรผสมผสาน }}  (อ่าน 407887 ครั้ง)
ubuntuthaith
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #380 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 14:32:57 »

พี่อู๋ครับ ผมจะหาแหนแดงได้จากที่ไหนครับแถวบ้านผมเชียงแสนไม่รู้จะไปหาที่ไหนครับ

แหนแดงตามแหล่งน้ำธรรมชาติในบ้านเราไม่ค่อยมีครับ ผมเคยไปหาที่หนองหลวงก็ยังไม่มี  แต่แถวบ้านมีพี่คนนึงแกทำนำโยนแกไปเอามาจากต่างจังหวัดครับ  แกเพาะไว้วันก่อนไปดูเต็มบ่อเลย แกบอกอยากได้ก็ให้มาเอาไปเพาะได้เลย แหนแดงขยายได้รวดเร็วมากครับ เอาไว้เย็นนี้จะไปขอซักหน่อยมาขยายเพิ่มแล้วจะแจกจ่ายให้ครับคงซักประมาณ 1-2 สัปดาห์   หากได้ผ่านมาเวียงชัยก็แวะมาเอาครับหรือลองหาในเน็ตครับมีหลายคนที่ขายแหนแดงโดยการส่งทาง EMS  ผมก็เคยสั่งจากโคราชมาเหมือนกันครับเมื่อ 2 ปีก่อน

การเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์แหนแดง  ใส่น้ำในกระถางหรือภาชนะใส่ดิน+ขี้วัวหรือขี้ไก่ อัตราส่วน ดิน 10 ส่วน ต่อ ขี้วัวหรือขี้ไก่ 1 ส่วน  เพื่อให้เป็นแหล่งอาหารของแหนแดง ไว้ในที่ร่มรำไรประมาณ 10-15 วัน ค่อยนำออกแดดแหนแดงจะเจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว
ขอบคุณมากๆครับ จะลองหาดูครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปเยี่ยมพี่ที่นาจริงๆครับ แล้วทุกอย่างที่พี่เอามาให้อ่านมันมีประโยชน์มากๆจริงๆถึงแม้จะอ่านไม่หมด อิอิ ขอบคุณมากครับ

ยินดีครับ หากได้ผ่านมาก็โทรมาถามก่อนได้ครับว่าอยู่บ้านหรือไม่ครับ เพราะบางสัปดาห์ก็ไปดูคนแถวบ้านทำนา บางทีก็ไปช่วยคนอื่นทำนาครับ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ไปช่วยพี่ในบอร์ด ชรฟก หว่านข้าวที่ อ.พานครับ

* DSCN1405.JPG (107.69 KB, 700x525 - ดู 597 ครั้ง.)

* DSCN1412.JPG (77.79 KB, 700x525 - ดู 587 ครั้ง.)

« ตอบ #381 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:28:20 »

วันก่อนผมได้นำวีดีโอการปลูกข้าวแบบ SRI มาลงซึ่งเป็นที่นิยมกันเกษตรกรบางกลุ่ม การปลูกข้าวแบบ SRI มีทั้งนักวิชาการให้การสนับสนุนและไม่สนับสนุนต่าง ๆ มากมายซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา แต่ข้อมูลบางอย่างก็เป็นความรู้ที่ดีที่จะนำมาประยุกต์ใช้ในการทำนาของเราที่ทำอยู่ปัจจุบัน

ข้อมูลการปลูกข้าวแบบ SRIhttp://www.ist.cmu.ac.th/riseat/documents/sri.pdf

ตัวอย่างนำมาประยุกต์ในถาดนาโยน  http://www.applyorganic.com/image/files/0004.pdf

* 1.jpg (182.27 KB, 949x502 - ดู 660 ครั้ง.)

* 2.jpg (225.48 KB, 949x532 - ดู 648 ครั้ง.)

* 3.jpg (163.51 KB, 870x528 - ดู 644 ครั้ง.)

* 4.jpg (264.02 KB, 918x532 - ดู 647 ครั้ง.)
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #382 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 17:06:20 »

พี่อู๋ครับ ผมจะหาแหนแดงได้จากที่ไหนครับแถวบ้านผมเชียงแสนไม่รู้จะไปหาที่ไหนครับ

แหนแดงตามแหล่งน้ำธรรมชาติในบ้านเราไม่ค่อยมีครับ ผมเคยไปหาที่หนองหลวงก็ยังไม่มี  แต่แถวบ้านมีพี่คนนึงแกทำนำโยนแกไปเอามาจากต่างจังหวัดครับ  แกเพาะไว้วันก่อนไปดูเต็มบ่อเลย แกบอกอยากได้ก็ให้มาเอาไปเพาะได้เลย แหนแดงขยายได้รวดเร็วมากครับ เอาไว้เย็นนี้จะไปขอซักหน่อยมาขยายเพิ่มแล้วจะแจกจ่ายให้ครับคงซักประมาณ 1-2 สัปดาห์   หากได้ผ่านมาเวียงชัยก็แวะมาเอาครับหรือลองหาในเน็ตครับมีหลายคนที่ขายแหนแดงโดยการส่งทาง EMS  ผมก็เคยสั่งจากโคราชมาเหมือนกันครับเมื่อ 2 ปีก่อน

การเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์แหนแดง  ใส่น้ำในกระถางหรือภาชนะใส่ดิน+ขี้วัวหรือขี้ไก่ อัตราส่วน ดิน 10 ส่วน ต่อ ขี้วัวหรือขี้ไก่ 1 ส่วน  เพื่อให้เป็นแหล่งอาหารของแหนแดง ไว้ในที่ร่มรำไรประมาณ 10-15 วัน ค่อยนำออกแดดแหนแดงจะเจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว
วันนั้นดรีมก็ว่าจะตักมาจากสุพรรณ แต่เอามาก็เลี้ยงไม่เป็นไว้จะเข้าไปศึกษาเอามาเลี้ยงไว้สักบ่อนึง เจ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #383 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 17:13:22 »

นาโยนแบบปราณีต ว่าจะลองทำดูสักครั้ง คริๆ (ไหวอะป่าวไม่รู้) ที่ไปเรียนที่ข้าวขวัญมา เขาก็สอนการเพาะเมล็ดพันธุ์ข้าว อยากลองทำแบบโยนแบบปราณีตดู 12 ไร่ อยากทำๆ แต่ต้องรอหน้าฝน เจ้า ตอนนี้เพาะข้าว 23 เม็ด พันธ์ เจ็กเชยเบา ตอนนี้เริ่มงอก แล้วเจ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #384 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 17:14:51 »

เจ็กเชยเบา

* image.jpg (223.89 KB, 960x720 - ดู 626 ครั้ง.)

* image.jpg (221.67 KB, 960x720 - ดู 616 ครั้ง.)

« ตอบ #385 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 22:23:22 »

วันนั้นดรีมก็ว่าจะตักมาจากสุพรรณ แต่เอามาก็เลี้ยงไม่เป็นไว้จะเข้าไปศึกษาเอามาเลี้ยงไว้สักบ่อนึง เจ้า

ทั่ว ๆ ไปจะเพาะเลี้ยงในบ่อดินที่ไม่มีปลา แต่หากไม่มีก็ต้องเลี้ยงในบ่อคอนกรีตครับ วันนี้เจอพี่ต้นนาโยนพอดีเลยตักสปอร์ของแหนแดงมาครับเพื่อนำมาขยายต่อ

ที่จริงการขยายพันธุ์ด้วยสปอร์สามารถนำสปอร์มาเพาะได้จากสปอร์สด สปอร์ตากแห้ง และสปอร์ที่ได้จากการหมัก แหนแดงมีการเจริญเติบโตได้รวดเร็วครับ ใช้ไม่ทันก็จะแห้งตายเป็นสีน้ำตาล  สปอร์ของแหนแดงมีทั้งเพศผู้และเมียในต้นเดียวกันแต่อยู่ละส่วนกันทำให้การขยายพันธุ์ไม่ยาก

และที่สำคัญในการเพาะเลี้ยงแหนแดงคือ
1. น้ำเป็นปัจจัยที่สำคัญที่สุดในการเลี้ยงแหนแดง ระดับน้ำที่ใช้ในการเลี้ยงไม่ควรสูงเกินไป ระดับที่เหมาะสมคือ 10- 30 เซนติเมตร และแหนแดงจะตายเมื่อในนาขาดน้ำ
2.แหนแดงจะเจริญเติบโตได้ดีน้ำนิ่ง หรือมีกระแสน้ำไหลเป็นเวลาอย่างช้าๆ บริเวณคลื่นลมจัดจะทำให้แหนแดงแตกกระจายออกจากกัน ทำให้การเจริญเติบโต และการตรึงไนโตรเจนลดลงอย่างมาก
3.การตรึงไนโตรเจนของ Anabaena azollae สามารถทำได้ดีในสภาพแวดล้อมที่มีไนโตรเจนต่ำ
4.การตรึงไนโตรเจนของ Anabaena azollae จะมีค่าสูงสุดที่อุณหภูมิ 30 องศาเซลเซียส และจะหยุดกระบวนการตรึงไนโตรเจนในสภาพแวดล้อมที่มีอุณหภูมิสูงกว่า 45 องศาเซลเซียส

แหนแดงของพี่ต้นครับ

* IMG_8452.JPG (77.57 KB, 700x525 - ดู 624 ครั้ง.)

* IMG_8453.JPG (101.13 KB, 700x525 - ดู 619 ครั้ง.)
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #386 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 22:26:55 »

พันธุ์ข้าวชื่อแปลกดี ยิ้ม มีความเด่นอย่างไรบ้างครับ

« ตอบ #387 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 23:02:22 »

นาโยนแบบปราณีต ว่าจะลองทำดูสักครั้ง คริๆ (ไหวอะป่าวไม่รู้) ที่ไปเรียนที่ข้าวขวัญมา เขาก็สอนการเพาะเมล็ดพันธุ์ข้าว อยากลองทำแบบโยนแบบปราณีตดู 12 ไร่ อยากทำๆ แต่ต้องรอหน้าฝน เจ้า ตอนนี้เพาะข้าว 23 เม็ด พันธ์ เจ็กเชยเบา ตอนนี้เริ่มงอก แล้วเจ้า

สงสัยต้องเกณฑ์คนไปช่วยเยอะ  ๆ ครับ เอาไว้ถ้าว่างจะไปช่วยอีกแรงครับสำหรับนาปี

« ตอบ #388 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 23:12:44 »

พันธุ์ข้าวชื่อแปลกดี ยิ้ม มีความเด่นอย่างไรบ้างครับ

พันธุ์ข้าวเป็นชื่อเพี้ยนจากชื่อพ่อค้าข้าวชาวจีนครับชื่อ เจ๊กไช๊ครับ โดยนำพันธุ์ข้าวลักษณะดีจากนครสวรรค์มาปลูกที่ อ.เสาไห้ สระบุรีโดยไม่รู้ว่าชื่อพันธุ์ข้าว เค้าก็เลยเรียกว่าข้าวเจ๊กไช๊ เพี้ยน ๆ ไปเลยกลายเป็นเจ๊กเชย ลักษณะ เป็นข้าวหุงขึ้นหม้อ นุ่ม มีกลิ่นหอม เป็นข้าวที่หุงอร่อยพันธุ์หนึ่งแต่เดิมเป็นข้าวพันธุ์ไวต่อช่วงแสง ผลผลิตต่ำ ต่อมาก็มีการรวบรวมพันธุ์ใหม่และปรับปรุงสายพันธ์ก็มีชื่อเรียกต่าง ๆ กันไป อย่างข้าวพันธุ์ เจ๊กเชยเบา เป็นข้าวไม่ไวต่อช่วงแสง อายุเก็บเกี่ยว 110 วัน ลักษณะเมื่อนำมาหุงเค้าว่าคล้ายสายพันธุ์ดั้งเดิมครับ ผมก็ไม่เคยกินเหมือนกัน ต้องให้น้องดรีมมาเฉลยแล้วครับ

« ตอบ #389 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 10:36:42 »

วันนี้ช่วงเช้าก่อนมาทำงานก็รดน้ำต้นไม้ครับ มาดู ต้นบอระเพ็ดที่ได้จากพี่เจ้าของกระทู้ " อยากแบ่งปัน ทำเกษตรตามฝันวันละ 2 ชั่วโมง " หามาให้  ตอนนี้ก็เริ่มเลื้อยไปได้เยอะแล้วอีกไม่กี่เดือนหากมากพอก็จะเริ่มตัดมาทำสมุนไพรขับไล่แมลงเพิ่มครับ

* IMG_8455.JPG (53.71 KB, 480x640 - ดู 593 ครั้ง.)

« ตอบ #390 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 10:40:58 »

สปอร์แหนแดงสดที่ได้มาจากบ่อแหนแดงของพี่ต้น เจ้าของกระทู้นาโยนครับ ตอนนี้กำลังอนุบาลไว้ เสาร์-อาทิตย์ ค่อยหาที่เพาะที่ใหญ่ขึ้น เพราะแหนแดงเจริญเติบโตเร็วมากครับ

* IMG_8457.JPG (113.63 KB, 480x640 - ดู 600 ครั้ง.)

« ตอบ #391 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 11:35:14 »

ผมเพาะกล้านาโยนไว้เหมือนกัน เป็นถาดนาโยนเก่าที่เคยซื้อเมื่อ 2 ปีก่อน 10 ถาด  คราวนี้ตั้งใจจะนำกลับมาทดลอง

สิ่งที่คิดว่าจะนำมาทดลองครับ  บางอย่างเคยทดลองสังเกตุในนาแล้วแต่พื้นนากว้างเกินไปมีหลายต้นเกินมีผลกระทบจากหลายตัวแปรเลยทดลองในพื้นที่เล็ก ๆ ดีกว่าจะได้สังเกตุได้ง่ายหน่อย บางอย่างแม้เรียนรู้จากทฤษฎีแล้วแต่ก็อยากมาทดลองเอง

พันธุ์ข้าวที่ทดสอบ  กข 47 
-  การปลูกในระบบเกษตรธรรมชาติ
-  การปลูกเปรียบเทียบปุ๋ยที่ได้จากธรรมชาติ , ปุ๋ยเคมีและไม่ใส่ปุ๋ยอะไรเลย
-  การปลูกเปรียบเทียบการปลูกแบบมีน้ำขังตลอดและแบบเปรียบสลับแห้ง
-  การปลูกในแบบ SRI เพราะตอนนี้ข้าวอายุได้ 9 วันพอดี
-  การปลูกเปรียบเทียบการใช้ฮอโมนหมักจากธรรมชาติ กับไม่พ่น
-  การปลูกเปรียบเทียบผลของการใช้น้ำส้มควันไม้

การเลือกมาทดลองคงเลือกต้นที่มีลักษณะที่ใกล้เคียงกัน จะได้ผิดเพี้ยนน้อยที่สุด ถามว่าทำไมต้องทดลอง ทั้งที่ตัวเองก็ทำนาได้ผลน่าพอใจอยู่แล้ว แต่การปลูกข้าวมีการพัฒนาไปเรื่อย ๆ เหมือนกันบางอย่างที่คิดว่าทำถูกในวันนี้ วันหน้าก็อาจกลายเป็นสิ่้งที่ผิด มีหลายเหตุผลที่ขัดแย้งกัน อย่างนาดำสมัยก่อนให้ถอนกล้าและล้างรากข้าวให้สะอาด รากข้าวช้ำ แต่การปลูกแบบ SRI กลับให้รากมีดินและให้ช้ำน้อยที่สุด ก็ต้องเลือกขึ้นตอนปฎิบัติที่เหมาะสมกับตัวเองครับ

* IMG_8459.JPG (80.69 KB, 700x525 - ดู 625 ครั้ง.)

« ตอบ #392 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 11:43:46 »

คราวก่อนที่ได้ซื้อเมล็ดพันธุ์ถั่วเหลืองมาหมักทำปุ๋ยยูเรียน้ำ  ลองนำเมล็ดพันธุ์ถั่วเหลืองมาลองเพาะดูก็ง่ายดีครับไม่ยาก แต่ก็ยังไม่ได้ศึกษาอะไรเกี่ยวกับถั่วเหลืองซักเท่าไหร่ เผื่ออีกหน่อยอาจปลูกและเก็บเมล็ดเองก็ได้ครับหากปุ๋ยยูเรียน้ำได้ผลดี

ต้นถั่วเหลืองต้นที่สูง ๆ ส่วนต้นเล็ก ๆ เป็นต้นดาวเรือง พอดีใช้ดินที่เหลือจากการเพาะต้นดาวเรืองก็เลยมีเมล็ดติดมาด้วยตอนนี้มีงอกมาเพิ่มครับ

* IMG_8451.JPG (69.36 KB, 700x525 - ดู 609 ครั้ง.)

« ตอบ #393 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:10:26 »

ตอนเย็นหลังเลิกงานปั่นจักรยานไปดูนาเช่นเคย วันนี้อายุข้าวได้ 20 วันแล้วตามปกติจะต้องใส่ปุ๋ยรอบแรกแล้ว แต่ไปดูข้าวดันต้นใบเขียวเหมือนใส่ปุ๋ย ชาวนาแถวบ้านผ่านมายังเข้าใจว่าผมใส่ปุ๋ยไปแล้วด้วยซ้ำ  ผมยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลยตั้งจะใส่ในช่วงวันหยุด เสาร์อาทิตย์นี้ คงต้องเลื่อนไปก่อน เพราะต้นข้าวยังสมบูรณ์แสดงว่ายังมีอาหารกินสมบูรณ์อยู่ หากธาตุอาหารมีเพียงพอถ้าเราใส่ปุ๋ยอัดไปอีกก็คงเหมือนคนที่กินข้าวอิ่มแล้วแต่ก็พยายามยัดเยียดให้กินจนอ้วนสุดท้ายก็ป่วยง่ายเพราะเป็นโรคอ้วน หรือหากเปรียบเทียบอีกแบบคือ หากต้นข้าวงามเกินไปก็เป็นที่ชื่นชอบของพวกแมลงเหมือนกันการให้ปุ๋ยมาก ๆ กลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดี ปัญหาต่าง ๆ ตามมาทั้งโรคและแมลง หากเจอแบบนี้อาจปุ๋ยบาง ๆ ตรงที่สมบูรณ์และอาจมากหน่อยบริเวณที่โตช้ากว่าก็ได้จะช่วยประหยัดปุ๋ยได้อีกและต้นข้าวโตเท่ากัน ทางบางคนใส่ในแปลงนาเท่ากันทั้งแปลงก็ใช่ว่าข้าวจะกินปุ๋ยได้หมด  ผมเปรียบเทียบข้าวในนากับข้าวในนาของคนอื่นที่หว่านวันเดียวกันทั้งที่แปลงติดกันค่อนข้างแตกต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัด คงเป็นผลของการปรับปรุงดินและใส่จุลินทรีย์ลงไปก่อนหน้านี้ และมีการบำรุงรากข้าวควบคู่ไปด้วย  เวลาผมมาทำงานตอนเช้าจะเหลือบไปมองแปลงนาของคนอื่นแถวหนองหล่ม มาจนถึงดอยสะเก็นบางคนใส่ปุ๋ยมากจนใบเขียวเข้มยาวจนแตะจมผิวน้ำ ถึงแม้ว่าใบที่ดีมีผลต่อการสังเคราะห์แสงแต่ใบปกกันมาก ๆ จะกลายเป็นแหล่งสะสมแมลงและเชื้อราทำให้เกิดโรคตามมาภายหลังถึงแม้จะเป็นนาปรังฝนไม่ค่อยรบกวนแต่ก็มีโอกาสเป็นได้เช่นกัน

* IMG_8473.JPG (58.22 KB, 700x525 - ดู 596 ครั้ง.)

« ตอบ #394 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:20:05 »

ตอนทำนาใหม่ ๆ มีคนบอกให้หลังจากพ่นยาคุมหญ้าแล้วอีก 2 วันปล่อยน้ำให้ท่วมยอดข้าวเพื่อให้ต้นข้าว speed หนีน้ำมันก็จริงอยู่ได้ผลแต่กลับกลายเป็นต้นสูงอ่อนแอครับพอลดระดับน้ำเห็นชัดเจนว่าต้นอ่อนล้มง่ายและใบยาวเกินไป และที่สำคัญมีโอกาสติดโรคได้ง่ายเพราะใบข้าวสัมผัสกับน้ำซึ่งอาจเจอทั้งน้ำเสียและมีเชื้อแบคทีเรีย ปล่อยให้เป็นตามปกติรักษาน้ำให้ได้ระดับไม่สูงมากและให้รากได้สัมผัสอากาศบ้างก็จะดีมากครับแต่ไม่ควรปล่อยให้ดินแห้งมากในช่วงนี้เพราะมีโอกาศวัชพืชขึ้นได้อีกต้องรอให้ต้นข้าวโตพอประมาณข้าวมีอายุ 30 วันและข้าวจะเริ่มแตกกอเมื่ออายุได้ 30-40 วันครับช่วงนี้ระดับน้ำควรมีไม่มากหรือแห้งเลยก็จะดี มีน้ำมากข้าวไม่แตกกอจะพารากสั้นและลำต้นสูงไปด้วยครับ

* IMG_8470.JPG (66.98 KB, 525x700 - ดู 599 ครั้ง.)

« ตอบ #395 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:31:58 »

ปลูกข้าวต้องหมั่นสังเกตุทุกส่วนของข้าวครับ ผมมักจะลองสุ่มถอนต้นข้าวมาดูรากเป็นระยะ ๆ เพื่อดูรากของข้าวครับ  รากนอกจากจะเป็นตัวยึดลำต้นก็ยังทำหน้าที่ดูดซึมน้ำและธาตุอาหาร หากเปรียบเทียบกันคนก็อาจจะเป็นปากก็ได้ หากปากเจ็บมีแผลก็คงไม่ค่อยอยากกินอะไร หรือกินไม่มาก  โรคบางอย่างระบบรากมีปัญหาจึงต้องสังเกตุและหาวิธีป้องกัน 

* IMG_8485.JPG (73.19 KB, 525x700 - ดู 586 ครั้ง.)

« ตอบ #396 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 21:42:57 »

ชาวนาทั่วไปมักแข่งกันว่าข้าวใครงามกว่ากัน บ้างก็แข่งว่าใครขายข้าวได้มากกว่ากันโดยลืมดูเรื่องต้นทุนครับ ทำนาควรหาวิธีลดต้นทุนแต่ไม่ควรไปเบียดเบียนคนอื่นครับ ชาวนาบางแห่งมีทั้งขโมยน้ำ  ขโมยกล้าข้าวกันก็มี แกล้งคนอื่นก็มีครับ เรื่องแบบนี้ผมว่าบาปบุญคุณโทษมันมีอยู่จริงทำดีก็ได้ดีครับ 

* IMG_8460.JPG (31.84 KB, 700x525 - ดู 580 ครั้ง.)

* IMG_8465.JPG (41.16 KB, 700x525 - ดู 579 ครั้ง.)

« ตอบ #397 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 20:44:31 »

ซินจึ้นหยู่อี๋ ซินเหนี่ยนฟั่ดโฉ่ย  ทักทายสำหรับวันตรุษจีนเป็นภาษาจีนแคะครับ มีเชื้อสายชาวจีนแคะครับ แต่วันนี้ไม่ได้ไหว้เจ้าเลย ชาวจีนแคะหรือบางทีเรียกว่าชาวจีนโพ้นทะเล มีประชากร 30-45 ล้านคนทั่วโลก  ชาวแคะส่วนมากที่อาศัยอยู่นอกแผ่นดินใหญ่จะอาศัยอยู่ที่มาเลเซีย สิงคโปร์ ไทย สาธารณรัฐจีน(ไต้หวัน) ติมอร์ตะวันออก อเมริกาและยุโรป ชาวจีนแคะที่มีชื่อเสียงถึง 3 ท่านได้ครองอำนาจทางการเมืองพร้อมๆกันใน 3 ประเทศซึ่งมีชาวจีนเป็นชนส่วนใหญ่ อันได้แก่ เติ้งเสี่ยวผิงแห่งสาธารณรัฐประชาชนจีน หลี่เติงฮุยแห่งสาธารณรัฐจีน(ไต้หวัน) และลีกวนยูแห่งสิงคโปร์

นอกจากนี้ ทั้งดร.ซุนยัดเซ็น เติ้งเสี่ยวผิง และลีกวนยู ซึ่งต่างก็เป็นชาวแคะ และยังเป็น 3 คนในชาวจีน 4 คนซึ่งนิตยสารไทม์ (Time Magazine) จัดอันดับให้เป็นชาวเอเชียที่ทรงอิทธิพลที่สุด 20 อันดับแรกในศตวรรษที่ 20 ส่วนอันดับ 4 คือ เหมาเจ๋อตุง

กลับมาเรื่องทำนาต่อครับ

ปกติผมทำงานบริษัท วันจันทร์ถึงวันศุกร์  ส่วนเสาร์อาทิตย์จึงจะมีเวลาอยู่กับท้องนาได้ ช่วงนี้เริ่มปลอดภัยจากกลิ่นยาคุมหญ้าและยาฆ่าหอยครับอากาศเริ่มดีขึ้นบ้างจึงอยู่ทั้งวันได้ มีเวลาก็เริ่มทำงานทั้งวัน  เช้าพ่นฮอร์โมน สายฉาบปูนบ้านที่นา  บ่ายแก่ ๆ ใส่ปุ๋ยครับ มาดูการทำงานวันนี้ครับ

« ตอบ #398 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 21:17:09 »

เมื่อวานผมได้พูดถึงว่าแปลงนาของชาวนาบางคนใส่ปุ๋ยมากเกินไปจนใบง่อมเขียวเข้ม เลยถ่ายรูปมาดูเป็นแปลงนาทางไปนาของผม   จะสังเกตุว่าใบมีความหนาแน่นมาก อาจเป็นที่อยู่อาศัยของแมลงได้ ผีเสื้อบางทีก็มาวางไข่กลายเป็นหนอนในระยะต่อไปและหากฝนตกลงมาก็มีโอกาสเป็นเชื้อราได้ แปลงตรงนี้หนาแน่นชาวนาจะนิยมเอาไว้เป็นแปลงซ่อมในบริเวณที่เสียหายโดยจะต้องถอนมาปลูกเหมือนนาดำ

* IMG_8489.JPG (61.3 KB, 700x525 - ดู 584 ครั้ง.)

« ตอบ #399 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 21:22:50 »

เอาตาข่ายดักเศษต่าง ๆ ที่จะลงในนาครับมีทั้งขวด หอยเชอรี่ ปลา ปู เศษใบไม้ ถุงขยะครับ นาผมเป็นนาชลประทานปล่อยน้ำแบบกาลักน้ำ  นาที่อื่นอาจใช้วิธีอื่นก็ต้องประยุกต์เอาครับว่าจะเอาอะไรดักโดยเฉพาะหอยเชอรี่ ไม่งั้นนาปีหอยเชอรี่ในนาจะมากครับ

* IMG_8492.JPG (113.4 KB, 480x640 - ดู 573 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 95 พิมพ์