เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:46:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  กีฬา (ผู้ดูแล: bm farm, ⒷⒼ*, Krit_66, ©®*)
| | |-+  สนใจ เพาะกาย เล่นกล้าม เข้ามาทักกันได้
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 พิมพ์
ผู้เขียน สนใจ เพาะกาย เล่นกล้าม เข้ามาทักกันได้  (อ่าน 58698 ครั้ง)
PostMaster_cr
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #300 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 23:17:38 »

ผมก้อคนนึงที่สนใจติดตามเพาะกายมาพอสมควรแล้วคับ ก้อเลยอยากจะลองหันมาเล่นดูบ้าง
เพราะปกติเล่นแต่ฟุตบอลคับ แต่กล้ามก้อไม่ขึ้นรู้สึกหน้าท้องเริ่มจะออก เลยอยากจะไปเล่นบ้าง
ช่วยแนะนำผมหน่อยคับว่าผมจะไปเล่นที่ไหนดี แล้วจะต้องใช้ค่าใช้จ่ายยังไงบ้างคับ ขอบคุณคับผม

มีหลายที่อยู่น่ะครับ แต่ที่ผมรู้ สนามกีฬากลางครับ คิดเป็นรายเดือนครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #301 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 23:18:29 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dฝันดีครับพี่น้อง

* 1236236_659809007404024_1959874420_n.jpg (47.28 KB, 500x877 - ดู 3830 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #302 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2013, 20:57:18 »

ถ้าคุณคิดจะ "เลิก" ถามตัวเองให้ดีๆ ว่าทำไมคุณถึง "เริ่ม"

THE FITWHEY TEAM

* 935986_572045332867179_1898496903_n.jpg (53.64 KB, 480x720 - ดู 961 ครั้ง.)
tatar_army52
ชั้นประถม
*

« ตอบ #303 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 11:29:25 »

ผมสนใจคับ อยากเล่น แต่ไม่มีเพื่อนไปเล่นด้วย
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #304 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 22:36:57 »

ผมสนใจคับ อยากเล่น แต่ไม่มีเพื่อนไปเล่นด้วย

ร่างกายพร้มใจพร้อมครับสู้ๆ ยิงฟันยิ้ม

* 1459834_677377832282349_1746427306_n.jpg (44.65 KB, 600x362 - ดู 1153 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #305 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 22:40:33 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เศร้า

* images.jpg (11.14 KB, 215x234 - ดู 947 ครั้ง.)

* middle shoulder.jpg (53.89 KB, 312x415 - ดู 1020 ครั้ง.)

* pushdown.jpg (47.22 KB, 412x347 - ดู 1479 ครั้ง.)
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #306 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2013, 22:48:09 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เศร้า
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* middle shoulder[1].jpg (53.89 KB, 312x415 - ดู 949 ครั้ง.)

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
The Exclusive Fitness
ชั้นประถม
*

« ตอบ #307 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 12:47:54 »

The Exclusive Fitness เรียนเชิญทุกท่าน
ชมสถานที่จริงได้ที่ตึกทวียนต์ ชั้น 3  ตั้งแต่ธันวาคมเป็นต้นไปค่ะ
ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะคะ^^

www.facebook.com/TheExclusiveFitness

* 1385656_184363645084898_1097733641_n.jpg (68.67 KB, 595x684 - ดู 923 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #308 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 13:08:55 »

ท่าฝึก อก และ แขนคับท่าน

* อก.jpg (157.79 KB, 519x695 - ดู 960 ครั้ง.)

* กล้ามแขน.jpg (84.74 KB, 960x602 - ดู 905 ครั้ง.)

* แขนหลัง.jpg (128.37 KB, 960x678 - ดู 924 ครั้ง.)

* ปลายแขน.jpg (59.23 KB, 720x621 - ดู 909 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #309 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 13:11:19 »

The Exclusive Fitness เรียนเชิญทุกท่าน
ชมสถานที่จริงได้ที่ตึกทวียนต์ ชั้น 3  ตั้งแต่ธันวาคมเป็นต้นไปค่ะ
ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะคะ^^

www.facebook.com/TheExclusiveFitness

ขอบคุณ ครับ น่าลองไปจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
armtanapat322
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #310 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 18:26:49 »

มีใครเล่นกล้ามแถวๆสันโค้งบ้างไหมครับ
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #311 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 17:50:54 »

มีใครเล่นกล้ามแถวๆสันโค้งบ้างไหมครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* 1464707_680147025338763_1177374721_n.jpg (39.58 KB, 570x380 - ดู 884 ครั้ง.)
donbigz
*

« ตอบ #312 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2013, 21:01:11 »

โห้วไปหน้า 16 ละ ยิ้ม วันนี้แวะมาเอาบทความมาฝากครับ
พี่ Bodybuilding_ CR มีแผนจะลดไขมันเมื่อใหร่ครับ ถ้ามีแผนอย่างไรบอกกระผมด้วยนะครับ

เพาะกาย เป็นคำนิยามเดียวกันกับคนที่ เล่นกล้าม เล่นเวท หรือแม้แต่ฟิตเนส แต่ฟิตเนสไม่เหมือนจากเพาะกาย ตรงที่ ฟิตเนส มุ่งเน้นในหลักสำคัญของสุขภาพและร่างกาย หัวใจ ที่ทนทาน แต่สำหรับผม มันก็เหมือนๆกันละครับ เอาเป็นว่า อะไรที่ทำให้ได้กล้ามมานั่นแหละคือ เพาะกาย

สิ่งที่น่ารู้เกี่ยวกับ เพาะกาย หรือ เล่นกล้าม มีอยู่หลายๆอย่าง ซึ่ง ในบทความนี้ผมจะนำเสนอเกี่ยวกับหลักการ เพาะกาย หรือ เล่นกล้าม ซึ่งเป็นหลักการเบื้องต้นสำหรับคนที่เล่นกล้ามหรือเพาะกายที่ทุกคนจำเป็นต้องรู้ เมื่อมีหลักการที่แน่นอนแล้วการทีจะประสบผลสำเร็จในการสร้างกล้ามเนื้อก็จะเป็นไปได้ง่ายมากขึ้น มากกว่าคนที่ไม่มีแผนการแน่นอน

หลักการที่สำคัญเกี่ยวกับการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย

1 กินให้พอ คือ กินอาหารในแต่ละวันให้เพียงพอ ซึ่ง แน่นอนผู้ที่เล่นกล้ามหรือเพาะกายจะต้องกินอาหารยิ่งกว่าคนทั่วๆ ไป เพราะว่า อาหารการกินเป็นสิ่งที่จะทำให้กล้ามเนื้อเขาโตได้ เราต้องสร้างกล้ามด้วยสารอาหาร กล้ามจะโตหรือไม่อยู่ที่ประโยคนี้ครับ "กินเท่ามดก็ตัวเท่ามด กินเท่าช้างก็ตัวเท่าช้าง"

2 ฝึกหนัก คือ ฝึกเล่นกล้ามหรือเพาะกายให้หนัก ไม่ใช่เหยอะแหยะ หรือ เล่นเบาๆ หรือ เล่นโดยใช้น้ำหนักตัว สิ่งเหล่านี้จะทำให้กล้ามของคุณใหญ่ช้า หรือไม่โตเลย เพราะกล้ามจะโตได้มันต้องผ่านการฝึกแบบ แรงต้าน คือ ฝึกด้วยน้ำหนักที่หนักเพื่อให้ร่างกายพัฒนาอย่างรวดเร็วเพื่อให้ฝึกหนักๆได้ แล้วเล่นให้เป็นแผน ไม่ใช่นึกอยากจะเล่นก็เล่น

3 พักผ่อน คือ การผ่อนคลายหรือการนอน เพราะ กล้ามเนื้อจะโตตอนพัก ไม่ได้โตตอนฝึกนะครับ ดังนั้นควรนอน 7-9 ชั่วโมงต่อวัน

ถ้าถามว่าเล่นหลักเล่นกล้ามหรือเพาะกายนี้อันใหนสำคัญกว่ากัน ผมขอตอบว่า สำคัญพอๆกัน ถ้าเล่นหนักแต่กินไม่ถึงกล้ามก็ไม่โต ถ้ากินถึงแต่ไม่เล่นหนักกล้ามก็ไม่โตและอ้วนด้วย ถ้าเล่นหนักกินถึงแต่พักผ่อนไม่พอกล้ามก็จะโตช้าเช่นกัน เพราะฉะนั้นจึงไม่ควรทิ้งสิ่งใดสิ่งหรือหรือไม่ทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งครับ

ประโยชน์ของการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย

ผลประโยชน์ของมันก็เหมือนกับการออกกำลังกายแบบหนักๆ อย่าคิดว่าเล่นกล้ามจะสู้งเล่นบอล หรือ อื่นๆไม่ได้ การเล่นกล้ามหรือเพาะกายนั้นต้องใช้แรงมากกว่าที่คุณคิด ส่วนตัว คิดว่าเป็นการออกกำลังกายที่ดีที่สุดครับ สิ่งที่แตกต่างจากการออกกำลังกายแบบอื่นคือ

1 มีวินัยมากขึ้น เพราะ การเล่นกล้ามหรือเพาะกาย จะต้องตั้งแบบแผนการกินและกินตามการคำนวนนั้นๆ มีโปรแกรมฝึกที่แน่นอน สิ่งเหล่านี้จะเสริมสร้างวินัยให้ตนเองครับ

2 ตรงต่อเวลา เพราะ ต้องไปฝึกตามโปรแกรมที่วางไว้

3 มีความอดทนมากขึ้น เพราะ ต้องทนเล่นหนักๆ และการสร้างกล้ามเนื้อไม่ได้ใช้เวลาเป็นสัปดาห์หรือเดือน แต่ใช้เวลาเป็นปี กว่าจะมีกล้ามสวยๆได้ ไม่เชื่อไปถามคนที่มีกล้ามสวยๆดูครับ

สำหรับบทความนี้คงหมดเพียงเท่านี้หวังว่าผู้ที่สนใจจะเริ่มต้นในการเล่นกล้ามหรือเพาะกายจะได้รับความรอบรู้ไปไม่มากก็น้อยนะครับมีคำถามอะไรถามได้นะครับ ขอบคุณครับ

เล่นกล้าม

donbigz
*

« ตอบ #313 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2013, 15:49:32 »

เอามาฝากต่อ
เริ่มต้นเล่นกล้าม เพาะกาย

ก่อนที่จะเริ่มทำเล่นกล้ามหรือเพาะกาย สำหรับผู้ที่ไม่เคยจับลูกเหล็กมาก่อน ไม่เคยรู้จักกับการเล่นกล้ามหรือเพาะกายมาก่อน แล้วหันมาใฝ่ใจด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่(อยากมีหุ่นเหมือนคนนู้น คนนี้) คงจะสับสนในเรื่องการออกกำลังหรือการฝึกเล่นกล้าม เพาะกาย เป็นอย่างแน่นอน และหลายๆคนหลงทางไปทางนู้บ้าง ทางอื่นๆบ้างเพราะคิดว่าจะเป็นเส้นทางลัดให้มีกล้ามได้เร็ว หรือเห็นคนที่กล้ามสวยๆเล่นแบบนั้นเลยคิดว่าจะต้องเริ่มเล่นแบบเขาเลย แต่หารู้ไม่ว่าช่วงแรกๆของคนที่กล้ามสวยๆนั้นเขาฝึกกันยังไง แล้วสุดท้ายที่ผมเห็นบ่อยที่สุดคือ มันไม่เป็นอย่างที่ใจคิดแล้วก็เลิกไป บางคนดีหน่อยไปหาทางอื่นๆ แต่จะดีกว่าใหมถ้าเริ่มต้นมันด้วยทางที่ถูกต้องไม่ต้องเสียเวลาเป็นเดือนๆ เป็นปีๆ ที่เล่นไปอย่างนั้นแหละแต่คิดอยู่เสมอว่าทำไมกล้ามไม่ขึ้นสักที (ผมเคยนะครับ ผมจำได้เลยช่วงแรกๆผมก็เล่นไปงั้นๆแหละ ส่วนใหญ่ไปฟิตเนสจะไปวิ่งซะมากกว่า หรือไม่ก็เล่นแต่กล้ามแขน)

แล้วทางที่ถูกสำหรับการฝึก เล่นกล้ามหรือเพาะกาย มันคือทางใหนละ

แน่นอนทางที่ถูกสำหรับผู้ตั้งต้นก็ต้องเป็นสิ่งที่เป็นพื้นฐานของการเล่นกล้ามหรือเพาะกายอยู่แล้ว ในตรงนี้ต้องเข้าใจด้วยว่าเราจะไม่ปีนเกลียวไปเล่นแบบระดับกลาง-สูงในตอนเริ่มต้นเลย เพราะมันสำหรับผู้ที่เล่นกล้ามหรือเพาะกายขั้นแรกที่ชำนาญแล้วเท่านั้นไม่เหมาะกับผู้เริ่มต้นอย่างยิ่ง

แล้วการเล่นกล้ามหรือเพาะกายขั้นพื้นฐานมันเป็นอย่างไงละ

สำหรับผู้เริ่มต้นเล่นกล้ามหรือเพาะกาย ที่ไม่รู้อะไรเลยทั้งชื่อท่าฝึกและวิธีการบริหารส่วนต่างๆ ทางที่เร็วที่สุดคือ จ้างเทรนเนอร์ มาช่วยเราฝึก จะทำให้เรียนรู้ได้อย่างรวดเร็วและถูกต้อง(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคนเทรนด้วยว่าเชี่ยวชาญแค่ใหน เพียงใด) แต่สำหรับคนที่ไม่ต้องการเทรนเนอร์ ก็ต้องลงทุนด้วยการถามคำถามจากคนที่เล่นมานานแล้ว ต่างๆนาๆ หรือหาความรู้จากอินเตอร์เน็ตก็มีอยู่เยอะแยะมากมาย(แต่แนะนำให้หาที่ดูน่าเชื่อถือครับ) เอาไว้จะมาต่อภายในเร็วๆนี้ครับ

ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #314 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2013, 20:15:48 »

โห้วไปหน้า 16 ละ ยิ้ม วันนี้แวะมาเอาบทความมาฝากครับ
พี่ Bodybuilding_ CR มีแผนจะลดไขมันเมื่อใหร่ครับ ถ้ามีแผนอย่างไรบอกกระผมด้วยนะครับ

เพาะกาย เป็นคำนิยามเดียวกันกับคนที่ เล่นกล้าม เล่นเวท หรือแม้แต่ฟิตเนส แต่ฟิตเนสไม่เหมือนจากเพาะกาย ตรงที่ ฟิตเนส มุ่งเน้นในหลักสำคัญของสุขภาพและร่างกาย หัวใจ ที่ทนทาน แต่สำหรับผม มันก็เหมือนๆกันละครับ เอาเป็นว่า อะไรที่ทำให้ได้กล้ามมานั่นแหละคือ เพาะกาย

สิ่งที่น่ารู้เกี่ยวกับ เพาะกาย หรือ เล่นกล้าม มีอยู่หลายๆอย่าง ซึ่ง ในบทความนี้ผมจะนำเสนอเกี่ยวกับหลักการ เพาะกาย หรือ เล่นกล้าม ซึ่งเป็นหลักการเบื้องต้นสำหรับคนที่เล่นกล้ามหรือเพาะกายที่ทุกคนจำเป็นต้องรู้ เมื่อมีหลักการที่แน่นอนแล้วการทีจะประสบผลสำเร็จในการสร้างกล้ามเนื้อก็จะเป็นไปได้ง่ายมากขึ้น มากกว่าคนที่ไม่มีแผนการแน่นอน

หลักการที่สำคัญเกี่ยวกับการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย

1 กินให้พอ คือ กินอาหารในแต่ละวันให้เพียงพอ ซึ่ง แน่นอนผู้ที่เล่นกล้ามหรือเพาะกายจะต้องกินอาหารยิ่งกว่าคนทั่วๆ ไป เพราะว่า อาหารการกินเป็นสิ่งที่จะทำให้กล้ามเนื้อเขาโตได้ เราต้องสร้างกล้ามด้วยสารอาหาร กล้ามจะโตหรือไม่อยู่ที่ประโยคนี้ครับ "กินเท่ามดก็ตัวเท่ามด กินเท่าช้างก็ตัวเท่าช้าง"

2 ฝึกหนัก คือ ฝึกเล่นกล้ามหรือเพาะกายให้หนัก ไม่ใช่เหยอะแหยะ หรือ เล่นเบาๆ หรือ เล่นโดยใช้น้ำหนักตัว สิ่งเหล่านี้จะทำให้กล้ามของคุณใหญ่ช้า หรือไม่โตเลย เพราะกล้ามจะโตได้มันต้องผ่านการฝึกแบบ แรงต้าน คือ ฝึกด้วยน้ำหนักที่หนักเพื่อให้ร่างกายพัฒนาอย่างรวดเร็วเพื่อให้ฝึกหนักๆได้ แล้วเล่นให้เป็นแผน ไม่ใช่นึกอยากจะเล่นก็เล่น

3 พักผ่อน คือ การผ่อนคลายหรือการนอน เพราะ กล้ามเนื้อจะโตตอนพัก ไม่ได้โตตอนฝึกนะครับ ดังนั้นควรนอน 7-9 ชั่วโมงต่อวัน

ถ้าถามว่าเล่นหลักเล่นกล้ามหรือเพาะกายนี้อันใหนสำคัญกว่ากัน ผมขอตอบว่า สำคัญพอๆกัน ถ้าเล่นหนักแต่กินไม่ถึงกล้ามก็ไม่โต ถ้ากินถึงแต่ไม่เล่นหนักกล้ามก็ไม่โตและอ้วนด้วย ถ้าเล่นหนักกินถึงแต่พักผ่อนไม่พอกล้ามก็จะโตช้าเช่นกัน เพราะฉะนั้นจึงไม่ควรทิ้งสิ่งใดสิ่งหรือหรือไม่ทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งครับ

ประโยชน์ของการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย

ผลประโยชน์ของมันก็เหมือนกับการออกกำลังกายแบบหนักๆ อย่าคิดว่าเล่นกล้ามจะสู้งเล่นบอล หรือ อื่นๆไม่ได้ การเล่นกล้ามหรือเพาะกายนั้นต้องใช้แรงมากกว่าที่คุณคิด ส่วนตัว คิดว่าเป็นการออกกำลังกายที่ดีที่สุดครับ สิ่งที่แตกต่างจากการออกกำลังกายแบบอื่นคือ

1 มีวินัยมากขึ้น เพราะ การเล่นกล้ามหรือเพาะกาย จะต้องตั้งแบบแผนการกินและกินตามการคำนวนนั้นๆ มีโปรแกรมฝึกที่แน่นอน สิ่งเหล่านี้จะเสริมสร้างวินัยให้ตนเองครับ

2 ตรงต่อเวลา เพราะ ต้องไปฝึกตามโปรแกรมที่วางไว้

3 มีความอดทนมากขึ้น เพราะ ต้องทนเล่นหนักๆ และการสร้างกล้ามเนื้อไม่ได้ใช้เวลาเป็นสัปดาห์หรือเดือน แต่ใช้เวลาเป็นปี กว่าจะมีกล้ามสวยๆได้ ไม่เชื่อไปถามคนที่มีกล้ามสวยๆดูครับ

สำหรับบทความนี้คงหมดเพียงเท่านี้หวังว่าผู้ที่สนใจจะเริ่มต้นในการเล่นกล้ามหรือเพาะกายจะได้รับความรอบรู้ไปไม่มากก็น้อยนะครับมีคำถามอะไรถามได้นะครับ ขอบคุณครับ

เล่นกล้าม

สาระดีๆครับ
donbigz
*

« ตอบ #315 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2013, 14:27:14 »

มาต่อกันครับก่อนที่จะเข้าสู่เนื้อหารายระเอียดต่างๆสำหรับผู้เริ่มต้น เล่นกล้ามหรือเพาะกาย ผมขอบรรยายสิ่งที่จำเป็นต้องรู้สำหรับผู้เริ่มต้นก่อนนะครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าผู้เริ่มต้นเพาะกายหรือเล่นกล้ามจะต้องคิดแบบนี้หรือคิดประมาณนี้ก่อน ซึ่งส่วนหนึ่งก็เป็นประสบการณ์ของผมเมื่อเริ่มทำเล่นกล้ามหรือเพาะกายใหม่ๆ

สิ่งที่มือใหม่มักจะคิดเกี่ยวกับการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย
1 เล่นกล้ามหรือเพาะกายแล้วกลัวกล้ามใหญ่เกินไป
ตรรกะอันนี้น่าจะมาจากที่ไปเห็นคนกล้ามใหญ่ๆ เช่น พวกนักเพาะกายขั้น 80kg up นักเพาะกายขั้นนี้จะตัวใหญ่มากจึงทำให้ผู้พบเห็นเกิดอาการหวาดกลัวได้ แต่คุณรู้ใหมว่ากว่าเขาจะใหญ่ได้ขนาดนั้น เขาเล่นกล้ามหรือเพาะกายมากี่ปี ผ่านอะไรมาบ้าง ซึ่งแน่นอนเขาต้องผ่านช่วงหุ่นแบบนายแบบมาก่อนถึงจะมาใหญ่ขนาดนี้ได้ ดังนั้นมือใหม่ไม่จำเป็นต้องกลัวกล้ามจะขึ้นไว กลัวกล้ามจะไม่ขึ้นดีกว่าไหม
2 เล่นกล้ามหรือเพาะกายแล้วเตี้ย
อีกตรรกะหนึ่งที่ฮิตๆกันเลยที่ไม่อยากเล่นกล้ามหรือเพาะกายกัน เพราะ กลัวเตี้ย ซึ่งมันไม่จริงครับ ความเตี้ยมันเป็นผลมาจากกรรมพันธ์ต่างๆและปัจจัยอื่นๆอีกมากมาย แต่จะมาเตี้ยเพราะเล่นกล้ามหรือเพาะกาย มันเป็นไปได้น้อยมาก นอกจากเล่นไม่ถูกท่าทางอันนี้มีโอกาส ดังนั้นผมจึงเน้นที่ท่าทางที่ถูกต้องเป็นสิ่งสำคัญ แต่การเล่นกล้ามหรือเพาะกายมันอาจจะทำให้มองว่าเตี้ยลงก็เป็นได้เนื่องจากมันออกข้างกล้ามหนาขึ้น
3 อาหารเสริมจำเป็นสำหรับผู้เริ่มต้น
ผมเห็นหลายๆคนพอเริ่มเล่นกล้ามหรือเพาะกายไม่ถึงเดือนก็ซื้ออาหารเสริมมากินกันแล้ว บางคนซื้อก่อนเริ่มต้นเล่นกล้ามหรือเพาะกายด้วยซ้ำ เหมือนกับเขาคิดว่าถ้าอยากให้ได้กล้ามไวๆต้องกินอาหารเสริมเท่านั้น ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่จำเป็นเลย สำหรับมือใหม่ ควรเน้นที่อาหารหลักมากกว่าอาหารเสริม ถ้าอาหารหลักและการฝึกยังไม่ดีพอแล้วมากินอาหารเสริมผมกลัวว่ามันจะเสียเวลาและเปลืองตังด้วยเนืองจากต้องกินอาหารเสริมเยอะ ดังนั้นควรเริ่มกินโปรตีนให้ได้ 1g:1kg คาร์โบไฮเดรต(คาร์บ) 4-5g:kg ไขมัน : 1g:1kg ต่อวันให้ได้เสียก่อน แล้วฝึกให้ชำนาญเสียก่อนแล้วจึงหันมากินอาหารเสริมเวย์ต่างๆครับ

เด๊่ยวมาต่อสำหรับคำถามยอดฮิตสำหรับผู้เริ่มต้นเพาะกายหรือเล่นกล้ามว่าเขามีทัศนคติอะไรกันบ้างนะครับ ตอนนี้ขอตัวกลับไปคิดก่อนว่ามีคำถามอะไรฮิตๆบ้างสำหรับ 108 ปัญหาของผู้เริ่มต้นเล่นกล้ามหรือเพาะกาย ส่วนใครมีคำถามอะไรก็บอกมาได้เลยนะครับ
http://www.stronglife.in.th/
เพาะกาย

ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #316 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 00:53:54 »

มาต่อกันครับก่อนที่จะเข้าสู่เนื้อหารายระเอียดต่างๆสำหรับผู้เริ่มต้น เล่นกล้ามหรือเพาะกาย ผมขอบรรยายสิ่งที่จำเป็นต้องรู้สำหรับผู้เริ่มต้นก่อนนะครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าผู้เริ่มต้นเพาะกายหรือเล่นกล้ามจะต้องคิดแบบนี้หรือคิดประมาณนี้ก่อน ซึ่งส่วนหนึ่งก็เป็นประสบการณ์ของผมเมื่อเริ่มทำเล่นกล้ามหรือเพาะกายใหม่ๆ

สิ่งที่มือใหม่มักจะคิดเกี่ยวกับการเล่นกล้ามหรือเพาะกาย
1 เล่นกล้ามหรือเพาะกายแล้วกลัวกล้ามใหญ่เกินไป
ตรรกะอันนี้น่าจะมาจากที่ไปเห็นคนกล้ามใหญ่ๆ เช่น พวกนักเพาะกายขั้น 80kg up นักเพาะกายขั้นนี้จะตัวใหญ่มากจึงทำให้ผู้พบเห็นเกิดอาการหวาดกลัวได้ แต่คุณรู้ใหมว่ากว่าเขาจะใหญ่ได้ขนาดนั้น เขาเล่นกล้ามหรือเพาะกายมากี่ปี ผ่านอะไรมาบ้าง ซึ่งแน่นอนเขาต้องผ่านช่วงหุ่นแบบนายแบบมาก่อนถึงจะมาใหญ่ขนาดนี้ได้ ดังนั้นมือใหม่ไม่จำเป็นต้องกลัวกล้ามจะขึ้นไว กลัวกล้ามจะไม่ขึ้นดีกว่าไหม
2 เล่นกล้ามหรือเพาะกายแล้วเตี้ย
อีกตรรกะหนึ่งที่ฮิตๆกันเลยที่ไม่อยากเล่นกล้ามหรือเพาะกายกัน เพราะ กลัวเตี้ย ซึ่งมันไม่จริงครับ ความเตี้ยมันเป็นผลมาจากกรรมพันธ์ต่างๆและปัจจัยอื่นๆอีกมากมาย แต่จะมาเตี้ยเพราะเล่นกล้ามหรือเพาะกาย มันเป็นไปได้น้อยมาก นอกจากเล่นไม่ถูกท่าทางอันนี้มีโอกาส ดังนั้นผมจึงเน้นที่ท่าทางที่ถูกต้องเป็นสิ่งสำคัญ แต่การเล่นกล้ามหรือเพาะกายมันอาจจะทำให้มองว่าเตี้ยลงก็เป็นได้เนื่องจากมันออกข้างกล้ามหนาขึ้น
3 อาหารเสริมจำเป็นสำหรับผู้เริ่มต้น
ผมเห็นหลายๆคนพอเริ่มเล่นกล้ามหรือเพาะกายไม่ถึงเดือนก็ซื้ออาหารเสริมมากินกันแล้ว บางคนซื้อก่อนเริ่มต้นเล่นกล้ามหรือเพาะกายด้วยซ้ำ เหมือนกับเขาคิดว่าถ้าอยากให้ได้กล้ามไวๆต้องกินอาหารเสริมเท่านั้น ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่จำเป็นเลย สำหรับมือใหม่ ควรเน้นที่อาหารหลักมากกว่าอาหารเสริม ถ้าอาหารหลักและการฝึกยังไม่ดีพอแล้วมากินอาหารเสริมผมกลัวว่ามันจะเสียเวลาและเปลืองตังด้วยเนืองจากต้องกินอาหารเสริมเยอะ ดังนั้นควรเริ่มกินโปรตีนให้ได้ 1g:1kg คาร์โบไฮเดรต(คาร์บ) 4-5g:kg ไขมัน : 1g:1kg ต่อวันให้ได้เสียก่อน แล้วฝึกให้ชำนาญเสียก่อนแล้วจึงหันมากินอาหารเสริมเวย์ต่างๆครับ

เด๊่ยวมาต่อสำหรับคำถามยอดฮิตสำหรับผู้เริ่มต้นเพาะกายหรือเล่นกล้ามว่าเขามีทัศนคติอะไรกันบ้างนะครับ ตอนนี้ขอตัวกลับไปคิดก่อนว่ามีคำถามอะไรฮิตๆบ้างสำหรับ 108 ปัญหาของผู้เริ่มต้นเล่นกล้ามหรือเพาะกาย ส่วนใครมีคำถามอะไรก็บอกมาได้เลยนะครับ
http://www.stronglife.in.th/
เพาะกาย
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #317 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2013, 17:59:09 »

หวัดดีครับ ยิงฟันยิ้ม

* 1463940_567155806701435_99907674_n.jpg (36.63 KB, 507x575 - ดู 814 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #318 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2013, 09:56:07 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หัวไหล่ครับ

* 1499645_679441298752980_447977621_n.jpg (136.3 KB, 960x697 - ดู 803 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #319 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 21:21:17 »

หนาวๆครับฝันดีครับ ตกใจ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 พิมพ์