เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 14:06:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57323 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #300 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 17:13:58 »

ขอเพิ่มโพสรูปภาพให้ผู้ที่ชื่นชอบได้รับชมเพื่อความเพลิดเพลิน ต้อนรับปีใหม่ 2557
    ขอขอบพระคุณเว็ปเชียงรายโฟกัสเป็นอยางสูง ที่ให้ความอนุเคราะห์ในการเป็นสื่อกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2019, 07:17:23 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #301 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 18:36:31 »

สวัสดีปีใหม่ ครับ ไม่ได้เข้ามานาน เลย เอา นกที่บ้าน ที่รับของพี่สุนทร ผสมกับสายที่บ้านลองผิดลองถูกมาให้ชมครับ อิอิ

* IMG_0031.JPG (155.09 KB, 960x720 - ดู 876 ครั้ง.)

* IMG_0046.JPG (212.2 KB, 960x720 - ดู 844 ครั้ง.)

* IMG_0036.JPG (308.75 KB, 960x720 - ดู 846 ครั้ง.)

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
Pucakung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #302 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 18:41:10 »

สวยๆทั้งนั้นครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #303 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2014, 15:27:45 »

สวัสดีปีใหม่ ครับ ไม่ได้เข้ามานาน เลย เอา นกที่บ้าน ที่รับของพี่สุนทร ผสมกับสายที่บ้านลองผิดลองถูกมาให้ชมครับ อิอิ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณ l3enz WS กับความสำเร็จ  รอให้เด็กๆผลัดขนอีกสัก 2 รอบ รับรองได้ว่าสุดสวย สุดเท่ห์
  เช้านี้เดินไปดูรังของ 2B เจอนกเด็กดำ โผล่หน้าออกมาให้เห็น คาดว่าสัปดาห์หน้า คงจะเริ่มออกมาจากรัง
  ตอนนี้มีนกเด็กที่เพิ่งออกจากไข่ หลายรัง ที่ฟักไข่ก็เพียบเลยครับ แต่ที่ลุ้นอยู่ก็คือ BCBB ลูกนกลงรังมาแล้ว 3 ตัว ลุ้นให้เป็นตัวเมีย จะได้เอาเข้าคู่กับ BFBB  เพื่อไปลุ้น 3B ที่ฝันอยากได้ 

และแสดงความยินดีกับคุณPucakung ที่รับนก BC ผมไป และออกลูกออกหลานกันสวยงาม ผมเอานกที่มีสปิท 2B ให้ไปตัวหนึ่ง ไม่ทราบว่าไปต่อยอด 2B สำเร็จหรือยังครับ ถ้ามีโอกาสจะแวะไปเยี่ยมเยือนถึงบ้าน ขอดูชื่นชมผลผลิตเด็กๆที่ออกมาหน่อยครับ

เช้านี้เดินไปดูรังของ 2B เจอนกเด็กดำ โผล่หน้าออกมาให้เห็น คาดว่าสัปดาห์หน้า คงจะเริ่มออกมาจากรัง
  ตอนนี้มีนกเด็กที่เพิ่งออกจากไข่ หลายรัง ที่ฟักไข่ก็เพียบเลยครับ แต่ที่กำลังลุ้นอยู่ก็คือ BCBB เช้านี้ลูกนกลงรังมาแล้ว 3 ตัว ลุ้นให้เป็นตัวเมีย จะได้เอาเข้าคู่กับ BFBB  เพื่อไปลุ้น 3B ที่ฝันอยากได้ 
   อยากให้ผู้ที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ทุกๆท่าน เรามาร่วมช่วยกันพัฒนาสายพันธุ์ นกซีบร้าฟินซ์กันเถอะครับ จะได้มีโอกาสเห็นนกสวยๆงามๆ ที่เกิดจากฝีมือคนไทย ไม่แพ้นกนอก ผมยินดีให้ความช่วยเหลือแนะนำในการเลี้ยงและพัฒนาสายพันธุ์นกซีบร้าฟินซ์ ให้กับทุกท่านครับ ติดต่อมาได้ครับ 

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
thanawutjob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #304 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 01:28:29 »

สวัสดีปีใหม่นะครับ  ช่วงนี้ผมกำลังลุ้นลูกของ BF ที่รับไปเมื่อต้นเดือนธันวา คิดว่าน่าจะลงรังประมาณ 16 ม.ค. แล้วผมจะเอารูปเด็กๆๆมาให้ดูน้ะครับ อยากจะได้ BC ซักคู่สองคู่ พอจะมีเหลืออยู่บ้างมั้ยครับ จะได้เอามาเข้ากับ BF ทำเป็น 2B ไว้ดูเล่นบ้างง 555  ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงนก ซีบร้าฟิ้น น้ะครับ
dklampang
*

« ตอบ #305 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 10:32:18 »

มียาอะรัยที่จะต้องให้ลูกนกบ้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #306 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 13:58:32 »

มียาอะรัยที่จะต้องให้ลูกนกบ้าง

ขอตอบคำถาม คุณdklampang
    นกซีบร้าฟินซ์ ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องวิตามิน ยาบำรุง ให้ปวดหัวกับผู้เลี้ยง  สิ่งที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ สำหรับลูกนกเพิ่งลงรัง ก็คือ  ความสะอาด น้ำดื่มควรเปลี่ยนทุกวัน ข้าวโพดสดและขนมปัง ขาดไม่ได้ ถ้าเป็นไปได้ควรให้ทุกวัน นกเด็กๆชอบมากเพราะกินง่าย มิลเล็ตสเปรย์ ถ้ามีควรแขวนไว้ให้ลูกนกจิกกิน จะได้ไม่เครียดและนกได้ออกกำลังกายเวลาจิกกิน เรียกได้ว่า บำรุงทั้งร่างกายและจิตใจให้แข็งแรง เท่านี้ก็สามารถป้องกันโรคได้เป็นอย่างดี ผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ มาเกือบสองปีแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องนกล้มป่วย จะมีก็คือนกไม่แข็งแรง นกบางคู่ ให้ลูกนกออกมา ตั้ง 6 ตัว จะมีบางตัวที่โตไม่ทันตัวอื่นๆ ก็จะไม่แข็งแรง ต้องเพิ่มอาหารให้มากเป็นพิเศษ สำหรับครอบครัวนกที่มีลูกเยอะๆ  สิ่งสำคัญที่สุดคือ อาหารและน้ำ ต้องสะอาด เพราะโรคต่างๆ มักจะมาจากอาหารและน้ำที่ไม่สะอาดครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #307 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2014, 15:37:31 »

ฝากข้อความถึง ผู้สนใจหัวหมวก
        เพิ่งจะทำบ้านใหม่ให้กับนกซีบร้าฟินซ์ดำๆ แล้วเสร็จเมื่อวานนี้  เห็นน้อง Job ชอบนกสีดำๆ ก็เลยเอารูปมาโพสลงให้ดูชม  และมีผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ท่านหนึ่ง สอบถาม อยากได้นกซีบร้าฟินซ์ หัวหมวก  ก็เลยโพสภาพ นกซีบร้าฟินซ์หัวหมวก  มาให้ดูชม  เผื่อผู้ชมท่านอื่นๆจะได้เพลิดเพลินมีความสุขกับการดูชมไปด้วยครับ
    ภาพ 1 เป็นนกหัวหมวก  อายุได้สองเดือนกว่าๆ  ตอนแรกๆมีพี่น้อง 3 ตัว  ปรากฏว่า  เป็นหัวหมวกเพียงตัวเดียว  ดังที่เห็นในภาพ
    ภาพ 2 ลูกนกหัวหมวก  ใกล้จะลงรังแล้วครับ  ที่ปากแม่นก มีสีเหลือง เพราะจิกข้าวโพดไปป้อนลูกครับ
         ขอบคุณเว็ปเชียงรายโฟกัสเป็นอย่างสูง  ที่ให้ความอนุเคราะห์เป็นสื่อกลางสำหรับคนรักนกซีบร้าฟินซ์ ได้มีโอกาสได้พปปะและเปลี่ยนความรู้กันครับ
[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:20 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

Pucakung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #308 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2014, 08:26:18 »

ฝากรูปครับลงรังมาแล้ว4ตัวพ่อแม ่แก้มดำแต่ลูกสีอะไรครับพวกนี้รุ่น3ครับ      พายหรือป่าวครับ1ใน4ได้แก้มดำน่าจะเมีย1ตัว

* 2014-01-10-147.jpg (151.95 KB, 768x1024 - ดู 814 ครั้ง.)

* 2014-01-10-148.jpg (149.86 KB, 768x1024 - ดู 782 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #309 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2014, 12:41:57 »

ฝากรูปครับลงรังมาแล้ว4ตัวพ่อแม ่แก้มดำแต่ลูกสีอะไรครับพวกนี้รุ่น3ครับ      พายหรือป่าวครับ1ใน4ได้แก้มดำน่าจะเมีย1ตัว

ขอตอบคำถาม คุณPucakung
     นกที่ให้คุณไป คือนกที่เกิดจาก พ่อนก Black Face + แม่นก Black cheek  เดิมทีผมกะว่าจะเอาไปพัฒนาเป็น 2B  แต่ก็ตัดใจมอบให้คุณไปเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ เป็น 2B เอารูปพ่อนก มาให้ดู ตอนนี้มีผู้รับไปอุปการะต่อยอดไปทำ 2B แล้วครับ วันที่ 12/1/57 นี้ ผมมีธุระเข้าไปในตัวเมืองเชียงราย  ผมจะแวะเข้าไปดูที่บ้านคุณ จะได้ดูว่ามันคืออะไร นกที่บ้านผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน บางคู่พ่อแม่แก้มดำ ให้ลูกมา 2-3 รุ่น เป็นแก้มดำหมด แต่รุ่นที่ 4 มีลูกออกมาบางตัวหลุดเป็น แก้มดำ Lightback หรือ ออกไปทาง Silver เซ็งมากๆ ผมโทรไปถามแหล่งที่ซื้อพอแม่นก ก็ได้คำตอบเช่นกันว่า นกซีบร้าฟินซ์ในประเทศไทย ผู้เลี้ยงมักจะมีการนำนกมาผสมข้ามสายพันธุ์ตางๆ เพื่อให้ได้นกสีใหม่ๆ ทำให้ลูกนกออกมามียีนส์ติดตัวมาหลายชนิดในตัว มาแสดงปรากฎในชั้นลูกหรือหลานนก ผมจึงต้องมาเริ่มต้นพัฒนาสายพันธุ์ให้มีความนิ่ง เพิ่งเริ่มทำจริงจัง ได้ 6 เดือน โดยเก็บลูกนกที่มียีนส์เด่นไว้ แล้วนำมาเพาะพันธุ์ ดูว่าออกลูกมาแล้ว สัก 3 รุ่น ถ้าไม่ผิดเพี้ยน ก็แสดงว่าสายพันธุ์เริ่มนิ่ง  ผมแนะนำให้เก็บลูกนกที่เป็นแก้มดำไว้ เพราะเท่าทีผมดูที่หาง เป็นแก้มดำสปิทBB เดี๋ยววันที่ผมไปเยี่ยมดูนก ก็จะรู้ครับว่าคืออะไร
    นี่ก็อีกคู่หนึ่งที่ผมผิดหวังมาก อุตส่าห์ลงทุนขับรถไปซื้อพ่อพันธุ๋ตั้งไกล เพราะเห็นว่าสวยดี พ่อแม่สีขาวแก้มดำ แต่ลูกออกมากลายเป็นแก้มดำเฉยเลย แต่ในความผิดหวัง กลับกลายเป็นโอกาสต่อยอดพัฒนาสายพันธุ์ เพราะลูกนกแก้มดำ ไม่ใช่แก้มดำธรรมดา แต่มีสปิท BB มาด้วย ก็เลยจะเอาเข้าคู่กับ BBBF ที่รออยู่แล้ว เพื่อทดลองลุ้นให้เป็น 3B นี่แหละครับเสน่ห์ของการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ มีลุ้นตลอดเวลา ท้าทายดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2014, 13:44:19 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #310 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2014, 19:09:38 »

ฝากข้อความถึง คุณPucakung
      ต้องขอดทาเป็นอย่างยิ่ง ที่ไม่ได้ไปเยี่ยมดูลูกนกที่เพิงลงจากรังถึงที่บ้าน เพราะรถของผมมีปัญหา ต้องรอสั่งอะไหล่รถมาเปลี่ยน และผมจำเบอร์ดทรศัพท์ของคุณไม่ได้ ลูกชายของผมกดลบเบอร์โทรศัพท์ในเครื่องเกือบหมด ทำให้ติดต่อหลายๆคนไม่ได้ในช่วงนี้  ถ้าจะกรุณาทุกท่านที่เคยติดต่อผมช่วยติดต่อกลับผมด้วยครับ จะได้ติดต่อถึงกันได้ครับ

เมื่อวานนี้ 19/01/2557 ผมได้เดินทางไปทำธุระที่กรุงเทพฯ ได้แวะส่งมอบนกให้ลูกค้าตามรายทางผ่าน
      ท่านแรกอยูที่ อำเภอพาน จังหวัดเชียงราย รับนกไปอุปการะเลี้ยงดู 3 คู่ พร้อมสั่งซื้อกรงนกและอุปกรณ์การเลี้ยง 3 ชุด
      ท่านที่สองอยู่ที่จังหวัดพิษณุโลก รับนกไปอุปการะเลี้ยงดู 1 คู่ พร้อมสั่งซื้อกรงนกและอุปกรณ์การเลี้ยง 1 ชุด
      เรียกได้ว่าไม่ต้องยุ่งยากไปหาอุปกรณ์ซะให้ปวดหัว รับนกพร้อมอุปกรณ์การเลี้ยงไป ก็นำไปแขวนไว้ เท่านี้ก็เพียงพอสำหรับผู้ที่ชื่นชอบและรักนกน่ารักๆ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วย และขอให้ประสบความสำเร็จ มีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อมาได้ ยินดีให้บริการหลังการขายครับ
      ผมยินดีให้บริการจัดส่งมอบนก และอุปกรณ์เลี้ยงนก ส่งมอบให้กับมือถึงที่ แม้จะสั่งเพียง 1 คู่ ก็ยินดีจัดส่งมอบถ้าอยู่เส้นทางผ่านที่ผมเดินทางไปทำธุระที่กรุงเทพฯ
นกทุกตัวไม่มีปัญหาการเดินทาง เน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณครับ

leonice
ชั้นประถม
*

« ตอบ #311 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2014, 10:37:03 »

สนใจครับ อยากทดลองเลี้ยงสัก 2 คู่ครับ ไม่ทราบว่าพอจะจัดให้ได้ไหมครับ พร้อมวิธี อยู่แม่สาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #312 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2014, 21:39:21 »

สนใจครับ อยากทดลองเลี้ยงสัก 2 คู่ครับ ไม่ทราบว่าพอจะจัดให้ได้ไหมครับ พร้อมวิธี อยู่แม่สาย
ขอตอบคำถาม คุณleonice
     ยินดีต้อนรับผู้ที่รักและสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ใหม่ครับ  ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนของแม่สายครับ ถ้าสนใจเลี้ยง เชิญมาแวะดูชมสถานที่เลี้ยงจริง ที่โรงเรือนเพาะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ที่บ้านผม อยู่ใกล้ๆกับห้าง เทสโก้โลตัส ราคานก มีหลายราคา ตามสีสัน  สีสวยงามราคาก็จะแพงขึ้นครับ เชิญมาดูชมด้วยตัวเองที่โรงเรือนเลี้ยงนก จะได้เห็นของจริงว่า นกทุกตัวที่ผมเลี้ยงและส่งมอบให้กับลูกค้า เป็นนกที่มีคุณภาพทุกตัว และจะได้แนะนำวิธีเลี้ยง อุปกรณ์การเลี้ยง ได้อย่างถูกต้องครับ  ตอนนี้ผมติดธุระที่ต่างจังหวัด(อยุธยา) จะกลับไปถึงบ้านที่แม่สาย วันที่ 30/1/57 ถ้าจะมาเยี่ยมชมโรงเรือนเลี้ยงเพาะนก โทรแจ้งผมก่อนครับ จะได้อยู่รอต้อนรับครับ
     เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ก็มีผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ จาก อ.พาน เดินทางมาเยี่ยมชมการเลี้ยงนก ถึงที่บ้าน เลยให้คำแนะนำวิธีการเลี้ยงอย่างถูกต้อง  และก็รับนกไปอุปการะเลี้ยงดู 3 คู่ พร้อมกรงและอุปกรณ์ จากการโทร.สอบถามตอนนี้นกคาบหญ้าทำรัง และกำลังจะวางไข่แล้วครับ

dklampang
*

« ตอบ #313 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2014, 17:55:41 »

ทำไม มีแต่ไข่ลมครับ หลายฟองเลยตัวเมียน้ำตาลทีมาเพิ่ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #314 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2014, 11:06:44 »

ทำไม มีแต่ไข่ลมครับ หลายฟองเลยตัวเมียน้ำตาลทีมาเพิ่ม
ขอตอบคำถาม คุณdklampang
     ที่บ้านผมก็พบปัญหานี้เหมือนกัน โดยเฉพาะนกที่เริ่มไข่ครั้งแรก ยังไม่มีประสบการณ์การเลี้ยงดูลูกนก ปัญหานี้ต้องแก้ไขหลายวิธี เดี๋ยวผมจะโทรบอกวิธีนะครับ ถ้าตอบแล้ว เนื้อหาเยอะเขียนไม่พอครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #315 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2014, 14:10:32 »

ฝากข้อความถึง คุณdklampang
     ผมเพิ่งเดินทางกลับมาถึงบ้านที่แม่สาย/เชียงราย  เลยยังไม่ได้โทรติดต่อกลับไป เช้านี้ก็วุ่นวายเล็กน้อย ไปทำงานต่างจังหวัดสิบกว่าวัน เด็กๆลงรังมาเยอะ  เลยต้องรีบจับแยกออกจากพ่อแม่ บางรังลูกนกยังไม่ทันจับแยกออกจากพ่อแม่ก็วางไข่อีกแล้ว  
     ตอนสายๆใกล้เที่ยงวันนี้ 31/01/2557 ก็มีผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  แวะมาเยี่ยมชมถึงบ้าน และรับนกโตพร้อมทำ ไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่  ขอให้ประสบความสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ
     ขอโพสรูปนกสวยตระกูลดำๆ ให้กับผู้ที่ชื่นชอบของดำ
         ภาพแรก เป็นนกหน้าดำอกดำ (Black face Black breasted) อายุ 5 เดือน  พร้อมทำสุดๆ  ตอนแรกจะเก็บไว้พัฒนาต่อยอดเป็น 2B หรือ 3B มีผู้ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ท่านหนึ่ง สนใจอยากทดลองเลี้ยงนกดำๆ ก็เลยตัดสินใจมอบให้  ผมไม่ค่อยชอบขัดใจใคร ถ้าขอมา ผมก็ยินดีจัดให้  วันที่ 16/2/2557 ผมมีธุระเดินทางไปทำงานที่กรุงเทพฯ ขับรถผ่านจะแวะส่งมอบนกให้ถึงที่ นกจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องการเดินทางครับ
         ภาพที่ 2 เป็นนกเด็กดำๆ  อายุ 2 เดือนกว่าๆ เป็นรุ่นน้องของนกดำๆภาพแรก ส่อแววเด่นดำ เท่ห์ๆ ไม่น้อยกว่ารุ่นพี่ รอผลัดขนอีกสักรอบหนึ่ง รับรอง OHO! ของดำ  มีตัวผู้ 3 ตัว ตัวเมีย 1 ตัว  แสดงให้เห็นว่า พ่อแม่นก สายพันธุ์เริ่มนิ่งแล้ว ลูกนกออกมา 2 รุ่น มีสีสันไม่ผิดเพี้ยน
         สำหรับผู้สนใจอยากมีนกดำๆ สวยงาม  ในภาพ ติดต่อมาได้ครับ จะเก็บไว้ให้ครับ   ขอขอบพระคุณ เว็ปเชียงรายโพกัสเป็นอย่างสูง ที่เป็นสื่อกลางให้ผู้ที่ืชื่นชอบและรักนกซีบร้าฟินซ์ ได้มีโอกาสได้ติดต่อสื่อสารถึงกันครับ
[img]http://upic.me/i/uf/1bfbb.jpg[/img
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:46 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #316 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2014, 13:57:35 »

ขอฝากภาพนกซีบร้าฟินซ์ดำๆ ให้กับผู้ที่ชื่นชอบครับ
     นกเด็กดำๆ ที่เคยโพสภาพให้ดู ตอนนี้เริ่มโตแล้ว ผลัดขน 2 รอบแล้ว  ดำได้ใจจริงๆ รอให้ผลัดขนอีกสักรอบ รับรองดำแจ่มชัดเจน  และรูปภาพลูกนก 2B  ที่ผลัดขนแล้วรอบหนึ่งเช่นกัน
     ตอนนี้มีลูกนกใกล้จะลงรังหลายตัว เดี๋ยวจะโพสรูปให้ทุกท่านได้ดูชม เพื่อความเพลิดเพลิน  ส่วนท่านที่สนใจจะรับไปอุปการะเลี้ยงดูชม หรือ ต้องการเพาะเลี้ยงเป็นงานอดิเรก หรือทำเป็นอาชีพเสริม ติดต่อมาได้ ยินดีให้คำแนะนำและถ้ามาดูชมที่โรงเรือนเลี้ยงนกที่บ้าน ก็ยินดีต้อนรับพาดูชม กรุณาติดต่อนัดหมายล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 09:27:20 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #317 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014, 20:43:44 »

นกที่รับมา1คู่ จ.พิษณุโลก ตอนได้ลูกแล้วครับ ไข่มีเชื้อทุกฟองเลย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #318 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014, 21:59:09 »

ฝากข้อความถึง คุณdekdee818
       ขอแสดงความยินดีในความสำเร็จ ในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  รวดเร็วเกินคาด ใช้เวลาเพียงแค่ 3 สัปดาห์ ก็ได้ชื่นชมกับเด็กๆซีบร้าฟินซ์น่ารัก ผมบอกแล้วว่านกที่ผมให้ไป รับรองไม่ผิดหวัง เพราะนกที่ผมให้กับลูกค้าทุกราย เน้นคุณภาพ ไม่เน้นปริมาณ ตอนนี้ก็ต้องเริ่มบำรุงทั้งพ่อแม่นก และลูกนก ด้วยขนมปัง และ ข้าวโพดสด อีกประมาณ 20 วัน ก็จะเห็นนกเด็ก บินออกมาจากรัง และพร้อมจะเติบโตสร้างครอบครัวไหม่ ลูกนกลงรังแล้ว ส่งรูปภาพมาให้ดูชมผลงานนะครับ
      วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ เตรียมตัวรับมอบนกสวยงาม อีก 2 คู่ ผมจะนำนกสวยๆไปส่งมอบให้กับมือ ถึงจังหวัดพิษณุโลก ครับ     

ชั้นประถม
*

« ตอบ #319 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2014, 18:12:04 »

ฝากข้อความถึง  ผู้รับเด็กๆไปอุปการะเลี้ยงดู
       พรุ่งนี้ผมจะเดินทางไปกรุงเทพฯ จะแวะส่งมอบนกสวยๆ ให้กับผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ทีจังหวัดพิษณุโลก ถ้าผมขับรถไปถึงพิษณุโลก จะโทร.หาครับ

วันนี้ขอฝากภาพความสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  มาให้ทุกท่านได้รับชม
      การเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  นอกจากจะเป็นการใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ ยังทำให้เพลิดเพลิน กับการชมความสวยงามน่ารักของนกตัวเล็กๆ  ผลพลอยได้ก็คือ ทำให้สุขภาพกายและสุขภาพจิตแข็งแรงสมบูรณ์ วันนี้ผมได้เดินไปในสวนหลังบ้าน ปลูกต้นมะนาวไว้ 8 ต้น ทุกวันผมจะนำเศษข้าวโพด และมูลนก  ไปใส่ใต้ต้นมะนาว ตอนนี้ออกดอกจำนวนมาก ไม่ต้องหาซื้อปุ๋ยมาใส่ให้เปลืองเงิน  ดูๆแล้ว ต้นหนึ่งออกดอกและลูก ไม่น่าจะต่ำกว่า 50 ผล  ดูแล้วเพลิดเพลินดีครับ อนาคตคงเพิ่มอาชีพเสริม ปลูกมะนาวขายครับ 555!
      เอาภาพ กรงรวมลูกนกมาให้ดูชม ลูกนกลงรังและโตแล้ว ผมจะนำมาใส่กรงบินรวม  ทำขึ้นมาเอง มีตั้งแต่นกเด็ก อายุ 1 เดือน / 2 เดือน / 3 เดือน  พอนกอายุย่างเข้า 4 เดือน ก็จะส่งมอบลูกค้า ผมจะไม่ส่งนกเด็กให้กับลูกค้า นกทุกตัวที่รับไปแล้ว รอผลผลิตได้เลยครับ
      ยินดีต้อนรับทุกท่าน ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  เชิญแวะเข้ามาดูชมได้ จะพาชมโรงเรือนและแนะนำวิธีเลี้ยงครับ

[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 12:01:24 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์