เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:02:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57332 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 19:00:30 »

นกที่ได้ มาไข่ 4 ออก 4  เลี้ยงลูกอยู่ปมกลับจากฝึกงาน  เซงมาก มดเขาไปกัดตายหมด เซงมากครับ  ปกติก้ไม่มี อยู่ หอชั้น 3 แล้ว - - เสียด้ายมาก ครับ
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  แต่ในความเสียใจกลับเป็นเรื่องที่ดี คือ นกทั้งคู่ไม่เป็นหมัน คือมีเชื้อทั้งคู่ นกบางตัวเป็นหมัน ไข่ออกมา ไข่ไม่มีเชื้อ ลูกนกก็จะไม่ออกมาครับ พยายามอีกรอบหนึ่งนะครับ เอาใจช่วย นกที่ผมเลี้ยงในโรงเรือน บางคู่ออกไข่ตั้ง6-7 ฟอง  แต่ออกลูกมาเพียง 1 ตัว หลายคู่ ของคุณออกลูกตั้ง 4 ตัว สุดยอดมากๆ แต่คุณพลาดเรื่องป้องกันอันตรายให้กับลูกนก เป็นบทเรียน ครั้งต่อไปก็จะประสบผลสำเร็จอย่างแน่นอนครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 12:34:53 »

ฝากข้อความถึง คุณอ๋อง
       ตามที่ได้คุยกัน ตกลงคุณอ๋อง รับนกแก้มดำพร้อมทำ ไปอุปการะเลี้ยงดู 1 คู่  พรุ่งนี้   วันศุกร์ 5/7/56  ประมาณ บ่าย 3 โมง ผมจะนำนกไปส่งมอบให้ เลือกนกสวยๆ และคึกสุดๆ ไปให้เลี้ยงดู รับรองไม่เกิน 2 สัปดาห์ ก็จะวางไข่ ผลิตทายาทครับ  เจอกันตามที่นัดหมาย  พรุ่งนี้ผมมีนัดส่งมอบนก ให้กับลูกค้า 2 ท่าน เลยแวะไปส่งนกให้คุณอ๋องได้ครับ
       เมื่อวันก่อนได้คุยกัน เรื่องการผสมสีนก ตอนนี้ผมกำลังทดลองทำ 2B อยู่ ถ้าประสบความสำเร็จ จะรีบบอกให้นำไปทดลองทำทันทีครับ และกำลังทำสีส้มทั้งตัว ตอนนี้ทำสีส้ม ได้ถึงท้องแล้วครับ ทดลองทำตามสูตรของฟรั่ง ที่ลงในเว็ปไซด์  เหลื่ออีก 1 ขั้นตอนสุดท้าย
ถ้าเป็นไปตามที่ฟรั่งเขียนแนะนำไว้ ก็จะได้สูตรลับที่ไม่ลับ แล้วจะนำสูตรที่ได้บอกให้ทดลองทำ สนุกดีครับ ท้าทาย และลุ้นลูกนกทุกรุ่น เพื่อให้ประสบผลสำเร็จ ถ้าสูตรที่ฟรั่งเขียนไว้ ไม่ใช่ ก็แสดงว่า ในโลกนี้ อยากได้อะไรต้องแสวงหาเอง "อัตตาหิ อัตตโนนาโถ" 5555?

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 22:33:22 »

ฝากข้อความถึงผู้รับเด็กๆที่ร้านไปอุปการะเลี้ยงดู
      วันนี้ 5/7/56 ขอขอบคุณ อาจารย์เดช เด่นห้า  คุณอ๋อง และ อาจารย์Mak ม.เชียงราย บ้านดู่ ที่รับเด็กๆน่ารักที่บ้านไปอุปการะเลี้ยงดู ผมนำเด็กๆไปส่งมอบด้วยตัวผมเองให้กับทุกท่านที่เอ่ยนาม ฝากถึงอาจารย์เดช เด่นห้า ตอนนี้รอลุ้นนกซีบร้าฟินซ์ สีส้ม เพิ่งจะลงรัง ถ้ามีสีสันสดใส ผมจะนำไปส่งมอบให้กับอาจารย์เดช ถึงบ้านเลยครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จและ มีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ หากมีปัญหาหรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อมาได้ครับ 
      ตอนนี้กำลังย้ายนกทั้งหมด จากโรงเรือนเดิม ซึ่งหลังคารั่วหลายจุด เลยตัดสินใจให้ช่างมาทำการสร้างโรงเรือนใหม่ กว้างกว่าเดิม และมั่นคงแน่นหน้า ไว้ตอ้นรับผู่มาเยี่ยมเยือนชมเด็กๆน่ารัก ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน เลยไม่เปิดหน้าร้าน กลัวนกเปียกฝนป่วยไม่สบาย หากท่าน ต้องการมาชมนกหรือซื้อนกไปอุปการะเลี้ยงดู กรุณาโทรแจ้งล่วงหน้า จะได้เตรียมให้การต้อนรับได้ครับ
       ขอบพระคุณเว็ปเชียงรายโพกัสเป็นอย่างสูง ที่ให้โอกาสประชาสัมพันธ์ และทำให้คนรู้จักนกซีบร้าฟินซ์ และทางร้านนกซีบร้าฟินซ์ ให้คำมั่นสัญญาว่า จะส่งมอบนกซีบร้าฟินซ์    ที่มีคุณภาพ ให้กับลูกค้า และไม่สนับสนุนในการซื้อ-ขาย สัตว์ผิดกฎหมายอย่างเคร่งครัด

ชั้นประถม
*

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 23:31:02 »

ฝากข้อความถึง คุณเก่ง แม่จัน
       ตอนนี้นกแก้มดำ พร้อมทำ  หมดแล้วครับ  เหลือนกเด็ก และนกรุ่น 2 เดือนกว่า สิ้นเดือนนี้ ถึงจะพร้อมทำครับ ยังมีสีอื่นๆ เช่น สีขาว  Normal พายด์ เหลืออยู่ประมาณ 15 คู่
ถ้าสนใจ เชิญแวะชมที่น้าน หรือ ให้ผมจัดส่งให้ก็ได้ครับ

Pucakung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 20:39:18 »

นกที่ได้มาเริ่มช่วยกันคาบดอกไม้กวาดที่ตัดทำรังแล้วครับ
ยังไงช่วยแนะด้วยนะครับนกที่รับบิ๊กCที่บอกว่าจะเป็น2B (ผมตัดเอาปลายไม้กวาด)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 22:22:16 »

นกที่ได้มาเริ่มช่วยกันคาบดอกไม้กวาดที่ตัดทำรังแล้วครับ
ยังไงช่วยแนะด้วยนะครับนกที่รับบิ๊กCที่บอกว่าจะเป็น2B (ผมตัดเอาปลายไม้กวาด)
ขอตอบคำถาม คุณPucakung
     ยินดีด้วยครับ นกกำลังช่วยกันทำรัง แนะนำใช้หญ้าขน ที่ขึ้นตามทุ่งนา เยอะแยะ  เด็ดยอดให้มีใบติด 2-3 ใบ นำไปวางไว้ในกรง นกก็จะคาบไปสานรังให้เต็ม จนนกมั่นใจว่าจะสามารถให้ความอบอุ่นในการฟักไข่และลูกน้อยที่จะออกมาจากไข่ ถ้าเราให้หญ้าไม่เพียงพอ นกก็จะไม่วางไข่ครับ ควรนำหญ้าใส่วันละเล็กน้อย จนกว่านกจะไม่คาบหญ้าไปทำรัง จึงค่อยหยุดเติมหญ้า  เมื่อนกเห็นว่าหญ้าทำรังเพียงพอแล้ว ตัวเมียก็จะเริ่มวางไข่และฟักไข่ และจะไม่คาบหญ้าไปทำรังอีกครับ
     ส่วนนกที่ผมให้ไปนั้น เป็นลูกนกที่เกิดจาก แก้มดำ + นกหน้าดำอกดำ ยังไม่ใช่ 2B ครับ
เท่าที่ถามสูตรผู้รู้ เขาบอกว่า ต้องเอาลูกไปเข้ากับ นกหน้าดำอกดำ อีก 2-3 รุ่น จึงจะได้ผล ซึ่งตอนนี้ผมกำลังทดลองทำอยู่ ถ้าประสบผผมสำเร็จ ผมจะบอกสูตรสำเร็จให้คุณเป็นคนแรกเลยครับ ตอนนี้ผมแนะนำให้คุณ ทดลองเลี้ยงนก จนสำเร็จในการให้ทายาทนกก่อนครับ เดี๋ยวพอผมทำ 2B สำเร็จ จะได้นำสูตรไปทำได้ครับ ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ ถ้าเราตั้งใจทำ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น  ขึ้นอยู่ว่าจะได้ช้าหรือเร็วเท่านั้นครับ

thanawutjob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 23:23:34 »

ตอนนี้ พอจะมีนกเด็ก แก้มดำ กับ blackface อย่างละคู่มั้ยครับ
ป.ล.พอจะมีอกดำ Black Breasted บ้างไหมครับ

รบกวนสอบถาม
ลูกนกที่พ่อ-แม่ เดียวกัน เอามาเข้าคู่ด้วยกัน จะมีความเสี่ยงมากแค่ไหนกับลูกนกที่เกิดมา

* 17.jpg (20.27 KB, 480x402 - ดู 533 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 00:07:39 โดย thanawutjob » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 00:04:24 »

ตอนนี้ พอจะมีนกเด็ก แก้มดำ กับ blackface อย่างละคู่มั้ยครับ
ป.ล.พอจะมีอกดำ Black Breasted
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
     ตอนนี้มี นกเด็ก แก้มดำ  อายุประมาณ 1-2 เดือน จำนวน 4 ตัว และนกแก้มดำโตพร้อมทำ 1 คู่  ส่วน blackface Black Breasted กำลังฟักไข่ ตอนนี้ผมกำลังเอาแก้มดำ + blackface Black Breasted หน้าดำ อกดำ ท้องดำ จำนวน 3 คู่  ถ้าลูกออกมา ก็จะคัดเอาตัวที่มีแววทำ 2B เข้าผสมกันอีก คาดหวังไว้ว่าคงจะมีสักรุ่นหลุดเป็น 2B  เพราะว่าตอนนี้ผมทำไปถึง หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง และหางดำ แล้วครับ ยังเหลือแก้ม แก้มยังเป็นสีส้ม ถ้าเปลี่ยนแก้มสีส้มเป็นสีแก้มดำ ก็จะเป็น 2B ละครับ อดใจรออีกไม่นานครับ 2B ไม่ไกลเกิน ไขว่คว้าครับ ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของมนุษย์ ถ้ามีความพยายามครับ
     ถ้าจะทำ 2B  ผมแนะนำไม่ควรใช้นกBlack Breasted หรือ blackface  ทำกับแก้มดำครับ  เพราะผมลองทำแล้ว ไม่ประสบผลสำเร็จ ควรใช้นกBlack Breasted blackface      หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง ผสมกับแก้มดำ จะได้ผลไวกว่าครับ รอคอยผลงานผมกำลังทำอยู่ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด น่าจะเห็นผลไวๆนีัครับ
      แต่ถ้าอยากได้แก้มดำมีอยู่แล้ว  ส่วน blackface หรือ อกดำ Black Breasted  กำลังฟักไข่ รอลูกนกลงรัง ยินดีจัดให้ครับ  ไว้ผมจะถ่ายรูปนก หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง และหางดำ ไปให้ดูครับ รับรองต้องร้องว่า ถ้าแก้มเปลี่ยนเป็นสีดำ ใช่เลย 2B   

thanawutjob
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 00:55:45 »

ตอนนี้มี นกเด็ก แก้มดำ  อายุประมาณ 1-2 เดือน จำนวน 4 ตัว และนกแก้มดำโตพร้อมทำ 1 คู่  ส่วน blackface Black Breasted กำลังฟักไข่ ตอนนี้ผมกำลังเอาแก้มดำ + blackface Black Breasted หน้าดำ อกดำ ท้องดำ จำนวน 3 คู่  ถ้าลูกออกมา ก็จะคัดเอาตัวที่มีแววทำ 2B เข้าผสมกันอีก คาดหวังไว้ว่าคงจะมีสักรุ่นหลุดเป็น 2B  เพราะว่าตอนนี้ผมทำไปถึง หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง และหางดำ แล้วครับ ยังเหลือแก้ม แก้มยังเป็นสีส้ม ถ้าเปลี่ยนแก้มสีส้มเป็นสีแก้มดำ ก็จะเป็น 2B ละครับ อดใจรออีกไม่นานครับ 2B ไม่ไกลเกิน ไขว่คว้าครับ ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถของมนุษย์ ถ้ามีความพยายามครับ
     ถ้าจะทำ 2B  ผมแนะนำไม่ควรใช้นกBlack Breasted หรือ blackface  ทำกับแก้มดำครับ  เพราะผมลองทำแล้ว ไม่ประสบผลสำเร็จ ควรใช้นกBlack Breasted blackface      หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง ผสมกับแก้มดำ จะได้ผลไวกว่าครับ รอคอยผลงานผมกำลังทำอยู่ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด น่าจะเห็นผลไวๆนีัครับ
      แต่ถ้าอยากได้แก้มดำมีอยู่แล้ว  ส่วน blackface หรือ อกดำ Black Breasted  กำลังฟักไข่ รอลูกนกลงรัง ยินดีจัดให้ครับ  ไว้ผมจะถ่ายรูปนก หน้าดำ อกดำใกล้ถึงท้อง และหางดำ ไปให้ดูครับ รับรองต้องร้องว่า ถ้าแก้มเปลี่ยนเป็นสีดำ ใช่เลย 2B   
สงสัยผมคงจะตามไม่ทันละครับ blackface ลูกกำลังออกเมื่อวานต้องมารอรุ่นว่าจะมีอกดำหลุดมาซักตัวมั้ยหน๋อ

แก้มดำ 4 ตัวที่ว่าเป็นพี่น้องกันไหมครับ ถ้าไม่เป็นพี่น้องกันผมเหมา 4 ตัวเลยครับ แต่ถ้าเป็นพี่น้องกันผมเอาแก้มดำ 2 ตัว  blackcheek cfw อีก 2 ตัว แต่ถ้าไม่มี ผมยินดีรับสีอื่นอีก 2 ตัว รบกวนแจ้งสีที่มีให้ผมทราบเพื่อตัดสินใจครับ
ป.ล. ขอเป็นนกเด็กทั้ง 4 ตัวนะครับ........ขอบคุณครับ
ขออภัยที่ผมเลือกมากไปนะครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 22:27:49 »

สงสัยผมคงจะตามไม่ทันละครับ blackface ลูกกำลังออกเมื่อวานต้องมารอรุ่นว่าจะมีอกดำหลุดมาซักตัวมั้ยหน๋อ

แก้มดำ 4 ตัวที่ว่าเป็นพี่น้องกันไหมครับ ถ้าไม่เป็นพี่น้องกันผมเหมา 4 ตัวเลยครับ แต่ถ้าเป็นพี่น้องกันผมเอาแก้มดำ 2 ตัว  blackcheek cfw อีก 2 ตัว แต่ถ้าไม่มี ผมยินดีรับสีอื่นอีก 2 ตัว รบกวนแจ้งสีที่มีให้ผมทราบเพื่อตัดสินใจครับ
ป.ล. ขอเป็นนกเด็กทั้ง 4 ตัวนะครับ........ขอบคุณครับ
ขออภัยที่ผมเลือกมากไปนะครับ

นกเด็กที่มีอยู่
     1.แก้มดำ 4 ตัว 3 ตัวแรก เป็นพี่น้องกัน  อีก 1 ตัว ไม่ใช่พี่น้องกัน เป็นแก้มดำพายด์     ตรงปีก จะมีแถบขาวเล็กน้อย แก้มและลำตัว เหมือนแก้มดำทุกอย่างครับ
     2. Normal CFW จำนวน 3 ตัว
     3. Fawn จำนวน 3 ตัว
     4. Light back ตัวผู้  2 ตัว
     5. White  2 ตัว
     6. Normal  3  ตัว
     7. Orange Black face black breasted   4 ตัว ไม่ขายครับ กำลังรอลุ้นอยู่ว่า จะเป็น
         สีส้มเต็มตัวไหมครับ
             กำลังลงรัง ได้แก่ Pied , White , Cfw ต้องรออีก 2 สัปดาห์ถึงจะแยกออกจาก  พ่อแม่นกได้ครับ
         ตอนนี้ผมติดธุระอยู่ต่างจังหวัด จะกลับแม่สาย ประมาณวันที่ 21 ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 10:47:07 »

ฝากข้อความถึง คุณFeno
      ตอนนี้ผมติดธุระอยู่ต่างจังหวัด ไว้ผมกลับถึงแม่สาย ผมจะรีบดำเนินการส่งมอบนกให้ถึงที่เชียงรายเลยครับ สำหรับนกผมยังเก็บไว้ให้ เป็นนกมีคุณภาพ พร้อมทำทุกตัว รับประกันได้ ผมเคยมีบทเรียน ไปซื้อนกถูก จากแหล่งที่ไม่มีคุณภาพ เช่น ตลาดซื้อขายนก นักเลี้ยงนกมือสมัครเล่น คือ เลี้ยงนกแบบปล่อยทิ้งปล่อยขว้าง พอหมดรักในตัวนกซีบร้าฟินซ์ ก็ประกาศขาย ผมเคยหลงซื้อมาหลายคู่ ปรากฎว่าลูกนกที่ออกมา ไม่เหมือนพ่อแม่ และที่ร้ายมากคือ เอานกแก่ปลดระวางมาขายให้ ผมหมดเงินไปหลายพันบาท ตอนเริ่มเลี้ยงนกใหม่ๆ ผมจึงตั้งใจว่า จะไม่ทำเหมือนที่ผมเคยโดนหลอกมาก่อน ฝากท่านผู้ที่คิดจะเลี้ยงและมาซื้อนกที่ร้านของผม กรุณาอย่าต่อรองให้ลดราคามากๆเลยครับ เพราะนกที่ผมขายให้ท่าน มีคุณภาพ และกว่าจะขายให้ท่านต้องเลี้ยงให้โตและพร้อมทำ ไม่ต่ำกว่า 4 เดือนครับ
      อยากทราบวิธีเลี้ยง และ ศึกษาเกี่ยวกับนกซีบราฟินซ์ ติดต่อมาได้ ยินดีให้ข้อมูล และต้อนรับเพื่อนใหม่ ที่มีใจรักนกซีบร้าฟินซ์ครับ

G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 17:51:10 »

น่าสน อยากได้บ้าง แต่งบน้อยง่ะ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 20:29:44 »

น่าสน อยากได้บ้าง แต่งบน้อยง่ะ
ขอตอบคำถาม คุณwasupol24
     ถ้ามีใจรักที่จะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ แต่มีงบน้อย  ไม่ใช่ปัญหาสำคัญ  งบน้อยก็รับนกซีบร้าฟินซ์ Normal(ธรรมดา) ไปเลี้ยง ราคาจะถูกที่สุด สนใจติดต่อผมโดยตรง ยินดีจัดให้ตามงบที่มี อยากให้มีชาวเชียงรายและผู้ที่สนใจต่างจังหวัดใกล้เคียง เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเยอะๆ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้และประสปการณ์กัน ตอนที่ผมเริ่มเลี้ยงแรกๆ หาพ่อแม่พันธ์ ในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียงไม่มีเลยครับ ต้องลงทุนตระเวนไปตามฟาร์มเลี้ยงนกที่ต่างๆ เช่น ชลบุรี กรุงเทพ สมุทรปราการ นครปฐม ปทุมธานี ไปหมดทุกที่ที่ทีการเลี้ยงนก เพื่อศึกษาวิธีการเลี้ยงและหาพ่อแม่พันธ์ที่ดีมีคุณภาพ บอกได้คำเดียวว่าโคตรเหนื่อยสุดๆ เจ้าของฟาร์มเลี้ยงนกบางแห่งหวงความรู้ ไม่ค่อยให้ข้อมูลมากนัก บางฟาร์มพอรู้ว่าผมจะเลี้ยงเป็นอาชีพ ก็ไม่ยอมขายพ่อแม่พันธุ์ที่ดีให้ เกือบจะถอดใจเลิกเลี้ยง แต่ด้วยใจที่แน่วแน่และมั่นคง ชอบนกซีบร้าฟินซ์ เพราะว่าเป็น นกน้อยที่น่ารัก เลี้ยงง่าย และไม่ส่งเสียงรำคาญ จึงฮึดสู้ ลองผิดลองถูกมาตลอด ตอนนี้ไม่ต้องง้อฟาร์มเลี้ยงนกที่ชอบหวงวิชาและไม่จริงใจต่อลูกค้า เลี้ยงเอง รู้เอง  ขายเอง ลูกค้าที่มาซื้อจากผม ถ้ามีปัญหาผมตอบปัญได้ทุกกรณี เพราะว่าได้เรียนรู้วิธีเลี้ยง ได้พบเจอปัญหาในการเลี้ยง และแก้ไขปัญหาเหล่านั้นมาแล้ว     ดังนั้นทุกท่านที่ซื้อนกจากผมไป นอกจากจะได้นกที่มีคุณภาพแล้ว ยังติดต่อขอคำแนะนำภายหลังได้ตลอด ผมไม่เคยหวงความรู้ในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ยินดีต้อนรับทุกท่าน มาเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเถอะครับ 

Boriboon123
มัธยม
**

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 22:18:42 »

คค่่คั นกซีบร้าที่บ้านทำรังมาเป๊น2 อาทิตแล้ว ตัวผู้ชอบเอาหญ้า ออกนอกรังหวายตลอดเลยคับ  เลี้ยงมาได้สัก 4 อาทิตแล้วคับ ทายาญิ ยังไม่เห๊นเลยคับ มีข้อแนะนำมั้ยคับ

line  aa.aun12
ชั้นประถม
*

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 09:07:41 »

คค่่คั นกซีบร้าที่บ้านทำรังมาเป๊น2 อาทิตแล้ว ตัวผู้ชอบเอาหญ้า ออกนอกรังหวายตลอดเลยคับ  เลี้ยงมาได้สัก 4 อาทิตแล้วคับ ทายาญิ ยังไม่เห๊นเลยคับ มีข้อแนะนำมั้ยคับ
ขอตอบคำถาม คุณBoriboon123
     โดยปกติถ้านกตัวผู้และตัวเมีย จับคู่กันแล้ว ก็จะช่วยกันทำรัง ไม่น่าเกิน 2 สัปดาห์ ก็จะวางไข่และผลิตทายาท น่าจะเกิดจาก สถานที่เลี้ยง และสภาพแวดล้อม เช่น มีเสียงรบกวน หรือมีสัตว์ผู้ล่า เช่น แมว หนู งู หรือ มีผู้คนเดินผ่านไปมา  ทำให้นกเกิดความหวาดระแวง และรู้สึกไม่ปลอดภัย โดยสัญชาตญาณธรรมชาติของนกซีบร้าฟินซ์ เป็นนกขนาดเล็ก ในธรรมชาติจะเป็นผู้ถูกล่าจากสัตว์กินเนื้อ ดังนั้นถ้านกเกิดความรู้สึกไม่ปลอดภัย ก็จะไม่ทำรังและวางไข่ผลิตทายาท
     ข้อแนะนำ นำนกไปเลี้ยงบริเวณสถานที่ปลอดภัย และมีเสียงเงียบสงบ ปราศจากผู้คนหรือสัตว์ เดินผ่าน รบกวน  ที่บ้านผมในโรงเรือนผมจะปิดมิดชิดด้วยแผ่นกระเบื้องยิปซั่ม รอบทุกด้าน เปิดที่ระบายอากาศรอบข้างเพียง 10 เซนติเมตร ล้อมด้วยมุ้งลวด ปราศจากการรบกวนจากภายนอก นกออกไข่ผลิตทายาทกันเพียบเลยครับ ตอนนี้ออกลูกเพิ่งลงรัง 15 กรง(คู่) กำลังวางไข่และฟักไข่อีก 30 คู่ ไม่พบปัญหาเรื่องการผลิตทายาทครับ
     ผมเคยไปเที่ยวบ้านของลูกค้าที่เคยซื้อนกไป ก็เจอปัญหาเช่นเดียวกับของคุณ ผมก็แนะนำเปลี่ยนสถานที่ และหาอะไรมาปิดกั้นรอบด้านของกรง ไม่ให้นกเห็นสิ่งรบกวนภายนอก ตอนนี้ออกลูกรุ่นที่สองแล้วครับ ลองดูอีกสักครั้ง ถ้าตัวผู้และตัวเมียเข้ากันได้ ไม่ไล่จิกกัน  ก็แสดงว่านกทั้งคู่ยังรักกันดีอยู่ ปัญหาอยู่ที่สภาพแวดล้อม มีสิ่งรบกวนดังเช่นที่ผมกล่าวไว้ ถ้ายังไม่ประสบผลสำเร็จอีก ผมต้องขออนุญาตไปเยี่ยมดูชมวิธีการเลี้ยงที่บ้านคุณ เพื่อวิเคราะห์ปัญหา และหาวิธีแก้ไขปรับปรุงให้ครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จในเร็วๆนี้นะครับ

Boriboon123
มัธยม
**

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 15:54:40 »

ทื่อวานพึ่งบ่นไป  นกไม่ออกไข่วันนี่ออกแล้ว 1 ฟองคับ

line  aa.aun12
ชั้นประถม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 18:28:38 »

ทื่อวานพึ่งบ่นไป  นกไม่ออกไข่วันนี่ออกแล้ว 1 ฟองคับ
ขอตอบคำถาม คุณBoriboon123
      ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ใกล้ประสบผลสำเร็จแล้วละครับ ช่วงนี้ต้องคอยเฝ้าระวัง ดูแลเป็นพิเศษ ถ้ามีสิ่งรบกวน หรือ ทำให้นกตกกะใจ นกก็จะจิกไข่ทิ้ง  พอลูกนกออกจากไข่ ระวังมด หรือ หนู ไว้ให้ดี ไม่งั้นจะต้องน้ำตาตกใน ถ้าในรังมีแต่ความว่างเปล่า 555?

Ting 086
ระดับ ป.ตรี

เลี้ยงเพราะความชอบ......

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 19:38:28 »

สอบถามหน่อยครับ
ของผมเลี้ยงรวมกรงใหญ่ 3 คู่
เลี้ยงมาเป็น 2 เดือนแล้ว ไม่ออกไข่ชะที
หรือต้องให้กินอะไรหรือป่าวครับ

ติดต่อ สอบถาม 082-8970286
ID LINE : ting086
Doraemate
*

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 20:49:33 »

สวัสดีครับ พี่สุนทร
ผมที่ไปดูนกวันที่พี่ไม่อยู่นะครับ ที่มาจากลำพูนและได้ BC ไปคู่หนึ่งน่ะครับ (จำได้มั้ยนี่ แหะๆ) พอดีวันหยุดยาว (เข้าพรรษา) จะมีโอกาสได้กลับบ้านเชียงราย และอาจจะมีพาครอบครัวไปช้อปแม่สาย ก็เลยมีเรื่องอยากรบกวนสอบถามพี่หน่อยนะครับ
1. ช่วงวันที่ 20 - 24 กรกฎาคม อยู่บ้านหรือเปล่าครับ หากผมได้เข้าไปแม่สายจะได้เจอ
2. ช่วงนี้ที่ร้านมีนกพร้อมทำบ้างมั้ยครับ สีอะไรบ้าง เผื่อจะได้มีติดไม้ติดมือกลับลำพูน ^^
3. ตอนนี้ BC ก็เริ่มไข่ละนะครับ แต่งานเข้าครับ ต้องย้ายบ้าน...อยากรู้ว่าจะมีผลกระทบกับนกในช่วงออกไข่มั้ยครับ หากต้องมีการเคลื่อนย้ายกรงและสถานที่เลี้ยงใหม่หมด (มีแนวโน้มต้องทิ้งไข่ชุดนี้มั้ยเนี่ย T T)
รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 22:12:59 »

สอบถามหน่อยครับ
ของผมเลี้ยงรวมกรงใหญ่ 3 คู่ เลี้ยงมาเป็น 2 เดือนแล้ว ไม่ออกไข่ชะที หรือต้องให้กินอะไรหรือป่าวครับ
ขอตอบคำถาม คุณsaiting
   ปัญหานี้พบได้บ่อยครั้ง ผมเคยเจอมาแล้ว ตอนที่ผมหัดเลี้ยงนกใหม่ๆ ก้เลี้ยงแบบกรงรวมประมาณ 10 คู่ เจอปัญหาเหมือนของคุณ นกจะหวาดระแวงนกตัวอื่น และแย่งรังไข่กัน เพราะนกชนิดนี้ ไม่ชอบมีสิ่งรบกวนเวลาจับคู่วางไข่และผลิตทายาท
   วิธีแก้ปัญหาของ คุณsaiting
      1.สำรวจสถานที่เลี้ยงว่า มีสิ่งไปรบกวนนกในกรงหรือไม่ เช่น มีเสียงดัง มีคนเดินผ่านไปมา มีแมว หนู สุนัข งู ฯลฯ เข้าไปสร้างความรบกวนหรือไม่ ถ้ามีนกจะไม่ยอมเข้ารังวางไข่และผลิตทายาท
      2.สำรวจดูว่า จำนวนรังไข่เพียงพอหรือไม่  และรังไข่อยู่สูงเกินไปหรือไม่ นกบางคู่ไม่ชอบรังไข่อยู่สูง อาจเป็นเพราะไม่สะดวกในการบินลงมาหาอาหาร ทิศทางการวางรังไข่ ถ้าวางรังเข่หันหน้าชนกัน นกจะหวาดระแวงนกตัวอื่น ที่บินผ่านหน้ารังไข่ ทำให้ไม่ยอมทำรังวางไข่และผลิตทายาท  ถ้าเป็นไปได้ช่วยถ่ายรูปแล้วส่งมาให้ผมดู จะได้ทำการวิเคราะห์ปัญหาและให้คำแนะนำได้ตรงจุดครับ
     3.ปัญหาที่ตัวนก เป็นปัญหาใหญ่ อาจเป็นไปได้ ตอนที่ปล่อยนกเข้าไปครั้งแรก ไม่มีการให้นกจับคู่กันก่อน เมื่อนกถูกปล่อยเข้าไปในกรง ก็จะต้องใช้เวลาในการจับคู่(จีบกัน) บางที่นกตัวผู้หลายตัวรุมจีบตัวเมียตัวเดียวกัน ทำให้เป็นปัญหาในการจับคู่เข้ารังวางไข่ ปัญหานี้แนะนำ ให้นำนกออกมา และทำการจับคู่นกเสียก่อนสักพัก (1-2 สัปดาห์) เมื่อนกจับคู่(รักกันแล้ว) เมื่อปล่อยเข้ากรงรวม ก็จะไม่มีปัญหาหรือมีปัญหาน้อยมาก(กรณีนกปันใจไปให้นกตัวอื่น) หรือเป็นไปได้ที่คุณไปซื้อนกที่มีอายุน้อย 1-2  เดือน มาเลี้ยงนกยังไม่โตพร้อมทำ หรือไปซื้อนกราคาถูกแต่เป็นนกแก่ปลดระวาง(หมดน้ำยา)แล้วมาเลี้ยง
             เอาใจช่วยให้ประสบผลสำเร็จ เมื่อเราใส่ใจลงไปกับสิ่งที่เรากำลังทำไปแล้ว ยังไม่ประสบผลสำเร็จ แสดงว่าเรายังใส่ใจลงไปไม่เต็ม 100% ทำให้ความฝันไปไม่ถึงดวงดาว พยายามอีกครั้งนะครับ ผมเอาใจช่วยคนรักนกซีบร้าฟินซ์ทุกคนที่มีใจรักและพยายามเลี้ยง  ถ้ามีปัญหายินดีให้คำแนะนำทุกคนครับ 

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 25 พิมพ์