เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:50:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57343 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #360 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2014, 12:11:10 »

ฝากข้อความถึง คุณdekdee818/พิษณุโลก และ คุณหนุ่ม /สุโขทัย
      เมื่อวันที่ 2/10/2557 ที่ผ่านมาได้นำเด็กๆน่ารักไปส่งมอบให้กับมือ  สำหรับนกตัวเมีย ของคุณหนุ่ม/สุโขทัย ที่ตัวเมียตายสัปดาห์ที่แล้ว ผมเอาตัวเมียไปให้ทดแทนแล้ว ไม่คิดตังค์ครับ พอดีผมขับรถไปทำธุระที่กรุงเทพฯ ทางผ่านเลยแวะส่งมอบให้ หวังว่าคงมีความสุขกับการเลี้ยงดูนกน้อยน่ารักนะครับ
      เอารูปเด็กๆ เพิ่งจะจับแยกออกจากพ่อแม่ได้หนึ่งสัปดาห์ ในที่สุดก็ทำนกหน้าดำแก้มดำอกดำ (พ่อแม่ BC+BF VS BB+BC) ได้สำเร็จ เหลือท้องยังไม่ดำสนิท เดี๋ยวจะพัฒนาต่อยอดให้ได้ท้องดำๆ รอลูก 3B กำลังออกจากไข่มาดูโลกได้ 5 วัน ลุ้นให้ได้ตัวเมีย จะได้เอาเข้าคู่กับตัวนี้ สัปดาห์หน้า ก็จะมีเด็กๆ ที่จะแยกออกจากพ่อแม่นกอีกหลายตัว เดียวจะถายรูปมาให้ดูชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 22:34:00 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #361 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2014, 19:36:23 »

ฝากข้อความถึง หนุ่ม ห้าแยกเชียงราย
       วันนี้ดีใจจัง ที่ยังไม่ลืมกัน มาแวะเยื่ยมเยือนถึงบ้าน เลยพาดูชมเด็กๆในโรงเรือนเลี้ยงนก และขอบคุณที่รับเด็กๆน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู 2 ตัว
       เดือนหน้าถ้าทำกรงเลี้ยงเสร็จแล้ว อย่าลืมแวะมารับเด็กๆไปอุปการะเลี้ยงดูอีกนะครับ  วันนี้ที่มาดูชม มีแต่นกยังเด็กๆอยู่ อายุประมาณเดือนกว่าๆ ประมาณ 20 กว่าตัว ถ้าผลัดขนอีกสัก 1-2 รอบ รับรองแจ่มชัดสวยงาม และกำลังจะลงจากรังอีกนับสิบกว่าตัว 
      นกโตพร้อมทำ มีผู้รับไปอุปการะเลี้ยงดู เดือนที่แล้ว 25 ตัว ตอนนี้เหลือนกโตพร้อมทำ 6 ตัว เดือนหน้ารับรองมีนกให้เลือกเพียบ ผมไม่รีบเร่งผลิตจำนวนมากๆ เน้นคุณภาพ ส่วนใหญ่ผู้ที่รับนกจากผม จะได้นกดีมีคุณภาพ และที่สำคัญผมส่งมอบกับมือ (ขับรถไปส่งให้ถึงที) ตัวไหนมีปัญหา รับเปลี่ยนให้ทุกตัว 
       ฝากบอกผู้ที่ชื่นชอบ และกำลังสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  เชิญแวะมาดูชมได้ รับรองราคาไม่แพง เริ่มต้นที่ตัวละ 100 บาทครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
Namoo
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #362 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 18:48:58 »

ยิงฟันยิ้ม รอลุ้น ซิลเวอร์ ครับ กำลังขันจีบตัวเมีย 55

* image.jpg (248.09 KB, 960x720 - ดู 705 ครั้ง.)

* image.jpg (290.74 KB, 960x720 - ดู 587 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #363 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 20:02:25 »

ยิงฟันยิ้ม รอลุ้น ซิลเวอร์ ครับ กำลังขันจีบตัวเมีย 55

ขอตอบคำถาม คุณ Namoo
       ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยครับ ขอบคุณที่มารับนกไปอุปการะเลี้ยงดูเมื่อวานนี้     ได้มอบนกตัวผู้ Silver ให้ไป จริงๆแล้วตั้งใจจะเก็บไว้เป็นพ่อพันธุ์ เพราะนกแข็งแรงและสีสันสวยงาม อายุก็ 5 เดือนแล้ว เรียกว่าพร้อมทำสุดๆ  แต่เมื่อมาเยี่ยมเยือนกันถึงที่บ้าน  เห็นว่าชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกัน ก็เลยจัดให้ตามที่ขอ
       วันนี้ดีใจครับ ที่เห็นนก Silver ที่ได้ไปอยู่บ้านใหม่ ดูแล้วมันมีความสุขมากและก็ได้เจ้าสาวสีสันสวยงามอย่างลงตัว  นก Silver ตัวที่ให้ไปนี้ เป็นนกที่ขยันร้องจีบสาวมาก ตอนที่อยู่ที่บ้านผม ตัวนี้จะร้องปลุกตัวอื่นๆ ตื่นขึ้นมาตั้งแต่เช้าครับ

dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #364 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 20:50:38 »

เป็น full orange กำลังไข่รอลุ้น

* DSCF1955 (Large) (Medium).JPG (88.11 KB, 1024x768 - ดู 592 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 20:58:51 โดย dekdee818 » IP : บันทึกการเข้า
dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #365 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 21:04:25 »

ลูกนก3bที่เคยถ่ายรูปให้ดู ตอนนี้จับเข้าคู่ไปก่อนหาตัวเมีย3bไม่ได้  จับคู่ได้สองอาทิตย์ไข่แล้ว4ใบ

* DSCF1981 (Large) (Medium).JPG (109.58 KB, 1024x768 - ดู 549 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #366 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2014, 21:39:41 »

ขอตอบคำถาม คุณ dekdee818
       เยี่ยมมาก นกสวยงามมาก เดี๋ยวรอลุ้นลูก 3B ของผม ว่าจะออกมาอย่างไร ถ้ามีตัวเมีย จะเก็บไว้ไปแลกกันครับ ตอนนี้ไม่กล้าถ่ายรูป กลัวพ่อแม่นกตกใจ คาบลูกทิ้ง ที่บ้านมี 3 คู่ ตอนนี้ออกลูกมาคู่เดียว  นกสวยหายาก มักจะไม่ค่อยออกลูกให้เราชื่นชมกัน มิน่า ราคาถึงค่อนข้างแพง สมกับนกสวยงามหายากครับ 

ชั้นประถม
*

« ตอบ #367 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2014, 17:36:58 »

ฝากข้อความถึง คุณ dekdee818 และผู้ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
      วันนี้นำภาพเด็กๆ อายุ 2 เดือนกว่ามาให้ชม และนำนก Dominant Silver ทีคุณ dekdee818 ให้มาเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้โตแล้ว ตัวที่ 3 ถัดจาก นกหน้าดำแก้มดำ  ตอนนี้มีแต่นกเด็ก อายุ 2 เดือนกว่าประมาณ 20 ตัว และกำลังลงรังมาอีกหลายตัว  เดือนหน้าถึงจะมีนกโตพร้อมทำ ไว้รอผู้สนใจรับไปอุปการะเลี้ยงดู  สถานการณ์ตอนนี้ มีผู้เลิกเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์หลายราย แต่สำหรับผมยังรักและชื่นชอบนกน้อยน่ารักชนิดนี้อยู่ และยังไม่คิดจะเลิกเลี้ยง กำลังทำโรงเรือนขึ้นใหม่อีก กะว่าจะทำกรงรวมใหญ่ แล้วนำนกไปปล่อยรวมกัน ดูแล้วน่าจะเพลิดเพลินกับการชมนกนะครับ ไว้ทำเสร็จจะโฟสรูปมาให้ดูชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2014, 17:45:09 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #368 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2014, 18:02:50 »

ของผมมีตัวขนลอก. ที่หัว มันเป็นอะไรคับ. แก้ยังไงอะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #369 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2014, 21:56:47 »

ของผมมีตัวขนลอก. ที่หัว มันเป็นอะไรคับ. แก้ยังไงอะ

ขอตอบคำถาม คุณเหยี่ยวราตรี
       ผมไม่เห็นนกตัวจริง และไม่เห็นสภาพแวดล้อมที่เลี้ยงนก จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าเกิดจากอะไร  ถ้าให้ผมสันนิษฐาน อาจเกิดจากถูกนกตัวอื่นจิก  ไม่ทราบว่าเลี้ยงรวมกันหลายตัว หรือ เลี้ยงแยกเป็นคู่ 
          *ถ้าเลี้ยงรวมกันหลายตัว ผมเคยเจอตอนที่เริ่มเลี้ยงนกครั้งแรก ใส่นกรวมกันในกรงเดียว ประมาณ 15 ตัว นกไล่จิกกัน บางตัวขนบนหลังถูกจิกถอนขนหมดเกลี้ยง
          *ถ้าเลี้ยงเป็นคู่
              1) เป็นไปได้ที่มันไม่ชอบขี้หน้ากัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนคู่ให้มัน 
              2) สภาพแวดล้อม อาจมีสิ่งรบกวน เช่น แมว หนู หรือแม้แต่มีคนเดินผ่าน นกจะตื่นตกใจ  ผมเคยเจอนกบางคู่ก็ไล่จิกกัน ตอนที่มันตกใจ  พอเหตุการณ์สงบ นกทั้งคู่ ก็กลับมาดีกันเหมือนเดิม ผมก็ไม่่ทราบเหตุผลเหมือนกัน เพราะพูดภาษานกไม่ได้ ผมแก้ไขโดย ย้ายนกไปใส่กรงอื่นที่ปลอดจากสิ่งรบกวน ปรากฎว่าได้ลูกนกตั้ง 4 ตัว เดี๋ยวพรุ่่งนี้จะถายรูปแล้วโฟสให้ดุชม
              3) ดูทีรังนก มีนกบางคู่ มันพร้อมจะวางไข่แล้ว แต่ว่ารังไข่มีสภาพไม่พร้อม เช่น เปียกชื้น  หญ้าสานรังไม่พอ หรือ มีแมลงไปทำรังในรัง พอนกเข้าไปในรัง ก็ถูกพวกแมลงที่อยู่ในรังกัดต่อย ทำให้นกเครียด ผมเคยเจอบางคู่เครียดไล่จิกกัน ผมแก้ไขโดยนำรังของมันออกมา เอาหญ้าในรังออกให้หมดและกำจ้ดแมลงให้หมด แล้วนำหญ้าใส้ในรัง แล้วนำรังที่แก้ไขแล้ว ไปแขวนใส่ใหม่ ตอนนี้วางไข่และเลิกจิกตีกันแล้ว
          ยังมีอีกหลายสาเหตุ ไม่สามารถเขียนบอกให้ได้หมด อยากทราบรายละเอียดเพิมเติม เชิญแวะมาเยี่ยมที่โรงเรือนเลี้ยงนกที่บ้าน จะได้พาดูชมและบอกรายละเอียดได้จากของจริง จะเข้าใจได้ดีกว่า "สิบปากว่าไม่เท่าตาหัน สิบตาหันไม่เท่าลงมือเยี๊ยะ บ่อลองจะฮู้อะหยัง" หรือส่งภาพมาให้ผมดู ส่งมาทาง Email ผมโดยตรง เห็นภาพนกแล้ว จะได้ตอบแบบละเอียด ถ้าจะตอบยาวๆ ผมเกรงใจ เว็ปเชียงรายโฟกัส เขาให้โอกาสได้ลงข้อความและภาพ ก็นับว่าเป็นพระคุณอย่างสูงแล้วครับ

dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #370 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2014, 21:53:59 »

นกพรายหัวขาวสวยดี
dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #371 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2014, 23:03:58 »

อยากได้แบบนี้แต่หาไม่ได้

* image.jpg (48.82 KB, 600x672 - ดู 438 ครั้ง.)

* image.jpg (110.48 KB, 600x498 - ดู 537 ครั้ง.)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #372 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2014, 09:36:35 »

ขอตอบคำถาม คุณdekdee818
     นกที่โฟสภาพ ที่บ้านผมมีอยู่คู่หนึ่ง ฟรังเขาเรียกว่า Pied Saddle back - Gray แต่ผมยังไม่มีหัวหมวก ตอนนี้กำลังคาบหญ้าทำรังวางไข่ รอให้ได้ลูกออกมา ก็จะเอาไปเข้ากับ หัวหมวก Normal  ลูกก็จะออกมาเหมือนตามรูปที่โฟสไว้  นกทุกสีทุกชนิดหาได้ไม่ยาก แต่ต้องใช้เวลาและความพยายาม พัฒนาสายพันธุ์ ไว้สำเร็จเมื่อไหร่ จะเก็บไว้ให้นะครับ 

เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #373 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2014, 17:27:42 »

ขอตอบคำถาม คุณเหยี่ยวราตรี
       ผมไม่เห็นนกตัวจริง และไม่เห็นสภาพแวดล้อมที่เลี้ยงนก จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าเกิดจากอะไร  ถ้าให้ผมสันนิษฐาน อาจเกิดจากถูกนกตัวอื่นจิก  ไม่ทราบว่าเลี้ยงรวมกันหลายตัว หรือ เลี้ยงแยกเป็นคู่ 
          *ถ้าเลี้ยงรวมกันหลายตัว ผมเคยเจอตอนที่เริ่มเลี้ยงนกครั้งแรก ใส่นกรวมกันในกรงเดียว ประมาณ 15 ตัว นกไล่จิกกัน บางตัวขนบนหลังถูกจิกถอนขนหมดเกลี้ยง
          *ถ้าเลี้ยงเป็นคู่
              1) เป็นไปได้ที่มันไม่ชอบขี้หน้ากัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนคู่ให้มัน 
              2) สภาพแวดล้อม อาจมีสิ่งรบกวน เช่น แมว หนู หรือแม้แต่มีคนเดินผ่าน นกจะตื่นตกใจ  ผมเคยเจอนกบางคู่ก็ไล่จิกกัน ตอนที่มันตกใจ  พอเหตุการณ์สงบ นกทั้งคู่ ก็กลับมาดีกันเหมือนเดิม ผมก็ไม่่ทราบเหตุผลเหมือนกัน เพราะพูดภาษานกไม่ได้ ผมแก้ไขโดย ย้ายนกไปใส่กรงอื่นที่ปลอดจากสิ่งรบกวน ปรากฎว่าได้ลูกนกตั้ง 4 ตัว เดี๋ยวพรุ่่งนี้จะถายรูปแล้วโฟสให้ดุชม
              3) ดูทีรังนก มีนกบางคู่ มันพร้อมจะวางไข่แล้ว แต่ว่ารังไข่มีสภาพไม่พร้อม เช่น เปียกชื้น  หญ้าสานรังไม่พอ หรือ มีแมลงไปทำรังในรัง พอนกเข้าไปในรัง ก็ถูกพวกแมลงที่อยู่ในรังกัดต่อย ทำให้นกเครียด ผมเคยเจอบางคู่เครียดไล่จิกกัน ผมแก้ไขโดยนำรังของมันออกมา เอาหญ้าในรังออกให้หมดและกำจ้ดแมลงให้หมด แล้วนำหญ้าใส้ในรัง แล้วนำรังที่แก้ไขแล้ว ไปแขวนใส่ใหม่ ตอนนี้วางไข่และเลิกจิกตีกันแล้ว
          ยังมีอีกหลายสาเหตุ ไม่สามารถเขียนบอกให้ได้หมด อยากทราบรายละเอียดเพิมเติม เชิญแวะมาเยี่ยมที่โรงเรือนเลี้ยงนกที่บ้าน จะได้พาดูชมและบอกรายละเอียดได้จากของจริง จะเข้าใจได้ดีกว่า "สิบปากว่าไม่เท่าตาหัน สิบตาหันไม่เท่าลงมือเยี๊ยะ บ่อลองจะฮู้อะหยัง" หรือส่งภาพมาให้ผมดู ส่งมาทาง Email ผมโดยตรง เห็นภาพนกแล้ว จะได้ตอบแบบละเอียด ถ้าจะตอบยาวๆ ผมเกรงใจ เว็ปเชียงรายโฟกัส เขาให้โอกาสได้ลงข้อความและภาพ ก็นับว่าเป็นพระคุณอย่างสูงแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  ผมคิดว่าน่าจะแย่งตัวเมียกันเพราะเหลือตัวเมียตัวเดียวไงผมจะแยกออกไปเพาะอีกที่กอนดูสถานการไปเรื่อยๆก่อนขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #374 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2014, 17:02:24 »

ฝากข้อความถึง  พี่ร่วม อ.พาน จ.เชียงราย
      เมื่อวันที่ 27/11/2557 ที่ผ่านมา  ได้นำนกไปส่งมอบให้ 5 คู่  เพื่อนำไปต่อยอดทำเป็นอาชีพเสริม ได้ไปเห็นสถานที่เลี้ยงจริง ผมบอกได้เลยว่ารับรองไม่ผิดหวัง บริเวณที่เลี้ยงมีต้นไม้ร่มรื่นดีมาก และพี่ร่วม มีใจรักเลี้ยงสัตว์อื่นๆไว้ในบ้าน
      ดีใจครับที่ยังมีผู้สนใจเลี้ยงนกน้อยน่ารัก ไม่ส่งเสียงดัง ยิ่งมีคนเลี้ยงมากเท่าไหร่ ก็จะทำให้มีเพื่อนใหม่ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ตอนนี้ที่บ้านผม มีนกรังมาสิบกว่าตัว  และฝักไข่อยู่อีกหลายคู่ ทะยอยออกมาเรื่อยๆ  ทุกวันมีความสุขมากที่ได้ชื่นชมนกน้อยน่ารักๆ
      เดี๋ยววันที่ 5/12/2557 ผมมีธุระเดินทางไปกรุงเทพฯ จะแวะเอานกน่ารักๆที่บ้าน ไปให้ถึง อ.พาน จะนำไปให้อีก 2 คู่ และจะไปดูว่ากรงใหม่ที่พี่ร่วมสั่งทำไว้ หน้าตาเป็นอย่างไร จะได้ให้คำแนะนำ ในการแขวนรัง ใส่หญ้า และอุปกรณ์สำหรับเลี้ยงนกให้ครับ  ผมยินดีให้คำแนะนำในการเลี้ยงและจะคอยเป็นพี่เลี้ยงแนะนำให้จนประสบผลสำเร็จ
     ในอนาคตผมอาจจะไปขอแลกลูกนกสวยๆจากพี่ร่วม เป็นพันธมิตรกันไว้ ดีแน่นอนครับ  ถ้าผมมีนกเยอะๆไม่มีที่เก็บ ก็จะไปขอฝากแจมกับพี่ร่วมจำหน่ายให้  และถ้าช่วงไหนพี่ร่วม มีนกออกมาเยอะๆ ก็มาฝากแจมกับผมจำหน่ายให้ได้ อย่างนี้ถึงจะไปได้สวยครับ 

ยินดีต้อนรับพันธมิตรนกซีบร้าฟินซ์ใหม่ เชียงราย ขอให้ประสบผลสำเร็จไวๆนะครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #375 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2014, 15:58:29 »

ฝากข้อความถึง คุณแมว  เชียงแสน/เชียงราย
       เมื่อวานนี้ 1/12/2557 คุณแมว (ชื่อนี้นกที่บ้านผมกลัวมาก) ได้โทรมาสอบถามผมว่า อยากเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  เป็นอาชีพ และจะลงทุนเลี้ยงทีเดียว 50 คู่ กะให้รวยไวๆ ผมจึงให้ข้อคิดไปว่า กว่าผมจะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ จนเข้าใจอุปนิสัยใจคอ วิธีการเลี้ยง รวมทั้งการดูแลรักษาสุขภาพของมัน ต้องใช้เวลานานถึง 3 ปี ล้มลุกคุกคลานมาหลายครั้ง เคยคิดจะเลิกเลี้ยงอยูหลายครั้ง แต่ว่าใจรักและชื่นชอบนกชนิดนี้ จึงไม่เลิกล้มความพยายาม  ผมแนะนำว่าให้ลองทดลองเลี้ยงนก สัก 4-5 คู่ก่อน  พอรู้วิธีเลี้ยงแล้วค่อยต่อยอดเป็นอาชีพเสริมจะดีกว่าครับ คนบ้านเดียวกัน รักนะจึงบอกให้ ไม่อยากลงทุนไปแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ ก็จะมาต่อว่าผมไม่แนะนำให้ดีตั้งแต่แรก ไว้ปลายเดือนธันวาคม ผมมีธุระผ่านไปทางเชียงแสน  จะแวะไปที่บ้านคุณแมว ดูสถานที่เลี้ยง และแนะนำวิธีการเลี้ยงนกให้ ไม่ต้องรีบร้อน ผมจะเป็นพี่เลี้ยงให้ รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
       ผมเลี้ยงเป็นงานอดิเรก ว่างจากการทำงานประจำ ก็มาขยับขยายจำนวนเลี้ยง ลูกนกออกมาเยอะก็แจกจ่ายคนรู้จัก และบางสวนก็จำหน่ายเป็นค่าอาหารนกครับ  ไม่คิดจะหวังรวยจากการจำหน่ายนกซีบร้าฟินซ์  จึงไม่เครียด และมีความสุขที่ได้เห็นนกน้อยน่ารักทุกวันๆ ตอนที่ตื่นขึ้นมาตอนเช้า เอาอาหารให้นก เก็บมูลนก เศษอาหาร ไปใส่ต้นไม้  เป็นการออกกำลังกายไปในตัวครับ แต่ผมก็จำหน่ายลูกนกได้ทุกเดือน เป็นรายได้เสริม
       ใครอยากทดลองเลี้ยง ก็เชิญติดต่อมาหรือแวะมาดูสถานที่เลี้ยงจริงได้นะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อยน่ารัก ไม่ส่งเสียงน่ารำคาญ และทุกท่านที่อยากมีรายได้เสริม ด้วยความจริงใจครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #376 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 19:05:02 »

ฝากข้อความถึง ทุกท่านที่ติดต่อขอรับนกน้อยน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู
      ต้องขออภัยในความไม่สะดวก สำหรับทุกท่านที่ติดตอมา ทั้งอยากรับนกน้อยน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู และบางท่านก็ติดต่อขอเข้าเยี่ยมชมและศึกษาวิธีการเลี้ยง ตอนนี้ผมติดธุระทำงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับบ้านที่ อ.แม่สาย จ.เชียงราย ในวันที่ 26/12/2557 แล้วจะนำนกน้อยน่ารักไปส่งมอบให้ถึงบ้านด้วยตัวผมเองครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะไม่ได้รับนก ตอนนี้มีนกลงรังมาและนกอายุ 2 เดือนกว่าๆ  20 กว่าตัว จะเก็บไว้ให้ผู้ที่สั่งจองไว้แน่นอนครับ  และจะเปิดโรงเรือนไว้คอยต้อนรับผู้ที่สนใจที่จะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ด้วยความเต็มใจและยินดีต้อนรับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #377 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2015, 12:29:05 »

Happy New Year 2015/2558
     สวัสดีปีใหม่ ผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ และผู้ที่เข้าเยี่ยมชม เว็ป " เชียงรายโฟกัส"
ทุกท่าน เมื่อวันที่ 2/1/2558 ที่ผ่านมา มีผู้ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ อยู่ในตัวเมืองเชียงราย ได้เดินทางมาเยี่ยมชมโรงเรือนเลี้ยงนก และศึกษาวิธีการเลี้ยง  ก่อนกลับบ้าน ได้รับนกน้อยน่ารัก ไปอุปการะเลี้ยงดู 3 ตัว เอาตัวอกดำสวยๆไป 1 คู่ เดิมทีกะว่าจะเอาไว้ทำพ่อแม่พันธุ์ ตัดใจให้ไป พร้อมซื้อกรงมือสอง ราคาถูกมากๆ  เห็นว่าชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ไหนๆก็มาเยือนถึงบ้านแล้ว ก็เลยจัดให้ตามคำขอ เลยเอารูปเด็กๆ น่ารัก เพิ่งลงรังมา 1 สัปดาห์ ให้ดูชม เป็นของขวัญปีใหม่ครับ ภาพแรก ตระกูลแก้มดำ ออกลูกมา 3 ตัว ภาพสอง พ่อแก้มดำ แม่พายด์ (ขาว-ดำ) ออกลูกมา 2 ตัว กำลังซน กินเก่งมากๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มกราคม 2015, 12:31:35 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #378 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 17:48:10 »

ขอบคุณทุกท่านที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
     มีโทรศัพท์จากหลายๆท่าน บอกว่าอ่านข้อมูลวิธีการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ในเว็ปนี้ นำไปปฏิบัติ ต่อยอด จนประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงดูนกน้อยน่ารัก ทำให้มีความสุขกับการได้เพาะเลี้ยงขยายพันธุ์ จนได้เห็นลูกนกเด็กๆน่ารัก ออกมาให้ชื่นชม ก็ขอแสดงความยินดีกับผู้ประสบความสำเร็จและมีส่วนทำให้ทุกท่านมีความสุขกับการเลี้ยงดูนกซีบร้าฟินซ์ มีหลายท่านถามผมว่า บอกสูตรเลี้ยงให้กับคนอื่นหมด ไม่กลัวจะเป็นคู่แข่งการตลาดหรือไง? ตอบได้เลยว่า ไม่เคยคิดว่าผู้ที่สนใจเลี้ยงจะเป็นคู่แข่ง เพราะผมเลี้ยงนกชนิดนี้ ด้วยใจรักและชื่นชอบ และอยากแบ่งปันความสุขให้กับผู้ที่อยากจะเลี้ยงนกชนิดนี้ ผมเลี้ยงเป็นงานอดิเรกครับ  ที่ลงประกาศจำหน่าย เพราะลูกนกออกมาจำนวนมากมาย เลี้ยงไม่ไหว เลยแจกจ่ายให้คนรู้จักไปเลี้ยงต่อ ก็ยังมีนกเหลืออีกมากมาย เลยตัดสินใจจำหน่ายให้ผู้ที่สนใจเลี้ยง แบ่งปันความสุขให้กับผู้ทีรักและชื่นชอบนกชนิดนี้ครับ
    นกที่ส่งมอบให้ผู้ที่ซื้อไป เป็นนกที่ดีมีคุณภาพ คัดนกสมบูรณ์สวยๆ ให้ไป เพราะอยากให้ผู้ที่รับไปเลี้ยงดู ประสบความสำเร็จและมีความสุข เหมือนกับทีผมได้สัมพัสมาแล้วครับ
     เมื่อวานนี้ 19/01/2558 ผมมีโอกาสได้เดินทางไปทำธุระที่กรุงเทพฯ มีผู้สนใจและชื่นชอบนกชนิดนี้ สังซื้อ 6 คู่ (12 ตัว) ชื่อ คุณPad อยู่ที่อำเภออุทัย จังหวัดอยุธยา ขอขอบคุณที่รับนกน้อยไปอุปการะเลี้ยงดู ผมคัดเอานกสวยๆและสมบูรณ์ ใส่รถส่วนตัวของผม ขับไปส่งมอบนกให้ถึงที่พักคุณPad ได้ไปดูสถานที่เลี้ยงและแนะนำอุปกรณ์ วิธีการเลี้ยง ให้อย่างละเอียด ดูแล้วเห็นคุณPad มีความสุขมากๆ ที่เห็นนกที่ผมนำไปส่งมอบ ผมจับนกใส่กรงให้ กรงละคู่  พอจับใส่กรง นกตัวผู้กับตัวเมีย ก็เริ่มจีบจู๋จีกันทันที คาดว่าไม่น่าจะเกิน 2 สัปดาห์ ก็จะเริ่มวางไข่แน่นอน  ผมนึกถึงภาพตอนที่ผมเริ่มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ มีความสุขมากที่เห็นนกจับคู่ ทำรัง วางไข่ เลี้ยงลูก และนกโตเป็นหนุ่มสาว ผมก็อยากจะให้ผู้ที่เริ่มเลี้ยงนกชนิดนี้ ได้สัมพัสกับความสุข เหมือนเช่นผมได้เคยได้รับมาก่อน  กลางเดือนหน้า(กุมภาพันธ์ 58 ) ผมมีธุระเดินทางเข้ากรุงเทพฯ ผมจะนำนกตัวเมีย ไปให้อีก 1 ตัว ตามที่คุยไว้ เพราะคุณ Pad มีนกเศษตัวผู้ 1 ตัว ที่เพื่อนให้มา ยังไม่มีคู่ อดใจรอไว้อีก 2 สัปดาห์ ผมจะนำนกตัวเมียไปให้ จะได้มีคู่ ตอนนี้ให้นกอยู่ตัวเดียวไปก่อน พอมันเห็นนกตัวเมีย รับรองมันจะคึกคักสุดๆ และรีบผลิตทายาททันทีครับ  ขอให้คุณ Pad ประสบความสำเร็จในการเลี้ยงนกน้อยน่ารักนี้ มีปัญหาการเลี้ยง สอบถามผมได้ ยินดีให้บริการหลังการส่งมอบนก (After Service) ไม่คิดค่าแนะนำปรึกษา  ผมจะคอยเป็นพี่เลี้ยง จนประสบความสำเร็จในการเลี้ยงนกชนิดนี้ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #379 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 22:13:31 »

ฝากข้อความถึง พี่เอก (ผู้จัดการโรงงาน)
      วันนี้นกที่ผมนำไปมอบให้ 3 คู่ เป็นของขวัญสวัสดีปีใหม่ 2558 ครับ ไม่คิดตั้งค์ ให้เพราะเห็นว่าพี่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกันครับ ลืมบอกไป
      คู่ที่ 1 เรียกว่า Normal Zebrafinch  เป็นนกพื้นเมืองต้นตระกูลของสายพันธุ์นกซีบร้าฟินซ์  ตัวสีเทาน้ำตาล แก้มส้ม
      คู่ที่ 2 เรียกว่า Black cheek Zebrafinch เป็นนกแก้มสีดำ หลังเทาดำ หางลายม้าลาย นกชนิดนี้เป็นที่นิยมเลี้ยงกันมาก เพราะสวยงามสมชื่อ เท่ห์มาก หางเหมือนทางม้าลายครับ
      คู่ที่ 3 เรียกว่า Light back Zebrafinch เป็นนกที่มีสีสันสดใส แก้มเป็นสีทอง หลังออกสีทองผสมสีเงิน สวางสดใส  ถือวาเป็นสีมงคล มอบให้พี่เอก เป็นของขวัญปีใหม่ 2558 ให้มีเงินมีทองไหลมาเทมา เหมือนกับสีนกคู่นี้(สีเงินสีทอง)
      พอดีผมไม่มีเวลาอธิบายวิธีเลี้ยง และการให้อาหาร เห็นพี่กำลังยุ่งๆกับงานอยู่ในบริษัทฯ เลยขอตัวกลับก่อน รบกวนพี่ศึกษาจากได้จากเว็ปนี้ ผมตอบลูกค้าไว้เยอะพอสมควร ถ้าไม่เข้าใจถ่องแท้ ก็โทรมาถามผมได้ครับ
            ด้วยความเคารพและนับถือ
                       สุนทร

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 พิมพ์