เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 18:25:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57325 ครั้ง)
thanawutjob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #280 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 22:03:08 »

ฝากข้อความถึง คุณDoraemate
      ตามที่ได้คุยกันว่า อยากรับ BF ไปอุปการะเลี้ยงดู  พอดีผมเหลือนกโตพร้อมทำตัวผู้ 1 ตัว  น้อง Job  ติดต่อผมไว้นานแล้ว เลยมอบนก BF ตัวนี้ ให้ไปอุปการะเลี้ยงดูครับ ไม่ต้องน้อยใจครับ ผมมีตัวเด็ดๆ เก็บไว้ให้แล้ว ตอนนี้อายุได้ 2 เดือน ยังไม่โตพร้อมทำ รออีกเดือนกว่าๆครับ  เอารูปมาให้ดูเรียกน้ำย่อยก่อน  เพิ่งผลัดขนไป 1 ครั้ง  รอผลัดขนอีก 2 รอบ รับรองงามแต้ๆ ครับ
    ภาพที่ส่งมา ตัวที่ 2 ครับ เป็นลูกนกทีเกิดจาก  พ่อนก BF แม่นก BcBb ตัวที่สามเป็นลูกนก Orange Phaeo  ตัวที 4 ลูกนก Normal  ตัวที่ห้า เป็นลูกนกสีขาว ติดหัวหมวกมาด้วย โตมาคงเท่ห์มากๆ

ตัวที่สอง ผลัดขนเสร็จแล้ว ดูท่าจะรูปหล่อไม่ใช่เล่นเลยน้ะครับบ 55
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #281 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 20:20:26 »

ฝากข้อความถึงผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ และผู้ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์เป็นอาชีพ
       มีผู้สนใจหลายท่านสอบถามมา อยากเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์เป็นอาชีพหลักหรืออาชีพเสริม หรือเป็นงานอดิเรก  ขอตอบคำถามให้หายข้อข้องใจครับ
        ตลาดซื้อ-ขาย นกซีบร้าฟินซ์ ยังไปได้ดีอยู่ครับ เพราะนกชนิดนี้ ราคาไม่แพง เลี้ยงง่าย มีหลายสีให้เลือก ใช้พื้นที่เลี้ยงไม่มาก ทีสำคัญ ไม่ส่งเสียงดังน่ารำคาญกับคนรอบข้าง ตอนนี้ผมปิดร้าน ประมาณสองเดือนแล้ว เพราะฝนตกหนักทุกวัน และที่สำคัญไม่มีนกขายให้ลูกค้า เดือนที่แล้วมีลูกค้ามารับไปอุปการะเลี้ยงดูเกือบหมดสต็อก เหลือตอนนี้มีแต่ตัวผู้ 20 กว่าตัว ขาดแคลนตัวเมีย ในเชียงราย ไม่มีใครทีเลี้ยงเป็นอาชีพ ผมอยากมีพันธมิตรผู้เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์เป็นอาชีพในเชียงราย ถ้าใครขาดนกตัวผู้ หรือนกตัวเมีย จะได้แลกเปลี่ยนหรือยืมนก กันได้ เพราะลูกค้าทุกรายต้องการซื้อนกเป็นคู่ น้อยรายที่จะซื้อตัวผู้หรือตัวเมียล้วนๆ
       ผู้ที่สนใจที่จะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เป็นอาชีพ ติดต่อมาได้ครับ ผมยินดีให้คำแนะนำ และจัดหาพ่อแม่พันธุ์นก  อุปกรณ์เลี้ยงนก อาหาร และเข้าไปช่วยในการให้คำแนะนำในการจัดทำโรงเรือนเลี้ยงนก ตลอดจนวิธีเลี้ยงนก ขอให้คุณมีใจรักในการเลี้ยงนก และมีเวลาให้กับการดูแลให้อาหาร  ตลาดซื้อ-ขายนกยังสดใสครับ
       ฝากบอกผู้ที่สนใจนกซีบร้าฟินซ์หลายท่าน ที่ติดต่อมาและถามหาร้านขายนกอยู่ไหน ตอนนี้ผมปิดร้านไว้ เพราะไม่มีนกสำหรับการขาย  รอกลางเดือนธันวาคมนี้ เปิดแน่นอน  เพราะตอนนี้มีลูกนกอายุ 2-3 เดือน ประมาณ 20 กว่าตัว ถึงกลางเดือนธันวาคมก็จะโตพร้อมทำ ต้องขออภัยหลายท่านที่อยากมาเลือกชมและรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู ทุกท่านที่ติดต่อมา อดใจรออีกนิดเดียว ก็จะได้นกดีและมีคุณภาพ ไปเลี้ยงดูอย่างแน่นอนครับ ผมไม่รีบขายนกเด็กๆ เน้นคุณภาพนกมากกว่าปริมาณมากๆ อยากให้มีความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับ
          จริงๆแล้วตอนแรกๆ ก็ไม่ได้คิดจะเลี้ยงเป็นอาชีพ พอลองเลี้ยงได้ประมาณ 1 ปี มีลูกหลานนก ออกมาจำนวนมาก ก็เลยตัดสินใจทำเป็นอาชีพเสริม ทุกวันนี้ผมมีงานประจำทำอยู่แล้ว ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องรายได้  แต่เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เพราะใจรักจริงๆ ผมอยากมีนกซีบร้าฟินซ์ ครบทุกสี (ฟรั่งเขาบันทึกไว้ว่ามีถึง 60 สี) ตอนนี้ผมมีครอบครองประมาณ 30 สี ทดลองพัฒนาสายพันธุ์ไปเรื่อยๆ สักวันความฝันคงจะเป็นจริงครับ
         ขอฝากมงคลชีวิตให้กับทุกท่านทีให้เกียรติเข้ามาชมนกและอ่านบทความเว็ปเชียงรายโฟกัส ใกล้ถึงปีใหม่แล้วมาเริ่มต้นทำสิ่งดีๆให้กับชีวิตกันเถอะครับ                           
“การเริ่มต้นที่ดี ย่อมประสบผลสำเร็จไปแล้วครึ่งหนึ่ง”
   อย่านอนตื่นสาย      อย่าอายทำกิน
   อย่าหมิ่นเงินน้อย      อย่าคอยวาสนา
   อย่าเสวนาคนชั่ว      อย่ามั่วอบายมุข
   อย่าสุกก่อนห่าม      อย่าพล่ามก่อนทำ
   อย่ารำก่อนเพลง      อย่าข่มเหงผู้น้อย
   อย่าคอยแต่ประจบ      อย่าคบแต่เศรษฐี
   อย่าดีแต่ตัว         อย่าเอาชั่วให้ผู้อื่น
   อย่าฝืนกฎระเบียบ      อย่าเอาเปรียบสังคม
   อย่าชื่นชมคนผิด      อย่าคิดเอาแต่ได้
   อย่าใส่ร้ายคนดี      อย่ากล่าววจีมุสา
   อย่าซุบซิบนินทา      อย่าลืมเวลาคุม “ สติ ”
  ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาชมและอ่านบทความต่างๆ ประสบความสำเร็จและโชคดีตลอดไปครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #282 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2013, 14:59:18 »

ฝากข้อความถึง คุณthanawutjob
       วันจันทร์ที่ 2/11/2556 ผมจะเดินทางไปทำงานที่กรุงเทพฯ (ไม่ใช่ไปร่วมชุมนุมนะครับ) ผมจะแวะส่งมอบนก BF และแถม Orange blackbreast 1 ตัวไม่คิดตังค์ เห็นว่าชอบจึงมอบให้ ผมคงไปถึงลำปาง ประมาณ 12.30 น. ถ้าผมเดินทางไปใกล้ถึงลำปาง ผมจะโทรหาครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
Doraemate
*

« ตอบ #283 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2013, 14:10:25 »

ตามที่ได้คุยกันว่า อยากรับ BF ไปอุปการะเลี้ยงดู  พอดีผมเหลือนกโตพร้อมทำตัวผู้ 1 ตัว  น้อง Job  ติดต่อผมไว้นานแล้ว เลยมอบนก BF ตัวนี้ ให้ไปอุปการะเลี้ยงดูครับ ไม่ต้องน้อยใจครับ ผมมีตัวเด็ดๆ เก็บไว้ให้แล้ว ตอนนี้อายุได้ 2 เดือน ยังไม่โตพร้อมทำ รออีกเดือนกว่าๆครับ  เอารูปมาให้ดูเรียกน้ำย่อยก่อน  เพิ่งผลัดขนไป 1 ครั้ง  รอผลัดขนอีก 2 รอบ รับรองงามแต้ๆ ครับ

ไม่เป็นไรครับ ช่วงนี้BCที่ได้มาออกลูกกระจาย (ครอกนี้ 4 ตัวครับ) และผมกำลังทำกรงบินเพิ่มด้วย ให้คุณ Job ก่อนเลยครับ ^ ^   

ขอบคุณครับบ 

คร้าบ อยากให้มีการพัฒนาสายพันธุ์ซีบร้ากันเยอะๆ คุณ Job อยู่ลำปางใช่มั้ยครับ ถ้าผมได้ไปจะได้ขอเยี่ยมชมนกด้วยนะครับ ^^
thanawutjob
*

« ตอบ #284 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2013, 21:20:02 »

ไม่เป็นไรครับ ช่วงนี้BCที่ได้มาออกลูกกระจาย (ครอกนี้ 4 ตัวครับ) และผมกำลังทำกรงบินเพิ่มด้วย ให้คุณ Job ก่อนเลยครับ ^ ^   

ขอบคุณครับบ 

คร้าบ อยากให้มีการพัฒนาสายพันธุ์ซีบร้ากันเยอะๆ คุณ Job อยู่ลำปางใช่มั้ยครับ ถ้าผมได้ไปจะได้ขอเยี่ยมชมนกด้วยนะครับ ^^
ยินดีครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #285 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2013, 18:03:33 »

ฝากข้อความถึง ทุกท่านที่ติดต่อขอรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู
      ตอนนี้ผมยังติดงานอยู่ที่กรุงเทพฯ (ไมได้ร่วมชุมนุมทางการเมืองนะครับ) จะกลับถึงเชียงราย ประมาณวันที่ 14/12/2556 ครับ และจะรีบนำนกไปสงมอบให้ทันทีครับ ต้องขออภัยทีต้องให้รอรับนกนานหน่อยครับ รับรองนกที่รอส่งมอบแข็งแรง และอายุเกิน 4-5 เดือน ทุกตัว เรียกว่าฟิตสุดๆ อดใจรออีกไม่กี่วัน รับรองได้ชืนชมกับความสวยงามของนกนารักๆแนนอนครับ

dklampang
*

« ตอบ #286 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 22:46:31 »

วันนี้ตอนเย็นเข้าไปเปลี่ยน้ำและอาหารแม่นกออกไข่ในอ่างน้ำเลย ใข่แตกด้วย ไม่ไข่ในรัง เพราะอะไรค้าบบบบ ขอคำตอบหน่อยครับ 
ชั้นประถม
*

« ตอบ #287 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 23:59:21 »

วันนี้ตอนเย็นเข้าไปเปลี่ยน้ำและอาหารแม่นกออกไข่ในอ่างน้ำเลย ใข่แตกด้วย ไม่ไข่ในรัง เพราะอะไรค้าบบบบ ขอคำตอบหน่อยครับ 

ขอตอบคำถาม คุณdklampang 
      นกบางคู่ จะมีความไวต่อสิ่งรอบข้าง ถ้านกรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยต่อการวางไข่ ก็จะพยายามหาที่วางไข่ใหม่ ที่บ้านผมเลี้ยงอยู่ก็มี 2-3 คู่ ที่ไม่ชอบวางไข่ในรังที่จัดเตรียมไว้ให้ ผมเลยหาถ้วยดินที่ใส่อาหารนกใบใหญ่แล้วเอาหญ้าวางไว้ในถ้วย แล้วนำถ้วยดินไปวางไว้มุมกรงลางสุด ตอนนี้ฟักไข่และลูกนกออกมาแล้ว ปัญหานี้ผมแนะนำดังนี้
     1.เปลี่ยนที่ใส่น้ำเป็นชนิดหลอด นกก็จะไม่สามารถเข้าไปวางไข่ได้
     2.หาภาชนะที่นกสามารถใช้ทำรังวางไข่ได้ เช่น ถ้วยดิน ตะกร้า วางไว้มุมข้างล่างของกรง จากนั้นก็วางหญ้าไว้ข้างๆ สังเกตนกคาบหญ้าเข้าไปทำรัง ก็แสดงว่านกมันเลือกที่เหมาะสมสำหรับการวางไข่  นกบางคู่ไม่ชอบที่สูง อาจจะมีสิ่งรบกวนการวางไข่
     3.ลองย้ายกรงไปอยู่มุมที่เงียบสงบ ไม่มีสิ่งรบกวน หรือ ย้ายจุดวางรังไข่ ไม่ให้หันหน้ามาหาด้านที่เราให้อาหารและน้ำ นกบางคู่ เรียกว่า นิสัยกระต่ายตื่นตูม ปอดแหก กลัวว่าเราจะไปรบกวนการวางไข่ ก็เลยพยายามหามุมวางไข่ที่อื่นๆ ที่มันคิดปลอดภัยครับ
     4.วิธีสุดท้าย ถ้าพยายามทำทุกอย่างแล้วก็ยังเหมือนเดิม ก็เปลี่ยนคู่นกใหม่เถอะครับ อย่างไงนิสัยก็ไม่เปลี่ยน ผมเคยทำหลายคู่ นกบางตัวชอบจิกไข่ตัวเองทิ้ง หรือไม่ชอบไข่ ในรังที่จัดให้ไว้ ผมก็เลยนำนกที่เคยวางไข่เลี้ยงลูกมาแล้ว ไปเปลี่ยนคู่ ปรากฎว่าได้ผลครับ นกที่เคยเลี้ยงลูกมาก่อน ก็จะช่วยสอนวิธีเลี้ยงลูงให้กับนกทีไม่มีประสบการณ์เลี้ยงลูกครับ
     ขอให้ประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ

dklampang
*

« ตอบ #288 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2013, 09:47:55 »

ตอนเช้านี้ออกฟองแล้วไม่ยอมไข่ในรัง  คงต้องเปลี่ยนที่แล้วมั่ง ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
thanawutjob
*

« ตอบ #289 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 00:14:17 »

BF ที่ได้ไปวันนั้น พอจับเข้าคู่หญ้ายังไม่ได้คาบ ก็ขึ้นตัวเมียทันทีเลยครับ ตอนนี้ฟักไข่มาได้ 2-3 วัน เร็วมากเลยครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #290 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 08:04:09 »

BF ที่ได้ไปวันนั้น พอจับเข้าคู่หญ้ายังไม่ได้คาบ ก็ขึ้นตัวเมียทันทีเลยครับ ตอนนี้ฟักไข่มาได้ 2-3 วัน เร็วมากเลยครับ
ฝากความยินดีล่วงหน้าครับ
    นกที่ผมมอบให้กับทุกท่านไปอุปการะเลี้ยงดู  เป็นนกที่มีคุณภาพ  ไม่ใช่นกเด็ก นกพิการ นกแก่หมดน้ำยา ผมจะไม่มอบนกเหล่านี้ให้ไป รับรองไม่ผิดหวังตรับ นกซีบร้าฟินซ์ BF ที่ให้คุณthanawutjob เมื่อวันที่ 2/11/56 ที่ผ่านมานั้น เป็นนกที่คัดเลือกให้เป็นพิเศษ เรียกได้ว่า เปิดปุ๊ปติดปั๊บทันที่ เร็วเกินคาดแค่หนึ่งสัปดาห์กว่าๆเท่านั้นเอง ก็ให้ผลงานแล้ว ถ้าได้ลูกนกออกมา อย่าลืมโพส่ภาพมาให้ดูผลงานนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 08:23:17 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

Monkey D. LUFFY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #291 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 15:15:52 »

สวัสดีครับ จกท. พอดีผมก็อยู่แม่สายเหมือนกันคับก็ชอบเลี้ยงนกกะว่าจะเลี้ยงแต่ยังไม่ได้ทำกรง แต่ก็อยากเข้าไปชมนกก็ไปตามทางที่คุณเจ้าของแจ้งไว้ในกระทู้ วนหลายรอบเลยกว่าจะรู้จุดตั้งร้านน่ะคับ ผมทำงานที่ รพ.ชอบเลี้ยงนก พอเลิกงานก็ตั้งใจเข้าไปเยี่ยมชม ก็ขี่รถไปตั้งต้นหน้าโลตัสและขับช้าๆตามพิกัดในกระทู้ 800 เมตร ก็เกือบกิโลคับคิดว่าน่าจะอยู่แถวแยกเบิร์ดแต่วนอยู่หลายเย็นเลยไม่เจอก็เพื่อจะรู้ก็ตอนเจ้าของกระทู้เอารูปร้านลง ผมคิดว่าห่างจากโลตัสแค่ 80เมตรหรือประมาณ100เมตรนะคับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คราวนี้รู้ตำแหน่งแล้วครับจะเข้าไปขอความรู้บ้างว่าต้องเตรียมอะไรเกี่ยวกับการเลี้ยงบ้าง ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม   
l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #292 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 17:29:16 »

พี่ สุนทร ครับ นกcfebc ที่ปมบอกว่าเก็บไวให้ ถ้ามีคนเอาๆให้เขาไปก่อนก้ได้นะครับ ช่วงนี้ปมไม่ว่างเลยครับ ถึงกุมภา เลยครับ ไปลาวกับมาจะได้ไประยองอีกแล้วครับ ต้องขอโทษพี่ด้วยนะครับ

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
ชั้นประถม
*

« ตอบ #293 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 22:47:57 »

สวัสดีครับ จกท. พอดีผมก็อยู่แม่สายเหมือนกันคับก็ชอบเลี้ยงนกกะว่าจะเลี้ยงแต่ยังไม่ได้ทำกรง แต่ก็อยากเข้าไปชมนกก็ไปตามทางที่คุณเจ้าของแจ้งไว้ในกระทู้ วนหลายรอบเลยกว่าจะรู้จุดตั้งร้านน่ะคับ ผมทำงานที่ รพ.ชอบเลี้ยงนก พอเลิกงานก็ตั้งใจเข้าไปเยี่ยมชม ก็ขี่รถไปตั้งต้นหน้าโลตัสและขับช้าๆตามพิกัดในกระทู้ 800 เมตร ก็เกือบกิโลคับคิดว่าน่าจะอยู่แถวแยกเบิร์ดแต่วนอยู่หลายเย็นเลยไม่เจอก็เพื่อจะรู้ก็ตอนเจ้าของกระทู้เอารูปร้านลง ผมคิดว่าห่างจากโลตัสแค่ 80เมตรหรือประมาณ100เมตรนะคับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คราวนี้รู้ตำแหน่งแล้วครับจะเข้าไปขอความรู้บ้างว่าต้องเตรียมอะไรเกี่ยวกับการเลี้ยงบ้าง ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม   
ขอตอบคำถาม คุณMonkey D. LUFFY
     ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ที่มีความสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ช่วงนี้ฝนตกและอากาศหนาวมากๆ ผมเลยไม่เปิดหน้าร้าน กลัวนกจะป่วยครับ เลยเก็บนกไว้ในโรงเรือนจะปลอดภัยกว่า ตอนนี้ผมติดงานอยู่ต่างจังหวัด และจะพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดช่วงเทศกาลวันหยุดสิ้นปี คาดว่าจะกลับแม่สาย ประมาณวันที่ 31 ธันวาคม 2556 ถ้าจะแวะไปดูนกที่โรงเรือนก่อนก็ยินดีครับ แต่จะไม่เจอผม ตอนนี้ผมฝากแม่และน้าชายช่วยดูแลให้อาหารนก ถ้าอยากทราบรายละเอียดวิธีการเลี้ยงนก ไว้รอผมกลับถึงแม่สาย เชิญแวะเข้ามาดูชมนกที่โรงเรือนเลี้ยงนก ยินดีให้คำแนะนำในการเลี้ยงนก  ผมอยากให้มีคนเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเยอะๆ จะได้ช่วยกันพัฒนาสายพันธุ์นก ให้มีนกสายพันธุ์ใหม่ๆที่มีสีสันสวยงามแปลกใหม่ นกซีบร้าฟินซ์ มีหลากหลายสี ฟรั่งเขาบันทึกไว้ มีถึง 60 สี ตอนนี้ผมรวบรวมไว้มีเพียง 30 กว่าสีเอง ผมชอบนกชนิดนี้ เพราะเลี้ยงง่าย ใช้พื้นทีเลี้ยงไม่เยอะ ไมส่งเสียงรบกวน  ถ้าคุณอยากแวะมาดูชมนก หาไม่ยากครับ สังเกตถ้าเริ่มจากโลตัส ไปแม่สาย บ้านผมจะอยู่ติดกับร้านขายวัสดุก่อสร้าง หน้าบ้าน จะมีร้านรับทำลูกกุญแจ ถามช่างทำลูกกุญแจ จะรู้จักผมเป็นอย่างดีครับ
      ตอนนี้มีลูกนก นกเด็ก นกรุ่น เก็บไว้กรงรวม ประมาณ 30-40 ตัว สวยงามและน่ารักๆ ทั้งนั้นครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าเยี่ยมชมครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #294 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 22:52:41 »

พี่ สุนทร ครับ นกcfebc ที่ปมบอกว่าเก็บไวให้ ถ้ามีคนเอาๆให้เขาไปก่อนก้ได้นะครับ ช่วงนี้ปมไม่ว่างเลยครับ ถึงกุมภา เลยครับ ไปลาวกับมาจะได้ไประยองอีกแล้วครับ ต้องขอโทษพี่ด้วยนะครับ
ขอตอบคำถาม คุณl3enz WS
    รับทราบครับ ตอนนี้นกทีคุณจองไว้ อายุได้ 2 เดือนกว่า ยังไม่พร้อมทำ ผมจะเก็บไว้เป็นพอแม่พันธุ์ต่อ เพราะสีสวยงามและมีหัวหมวกครับ ไว้โอกาสหน้าถ้าได้ผ่านมาทางแม่สาย ก็แวะมาเยื่ยมเยือนได้ ยินดีต้อนรับครับ

Monkey D. LUFFY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #295 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2013, 15:00:43 »

ขอตอบคำถาม คุณMonkey D. LUFFY
     ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ที่มีความสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ช่วงนี้ฝนตกและอากาศหนาวมากๆ ผมเลยไม่เปิดหน้าร้าน กลัวนกจะป่วยครับ เลยเก็บนกไว้ในโรงเรือนจะปลอดภัยกว่า ตอนนี้ผมติดงานอยู่ต่างจังหวัด และจะพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดช่วงเทศกาลวันหยุดสิ้นปี คาดว่าจะกลับแม่สาย ประมาณวันที่ 31 ธันวาคม 2556 ถ้าจะแวะไปดูนกที่โรงเรือนก่อนก็ยินดีครับ แต่จะไม่เจอผม ตอนนี้ผมฝากแม่และน้าชายช่วยดูแลให้อาหารนก ถ้าอยากทราบรายละเอียดวิธีการเลี้ยงนก ไว้รอผมกลับถึงแม่สาย เชิญแวะเข้ามาดูชมนกที่โรงเรือนเลี้ยงนก ยินดีให้คำแนะนำในการเลี้ยงนก  ผมอยากให้มีคนเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเยอะๆ จะได้ช่วยกันพัฒนาสายพันธุ์นก ให้มีนกสายพันธุ์ใหม่ๆที่มีสีสันสวยงามแปลกใหม่ นกซีบร้าฟินซ์ มีหลากหลายสี ฟรั่งเขาบันทึกไว้ มีถึง 60 สี ตอนนี้ผมรวบรวมไว้มีเพียง 30 กว่าสีเอง ผมชอบนกชนิดนี้ เพราะเลี้ยงง่าย ใช้พื้นทีเลี้ยงไม่เยอะ ไมส่งเสียงรบกวน  ถ้าคุณอยากแวะมาดูชมนก หาไม่ยากครับ สังเกตถ้าเริ่มจากโลตัส ไปแม่สาย บ้านผมจะอยู่ติดกับร้านขายวัสดุก่อสร้าง หน้าบ้าน จะมีร้านรับทำลูกกุญแจ ถามช่างทำลูกกุญแจ จะรู้จักผมเป็นอย่างดีครับ
      ตอนนี้มีลูกนก นกเด็ก นกรุ่น เก็บไว้กรงรวม ประมาณ 30-40 ตัว สวยงามและน่ารักๆ ทั้งนั้นครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านเข้าเยี่ยมชมครับ

ขอบคุณครับที่รับผมเข้าเป็นสมาชิกใหม่ ผมเจอที่ตั้งร้านแล้วคับ ความจริงหน้าร้านตรงสังกะสีเขียวๆน่ามีรูปนกติดนะครับ (เป็นแค่รูปนกน่ะคับไม่ต้องเขียนรายละเอียดหลีกเลี่ยงภาษีป้ายน่ะครับ จะได้รู้กันในหมู่ผู้เลี้ยงและสนใจกำลังจะเลี้ยงที่หาร้านไม่เจอ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ผมเองก็เข้ามาดู ชรฟก.โหมดสัตว์เลี้ยงบ่อยๆเพราะชอบเลี้ยงสัตว์แต่จะสนใจพิเศษระหว่างน้องหมากับน้องนก ก็พบเห็นนกหลายประเภทในนี้แต่ตอนเห็นกระทู้ "นกซีบร้าฟินซ์"ก็ยอมรับเลยว่าไม่รู้จักก็เลยเข้าดูในกูเกิ้ล เป็นนกที่สวยมากๆเลยครับต่างจากสายพันธุ์อื่นเป็นนกที่มีสีหลายๆสีอยู่ในตัวเดียวกันทำให้เกิดความสนใจอย่างมากเลย....ก่อนเจ้าของจะกลับผมอาจจะขอเข้าชมในตัวฟาร์มเพาะเลี้ยงดูก่อนเผื่อตีซี้คุณแม่ จิ๊กมาสักคู่ 5555ล้อเล่นน่ะคับจะเข้าไปดูเป็นแรงบันดาลใจก่อนเพราะมีเพื่อนๆอีกหลายคนอยากเลี้ยงเหมือนกัน  ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #296 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2013, 19:30:37 »

ขอบคุณครับที่รับผมเข้าเป็นสมาชิกใหม่ ผมเจอที่ตั้งร้านแล้วคับ ความจริงหน้าร้านตรงสังกะสีเขียวๆน่ามีรูปนกติดนะครับ (เป็นแค่รูปนกน่ะคับไม่ต้องเขียนรายละเอียดหลีกเลี่ยงภาษีป้ายน่ะครับ จะได้รู้กันในหมู่ผู้เลี้ยงและสนใจกำลังจะเลี้ยงที่หาร้านไม่เจอ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ผมเองก็เข้ามาดู ชรฟก.โหมดสัตว์เลี้ยงบ่อยๆเพราะชอบเลี้ยงสัตว์แต่จะสนใจพิเศษระหว่างน้องหมากับน้องนก ก็พบเห็นนกหลายประเภทในนี้แต่ตอนเห็นกระทู้ "นกซีบร้าฟินซ์"ก็ยอมรับเลยว่าไม่รู้จักก็เลยเข้าดูในกูเกิ้ล เป็นนกที่สวยมากๆเลยครับต่างจากสายพันธุ์อื่นเป็นนกที่มีสีหลายๆสีอยู่ในตัวเดียวกันทำให้เกิดความสนใจอย่างมากเลย....ก่อนเจ้าของจะกลับผมอาจจะขอเข้าชมในตัวฟาร์มเพาะเลี้ยงดูก่อนเผื่อตีซี้คุณแม่ จิ๊กมาสักคู่ 5555ล้อเล่นน่ะคับจะเข้าไปดูเป็นแรงบันดาลใจก่อนเพราะมีเพื่อนๆอีกหลายคนอยากเลี้ยงเหมือนกัน  ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
[/quote]
      ยินดีต้อนรับตลอดเวลา  วันนี้ 23/12/56  มีพี่จากอำเภอเชียงของ อุตสาห์เดินทางมาไกล มาแวะชมนกซีบร้าฟินซ์ และรับนกน่ารักไปอุปการะเลี้ัยงดู 3 ตัว ขอขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วยครับ ถ้าจะแวะมาดูชมนกก่อน ก็ยินดีต้อนรับครับ มีนกน่ารักๆ ทั้งนกเด็ก นกรุ่น และนกโต ไว้คอยต้อนรับผู้ที่ชื่นชอบนกน้อยน่ารักๆ มาชื่นชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มกราคม 2014, 18:52:01 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

mksuke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #297 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 11:09:26 »

อยู่เชียงใหม่อยากได้แก้มดำสักคู่  พอผ่านมาทางนี้บ้างไหมครับ 
โทรไปไม่รับเมื่อวาน  วันนี้ปิดเครื่องครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #298 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 12:08:29 »

อ้างจาก: mksuke link=topic=422806.msg6300134#msg6300134 ate=1388117366

อยู่เชียงใหม่อยากได้แก้มดำสักคู่  พอผ่านมาทางนี้บ้างไหมครับ 
โทรไปไม่รับเมื่อวาน  วันนี้ปิดเครื่องครับ
ขอตอบคำถาม คุณmksuke
    ตอนนี้มีแก้มดำ อายุ 1ครึ่ง -2 เดือน ประมาณ 8-10 ตัว  ยังไม่โตพร้อมทำ ถ้ามอบให้ไปต้องไปเลี้ยงต่ออีกประมาณ 1 เดือน ถึงจะเริ่มจับคู่ทำรังวางไข่    ปกติถ้าผมมีงานต้องทำต่างจังหวัด ผมจะเดินทางผ่านเส้นทาง เชียงราย - พะเยา - อ.งาว - ลำปาง - ตาก - เถิน -กำแพงเพชร - นครสวรรค์ - กรุงเทพ ครับ ถ้าเป็นไปได้ถ้าคุณได้มีโอกาสได้เดินทางไปทำธุระที่เชียงราย หรือ เส้นทางที่ผมเดินทางไปทำงานประจำ สามารถติดต่อรับนกตามเส้นทางผ่านได้ครับ
    ต้องขออภัยที่ติดต่อผมไม่ได้ พอดีผมพาครอบครัวเดินทางไปเที่ยวพักผ่อนเทศกาลสิ้นปีต่างจังหวัด อยู่บนภูเขาสูง สัญญาณรับโทรศัพท์ไม่มีครับ  ผมจะกลับถึงบ้าน ประมาณวันที่ 30 หรือ 31 ธันวาคม 2556 แล้วผมจะติดต่อกลับไป เพื่อหาช่องทางส่งมอบนกแก้มดำให้กับคุณmksuke ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ตอนนี้มีสีอื่นๆ ที่โตพร้อมทำหลายตัว ไว้ผมเดินทางกลับถึงบ้าน จะตรวจสอบดูว่ามีสีอะไรบ้าง และจะติดต่อให้ทราบโดยเร็วครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #299 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2014, 16:54:33 »

สวัสดีปีใหม่ 2557
     ผมเพิ่งจะกลับจากต่างจังหวัด จากเด็กๆไปทำงานและพักผ่อน  10 กว่าวัน  มาถึงบ้าน เห็นนกซีบร้าฟินซ์แล้ว มีความสุขส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ 2557  เลยโพสรูปเด็กๆน่ารักๆ ที่บ้าน มาให้ผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ได้ชื่นชม
    ภาพที่ 1 นก BFBB ที่รอคอยมานาน  กว่าจะได้มา ใช้เวลาถึง 6 เดือน  ต้องเสาะหาพ่อแม่พันธ์ หลายแหล่ง สลับคู่พ่อแม่พันธุ์ตั้งหลายคู่ก็ยังไม่ได้ของจริง  นับว่าสวรรค์มีตาให้รางวัลสำหรับผู้ที่มีความพยายาม  ตัวนี้หละครับ  ของจริง  อกดำ คอดำ  หน้าดำ สนิท ไม่มีลายม้าลายหลงเหลือให้เห็น  เท่ากับว่าตอนนี้ ผมค้นพบพ่อแม่พันธุ์ ที่ให้ลูก BFBB แล้ว  ตอนนี้กำลังฟักไข่ 3 ใบ ลุ้นว่าจะออกมาเหมือนตัวนี้หรือเปล่า
    ภาพที่ 2 นก BCBB ที่รอคอยมานาน  กว่าจะได้มา ใช้เวลาถึง 6 เดือน  ต้องเสาะหาพ่อแมพันธ์ หลายแหล่งเช่นกัน  เดิมที่กะว่าจะเอาเข้าคู่กับ ตัวแรก BFBB  เพื่อลุ้น 3B(BF BB BC)  ปรากฏว่าเป็นตัวผู้  ต้องรอตัวเมีย BFBB ที่กำลังจะฟักออกมาดูโลก ในเร็วๆนี้  
       ฝากบอกคุณthanawutjob , คุณDoraemate , คุณl3enz WS  และผู้ที่ชื่นชอบนกสีดำ  นกBFBB,BCBB นกดำรุ่นแรก 2 ตัวที่โพสรูป เดิมทีกะว่าจะติดต่อให้มารับไปอุปการะเลี้ยงดู  แต่ตอนนี้ต้องขอเก็บ 2 ตัวนี้ ไว้สำหรับทำความฝันให้เป็นจริง คือ 3B  เอาไว้รอลูกนก BFBB,BCBB  รุ่น 2 ที่กำลังจะออกมาดูโลกในเร็ววันนี้  ออกมาเมื่อไหร่ ผมจะรีบแจ้งให้รับไปอุปการะเลี้ยงดูทันนีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 09:29:32 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์