เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:56:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57346 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 22:28:17 »

สวัสดีครับ พี่สุนทร
ผมที่ไปดูนกวันที่พี่ไม่อยู่นะครับ ที่มาจากลำพูนและได้ BC ไปคู่หนึ่งน่ะครับ (จำได้มั้ยนี่ แหะๆ) พอดีวันหยุดยาว (เข้าพรรษา) จะมีโอกาสได้กลับบ้านเชียงราย และอาจจะมีพาครอบครัวไปช้อปแม่สาย ก็เลยมีเรื่องอยากรบกวนสอบถามพี่หน่อยนะครับ
1. ช่วงวันที่ 20 - 24 กรกฎาคม อยู่บ้านหรือเปล่าครับ หากผมได้เข้าไปแม่สายจะได้เจอ
2. ช่วงนี้ที่ร้านมีนกพร้อมทำบ้างมั้ยครับ สีอะไรบ้าง เผื่อจะได้มีติดไม้ติดมือกลับลำพูน ^^
3. ตอนนี้ BC ก็เริ่มไข่ละนะครับ แต่งานเข้าครับ ต้องย้ายบ้าน...อยากรู้ว่าจะมีผลกระทบกับนกในช่วงออกไข่มั้ยครับ หากต้องมีการเคลื่อนย้ายกรงและสถานที่เลี้ยงใหม่หมด (มีแนวโน้มต้องทิ้งไข่ชุดนี้มั้ยเนี่ย T T) รบกวนสอบถามเท่านี้ก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
ขอตอบคำถาม คุณDoraemate
      จำได้ครับ ขอตอบคำถามเรื่อง ย้ายสถานที่เลี้ยงก่อน การย้ายที่เลี้ยงมีปัญหาแน่นอน เพราะนกจะตื่นตกใจกลัว และต้องไปปรับตัวให้เข้ากับสถานที่เลี้ยงใหม่
     1.ไม่ทราบว่ากรงที่เลี้ยง เป็นกรงหมอน หรือเป็นกรงที่ทำขึ้นมาเอง ถ้าเป็นกรงหมอน มีขนาดไม่ใหญ่มากนัก ปัญหาก็มีน้อยหน่อย
     2.ระยะทาง ถ้าเคลื่อนย้ายไปที่ไกลๆ ปัญหาก็จะมากกว่า เคลื่อนย้ายระยะทางใกล้ๆ ถ้าต้องเดินทางไกลๆ ก่อนทำการย้ายนก ให้หาผ้าคลุมรอบกรงนกทั้งหมด และพยายามเคลื่อนย้าย ไม่ให้มีการกระแทกกระเทือน น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะถ้าเราไม่คลุมผ้ารอบกรง นกจะมองเห็นสิงรอบๆข้างตามระหว่างทาง ทำให้ตกใจและเมื่อไปอยู่ที่ใหม่ อาจจะไม่ยอมฟักไข่ได้ครับ
       วันที่ 20-24 กรกฎาคม 2556 ผมติดธุระอยู่ต่างจังหวัด แต่มีคุณแม่ผมอยู่ ถ้าจะไปก็โทรบอกผมล่วงหน้าก่อน ผมจะได้บอกทางบ้านไว้รอรับครับ สำหรับนกตอนนี้มีหลายสี เช่น สีขาว สีพายด์(ขาวสลับดำ) นอร์มอล  แก้มดำ ดูรูปตามที่โฟสลงล่าสุดเลยครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
jame809
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 14:06:13 »

อ้ายคับนกเเก้มดำที่ผมซื้อมาทำไมไม่ออกไข่คับ ร้องไห้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 21:16:01 »

อ้ายคับนกเเก้มดำที่ผมซื้อมาทำไมไม่ออกไข่คับ ร้องไห้
ขอตอบคำถาม คุณjame809
      ผมไม่เห็นสถานที่เลี้ยง ว่ามีสภาพเป็นอย่างไร จึงไม่สามารถวิเคราะห์ได้ครับ อาจเกิดจากสาเหตุดังนี
     1.สถานที่เลี้ยงไม่เหมาะสม มีสิ่งรบกวน มีคนเดินผ่านไปมา ส่งเสียงดัง นกอาจหวาดกลัว แมว หนู งู ทำให้ไม่ยอมวางไข่ครับ
     2.การวางรังไข่ คอนไม้ นกที่ผมเลี้ยง บางคู่ ไม่ยอมไข่ เพราะวางรังไข่ในมุมที่นกไม่ชอบ เช่น หันรังไข่หันหน้ามาทางประตูกรง ตอนเช้าเราให้อาหารนก นกจะมีท่าทางหวาดกลัวบินไปมา ไม่เข้ารัง  จนผมต้องปรับเปลี่ยนตำแหน่งรังไข่ 3-4 ครั้ง จนนกชอบมุมที่เปลี่ยนให้ล่าสุด จึงเริ่มคาบหญ้าเข้าทำรังวางไข่  อ้อลืมบอกไปอีกเรื่อง หญ้าที่ให้นกทำรัง ควรเป็นหญ้าที่มีใบอ่อนนุ่ม ผมเคยลองเอาใบต้นละมุด ใบมะม่วง ใส่ในกรง ปรากฎว่านกไม่คาบไปใส่รังเลยครับ ถ้าให้แนะนำมือใหม่ไปซื้อหญ้าสำเร็จที่ขายตามร้านขายอาหารและอุปกรณ์สัตว์ ชื่อว่า หญ้าแพงโกล่า เป็นหญ้าแห้งใช้เลี้ยงกระต่าย แต่ก็ใช้ให้นกคาบทำรังได้ครับ ตอนผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ใหม่ๆ ก็ใช้หญ้าแห้งสำเร็จรูปนี่แหละครับ ตอนหลังๆไม่อยากเสียตังค์ ก้เลยทดลองใช้หญ้าขน หญ้าไซ ที่ขึ้นอยู่หลังบ้านเต็มไปหมด มาใส่ให้นกทำรัง นกชอบมากๆ เพราะเป้นหญ้าสด บางตัวก็จิกกินครับ
    3.ปัญหาจากตัวนก เนื่องจากนกเพิ่งย้ายไปอยู่ที่อยู่ใหม่ ยังไม่คุ้นเคยสถานที่ใหม่ ต้องใช้เวลาในการปรับตัวเข้ากับสถานที่ใหม่ นกที่ผมเลี้ยง เคยมีบางคู่กว่าจะปรับตัวเข้ากับสถานที่ใหม่ แล้วเริ่มคาบหญ้าทำรังวางไข่ เดือนกว่าก็เคยมีครับ นกบางตัวมีความอ่อนไหวมาก ถ้ายังไม่มีความปลอดภัย และคุ้นเคยกับสถานที่ ก็จะยังไม่ยอมจับคู่ทำรังวางไข่ผลิตทายาท
       ข้อแนะนำตอนนี้คือ หาสถานที่เหมาะสม ปราศจากเสียงและสัตว์รบกวน ที่สำคัญไม่ควรให้อยู่ในที่โล่งโดนฝนสาด ลมโกรกแรงๆ นกชนิดนี้ไม่ชอบครับ จากนั้นลองสังเกตดูว่านกเริ่มคาบหญ้าเข้ารังหรือยัง รอนกปรับตัวสัก 1-2 สัปดาห์ ถ้ายังไม่สำเร็จ ถ้าผมผ่านไปในตัวเมืองเชียงราย ผมจะแวะเข้าไปดูและวิเคราะห์ปัญหาถึงที่บ้านคุณครับ
       เมื่อก่อนตอนที่ผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ใหม่ๆ ผมเจอปัญหาสาระพัด ขอคำแนะนำจากแหล่งที่เคยซื้อนก  บางฟาร์มที่เคยซื้อนกพ่อแม่พันธุ์ ก็ให้คำแนะนำดีมาก  บางแห่งก็โคตรห่วยสุดๆ โดยเฉพาะตลาดที่ขายนกและสัตว์เลี้ยง ไม่ขอเอ่ยนาม บอกผมว่า "คุณเลี้ยงนกไม่ดีเองจะมาโทษคนขายได้ไง ที่ร้านขายนกให้คนอื่นหลายรายไม่เห็นใครมีปัญหาเยอะเหมือนคุณเลย" ผมรู้สึกแย่มากๆกับร้านขายสัตว์ที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อลูกค้า ก็เลยไม่กลับไปซื้ออีกเลย สำหรับผมแล้ว ผมยินดีให้คำแนะนำในการเลี้ยง และอยากให้ทุกคนที่มีใจรักนกซีบร้าฟินซ์ ประสบผลสำเร็จและมีความสุขในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ทุกๆคนเลยครับ ไม่ต้องวิตกกังวลครับ นกซีบร้าฟินซ์ เป็นนกที่เลี้ยงไม่ยาก เพียงแค่เราต้องเรียนรู้อุปนิสัยใจคอขอพวกเขา ให้เข้าใจ และให้เวลานกปรับตัวกับสถานที่สักระยะหนึ่ง บางคนเลี้ยงนกใจร้อนอยากได้ผลสำเร็จโดยไว หมั่นเดินไปดูรังนกบ่อยๆมาก ลุ้นว่านกจะไข่หรือยัง ผมบอกได้เลยว่า นกจะไม่ไข่หรอกครับ เพราะมันตกใจและหวาดกลัวว่า ถ้าไข่แล้ว จะมีสิ่งรบกวนหรือขโมยไข่ของมัน มันจะไม่ไข่ครับ ปล่อยให้เป้นไปตามธรรมชาติ ตอนเช้าให้อาหาร เปลี่ยนน้ำ แล้วก็อย่าไปรบกวนการทำรังวางไข่ นกก็จะวางไข่ผลิตทายาทเอง ที่โรงเรือนเลี้ยงผม มี 50 กว่าคู่ ผมให้อาหารตอนเช้าแล้ว ก็ไม่เข้าไปในโรงเรือนโดยไม่จำเป็น เพราะจะทำให้นกตกใจ นกก้ให้ผลผลิตดีมาก ออกลูกเกือบทุกคู่เลยครับ  คุณjame809 พยายามอีกนิดหนึ่ง ก็จะประสบผลสำเร็จแน่นอน คนอื่นที่ซื้อนกจากผมไป ตอนนี้นกออกลูกและวางไข่กันเกือบทุกรายแล้วครับ ผมเชื่อว่าคุรต้องทำได้แน่นอน ผมยินดีเป้นพี่เลี้ยงให้ จนประสบผลสำเร็จครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2013, 17:57:33 »

ขอฝากข้อความถึง คุณDoraemate
      ช่วงนี้ฝนตกหนักมาก ถ้าคุณเดินทางไปแม่สาย และแวะที่ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อย่าลืมนำร่มติดตัวไปด้วย และถ้าสนใจอยากรับน้องนกไปอุปการะเลี้ยงดู ถ้าจะให้สะดวก ควรนำกรงเล็กๆ ติดไปด้วย จะได้ฃใส่นกเดินทางกลับ การเดินระยะทางไกลจะได้ไม่มีปัญหาครับ และต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ครั้งก่อนที่มาซื้อนก BC แก้มดำ ไปหนึ่งคู่ พอดีตอนนั้นผมไม่อยู่ คุณแม่ผมเลยคิดราคาผิดให้ ถ้ามาซื้อนกอีกครั้ง ยินดีลดราคาให้พิเศษครับ แต่ก็ขอแสดงความยินดีอย่างยิ่ง ที่นก BC คู่ที่รับไป เริ่มวางไข่ผลิตทายาทแล้ว ใกล้จะประสบความสำเร็จแล้วครับ ลูกค้าบางรายซื้อนกไป ยังไม่วางไข่ โปรดใจเย็นๆ และอย่ากังวลใจ รับรองได้ว่ามีโอกาสประสบผลสำเร็จแน่นอน ขึ้นอยู่ว่าจะช้าหรือเร็ว ต้องดูปัจจัยหลายอย่าง เช่น สถานที่เลี้ยง การดูแลให้อาหาร การป้องกันสัตว์/เสียง รบกวน เมื่อทุกอย่างพร้อม นกก็พร้อมจะทำรังวางไข่ผลิตทายาท ยกเว้นนกเป็นตัวผู้หรือตัวเมียทั้งคู่ รับรองชาตินี้ไม่มีโอกาสเห็นทายาทนกแน่นอน 555?

ชั้นประถม
*

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 08:36:41 »

ฝากประชาสัมพันธ์ด่วน
      เนื่องจากมีผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ โทรมาสอบถามหลายท่าน ส่วนใหญ่บอกว่ามีงบประมาณน้อย แต่อยากจะเลี้ยง ผมจึงตัดสินใจสนองตอบความต้องการของทุกท่านที่มีใจรักนกซีบร้าฟินซ์ ภายในเดือนสิงหาคม 2556 ถ้าซื้อนกซีบร้าฟินซ์นอร์มอล นกโตพร้อมทำ นกทุกตัว อายุ 4-5 เดือน รับนกไปเลี้ยง ไม่เกิน 2 สัปดาห์ ก็จะทำรังวางไข่ผลิตทายาททันที ขายคู่ละ 400 บาท  ถ้าซื้อ 3 คู่ ลดเหลือ 1000 บาท รีบๆหน่อยนะครับ ช้าอาจหมด อดได้นกดีมีคุณภาพ และราคาถูก เหมาะสำหรับมือใหม่หัดเลี้ยง นำไปฝึกหัดเลี้ยงนกให้เป็นก่อนแล้วค่อยไปต่อยอดเลี้ยงนกสีสูงขึ้นครับ หรือผู้ที่สนใจนำไปเลี้ยงเป็นอาชีพ โอกาสดีๆเช่นนี้มีไม่บ่อยครั้ง เห็นว่าเป็นเทศกาลวันแม่ อยากให้คุณพ่อคุณแม่นำนกซีบร้าฟินซ์ไปให้เด็กๆที่บ้าน ได้ทำการเลี้ยง จะได้ให้เด็กๆได้เห็นความรักของพ่อแม่นกที่มีต่อลูก ตั้งแต่ช่วยกันทำรัง วางไข่ ฟักไข่ ป้อนอาหารให้ลูก จนลูกเติบใหญ่ ช่วยฝึกสอนเด็กๆในเรื่องความกตัญญูรู้คุณพ่อแม่ได้เป็นอย่างดีครับ

Doraemate
*

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 20:13:03 »

ช่วงนี้ฝนตกหนักมาก ถ้าคุณเดินทางไปแม่สาย และแวะที่ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อย่าลืมนำร่มติดตัวไปด้วย และถ้าสนใจอยากรับน้องนกไปอุปการะเลี้ยงดู ถ้าจะให้สะดวก ควรนำกรงเล็กๆ ติดไปด้วย จะได้ฃใส่นกเดินทางกลับ การเดินระยะทางไกลจะได้ไม่มีปัญหาครับ และต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ครั้งก่อนที่มาซื้อนก BC แก้มดำ ไปหนึ่งคู่ พอดีตอนนั้นผมไม่อยู่ คุณแม่ผมเลยคิดราคาผิดให้ ถ้ามาซื้อนกอีกครั้ง ยินดีลดราคาให้พิเศษครับ แต่ก็ขอแสดงความยินดีอย่างยิ่ง ที่นก BC คู่ที่รับไป เริ่มวางไข่ผลิตทายาทแล้ว ใกล้จะประสบความสำเร็จแล้วครับ ลูกค้าบางรายซื้อนกไป ยังไม่วางไข่ โปรดใจเย็นๆ และอย่ากังวลใจ รับรองได้ว่ามีโอกาสประสบผลสำเร็จแน่นอน ขึ้นอยู่ว่าจะช้าหรือเร็ว ต้องดูปัจจัยหลายอย่าง เช่น สถานที่เลี้ยง การดูแลให้อาหาร การป้องกันสัตว์/เสียง รบกวน เมื่อทุกอย่างพร้อม นกก็พร้อมจะทำรังวางไข่ผลิตทายาท ยกเว้นนกเป็นตัวผู้หรือตัวเมียทั้งคู่ รับรองชาตินี้ไม่มีโอกาสเห็นทายาทนกแน่นอน 555?
เชียงรายฝนตกเหรอครับ ขอบคุณที่บอกล่วงหน้าครับ จะได้เตรียมตัว ช่วงหยุดยาวนี้พี่สุนทรไม่อยู่เหรอครับ น่าเสียดาย อยากไปแชร์ประสบการณ์เลี้ยงซีบร้า เพราะผมยังอ่อนด้อยนัก อยากสอบถามเทคนิคการเลี้ยง ไม่เป็นไรครับ โอกาสหน้าก็ได้ ไปคราวนี้ถ้าได้ไปแม่สายแวะแน่นอนครับ ยังไงใกล้ๆวันจะโทรสอบถามอีกที...เรื่องย้ายบ้านก็ไม่ได้ย้ายไปไกลครับ อยู่ละแวกเดียวกันนี่เอง ผมคิดว่าจะคลุมผ้าทั้งกรงเลยครับ เพราะเป็นกรงหมอน เคลื่อนย้ายสะดวก ตอนนี้ก็กำลังต่อกรงบินอยู่ครับ อีกสักพักคงมีกรงบินกับเค้าซะที รอลูกๆจากนกพี่สุนทรนี่ละครับไปอยู่ก่อนชุดแรก ^^...อีกนิดนะครับ ผมชอบนกสายแบล๊กมาก ช่วงนี้พวก BB BC BF ที่ร้านพอจะมีแบ่งออกบ้างมั้ยครับ แต่ถ้ายังเข้าคู่กันอยู่ก็ไม่เป็นไรนะครับ จะได้มีนกคุณภาพเก็บไว้พัฒนา เห็นว่าพี่กำลังทำ 2B อยู่ ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ทำได้ผลเป็นยังไงบอกเคล็ดลับกันด้วยนะครับพี่ 555+
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 20:21:37 »

อยู่กรงรวมยังไม่เห็นมีตัวไหนไข่เลย แย่จริง  สงสัยอยู่ด้วยกันเยอะไปหน่อย 555+
ชั้นประถม
*

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 08:41:10 »

เชียงรายฝนตกเหรอครับ ขอบคุณที่บอกล่วงหน้าครับ จะได้เตรียมตัว ช่วงหยุดยาวนี้พี่สุนทรไม่อยู่เหรอครับ น่าเสียดาย อยากไปแชร์ประสบการณ์เลี้ยงซีบร้า เพราะผมยังอ่อนด้อยนัก อยากสอบถามเทคนิคการเลี้ยง ไม่เป็นไรครับ โอกาสหน้าก็ได้ ไปคราวนี้ถ้าได้ไปแม่สายแวะแน่นอนครับ ยังไงใกล้ๆวันจะโทรสอบถามอีกที...เรื่องย้ายบ้านก็ไม่ได้ย้ายไปไกลครับ อยู่ละแวกเดียวกันนี่เอง ผมคิดว่าจะคลุมผ้าทั้งกรงเลยครับ เพราะเป็นกรงหมอน เคลื่อนย้ายสะดวก ตอนนี้ก็กำลังต่อกรงบินอยู่ครับ อีกสักพักคงมีกรงบินกับเค้าซะที รอลูกๆจากนกพี่สุนทรนี่ละครับไปอยู่ก่อนชุดแรก ^^...อีกนิดนะครับ ผมชอบนกสายแบล๊กมาก ช่วงนี้พวก BB BC BF ที่ร้านพอจะมีแบ่งออกบ้างมั้ยครับ แต่ถ้ายังเข้าคู่กันอยู่ก็ไม่เป็นไรนะครับ จะได้มีนกคุณภาพเก็บไว้พัฒนา เห็นว่าพี่กำลังทำ 2B อยู่ ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ทำได้ผลเป็นยังไงบอกเคล็ดลับกันด้วยนะครับพี่ 555+
    ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ถ้าไม่ย้ายสถานที่ นกBC รอให้นกวางไข่ได้สัก 3-5 ใบ นกก็จะเริ่มฟักไข่ และอีกประมาณ 2 สัปดาห์  ก็จะมีลูกนกออกจากไข่  ช่วงนี้ต้องเฝ้าระวังเป็นพิเศษ อย่าให้นกตกใจ จากเสียงดัง แมว หนู รบกวน ไม่เช่นนั้น นกจะจิกไข่ทิ้ง หรือคาบลูกออกจากรังไข่ได้ครับ  ตอนนี้ผมมีพ่อนกที่เป็น BB+BF อยู่ 3 ตัว ใกล้จะเป็น 2B แล้ว เหลือแก้มยังเป็นสีส้มอยู่ ผมก็เลยเอาตัวเมีย BC เข้าคู่ ทั้ง 3 คู่  รอลุ้นอยู่ว่าจะมีนกหลุดออกมาเป็น 2B หรือไม่  ตอนนี้ผมทำโรงเรือนใหม่ ย้ายนกไปอยู่โรงเรือนใหม่ กำลังวางไข่ และ ลูกนกเพิ่งลงรังมาหลายกรง ถ้าคุณไปที่แม่สายอย่าลืมแวะไปเยี่ยมชมได้ครับ ไว้รอผลงานลูกนกชุดใหม่ว่าจะได้ 2B หรือไม่ ถ้าได้ผลประการใด จะรีบแจ้งให้ทราบทันทีครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 08:51:24 »

อยู่กรงรวมยังไม่เห็นมีตัวไหนไข่เลย แย่จริง  สงสัยอยู่ด้วยกันเยอะไปหน่อย 555+
ฝากข้อความถึง คุณfairyminny
     การเลี้ยงนกในกรงรวมมักเจอปัญหาแบบนี้อยู่เสมอ เพราะนกจะหวาดระแวง นกตัวอื่นๆที่อยู่รอบข้าง จะไม่ยอมเข้ารังวางไข่และผลิตทายาท วิธีแก้ปัญหา ย้ายกรงเลี้ยงไปตั้งไว้บริเวณที่สงบปราศจากสิ่งรบกวน  เปลี่ยนทิศทางมุมวางรังไข่ อย่าให้หันหน้าชนกัน  ถ้าไม่ได้ผล ก็คงต้องจับแยกคู่ กรงละ 1 คู่  ถ้านกให้ผลผลิตแล้ว ค่อยนำมาใส่กรงรวมกัน เพราะนกชนิดนี้มักจะไม่เปลี่ยนคู่ของมันครับ พยายามอีกนิดหนึ่ง ใกล้จะประสบผลสำเร็จแล้วครับ เอาใจช่วยครับ

Doraemate
*

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 20:44:53 »

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ถ้าไม่ย้ายสถานที่ นกBC รอให้นกวางไข่ได้สัก 3-5 ใบ นกก็จะเริ่มฟักไข่ และอีกประมาณ 2 สัปดาห์  ก็จะมีลูกนกออกจากไข่  ช่วงนี้ต้องเฝ้าระวังเป็นพิเศษ อย่าให้นกตกใจ จากเสียงดัง แมว หนู รบกวน ไม่เช่นนั้น นกจะจิกไข่ทิ้ง หรือคาบลูกออกจากรังไข่ได้ครับ  ตอนนี้ผมมีพ่อนกที่เป็น BB+BF อยู่ 3 ตัว ใกล้จะเป็น 2B แล้ว เหลือแก้มยังเป็นสีส้มอยู่ ผมก็เลยเอาตัวเมีย BC เข้าคู่ ทั้ง 3 คู่  รอลุ้นอยู่ว่าจะมีนกหลุดออกมาเป็น 2B หรือไม่  ตอนนี้ผมทำโรงเรือนใหม่ ย้ายนกไปอยู่โรงเรือนใหม่ กำลังวางไข่ และ ลูกนกเพิ่งลงรังมาหลายกรง ถ้าคุณไปที่แม่สายอย่าลืมแวะไปเยี่ยมชมได้ครับ ไว้รอผลงานลูกนกชุดใหม่ว่าจะได้ 2B หรือไม่ ถ้าได้ผลประการใด จะรีบแจ้งให้ทราบทันทีครับ
ขอสอบถามนะครับพี่สุนทร ตอนที่ย้ายนกจากโรงเรือนเดิมไปไว้โรงเรือนใหม่ นกที่กำลังกกไข่ หรือที่กำลังเลี้ยงลูกน้อย ย้ายยังไงเหรอครับ เอาผ้าคลุมมั้ย หรือไม่ต้องเพราะใกล้ๆ พอดีบ้านเดิมกะบ้านใหม่ก็ไม่ห่างกันมากครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 08:58:30 »

ขอสอบถามนะครับพี่สุนทร ตอนที่ย้ายนกจากโรงเรือนเดิมไปไว้โรงเรือนใหม่ นกที่กำลังกกไข่ หรือที่กำลังเลี้ยงลูกน้อย ย้ายยังไงเหรอครับ เอาผ้าคลุมมั้ย หรือไม่ต้องเพราะใกล้ๆ พอดีบ้านเดิมกะบ้านใหม่ก็ไม่ห่างกันมากครับ
[/quote]
ขอตอบคำถาม คุณDoraemate
      ตอนผมย้ายนกไปโรงเรือนใหม่ ระยะทางไม่ไกลครับ ระยะทางประมาณ 5-10 เมตร ก็ทะยอยอุ้มไปที่ละกรงๆ ช้าๆและนิ่มนวลมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ และจัดสภาพแวดล้อมให้ใกล้เคียงของเดิม นกก็ยังวางไข่ ฟักไข่ บางกรงลูกนกก็ทะยอยลงรังมาหลายตัว ถ้าระยะทางไกลๆ แนะนำให้ใช้ผ้าคลุมก่อนย้าย เพราะนกจะตกใจกับสิ่งรอบข้างที่เดินทางผ่านและไข่อาจจะได้รับการกระทบกระเทือนครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2013, 12:12:10 »

ฝากข้อความถึง คุณDoraemate
     ขอบคุณมากครับ ที่มาเยี่ยมถึงร้านนกซีบร้าฟินซ์ แม่สาย และรับเด็กๆไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่ พอดีผมติดงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับไปแม่สายวันที่ 26/7/56  ได้แก้มดำไปคู่หนึ่ง อีกคู่หนึ่งไม่ทราบว่าเอาเด็กๆสีอะไรไป ผมให้เลือกนกได้ตามใจชอบ ไม่ชอบขัดใจผู้มาเยี่ยมเยือนถึงร้าน ทั้งลดทั้งแจก ยินดีให้สำหรับผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
     ผมไปทำงานต่างจังหวัด ผมก็จะสอบถามผู้คนที่พบเจอเพื่อหาฟาร์มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ในแต่ละจังหวัดที่ขับรถผ่าน แล้วก็จะแวะไปเยี่ยมชมการเลี้ยงนกถึงฟาร์ม เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และประสปการณ์การเลี้ยงนก วันนี้ 22/7/56 ผมไปเยี่ยมชมฟาร์มเลี้ยงนกแห่งหนึ่ง ในจังหวัดสระบุรี เลี้ยงนกหลายชนิด ทั้งซันคอร์ เลิฟเบิร์ด หงษ์หยก กระจอกชวา  และซีบร้าฟินซ์  รวมแล้วก็เกือบๆ 300 คู่ได้  ก็เจอปัญหา การเลี้ยงนกหลากหลาย พบปัญหาเรื่องการส่งเสียงรบกวนกัน และที่สำคัญดูแลไม่ทั่วถึง  ผมสงสารนกซีบร้าฟินซ์ เพราะเจ้าของฟาร์มที่เลี้ยง ไม่ค่อยเห็นความสำคัญ เนื่องจากเป็นนกที่มีราคาถูกกว่านกชนิดอื่น เลยเลี้ยงแบบป่อยไปตามมีตามเกิด ผมก็เลยใช้เทคนิคการเจรจา ขอซื้อพ่อพันธุ์นกซีบร้าฟินซ์ ได้มา 2 ตัว ได้นกสีส้มหัวครอบส้มอกส้มถึงท้อง มา 1 ตัว(สวยมาก) และได้ CFW แก้มดำ 1 ตัว  กะว่าจะเอาไปสลับคู่กับนกที่เลี้ยงอยู่ที่บ้าน  ผู้ที่ซื้อนกจากผมไป มั่นใจได้ ผมจะไม่ให้นกที่เป็นพี่น้องสายเลือดเดียวกันให้ไป นกแต่ละสี ผมก็จะเลี้ยงจำนวน 5 คู่(กรง) แต่ละคู่ก็จะมาจากหลายๆฟาร์มเลี้ยง เมื่อลูกออกมา ก็จะสลับกับลูกนกแต่ละกรง ก็จะไม่มีสายเลือดชิดกัน วันที่ 24/7/56 มีโอกาสผ่านไปทางโคราช - อุบล  จะไปแวะดูแหล่งเลี้ยงนกทางภาคอีสาน  ถ้าเจอนกสวยๆ ก็จะซื้อไปทำพันธุ์ จะไม่ให้มีสายเลือดชิดกัน  ใจรักนกซีบร้าฟินซ์  แม้พ่อแม่พันธุ์จะอยู่แสนไกล ก็จะพยายามไปเสาะหามาเลี้ยงให้ได้  เมื่อมีลูกนกมากๆ ก้แบ่งปันให้กับผู้ที่มีใจชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อยน่ารัก เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงสร้างความรำคาญให้กับผู้เลี้ยงและรอบข้าง มาเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเถอะครับ

Doraemate
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 21:29:18 »

ขอบคุณมากครับ ที่มาเยี่ยมถึงร้านนกซีบร้าฟินซ์ แม่สาย และรับเด็กๆไปอุปการะเลี้ยงดู 2 คู่ พอดีผมติดงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับไปแม่สายวันที่ 26/7/56  ได้แก้มดำไปคู่หนึ่ง อีกคู่หนึ่งไม่ทราบว่าเอาเด็กๆสีอะไรไป ผมให้เลือกนกได้ตามใจชอบ ไม่ชอบขัดใจผู้มาเยี่ยมเยือนถึงร้าน ทั้งลดทั้งแจก ยินดีให้สำหรับผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
     ผมไปทำงานต่างจังหวัด ผมก็จะสอบถามผู้คนที่พบเจอเพื่อหาฟาร์มเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ในแต่ละจังหวัดที่ขับรถผ่าน แล้วก็จะแวะไปเยี่ยมชมการเลี้ยงนกถึงฟาร์ม เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และประสปการณ์การเลี้ยงนก วันนี้ 22/7/56 ผมไปเยี่ยมชมฟาร์มเลี้ยงนกแห่งหนึ่ง ในจังหวัดสระบุรี เลี้ยงนกหลายชนิด ทั้งซันคอร์ เลิฟเบิร์ด หงษ์หยก กระจอกชวา  และซีบร้าฟินซ์  รวมแล้วก็เกือบๆ 300 คู่ได้  ก็เจอปัญหา การเลี้ยงนกหลากหลาย พบปัญหาเรื่องการส่งเสียงรบกวนกัน และที่สำคัญดูแลไม่ทั่วถึง  ผมสงสารนกซีบร้าฟินซ์ เพราะเจ้าของฟาร์มที่เลี้ยง ไม่ค่อยเห็นความสำคัญ เนื่องจากเป็นนกที่มีราคาถูกกว่านกชนิดอื่น เลยเลี้ยงแบบป่อยไปตามมีตามเกิด ผมก็เลยใช้เทคนิคการเจรจา ขอซื้อพ่อพันธุ์นกซีบร้าฟินซ์ ได้มา 2 ตัว ได้นกสีส้มหัวครอบส้มอกส้มถึงท้อง มา 1 ตัว(สวยมาก) และได้ CFW แก้มดำ 1 ตัว  กะว่าจะเอาไปสลับคู่กับนกที่เลี้ยงอยู่ที่บ้าน  ผู้ที่ซื้อนกจากผมไป มั่นใจได้ ผมจะไม่ให้นกที่เป็นพี่น้องสายเลือดเดียวกันให้ไป นกแต่ละสี ผมก็จะเลี้ยงจำนวน 5 คู่(กรง) แต่ละคู่ก็จะมาจากหลายๆฟาร์มเลี้ยง เมื่อลูกออกมา ก็จะสลับกับลูกนกแต่ละกรง ก็จะไม่มีสายเลือดชิดกัน วันที่ 24/7/56 มีโอกาสผ่านไปทางโคราช - อุบล  จะไปแวะดูแหล่งเลี้ยงนกทางภาคอีสาน  ถ้าเจอนกสวยๆ ก็จะซื้อไปทำพันธุ์ จะไม่ให้มีสายเลือดชิดกัน  ใจรักนกซีบร้าฟินซ์  แม้พ่อแม่พันธุ์จะอยู่แสนไกล ก็จะพยายามไปเสาะหามาเลี้ยงให้ได้  เมื่อมีลูกนกมากๆ ก้แบ่งปันให้กับผู้ที่มีใจชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อยน่ารัก เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงสร้างความรำคาญให้กับผู้เลี้ยงและรอบข้าง มาเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์กันเถอะครับ
สวัสดีครับ
มีโอกาสได้เห็นโรงเรือนใหม่ของพี่สุนทรแล้วครับ อยากมีบ้างแต่พื้นที่ไม่อำนวยครับ คงต้องเลี้ยงจำนวนน้อยๆไปก่อน วันที่ไปก็เกือบมืดแล้ว ไม่อยากรบกวนนก ก็เลยอยู่ดูข้างนอกครับ นกที่ได้มาเป็นBC ทั้งสองคู่เลยครับ แข็งแรงดีครับผม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 23:09:24 »

สวัสดีครับ
มีโอกาสได้เห็นโรงเรือนใหม่ของพี่สุนทรแล้วครับ อยากมีบ้างแต่พื้นที่ไม่อำนวยครับ คงต้องเลี้ยงจำนวนน้อยๆไปก่อน วันที่ไปก็เกือบมืดแล้ว ไม่อยากรบกวนนก ก็เลยอยู่ดูข้างนอกครับ นกที่ได้มาเป็นBC ทั้งสองคู่เลยครับ แข็งแรงดีครับผม
[/quote]
   ขอบคุณครับที่มาเยี่ยมเยือนถึงร้านนกซีบร้าฟินซ์  และได้นกที่ชื่นชอบไป BC ทั้ง 2 คู่ วันนี้23/7/56  มีผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์รายหนึ่ง โทรมาหาผมบอกว่าต้องการได้นก BC จำนวน 5 คู่ ผมก็เลยตอบไปว่า ช้าไปสองก้าวแล้วครับ เพราะมีผู้ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์    จากลำพูน ได้รับเด็กๆไปอุปการะเลี้ยงดู รวมทั้งหมดก็ 3 คู่แล้วครับ ตอนนี้นกโตพร้อมทำ แก้มดำ BC หมดจากคลังสต็อกแล้วครับ ถ้าอยากได้ก็ต้องรอนกเด็กอายุตอนนี้ก็ประมาณ 2 เดือนกว่า เดือนหน้าถึงจะพร้อมส่งมอบให้ได้ ลูกค้ารายนี้ก็ยังตอบรับที่จะรอ แม้จะช้าหน่อย แต่ก็ได้นกดีมีคุณภาพ เดือนนี้ BC มีคนสนใจจะเลี้ยงกันมาก แต่ว่านกที่บ้านผลิตทายาท    ไม่ทัน ตอนนี้เพิ่งจะฟักไข่ 3 คู่ และลงรังมาอีก 2 คู่  คงต้องเพิ่มจำนวนพ่อแม่พันธุ์เพาะเลี้ยงมากขึ้น อดใจรอลุ้น BF+BB+BC ว่าจะเกิดนก 2B ได้หรือไม่ ตอนนี้กำลังวางไข่และฟักไข่อยู่ครับ ได้ผลอย่างไร จะรายงานผลให้รับทราบต่อไปครับ

SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2013, 12:12:15 »

ของลุงยังไม่ไข่เลยย้ายรัง3รอบแล้วเลยตัดใจเอารวมกัน2คู่เอาไว้ดูเล่นก็พอแต่ถึงรวมกันกรงเดียวมันก็ยังจับคู่ใครคู่มันเหมือนเดิมสงสัยเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมจริงๆเพราะบ้านลุงมีทั้งหมาและแมวรอบกรงนกหมดแต่ไม่เป็นไรครับเอาไว้ดูเล่นไม่เครียดเพลินๆดี

ใครใคร้ ค้า ค้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2013, 14:42:49 »

ของลุงยังไม่ไข่เลยย้ายรัง3รอบแล้วเลยตัดใจเอารวมกัน2คู่เอาไว้ดูเล่นก็พอแต่ถึงรวมกันกรงเดียวมันก็ยังจับคู่ใครคู่มันเหมือนเดิมสงสัยเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมจริงๆเพราะบ้านลุงมีทั้งหมาและแมวรอบกรงนกหมดแต่ไม่เป็นไรครับเอาไว้ดูเล่นไม่เครียดเพลินๆดี
ขอตอบคำถาม ลุงยัง
      พยายามอีกนิดหนึ่งก็จะประสบผลสำเร็จ  ผมเคยไปส่งมอบนกให้ลุงถึงบ้าน เป็นไปได้ครับที่นกไม่วางไข่ เพราะมีสิ่งรบกวน  ผมแนะนำให้นำนกไปเลี้ยงไว้ในบริเวณบ้าน และหาแผ่นพลาสติก กั้นไว้ 3 ด้าน นกก้จะไม่เห็นสิ่งรบกวนภายนอก แล้วก็จะวางไข่และผลิตทายาทครับ นกชนิดนี้ถ้าจับคู่แล้วก็จะไม่ทิ้งกัน แม้จะนำไปใส่ในกรงรวม ก็จะยังจับคู่เดิมครับ
พยายามอีกนิดหนึ่ง นะครับ เอาใจช่วยให้ประสบผลสำเร็จครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:13:37 »

ฝากข้อความถึง คุณสุพจน์
     ตามที่ได้คุยกัน ผมจะนำนกไปส่งมอบให้ถึงมือ วันที่ 7/8/56  ผมจะเดินทางลงไปทำงานที่ต่างจังหวัด พอดีจุดรับส่งมอบนกเป็นเส้นทางที่ผมเดินทางผ่านไปทางนั้น จะนำนกติดไปด้วย ตกลงรับเด็กๆที่บ้านไปอุปการะเลี้ยงดู 5 คู่  ได้แก่ แก้มดำ (Black cheek BC.)  จำนวน 3 คู่ และ สีขาวล้วน(White)  2 คู่ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ผมจะคอยเป็นพี่เลี้ยงให้จนคุณประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ครับ

เมื่อวานนี้ไปได้นกเพิ่มมาอีก 3 ตัว  เป็นลูกนกของพ่อแม่เป็น 2B  นกที่ได้มาสวยงาม แก้มดำหน้าดำ(Black cheek Black face)  แต่หน้าอกยังไม่ค่อยดำเท่าไหร่  กะว่าจะนำมาพัฒนาต่อยอดสายพันธ์สีดำที่บ้าน ให้เป็น 2B ที่ท้องดำเข้มๆ และความฝันอันสูงสุดคือพัฒนาไปเป็น 3B (Black cheek Black face Black breasted) และกำลังพัฒนาสายพันธุ์นกซีบร้าฟินซ์ สีส้ม (Orange)  ให้เป็นสีส้มทั้งตัว ตอนนี้ทำได้สีส้มถึงหน้าอกใกล้ท้องแล้วครับ  เป็นความท้าทายและความสุขที่ได้ทำในสิ่งที่ชื่นชอบ ไว้ประสบผลสำเร็จแล้วจะนำมาบอกให้กับทุกๆท่านที่ชื่นชอบในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ผมจะแจกสูตรการทำให้ทุกคนเลยครับ ไม่ชอบขัดใจผู้ที่รักในนกซีบร้าฟินซ์ คุณขอมา ผมก็ยินดีจัดให้ครับ

fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 19:42:56 »

พี่พอจะมีแก้มดำพร้อมทำแบ่งขายไหม อยากได้มาเพาะให้เกิดลูกเล่นๆบ้าง พวกชุดที่แล้วเอาไว้กรงใหญ่ มันไม่ไข่กันเลย + ขี้เกียจไปจับมันออกมาใส่กรงเล็ก กะว่าถ้าไปแม่สายเมื่อไรจะไปถอยมาเพิ่มอีก อิอิ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 09:08:05 »

พี่พอจะมีแก้มดำพร้อมทำแบ่งขายไหม อยากได้มาเพาะให้เกิดลูกเล่นๆบ้าง พวกชุดที่แล้วเอาไว้กรงใหญ่ มันไม่ไข่กันเลย + ขี้เกียจไปจับมันออกมาใส่กรงเล็ก กะว่าถ้าไปแม่สายเมื่อไรจะไปถอยมาเพิ่มอีก อิอิ
[/quote]
ขอตอบคำถาม คุณfairyminny
    ยินดีจัดให้ครับ สำหรับคุณfairyminny  ผมแบ่งแก้มดำไว้ให้ 1 คู่ ถ้าจะให้ผลผลิตทายาท ได้ผล 100% ควรเลี้ยงกรงละ 1 คู่  ถ้าใส่กรงรวม นกจะระแวงนกตัวอื่นๆ มักจะประสบผลสำเร็จน้อยมาก ถ้าไม่จัดสภาพแวดล้อมให้เหมาะสมและเป็นธรรมชาติ แนะนำให้ใส่รังไข่ให้มากเป็นพิเศษ เพื่อให้นกมีโอกาสเลือกรังได้มากขึ้น นกแก้มดำ ตอนนี้มีอายุได้ 2 เดือนกว่า  ประมาณปลายเดือนสิงหาคม 56 ถึงจะพร้อมทำ ผมจะเก็บนกตัวพิเศษๆไว้ให้ 1 คู่ เอาตัวที่พร้อมสุดๆไว้ให้ ชนิดที่ว่าเอาไปใส่กรงแล้วพร้อมวางไข่ผลิตทายาททันทีครับ ส่วนสีอื่นๆ มีพร้อมทำหลายคู่ แวะดูได้ที่ร้านนกได้เลยครับ

phairin13
*

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2013, 09:30:44 »

อยากสอบถามค่ะ ที่บ้านมีสีขาวอยู่ 1 คู่ ไข่แล้ว แต่ฟักไม่ออกเลย ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคะ ตัวผู้กะตัวเมียแตกต่างกันยังไงบ้างคะ  แล้วร้านอยู่ตรงไหน รบกวนแจ้งพิกัดให้ด้วยค่ะ  วันหยุดอาจได้ไป 
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25 พิมพ์