เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 11:30:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57320 ครั้ง)
dklampang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #240 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 09:38:03 »

อยากได้ตัวเมียเพิ่มครับสักหนึ่งตัวแทนตัวเดิมที่ตาย
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #241 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 12:40:36 »

พี่สุนทรครับอยากได้ตัวเมียเพิ่มครับ โดนไปเสียแล้วจ้าวแมวข้างบ้าน
ขอตอบคำถาม คุณdklampang
      ขอแสดงความเสียใจที่เกิดเหตุการณ์ที่ผู้เลี้ยงนก ไม่อยากเจอ ศัตรูของนกตลอดกาล คือ  แมว หนู งู เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมก็โดนครับ งู เข้าไปในกรง กินลูกนกไปถึง 3 ตัว นอนขดตัวอยู่ในรัง ตอนเช้าเอาอาหารให้นก ไปจะเอ๋เข้า เลยจัดการเรียบร้อย แปลกใจมากทำไมนกถึงไม่ไข่และไม่ได้ยินเสียงลูกนกเลย เจอแล้วตัวที่ทำให้นกหาย คือ งู
       เริ่มต้นใหม่ครับ เดียวผมจะรีบเอาตัวเมียไปส่งมอบให้แทนตัวที่โดนแมวเหมียวสังหารครับ ใครที่เลี้ยงนกไม่เจอปัญหา แมว หนู และ งู ถือว่ายังไม่มีประสบการณ์เลี้ยงครับ

ฝากรูป CFW Blackcheek หัวหมวก กำลังให้อาหารลูก ให้กับคุณl3enz WS ได้ชื่นชมครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #242 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 12:43:04 »

ขออนุญาต ลงรูปภาพนกสวยงาม CFW Bc หัวหมวก  ให้กับผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ โทรมาหลายรายว่าอยากชมเพื่อความสุขเล็กๆน้อยๆ ขอบพระตุณเว็ปเชียงรายโฟกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์เป็นอย่างสูงครั
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2019, 21:27:31 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
dklampang
*

« ตอบ #243 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 14:13:57 »

ขอเพิ่มอีกสักคู่คับสีสวยๆ รวมเป็น3 คู่ กับตัวเมียอีก1
thanawutjob
*

« ตอบ #244 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 00:09:53 »

ขอเพิ่มอีกสักคู่คับสีสวยๆ รวมเป็น3 คู่ กับตัวเมียอีก1
สวัสดีครับ ได้รู้จักคนลำปางที่เลี้ยงนก ในลำปางแล้ววว เลี้ยงอยู่แถวไหนครับบ ชื่ออะไรครับ ผมชื่อจ๊อบครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
thanawutjob
*

« ตอบ #245 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 00:14:20 »

ฝากรูปภาพนกนารักๆ ถึง คุณl3enz WS , คุณthanawutjob , คุณDoraemate , คุณfairyminny  และผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ตระกูลดำ
        ภาพที่ 1 ตอนนี้มีนกเด็กอายุ 2 เดือนกว่าๆ แก้มดำ BC , หน้าดำ BF , Orange ส้ม , กำลังผลัดขน รวมกับ 2B ที่เพิ่งได้มาเป็นสมาชิกใหม่ นำมาใส่รวมกัน ดูแล้วน่ารักดีครับ  
      ภาพที่ 2 พ่อแม่นก  CFW Black cheek หัวหมวก  กำลังให้อาหารลูกนก  แอบดูในรัง ลูกนกเริ่มมีขนขึ้นเต็มตัว และมีหัวหมวกที่บนหัว  น่าจะลงรังอีก 1 สัปดาห์ข้างหน้าแน่นอนครับ
      ทุกท่านที่เคยมี Black cheek แก้มดำ ไว้ครอบครองแล้ว ยังมีนกตระกูลดำ ที่มีความสวยงาม น่ารัก รอรับไปอุปการะเลี้ยงดู เช่่น CFW แก้มดำ , Black face , 2B  ผมดูนกทุกวันตอนให้อาหารตอนเช้า มีความสุขที่ได้เห็นนกที่เราชื่นชอบลงมากินอาหารตรงหน้าเรา อยากแบ่งปันความสุขนี้ให้กับผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ สนใจติดต่อมาได้ครับ

ผมรอวันจะรับ BF ไปอุปการะจะแย่ละครับ ถ้ามีเมื่อไหร่รบกวนเก็บไว้ให้ผมซักคู่ นะครับ ท้องดำยิ่งดีครับ 555 หรือโทมาก้ได้ครับ
dklampang
*

« ตอบ #246 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 08:23:34 »

ชื่อโก๊ะครับอยู่พระบาทครับ
dklampang
*

« ตอบ #247 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 08:41:36 »

กำลังลองเลี้ยงดูครับ มีอยู่2คู่เองรอพี่สุนทรมาส่งให้ครับ
อยู่แถวพระบาทครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #248 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 15:09:55 »

ผมรอวันจะรับ BF ไปอุปการะจะแย่ละครับ ถ้ามีเมื่อไหร่รบกวนเก็บไว้ให้ผมซักคู่ นะครับ ท้องดำยิ่งดีครับ 555 หรือโทมาก้ได้ครับ
[/quote]
ฝากข้อความถึง คุณthanawutjob
     ใจเย็นๆอีกนิดครับ ของดีต้องรอหน่อยครับ เช้านี้ไปดูให้แล้ว คู่ BF ท้องดำ ออกลูกมา 2 ตัว มีขนขึ้นแล้ว และร้องเรียกหาอาหารจากพ่อแม่ ไม่น่าเกิน 10 วัน ก็จะเริ่มลงรังมากินอาหารกับพ่อแม่นก คู่นี้กว่าผมจะหามาได้ยากลำบากมาก พ่อนกอยู่ในกรุงเทพฯ แม่นกอยู่ที่จังหวัดอุบลราชธานี พอดีได้เดินทางไปทำงานแถวนั้น เลยตัดสินใจซื้อมา นกสวยดีครับ เซียนนก ไม่ค่อยให้ตัวเจ๋งๆให้ ผมเลยตระเวณหาเอง จนได้  นก BF ที่ให้คุณthanawutjob รับไปอุปการะเลี้ยงดูครั้งก่อน พ่อท้องดำ แต่ปรากฎว่าลูกออกมาท้องไม่ค่อยดำ  ครั้งนี้แก้ตัวใหม่ รับรองได้ท้องดำแน่นอน เพื่อเรียกน้ำย่อย เอารูปมาให้ดูชมก่อน พ่อแม่นกหวงลูกมาก ไม่ยอมให้ถ่ายรูปลูกนก ท้องดำไม่แพ้ 2B ที่ลงให้ดูชม ถ้าแกมเป็นสี่ดำ ก็จะเป็น 2B ที่สุดเท่ห์ แน่นอนครับ
ฝากบอก คุณdklampang
    ยินดีจัดนกให้ตามคำขอ จะคัดเอานกสวยๆ ไปส่งมอบให้ถึงลำปาง ตามที่ได้นัดหมายกันไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2013, 17:14:53 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #249 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2013, 23:59:34 »

ฝากข้อความถึง คุณdklampang
    วันนี้ 18/10/2556  ผมเดินทางไปทำงานกรุงเทพฯ และได้แวะส่งมอบนกซีบร้าฟินซ์ ให้กับคุณdklampang ที่จังหวัดลำปาง จำนวน 3 คู่ และตัวเมีย 1 ตัว ทดแทนนกตัวเมียที่ถูกแมวสังหาร ตอนนี้คุณdklampang มีนกซีบร้าฟินซ์ น่ารัก 5 ชื่อแล้วนะครับ คือ Normal (ธรรมดา) , Fawn (สีน้ำตาลครีม) , Pied (ฟายด์ สีดำสลับขาวแก้มส้ม) , Isabel (อิสเบล ลำตัวหลังสีเลืองส้ม ตัวผู้แก้มส้มข้างปีกมีลายสีส้ม) , Lightback (หลังเงิน ตัวผู้แก้มส้มอ่อนๆ) จัดเป็นนกที่เป็นพื้นฐานสำหรับมือใหม่หัดเลี้ยง อีก 2 เดือน นกที่รับไปอุปการะเลี้ยงดู ก็จะออกลูกเพิ่มสมาชิกใหม่แน่นอน รับรอง 100% เพราะนกที่ผมส่งมอบให้วันนี้ ผมคัดเลือกตัวที่แข็งแรงและฟิตสุดๆไปให้ อายุนกแต่ละตัวเกิน 5 เดือนขึ้นไปครับ  หลังจากประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงแล้ว ค่อยต่อยอดเลี้ยงนกที่มีสีสูงครับ เอาภาพมาให้ดูชม เช่น สีส้ม แก้มดำ เป็นต้น
     ขอขอบคุณที่รับเด็กๆที่้บ้านไปอุปการะเลี้ยงดู ขอให้ประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์นะครับ หากมีปัญหาหรือต้องการข้อมูลการเลี้ยงเพิ่มเติมติดต่อผมมาได้ ยินดีให้บริการหลังการส่งมอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 09:29:12 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

dklampang
*

« ตอบ #250 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 18:38:09 »

ตอนนี้เข้ากรงเรียบร้อยแล้ว(ขอโทษครับไม่มีรูป)รอดูผลงานการเลี้ยงของเด็กลำปางนะครับ ขอบคุณครับที่มอบนกเจ่งเป้งมาให้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #251 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 12:30:26 »

ตอนนี้เข้ากรงเรียบร้อยแล้ว(ขอโทษครับไม่มีรูป)รอดูผลงานการเลี้ยงของเด็กลำปางนะครับ ขอบคุณครับที่มอบนกเจ่งเป้งมาให้
ฝากข้อความถึง คุณdklampang
     ขอแสดงความยินดีไว้ล่วงหน้ากับความสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เมื่อวานนี้ 20/10/56 ผมได้ไปหาซื้ออุปกรณ์เลี้ยงนกในกรุงเทพฯ ปรากฎว่า รังนกหวาย ขาดตลาด เพราะผู้ผลิตรังนกหวาย ไม่สามารถสงมอบให้ผู้ขายได้ เพราะโดนน้ำท่วม ผมตะเวณหาหลายที่ ราคาขายปลีกขึ้นราคา เพิ่มราคาขึ้นจากเดิมอีกใบละ 10-30 บาท ผมเลยไปขอความอนุเคราะห์จาก เพื่อนๆที่เลี้ยงนกและเคยไปซื้อพ่อแม่พันธุ์ ได้รังหวายมาสิบกว่าใบ ในราคาปกติ ไม่งั้นนกสีสูงทีกำลังจะออกลูก และนำมาพัฒนาขยายสายพันธุ์คงจะแย่แน่ครับ
      ต่างจังหวัด เชียงใหม่ ลำปาง แพร่ พิษณุโลก ผมตระเวณหาอาหารและอุปกรณ์เลี้ยงนก ไม่มีขายครับ หายากลำบากมาก ผมเลยซื้ออาหารและอุปกรณ์เลี้ยงนกจากแหล่่งขายในกรุงเทพฯ กลับไปตุนไว้ที่บ้าน ครั้งละมากๆ อาหารซื้อเป็นกระสอบๆ อุปกรณ์ซื้อเป็นโหลๆ เรียกว่าเตรียมพร้อม เพื่อให้นกซีบร้าฟินซ์ที่เราชื่นชอบ จะได้ไม่ต้องประสบปัญหาเรื่องการเลี้ยงดูแลครับ สำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ที่อยู่ในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง ขาดแคลนอาหารและอุปกรณ์เลี้ยงนก ผมพอจะช่วยเหลือได้บางกรณี ติดต่อมาได้ ยินดีช่วยเหลือคนรักนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกันครับ

Doraemate
*

« ตอบ #252 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 22:31:55 »

ช่วงนี้มีเด็กหน้าดำ BF พร้อมทำมั้ยครับ กะว่าจะเอามาลองเข้ากับลูก BC ที่บ้าน ตอนนี้เป็นหนุ่มเป็นสาวกันหมดละครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #253 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 10:31:32 »

ช่วงนี้มีเด็กหน้าดำ BF พร้อมทำมั้ยครับ กะว่าจะเอามาลองเข้ากับลูก BC ที่บ้าน ตอนนี้เป็นหนุ่มเป็นสาวกันหมดละครับ
ขอตอบคำถาม คุณDoraemate
    ตอนนี้ BF ผมมีพ่อแม่พันธุ์ทั้งหมด 4 คู่ ขณะนี้มี 2 คู่ ที่ลูกนกเพิ่งออกมาดูโลก ส่วนอีก 2 คู่ กำลังวางไข่ ฟักไข่ครับ นกโตพร้อมทำมีผู้รับไปอุปการะเลี้ยงดูหมดแล้วครับ และมีอีกหลายรายที่โทรมาจอง BF ไว้ ต้องรอลูกนกโตพร้อมทำ อีก 1-2 เดือนครับ ผมจะเก็บนกไว้ให้กับคุณDoraemate ก่อนคนแรกเลยครับ ผมว่านก BC ของคุณDoraemate ที่มีอยู่ อายุคงจะได้ประมาณ 2-3 เดือน ยังเป็นนกรุ่นๆ ถ้าจะให้ฟิตสุดๆ ควรรออีก 1-2 เดือน นกก็จะโตพร้อมทำครับ ตอนนั้นผมก็จะมีนก BF พร้อมทำให้แน่นอนครับ
    เอาภาพมาให้ดูชมก่อน BF ตัวนี้ มีลูกนกในรัง 2 ตัวครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #254 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 10:34:21 »

ขอความอนุเคราะห์ลงรูปนกน่ารัก BF ให้คุณDoraemate และผู้ชมรายอื่นๆได้ชื่นชม เป็นความสุขเล็กๆสำหรับผู้ที่ชืนชอบนซีบร้าฟินซ์ ขอพระคุณเว็ปเชียงรายโฟกัสเป็นอย่างสูงครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #255 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 10:43:33 »

ขออนุญาตโฟสภาพนกสวยงาม BF ให้ผู้ชมหลายท่านที่โทรมาได้ชื่นชม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2019, 21:28:06 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

Doraemate
*

« ตอบ #256 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 22:55:15 »

เป็นคุณพ่อที่หล่อมากคับ เห็นแล้วเกิดกิเลส 555+ ขอบคุณพี่สุนทรเป็นอย่างมากคับผม ^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #257 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:10:27 »

เป็นคุณพ่อที่หล่อมากคับ เห็นแล้วเกิดกิเลส 555+ ขอบคุณพี่สุนทรเป็นอย่างมากคับผม ^^
ฝากรูปเด็กๆ BF และ Bc CFW หัวหมวก ให้ชื่นชม
     ผมเดินทางไปทำงานต่างจังหวัด 1 สัปดาห์ กลับมาถึงบ้าน เมื่อวันที่ 26/10/56 เพิ่งจะลงรูปพ่อแม่นก BF และ Bc CFW หัวหมวกให้ชม ปรากฎว่าตอนเช้าวันนี้ ให้อาหารนก ก็เจอกับ Baby ลูกนก BF ลงรังมา ไม่ใช่แค่ 2 ตามที่บอกแต่แรก แต่มีถึง 3 ตัวครับ
     ฝากบอกคุณl3enz WS  Bc CFW หัวหมวก ที่จองไว้ Baby ลูกนก เดิมออกมา 2 ตัว เช้านี้ไปดูแล้วปรากฎว่า เหลือรอด 1 ตัว  ลูกนกตัวโตมาก ชนิดจัมโบ้เลยครับ น่ารักและสวยงามหัวหมวก เหมือนพ่อแม่ครับ ผมจะเก็บนกไว้รอคุณl3enz มารับไปอุปการะเลี้ยงดูต่อไป
    ผมถ่ายรูปมาให้ชื่นชมก่อนรับไปอุปการะเลี้ยงดู น่ารักมากๆ และกินอาหารเก่งทุกตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มกราคม 2014, 17:01:04 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #258 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:16:11 »

ขอความอนุเคราะห์ ลงภาพลูนกน่ารักๆ ให้กับคุณl3enz WS  และท่านผู้ชมที่ชื่นชมนกซีบร้าฟินซ์ เพื่อความสุขและเพลิดเพลิน ขอขอบคุณเว็ปเชียงรายโฟกัสเป็นอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:19:56 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

l3ear 33
มัธยม
**

« ตอบ #259 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:29:38 »

ขอบคุนครับ ได้ครับ เดียวปมโทรหาอีกที่นะครับ ช่วงนี้ทำโครงการ กะวิจัย ครับ ไม่ค่อยได้กลับบ้านเลยครับ ตอนนี้ ปมก็ลุ้น แก้มดำปมครับ เห็นที่หัวบานๆ ไม่รู้ว่าจะติดหัวหมวก หรือ ป่าว ถ้าได้ ฟลุคมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:33:33 โดย l3enz WS » IP : บันทึกการเข้า

จำหน่ายไก่ฟ้าโกลเด้น​ (ไ่ฟ้าสีทอง)​   สอบถามได้ คราบ 0811446675
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25 พิมพ์