เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 07:13:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57311 ครั้ง)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #340 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2014, 21:27:39 »

ฝากข้อความถึง คุณdekdee818
      ช่วงนี้อากาศร้อนมาก ที่บ้านนกหลายคู่ ไม่ยอมเข้ารังวางไข่  ก็เลยจับพ่อแม่นก พักรวมกับนกอื่นๆ ในกรงบินรวม เป็นการพักนกไปในตัว  คู่สีส้ม กับ cfw ที่ให้ไป ถ้ายังไม่สำเร็จ เดี๋ยวจัดให้ ถ้าได้ผ่านไปพิษณุโลก ประมาณต้นเดือน พฤษภาคม จะนำนกตัวเมีย ไปเปลี่ยนให้ ที่บ้านมีอีกหลายตัว
      ถ้าสนใจ สี Silver บอกได้เลย ยินดีจัดให้  ตอนนี้มี Silver ที่บ้านอีกคู่หนึ่ง กำลังจะลงรังมาติดๆ นกสีเงิน เวลาให้อาหารตอนเช้า โดนแสงแดดสองถึงตัวนก สีสันสวยงามมาก ตั้งแต่เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์มา สีSilver ออกลูกยากมาก เพิ่งจะมาประสบผลสำเร็จในเดือน เมษายน 57

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
dklampang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #341 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 12:02:15 »

พี่สุนทรคับ ของผมลงรังมี7ตัว แต่ตัวผู้ทุกตัวเลย ทำอย่างไงดีคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #342 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 11:56:24 »

พี่สุนทรคับ ของผมลงรังมี7ตัว แต่ตัวผู้ทุกตัวเลย ทำอย่างไงดีคับ

ขอตอบคำถาม คุณdklampang
     ดีใจด้วยครับ ที่ประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ได้ลูกนกตั้ง 7 ตัว เป็นตัวผู้ทั้งหมด แนวทางแก้ปัญหา
     1) เก็บตัวผู้ทั้งหมด  นกตัวผู้อายุรุ่นเดียวกัน ถ้าเลี้ยงไว้ในกรงรวมด้วยกัน จะไม่ทำร้ายกัน  ถ้าเอาตัวเมียไปปล่อยไว้รวมกันกับนกตัวผู้หลายตัว ก็จะเกิดการแย่งตัวเมีย  นกตัวผู้ก็จะทำร้ายกัน  ที่บ้านผม จับตัวผู้เลี้ยงไว้ในกรงบินรวม 30-40 ตัว ก็ไม่มีปัญหาครับ  รอลูกนกรุ่นถัดไป ถ้ามีตัวเมีย ค่อยนำมาจับคู่กันครับ
     2) หาคู่ตัวเมียให้กับนกตัวผู้  ถ้าผมผ่านไปลำปาง  จะนำตัวเมียไปแลกกับตัวผู้ครับ  ตอนนี้ผมยังติดธุระทำงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับไปถึงบ้านที่แม่สาย ก็ประมาณ วันที่ 5-6 พฤษภาคม 2557 และถ้ามีงานอีกครั้งได้เดินทางเข้ากรุงเทพฯ ผานลำปาง จะนำตัวเมียไปแลกตัวผู้ให้ครับ  เป็น After service บริการหลังการขาย ลูกค้าที่ซื้อนกจากผม มีปัญหายินดีให้บริการแก้ไขปัญหาภายหลัง ยกเว้น นกหลุดหายหรือมีปัญหา เนื่องจากผู้ที่รับไปเลี้ยงไม่ใส่ใจดูแลเลี้ยงนกให้ดี
     ผมแนะนำให้ใช้วิธีตามข้อที่ 1 จะดีที่สุด ไม่ต้องรีบร้อนเร่งหาคู่ตัวเมียให้นก  จะทำให้นกออกลูกออกหลานเต็มไปหมด แล้วจะเป็นปัญหาในการหาที่เก็บนกครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
dklampang
*

« ตอบ #343 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 17:07:40 »

ขอบคุณครับที่ความรู้สำหรับมือใหม่หัดเลี้ยง
เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #344 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 13:04:25 »

ผมอยากได้อีกสักคู่ครับ ที่บ้านมีคู่หนึ่ง แต่คนละสีนัครับ ขาวล้วน กับเทาดำ  อยากให้มีสักสองคุู่นกจะได้ไม่เหงา  จะไดลั้นลา เพราะกรงก็ใหญ่พอสมควร พี่พอมีแบ่งให้ผมไหมครับ เอาราคาเบาๆ นะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #345 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 19:23:04 »

ผมอยากได้อีกสักคู่ครับ ที่บ้านมีคู่หนึ่ง แต่คนละสีนัครับ ขาวล้วน กับเทาดำ  อยากให้มีสักสองคุู่นกจะได้ไม่เหงา  จะไดลั้นลา เพราะกรงก็ใหญ่พอสมควร พี่พอมีแบ่งให้ผมไหมครับ เอาราคาเบาๆ นะครับ

ขอตอบคำถาม คุณเหยี่ยวราตรี
     ยินดีจัดให้ตามคำขอ  ไม่ทราบว่านกคู่ที่มีอยู่สีอะไรครับ จะได้จัดหานกที่สีไม่เหมือนที่คุณมีอยู่ครับ ราคาคุยกันได้ รับรองไม่แพงแน่นอน ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนของเชียงรายครับ  ตอนนี้ผมกำลังติดงานอยู่ต่างจังหวัด สัปดาห์หน้าผมจึงจะกลับบ้านถึงแม่สาย โทรมาสอบถามได้ครับ

dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #346 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 12:32:05 »

ผมส่งรูปซิลเวอร์ 2b เข้าเมล์ไห้แล้วนะครับ
dekdee818
ชั้นประถม
*

« ตอบ #347 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2014, 18:59:25 »

แผ่นดินไหว เป็นอย่างไงบ้างครับ
เหยี่ยวราตรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #348 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 09:44:48 »

ยินดีจัดให้ตามคำขอ  ไม่ทราบว่านกคู่ที่มีอยู่สีอะไรครับ จะได้จัดหานกที่สีไม่เหมือนที่คุณมีอยู่ครับ ราคาคุยกันได้ รับรองไม่แพงแน่นอน ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนของเชียงรายครับ  ตอนนี้ผมกำลังติดงานอยู่ต่างจังหวัด สัปดาห์หน้าผมจึงจะกลับบ้านถึงแม่สาย โทรมาสอบถามได้ครับ
  ผมอยู่เกาะลอยครับ ตอนนี้ีสีขาว 2 ตัว สีเทาดำ 2 ตัวครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #349 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 18:12:26 »

ขอตอบคำถาม คุณdekdee818
     ได้เห็นรูปนกแล้วครับ สวยงามครับ รอลุ้นว่าถ้าลูกนกออกมา จะมีความสวยงามเหมือนพ่อแม่นกหรือไม่  ขอบคุณครับสำหรับความห่วงใย แผนดินไหว ที่บ้านไม่ได้รับผลกระทบมากนัก เพราะอยู่ห่างไกลจากจุดแผ่นดินไหว 150 กิโลเมตร ไมได้รับความเสียหาย แต่ก็รู้สึกได้ถึงความสั่นสะเทือน เคยมีประสปการณ์มาก่อน เมื่อเดือน เมษายน 2554 เคยเกิดแผ่นดินไหวที่พม่า ใกล้ชายแดน อำเภอแม่สาย ขนาด 5.3 ริกเตอร์ ตอนนั้นแรงสั่นสะทือนทำให้ผนังบ้านเป็นรอยแตกร้าว ต้องซ่อมแซมหลายจุด ครั้งนี้ไม่พบความเสียหายครับ
     ตอนนี้ยังติดทำงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับบ้านถึงจังหวัดเชียงราย ในวันที่ 10/5/2557 และจะเดินทางไปทำงานที่กรุงเทพ ประมาณวันที่ 20/5/2557 จะแวะเอานกสวยๆ ไปส่งมอบให้นะครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #350 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 18:22:48 »

ตอนนี้ผมยังทำงานอยู่ต่างจังหวัด ผมจะกลับไปถึงบ้านที่แม่สาย ในตอนเย็นวันที่ 10/5/57 ถ้าสนใจรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู กรุณาโทรติดต่อผม จะได้บอกได้ว่ามีนกสีอะไรบ้างที่มีอยู่ปัจจุบัน เพราะสัปดาห์ที่แล้ว ก่อนผมจะเดินทางไปทำงานต่างจังหวัด มีนกอยู่ 30 กว่าตัว ที่เป็นนกโตพร้อมทำ  ผมเลี้ยงไว้ในกรงรวมใหญ่ มีหลากหลายสี จำไม่ได้ว่ามีนกแต่ละสี จำนวนกี่ตัว แต่ผมรับปากกับคุณเหยี่ยวราตรี ว่ามีนกส่งมอบให้ได้ตามที่คุณขอมา 2 คู่ แน่นอนครับ ส่วนราคาไว้คุยกันทางโทรศัพท์  จะลดราคาให้เป็นพิเศษครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #351 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 11:28:09 »

ฝากข้อความถึง คุณdekdee818
      เมื่อวันที่ 12/5/2557  ได้เดินทางไปทำธุระงานที่กรุงเทพ ได้แวะนำนกตัวเมีย ไปเปลี่ยนตัวที่มีปัญหา ให้แล้วครับ  และยังได้มอบนกให้ไปอุปการะเลี้ยงดูอีก 6 ตัว  เป็นนกหัวหมวก 3 ตัว สีขาว 3 ตัว  ให้ด้วยใจไม่คิดตังค์ เพราะเห็นว่ามีความตั้งใจและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกัน จึงฝากนกน่ารักให้เลี้ยงดู  ถ้านกมีลูกเมื่อไหร่ จะไปขอแบ่งลูกนกคืนครับ 555!  ถือว่าเป็นพันธมิตรกัน ในการพัฒนาสายพันธุ์นก แล้วนำลูกนกมาแลกกัน เพื่อสลับสายพันธุ์ ทำให้นกมีสีสันแปลกๆและสวยงามมากขึ้นครับ
     ตอนนี้มีผู้สนใจจะเลี้ยงนกน้อยน่ารัก เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงรบกวน จำนวนหลายราย ส่วนใหญ่เป็นมือใหม่ กำลังจะหัดเลี้ยง  ก็ยินดีต้อนรับทุกท่าน ส่วนมากจะรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู 1-2 คู่ อยู่ต่างจังหวัด ถามผมมาว่าจัดส่งได้ไหม  ผมตอบว่ายินดีต้อนรับผู้ที่ชืนชอบนกซีบร้าฟินซ์น้องใหมทุกท่าน ปกติผมจะเดินทางไปทำงานที่ต่างจังหวัดไกลสุดไปถึงจังหวัดกรุงเทพฯ ขอนแก่น  อุบลราชธานี บ่อยครั้ง ผมขับรถไปทำงานด้วยตนเอง ผมจะนำนกใส่่กร่งพร้อมอาหารและน้ำ ใส่ติดไปกับรถ และแวะส่งมอบให้ผู้สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ตามเส้นทางที่ผมเดินทางไปทำงาน  จึงมั่นใจได้ว่านกทุกตัวที่ส่งมอบ มีสุขภาพแข็งแรงและมีคุณภาพเต็มร้อย ไม่มีปัญหานกอ่อนเพลียหรือเสียชีวิตจากการขนส่ง และที่สำคัญผมได้โอกาสได้พบปะกับผู้รับนก จะได้แนะนำวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้องให้กับลูกค้าทุกราย จะทำให้ประสบผลสำเร็จในการเลี้ยงครับ

mangrungrang
*

« ตอบ #352 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 20:18:15 »

อยากจะรับมาเลี้ยงสักคู่ อยู่ลำปางครับ พอจะจัดส่งให้ได้รึเปล่าครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #353 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 19:25:26 »

อยากจะรับมาเลี้ยงสักคู่ อยู่ลำปางครับ พอจะจัดส่งให้ได้รึเปล่าครับ

ขอตอบตำถาม คุณmangrungrang
     ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ผู้ที่ชื่นชอบและสนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  เมื่อมีใจรักและชื่นชอบที่จะอุปการะเลี้ยงดูนกซีบร้าฟินซ์ ก็ยินดีจัดให้ตามคำขอ  คู่เดียวก็จัดส่งให้ได้ ตอนนี้ผมยังติดทำธุระงานอยู่ต่างจังหวัด จะกลับไปถึงบ้าน ในวันที่ 29/5/57 และจะเดินทางกลับไปทำงานที่กรุงเทพฯ ประมาณต้นเดีอนมิถุนายน 57 จะขับรถแวะส่งมอบนกให้คุณmangrungrang
ด้วยตัวผมเองที่ลำปาง ถ้าสนใจรับนกน้อยน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู ก็ติดต่อผมได้ทางโทรศัพท์ 01-2856564 (กรุณาโทรหลังเวลาเลิกทำงาน หลังเวลา 16.00 น.ครับ)     

ชั้นประถม
*

« ตอบ #354 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 14:21:55 »

ฝากข้อความถึงเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ และผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ทุกท่าน
       มีหลายท่าน ติดต่อมาขอรับนกซีบร้าฟินซ์  ไปอุปการะเลี้ยงดู  ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง ปัจจุบันไม่มีนกส่งมอบให้ครับ  เนื่องจากเมื่อเดือนที่แล้ว มีผู้รับนกน้อยน่ารัก ไปอุปการะเลี้ยงดูรวมแล้วก้อเกือบๆ 50 ตัว  เพราะต้องการจะทำความสะอาดโรงเรือนครั้งใหญ่  และหยุดพักพ่อแม่นก เพราะผลิตทายาทมาแล้วหลายรุ่น ทำให้นกโตพร้อมทำขายไปหมดเกลี้ยง  ตอนนี้เริ่มนำพ่อแม่นกมาเข้าคู่กันใหม่  กำลังออกไข่ บางคู่ก็เริ่มผลิตลูกนก บางคู่ลูกนกก็ใกล้จะลงรังแล้ว กว่าจะโตเป็นนกหนุ่มสาว พร้อมจับคู่กัน  ก้อประมาณเดือน สิงหาคม
      ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า ผมเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เพราะใจรักและชื่นชอบ เลี้ยงเป็นงานอดิเรก แรกๆก้อมีสิบกว่าคู่ พอผ่านไปสักระยะหนึ่ง นกก้อออกลูกออกหลานเต็มไปหมด เลยตัดสินใจขยายจำนวนเลี้ยง เมื่อมีลูกนกจำนวนมากๆ  ก็แบ่งปันให้เพื่อนๆ คนรู้จัก หรือ มอบนกสีสวยๆ ให้กับผู้หลักผู้ใหญ่ที่นับถือ เป็นของขวัญในเทศกาลสำคัญๆ เป็นที่ถูกอกถูกใจผู้รับไปอุปการะเลี้ยงดู  แต่ก็ยังมีลูกนกออกมาอีกเยอะแยะไปหมด  ก็เลยตัดสินใจจำหน่ายให้กับผู้ที่ชื่นชอบเป็นรายได้เสริม สำหรับไว้ซื้ออาหารให้กับนกครับ 
     ฝากข้อคิดสำหรับผู้ที่กำลังคิดจะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ถ้าจะทำเป็นอาชีพ  เบื้องต้นอยากให้คำแนะนำว่า ต้องศึกษาอุปนิสัยใจคอ และอาหารการกิน วิธีเลี้ยง ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้เสียก่อน แล้วจึงค่อยต่อยอดเลี้ยงเป็นอาชีพ นกชนิดนี้ถ้าเราเข้าใจและเลี้ยงเป็น ก็จะให้ผลตอบแทนต่อผู้เลี้ยงทั้งความสุขและรายได้เสริมเป็นอย่างดี  ถ้าท่านไม่ศึกษาให้รอบคอบ รีบลงมือเลี้ยงนกจำนวนเยอะๆ หวังรวยๆๆไวๆ ระวังจะเป็นบ้า เพราะนกซีบร้าฟินซ์นะครับ
    ยินดีให้คำแนะนำทุกท่านที่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ติดต่อสอบถามรายละเอียดวิธีการเลี้ยงได้ครับ (วันจันทร์-ศุกร์ ติดต่อหลัง 16.00 น. เสาร์-อาทิตย์  ติดต่อได้ตลอด อย่าโทรมาตอนดึกๆ นะครับ กำลังมีความสุขกับการพักผ่อน)

ชั้นประถม
*

« ตอบ #355 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 07:44:29 »

ขอฝากข้อความถึงทุกๆท่านที่รักและชื่นชอบ นกซีบร้าฟินซ์
         เงียบหายไปนานสองเดือนกว่า เพราะไม่มีนกโตพร้อมทำส่งมอบให้กับผู้ที่ติดต่อมา  ตอนนี้มีนกน่ารักๆ โตพร้อมทำแล้วครับ รอผู้มารับไปอุปการะเลี้ยงดูอยู่บ้านใหม่ 
         เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมนำนกไปส่งมอบให้กับผู้ที่ชืนชอบนกน้อยน่ารัก  ที่จังหวัดพิษณุโลก และจังหวัดสุโขทัย  พอดีต้องเดินทางไปทำธุระกรุงเทพฯ  อยู่ทางผ่านพอดี ผมเลยนำเด็กๆน่ารัก  ใส่ในรถแล้วขับไปส่งมอบให้กับมือ รวมแล้วก็ 15 ตัว ขอขอบคุณทีรับเด็กๆน่ารักไปอุปการะเลี้ยงดู
        วันนี้ติดต่อโทรมาว่า นกเริ่มจับคูเข้าทำรังแล้ว มีนกอาการซึมอยู่ตัวหนึ่ง จากที่ได้รับฟังดูแล้ว  นกเริ่มไม่สบาย สาเหตุมาจากสภาพอากาศฝนตก และเปลี่ยนสถานที่  และนกบางตัวอาจจะอ่อนเพลียจากการเดินทางไกล ผมเคยเจอปัญหานี้ประจำ โดยเฉพาะตอนที่เริ่มเลี้ยงนกแรกๆ เคยสั่งซื้อนกเลี้ยง ส่งมากับรถทัวร์ นกเดินทางไกล มีหลายตัวที่เพลียและไม่ได้กินอาหารและน้ำระหว่างเดินทางบนรถทัวร์ ทำให้ล้มป่วย  บางตัวก็ไม่รอด  ผมสงสารนกมาก ตอนนั้นยังมือใหม่หัดเลี้ยง ยังไม่รู้วิธีดูแลรักษา  ผมก็เลยไม่รับส่งนกทางรถทัวร์ ผมจะนำนกติดรถไปส่งด้วยตัวเอง นี่ขนาดส่งนกด้วยรถส่วนตัวก็ยังมีบางตัวล้มป่วยได้  ฝากบอกน้องที่รับนกไป  ลองทำตามวิธีที่ผมแนะนำ  ถ้านกไม่ดีขึ้น หรือไม่รอด เดี๋ยวจะเอานกตัวใหม่ไปเปลี่ยนให้ฟรี ไม่คิดตังค์ ประมาณปลายเดือนนี้ผมมีธุระเดินทางไปกรุงเทพฯ ขับรถผ่านไปจะแวะเอานกตัวใหม่ไปมอบให้ครับ เห็นว่าชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์เหมือนกัน  ก็เลยยินดีจัดให้ ช่วงนี้ฝนตกหนัก อย่าลืมป้องกันไม่ให้นกโดนฝนและลมโกรก เดี๋ยวเด็กๆจะไม่สบายนะครับ ลูกค้าทุกคนทีซื้อนกที่ผม  ส่งมอบกับมือทุกตัว มีปัญหายินดีให้คำแนะนำ และเปลี่ยนนกให้ทุกกรณี ยกเว้นนกถูกฆาตกรรมด้วย แมว งู หรือหลุดหนีออกไปจากกรง แบบนี้ไม่รับเปลี่ยนนกให้ครับ 555!

ชั้นประถม
*

« ตอบ #356 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 11:47:32 »

ฝากข้อความถึง คุณหนุ่ม จังหวัดสุโขทัย
      ขอแสดงความเสียใจ นกตัวเมียทีป่วย  ไปไม่รอด ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวฝนตก ทำให้นกล้มป่วยได้ง่าย  วันที 29/9/57  ผมจะเดินทางไปกรุงเทพฯ จะนำนกตัวเมีย ไปเปลี่ยนให้ ส่งมอบให้กับมือผมเองครับ
      ผู้ที่สนใจจะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ติดต่อมาได้ ราคากันเอง  และที่สำคัญ นกทุกตัวส่งมอบด้วยตัวผมเอง ไม่่รับส่งทางรถโดยสาร  ถ้าสั่งซื้อตอนนี้ ผมก็จะนำนกใส่รถส่วนตัว ขับไปแวะส่งมอบให้ตามเส้นทางจาก เชียงราย ไป กรุงเทพฯ  ในวันที่ 29/9/57 รับประกันนกทุกตัวแข็งแรง ตอนรับนก ตัวไหนมีปัญหา ก็ไม่ต้องรับไปเลี้ยงให้เสียความรู้สึกภายหลัง และที่สำคัญนกทุกตัวไม่มีปัญหาในการเดินทางส่งมอบครับ 

Monkey D. LUFFY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #357 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 12:24:23 »

ตกใจ :oอ้าว...หายไปนานเลยครับผมนึกว่าย้ายร้านแล้วเห็นปิดหน้าร้านไว้เลยไม่กล้าเข้าไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #358 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 13:21:48 »

ตกใจ :oอ้าว...หายไปนานเลยครับผมนึกว่าย้ายร้านแล้วเห็นปิดหน้าร้านไว้เลยไม่กล้าเข้าไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
     ขอบคุณครับ ทียังไม่ลืมกัน  ห่างหายไปนานเพราะไม่มีนกโตพร้อมทำ มีผู้ใจดีรับไปเลี้ยงดูจนหมดเกลี้ยง แอบซุ่มเพาะพัฒนาสายพันธุ์นกสีสวยๆ ตอนนี้มีนกเด็กๆสีสวยๆ ออกมาหลายรัง เช่น 2B , 3B , หัวหมวก  ยังไม่ลงรังมา เดี๋ยวถ้าเด็กๆลงรังมา จะรีบโพสภาพมาให้ดูชม  ผมปิดร้านไว้ เพราะฝนตกหนักทุกวัน นกโดนฝนแล้วจะล้มป่วยได้ง่าย เลยเก็บนกไว้ที่โรงเรือนเลี้ยงนกดีกว่า ฝากบอกผู้ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ถ้าอยากจะแวะมาดูชมและเลือกซื้อนกไปเลี้ยง เชิญแวะมาดูได้ กรุณาโทรบอกล่วงหน้า จะได้อยู่รอต้อนรับ ส่วนใหญ่ผมจะเดินทางไปทำงานอยู่ต่างจังหวัด 
     ถ้าไม่มีใจรักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์จริงๆ ป่านนี้ผมคงเลิกเลี้ยงไปนานแล้ว เจอปัญหาอุปสรรคมาเยอะมาก เลี้ยงตอนแรกๆ เจอทั้ง งู แมว หนู ตุ๊กแก ฯลฯ เกือบถอดใจเลิกเลี้ยง กัดฟันสู้ ผ่านมาได้ถึง 3 ปี  ตอนนี้เรียกได้ว่า เอาอะไรมาบอกเลิกเลี้ยงคงจะยาก  เพราะยิ่งมีปัญหาเยอะเท่าไหร่ ก็ยิ่งเป็นงานท้าทาย พอเห็นลูกนกที่เราพัฒนาสายพันธุ์ออกมาดูโลก สีสันสวยงามและน่ารักๆ  ก็หายเหนื่อยแล้วครับ  ฝากบอกทุกคนที่เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ขอให้คิดว่า ทำอะไรในสิ่งทีเราชอบ และทำได้ประสบผลสำเร็จ นับว่าเป็นการเติมเต็มความสุขให้กับชีวิตเรานะครับ

Monkey D. LUFFY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #359 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 01:05:19 »

เยี่ยมเลยครับ ไว้ผมต้องเข้าไปขอศึกษาวิธีการเลี้ยงสักหน่อย จะได้เตรียมความพร้อมก่อนจะเลี้ยง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 พิมพ์