เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:00:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ร้านอาหาร unseen เชียงราย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 พิมพ์
ผู้เขียน ร้านอาหาร unseen เชียงราย  (อ่าน 192410 ครั้ง)
terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 16:56:27 »

วันนี้ไปเห็นเชฟญี่ปุ่นที่ชนะรายการ เชฟกระทะเหล็กประเทศไทยที่ร้าน Tomato (สามแยกซอยสหมิตร)  ได้ข่าวว่าจะมาทำเมนูให้ร้าน Tomato ที่จะไปเปิดสาขาใหม่ที่ถนนทางเข้าสนามบิน ใกล้ๆครัวทะเลไทย และสนามเชียงรายยูไนเต็ด น่าจะชื่อร้าน Tokyo เปิดประมาณเดือน กค.56   ชาวเชียงรายจะได้มีโอกาสชิมอาหารระดับเชฟกระทะเหล็ก

คนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 12:16:06 โดย terraze9568 » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 18:22:52 »

กระทู้นี้คล้ายๆคอลัมน์เชลล์ชวนชิมของ ม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ สมัยก่อนเลย แต่ผมจำไม่ได้ว่่า
รายการเชลล์ชวนชิมนั้นเป็นคอลัมน์ประจำอยู่ในหนังสืออะไร

ท่านเจ้าของกระทู้เรียบเรียงได้ละเอียดชวนติดตาม ชวนหิว คล้ายๆกับท่าน ม.รว. ถนัดศรี เลยครับ ยิ้มเท่ห์
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 15:37:31 »

อาหาร unseen ใจกลางเมือง
   -  ขนมเบื้องญวน  ขายตอนกลางวัน  อยู่กาดหลวง ใกล้แผงขายอาหารทะเลสด ขวามือก่อนออกไปทางร้านขายผ้าม้วน รสชาติดี เพราะมีอยู่เจ้าเดียว 
 -  ไก่ย่างในตำนาน  อยู่กาดหลวง ในซอยหลังร้านไทยแลนด์ทีวี  ขายช่วงเช้า 7.30-8.00น. มีหมูกรอบด้วย  น้ำจิ้มแปลกล้ำ ร้านนี้แปลกกว่า unseen ร้านอื่นคือ วันหนึ่งจะขายไก่ย่างแค่ 8 ถึงสิบกว่าตัว ขายหมดภายใน 10นาที ร้านนี้unseen จริงๆเพราะผมไม่เคยเห็น เคยกินอย่าเดียว
   -  ไชเถ่าก้วย ขายตอนเย็น นานๆขายที ไม่เคยเห็นเหมือนกัน  ไชเถ้าก้วยคือขนมผักกาดทอด แต่เจ้านี้ห่อด้วยฟองเต้าหู้ ร้านอยู่ตรงข้ามซอยโรงเรียนอนุบาล ติดกับแผงขายสัปะรด

ขอบคุณท่าน terraze9568 ที่แนะนำร้านขนมเบื้องญวนไว้ ไม่ได้กินมานานหลายสิบปี วันนี้ (1 กค.56) ไปซื้อ
มากินแลัว ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ได้ไปซื้อข้าวมันไก่ตอนที่ซอยข้างร้านศรีตรังที่ท่านแนะนำไว้หน้าไหนจำไม่ได้
ด้วยครับ ข้าวมันไก่ใช้ได้ดีเช่นกัน

ขอบคุณกระทู้ ร้านอาหาร unseen เชียงราย จริงๆครับ

เท่าที่อ่านดูรู้สึกจะยังไม่มีข้าวหมกไก่ ผมขอแนะนำนะครับร้านข้าวหมกไก่หลังโรงพยาบาลโอเวอร์บรู๊ค ใช้ได้ดี
ทีเดียวครับ เป็นร้านอิสลามอยู่ตึกแถวใกล้โรงแรม... (จำชื่อโรงแรมไม่ได้แฮะ อายจัง)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2013, 15:43:10 »

อาหาร unseen ใจกลางเมือง
   -  ขนมเบื้องญวน  ขายตอนกลางวัน  อยู่กาดหลวง ใกล้แผงขายอาหารทะเลสด ขวามือก่อนออกไปทางร้านขายผ้าม้วน รสชาติดี เพราะมีอยู่เจ้าเดียว 
 -  ไก่ย่างในตำนาน  อยู่กาดหลวง ในซอยหลังร้านไทยแลนด์ทีวี  ขายช่วงเช้า 7.30-8.00น. มีหมูกรอบด้วย  น้ำจิ้มแปลกล้ำ ร้านนี้แปลกกว่า unseen ร้านอื่นคือ วันหนึ่งจะขายไก่ย่างแค่ 8 ถึงสิบกว่าตัว ขายหมดภายใน 10นาที ร้านนี้unseen จริงๆเพราะผมไม่เคยเห็น เคยกินอย่าเดียว
   -  ไชเถ่าก้วย ขายตอนเย็น นานๆขายที ไม่เคยเห็นเหมือนกัน  ไชเถ้าก้วยคือขนมผักกาดทอด แต่เจ้านี้ห่อด้วยฟองเต้าหู้ ร้านอยู่ตรงข้ามซอยโรงเรียนอนุบาล ติดกับแผงขายสัปะรด

ขอบคุณท่าน terraze9568 ที่แนะนำร้านขนมเบื้องญวนไว้ ไม่ได้กินมานานหลายสิบปี วันนี้ (1 กค.56) ไปซื้อ
มากินแลัว ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ได้ไปซื้อข้าวมันไก่ตอนที่ซอยข้างร้านศรีตรังที่ท่านแนะนำไว้หน้าไหนจำไม่ได้
ด้วยครับ ข้าวมันไก่ใช้ได้ดีเช่นกัน

ขอบคุณกระทู้ ร้านอาหาร unseen เชียงราย จริงๆครับ

เท่าที่อ่านดูรู้สึกจะยังไม่มีข้าวหมกไก่ ผมขอแนะนำนะครับร้านข้าวหมกไก่หลังโรงพยาบาลโอเวอร์บรู๊ค ใช้ได้ดี
ทีเดียวครับ เป็นร้านอิสลามอยู่ตึกแถวใกล้โรงแรม... (จำชื่อโรงแรมไม่ได้แฮะ อายจัง)

ข้าวหมกไก่ ผมชอบข้าวซอยอิสลาม ซอยหน้าโรงเรียนสามัคคี เชียงราย
ข้างอิออน น้ำซุบเข้มข้น ข้าวร่วนซุยครับ
terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2013, 16:14:27 »

ขอบคุณผู้ดูแลบอร์ดทั้ง 2 ท่านที่ติดตาม
         กระทู้ผมยังห่างไกลกับการเขียนของ คุณชายถนัดศรี อีกเยอะ ท่านจัดเป็นบุคคลในตำนานด้านแนะนำความอร่อยของร้านอาหารต่างๆหลายพันร้าน   ท่านรู้รายละเอียดของอาหารและร้านอาหาร รวมทั้งประวัติของสถานที่หรือความเป็นมาของอาหารชนิดต่างๆอย่างลึกซึ้ง ท่านไปชิมมารอบโลก
         ผมเลยอยากแนะนำประวัติโดยย่อของคุณชาย เผื่อให้คนรุ่นหลังได้รับทราบบ้าง เพราะข่าวคราวท่านหมู่นี้ลดน้อยลงมาก
         มรว. ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ เป็นศิลปินแห่งชาติ ปี2551 เคยได้รับรางวัลนราธิป และโทรทัศน์ทองคำปีเดียวกัน2551  คุณชายมีชื่อเสียงเรื่องการแนะนำร้านอาหาร  และจัดมาตรฐานความอร่อย ในชื่อ "เชลล์ชวนชิม"เป็นเวลานานกว่า 50ปี (ร้านที่ได้รับการแนะนำจะมีป้ายเชลล์ชวนชิมติดไว้) และยังลงในคอลัมน์ของ นสพ. สยามรัฐ (สมัยก่อนเจ้าของ นสพ. คือ มรว. คึกฤทธิ์ ปราโมทย์) และยังเขียนให้ นสพ.มติชน และไทยรัฐ ด้วย
         คุณชายเคยร่วมแสดงภาพยนตร์หลายเรื่อง  แต่ที่หลายคนไม่ทราบคือ ท่านเป็นนักร้องที่เสียงดีมาก เปรียบความชื่นชอบได้เหมือน ชรินทร์ นันทนาคร หรือพี่เบิร์ด ธงไชย ในปัจจุบัน เพลงที่เป็นอมตะหลายเพลง เช่น
       ข้องจิต-- รักเอย รักเคย ชื่นเชยชูใจ      บัดนี้รักห่างร้างไกล ให้คนึง
       สีชัง   --- สีชัง  ชังชื่อแล้ว  อย่าชัง
       หวงรัก -- ของๆใคร ของใครก็ห่วง   ของใครใครก็ต้องหวง
       ระฆังทอง  ยามรัก  เป็นต้น
          ท่านยังทำรายการ ครอบจักรวาล ระหว่างปี 2520-2530 โดยมีการบินไทยเป็น
      สปอร์นเซอร์    ตอนเด็กๆผมดูประจำเพราะสมัยก่อน มีทีวีไม่กี่ช่อง เกี่ยวกับการไปเที่ยวตามเมืองต่างๆในต่างประเทศ
       ท่านมีบุตร 3คน  คนแรกคือ มล.ศิริเฉลิม (หมึกแดง) ทำป้ายหมึกแดงและรายการทำอาหาร แต่ไม่ค่อยประสพความสำเร็จเท่าที่ควร
       คนสุดท้อง คนละแม่  คือ มล.ภาสันต์  (ปิ่นโตเถาเล็ก) กูรูเรื่องความอร่อย ทำบริษัทท่องเที่ยว ไรน์นิชแทรเวล เน้นกิน เที่ยวอย่างดี   และรวมทำรายการ เชฟกระทะเหล็กประเทศไทย   ตอนเด็กๆท่านตามคุณชายไปกินทุกสุดสัปดาห์ เลยได้ความรู้มาเยอะ

เลยไม่ได้พูดถึงข้าวหมกไก่เลย
Cupid

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 15:31:35 »

ขอบคุณท่าน terraze9568 ที่เพิ่มความรู้ให้ผมรู้จักคุณชายถนัดศรีมากขึ้นครับ

เพลงของคุณชายถนัดศรีมีอีกหลายเพลงที่เป็นอมตะแต่ที่ผมชอบมากคือเพลง ธาราระทม

แว่วยินแต่เสียงน้ำหลากมาน้ำตาข้าหลั่ง ธารารักเอยรักเคยฝากฝัง...

อย่าลืมแนะนำข้าวหมกไก่ที่อร่อยๆในเชียงรายนะครับ ยิ้มเท่ห์
terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 16:09:23 »

มาถึงคิวข้าวหมกไก่
              ปัจจุบัน ข้าวหมกไก่หลายเจ้า ไก่ไปทาง  ข้าวไปอีกทาง ไม่ใช่ไก่ที่ไปหมกในข้าว แต่เป็นไก่ที่ทำสุกแล้วมาวางบนข้าว
              เมื่อก่อนข้าวหมกไก่เจ้าอร่อย อามีน ทวีกุล อยู่ตรงข้ามโรงแรมนิ่มซี่เส็ง ได้ข่าวว่าย้ายไปอยู่แถว มฟล.
              อีกเจ้า อยู่เลยปั๊ม ปตท.เด่นห้าไปหน่อย ฝั่งเดียวกับลุงดาบ ปัจจุบันเอาที่ไปทำห้องแถวแล้ว
              ร้านที่ผมไปกินข้าวหมกนอกเหนือจาก ข้าวซอยอิสลาม หน้า รร.สามัคคี มี          (พิกัดจะอธิบายโดยละเอียดสำหรับบุคคลทั่วไป)
          --  ร้าน ซาลีมา  อยู่หลังปั๊มคาลเท็กซ์ ใกล้โรงเรียนสันติ  ส่วนใหญ่ไปกินข้าวราดแกง โดยเฉพาะแกงลูกชิ้น โรตี และซื้อเนื้อโคขุนสไลด์
        ***พิกัด *** สามแยกสหมิตร  (ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำกกซุปเปอร์ไฮเวย์ หรือ สามแยกร้านTomatoนั่นเอง)    เข้าซอยไปประมาณร้อยกว่าเมตรเลี้ยวขวา ที่ซอยมิตรภาพ
         ***   หรือเข้าซอย รร.สันติ เข้าไปร้อยกว่าเมตรเลี้ยวซ้าย

--  ร้านโรตีป้าใหญ่  อยู่ซอยอาลาดิน  เปิดตอนบ่ายๆ  ส่วนใหญ่ไปกินข้าวกระเพราเนื้อ   ข้าวเนื้อทอดกระเทียมหรือว่าผัดน้ำมันหอยจำไม่ได้  ฉู่ฉี่ปลาอร่อยแต่ต้องให้เขาอุ่นหน่อย  โรตี มะตะบะ นมวัว  และที่อร่อยที่สุดคือ ไข่ดาว   เพราะเขาทอดบนกระทะโรตี  ไข่ดาวจะบานออกไปกลมและบางมาก  ตามขอบจะเกรียมกรอบ
         ****ยูเทิร์นใต้สะพานข้ามแม่น้ำกกซุปเปอร์ไฮเวย์  จะผ่านซอยหลู้ลำ ลีลาวดี  ไปหนึ่งซอย  จะเป็นซอยอาลาดิน  เข้าไปร้อยเมตร อยู่ขวามือ

-- ร้านริมกกข้าวซอยอิสลาม เยื้องปากซอยโรงแรมริมกก  เมื่อก่อนข้าวหมกเนื้ออร่อยมาก  มีเนื้อสะเต๊ะ
         *** จาก สภอ. เมือง ข้ามสะพานใหม่ ไปหนึ่งสี่แยก เลี้ยวซ้ายที่แยก (ตลาดบ้านใหม่ ) ตรงไปประมาณ 300 ม. อยู่ฝั่งขวามือ ก่อนถึง รร. ริมกก

--- ร้านซากีน่า อยู่ใกล้สะพานข้ามแม่น้ำกก  เมื่อก่อนคนกินเยอะมาก  แต่มีช่วงหนึ่งราคาเหมือนจะสูง คนเลยกินน้อยลง  ปัจจุบันราคา ข้าวหมกไก่50.- ข้าวหมกเนื้อ 60.- ก็ไม่ได้แพงอะไรมาก เขามีข้าวหมกแพะด้วย  ข้าวหมกเจ้านี้หอม
           *** พิกัด*** ข้ามสะพานแม่น้ำกกซุปเปอร์ไฮเวย์ เลยสามแยกไฟแดงไปนิดเดียว อยู่ใต้ป้ายโฆษณาใหญ่

--- ร้านรสประเสริฐ อยู่ซอยข้างข้าวแกงศรีตรัง ข้างสุเหร่า  เมื่อก่อนร้านนี้จะดูมืดๆ ปัจจุบันปรับปรุงใหม่ สว่าง สะอาด  ข้าวหมกไก่ ซุปหางวัว  

ข้าวหมกไก่แท้ๆ ที่กระบี่  รูปยืม

รูปสวยๆ ข้าวหมกเนื้อ  รูปยืม

น่องไก่อวบๆ   รูปยืม

ร้านซาลีมา  สีส้ม หาง่าย

ร้านโรตีป้าใหญ่  ข้างบ้านสีชมพู ที่รถจอดหน้าร้าน ป้ายเขียว

ริมกก ข้าวซอยอิสลาม อยู่ก่อนถึงปากซอยรร. ริมกก

ซากีน่า อยู่เลยสามแยกไฟแดงไปหน่อย  หลังจากลงสะพานพหลโยธิน    ริมถนนหาง่าย

ร้านรสประเสริฐ อยู่ข้างสุเหร่าซ้ายมิอ

แผนที่ รสประเสริฐ

แผนที่ร้าน ซากีน่า  โรตีป้าใหญ่  ซาลีมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2013, 13:14:20 โดย terraze9568 » IP : บันทึกการเข้า
โอ ณ นครสวรรค์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 16:59:23 »

เข้ามานั่งอ่าน...ทั้งท้องร้อง...ทั้งน้ำลายไหล...หิว..หิว
....
ฝากร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลากราย แถวบ้านป่ายางมนไว้หน่อยนะครับ...ลองแวะไปชิม
ลูกชิ้นปลากรายแท้ ส่งตรงมาจากนครสวรรค์...
caveman15
ระดับ ป.ตรี

[[LET IT BE]]

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 17:51:10 »

หิวอีกแล้ว ท่าน terraze ชอบมาทำให้ท้องร้องอีกแล้ว

[[FORCE MAY BE WITH YOU]]พลังอำนาจ จะอยู่คู่กับคุณ
Cupid

« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 07:29:15 »

ขอบคุณท่าน terraze9568 มากมายเลยครับที่แนะนำร้านข้าวหมกไก่ในเชียงรายมาให้เลือกหลาย
ร้านเลยพร้อมพิกัดและภาพถ่ายร้านด้วย

ผมมาอยู่เชียงรายขึ้นๆล่องๆอยู่สิบกว่าปีไม่ค่อยสันทัดเส้นทางนักเพราะไม่ค่อยได้ออกไปไหน ส่วน
ใหญ่ขับรถวนไปเวียนมาอยู่ในเมืองและเดินตลาดเทศบาลเท่านั้น เวลาจะไปนอกเมืองก็ไม่ค่อยได้
ขับรถเองสักเท่าใด

ตอนนี้หมายตาร้านรสประเสริฐที่ซอยข้างข้าวแกงศรีตรัง ข้างสุเหร่าตามที่ท่านแนะนำไว้เป็นร้านแรก
เพราะดูค่อนข้างสะดวกสำหรับผมมากกว่าร้านอื่น

ส่วนร้านริมกกข้าวซอยอิสลาม เยื้องปากซอยโรงแรมริมกก เคยไปชิมมาแล้วเมื่อประมาณ 3 - 4 เดือน
ก่อน ข้าวหมกไก่และซุปไก่ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าใดครับ

ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 12:46:54 »

โรตีอร่อยแป้งเหนียว หอมกลิ่นมาการีน ต้องร้านนี้ครับ
ขายตอนเย็นๆหน้าปากซอยริมกกสามแยกไฟแดงลงสะพานริมกกครับ
เลยแยกไปนิดเดียวครับ  ร้านเป็นรถเข็นคนขายเป็นผู้หญิงอิสลาม
จะตั้งรถอยู่ตรงข้างๆร้านลานนาเซนเตอร์มาร์ทที่อุปกรณ์มินิมาร์ท

จริงๆร้านนี้เคยขายอยู่ที่ถนนธนาลัยมานานแล้วครับ ผมกินแรกๆสัก10ปีที่แล้ว
ก็ยังกินร้านนี้ตลอด รสชาติยังอร่อยเหมือนเดิม ทั้งโรตีและมะตะบะครับ
terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 22:48:59 »

คุณโอ ณ นครสวรรค์ ช่วยกรุณาลงพิกัดที่ละเอียดหน่อย ครับ       ชาว ชรฟก. จะได้ไปอุดหนุนเยอะๆ       เช่น ถึงวัดป่ายางมนแล้ว  เลี้ยว ขวาหรือซ้ายกี่ร้อยเมตร หรือ     อยู่ก่อนถึง รร.จุฬาภรณ์กี่ร้อยเมตร      ร้านคุณอยู่บนถนนพ่อขุนใช่หรือไม่    เข้าไปในกระทู้คุณ    ดูแผนที่แล้วยังงง ขอบคุณ
              ขอบคุณ คุณตะเกียบเดียวเฉี่ยว 7 ชิ้น ที่แนะนำร้านโรตี ครับ
              ขออภัยคุณ Cupid ด้วย ที่อธิบายไม่ละเอียด   สไตล์การเขียนของผมก็เหมือนกับที่เขียนในบอร์ด         นักลงทุน การเงิน การธนาคาร      คือไม่สามารถเขียนฟันธงลงไปได้ตรงๆว่า เดี๋ยวหุ้นและทองคำกำลังจะตกหนัก (ซึ่งเป็นเรื่องในอดีต3-4เดือนที่ผ่านมา หัวข้อ "ราคาทองคำ กลับมาเร่าร้อนอีกครั้ง และ เฟด จัด MidYear sale --- ตอนนี้พูดได้แล้วเพราะเกิดขึ้นจริง) 
              กลัว   กลต.ท่านจะเขม่นและไม่เป็นผลดีกับเศรษฐกิจโดยรวม    ขนาดผมเขียนอธิบายโดยกราฟถึงสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ยังมีหลายคนไม่เชื่อเลยครับ            ต้องขอบคุณ คุณCupid ที่ช่วย Confirm ตอบ#6 วันที่24มิย.56 หัวข้อ เฟด จัด Mid year sale
              ในทำนองเดียวกันสำหรับบอร์ดนี้  เนื่องจากเชียงรายมีร้านอาหารไม่เยอะมากนัก  และมีข้อจำกัดบางประการ     เช่น    มีร้านอาหารหลายร้านที่รู้จัก หรือคุ้นหน้าคุ้นตากันกับเจ้าของร้าน             การเขียนตรงมากไปอาจจะมีผลกระทบกับทางร้านเขา       ทำให้ต้องเขียนแบบปริศนาธรรม    ให้ท่านไปตีความกันเอง  เช่น  ในกระทู้ข้าวหมกไก่นี้
               ถ้าอ่านให้ดีๆ สองร้านแรกผมไม่ได้เขียนถึงข้าวหมกไก่ เพราะจำรสชาติไม่ได้  ไปทุกทีก็สั่งอย่างอื่นกิน โดยเขียนว่า "ส่วนใหญ่ไปกิน....."
               ส่วนร้านที่ 3 ผมเขียนว่า "เมื่อก่อน..." แปลว่าเดี๋ยวนี้คนไปกินน้อยลง
               ส่วนร้านที่ 4 ผมแนะนำว่าร้านนี้ข้าวหมกหอมเครื่องเทศ   ร้านนี้แนะนำครับ
               ส่วนร้านที่ 5 ผมเขียนถึงข้าวหมกไก่ ไม่ได้เขียนว่า รสชาติดี หรืออร่อย เป็นการแนะนำแบบกลางๆ
               อย่างพึ่งงงนะครับ
               สรุป คือ ร้าน1-2    มาตรฐานอาหารดี แต่จำรสชาติข้าวหมกไก่ไม่ได้
                          ร้าน   3    กินได้เป็นบางเมนู
                          ร้าน   4    แนะนำ คือ อร่อยกว่า ร้าน3 และร้าน 5
                          ร้าน   5    ลองทานข้าวหมกไก่ดู  และยังมีเมนูอื่นให้ลอง

ท่านผู้อ่าน  ลองพลิกกลับไปอ่านในหน้าเก่าๆ (ไม่ระบุชื่อร้าน)  ที่บางร้านผมลงรูป 4-5 เมนู แต่มีเขียนว่า" อร่อย" เพียงเมนูเดียว     แปลว่าเมนูนั้นอร่อยครับ    ส่วนเมนูอื่นรสชาติปานกลาง ไม่โดดเด่น ครับ
                  ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม

Cupid

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 08:49:33 »

ขอขอบคุณท่าน terraze9568 ครับ ที่กรุณามาอธิบายวิธีการนำเสนอของท่านของกระทู้นี้ครับ

ส่วนที่ผมแสดงความเห็นไปนั้นก็ขอเรียนว่าได้ใช้ความระมัดระวังอยู่ การใช้คำว่ายังไม่ค่อยประทับใจ
ของผมนั้นก็เพื่อให้สุภาพ โดยไม่ลงลึกในรายละเอียด

และดีใจที่ท่าน terraze9568 ได้ไปแสดงความเห็นในห้องนักลงทุนฯในฐานะผู้มีประสบการณ์ ซึ่ง
ได้เพิ่มความรู้ เสริมทักษะให้ผมและนักลงทุนท่านอื่นด้วย ขอขอบพระคุณอีกครั้งจากใจจริงครับ

terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 14:14:32 »

คุณ Cupid เป็นอีกเสียงสะท้อนที่แท้จริงของผู้บริโภค  ที่ท่านเขียนมาไม่แรงหรอกครับ   เพียงแต่ตัวผมเองเขียนแรงไม่ได้ในบางร้าน

เสียงสะท้อนจากผู้บริโภค  ถ้าร้านไหนเอาไปปรับปรุง  เช่นเมื่อก่อนคะแนนความอร่อยจากเต็ม 10       ร้านเขาได้ 8 คะแนน          และอยู่มาวันหนึ่งคะแนนลงมาเหลือ 5-6 คะแนน      ถ้าเขารู้แล้วเอาไปปรับปรุงก็จะเป็นผลดีกับทางร้าน และลูกค้า ....สาธุ

ยกตัวอย่างเช่น   ร้านอาหารเก่าแก่ไม่ระบุ     อร่อยอย่างไรกี่ปีผ่านไปก็อร่อยอย่างนั้น      (เช่นถ้าให้  8 คะแนนหลายปีผ่านไป      ก็ได้ 8 คะแนนเหมือนเดิม ไม่คิดจะพัฒนาความอร่อยให้เป็น 9หรือ10 ----หรือ    ลูกค้าอาจจะเยอะจนไม่มีเวลาปรับปรุงหรือว่าไม่มีใครบอก)         และมีอีกชนิดคือ ไม่อร่อยอย่างไร   ผ่านไปกี่ปี   ก็ไม่อร่อยเหมือนเดิม     แต่ลูกค้าดันเยอะ !! อันนี้ไม่รู้จะโทษใคร !!  และส่วนใหญ่ของร้านที่ขายดีบริการจะแผ่วลงไปด้วย   ลองอ่านกระทู้เก่าๆใน ชรฟก. ได้ (แต่บางร้านก็เห็นใจเพราะเดี๋ยวนี้เด็กหายาก)

เชียงราย ร้านอร่อยหาได้น้อย หรือลูกค้าเบื่อร้านเก่าก็ไม่รู้  เมื่อมีร้านใหม่มาเปิดและรสชาติดี  คนเลยแห่ไปกิน  เช่น

ก๋วยเตี๋ยวบ้านสวนรสเด็ด  สันตาลเหลือง ซอย4 (ใกล้เฟอร์นิเจอร์ Concept) ถึงจะไกลหน่อย แต่คนก็ไปกิน  -- ก๋วยเตี๋ยวน้ำข้น
          ก๋วยเตี๋ยวตลาดบ้านใหม่ ( ข้ามสะพานใหม่ สี่แยกแรกเลี้ยวซ้าย ร้านอยู่ติดริมรั้วตลาด )                        -- ก๋วยเตี๋ยวน้ำใส
           ใครยังไม่เคยไปกิน 2 ร้านนี้ ลองไปทานได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 14:17:01 โดย terraze9568 » IP : บันทึกการเข้า
monster3d
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์)

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2013, 12:01:45 »

เที่ยงแล้วเพิ่งอ่านได้ 3 หน้าแต่แอบมาเม้นก่อน ไว้มาอ่านต่อ ขอบคุณคับ  ฮืม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์-ร้านค้า-ที่อยู่อาศัย-บิ้วอิน)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=711781.0
terraze9568
ชั้นประถม
*

« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 16:29:32 »

ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 19:18:46 โดย terraze9568 » IP : บันทึกการเข้า
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 12:34:21 »

คุณ จขกท. ถ่ายรูปออกมาได้น่ากินมากค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
caveman15
ระดับ ป.ตรี

[[LET IT BE]]

« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 21:54:36 »

น่ากินไปหมดเฮ้อออออ

[[FORCE MAY BE WITH YOU]]พลังอำนาจ จะอยู่คู่กับคุณ
praynam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 00:38:17 »

บุฟเฟ่ต์เค้ก  ที่ร้าน เอไลซา Eliza patisserie ราคาเท่าไรคะ สนใจมาก5555

***ให้คำปรึกษาปัญหาเกี่ยวการเลี้ยงปลาฟรีคับ***
lookmookung
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 09:59:16 »

บุฟเฟ่เค้กราคา/คนเท่าไหร่ครับ
แล้วโปรนี้มีถึงเมื่อไหร่
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 พิมพ์