เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:32:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183505 ครั้ง)
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #240 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2011, 21:57:14 »

สงสัยต้องเตรียมตังแล้วละมั่งนี้ครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #241 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2011, 22:13:21 »

หุ้นที่ผมเล่นทุกตัว พื้นฐานดีครับ อส่วนใหญ่จะอยู่ใน SET100

และ MAI บางตัว

-----------------------------

ผมเล่นหุ้นอยู่ 2 แบบ

1.) ใช้พื้นฐานเพื่อเลือกหุ้น และใช้เทคนิคเข้าหาจังหวะ

2.) ใช้เทคนิคเล่นรอบ เวลาไม่มีหุ้นให้ถือ

--------------------------------

ผมพึ่งมีเงินเข้าตลาดได้ไม่นาน (เพราะต้องขนเงินทุกบาททุกสตางค์มาซื้อบ้านที่เชียงรายนี่ - -)

ครึ่งนึงถือยาวตามแบบ VI

ครึ่งนึง ซื้อขายตามเทคนิค บริหารหัวใจครับ

.

PTTCH เทคนิคควรไปที่ 200

และ PTTAR เป้าแรก ไปที่ 48 บาท ครับ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #242 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2011, 22:14:08 »

เพิ่มแีกนิดสำหรับ VI

True ไม่เกิน 2 ปี ราคาควรไปที่ 10 บาท นะครับ

วิเคราะห์อนาคตอะนะ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #243 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 15:21:16 »

หุ้นในพอร์ต กับ ปลาคาร์ฟในบ่อ   

การลงทุนในหุ้น โดยมีหุ้นหลายๆตัว อยู่ในพอร์ต กับการเลี้ยงปลาคาร์ฟหลายๆตัวไว้ในบ่อเดียวกัน
ให้ข้อคิดในเชิงเปรียบเทียบได้ครับ

กล่าวคือ การเติบโตของหุ้นในพอร์ตแต่ละตัวจะแตกต่างกัน หลายตัวค่อยๆเติบโตขึ้นไล่เลี่ยกันไป
ตามกาลเวลาและเหตุปัจจัยที่เปลี่ยนไป บางตัวก็โตช้าหรือแทบไม่โตเลย บางตัวถอยหลังติดลบดื้อๆ
บางตัวโตเร็วอย่างแทบไม่น่าเชื่อ ล้ำหน้าตัวอื่นไปหลายๆเท่าตัว สร้างผลกำไรให้เจ้าของพอร์ตเป็น
กอบเป็นกำ แต่ก็มีตัวที่ถอยหลังติดลบบ้าง

ทำนองเดียวกับปลาคาร์ฟที่ผมเลี้ยงไว้ในบ่อเดียวกัน เอามาเลี้ยงพร้อมๆกัน ขนาดไล่เลี่ยกัน แต่การ
เจริญเติบโตไม่เท่ากัน หลายตัวเจริญเติบโตไปตามปกติที่ควรจะเป็น  บางตัวขณะที่เอามาเลี้ยงนั้น
เป็นตัวที่เล็กที่สุด แต่พอ 2 ปีให้หลัง กลับเติบโตขึ้นมาใกล้เคียงกับตัวที่ใหญ่กว่าเมื่อ 2 ปีก่อนอย่างไม่
น่าเชื่อ  และมีอยู่ตัวหนึ่ง ตอนเอามาเลี้ยงใหม่ๆก็มีขนาดไล่เลี่ยกับตัวอื่นทั่วๆไป แต่ก็เล็กกว่าบางตัว
เสียอีก  แต่พอ 2 ปีให้หลัง เจ้าตัวที่ว่านี้ กลับเติบโตแบบก้าวกระโดด มันตัวใหญ่กว่าทุกตัวในบ่อมาก
ทีเดียวครับ มันแทบไม่น่าเชื่อว่าไอ้เจ้าตัวที่ใหญ่กว่ามันเมื่อ 2 ปีก่อนนั้น เดี๋ยวนี้เล็กกว่ามันตั้งเยอะ
แยะ  แต่ปลาคาร์ฟที่ผมนำมาเลี้ยงไว้เมื่อ 2 ปีก่อน มันก็ไม่ได้อยู่รอดมาถึงทุกวันนี้ทุกตัวนะครับ ตาย
ไปบ้างก็มี  (เลี้ยงอยู่บ่อเดียวกัน กินอาหารอย่างเดียวกันทุกตัว)

ผมนำเรื่อง หุ้นในพอร์ต  กับ ปลาคาร์ฟในบ่อ  มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ว่า อะไรๆมันก็ไม่แน่
นอนนะครับ 

และการลงทุนในหุ้นสำหรับนักลงทุนระยะยาว ควรมีหุ้นหลายตัวในพอร์ต เพื่อกระจายความเสี่ยง
ถ้าบางตัวไม่เติบโต หรือติดลบ  ก็ยังมีตัวอื่นที่เติบโตช่วยพยุงพอร์ตไว้ได้  เพราะเราไม่รู้ล่วงหน้าว่าหุ้น
ตัวไหนจะโตเร็ว โตช้า หรือไม่โต หรือติดลบ เราซื้อหุ้นลงทุน เพราะคาดการณ์ว่าจะดี แต่เราอาจคาด
ผิด หรือมีเหตุ มีปัญหาบางอย่างเกิดขึ้นในอนาคต โดยที่เราไม่อาจหยั่งรู้ก็ได้ 

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #244 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 16:16:29 »

คล้ายๆกับ  ปริศนาธรรม เลยครับ

แต่นี้ต้องเรียกว่า  ปริศนาหุ้น แล้วหละครับ

แต่ว่าปลาตัวนั้นก็โตกว่าเพื่อนจริงๆ หุหุ สีสวยด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #245 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 20:23:49 »

พอร์ตหุ้น  กับบ่อปลาคาร์ฟ

สมองกำลังแล่น ขอต่ออีกหน่อยครับ การสร้างพอร์ตหุ้นของผม ใช้เวลาหลายปีครับ กว่าจะเป็นรูป
เป็นร่าง ลองผิดลองถูกมาหลายครั้งพอสมควร กว่าจะเป็นพอร์ตที่ทำให้เจ้าของสบายใจ เวลาเปิดดู
และเวลาขายหุ้นออกไป หรือซื้อหุ้นเข้ามา เกือบถอดใจก็หลายครั้งครับ ผมมีวิธีสร้างพอร์ตหุ้นอย่าง
ไร รายละเอียดให้ท่านลองอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นดูนะครับ

ทำนองเดียวกับบ่อปลาคาร์ฟ แทบจะเหมือนกันทีเดียวครับ ผมเกือบถอดใจเลิกเลี้ยงปลาคาร์ฟตั้ง
หลายครั้งเหมือนกัน  ขอเรียนว่าการเลี้ยงปลาคาร์ฟนั้น ต้องให้น้ำในบ่อใส เพื่อเราจะได้เห็นตัวปลา
สวยๆว่ายวนไปมา น่าเอ็นดูไงครับ ผมลองผิดลองถูกกับการที่จะทำให้น้ำในบ่อปลาคาร์ฟใสอยู่ตลอด
มาประมาณปีครึ่งจึงประสบความสำเร็จ  รายละเอียดว่าทำอย่างไรคงไม่ลงไว้ในที่นี้นะครับ  ถ้าท่านใด
สนใจไปดูได้ที่บ้าน  และเดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปปลาคาร์ฟในบ่อ มาให้ดูกัน

ผมนำเรื่อง พอร์ตหุ้น  กับบ่อปลาคาร์ฟ มาเล่าสู่กันฟัง ก็เพื่อให้เป็นอุทธาหรณ์ ทำนองเดียวกับเรื่อง
หุ้นในพอร์ต กับปลาคาร์ฟในบ่อ นั่นแหละครับ  แต่เรื่องพอร์ตหุ้น กับบ่อปลาคาร์ฟนี้ ให้เป็นอุทธาหรณ์
ว่า ความพยายาม คือความสำเร็จ ครับ

Cupid

« ตอบ #246 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 09:18:35 »

มาดูบ่อปลาคาร์ฟน้ำใสๆ ปลาคาร์ฟสวยๆกันครับ

* รูปถ่าย0243 (Small).jpg (83.26 KB, 360x480 - ดู 196 ครั้ง.)

* รูปถ่าย0244 (Small).jpg (78.28 KB, 360x480 - ดู 200 ครั้ง.)

* รูปถ่าย0295 (Small).jpg (101.93 KB, 640x480 - ดู 195 ครั้ง.)
Cupid

« ตอบ #247 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:25:28 »

เมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 2554 (หลังเลือกตั้งทั่วไป) ดัชนีดลาดฯได้ปรับขึ้นอย่างแรง พร้อมปริมาณ
การซื้อขายที่สูงเป็นประวัติการณ์ ดัชนีขึ้นไปถึง 1,090 จุด บวกขึ้นไป 50 จุด จากวันก่อนหน้า (30
มิถุนายน 2554 ที่อยู่ที่ประมาณ 1,040 จุด) และได้ปรับฐานลงมาที่ 1,060 จุด (ตัวเลขโดยประมาณ)
ซึ่งอยู่ในความคาดหมายของนักลงทุนที่มีประสบการณ์เยอะๆมาเล้วเช่นท่าน ซาลาเปา ของเรานี่ไงครับ

ท่านคิวปิด ผมหวั่นว่า set จะลงมาปิด gap ก่อนล่ะมั้ง เพราะเปิดโด่งเหลืออออเกิน  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ ดัชนีได้กลับมาอยู่ที่ 1,090 จุดอีกแล้ว ในความคิดของผม ผมว่าดัชนีน่าจะกำลังแกว่งตัวขึ้น
นะครับ แต่รอบนี้จะไปถึงไหน ผมไม่อาจคาดการณ์ได้ เพราะไม่ค่อยชำนาญด้านเทคนิคอล ต้องท่าน
เปา หรือท่านแมงมุม มาประมาณการให้ครับ  ส่วนผม รู้เพียงว่าถ้าหุ้นในพอร์ตตัวไหนขึ้นแรงๆอย่างเมื่อ
วันที่ 4 กค. อีกละก็ จะตอนออกมาขายอีกครับ  ยิ้มกว้างๆ

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #248 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:35:24 »

.

โดยเทคนิคแล้ว ขึ้นต่อ....ชัวร์

มองไปเลย 1200 จุด

แนวปรับฐาน 1130 และ 1160 ครับ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #249 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 15:20:05 »

หาอะไรกอดไว้รอดีหว่า 1200 จุด หุหุ

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #250 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 16:24:19 »

กอด PTTCH ครับ แนวต้านแรก ให้ 200 บาท (2เดือน)

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #251 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 17:07:36 »

กอด PTTCH ครับ แนวต้านแรก ให้ 200 บาท (2เดือน)

สงสัยจะไม่ไหวครับ งบผมไม่พอ อิอิ

Cupid

« ตอบ #252 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 17:12:42 »

BMCL  ไง ตัวเล็กๆ กอดง่าย  ยิ้มกว้างๆ
Cupid

« ตอบ #253 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 13:18:07 »

ประสบการณ์ของอาม่า    

เมื่อผมเข้าตลาดฯใหม่ๆและได้เข้าไปนั่งซื้อขายหุ้นที่ห้องค้าของบริษัทหลักทรัพย์ใหญ่แห่งหนึ่ง ที่อาคาร
สินธร ใกล้สวนลุมพินี กรุงเทพฯ ได้มีโอกาสรู้จักเพื่อนนักลงทุนหลายท่านในห้องค้า ท่านหนึ่งเป็น
หญิง เป็นคนไทยเชื้อสายจีน อายุน่าจะมากกว่าแม่ของผม แต่สุขภาพของท่านแข็งแรงมาก ลูกชาย
คนเล็กของท่าน อายุอ่อนกว่าผมประมาณ 5-6 ปี  ผมเรียกท่านว่า อาม่า  คุยกันถูกคอทั้งผม อาม่า และ
ลูกชายอาม่า  

แต่ในการซื้อขายหุ้น ลูกชายอาม่าและผมซึ่งเป็นมือใหม่ สู้อาม่าไม่ได้เลย  ผมเห็นอาม่าซื้อขายได้
กำไรทุกครั้ง ไม่ว่าจะซื้อขายหุ้นพื้นฐานดี หรือหุ้นปั่น บางทีซื้อตอนเช้า บ่ายๆก็ขายได้ หรือซื้อวันนี้
เก็บไว้สัก 2 – 3 วัน ก็ขายได้กำไรอีกแล้ว หรือบางตัวก็เก็บไว้ 1 อาทิตย์บ้าง 2 อาทิตย์บ้าง แล้วขาย
เมื่อมีกำไร ผมได้ทราบจากเพื่อนนักลงทุนอาวุโสอื่นๆ ว่า อาม่าท่านนี้ได้ซื้อขายหุ้นที่ห้องค้านี้มานาน
มากแล้ว น่าจะเกิน 20 ปี ดูเหมือนว่าไม่ได้ศึกษาเรื่องพื้นฐานหุ้นและด้านเทคนิคมาก่อน ท่านได้เข้า
ห้องค้าซื้อขายหุ้นกับสามี  จนสามีเสียชีวิตก่อนที่ผมจะได้มารู้จักกับท่านประมาณ 1 ปี

อาม่าได้สอนผมว่า ถ้าซื้อหุ้นแล้วหุ้นมันตก ก็ไม่ต้องตกใจ ให้ถือเอาไว้ ยังไม่จำเป็นต้องใช้เงิน ก็
ยังไม่ต้องรีบขาย เดี๋ยวพอหุ้นขึ้น มีกำไรค่อยขาย  ผมก็รับฟัง และลองทำดู ปรากฏว่าหุ้นที่ผมซื้อมันมัก
จะลงไปเรื่อยๆ ไม่ค่อยขึ้นมาให้ขายได้กำไรเลย แต่หุ้นที่อาม่าซื้อ จะเป็นวงจรอย่างที่ผมเรียนไว้ใน
วรรคที่สองข้างต้น คือไม่วันเดียว ก็ 2 วัน หรือ 1 หรือ 2 อาทิตย์ ก็มีกำไร ขายได้  ผมจึงคอยดูว่า
อาม่าซื้อหุ้นตัวไหนบ้าง ก็ได้เห็นว่า อาม่าได้ซื้อขายหุ้นตัวที่ท่านรู้จักเท่านั้น ไม่ว่าจะเป็นหุ้นพื้นฐานดี
หุ้นบลูชิพ หรือหุ้นปั่น  พอขายออกไปได้กำไร ท่านก็นั่งดู แล้วไอ้ตัวที่ขายได้กำไรนั้น ก็กลับลงมาให้
ท่านได้ซื้อใหม่  แต่ในพอร์ตของอาม่าก็มีหุ้นที่ถือลงทุนไว้เยอะแยะเหมือนกัน ซึ่งท่านเคยเปิดให้ผมดู
ผมว่ามีประมาณเกือบยี่สิบตัวทีเดียว มูลค่าหลายล้านบาท  แต่หลังจากที่ท่านรู้จักกับผมประมาณ 3-4
ปี ท่านก็ไม่ได้ไปที่ห้องค้าอีก เข้าใจว่าคงโอนพอร์ตให้ลูกชายไปแล้ว

ที่ผมนำมาเล่าสู่กันฟังนี้ เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ว่า ประสบการณ์คือครูที่ดีที่สุดครับ อาม่าท่านนี้ไม่ได้
ใช้พื้นฐาน ไม่ได้ใช้กราฟ ไม่ได้ใช้เทคนิคในการซื้อขายหุ้น  
แต่ท่านใช้ประสบการณ์ ความชำนาญ
ล้วนๆเลยครับ
ท่านก็ซื้อขายหุ้นอย่างมีความสุข และมีกำไร หรือจะเรียกวิธีการของอาม่าอย่างนี้ว่า
เป็นศิลปะการค้าหุ้น ก็น่าจะได้นะครับ หรือถ้าจะเรียกว่าเป็น เทคนิค ก็ไม่น่าจะผิด หรือท่านใดจะเรียก
ว่าเป็นพรสวรรค์ ก็ได้ แต่ผมว่ามันเป็น พรแสวง หรือประสบการณ์นั่นแหละครับ ซึ่งต้องใช้เวลาสะสม
กันพอสมควร และผมว่าคงมีนักลงทุนรายย่อยน้อยคนนักที่จะทำได้แบบอาม่า ท่านนี้  

สำหรับผมในปัจจุบัน ผมว่าผมยังมีความสามารถในการซื้อขายหุ้นไม่ได้ครึ่งของอาม่าท่านที่ผมนำ
มาเล่าให้ฟังนี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 14:00:32 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #254 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 09:47:29 »

เมื่อวานนี้ (20 กค.54) หุ้น ADVANC ขึ้นแรงอีก ผมก็ตอนขายไปอีก หลังจากที่ตอนขายไปเมื่อ 4 กค.
ครั้งหนึ่งแล้ว และไม่ยอมลงไปให้รับคืนเหมือน TOP  เมื่อขึ้นต่อก็ตอนขายต่อ ตามสูตรครับ...
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #255 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 09:51:25 »

เมื่อวานนี้ (20 กค.54) หุ้น ADVANC ขึ้นแรงอีก ผมก็ตอนขายไปอีก หลังจากที่ตอนขายไปเมื่อ 4 กค.
ครั้งหนึ่งแล้ว และไม่ยอมลงไปให้รับคืนเหมือน TOP  เมื่อขึ้นต่อก็ตอนขายต่อ ตามสูตรครับ...

แสดงว่ามีเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ
Cupid

« ตอบ #256 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 10:01:00 »

แสดงว่ามีเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ

เชื่อว่าไม่เยอะเท่าเจ้าของปังปอนด์ หรือเถ้าแก่อาหลั่ยรถยนต์เชียงกงดอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #257 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 10:48:07 »

เชื่อว่าไม่เยอะเท่าเจ้าของปังปอนด์ หรือเถ้าแก่อาหลั่ยรถยนต์เชียงกงดอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

แน่ะ รู้ดีจริงคุณพี่ ยิงฟันยิ้ม รู้ได้ไงคะเนี่ย??
Cupid

« ตอบ #258 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 10:54:04 »

เห็นมั้ย...! รับสารภาพแต่โดยดี  นักลงทุนต้องหูตากว้างครับ... ยิ้มเท่ห์

แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าท่านเปา กับท่าน เตมูจิน หายไปไหน...?
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 10:58:20 »

เห็นมั้ย...! รับสารภาพแต่โดยดี  นักลงทุนต้องหูตากว้างครับ... ยิ้มเท่ห์

5555 ไม่ได้ปิดบังอะไร ทำงานออกหน้าออกตามันเลี่ยงไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม เคยมาแวะเวียนเป็นลูกค้ากันบ้างมั้ยคะเนี่ย?? รู้สึกเสียเปรียบยังไงไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม

ท่านเตนี่คงต้องไปตามที่เซ็นทรัล หรืออาจยุ่งๆเพราะกำลังมีความรัก ยิ้มกว้างๆ แต่ท่านเปานี่ไม่ทราบจริงๆ สงสัยไปฝึกวิชานินจา เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2011, 11:01:17 โดย Velcome » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 28 พิมพ์