เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:52:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183498 ครั้ง)
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 21:47:57 »

เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5000 นะคะ...คุณข้างบน ให้แน่ใจว่าเป็นเงินเย็นนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ถ้าอุ่นๆ ก็แนะนำให้ศึกษาไปก่อนค่ะ

ขั้นต่ำ 5พัน โบรกเกอร์ ที่ไหนรับเปิดบ้างค่ะ

ถ้าหากสนใจจะเริ่มต้นที่ 5000 ทางคุณอาจจะซื้อได้เฉพาะหุ้นตัวเล็กๆก่อนนะคะ ซึ่งอาจจะไม่คุ้มกับค่าคอมที่ต้องจ่ายในการซื้อขายแต่ละครั้ง หรือโบร๊คที่มีการคิดค่าคอมขั้นต่ำ ยังไงลองศึกษารายละเอียดเบื้องต้นดู หนังสือดีๆเกี่ยวกับหุ้นมีเยอะค่ะ ลองหามาอ่านดู หรือไม่ก็เข้าดูตามเว็บต่างๆก็ได้ค่ะ...ไม่แน่ใจว่าคุณ cupid เคยอธิบายไว้รึเปล่านะคะ ลองไล่อ่านดู

http://www.settrade.com/C00_BeginnerRedirect.jsp?txtPage=beginnerZone/th/beginner-create-account.html
http://www.settrade.com/C00_BeginnerRedirect.jsp?txtPage=beginnerZone/th/beginner-broker-list.html

หวังว่าจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ ยิงฟันยิ้ม
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:13:03 »

เท่าที่ผมอ่านจากหน้าหนึ่งมาถึงหน้านี้

ในความเข้าใจผมว่า การซื้อ-ขายหุ้น

ก็เหมือนการซื้อ-ขาย ทองคำ ไว้เก็งกำไร ใช่ไหมครับ

แต่หุ้นในตลาดที่ว่านี้ ไม่ใช่มีแค่ทองอย่างเดียว

แต่มีกิจการหลายๆอย่างที่สามารถซื้อ-ขายได้ ใช่ไหมครับ

เพราผมได้ศึกษาการลงทุนซื้อ-ขายทองไว้บ้างนิดหน่อย

ก็ว่าจะลองดู แต่มาเจอกระทู้นี้ ทำให้ผมฉุดคิดว่า

การซื้อ-ขายหุ้น น่าจะมีหลากหลายและให้กำไรดีกว่าทอง

แบบนี้หรือเปล่าครับ หรือผมเข้าใจผิด

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
สั้นๆครับ การซื้อหุ้นคือไปเป็นหุ้นส่วนในบริษัทที่เราสนใจในราคาใดราคาหนึ่งในตลาดขณะนั้น จะซื้อกี่หุ้นก็แล้วแต่วิตามิน M และความต้องการของเรา เวลาผ่านไปถ้าราคาหุ้นที่ซื้อมีคนต้องการมาก ราคาซื้อขายก็จะสูงขึ้น เราก็จะมีกำไรส่วนต่างตรงนี้ หากไม่ต้องการถือหุ้นบริษัทนี้แล้ว เราก็สามารถขายต่อเพื่อเอาเงินสดซึ่งรวมกำไรแล้วออกมา  พอเข้าใจมั๊ยครับ อิอิ พิมพ์เหนื่อย ไม่งั้นจะละเอียดกว่านี้
เออ ลืมเลย คือถ้าหุ้นบริษัทนั้นไม่เป็นที่ต้องการของคนทั่วไป ไม่ว่าจะเพราะเหตุใดก็ตาม เช่นขาดทุน มีปัญหาด้านการเงิน ฯลฯ หุ้นบริษัทนั้นก็จะตกต่ำลง เพราะมีแต่คนแย่งขาย ถ้าเรามีทุนที่ซื้อสูงกว่าเราก็จะขาดทุน ตรงข้ามกะข้อความข้างบนน่ะ เหนื่อยอีกล่ะ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:18:38 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:15:29 »

เท่าที่ผมอ่านจากหน้าหนึ่งมาถึงหน้านี้

ในความเข้าใจผมว่า การซื้อ-ขายหุ้น

ก็เหมือนการซื้อ-ขาย ทองคำ ไว้เก็งกำไร ใช่ไหมครับ

แต่หุ้นในตลาดที่ว่านี้ ไม่ใช่มีแค่ทองอย่างเดียว

แต่มีกิจการหลายๆอย่างที่สามารถซื้อ-ขายได้ ใช่ไหมครับ

เพราผมได้ศึกษาการลงทุนซื้อ-ขายทองไว้บ้างนิดหน่อย

ก็ว่าจะลองดู แต่มาเจอกระทู้นี้ ทำให้ผมฉุดคิดว่า

การซื้อ-ขายหุ้น น่าจะมีหลากหลายและให้กำไรดีกว่าทอง

แบบนี้หรือเปล่าครับ หรือผมเข้าใจผิด

ขอบคุณครับ
สั้นๆครับ การซื้อหุ้นคือไปเป็นหุ้นส่วนในบริษัทที่เราสนใจในราคาใดราคาหนึ่งในตลาดขณะนั้น จะซื้อกี่หุ้นก็แล้วแต่วิตามิน M และความต้องการของเรา เวลาผ่านไปถ้าราคาหุ้นที่ซื้อมีคนต้องการมาก ราคาซื้อขายก็จะสูงขึ้น เราก็จะมีกำไรส่วนต่างตรงนี้ หากไม่ต้องการถือหุ้นบริษัทนี้แล้ว เราก็สามารถขายต่อเพื่อเอาเงินสดซึ่งรวมกำไรแล้วออกมา  พอเข้าใจมั๊ยครับ อิอิ พิมพ์เหนื่อย ไม่งั้นจะละเอียดกว่านี้

แนะนำให้แจกเบอร์ไปเลยค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม พิมพ์เยอะๆมันเหนื่อยจริงๆค่ะ  ขยิบตา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:15:45 »

และอยากสอบถามว่า การลงทุนในตลาดหุ้น

เงินลงทุนขั้นต่ำ แบบประมาณว่าต่ำมาก

อยู่ที่จำนวนเท่าใด ถึงสามารถซื้อ-ขาย

หุ้นในตลาดเพื่อเก็งกำไรได้

เพราะทุนส่วนตัวน้อย แต่มีความสนใจ

ปล.ท่านวายุขายข้าวมันไก่แถวซอย 18 มิถุนา

ด้านไหนครับ ด้านฝั่ง บิ๊กซี หรือด้านฝั่ง สนามบินเก่า

จะได้มีโอกาสพบปะพูดคุยด้วย ขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
แนะนำให้ไปที่โบรคเลยครับ มาร์เก็ตติ้งจะอธิบายทุกอย่างที่ต้องการได้เลย และยังได้สัมผัสห้องค้าอีกด้วย แบบว่าอุ่นเครื่องไปพลางๆ  ยิงฟันยิ้ม
ร้านของท่านวายุ อยู่ฝั่งสนามบินเก่าครับ
แนะนำไปกินข้าวมันไก่แล้วถือโอกาสนั่งคุยกะท่านวายุเลยครับ ชัวร์  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:20:08 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:19:18 »

ไหงไปปัดให้ท่านวายุเค้าล่ะพี่  ตกใจ ตกใจ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:20:48 »

ไหงไปปัดให้ท่านวายุเค้าล่ะพี่  ตกใจ ตกใจ
555+ ก้เพราะเค้าเป็นเจ้าของกระทู้ ไง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:31:04 »

ผมไปมาแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ร้านนี้เปล่า

ร้านข้าวมันไก่น้องใบเฟิร์น

อยู่ข้างๆ บ.ไทยประกันชีวิต ป้ายสีชมพูเชียว

พอดีเห็นแต่พี่ผู้หญิงเลยไม่กล้าเข้าไปหา

ไว้รอท่านวายุมา ค่อยขอรายละเอียดอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:31:31 »

ค่อยๆก้าว อย่างมั่นคง

vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:32:10 »

555+ ก้เพราะเค้าเป็นเจ้าของกระทู้ ไง

อันนี้ของท่าน cupid เค้านะพี่ 555+ ผิดกระทู้แระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปัดให้ท่าน cupid ไปละกัน อิอิ

พี่น่าจะเปิดกระทู้ใบ้หวย(หุ้น) จะเป็นแฟนพันธุ์แท้เองเลย ตกใจ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:33:57 »

อันนี้ของท่าน cupid เค้านะพี่ 555+ ผิดกระทู้แระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปัดให้ท่าน cupid ไปละกัน อิอิ

พี่น่าจะเปิดกระทู้ใบ้หวย(หุ้น) จะเป็นแฟนพันธุ์แท้เองเลย ตกใจ

สงสัยพี่เขาจะเหนื่อย อิอิ

vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:38:59 »

555+ พี่เค้าพิมพ์เยอะ เลยเหนื่อยง่าย ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:43:20 »

อ้าวว ผมเบลอ สงสัยเหนื่อยเพราะพิมพ์ 5555+
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:50:30 »

ดีจังครับ ท่านเปามาช่วยเหนื่อยกับการพิมพ์ วันนี้ผมเลยเหนื่อยน้อยหน่อย... ยิ้มกว้างๆ

ได้ขอบคุณท่านเปาทุกวันเลย... ยิ้มเท่ห์
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 22:52:26 »

ท่าน cupid ช่วยอธิบายเสริม

คำถามของผมหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ถ้ายังไม่เหนื่อย

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 23:02:22 »

คำตอบของท่านเปา กระทัดรัด ได้ใจความดีมากครับ เดี๋ยวผมจะดูว่าจะเสริมอย่างไร ตรง
ไหน แต่ต้องขอเป็นพรุ่งนี้ครับ วันนี้เจอหลายเรื่องมาก เหนื่อยหลาย ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 23:04:15 »

คำตอบของท่านเปา กระทัดรัด ได้ใจความดีมากครับ เดี๋ยวผมจะดูว่าจะเสริมอย่างไร ตรง
ไหน แต่ต้องขอเป็นพรุ่งนี้ครับ วันนี้เจอหลายเรื่องมาก เหนื่อยหลาย ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ

Cupid

« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 11:05:54 »

ขอบคุณครับ
สั้นๆครับ การซื้อหุ้นคือไปเป็นหุ้นส่วนในบริษัทที่เราสนใจในราคาใดราคาหนึ่งในตลาดขณะนั้น จะซื้อกี่หุ้นก็แล้วแต่วิตามิน M และความต้องการของเรา เวลาผ่านไปถ้าราคาหุ้นที่ซื้อมีคนต้องการมาก ราคาซื้อขายก็จะสูงขึ้น เราก็จะมีกำไรส่วนต่างตรงนี้ หากไม่ต้องการถือหุ้นบริษัทนี้แล้ว เราก็สามารถขายต่อเพื่อเอาเงินสดซึ่งรวมกำไรแล้วออกมา  พอเข้าใจมั๊ยครับ อิอิ พิมพ์เหนื่อย ไม่งั้นจะละเอียดกว่านี้
เออ ลืมเลย คือถ้าหุ้นบริษัทนั้นไม่เป็นที่ต้องการของคนทั่วไป ไม่ว่าจะเพราะเหตุใดก็ตาม เช่นขาดทุน มีปัญหาด้านการเงิน ฯลฯ หุ้นบริษัทนั้นก็จะตกต่ำลง เพราะมีแต่คนแย่งขาย ถ้าเรามีทุนที่ซื้อสูงกว่าเราก็จะขาดทุน ตรงข้ามกะข้อความข้างบนน่ะ เหนื่อยอีกล่ะ 55+

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตเสริมที่ท่านเปาได้วิสัชนาไว้ ที่ผมขอผัดไว้เมื่อวานนี้ครับ

ที่ท่านเปาได้วิสัชนาไว้ว่า นลท.จะได้กำไรจากส่วนต่างของราคาหุ้นที่ซื้อไว้ กับราคาที่ขายออกไป
นั่นคือวัตถุประสงค์ในการลงทุนซื้อหุ้น (แต่ก็เสี่ยงต่อการขาดทุน ตามที่ท่านเปาได้วิสัชนาไว้นั่นแหละครับ)

แต่ นลท.ระยะยาว (เกิน 1 ปี) ถ้าลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี จะมีผลตอบแทนเป็นเงินปันผล หุ้นปันผล
ใบสำคัญแสดงสิทธิฯ แล้วแต่ผลประกอบการของบริษัทฯ นโยบายในการบริหาร ขยายกิจการ และ
เมื่อรับเงินปันผลแล้ว ผลประโยชน์ที่จะได้เพิ่มตามมาคือ เครดิตภาษี ครับ

หุ้นจะกำไรดีกว่าทองหรือไม่ ให้ท่านลงทุนในหุ้น และทอง แล้วเปรียบเทียบเอาเองเถิดครับ แต่
มีกิจการให้ลงทุน และวิธีการซื้อขาย ไหวพริบ นั้น ลงทุนในหุ้นได้รับความหลากหลายแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 16:44:16 »

TVO แนวโน้มน่ากลัวที่สุด  ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามันป้วนเปี้ยนบริเวณ 30 กว่าๆ จะดูอุ่นใจกว่า

ตัวที่ลุ้นว่าจะมีการทำนิวไฮหรือไม่เมื่อสิ้นเดือนนี้ ก็มีหลายตัว เช่น

LHK ปิด 3.50  high 3.52
BLAND ปิด 0.76 high 0.85
TK ปิด 9.65 high 10.00
YUASA ปิด 5.25 high 5.75
CEI ปิด 3.96 high 4.16
AMC ปิด 2.36 high 2.48

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 17:23:35 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 17:14:49 »

TVO แนวโน้มน่ากลัวที่สุด  ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามันป้วนเปี้ยนบริเวณ 30 กว่าๆ จะดูอุ่นใจกว่า

สลัดบ๊อบใส่ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ปวดหัวกะตัวนี้จริงๆ ถอยหลังเข้าคลองเรื่อยๆ ลังเล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 17:25:54 »

สลัดบ๊อบใส่ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ปวดหัวกะตัวนี้จริงๆ ถอยหลังเข้าคลองเรื่อยๆ ลังเล
ซื้อเดือนไหน ถ้าต้นปี ก็เจ็บแน่
set ถึงแม้ยังไม่หลุด 1050 อย่างจริงๆจังๆ แต่เบิ่งกราฟแล้วก็มีเสียว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มิถุนายน 2011, 17:29:15 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 28 พิมพ์