เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:42:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183518 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 14:11:29 »

ประเภทของกิจการ กับเจ้าของ/ผู้บริหาร

หุ้นบางตัว เป็นกิจการประเภทที่รองรับความต้องการแท้ (ความต้องการพื้นฐาน หรือสิ่งจำเป็นในการ
ดำรงชีวิตประจำวัน) ถ้ามองแค่ประเภทของกิจการแล้ว น่าซื้อหุ้นลงทุนด้วย แต่ถ้ามองลึกเข้าไปถึง
เจ้าของ/ผู้บริหารกิจการแล้ว ไม่น่าเชื่อถือ หุ้นตัวนี้ก็ไม่น่าลงทุน

ประเภทของกิจการดี  แต่เจ้าของ/ผู้บริหารไม่มีคุณธรรม ไม่สุจริต กิจการก็เจ๊งได้ครับ นักลงทุนระยะ
ยาว เมื่อเลือกกิจการที่จะซื้อหุ้นลงทุนได้แล้ว ควรหาข้อมูลรายละเอียดของเจ้าของ/ผู้บริหารด้วยครับ จะได้ไม่ต้องช้ำใจภายหลัง

ตัวอย่างมีให้เห็น กิจการดีๆ แต่บัญชีงบดุลมีปัญหา เจ้าของ/ผู้บริหารถูกฟ้องคดี ศาลวินิจฉัยว่า เจตนาทำ
ตกแต่งบัญชีงบดุลเป็นเท็จ เท่านี้บริษัทฯก็เจ๊ง หุ้นเน่าสนิท ผู้ถือหุ้นสอื้น

นักลงทุนต้องเปิดหูเปิดตา รับฟังข้อมูล มองให้กว้างก่อนตัดสินใจลงทุน โดยเฉพาะนักลงทุนระยะยาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 14:20:25 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 19:18:26 »

ปัจจัยที่เป็นเหตุให้ราคาหุ้นขึ้น หรือลง

ก่อนที่จะกล่าวถึงปัจจัยตามที่ได้ตั้งหัวข้อไว้ ผมขออนุญาตเรียนว่า ท่านนักลงทุนควรลงทุนใน
กิจการที่ท่านทีความเข้าใจมัน เพราะถ้าท่านไม่เข้าใจในกิจการที่ท่านจะลงทุน ความไม่เข้าใจของ
ท่านนั้น คือปัจจัยเสี่ยงของตัวท่านเอง

มาว่ากันเรื่องปัจจัยที่เป็นเหตุให้ราคาหุ้นขึ้น ลง นั้นมีปัจจัยอยู่มากมายที่มองเห็น และรับรู้ได้ แต่
ผมขอเรียนไว้ว่า เมื่อใดที่มีปัจจัยที่มองเห็นเข้ามา เป็นเหตุให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของราคาหุ้นนั้น
จะมีปัจจัยตัวหนึ่งเข้ามาสนับสนุนปัจจัยที่มองเห็นดังกล่าว ทุกครั้ง ไม่ว่าปัจจัยที่มองเห็นจะเป็นปัจจัย
บวก หรือลบ ซึ่งผมขอเรียกปัจจัยตัวที่มาสนับสนุนนั้นว่า ปัจจัยที่มองไม่เห็น และขอเรียนว่าปัจจัยที่
มองไม่เห็นนี้ คือปัจจัยสำคัญในการทำให้ราคาหุ้นขึ้น หรือลง อย่างมีนัยสำคัญ หรือขึ้น ลง ผิดปกติ
เกินความคาดหมาย หรือเกินกว่าปัจจัยพื้นฐานได้ ซึ่งมีผลกับนักลงทุนทั้งในเชิงบวก และเชิงลบ
สุดแล้วแต่ว่า นักลงทุนท่านใดจะใช้มัน ตามประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ

สำหรับปัจจัยที่มองเห็น ผมขอเรียนว่ามีดังนี้ครับ (อาจจะมีมากกว่าที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้ ถ้ามีอะไร
ที่นอกเหนือจากนี้ หรือผมตกหล่นอะไรไป ก็รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วย ผมอาจจดจำไม่ได้ทั้งหมด)
คือ ปัจจัยทางด้านเศรษฐกิจ สังคม การเมือง ภัยธรรมชาติ (ทั้งใน และนอกประเทศ) ข่าวดี ข่าวร้าย
ต่างๆ เช่น ข่าวผลประกอบการบริษัทฯ ข่าวการจ่ายปันผล ข่าวการเพิ่ม-ลดทุน ข่าวการควบรวมกิจการ
ข่าวการเปลี่ยนแปลงผู้บริหารของบริษัทฯ  ดัชนีหุ้นต่างประเทศ ข่าวการก่อการร้าย และฯลฯ ซึ่งสุดแต่
ข้อเท็จจริงที่จะเกิดขึ้น ในแต่ละห้วงเวลา โดยผมจะทยอยเรียบเรียงปัจจัยต่างๆที่มองเห็นและรับรู้ได้
มาขยายความแบบย่อๆต่อไป และขอเบรกนี้ไว้เท่านี้ก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 17:33:06 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
LoveYou2
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 20:21:25 »

แวะมาศึกษาตอนหัวค่ำครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 14:56:00 »

วาง ปูนกลาง (sccc) ไว้เมื่อเช้าที่ 230 บาท (หน่อยเดียว) ไปห้องกลอนกลับมา ถูกฮุบไปแล้ว..!! ยิ้มกว้างๆ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 16:47:27 »

น้ำตาล KBS ช่างหวานนีกระไร พรวดนิวไฮ 10.50  อยากร้องไห้  ร้องไห้
LoveYou2
มัธยม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 19:38:29 »

ลังเล ลังเล ลังเล อยากรู้ว่าเริ่มต้นต้องใช้ทุนเท่าไหร่ถึง ลงทุนได้ครับ
Cupid

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 20:32:51 »

ลังเล ลังเล ลังเล อยากรู้ว่าเริ่มต้นต้องใช้ทุนเท่าไหร่ถึง ลงทุนได้ครับ

เป็นคำถามที่ดีครับ ส่วนตัวผม เห็นว่านักลงทุนรายย่อยระยะยาว (ตั้งแต่ 1 ปีขึ้นไป )น่าจะ
มีเงินเย็นประมาณสัก 80,000 บาท (บวก-ลบ) ต่อการลงทุนในหุ้น 1 ตัว แต่ไม่ใช่
นำเงินทั้งจำนวนดังกล่าวเข้าซื้อหุ้นลงทุนครั้งเดียวทั้งจำนวนนะครับ
ให้ลองใช้วิธีทยอยซื้อ
ทยอยขาย ตามที่ผมได้เรียบเรียงไว้เป็นแนวทางแล้ว เมื่อมีประสบการณ์เพิ่มขึ้นแล้วอาจ
ประยุกต์ไปตามสถานการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นในแต่ละห้วงเวลา (ใช้เวลาพอสมควรครับ)

ขอย้ำนะครับต้องเป็นเงินเย็นเท่านั้น สำหรับนักลงทุนระยะยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 19:57:56 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 15:59:45 »

เสริมหน่อยครับ...ผมลงทุนครั้งแรกมี 50000 เอง  จริงๆแล้วมันอยู่ที่แต่ละบุคคลครับว่ามีทุนเท่าไหร่  น้อยๆก็ได้ครับ  ค่อยๆเก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆ  จริงๆแล้วการที่เราเริ่มน้อยๆก่อนจะดีกว่าครับ  เพราะถ้าคุณไม่เป็น  การที่ทุ่มเงินเข้าไปเป็นจำนวนมากนั้นน่ากลัว  แต่ถ้าคุณเป็นแล้ว  คุณจะเล่นเป็นจำนวนเงินมากเท่าไหร่ก็ได้ตามที่คุณต้องการครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
LoveYou2
มัธยม
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 19:34:47 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แล้วถ้ามีเงินเย็นแค่2-3หมื่นล่ะครับพอได้รึเปล่าครับ
Cupid

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 19:52:06 »

ให้เย็นจริงๆนะครับ ได้อยู่ แต่การซื้อหุ้นเพื่อลงทุนระยะยาว อย่างที่ผมได้กล่าวไว้ในตอนต้นๆ เรา
เข้าซื้อหุ้นได้ ซึ่งคิดว่าได้ราคาต่ำแล้ว มันก็จะมีราคาที่ต่ำกว่าอีก ซ้ำซาก ผมจึงใด้แนะนำให้ทยอยซื้อ
ถ้าใช้เงิน 30,000 ลงทุนเริ่มต้น ลองแบ่งเงินเป็น 3 ส่วน แล้วทำตามที่ผมแนะนำไว้ดังกล่าวดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 20:21:51 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:15:49 »

ขอแสดงความเสียดายกับตัวเองที่บ่มีหุ้นน้ำตาล kbs  ร้องไห้
11.30 น้ำลายไหล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:36:05 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 16:55:19 »

ขอแสดงความเสียดายกับตัวเองที่บ่มีหุ้นน้ำตาล kbs  ร้องไห้
11.30 น้ำลายไหล

ฮืออออออออออออออออออออออออออ เสียใจด้วย ไม่มีเหมือนกัน ร้องไห้ ร้องไห้ จงลงๆๆๆๆๆๆๆ
Cupid

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 10:23:45 »

หุ้นพื้นฐานดี

ผมได้เรียบเรียงเรื่องพื้นฐาน ปัจจัยพื้นฐานมาพอเป็นสังเขปแล้ว เบรกนี้มาว่ากันถึงเรื่อง หุ้นพื้นฐานกันบ้าง

ช่วงก่อนที่ผมจะเข้าลงทุนในตลาด ผมได้ศึกษา ติดตามข่าวเกี่ยวกับหุ้น การลงทุนในตลาดฯ การ
ชักชวนให้คนเข้าลงทุนฯและได้เห็นคำถามผ่านตาบ่อยๆว่าจะเอาเงินไปลงทุนอะไรดี ซึ่งก็มีคำตอบ
ต่างๆ แต่ที่สะกิดใจผมคำตอบหนึงก็คือ เอาเงินไปลงทุนซื้อหุ้นพื้นฐาน ผมก็ยังข้องใจว่าหุ้นพื้นฐานนั้น คือหุ้นอะไร

เมื่อได้เข้าลงทุนในตลาดฯ ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี เพราะบางท่านบอกว่า หุ้นตัวนี้สิ เป็นหุ้นพื้นฐาน
ตัวนั้นไม่ใช่ ผมก็คาใจอยู่นานพอสมควร ว่าทำไมเขาจึงว่ากันอย่างนั้น

ผมได้ค่อยๆเรียนรู้ ทำความเข้าใจ หาประสพการณ์ นำมาวิเคราะห์ และให้คำตอบกับตัวเองว่า หุ้น
ทุกตัวในตลาดฯ เป็นหุ้นมีพื้นฐานทั้งสิ้น เพราะในเมื่อบริษัทฯใดได้จดทะเบียนเข้าตลาดฯ เพื่อนำหุ้น
เข้าซื้อขายในตลาดได้ ก็น่าจะเป็นบริษัทฯที่มีพื้นฐาน มีคุณสมบัติเพียงพอ

ที่ผมกล้าพูดเช่นนี้ เพราะผมเห็นว่า กิจการทุกกิจการที่ตลาดฯรับจดทะเบียน อนุญาตให้นำหุ้นของ
กิจการเข้าซื้อขายในตลาดได้ ต้องมีพื้นฐาน มีคุณสมบัติต้องด้วยเงื่อนไขและหลักเกณฑ์ของตลาดฯ
มิฉนั้น ตลาดฯคงไม่อนุญาตฯ แต่พื้นฐานจะเป็นอย่างไร ดี ไม่ดี มันเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งผมจึงขอสรุปว่า
ถ้าท่านคิดจะลงทุนในหุ้น ก็ขอให้ลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี นะครับ ไม่ใช่หุ้นพื้นฐาน เฉยๆ

ทีนี้มาว่ากันถึงหุ้นพื้นฐานดี กันดีกว่า หุ้นพื้นฐานดี ในความคิดของผม ต้องเป็นหุ้นที่ดำเนินกิจการ
เพื่อรองรับความต้องการปัจจัยสี่ของมนุษย์ รองรับความต้องการที่จำเป็นในการใช้ชีวิตประจำวันของ
มนุษย์ยุคปัจจุบัน ซึ่งผมเรียกว่าความต้องการแท้ ซึ่งมีทั้งหุ้นที่อยู่ในกลุ่มอิทธิพลและที่อยู่นอกกลุ่มอิทธิพล
ของดัชนีตลาดฯ ซึ่งผมได้กล่าวมาพอเป็นสังเขปแล้ว เช่นกัน

ซึ่งที่ได้กล่าวมาแล้วนี้ เป็นเรื่องของ หุ้นพื้นฐานดีตามประเภทของกิจการเท่านั้นนะครับ ไม่เกี่ยวกับ
พื้นฐานของ เจ้าของ/ผู้บริหาร และถ้ากิจการอยู่ในประเภท พื้นฐานดี แต่ถ้า เจ้าของ/ผู้บริหาร พื้นฐาน
ไม่ดี ขาดความน่าเชื่อถือ นักลงทุนก็ต้องระมัดระวังกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 11:59:49 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
nisa26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 16:46:20 »

ขอเข้ามาศึกษาด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 16:54:12 »

วันนี้น้ำตาลก็ยังหวาน แต่เปลี่ยนตัวเป็น ksl   ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 17:18:10 »

วันนี้น้ำตาลก็ยังหวาน แต่เปลี่ยนตัวเป็น ksl   ยิงฟันยิ้ม

ยังไงๆ ก็เป็นน้ำตาล พวกเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณท่านเปา เข้ามาเสนอข่าวทุกวัน  ยิ้มเท่ห์

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 19:28:51 »

เท่าที่ผมอ่านจากหน้าหนึ่งมาถึงหน้านี้

ในความเข้าใจผมว่า การซื้อ-ขายหุ้น

ก็เหมือนการซื้อ-ขาย ทองคำ ไว้เก็งกำไร ใช่ไหมครับ

แต่หุ้นในตลาดที่ว่านี้ ไม่ใช่มีแค่ทองอย่างเดียว

แต่มีกิจการหลายๆอย่างที่สามารถซื้อ-ขายได้ ใช่ไหมครับ

เพราผมได้ศึกษาการลงทุนซื้อ-ขายทองไว้บ้างนิดหน่อย

ก็ว่าจะลองดู แต่มาเจอกระทู้นี้ ทำให้ผมฉุดคิดว่า

การซื้อ-ขายหุ้น น่าจะมีหลากหลายและให้กำไรดีกว่าทอง

แบบนี้หรือเปล่าครับ หรือผมเข้าใจผิด

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 19:33:57 »

และอยากสอบถามว่า การลงทุนในตลาดหุ้น

เงินลงทุนขั้นต่ำ แบบประมาณว่าต่ำมาก

อยู่ที่จำนวนเท่าใด ถึงสามารถซื้อ-ขาย

หุ้นในตลาดเพื่อเก็งกำไรได้

เพราะทุนส่วนตัวน้อย แต่มีความสนใจ

ปล.ท่านวายุขายข้าวมันไก่แถวซอย 18 มิถุนา

ด้านไหนครับ ด้านฝั่ง บิ๊กซี หรือด้านฝั่ง สนามบินเก่า

จะได้มีโอกาสพบปะพูดคุยด้วย ขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

vee48
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 19:50:01 »

เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5000 นะคะ...คุณข้างบน ให้แน่ใจว่าเป็นเงินเย็นนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ถ้าอุ่นๆ ก็แนะนำให้ศึกษาไปก่อนค่ะ
nisa26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 21:24:29 »

เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5000 นะคะ...คุณข้างบน ให้แน่ใจว่าเป็นเงินเย็นนะคะ  ยิงฟันยิ้ม  ถ้าอุ่นๆ ก็แนะนำให้ศึกษาไปก่อนค่ะ

ขั้นต่ำ 5พัน โบรกเกอร์ ที่ไหนรับเปิดบ้างค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 28 พิมพ์