เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 08:48:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 28 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ศิลปการลงทุนในตลาดหุ้น <<<  (อ่าน 183617 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 11:50:30 »

ความตัองการ

ท่านคงจะแปลกใจว่าผมนำเรื่อง ความต้องการ มาเขียนทำไม มันเกี่ยวกับการลงทุนอย่างไร ก็ต้อง
ขออนุญาตเรียนนะครับว่า กิจการลงทุนทุกประเภทนั้น เกิดจากความต้องการของมนุษย์ทั้งนั้นแหละ
ครับ กิจการใดที่เป็นที่ต้องการของมนุษย์มากๆ ย่อมสามารถดำรงอยู่ได้อย่างยั่งยืน ยาวนาน ไม่สิ้นสุด
กิจการนั้นนั่นแหละครับ เป็นกิจการที่น่าลงทุนอย่างแน่นอน  ผมจึงขออนุญาตนำเรื่อง ความต้องการ
ตามความคิดเห็นของผม เรียบเรียงนำเสนอ เพื่อที่ท่านที่สนใจจะลงทุนในหลักทรัพย์ ได้เกิดแนวคิด
แนวทางในการที่จะเลือกประเภทของกิจการที่ท่านคิดจะลงทุนต่อไปไงครับ

สำหรับความต้องการในความคิดเห็นของผมนั้น มีลักษณะใหญ่ๆ 2 ลักษณะ คือ
     1. ความต้องการที่เกิดจากความจำเป็น ขาดไม่ได้ ผมขอเรียกว่า ความต้องการแท้
     2. ความต้องการที่เกิดจากความอยาก ผมขอเรียกว่า ความต้องการเทียม

ขออนุญาตขยายความ ดังนี้

ข้อ 1. ความต้องการแท้ คือความต้องการสิ่งจำเป็นในการดำรงชีพในชีวิตประจำวัน
เบื้องต้นก็คือความต้องการอาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค
(ที่เรียกกันว่า ปัจจัยสี่ นั่นไงครับ) กิจการใดที่ให้บริการ หรือค้าขาย เกี่ยวกับปัจจัยสี่ดังกล่าวนี้ ผมเห็น
ว่าเป็นกิจการที่มั่นคง ยั่งยืน ยาวนาน สามารถดำรงอยู่ได้ ไม่สิ้นสุด
           1.1 อาหาร หมายรวมถึงกิจการที่เกียวเนื่องทั้งหลายด้วย เช่น กิจการค้าปลีก-ส่ง อุตสาหกรรม
อาหารต่างๆ อุตสาหกรรมอาหารสัตว์ ฯลฯ
           1.2 เครื่องนุ่งห่ม หมายรวมถึงกิจการที่เกี่ยวเนื่องด้วย เช่น โรงงานทอผ้า เสื้อผ้าสำเร็จรูป
รองเท้า กิจการค้าปลีก-ส่ง ฯลฯ
           1.3 ที่อยู่อาศัย หมายรวมถึงกิจการที่เกี่ยวเนื่องด้วย เช่น กิจการค้าขายอสังหาริมทรัพย์
วัสดุก่อสร้าง ไฟฟ้า (ไม่มีไฟฟ้าใช้ในบ้าน ปัจจุบันลำบากครับ) ฯลฯ
           1.4 ยารักษาโรค แน่นอนครับย่อมรวมถึงกิจการที่เกียวเนื่องด้วย เช่น โรงพยาบาล โรงงาน
ผลิตยา ร้านขายยา
   และแน่นอนว่า ความต้องการแท้ดังกล่าวนั้น เป็นความจำเป็น ถ้าขาดไป ต้องเดือดร้อนเสียหาย

ข้อ 2. ความต้องการเทียม คือความต้องการที่ไม่ใช่สิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิตประจำวัน ถ้าขาดไป
ก็ไม่เดือดร้อนเสียหาย เช่น ความต้องการไปท่องเที่ยว ดูหนัง ฟังเพลง ดื่มสุรา ฯลฯ กิจการประเภทนี้
ก็เช่น สถานบันเทิงต่างๆ กิจการสร้างภาพยนต์ ละคร ฯลฯ
            ความต้องการเทียมนี้ อาจเกิดจากความอยากเฉพาะตัว พวกมากลากไป หรือเป็นไปตามกระ
แสที่เกิดขึ้นเป็นช่วงๆ จากการโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ตามเทคนิควิธีการของเจ้าของกิจการ
            กิจการประเภทที่เป็นความต้องการเทียมนั้น ก็อาจรุ่งเรืองได้เป็นระยะๆ หรือเป็นช่วงๆ ตาม
แรงโฆษณา ประชาสัมพันธ์  ตามกระแส ความอยาก ถ้ากระแสลด ความอยากลด งดโฆษณาประชา
สัมพันธ์ กิจการนั้นก็จะรุ่งเรืองและดำรงอยู่ต่อไปไม่ได้

ถ้าท่านเป็นนักลงทุนระยะยาว ท่านจะเลือกลงทุนกับกิจการที่เป็นความต้องการแท้ หรือความต้องการเทียม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 06:00:57 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 15:23:02 »

น่าจะมีห้องแชทแบบเรียลไทม์เหมือนโบรก CGS บ้างนะ  ให้ท่านเปาดูแลและเอาข้อมูลมาลง  หรือท่านเปาว่าไง?  หางานให้ทำซะหน่อย ยิงฟันยิ้ม  แฟนๆหุ้นอยากได้แบบจัดหนักฮาร์ดคอร์บ้าง

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 15:41:32 »

ดัชนี หั่งเส็ง ฮ่องกง วันนี้ปิดที่ 23,118.07 บวก 217.08 จุด (15.01 น.)

หุ้นยุโรป

dax (เยอรมัน) กำลังเทรด อยู่ที่ 7,191.90 จุด บวก 77.81 (15.33 น.)
cac (ฝรั่งเศส)  กำลังเทรด อยู่ที่ 3,977.17  จุด บวก 59.95 (15.36 น.)

หุ้นไทยบวกเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 15:52:40 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 16:44:53 »

น่าจะมีห้องแชทแบบเรียลไทม์เหมือนโบรก CGS บ้างนะ  ให้ท่านเปาดูแลและเอาข้อมูลมาลง  หรือท่านเปาว่าไง?  หางานให้ทำซะหน่อย ยิงฟันยิ้ม  แฟนๆหุ้นอยากได้แบบจัดหนักฮาร์ดคอร์บ้าง
ท่านเปาท่านนี้เหรอ  ยิงฟันยิ้ม
คงต้องทำเองแล้วล่ะครับแบบนั้น ชื่อเวบ chiangrai stock focus.com ดีม่ะ  ยิงฟันยิ้ม

* 1230360073.jpg (11.85 KB, 180x236 - ดู 348 ครั้ง.)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 17:17:50 »

กลับมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
นาทีนี้ +13.61
advanc ของไผบ่ฮู้ +1.50
สงสัยต้องขอให้มีบอร์ด การเงินการลงทุน  ยิงฟันยิ้ม
ผมเคยขอพี่เขาแล้ว แต่พี่เขาว่าเดียวพิจารณา ดีใจที่กลับมาแล้วครับ...วันนี้ผมปล่อย SGP TKS ไปแล้วหลังจากเก็บมานานพอควร... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SGP บ่สามารถยืนเหนือ 20 บาท กำไรแล้วปล่อยไปเถอะ TKS แนวโน้มยังได้ลุ้น เสียดาย  ยิงฟันยิ้ม
TKS ดีนะที่ปล่อยแค่ครึ่ง วันนี้บวกอีก 2.36 %  เสียดายดีกว่าเสียใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 21:19:01 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
LoveYou2
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2011, 23:44:51 »

กำลังศึกษาเหมือนกันครับ  แต่ช่วงนี้งานเยอะมากเหนื่อยๆ โกรธ โกรธ

มาเจอกระทู้แบบนี้ให้กำลังมากครับ ลองซื้อ ลองใช้งานผ่าน click2win

ไม่มีที่ปรึกษา ไม่รู้ถามใคร ศึกษากับเพื่อน ที่ทำงาน2คน

จะเข้ามาศึกษาที่นี่ทุกวันครับ

Cupid

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 08:17:47 »

ความต้องการอื่นที่เป็นความจำเป็น...

ในโลกปัจจุบัน มนุษย์มีความต้องการอื่นที่จำเป็นในการใช้ชีวิตประจำวัน นอกเหนือจากปัจจัยสี่
ที่เป็นความต้องการพื้นฐานอีกด้วย จึงต้องมีกิจการที่เข้ามารองรับความต้องการดังกล่าว
แต่ถ้าพิจารณาให้ลึกซึ้ง ถ่องแท้ ความต้องการอื่นที่จำเป็นในชีวิตประจำวันนั้น มันก็ผูกโยง เกี่ยวเนื่องกับ ปัจจัยสี่
อยู่ดีแหละครับ

ความต้องการอื่นดังกล่าวข้างต้น ก็อย่างเช่น ความต้องการเงินทุน คมนาคม สื่อสาร พลังงานและฯลฯ
ซึ่งผมเห็นว่า และขอจัดให้มันเป็น ความต้องการแท้ ดังนั้นจึงต้องมีกิจการที่ให้บริการในเรื่องความต้องการดังกล่าว
มารองรับความต้องการ นอกเหนือจากกิจการที่รองรับความต้องการพื้นฐาน (ปัจจัยสี่) ที่ได้นำเสนอไปแล้ว

กิจการที่เข้ามารองรับเพื่อให้บริการ สนองความต้องการดังกล่าวก็เช่น ธนาคาร ขนส่งคน ขนส่งสินค้า
โทรศัพท์เคลื่อนที่ อินเตอร์เนท น้ำมัน แก๊ส ไฟฟ้า ฯลฯ

ซึ่งกิจการดังกล่าว มีบริษัทฯที่ให้บริการ ที่จดทะเบียนอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ หลายบริษัทฯ ให้เลือกลงทุนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 08:23:02 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 08:33:05 »

ทั้งหมดทั้งมวลก็ว่าด้วยสังคมศาสตร์ อย่าลืมว่ามนุษย์เป็นสัตว์สังคม และเหมือนกันทั้งโลก มีความต้องการคล้ายๆ กัน ถ้าตัวเองมีฐานะทางเศรษฐกิจที่ดีขึ้นมาก็จะหาอะไรที่เกินความจำเป็น หรือที่เป็นความต้องการหรืออยาก Need ดร.นิเวศน์ กล่าวไว้ว่า คนเหมือนกันทั้งโลก..หาอ่านบทความของท่านได้ที่นี่ครับ..http://www.thaivi.com/

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
montonsiri
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 09:04:36 »

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ขยิบตา
OneManShow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 11:19:09 »

เข้ามาห้องนี้ได้ความรู้มากเลย เพิ่งรู้นะนี่ว่าเล่นหุ้นต้องรอบคอบต้องศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจ เข้ามาอ่านประดับสมองเผื่อวันหน้าสนใจลองเล่นหุ้นกะเค้ามั่ง
            ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีจะเข้ามาอ่านบ่อยๆ
LoveYou2
มัธยม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 22:06:55 »

แวะมาศึกษาครับ  วันนี้บทเรียนน้อยจัง

อิอิ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 22:10:16 »

แวะมาศึกษาครับ  วันนี้บทเรียนน้อยจัง

อิอิ
บทเรียนน้อยๆค่อยๆไปครับ นักลงทุนหลายท่านที่รู้จัก ตกม้าตายเยอะ เพราะรีบอ่านบทเรียน แล้วกลายเป็นร้อนวิชา ลุย ความเสียหายยับเยิน อิอิ
Temujin

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 09:04:20 »

ทำไมต้องลงทุนในหุ้น...?     หุ้นคือหลักทรัพย์ที่อิงกับสินทรัพย์ที่ บ.ต่างๆได้ตราใว้ และมีหน่วยงานของรัฐความคุม ตรวจสอบและรับรอง (กลต.) หุ้นจึงถือเป็นสิ่งหนึ่งที่สามารถแลกเปลี่ยนซื้อขายกันได้....ผลตอบแทนจากหุ้น เราจะได้รับผลตอบแทนจากหุ้น คือ ส่วนต่างของราคากับปันผล ในเมื่อกิจการดีมันก็จะสะท้อนออกมาในสองอย่างนี้ และถ้าเราอยากจะมีที่อยู่แถวสีลม (ย่านธุรกิจ) เรามีเงินเพียงน้อยนิดคงไม่สามารถซื้อได้แน่ๆ แต่เราสามารถซื้อ-ขายหลักทรัพย์ที่เรียกว่าหุ้นของ บ. ต่างที่ลงทุนในอสังหาฯ ในแถวนั้นได้ ในจำนวนเงินที่สมเหตุสมผล...ถ้าถือมากกระทั่งเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่สามารถเซ็งกิจการได้ แต่ต้องแจ้ง กลต. เดียวมีปัญญหาเหมือนบาง บ.ในปัจจุบัน คุณซาลาเปา กับ ลุงคิวปิด เซ็งไปกี่ บ.แล้ว มีคนนั่งบอร์ดฯ รึยัง..?.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Cupid

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 10:21:24 »

ทำไมต้องลงทุนในหุ้น...?     หุ้นคือหลักทรัพย์ที่อิงกับสินทรัพย์ที่ บ.ต่างๆได้ตราใว้ และมีหน่วยงานของรัฐความคุม ตรวจสอบและรับรอง (กลต.) หุ้นจึงถือเป็นสิ่งหนึ่งที่สามารถแลกเปลี่ยนซื้อขายกันได้....ผลตอบแทนจากหุ้น เราจะได้รับผลตอบแทนจากหุ้น คือ ส่วนต่างของราคากับปันผล ในเมื่อกิจการดีมันก็จะสะท้อนออกมาในสองอย่างนี้ และถ้าเราอยากจะมีที่อยู่แถวสีลม (ย่านธุรกิจ) เรามีเงินเพียงน้อยนิดคงไม่สามารถซื้อได้แน่ๆ แต่เราสามารถซื้อ-ขายหลักทรัพย์ที่เรียกว่าหุ้นของ บ. ต่างที่ลงทุนในอสังหาฯ ในแถวนั้นได้ ในจำนวนเงินที่สมเหตุสมผล...ถ้าถือมากกระทั่งเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่สามารถเซ็งกิจการได้ แต่ต้องแจ้ง กลต. เดียวมีปัญญหาเหมือนบาง บ.ในปัจจุบัน คุณซาลาเปา กับ ลุงคิวปิด เซ็งไปกี่ บ.แล้ว มีคนนั่งบอร์ดฯ รึยัง..?.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตเรียนด้วยความเคารพนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ประโยคที่ว่า ผู้ถือหุ้นรายใหญ่สามารถเซ็งกิจการได้ ของท่านนั้น คำว่า เซ็ง
คงจะไม่ใช่ความหมายตามเจตนารมณ์ของท่านนะครับ ผมว่าน่าจะใช้ว่า เซ้ง นะครับ ไม่ใช่เซ็ง เดี๋ยวอาจมีการเข้าใจผิดเป็นอย่างอื่น

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ ความหมายก็คือ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ สามารถเข้าไปเทคโอเวอร์ ดูแลครอบงำ บริหารจัดการบริษัทฯได้
ถ้าถือหุ้นมากเพียงพอที่จะเป็นเสียงส่วนใหญ่ในบริษัทฯ

และขออนุญาตเรียนว่า ผม เซ็ง ไปหลายบริษัทฯแล้วเหมือนกัน แต่ไม่มีกำลังพอที่จะ เซ้ง บริษัทฯใดดอก  ยิ้มกว้างๆ แต่สำหรับท่าน ซาลาเปา
ให้ท่านมาตอบเองว่า เซ้ง หรือ เซ็ง  กับบริษัทฯใดไปบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับผู้ที่จะมานั่งบอร์ดนี้ ท่านคงหมายถึงผู้ที่จะเป็นผู้ดูแลฯ ใช่ไหมครับ ขณะนี้ผมเห็นแต่ท่านซาลาเปาเป็น ผู้แลดูบอร์ด อยู่คนเดียว
โดยท่านคง แลดูบอร์ด ไปทั่วทุกบอร์ด  ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 10:40:50 »

ขออภัยอย่างแรงครับ พิมพ์ผิด ในความหมายที่จะสื่อออกไปคือ เซ้ง ไม่ใช่ เซ็ง ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Cupid

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 20:56:54 »

แนะนำกลุ่มอิทธิพล

ว่ากันมาตั้งแต่การซื้อ การขาย ความต้องการฯ ปัจจัยที่มีผลต่อความมั่นคงของกิจการ มาพอสมควร
แล้ว ยังไม่ได้มีการแนะนำหุ้นกันเลย เบรกนี้ผมจะมาแนะนำหุ้น และหุ้นที่ผมจะแนะนำคือหุ้น กลุ่มอิทธิพล ครับ

ขอความกรุณาอ่านต่อ อย่าเพิ่งเข้าใจอะไรผิดไปนะครับ เพราะคำว่า กลุ่มอิทฺธิพล ในความหมาย
ของผมคือ กลุ่มหุ้นที่มีอิทธิพลหรือมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงดัชนีของตลาดหลักทรัพย์ของประเทศไทย
หาใช่กลุ่มอิทธิพลในความหมายที่ไม่ดีในสังคมทั่วไปนะครับ

หุ้นที่มีผลต่อดัชนีก็คือ หุ้นกลุ่มที่มีทุนจดทะเบียนสูงๆ เวลาหุ้นกลุ่มนี้เคลื่อนไหวไปในทิศทางใด
ก็จะส่งผลให้ดัชนีตลาดหลักทรัพย์ เปลี่ยนแปลง ขึ้น ลง ไปตามทิศทางการเคลื่อนไหวขึ้น ลง ของหุ้นกลุ่ม
ดังกล่าว และหุ้นที่ผมจัดอยู่ในกลุ่มอิทธิพล ที่มีผลต่อดัชนีตลาดฯ (ต่อไปผมจะเรียกตลาดหลักทรัพย์
สั้นๆว่า "ตลาดฯ" นะครับ) นั้นถือได้ว่าเป็นหุ้น บลูชิพ ทั้งนั้นนะครับ (คำว่าหุ้นบลูชิพ คือหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานมั่นคง
ทุนจดทะเบียนสูง ผลประกอบการดีสม่ำเสมอ การจ่ายเงินปันผลก็สม่ำเสมอ เหมาะแก่การซื้อลงทุนครับ)

ซึ่งหุ้นกลุ่มนี้ได้แก่ หุ้นกลุ่มพลังงาน  กลุ่มธนาคาร  กลุ่มสื่อสาร  กลุ่มวัสดุก่อสร้าง  กลุ่มปิโตรเคมี
(ในความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ) แต่ก็ไม่ใช่หุ้นทุกตัวในกลุ่มดังกล่าวนะครับที่เป็นหุ้นอิทธิพล
บางตัว ในความเห็นของผมก็เป็นหุ้นเน่าครับ (ขออนุญาตใช้สรรพนามของหุ้นว่า "ตัว" ซึ่งใช้กันอยู่ทั่วไปในวงการนักลงทุนครับ)

ขออนุญาตปิดเบรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 21:11:15 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:31:45 »

ขออนุญาตเพิ่มเติมหน่อยครับ

หุ้นกลุ่มอิทธิพลที่มีผลต่อดัชนีตลาดฯนี้ เป็นที่นิยมของนักลงทุนต่างชาติ กองทุน นักลงทุน
ในประเทศ ทั้งนักลงทุนสถาบัน นักลงทุนรายใหญ่ รายย่อย และเป็นหุ้นที่มีสภาพคล่องสูง
ซื้อง่าย ขายคล่อง (แต่จะซื้อขายให้ได้กำไร ก็ต้องศึกษาก่อนครับ)  ยิ้มเท่ห์
LoveYou2
มัธยม
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 00:44:29 »

แวะมาทุกวัน ยามดึกก่อนนอนครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณกระทู้ดีๆครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้และผู้ให้ความรู้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 01:47:40 »

ขออนุญาตเรียนด้วยความเคารพนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ประโยคที่ว่า ผู้ถือหุ้นรายใหญ่สามารถเซ็งกิจการได้ ของท่านนั้น คำว่า เซ็ง
คงจะไม่ใช่ความหมายตามเจตนารมณ์ของท่านนะครับ ผมว่าน่าจะใช้ว่า เซ้ง นะครับ ไม่ใช่เซ็ง เดี๋ยวอาจมีการเข้าใจผิดเป็นอย่างอื่น

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ ความหมายก็คือ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ สามารถเข้าไปเทคโอเวอร์ ดูแลครอบงำ บริหารจัดการบริษัทฯได้
ถ้าถือหุ้นมากเพียงพอที่จะเป็นเสียงส่วนใหญ่ในบริษัทฯ

และขออนุญาตเรียนว่า ผม เซ็ง ไปหลายบริษัทฯแล้วเหมือนกัน แต่ไม่มีกำลังพอที่จะ เซ้ง บริษัทฯใดดอก  ยิ้มกว้างๆ แต่สำหรับท่าน ซาลาเปา
ให้ท่านมาตอบเองว่า เซ้ง หรือ เซ็ง  กับบริษัทฯใดไปบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับผู้ที่จะมานั่งบอร์ดนี้ ท่านคงหมายถึงผู้ที่จะเป็นผู้ดูแลฯ ใช่ไหมครับ ขณะนี้ผมเห็นแต่ท่านซาลาเปาเป็น ผู้แลดูบอร์ด อยู่คนเดียว
โดยท่านคง แลดูบอร์ด ไปทั่วทุกบอร์ด  ยิงฟันยิ้ม

เซ็งมากๆก็เซ้งไปครับ ม่ายรู้จะเก็บไว้ทำไม  ยิงฟันยิ้ม
สำหรับผมแล้วขอเป็น ผู้แลดูบอร์ด ไปมั่ว เอ๊ยย ไปทั่ว ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
มาซะดึกเลย
Cupid

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 10:10:50 »

แนะนำหุ้นที่ไม่อยู่ในกลุ่มอิทธิพล

ผมได้เรียนแนะนำหุ้นกลุ่มอิทธิพลที่ส่งผลให้ดัชนีตลาดฯขึ้น ลง ตามภาวะขึ้น ลง ของกลุ่มอิทธิพล
ไปแล้ว เบรกนี้ขอต่อด้วยการแนะนำหุ้นที่ไม่อยู่ในกลุ่มอิทธิพล เพื่อให้ต่อเนื่องกันนะครับ

หุ้นที่ไม่อยู่ในกลุ่มอิทธิพล จะเป็นหุ้นขนาดกลาง ขนาดเล็ก ตามทุนจดทะเบียน ที่มีปัจจัยพื้นฐาน
มั่นคง มีอยู่ในตลาดฯอีกมากครับ แต่บางตัว หรือหลายๆตัวไม่ค่อยมีสภาพคล่อง (ไม่ค่อยมีคำเสนอซื้อ
เสนอขายมาก เหมือนกลุ่มอิทธิพล) และไม่ค่อยเป็นที่นิยมของนักลงทุนรายย่อยที่ชอบลงทุนระยะสั้น

แต่หุ้นหลายๆตัวดังกล่าว เป็นหุ้นมีคุณภาพ ปัจจัยพื้นฐานมั่นคง เหมาะแก่การลงทุนระยะยาว คือ
หุ้นกลุ่มอาหารฯ  อุตสาหกรรมอาหาร  โรงพยาบาล  ประกันภัยฯ  อีเลคโทรนิคส์  คมนาคมขนส่ง
บรรจุภัณฑ์  (เอาเท่าที่นึกได้ขณะนี้ก่อนนะครับ)

ส่วนหุ้นที่ไม่ได้อยู่ในกลุ่มอิทธิพล  แต่มีสภาพคล่องสูง  เป็นที่นิยมของนักลงทุนรายย่อยระยะสั้น
หุ้นกลุ่มนี้ก็ได้แก่ กลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์  กลุ่มเงินทุนหลักทรัพย์ (เท่าที่นึกได้ขณะนี้เช่นกัน) ซึ่ง
ก็มีทั้งหุ้นคุณภาพดี ปัจจัยพื้นฐานมั่นคง และไม่ดี ไม่มั่นคง ปะปนกันไปอยู่  ถ้ารักจะลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้
ต้องติดตาม และตามติดอย่าให้คลาดสายตา (อย่าละจากหน้าจอซื้อขาย) ทีเดียวนะครับ 
และส่วนใหญ่นักลงทุนรายย่อยระยะสั้นทั้งหลาย จะไม่เอาหุ้นกลับบ้านครับ

ขออนุญาตปิดเบรกก่อนครับ ตลาดเปิดแล้ว  ขอไปดูจอซื้อขายก่อน  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 13:50:54 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 28 พิมพ์