เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 02 พฤษภาคม 2024, 04:43:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์
ผู้เขียน ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )  (อ่าน 10654 ครั้ง)
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #260 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 23:39:17 »

จาก ศิลาสีรุ้งแหะ..แหะ..ครับ ผมอยู่กลางทางครับท่านครับ

ท่านนั่งเครื่องผ่านหลังคาบ้านผมที่นนท์ฯ ก็โบกมือ และตะโกนทักผมด้วยนะครับ
สังเกตง่าย หลังคาโบสถ์เขียนชื่อวัด  หลังคาบ้านผมก็เขียนชื่อศิลาฯ มองเห็นชัดครับ
บอกโชเฟอร์เครื่องบินให้บินต่ำๆนิด และบินช้าๆหน่อยครับ
จะได้พูดกันรู้เรื่อง แบบรถไฟวิ่งสวนกันนะครับ

--------------------------------------------
ตอบ
      ผมเคยเห็นนะ ตอนกลับมาหาดใหญ่ครั้งล่าสุดเมื่อ 30 เมษายน แต่เห็นช่วงนั่งจากเชียงรายมาดอนเมือง ผมขึ้นไปเชียงรายอีกครั้งวันที่ 22 นี้ครับแล้วจะบอกโชเฟอร์เครื่องบินตามที่ท่านแนะนำเราจะได้โบกมือทักทายกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โทษนะแจงที่เอากระทู้แจงมาเฮฮานอกเรื่อง  ยิ้ม
       ปี 2556-2557 ขึ้นลงหาดใหญ่-เชียงราย-หาดใหญ่บ่อยมาก...แต่ยังไม่เคยได้เดินทางด้วยจักรยานยนต์ และจักรยานเลยสักครั้ง / คาดหวังอยู่ครับท่านศิลา  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 23:43:23 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
pakon333
ชั้นประถม
*

« ตอบ #261 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 01:08:08 »

ทำไมผู้ชายมักจะเอาเปรียบข่มขู่ผู้ที่อ่อนแอกว่าด้วยครับ น่าใช้ความเข้มแข็งที่มีไว้คอยปกป้อง...
pakon333
ชั้นประถม
*

« ตอบ #262 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 01:29:24 »

ถูกใจตรงหาแฟนไวๆนี่แหล่ะครับ...กลอกใบสมัครเหียดีก้า5555ไหนๆก่ะหัวเดียวกันล่ะ...สมัครล่ะไว้ล่ะเน้อรอสอบข้อเขียน...5555..ต่างชาติบ่าดีกะเอาคนไทยนี้หลุน้อยขี้เมี้ยงน้อย..จ่างมัน..เล่นคลายเครียดๆ...แต่ก่เอาใจช่วยเน้อสู้ๆในนี้เฮาเป๋นเปื่อนกั๋น..พร้อมจ่วยเหลือก้นอยู่ล่ะเน้อ..บ่าได้อยู่ตั๋วคนเดียวหนาครับ...แต่ถ้าเขารักจริงก่ลองปรับความเข้าใจ๋กันผ่อก่อนเพราะความรักเป๋นสิ่งสวยงาม...ยังไดมันก่งามอยู่ดี
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #263 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2014, 20:35:17 »

ถูกใจตรงหาแฟนไวๆนี่แหล่ะครับ...กลอกใบสมัครเหียดีก้า5555ไหนๆก่ะหัวเดียวกันล่ะ...สมัครล่ะไว้ล่ะเน้อรอสอบข้อเขียน...5555..ต่างชาติบ่าดีกะเอาคนไทยนี้หลุน้อยขี้เมี้ยงน้อย..จ่างมัน..เล่นคลายเครียดๆ...แต่ก่เอาใจช่วยเน้อสู้ๆในนี้เฮาเป๋นเปื่อนกั๋น..พร้อมจ่วยเหลือก้นอยู่ล่ะเน้อ..บ่าได้อยู่ตั๋วคนเดียวหนาครับ...แต่ถ้าเขารักจริงก่ลองปรับความเข้าใจ๋กันผ่อก่อนเพราะความรักเป๋นสิ่งสวยงาม...ยังไดมันก่งามอยู่ดี

ขอบคุณจ้าวคุณ pakon รู้สึกดีมากๆเลยที่บอกว่าเราเป็นเพื่อนกัน ทุกครั้งที่เข้ามาใน ชรฟก. แจงอบอุ่นเสมอจ้าว ยิ้ม

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #264 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 00:45:22 »

คำพูดต่อไปนี้ผมไม่ได้พูดเองครับ
เป็นคำสนทนาในหมู่พวกผมนั่งคุยกันหลังเลิกงานแล้ว

เพื่อนชาย คนหนึ่งแซวเพื่อนหญิงว่า เมื่อไรจะมีคู่
เพื่อนหญิง เสียงดังตอบว่า..สาวอย่างเธอนั้นจะมีเมื่อไรก็ได้ไม่เห็นจะหนักอะไรใครเลย

เพื่อนชายอีกคนหนึ่ง พูดสวนขึ้นดังๆว่า.. เออ คนที่จะเป็นคู่เธอนั้นหาไม่ยากหรอก
                           แต่คนที่จะมาเป็นพ่อของลูกเธอนั้น มันคนละเรื่อง
                           เขาจะต้องมายืนเคียงข้างเธอ พร้อมก้าวไปด้วยกัน
                           พร้อมเป็นคู่ทุกข์คู่ยากกับเธอ นี่มันคนละเรื่องเลยนะ

ครับภาษาที่ใช้สื่อสารกันวันนั้น (นานแล้ว) ไม่ใช่ภาษาที่ท่านได้อ่านที่นี่ครับ
เป็นภาษาไทยเดิมล้วนๆ รวมทั้งสรรพนามครับ คำว่ามีคู่  และ เธอ  และคำอื่นๆ
ผมแปลงมาแล้ว ให้สุภาพ แต่อรรถรสก็เบาบางลงด้วยเช่นกัน

ขอบคุณครับ
ศิลาสีรุ้ง
21 ก.ค. 57

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #265 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 01:46:30 »

จาก ศิลาสีรุ้งแหะ..แหะ..ครับ ผมอยู่กลางทางครับท่านครับ

ท่านนั่งเครื่องผ่านหลังคาบ้านผมที่นนท์ฯ ก็โบกมือ และตะโกนทักผมด้วยนะครับ

/color]
--------------------------------------------
ตอบ
      ผมเคยเห็นนะ ตอนกลับมาหาดใหญ่ครั้งล่าสุดเมื่อ 30 เมษายน แต่เห็นช่วงนั่งจากเชียงรายมาดอนเมือง ผมขึ้นไปเชียงรายอีกครั้งวันที่ 22 นี้ครับแล้วจะบอกโชเฟอร์เครื่องบินตามที่ท่านแนะนำเราจะได้โบกมือทักทายกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โทษนะแจงที่เอากระทู้แจงมาเฮฮานอกเรื่อง  ยิ้ม
       ปี 2556-2557 ขึ้นลงหาดใหญ่-เชียงราย-หาดใหญ่บ่อยมาก...แต่ยังไม่เคยได้เดินทางด้วยจักรยานยนต์ และจักรยานเลยสักครั้ง / คาดหวังอยู่ครับท่านศิลา  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

.

upic.me/i/5f/download5

ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า..ดีจังครับผมจะรอโบกมือให้ท่านตอนบินผ่านครับผม แฮ่ม...จะรอครับ.
ยังไงละก็หย่อนเชือกลงมารับผมขึ้นไปด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ..ฮ่า..ฮ่า..

☼  ☼  ♫  ♪   ♪   ♫

โอ้ครับท่านสิงหาเดินทางอย่างกับว่า สงขลาไปหาดใหญ่เลยนะครับ ใกล้ๆ
ผมคิดว่าใช้แมงกะไซค์คู่ใจดีกว่าจักรยานนะครับ ลำมันใหญ่คล่องตัว
กว่าจักรยานมากเลยครับ  ..จักรยานทางไกลนี่ใช้ทางร่วมกับรถใหญ่นี่เสียวจริงๆ

กับแมงกะไซค์นี้ แถวบ้านผมมีกลุ่มท่องเที่ยววันหยุดไปกันเป็นกลุ่มใหญ่
ในทีมเขามีรถยนต์สำหรับซ่อมบำรุงไปด้วย 1 คันครับ  เป็นกลุ่มคนทำงานทั้งหมด
ควบคุมวินัยกันเอง มีกฏระเบียบในกลุ่ม รถทุกคันไม่มีการดัดแปลงท่อไอเสีย

มีครั้งหนึ่ง โชเฟอร์คันหนึ่ง เผลออย่างไรไม่ทราบ เอาแมงกะไซค์พุ่งไปชนภูเขา
บาดเจ็บครับ
ปัจจุบันก็ด้วยภาระการงาน และครอบครัว ต่างก็กระจัดกระจายกันไปแล้ว

ขอบคุณครับผม

ศิลาสีรุ้ง
21 ก.ค. 57

upic.me/i/pm/0images10

ขอบคุณภาพจากinternet ครับ

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2014, 11:10:26 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #266 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 15:40:24 »

วันนี้ผมโบกมือให้แล้วน๊ะๆๆๆๆ ตอน 11 เศษๆ  ยิ้มกว้างๆ
โชเฟอร์ขับเรือบินเขาก้อใจดี บอกว่าเรื่องแค่นี้ไม่ยากๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #267 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 00:20:54 »

ท่านสิงหา

« ตอบ #266 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 15:40:24 »   ตอบ

วันนี้ผมโบกมือให้แล้วน๊ะๆๆๆๆ ตอน 11 เศษๆ  ยิ้มกว้างๆ
โชเฟอร์ขับเรือบินเขาก้อใจดี บอกว่าเรื่องแค่นี้ไม่ยากๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.

ครับท่านสิงหาครับ  ยู้...ฮู..อู ..อู..ู.. ู ู ูผมอยู่ลำนี้คร้าบบบบ....

ครับผมยิินดีครับ ผมเห็นท่านแล้วครับ

ตอนนี้ยานพาหนะทุกอย่าง ที่นั่งเต็มหมด โชเฟอร์เครื่องบินเห็นผมยืนเก้ๆกังๆ
ที่สนาม เลยเรียกผมขึ้นหลังคาครับ  ใจดีที่ซุ้ดดด...แฮ่ม ๆ ๆ
ครับ เที่ยวนี้ไม่เก็บเงินครับ ฮ่า..ฮ่า..ล้อพ้นพื้นแล้วครับ
วันหลังมานั่งกับผมไหมครับ..เลือกนั่งตามสบาย
ลมเย็นดีกว่าในเครื่องอีก วิว 360 องศาเลยนะขอรับ ...ฮ่า..อ่า..

.

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
๒๖ กรกฎาคม ๒๕๕๗

.

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 12:04:49 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #268 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 10:43:16 »

อ้างจาก: ศิลาสีรุ้ง link=topic=583638.msg7242576#msg7242576 [color=navy

.

ท่าน Joobjaeng ..« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014 »   

ตอบโดยอ้างจาก: js23.nunui ที่ วันที่ 12 กรกฎาคม  2014 ::

:: ตอนนี้หัวข้อชายมุสลิมจบแล้วค่ะ คุณ js23.nunui เข้าสู่โหมดคลายเครียดเรื่องแม่นกค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

ท่าน Sing ha ...« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014, ::

:: สบายเข้าสู่โหมดคลายเครียด งั้น Sing ha ขอโชว์ไข่นกที่ถ่ายไว้ละกัน
[/color]

[/quote]

« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014, 04:18:54 »

Sing ha

ชื่อภาพ  ..  ....สมาชิกใหม่
ถ่ายภาพโดย  ...Sing ha

upic.me/i/fs/insxeparables

ขอมาอยู่ด้วย

เมื่อดวงใจมีรักประจักษ์ฝัน
ผูกใจมั่นมิตรสมัครภักดิ์คู่สอง
รวมชีวิตจิตใจให้ครอบครอง
ร่วมจับจองปองสร้างหนึ่งรังรวง

หาทำเลเรื่อยมา..คราถึงเหย้า
พุ่มพฤกษ์เฝ้าสังเกตเหตุใจห่วง
คนบ้านนี้ยิ้มรื่นชุ่มชื่นทรวง
มิทักท้วงทำร้ายหมายยินดี

จึงส่งเสียงเพรียกขาน..ท่านลุงจ๋า
พวกหนูมาอาศัยใบบุญนี่
ขอลุงป้ารับคำนำวาที
สกุณีจะมิทำให้รำคาญ

จะตอบแทน ลุงป้าพี่ สุขศรีสันต์
จะรำพันบรรเลงกล่อมเพลงหวาน
รับอรุณอุ่นไอได้เบิกบาน
นะลุงท่านยิ้มนำจำนรรจา

จากหนึ่งเส้นหญ้าแห้งแหล่งไกลใกล้
ถักทอไปได้งามตามสรรค์หา
ยังตกแต่งภายในได้ชื่นตา
แม่นกมา วางไข่ ไว้กลางรัง

ขออาศัยร่มเงาเนาพันธุ์พฤกษ์
ด้วยสำนึกเลี้ยงลูกปลูกใจหวัง
จำขอลา ลุงป้าพี่ อย่ามีชัง
จากรวงรังของหนูอยู่สุขกัน

ลุงป้าจ๋าพวกหนูมาลาถิ่นฐาน
สัญชาติญาณดำรงคงชีพนั่น
วันนี้สายแล้วหนอขอจรพลัน
โอบรักนั้น นกน้อย..บินคล้อยไป

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

[/quote]
☼☼☼
หมายเหตุ..1. ภาพถ่ายไข่นกในรัง
.              2. ภาพถ่ายลูกนกในพุ่มไม้
.                 เป็นภาพชุดของท่านสิงหา :
.                  : ผมขออนุญาตนำมาใช้ประกอบบทกลอนครับ
                  ขอขอบคุณท่านสิงหา เป็นที่สุดครับ

ภาพโดย:: Sing ha  .....« ตอบ #192 ..: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014

upic.me/i/nz/2birds

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 19:55:23 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #269 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 14:16:55 »

ท่านสิงหา

« ตอบ #266 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 15:40:24 »   ตอบ

วันนี้ผมโบกมือให้แล้วน๊ะๆๆๆๆ ตอน 11 เศษๆ  ยิ้มกว้างๆ
โชเฟอร์ขับเรือบินเขาก้อใจดี บอกว่าเรื่องแค่นี้ไม่ยากๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.

ครับท่านสิงหาครับ  ยู้...ฮู..อู ..อู..ู.. ู ู ูผมอยู่ลำนี้คร้าบบบบ....

ครับผมยิินดีครับ ผมเห็นท่านแล้วครับ

ตอนนี้ยานพาหนะทุกอย่าง ที่นั่งเต็มหมด โชเฟอร์เครื่องบินเห็นผมยืนเก้ๆกังๆ
ที่สนาม เลยเรียกผมขึ้นหลังคาครับ  ใจดีที่ซุ้ดดด...แฮ่ม ๆ ๆ
ครับ เที่ยวนี้ไม่เก็บเงินครับ ฮ่า..ฮ่า..ล้อพ้นพื้นแล้วครับ
วันหลังมานั่งกับผมไหมครับ..เลือกนั่งตามสบาย
ลมเย็นดีกว่าในเครื่องอีก วิว 360 องศาเลยนะขอรับ ...ฮ่า..อ่า..

.

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

.

ฮ่า ฮ่า ฮ่า น่าสนนะครับไปเที่ยวด้วยกัน ผมเตรียม ป้าด สะ ปอด มาพร้อมแล้วนิ.....เราไปแบบไม่ต้องจองตั๋วล่วงหน้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไหนๆก้อโดนลูกหลอกให้มาอยู่เชียงรายคนเดียวแล้วไปเที่ยวกันดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #270 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014, 17:16:27 »

อ้างจาก: ศิลาสีรุ้ง link=topic=583638.msg7242576#msg7242576 [color=navy

.

ท่าน Joobjaeng ..« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014 »   

ตอบโดยอ้างจาก: js23.nunui ที่ วันที่ 12 กรกฎาคม  2014 ::

:: ตอนนี้หัวข้อชายมุสลิมจบแล้วค่ะ คุณ js23.nunui เข้าสู่โหมดคลายเครียดเรื่องแม่นกค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

ท่าน Sing ha ...« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014, ::

:: สบายเข้าสู่โหมดคลายเครียด งั้น Sing ha ขอโชว์ไข่นกที่ถ่ายไว้ละกัน
[/color]

« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2014, 04:18:54 »

Sing ha

ชื่อภาพ  ..  ....สมาชิกใหม่
ถ่ายภาพโดย  ...Sing ha

upic.me/i/fs/insxeparables

ขอมาอยู่ด้วย

เมื่อดวงใจมีรักประจักษ์ฝัน
ผูกใจมั่นมิตรสมัครภักดิ์คู่สอง
มอบชีวิตจิตใจให้ครอบครอง
ร่วมจับจองปองสร้างหนึ่งรังรวง

หาทำเลเรื่อยมา..คราถึงเหย้า
พุ่มพฤกษ์เฝ้าสังเกตเหตุใจห่วง
คนบ้านนี้ยิ้มรื่นชุ่มชื่นทรวง
มิทักท้วงทำร้ายหมายยินดี

จึงส่งเสียงเพรียกขาน..ท่านลุงจ๋า
พวกหนูมาอาศัยใบบุญนี่
ขอลุงป้ารับคำนำวาที
สกุณีจะมิทำให้รำคาญ

จะตอบแทน ลุงป้าพี่ สุขศรีสันต์
จะรำพันบรรเลงกล่อมเพลงหวาน
รับอรุณอุ่นไอได้เบิกบาน
นะลุงท่านยิ้มนำจำนรรจา

จากหนึ่งเส้นหญ้าแห้งแหล่งไกลใกล้
ถักทอไปได้งามตามสรรค์หา
ยังตกแต่งภายในได้ชื่นตา
สกุณา มาวาง ไข่กลางรัง

ขออาศัยร่มเงาเนาพันธุ์พฤกษ์
ด้วยสำนึกเลี้ยงลูกปลูกใจหวัง
จำขอลา ลุงป้าพี่ อย่ามีชัง
จากรวงรังของหนูอยู่สุขกัน

ลุงป้าจ๋าพวกหนูมาลาถิ่นฐาน
สัญชาติญาณดำรงคงชีพนั่น
วันนี้สายแล้วหนอขอจรพลัน
โอบรักนั้น นกน้อย..บินคล้อยไป

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

upic.me/i/nz/2birds

.

[/quote]
[/quote]

กลอนเพราะมากเลยค่ะคุณศิลาสีรุ้ง  ชอบๆๆๆ อยากแต่งกลอนได้เพราะๆแบบนี้จังค่ะ ตอนนี้ขอเคลียร์สมองให้ว่างกว่านี้หน่อย แล้วจะเริ่มแต่งกลอนออกมาโชว์บ้างนะคะ

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
Sing ha

« ตอบ #271 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 05:03:07 »

ยอมรับว่าบทกลอน....เด็ดขาดจริงๆ สุดยอดครับท่าน...ศิลาสีรุ้ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #272 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 10:26:08 »

ท่าน JJ
ตอบ #270 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2014

กลอนเพราะมากเลยค่ะคุณศิลาสีรุ้ง  ชอบๆๆๆ อยากแต่งกลอนได้เพราะๆแบบนี้จังค่ะ
ตอนนี้ขอเคลียร์สมองให้ว่างกว่านี้หน่อย แล้วจะเริ่มแต่งกลอนออกมาโชว์บ้างนะคะ

*********************************************************************************************

ครับเชิญเลยครับ พื้นที่ห้องนั่งเล่นนี้เป็นของท่าน JJ และทุกท่านครับ

.

ขอบคุณท่าน  JJ และท่านสิงหาครับผม

.

ศิลาสีรุ้ง

.

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2014, 10:44:02 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
Sing ha

« ตอบ #273 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 00:10:33 »

ท่าน ศิลาสีรุ้งถาม
เอ..อย่างไรนะครับ  งง ครับ      
Sing ha เป็นคนโหด ดิบ เถื่อน แก่แต่ยังห่ามๆ มิรู้สร่างอีกต่างหาก โหด - เถื่อน    พอเข้าใจครับ แต่..
ดิบ - แก่ - แต่   ยังห่ามๆ    ....อันนี้ไม่เข้าใจ      

.                                   ดิบ คือ ยังใกล้ห่าม
.                                   แก่  คือ เลยห่าม ใกล้สุกแล้ว
.                                   ห่าม คือ เลยดิบมาแล้ว แต่ยังไม่แก่

แถมยัง  ..มิรู้สร่าง..             อีกต่างหาก
             สร่าง...              สร่างใช้เมื่อเริ่มหายเมาแล้ว
มิรู้สร่าง     ก็คือ........         ผมเปล่าพูดนะคร็าบบ..บ บ บ ..แหะ..แหะ..      

ไปก่อนละนะครับ ขืนอยู่ อาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพของผมเอง แหะ..แหะ.. ไป...ฟิ้วว..ว..ว.....

ขอตอบนะครับ
   รู้ละว่าท่านศิลาสีรุ้งแซวสนุกสนุกกัน คือว่าขอตอบนะ..เอาไงดีละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า เดินหน้าคำตอบไม่ถูกเลย งั้นต้องขอโทษก่อนที่ตอบช้า เพราะเร่งภาระงานทั้งที่หาดใหญ่และพัทลุงให้คืบหน้าไปก่อนไปพักบ้านเชียงราย เพราะยามไปเชียงรายไปแสวงหาความสุขจากธรรมชาติที่นั่น ที่บอกไปทั้งหมดว่า ดิบ แก่ ห่าม นั้น เพียงไม่อยากให้ JJ มองว่า Sing ha เป็นคนดีมากจนเกินไป
   แต่....ในชีวิตจริงบางครั้งก็เป็นเช่นนั้นด้วยในบางลีลา ฮ่า ฮ่า ฮ่า และที่ทำไปทั้งหมดเพื่อปกป้องทุกชีวิตที่มาอาศัยชายคาบ้าน ...รวมทั้งทุกชีวิตเมื่อเข้ามาเขตรั้วที่ดิน Sing ha จะต้องปลอดภัย ห้ามล่า ห้ามยิง ห้ามจับ...สุดท้ายคือห้ามมายุ่ง นอกเขตที่ดินไม่เป็นไร

ดูเอาเองเคยบอกว่าเป็นพ่อพระมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 00:21:23 โดย Sing ha » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] พิมพ์