เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:43:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )  (อ่าน 10644 ครั้ง)
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #200 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2014, 09:48:20 »

พ่อนกแม่นก เยี่ยมจริงๆ คนเป็นพ่อเป็นแม่ควรดูนกเป็นตัวอย่าง

ยิ้ม อยากรู้จัง พ่อนกที่ทอดทิ้งให้แม่นกต้องเลี้ยงลูกตามลำพัง เขาจะรู้สึกอย่างไรเมื่อเห็นภาพนี้
อยู่ที่จิตสำนึกของความเป็นพ่อ หากมีจิตสำนึกที่ดีต้องหมั่นมาเยี่ยมและช่วยเหลือเกื้อกูลบุตรอย่างเต็มที่ หากไร้จิตสำนึกเขาคงจะหายแล้วหายเลย
                   หน้าที่ของพ่อแม่ที่มีต่อบุตรธิดา มีอยู่ด้วยกัน 5 ประการ คือ

1. ห้ามจากความชั่ว โดยการตักเตือนแนะนำพร่ำสอน ไม่ให้บุตรธิดาประพฤติทุจริตทางกาย วาจา ใจ อันจะเป็นเหตุนำทุกข์ภัยมาให้แก่ตนเอง

2. ให้ตั้งอยู่ในความดี โดยการฝึกหัดอบรมให้เป็นคนดี ประพฤติดี มีเมตตา ประกอบด้วย ศีลธรรมจรรยา ซื่อสัตย์สุจริตต่อหน้าที่ทั้งของตนและคนอื่น

3. ให้ได้รับการศึกษาศิลปวิทยา โดยการให้ศึกษาวิทยาการต่างๆ มีการอ่าน การเขียน เป็นต้น เพื่อให้เกิดสติปัญญา

4. ให้ได้คู่ครองที่สมควร โดยการหาคู่ครองที่มีวัย มีคุณสมบัติทัดเทียม มีความประพฤติดี มีศีลธรรม สามารถเลี้ยงดูกันได้ตลอด

5. มอบทรัพย์มรดกให้ในเวลาที่สมควร โดยการมอบทรัพย์สมบัติให้เป็นกรรมสิทธิ์ เพื่อครอบครองดูแลรักษาและใช้ในการเลี้ยงชีวิตต่อไป

สงสัยกรณีแจงเขาคงไม่มีจิตสำนึกค่ะ หายไปเลยไม่เคยกลับมาเหลียวแล แต่ก็ไม่เป็นไร ลูกๆบอกเสมอว่าไม่เคยรู้สึกขาดพ่อ เขาขอมีแม่แค่คนเดียวก็พอแล้ว รักลูกๆจัง

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #201 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2014, 15:26:59 »

ขอบพระคุณมากๆนะคะคุณSing ha ความรู้สึกบรรยายไม่ถูกเลยยิ่งตอนเห็นลูกนกสองพี่น้องอยู่ในรังเดียวกัน เป็นภาพที่ดูแล้วมีความสุขที่สึดเลยค่ะ ไม่รู้ว่าธรรมชาติของนกเขาจะจำพี่น้องที่อยู่รังเดียวกันได้หรือเปล่านะคะ ต่างฝ่ายต่างก็แยกย้ายกันออกหากิน แล้วแม่นกล่ะคะ ยังอยู่ตรงนั้นไหม?

ให้ตอบตรงๆ นกกรงหัวจุกหรือนกกรงต่างๆ ไม่แน่ใจครับ  ยิ้ม
ส่วนแม่นก ...บินวนๆอยู่แถวนั้นละ เหมือนจะมีพ่อนกด้วย แต่ดูไม่ออก  ยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #202 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2014, 15:30:08 »

พ่อนกแม่นก เยี่ยมจริงๆ คนเป็นพ่อเป็นแม่ควรดูนกเป็นตัวอย่าง

ยิ้ม อยากรู้จัง พ่อนกที่ทอดทิ้งให้แม่นกต้องเลี้ยงลูกตามลำพัง เขาจะรู้สึกอย่างไรเมื่อเห็นภาพนี้

คือมันดูไม่ออกนะ ตัวไหนพ่อ ตัวไหนแม่ / ฤาพ่อนกโดนนางนกต่อล่อให้ไปติดกับ...คนต่อนกซะแล้ว  เศร้า
Sing ha

« ตอบ #203 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2014, 20:51:38 »

ท่าน ศิลาสีรุ้งถาม
เอ..อย่างไรนะครับ  งง ครับ     
Sing ha เป็นคนโหด ดิบ เถื่อน แก่แต่ยังห่ามๆ มิรู้สร่างอีกต่างหาก
โหด - เถื่อน    พอเข้าใจครับ แต่..
ดิบ - แก่ - แต่   ยังห่ามๆ    ....อันนี้ไม่เข้าใจ     

.                                   ดิบ คือ ยังใกล้ห่าม
.                                   แก่  คือ เลยห่าม ใกล้สุกแล้ว
.                                   ห่าม คือ เลยดิบมาแล้ว แต่ยังไม่แก่

แถมยัง  ..มิรู้สร่าง..             อีกต่างหาก
             สร่าง...              สร่างใช้เมื่อเริ่มหายเมาแล้ว
มิรู้สร่าง     ก็คือ........         ผมเปล่าพูดนะคร็าบบ..บ บ บ ..แหะ..แหะ..     

ไปก่อนละนะครับ ขืนอยู่ อาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพของผมเอง แหะ..แหะ.. ไป...ฟิ้วว..ว..ว.....

ขอตอบนะครับ
   รู้ละว่าท่านศิลาสีรุ้งแซวสนุกสนุกกัน คือว่าขอตอบนะ..เอาไงดีละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า เดินหน้าคำตอบไม่ถูกเลย งั้นต้องขอโทษก่อนที่ตอบช้า เพราะเร่งภาระงานทั้งที่หาดใหญ่และพัทลุงให้คืบหน้าไปก่อนไปพักบ้านเชียงราย เพราะยามไปเชียงรายไปแสวงหาความสุขจากธรรมชาติที่นั่น ที่บอกไปทั้งหมดว่า ดิบ แก่ ห่าม นั้น เพียงไม่อยากให้ JJ มองว่า Sing ha เป็นคนดีมากจนเกินไป
   แต่....ในชีวิตจริงบางครั้งก็เป็นเช่นนั้นด้วยในบางลีลา ฮ่า ฮ่า ฮ่า และที่ทำไปทั้งหมดเพื่อปกป้องทุกชีวิตที่มาอาศัยชายคาบ้าน ...รวมทั้งทุกชีวิตเมื่อเข้ามาเขตรั้วที่ดิน Sing ha จะต้องปลอดภัย ห้ามล่า ห้ามยิง ห้ามจับ...สุดท้ายคือห้ามมายุ่ง นอกเขตที่ดินไม่เป็นไรเห็นคนต่อนกมา Sing ha ก็เริ่มสตาร์ทมอเตอร์ไซค์เบิ้ลน้ำมันเล่นๆ เป็นการส่งสัญญานบอกสิ่งมีชีวิตทั้งหลายแถบนั้นว่า หนีเร็วๆๆๆ  / ยามไปเชียงราย ทักทายกันบ้างนะครับ
metro761
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #204 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 08:25:21 »

เหนื่อยแน่ๆ

สนใจติดต่อได้ตลอดเวลา

โทร  083-573-5592 dtac
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #205 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 11:38:46 »

ตอนนี้เรื่องชักไปกันใหญ่แล้วค่ะ หลังจากที่ขอยกเลิกงานแต่งงานเพราะไม่สามารถเปลี่ยนศาสนาได้จริงๆ และเหตุการณ์ล่าสุดที่ตัดสินใจขอเลิกคือ จับได้ว่าเขาคุยกับผู้หญิงคนอื่น เยอะแยะมากมาย ในเชิงชู้สาว เหตุผลนี้รับไม่ได้จริงๆ ถ้าไม่เห็นบทสนทนากับตา ก็ยากที่จะจับได้ไล่ทัน และด้วยนิสัยของเขาแล้วเวลามีปากเสียงกันเขามักจะทวงคืนเงินที่เคยช่วยเหลือเรา มันค่อนข้างเสียความรู้สึกนะคะ ตอนมาจีบเราขอเป็นแฟน ก็ช่วยเหลือทุกอย่าง บอกว่าไม่หวังอะไรตอบแทน เห็นเราลำบากต้องรับภาระเลี้ยงลูกตามลำพัง แต่พอขอเลิก แขกทวงทุกอย่างเลย ไม่ใช่เงินเยอะมากมายอะไรเลย น่าจะไม่เกินสามหมื่นด้วยซ้ำ ตั้งแต่คบกันมาเกือบ 7 เดือน หลังจากที่ห่างกันไปสักพักคิดว่าเขาคงจะมีความสุขดี อยู่ๆก็กลับมาตื๊อขอคืนดีอีก พอเราไม่ยอมก็บอกจะขอเป็นแค่เพื่อนก็ได้ แต่ก็ยังทำนิสัยเดิมๆ ทำตัวเป็นเจ้าของ ทั้งๆที่แจงก็พยายามบอกเขาอยู่เสมอว่าเป็นได้แค่เพื่อนนะ แจงเป็นคนไม่ค่อยกล้าพูดแรงๆใส่ใครน่ะค่ะ เหตุผลนี้เองมั๊งที่เค๊าคิดว่าแจงยังมีเยื่อใย พอเราปฏิเสธเขาก็โมโห ตามมากวนแจงทั้งที่ห้องและที่ทำงาน ลูกๆแจงก็กลัวเขาไปด้วย วันนี้เช้าก็ยังมาโวยวายที่ทำงานแจงอีก แจงก็เลยตัดสินใจส่งข้อความไปหาพี่ชายเขาทางเฟซบุคอีกครั้ง  ตอนสายพี่ชายเขาและพี่สะใภ้ก็มาหาที่ทำงานเลย บอกว่าตอนนี้เขาอาละวาดหนัก เขาอยากให้เราไปเคลียร์ที่บ้านทางฝ่ายครอบครัวเขาเย็นนี้ พี่สะใภ้เขายังถามว่าเรามีหนี้สินอะไรค้างคากับเขาไหม แจง งง ค่ะ สรุปเงินทุกบาททุกสตางค์ที่เขาให้มาแจงต้องหาคืนเขาเหรอคะ ฮืม ปกติผู้ชายเวลาจีบใครสักคน พอเลิกกันเขาทวงเงินคืนหรือเปล่า ? เย็นนี้แจงต้องไปพบครอบครัวเขาตามลำพังด้วยค่ะ ก็หวั่นๆเหมือนกันเพราะแจงผู้หญิงตัวคนเดียว ครอบครัวเขามีกันหลายคน  ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ใจคอไม่ดีเลย ตอนนี้แจงเครียดมากๆ เมื่อคืนนอนแค่ 3 ชั่วโมงเอง เขาทั้งโทร ทั้งส่งข้อความ ลูกชายก็ไม่สบายอีก เพิ่งรู้ว่าแขกปากีฯเห็นแก่ตัวและร้ายกาจก็วันนี้แหละค่ะ เคยมีคนเตือนเหมือนกัน แต่ไม่คิดว่าสิ่งที่เขาเตือนมันจะเป็นจริง มิน่าละคนไทยถึงบอกว่า ระหว่างงูกับแขก ให้เลือกตีแขกก่อน มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
เล่ามาซะยาว ขอสรุปคำถามสั้นๆอีกครั้งนะคะ
1. แจงจำเป็นที่จะต้องคืนเงินให้เขาด้วยหรือเปล่าคะ
2. แจงควรไปพบครอบครัวเขาเย็นนี้ไหมคะ
3. พูดอย่างไม่อายตามประสาหัวอกลูกผู้หญิง แล้วสิ่งที่แจงเสียไป? ถึงแจงจะไม่ใช่สาวบริสุทธิ์ แต่แจงก็เป็นผู้หญิงที่มีหัวใจเหมือนกัน มันคุ้มกับที่เขาทวงเงินคืนไหมคะ ความรักมันแลกกับเงินได้ด้วยเหรอ?? ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบพระคุณ พี่ๆเพื่อนๆ ชรฟก. ที่สละเวลาอ่านเรื่องนี้ รบกวนขอความเห็นด้วยนะคะ

ปล. บางครั้งกาารนำเรื่องราวของตนเองมาบอกในที่สาธาณะก็เหมือนกับการประจานตัวเอง  แต่ถ้าการประจานตัวเองในครั้งนี้ มันสามารถเป็นบทเรียนหรือเป็นแนวทางให้ผู้หญิงคนอื่นที่โดน หรือ กำลังจะโดนแบบ แจง ได้ระวังตัว แจงก็ไม่อายที่จะบอก ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:04:32 โดย Joobjaeng » IP : บันทึกการเข้า

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

สุดท้า€ก็ 'เหงา'
มัธยม
**

« ตอบ #206 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:02:11 »

1. แจงจำเป็นที่จะต้องคืนเงินให้เขาด้วยหรือเปล่าคะ

2. แจงควรไปพบครอบครัวเขาเย็นนี้ไหมคะ

3. พูดอย่างไม่อายตามประสาหัวอกลูกผู้หญิง แล้วสิ่งที่แจงเสียไป? ถึงแจงจะไม่ใช่สาวบริสุทธิ์ แต่แจงก็เป็นผู้หญิงที่มีหัวใจเหมือนกัน มันคุ้มกับที่เขาทวงเงินคืนไหมคะ ความรักมันแลกกับเงินได้ด้วยเหรอ?? ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

1. ถ้ามี ก็ คืนๆ เค้าไปค่ะ (คิดว่า จะได้ไม่ติดหนี้บุญคุณใคร)

2. ถ้าจะไป .. ไม่อยากให้ไปคนเดียวค่ะ น่าจะมีคู่ เพื่อน พี่ ฯลฯ ไปด้วย

3. ถ้าจะบอกว่า .. เข้าใจเลยค่ะ (ก็คงไม่ผิด) .. พูดไม่ออก ไม่รู้จะแสดงความคิดเห็นยังไงค่ะ

เอาเป็นว่า >>> เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านพ้น เรื่องนี้ไปได้ด้วยดี และ ไวไว นะคะ  ยิ้มเท่ห์

ทุกชีวิตมีหนทาง ... จะมีคนรักหรือไม่มี ... ก็ต้องเดินต่อไป !!!
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #207 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:06:23 »

1. ถ้ามี ก็ คืนๆ เค้าไปค่ะ (คิดว่า จะได้ไม่ติดหนี้บุญคุณใคร)

2. ถ้าจะไป .. ไม่อยากให้ไปคนเดียวค่ะ น่าจะมีคู่ เพื่อน พี่ ฯลฯ ไปด้วย

3. ถ้าจะบอกว่า .. เข้าใจเลยค่ะ (ก็คงไม่ผิด) .. พูดไม่ออก ไม่รู้จะแสดงความคิดเห็นยังไงค่ะ

เอาเป็นว่า >>> เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านพ้น เรื่องนี้ไปได้ด้วยดี และ ไวไว นะคะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณนะคะ บอกตรงๆอย่างไม่อายเลย แจงไม่มีเงินคืนเขาหรอกค่ะ และไม่รู้ต้องคืนเขาเท่าไหร่ เพราะเงินที่เขาช่วยส่วนใหญ่เป็นค่าอาหารให้เด็กๆ ซื้อของใช้ให้เราบ้าง ไม่รู้จะคืนยังไง
ขอบคุณ คุณสุดท้ายก็เหงานะคะ ที่แนะนะ

สุดท้า€ก็ 'เหงา'
มัธยม
**

« ตอบ #208 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:11:28 »

ขอบคุณนะคะ บอกตรงๆอย่างไม่อายเลย แจงไม่มีเงินคืนเขาหรอกค่ะ และไม่รู้ต้องคืนเขาเท่าไหร่ เพราะเงินที่เขาช่วยส่วนใหญ่เป็นค่าอาหารให้เด็กๆ ซื้อของใช้ให้เราบ้าง ไม่รู้จะคืนยังไง
ขอบคุณ คุณสุดท้ายก็เหงานะคะ ที่แนะนะ

ยินดีค่ะ ..

แต่อ่านแล้วก็หน่ะ เหอะๆ

ผู้ชาย เค้าไม่เป็นแบบนี้กันหรอกเน๊าะ โดยเฉพาะคนรักกัน (ว่ามั๊ย?)

ทุกชีวิตมีหนทาง ... จะมีคนรักหรือไม่มี ... ก็ต้องเดินต่อไป !!!
m_mobile2011
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #209 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:33:27 »

แบบนี้ก็มีด้วย 555 แจงคงต้องขอคืนในสิงทีแจงเสียไปอะ  ยิงฟันยิ้ม

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #210 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 12:36:35 »

แบบนี้ก็มีด้วย 555 แจงคงต้องขอคืนในสิงทีแจงเสียไปอะ  ยิงฟันยิ้ม

บังอ่า แจงกำลังเครียดนะคะ สิ่งที่เสียไปแจงให้เพราะเคยรัก และไม่คิดขอคืนด้วยค่ะ อย่าเข้าใจผิด

vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #211 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:03:33 »

สู้ๆๆนะเพื่อน ผู้ชายก็แบบนี้แหละตอนแรกรักก็ทำเพื่อเราเต็มที่พอเลิกรักก็ทวงอะไรที่เคยทำให้เรา คนรักจริงๆๆยอมตายเพื่อเราจริงๆๆๆไม่มีหรอก เรารู้ว่าแจงเก่งต้องผ่านปัญหานี้ไปได้เราจะเป็นกำลังใจให้นะ
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #212 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:08:47 »

สู้ๆๆนะเพื่อน ผู้ชายก็แบบนี้แหละตอนแรกรักก็ทำเพื่อเราเต็มที่พอเลิกรักก็ทวงอะไรที่เคยทำให้เรา คนรักจริงๆๆยอมตายเพื่อเราจริงๆๆๆไม่มีหรอก เรารู้ว่าแจงเก่งต้องผ่านปัญหานี้ไปได้เราจะเป็นกำลังใจให้นะ

เสียความรู้สึกนะมัท ตอนนี้คิดไรไม่ออกแล้ว กำลังชั่งใจว่าจะไปพบครอบครัวเขาตามลำพังดีหรือเปล่า  ภาษาที่เขาพูดก็ฟังไม่รู้เรื่องกัน เราก็ไม่รู้ด้วยว่าครอบครัวเขาจะพูดอะไรถึงเราบ้าง  เราอยากให้เรื่องทุกอย่างมันเคลียร์อ่ะ เวลาเขาพูดกับครอบครัวเขา เขาจะพูดแขก แต่เวลาพูดกับเราเขาใช้ภาษาอังกฤษ ครอบครัวเขาก็มีคนไทยนะ แต่เขาจะพูดกับเราทุกอย่างหรือเปล่าล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:12:23 โดย Joobjaeng » IP : บันทึกการเข้า

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #213 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:29:20 »

...แจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจไว้ล่วงหน้า บันทึกประจำวันไว้ เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง หากเกิดเหตุการณ์ใดๆ เกิดขึ้นขอความคุ้มครองจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ ถึงเหตุการณ์ยังไม่เกิดก็ป้องกันไว้ก่อน
...โทรศัพท์มือถือ เปิดเมนูบันทึกคำพูดตั้งแต่ออกจากบ้าน ใส่หน่วยความจำซัก 8-16G บันทึกได้เป็นวัน นำใส่ไว้ในยกทรงให้บันทึกเสียงตั้งแต่ออกจากบ้าน เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน
...อย่าไปคนเดียว ขอผู้คุ้มครองเช่น ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน เพื่อนญาติที่เป็นเจ้าหน้าที่บ้านเมือง ดูจากการอาละวาดแล้วแสดงถึงเป็นบุคคลอันตราย ไม่น่าไว้ใจ
...แขกทวงเงินอย่าจ่าย บอกว่าไม่มี เจ๊ากันไปกับสิ่งที่คุณเสียไป หากมีปัญหาบอกว่าคุณจะแจ้งความข้อหาข่มขู่ กรรโชกทรัพย์ เพราะเขาให้ด้วยความเสน่หา ถ้ามีปัญหาไปคุยตกลงกันที่สถานีตำรวจ เพราะคุณฟังภาษาเขาไม่รู้เรื่อง.ตำรวจแก้ไขให้ได้.
...วันนี้ต้องรู้ดำรู้แดง วางแผนให้รัดกุม จบให้ได้ ถ้าคุณใจอ่อนเขาจะยิ่งข่มขู่ อย่าลืมพาบุคคลที่กล่าวมาข้างต้นไปด้วย.
...ท้ายสุดถ้าเขาจะรุนแรงกับคุณ คุณนำสำเนาบันทึกประจำวันที่ีสถานีตำรวจให้เค้าดู เชื่อเถอะพวกนี้ไม่อยากขึ้นโรงขึ้นศาล เผลอๆ ถูกแบล็กลีสห้ามแขกปากีสถานคนนี้เข้าประเทศ
...นำสำเนาบันทึกมอบให้คนที่ไว้ใจได้ ถ้าหากไม่ได้กลับมาเพราะถูกกักขังหน่วงเหนี่ยว ให้นำไปบันทึกประจำวันไปสถานีตำรวจ ให้ช่วยเหลือ เพราะมิใช่เป็นเรื่องครอบครัวหรือญาติที่ตำรวจจะไม่สนใจ.เป็นเรื่องบุคคลต่างชาติ.
...ถ้าควบคุมสถานการณ์ไม่ได้ หนทางสุดท้ายจริงๆ โทร.191 ถ้าไม่ติด ไม่มีคนรับสายโทร.1669 บอกมีคนประสบอุบัติเหตุที่บ้านนี้ พร้อมแจ้งชื่อคุณ บ้านเลขที่ หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน ไม่เกิน 5 นาที ทั้งหน่วยกู้ภัย ทั้งรถพยาบาลเปิดไซเรนลั่นถนนเข้ามาช่วยคุณ แต่แลกด้วยการแจ้งเหตุอันเป็นเท็จ ไม่รู้เจ้าหน้าที่จะเอาเรื่องอะไรบ้าง แต่ตัวคุณปลอดภัยถือว่าคุ้มนะผมว่า.แต่อย่าบอกว่าผมแนะนำนะ เดี๋ยวโดนข้อหาสมรู้ร่วมคิด.
...วันนี้รีบไปบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจ นำทะเบียนบ้าน และบัตรประจำตัวประชาชนแสดงตนด้วยครับ
...สุดท้ายอีกล่ะ หาคู่แต่งงานโดยเร็ว เค้าจะได้เห็นว่าคุณมีพันธะแล้ว  
...เอาใจช่วยให้เหตุการณ์นี้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:03:24 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
m_mobile2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #214 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:30:37 »

บังอ่า แจงกำลังเครียดนะคะ สิ่งที่เสียไปแจงให้เพราะเคยรัก และไม่คิดขอคืนด้วยค่ะ อย่าเข้าใจผิด
อืม...จ๊าๆ...แจง สู้ๆครับ ทุกปัญหามันมีทางออก แต่ต้องรอเวลาและความพยายามของตังของเราเอง จบกันด้วยดีนะแจง

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #215 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:40:32 »

...แจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจไว้ล่วงหน้า บันทึกประจำวันไว้ เล่าเหตุการณ์ให้ฟัง หากเกิดเหตุการณ์ใดๆ เกิดขึ้นขอความคุ้มครองจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ ถึงเหตุการณ์ยังไม่เกิดก็ป้องกันไว้ก่อน
...โทรศัพท์มือถือ เปิดเมนูบันทึกคำพูดตั้งแต่ออกจากบ้าน ใส่หน่วยความจำซัก 8-16G บันทึกได้เป็นวัน นำใส่ไว้ในยกทรงให้บันทึกเสียงตั้งแต่ออกจากบ้าน เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน
...อย่าไปคนเดียว ขอผู้คุ้มครองเช่น ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน เพื่อนญาติที่เป็นเจ้าหน้าที่บ้านเมือง ดูจากการอาละวาดแล้วแสดงถึงเป็นบุคคลอันตราย ไม่น่าไว้ใจ
...แขกทวงเงินอย่าจ่าย บอกว่าไม่มี เจ๊ากันไปกับสิ่งที่คุณเสียไป หากมีปัญหาบอกว่าคุณจะแจ้งความข้อหาข่มขู่ กรรโชกทรัพย์ เพราะเขาให้ด้วยความเสน่หา
...วันนี้ต้องรู้ดำรู้แดง วางแผนให้รัดกุม จบให้ได้ ถ้าคุณใจอ่อนเขาจะยิ่งข่มขู่ อย่าลืมพาบุคคลที่กล่าวมาข้างต้นไปด้วย.
...ท้ายสุดถ้าเขาจะรุนแรงกับคุณ คุณนำสำเนาบันทึกประจำวันที่ีสถานีตำรวจให้เค้าดู เชื่อเถอะพวกนี้ไม่อยากขึ้นโรงขึ้นศาล เผลอๆ ถูกแบล็กลีสห้ามแขกปากีสถานคนนี้เข้าประเทศ
...วันนี้รีบไปบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจ นำทะเบียนบ้าน และบัตรประจำตัวประชาชนแสดงตนด้วยครับ
...สุดท้ายอีกล่ะ หาคู่แต่งงานโดยเร็ว เค้าจะได้เห็นว่าคุณมีพันธะแล้ว  
...เอาใจช่วยให้เหตุการณ์นี้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ.

ขอบคุณคุณ bkav มากๆนะคะที่แนะนำ  แจงไม่รู้จะหาใครมาช่วยอ่ะตอนนี้ มันมีความรู้สึกว่าปัญหาเราก่อเอง ก็ต้องแก้เอง แม้แต่แม่และพี่สาวแจงยังไม่กล้าบอกเลยอ่ะค่ะ ไม่อยากให้แม่ต้องเป็นห่วง วันนี้พี่สะใภ้เขามาหาแจงที่ทำงาน เขาก็บอกนะว่าไม่ต้องกลัว เขาไม่ทำอะไรเราหรอก แต่ก็อดที่จะกลัวไม่ได้
แจงจะทำตามที่คุณ bkav แนะนำนะคะ  ส่วนคำแนะนำข้อสุดท้าย คือ หาคู่แต่งงานโดยเร็ว  เอ่อ ไม่ไหวมั๊งคะ ไม่มีเลยค่ะ แค่เจอแขกคนนี้แจงก็ขยาดแล้วค่ะ  ขอบคุณอีกทีนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:42:57 โดย Joobjaeng » IP : บันทึกการเข้า

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #216 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 13:56:22 »

...ผมบันทึกเพิ่มเติมในข้อคิดเห็นของผม กลับเข้าไปอ่านอีกครั้งนะครับ.
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #217 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:06:06 »

...ผมบันทึกเพิ่มเติมในข้อคิดเห็นของผม กลับเข้าไปอ่านอีกครั้งนะครับ.

แจงอ่านแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะที่แนะนำ  ยิ้ม

LoveYou2
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #218 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:07:02 »

มาเป็นกำลังใจให้  จขกท. ครับ  อยู่ยากขึ้นทุกวัน  บ้านเมืองเรา  ลังเล ลังเล ลังเล
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #219 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2014, 14:23:13 »

ไม่จำเป็นต้องคืนเงินเขาค่ะเพราะถือว่าให้ด้วยความเสน่หาไม่มีสัญญาผูกมัดใดๆเขาไม่สามารถทวงคืนได้
ละที่สำคัญน้องไม่ควรจะไปเจอครอบครัวเขาตามลำพังค่ะ อันตรายถ้าจะไปพาญาติไปด้วย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 พิมพ์