เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 13:49:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไงดีเมื่อฝ่ายชายไม่ยอมเลิก (จากกระทู้ ชายมุสลิมสามารถมีภรรยา4คนได้ )  (อ่าน 10648 ครั้ง)
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 10:14:46 »

ครับท่าน JJ. ครับ

การใส่บาตร ทางหลักศาสนาของเขา ไม่ถือเป็นพิธีกรรม  ซึ่งเป็นข้อห้ามมุสลิม
ไม่ให้มีการทำพิธีกรรมของลัทธิศาสนาอื่น

แต่ให้ทำทานได้  ดังนั้นจึงเรัยกว่าการทำทานครับ ไม่เป็นข้อห้าม

ผมอาจจะใช้ความเรียงไม่ถูกต้อง อยากให้ท่านผู้รู้และเข้าใจโปรดอนุเคราห์ด้วยครับ

*** เป็นเรื่องละเอียดอ่อน หากผิดพลาดอย่างไร ผมขอน้อมรับผิดทุกประการครับ
และหากจะให้ลบโพสท์ของภาพนี้ออกไปผมก็ยินดีให้ลบ ไม่โต้แย้งใดๆครับครับ

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 10:17:46 »

.

นำมาฝากท่านจุ๊บแจง และท่านที่สนใจครับ

topicstock.pantip.com/

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ

อีกนิดหนึ่งคะ ทำไมมีพระด้วยคะ เขาทำอะไรกันคะคุณศิลาสีรุ้ง

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 10:37:51 »

ภาพภิกษุทีร่วมพิธีทางศาสนาอิสลาม ภาพนี้

ผมเข้าใจเอาเองว่าเป็นภาพที่จว.ชายแดนใต้ ซึ่งพุทธและมุสลิมทำกิจกรรต่างๆร่วมกันเสมอ
นับเป็นเรื่องที่มีมานานมากแล้ว ใครจะจัดงานใดก็ไปบอกกัน และต่างก็จะไปร่วมงานของกันและกัน
 เป็นความสมานฉันท์ เป็นสันติสุขของพื้นภาคนี้ครับ

สำหรับภาพนี้ ปรากฏอยู่ในหนังสือเอกสารของเขาครับ แต่ไม่มีคำอธิบายอะไร ผมคิดว่า
เป็นภาพประกอบเรื่องเท่านั้น
ผมขอเวลากลับไปดูให้อีกทีถ้าพบแล้วจะมาบอกครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 15:11:38 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 10:51:10 »

ภาพภิกษุทีร่วมพิธีทางศาสนาอิสลาม ภาพนี้

ผมเข้าใจเอาเองว่าเป็นภาพที่จว.ชายแดนใต้ ซึ่งพุทธและมุสลิมทำกิจกรรต่างๆร่วมกันเสมอ
นับเป็นเรื่องที่มีมานานมากแล้ว ใครจะจัดงานใดก็ไปบอกกัน และต่างก็จะไปร่วมงานของกันและกัน
 เป็นความสมานฉันท์ เป็นสันติสุขของพื้นภาคนี้ครับ

สำหรับภาพนี้ ปรากฏอยู่ในหนังเอกสารของเขาครับ แต่ไม่มีคำอธิบายอะไร ผมคิดว่า
เป็นภาพประกอบเรื่องเท่านั้น
ผมขอเวลากลับไปดูให้อีกทีถ้าพบแล้วจะมาบอกครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากค่ะ คุณศิลาสีรุ้ง แจงรอน๊ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

m_mobile2011
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 12:00:04 »

.

นำมาฝากท่านจุ๊บแจง และท่านที่สนใจครับ

topicstock.pantip.com/

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ

อีกนิดหนึ่งคะ ทำไมมีพระด้วยคะ เขาทำอะไรกันคะคุณศิลาสีรุ้ง

ผมขอเพิ่มอีกนิดนะครับ คนนับถือศาสนาอืนๆมันจะทำ และปฎิบัติทำตามหลักการขอศาสนาอิสลามได้หมดทุกๆอย่างนะครับ  แต่ผมขอบอกนะครับ ว่าทำได้แต่มันไม่มีผลตอบแทนนะครับ ได้คำเดียวก็คือเหนือยไปฟรีๆ
มันไม่ใช้เฉพาะคนศาสนาอืนๆนะครับ คนนับถือศาสนาอิสลามเอง ถ้าเขาทำโดยไม่รู้ว่าทำเผืออะรัย และทำเผือครัย เขาคนนั้น ก็ได้คำว่าเหนือยไปฟรีๆ อยู่เช่นกันนะครับ
หลักการของศาสนาอิสลามเขากำหนดมา ไห้เราเรียนรู้ก่อนจะเริ่มปฎิบัติในทุกๆเรือง ถึงจะได้ผลตอบแทน ในวันอากีเราะ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 03:01:42 »

.

คำถามท่าน JJ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ท่าน จุ๊บแจง ครับ

บังเอิญจังหวะโชคดีได้พบอีกที่หหนึ่ง  เขาให้คำอธิบายไว้เลย ตามข้างล่างนี้ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูป เคยเห็นภาพ แบบนี้หรือไม่ พระ(ห่มผ้าเหลือง) ร่วมละหมาดในมัสยิด
เคยเห็นภาพ แบบนี้หรือไม่ พระ(ห่มผ้าเหลือง) ร่วมละหมาดในมัสยิด

พระมาศึกษาอิสลามถึงโรงเรียน
เป็นที่น่ายินดี ที่พระจากสงขลา ๒ รูปมาเยี่ยมที่โรงเรียนและได้ศึกษาอิสลามหลายอย่าง
เราจึงชวนเขากล่าวชาฮาดะห์ และละหมาดพร้อมกับเรา พาเข้าเยี่ยมห้องส่งวิทยุ และรับประทานอาหารร่วมกัน ( ทั้ง ๆ ที่เวลานั้นเป็นเวลาหลังเที่ยง ปกติพระสงฆ์เขาจะไม่ฉันท์อาหาร)
เขาประทับใจมากกับบรรยากาศความเป็นพี่น้องที่เราได้ให้การต้อนรับ เขาจะศึกษาจากหนังสือกุรอานแปลไทยก่อน แล้วจะบอกข่าวดีกับพวกเรา ขอดุอาให้เขาเข้าอิสลามโดยเร็วครับ

http://www.drm.tht.in/pra.html
Tag:
ประเภท: สังคม ชนิด: รูป
บทวิจารณ์: 35 คนอ่าน: 28,165
โดย: ReezabzA มากกว่า 5 ปีที่แล้ว

7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 03:08:46 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 09:05:03 »

.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

บังเอิญจังหวะโชคดีได้พบอีกที่หหนึ่ง  เขาให้คำอธิบายไว้เลย ตามข้างล่างนี้ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

รูป เคยเห็นภาพ แบบนี้หรือไม่ พระ(ห่มผ้าเหลือง) ร่วมละหมาดในมัสยิด
เคยเห็นภาพ แบบนี้หรือไม่ พระ(ห่มผ้าเหลือง) ร่วมละหมาดในมัสยิด

เป็นที่น่ายินดี ที่พระจากสงขลา ๒ รูปมาเยี่ยมที่โรงเรียนและได้ศึกษาอิสลามหลายอย่าง
เราจึงชวนเขากล่าวชาฮาดะห์ และละหมาดพร้อมกับเรา พาเข้าเยี่ยมห้องส่งวิทยุ และรับประทานอาหารร่วมกัน ( ทั้ง ๆ ที่เวลานั้นเป็นเวลาหลังเที่ยง ปกติพระสงฆ์เขาจะไม่ฉันท์อาหาร)
เขาประทับใจมากกับบรรยากาศความเป็นพี่น้องที่เราได้ให้การต้อนรับ เขาจะศึกษาจากหนังสือกุรอานแปลไทยก่อน แล้วจะบอกข่าวดีกับพวกเรา ขอดุอาให้เขาเข้าอิสลามโดยเร็วครับ

http://www.drm.tht.in/pra.html
Tag:
โดย: ReezabzA มากกว่า 5 ปีที่แล้ว

7

เราจึงชวนเขากล่าวชาฮาดะห์
ยินดีด้วยครับ ถ้าเรืองนี้เป็นเรืองจริง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 10:25:20 »

.

Tag:

7

ขอบคุณงามๆจ้าวคุณศิลาสีรุ้ง สำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาฝากกัน
เราจึงชวนเขากล่าวชาฮาดะห์
ยินดีด้วยครับ ถ้าเรืองนี้เป็นเรืองจริง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 10:39:18 »

ผมขอเพิ่มอีกลิ์งค์นะครับ แล้วเรืองร้าวเป็นยังไงเข้าไปอ่านเองนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตามนี้นะครับ ....................http://www.islammore.com/main/content.php?page=sub&category=43&id=2406

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 13:31:30 »

ผมขอเพิ่มอีกลิ์งค์นะครับ แล้วเรืองร้าวเป็นยังไงเข้าไปอ่านเองนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตามนี้นะครับ ....................http://www.islammore.com/main/content.php?page=sub&category=43&id=2406

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 16:01:09 »

สวัสดี

ทุกศาสนาสอนคน ให้ทำดี  ตามแนวทางของศาสนานั้น ที่อาจแตกต่างจากกันไป

ความดี คือ กุศล ตรงข้ามกับ อกุศล เลวบาป        พระ พระเจ้า หรือ พระพุทธเจ้า เป็น ฝ่ายกุศล ดีงาม ตรงข้ามกับ ฝ่ายมาร ซาตาน  ไซตอน ฝ่ายชั่วบาป

คริสต์ กับ อิสลาม มีพระเจ้าองค์เดียวกัน เขียนนำด้วยอักษรตัวใหญ่  God กอธ     ส่วนเทพเจ้าทั่วไปอักษรตัวเล็ก god มีหลายองค์
สาสนา

พระพุทธเจ้า สอนให้ละชั่ว อันดับแรก   ทำดี อันดับสอง  แล้วไปสู่การละทั้งดี และ ชั่วบาป ในที่สุด คือ โลกุตรธัมมะ เข้านิพพาน ไม่เวียนว่ายตายเกิดทั้งสิ้น
พุทธศาสนา เป็น ศาสนาอเทวนิยม  ยอมรับว่า มีเทพเจ้าอยู่ ในศาสนา แต่ มนุษย์เป็น ศาสดา

ส่วนศาสนาเทวนิยม มีเทพเจ้าเป็นที่พึ่งอันสูงสุด มีหลายศาสนา รวม ๆกันแล้วมีผู้เคารพนับถือมากกว่า ศาสนาที่เป็น อเทวนิยม  

เทวนิยม ที่มีพระเจ้าสูงสุดท่านเดียวกัน มี คริสต์ อิสลาม ยิว แต่ คนละแนวทางกลายเป็นคนละศาสนา  เรียกพระนามพระเจ้าต่างกันตามภาษา  

ท่านบรรจง  คนสอนศาสนาอิสลาม บอกว่า พระเจ้า ใน คริสตชน เรียก กอธ แปลไทยว่า พระเจ้า อิสลามเรียก พระอัลเลาะห์  ยิวว่า พระยะโฮวา สันสกฤตว่า พรหม ฯ

พุทธ สอนให้ คนละชั่ว ทำดี  เสียก่อน    แล้วในที่สุด จงละดีละชั่วเพื่อเข้าโลกุตร มีนิพพานอันพ้นการวนเกิดวนตาย
คริสต์ กับ อิสลามให้สัทธา ในพระเจ้า  แต่ แนวทางมีต่างแนวกันไป

คริสต์มี พระเยซูบุตรพระเจ้า เป็น ผู้นำ ในภาษาอาหรับเรียก  นบีอีซา  นบี แปลว่า ผู้ประกาศศาสนา อีซา คือ เยซู ในคำไทย ฝรั่งว่า จีซัส
 เขาสอนประมาณ ว่า ผิดบาป จะเกิดเมื่อ ผิดคำสอนของพระเจ้า

อิสลาม ท่านนบีมูฮัมหมัดเป็น ผู้ประกาศศาสนา  สอนประมาณว่า  จะผิดบาป เมื่อ ผู้ลืมนึกถึงพระเจ้า

พราหมณ์ สอนประมาณว่า ผิดบาป จะเกิดหากไม่บวงสรวงอ้อนวอนพระเจ้า

ลางเนื้อ  ชอบลางยา  จึงมีคนเปลี่ยนศาสนา ลัทธิ ความเชื่อ เพื่อทำดีงาม  ตามแนวที่ตนสัทธานับถือ   สัทธาจริงย่อมได้จริง   สัทธาไม่จริง ได้แบบไม่จริง

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม      ยิงฟันยิ้ม   ในความเป็นจริง หรือ Real เรียล

ส่วนใหญ่  เราโดนมาร  ซาตาน ไซตอน เอาไปเป็น บริวาร   คนตายไปตกนรก  มากกว่าไปสวรรค์ เหมือนดั่งมีคนจับไปวางไว้ ในนรก     พระท่านว่ามาแบบนี้

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 15:10:40 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 20:59:21 »

สวัสดี

ทุกศาสนาสอนคน ให้ทำดี  ตามแนวทางของศาสนานั้น ที่อาจแตกต่างจากกันไป

ความดี คือ กุศล ตรงข้ามกับ อกุศล เลวบาป        พระ พระเจ้า หรือ พระพุทธเจ้า เป็น ฝ่ายกุศล ดีงาม ตรงข้ามกับ ฝ่ายมาร ซาตาน  ไซตอน ฝ่ายชั่วบาป

คริสต์ กับ อิสลาม มีพระเจ้าองค์เดียวกัน เขียนนำด้วยอักษรตัวใหญ่  God กอธ     ส่วนเทพเจ้าทั่วไปอักษรตัวเล็ก god มีหลายองค์
สาสนา

พระพุทธเจ้า สอนให้ละชั่ว อันดับแรก   ทำดี อันดับสอง  แล้วไปสู่การละทั้งดี และ ชั่วบาป ในที่สุด คือ โลกุตรธัมมะ เข้านิพพาน ไม่เวียนว่ายตายเกิดทั้งสิ้น
พุทธศาสนา เป็น ศาสนาอเทวนิยม  ยอมรับว่า มีเทพเจ้าอยู่ ในศาสนา แต่ มนุษย์เป็น ศาสดา

ส่วนศาสนาเทวนิยม มีเทพเจ้าเป็นที่พึ่งอันสูงสุด มีหลายศาสนา รวม ๆกันแล้วมีผู้เคารพนับถือมากกว่า ศาสนาที่เป็น อเทวนิยม 

เทวนิยม ที่มีพระเจ้าสูงสุดท่านเดียวกัน มี คริสต์ อิสลาม ยิว แต่ คนละแนวทางกลายเป็นคนละศาสนา  เรียกพระนามพระเจ้าต่างกันตามภาษา 

ท่านบรรจง  คนสอนศาสนาอิสลาม บอกว่า พระเจ้า ใน คริสตชน เรียก กอธ แปลไทยว่า พระเจ้า อิสลามเรียก พระอัลเลาะห์  ยิวว่า พระยะโฮวา สันสกฤตว่า พรหม ฯ

พุทธ สอนให้ คนละชั่ว ทำดี  เสียก่อน    แล้วในที่สุด จงละดีละชั่วเพื่อเข้าโลกุตร มีนิพพานอันพ้นการวนเกิดวนตาย
คริสต์ กับ อิสลามให้สัทธา ในพระเจ้า  แต่ แนวทางมีต่างแนวกันไป

คริสต์มี พระเยซูบุตรพระเจ้า เป็น ผู้นำ ในภาษาอาหรับเรียก  นบีอีซา  นบี แปลว่า ผู้ประกาศศาสนา อีซา คือ เยซู ในคำไทย ฝรั่งว่า จีซัส
 เขาสอนประมาณ ว่า ผิดบาป จะเกิดเมื่อ ผิดคำสอนของพระเจ้า

อิสลาม ท่านนบีมูฮัมหมัดเป็น ผู้ประกาศศาสนา  สอนประมาณว่า  จะผิดบาป เมื่อ ผู้ลืมนึกถึงพระเจ้า

พราหมณ์ สอนประมาณว่า ผิดบาป จะเกิดหากไม่บวงสรวงอ้อนวอนพระเจ้า

ลางเนื้อ  ชอบลางยา  จึงมีคนเปลี่ยนศาสนา ลัทธิ ความเชื่อ เพื่อทำดีงาม  ตามแนวที่ตนสัทธานับถือ   สัทธาจริงย่อมได้จริง   สัทธาไม่จริง ได้แบบไม่จริง

ส่วนใหญ่  เราโดนมาร  ซาตาน ไซตอน เอาไปเป็น บริวาร   คนตายไปตกนรก  มากกว่าไปสวรรค์ เหมือนดั่งมีคนจับไปวางไว้ ในนรก 

สวัสดี

ตามนั้นเลยจ้าวปี้หนาน  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 21:07:16 »

ฟังลายปี่หนานนี้ถ่าจะเป็นตุ๊เจ้านี่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 15:43:27 »

ผมต้องขอโทษเจ้าของกระทู้นี้ด้วยนะครับ ทีผมมารบกวนในกระทู้นี้นะครับ
อันทีจริงผมไม่อยากยุงนะครับ แต่เพราะหัวข้อ (มุสลิม) นี้ถึงผมออกมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้  
และผมต้องขอโทษเพือนสมาชิกเว็ปทีเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถ้าความคิดเห็นทีผมออกมาแสดงมันทำไห้ทุกๆท่านทีเข้ามาอ่านแล้ว
กระทบกระเทือน กับเพือนสมาชิกหรือเจ้าของกระทู้ กรุณายกโทษไห้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ อิอิ ไม่กวนแล้วครับ  

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของฝาก.....คนเราต้องเข้านรกด้วยเหตุผลเดียว คือ...ไม่รู้จักพระเจ้าอันแท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 16:44:25 โดย m_mobile2011 » IP : บันทึกการเข้า

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 15:48:56 »

js23.nunui
ฟังลายปี่หนานนี้ถ่าจะเป็นตุ๊เจ้านี่

ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม     ยิงฟันยิ้ม  กู่อย่าง กู่อัน มันเป๋น จ๋าว่า คือ ของสมมุติ

ตุ๊     คนก๋ายเป๋น ตุ๊เจ้า                            หนาน    ตุ๊เจ้าก๋ายเป๋น คน     ยิงฟันยิ้ม     ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 19:47:16 »

ผมต้องขอโทษเจ้าของกระทู้นี้ด้วยนะครับ ทีผมมารบกวนในกระทู้นี้นะครับ
อันทีจริงผมไม่อยากยุงนะครับ แต่เพราะหัวข้อ (มุสลิม) นี้ถึงผมออกมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้  
และผมต้องขอโทษเพือนสมาชิกเว็ปทีเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถ้าความคิดเห็นทีผมออกมาแสดงมันทำไห้ทุกๆท่านทีเข้ามาอ่านแล้ว
กระทบกระเทือน กับเพือนสมาชิกหรือเจ้าของกระทู้ กรุณายกโทษไห้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ อิอิ ไม่กวนแล้วครับ  

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ของฝาก.....คนเราต้องเข้านรกด้วยเหตุผลเดียว คือ...ไม่รู้จักพระเจ้าอันแท้จริง

อย่าคิดไรมากค่ะบัง ทุกคนมีสิทธิ์ออกความคิดเห็นได้เหมือนกัน ไม่มีความเห็นใดถูกหรือผิด แจงก็ต้องขอโทษด้วยค่ะที่ตั้งหัวข้อกระทู้ไม่เหมาะสม  แค่อยากแชร์และรับประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่านั้น สมาชิกเชียงรายโฟกัสทุกคนใจดีและเปิดกว้างค่ะบัง มันไม่ใช่เรื่องร้ายแรงเลยนะคะ เพราะฉะนั้น อย่ากึ๊ดนั๊ก เน้อพี่บ่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2014, 10:11:37 »

5           5    ถั่วต้ม แล้วครับ   ผมว่าตามคุณแจง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2014, 10:23:54 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2014, 12:56:29 »

5           5    ถั่วต้ม แล้วครับ   ผมว่าตามคุณแจง   

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2014, 20:04:26 »

ศาสนา จึงเป็น วิถีทาง แห่งการทำดี ตามแนวสอน ของศาสนานั้น ๆ ที่ต้องการให้ศาสนิกชน ได้สะสมความดีงาม ให้พ้นจาก มาร ซาตาน ไซตอน

มี ผู้นำ ผู้ประกาศศาสนา ของ พระพุทธเจ้า พระเจ้า    เพื่อนำผู้คนไปสู่การบุญ การกุศล  ให้พ้นจากบาปผิดเลวชั่ว อกุศล ที่ฝ่ายมาร ซาตาน ไซตอนดักเอาไว้ให้เป็น บริวาร หมู่พวกมัน

แต่  ผู้ประกาศพระศาสนาที่สำคัญ ก็โดนมารเล่นงานอย่างหนักหน่วง  สิ้นพระชนมชีพ แต่ ไม่สิ้นคุณงามความดี ให้แก่มนุษย์ อมนุษย์

พระพุทธเจ้า ถูกมาร ทูลอัญเชิญ ปรินิพพานก่อนสิ้นอายุขัย ของ คนยุคพุทธกาล คือ ประมาณ 100 ปี ในยุคนั้น  ทรงเสวยพระกระยาหารเป็นพิษ  มีมารอยู่เบื้องหลัง บังจิตใจไม่ให้พระอานันทพุทธอนุชาได้ทันทำการกราบทูลให้ทรงกระทำอิทธิบาทสี่ เพื่อทรงพระชนมชีพจนครบพระอายุขัยคนสมัยนั้น ๆ
ทรงสิ้นดับขันธปรินิพพาน ในขณะพระชนมชีพ 80 พระพันวสา น่าเสียดายพระศาสดา หาก อยู่ครบ 100 พระพันวสา จะทรงช่วยสัตวโลกได้อีกหาน้อยไม่

พระนบีอิซาจีซัสเยซู  ถูกมารราวี โดย อาสัยคนชาวโรมัน ทำร้ายโดย จับขึงตรึงเอาไว้ บนไม้ ให้กางแขน ตอกตาปูใส่ฝ่่ามือ เอาหนามทำมาลัยใส่ครอบพระเศียร ทรมานเอาไว้ ที่คนไทยเรียก   ตรึงบนไม้กางเขน (กางแขน)

มาร ใน คำฝรั่งว่า ซาตาน หรือ ลูสิเฟอร์

พระนบีโมฮัมหมัด  ผู้นำ ในการประกาศศาสนาของ พระเจ้า แต่ ภาษาอาหรับเรียก  อัลเลาะห์  มารก็ราวีพระองค์ เป็นเหตุให้ ทรงถูกแมงป่อง แมงเวา เดือดต่อยปล่อยพิษสง ให้ทรมานพระวรกาย  แต่ ไม่ได้ทรมานพระวรจิตอันประเสริฐ  ของ ผู้เสียสละเพื่อนำพาศาสนิก ให้หนีมารร้าย

มารร้าย ในคำอาหรับเรียก ไซตอน

ขยิบตา  ขยิบตา ขยิบตา

ศาสดาเจ้า ที่สำคัญทั้งสามพระองค์ ที่ ผมยกมาทรงโดนมารราวีกันทั้งมวล                 แล้ว  พวกเรา  มีรึ   จะไม่โดน      แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2014, 16:55:29 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2014, 17:03:11 »

ขยิบตา    ชายมุสลิม มีเมียได้ถึง 4 คน  ใครเป็น เมียต้องทำใจ เพืิ่ิอ เข้าใจตามนั้น

ส่วน ชายพุทธ  มีเมียได้ไม่จำกัด  แต่ คนมักไม่เข้าใจตามนี้

ยิงฟันยิ้ม        5                 5       

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 พิมพ์