เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 15 พฤษภาคม 2024, 11:33:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26874 ครั้ง)
kangaroo_41
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #180 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 09:02:20 »

เห็นด้วยครับ น่าจะใช้ให้ถูกต้อง ภาษาเราแท้ๆ ยังพิมพ์กันไม่ถูกเลยครับ
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #181 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 09:04:48 »

ครับ
คำว่า ขออนุญาต
ตอนนี้ยังมีขึ้นอยู่หน้าเว็ปครับ
ขออนุญาติ!!??
ปล  รบกวนผู้ดูแล  " โทสับ " บอก จขกท ด้วย ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 09:07:58 โดย Siranoi » IP : บันทึกการเข้า

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #182 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:30:57 »

ดันไว้อย่าให้ตกทุกวัน
กระทู้ไหน บอร์ดใด มีการเขียน(พิมพ์)ผิด ไม่ว่าตั้งใจหรือไม่
พวกเราช่วยกันก้อปปี้ หน้านั้นๆ(ที่ผิด) มาลงประจานในหน้านี้ดีไหมครับ
เจ้าตัวจะได้เปลี่ยนนิสัย จากการถูกลงในบอร์ดนี้ ช่วยกันคนละนิด วันล่ะคนสองคน
อาจทำให้สมาชิกเรือนหมื่นของเรา ไม่ว่าวัยไหน กลับกลายเป็นคนเขียนคำไทยได้ถูกต้อง
เอางี้ดีไหมครับ ทุกๆท่าน

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 10:35:01 »

ดันไว้อย่าให้ตกทุกวัน
กระทู้ไหน บอร์ดใด มีการเขียน(พิมพ์)ผิด ไม่ว่าตั้งใจหรือไม่
พวกเราช่วยกันก้อปปี้ หน้านั้นๆ(ที่ผิด) มาลงประจานในหน้านี้ดีไหมครับ
เจ้าตัวจะได้เปลี่ยนนิสัย จากการถูกลงในบอร์ดนี้ ช่วยกันคนละนิด วันล่ะคนสองคน
อาจทำให้สมาชิกเรือนหมื่นของเรา ไม่ว่าวัยไหน กลับกลายเป็นคนเขียนคำไทยได้ถูกต้อง
เอางี้ดีไหมครับ ทุกๆท่าน

- ดูเหมือนจะใจร้ายนะครับ

แต่เป็นความใจร้ายที่ยอดเยี่ยมมากครับ 555  ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #184 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:03:16 »

- ผมปล่อยให้มายิงรัวก่อนนะครับ

แต่เดี๋ยวถ้าผมว่างกว่านี้ ผมขว้างระเบิดใส่ลูกเดียว จบ ครับ 555+

ป.ล. คุณน้องแยม กระทู้ตรงนี้ให้สิทธิ์ทุกๆ คนในการออกความคิดเห็นอยู่แล้วครับ

แต่ขอนิดนึง คือว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุด ไม่ได้เป็นกระทู้ที่ห้องนั่งเล่น

ดังนั้น .... ไปคิดเอาเองนะจ๊ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:13:34 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:15:18 »

- ผมปล่อยให้มายิงรัวก่อนนะครับ

แต่เดี๋ยวถ้าผมว่างกว่านี้ ผมขว้างระเบิดใส่ลูกเดียว จบ ครับ 555+

ป.ล. คุณน้องแยม กระทู้ตรงนี้ให้สิทธิทุกๆ คนในการออกความคิดเห็นอยู่แล้วครับ

แต่ขอนิดนึง คือว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุด ไม่ได้เป็นกระทู้ที่ห้องนั่งเล่น

ดังนั้น .... ไปคิดเอาเองนะจ๊ะ  ยิ้มเท่ห์
ถ้าบอกว่าทุกคน ปักหมุดยังไงก็ต้องเข้าได้ทุกคนไม่ว่าห้องนั่งเล่นหรือไม่ หรือว่าน้องจะพูดว่าผิดค่ะ ไม่ได้เขียนบอกหน้ากระทู้นี่ค่ะ ว่าห้ามบุคคลไหน ลักษณะยังไงเข้าได้หรือไม่ได้ ถ้าไม่อยากให้เข้า รบกวนเขียนไว้หน้ากระทู้ให้เห็นชัดๆด้วยค่ะด้วยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- เดี๋ยวมาตอบนะ  แต่ต้องขอขอบคุณทางอ้อมนะครับ

ที่ทำให้กระทู้นี้ กระเด้งขึ้นไปทำให้ผู้เข้าเว็บได้เห็น จะได้ตระหนักถึงการใช้ภาษาไทยกันให้ถูกต้องเพิ่มขึ้น 555+  ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:24:51 »

- ผมไม่เคยประจานใครนะครับ

ท่าน Colorado4 เสนอมา ผมก็แหย่เล่นไป

ถ้าคิดว่า Serious กับตรงนี้มาก ก็ช่วยกลับไปตั้งสติให้ดีดีก่อนๆ

ห้องนั่งเล่นผมก็เข้าไปทุกวัน รู้สึกสนุกดี กระทู้ของผมก็มีอยู่ในห้องนั้น

เพียงแต่ว่าตรงนี้ ขอสาระเยอะหน่อย เพราะว่าเขาแยกห้องไว้เหมาะสมแล้ว

แล้วมีคำตรงไหนที่ผมไปว่า คนที่เข้าไปห้องนั่งเล่นทุกคนไร้สาระ ช่วยไปหามาหน่อยสิครับ

อีกอย่างคำว่า มาร่วมรณรงค์ มันเป็นคำร้องขอ ไม่ได้เป็นคำบังคับครับ ใครอยากจะดึงดันที่จะใช้ภาษาไทยที่ผิดๆ กันต่อไป ก็ไม่มีใครไปตามจิก ตามว่าหรอกครับ แม้กระทั่ง Webmaster ก็คงจะไม่ทำอะไรแบบนั้นเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:29:03 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
Twitty1239
ชั้นประถม
*

เด็กดอยที่หลงรักน้ำทะเล~~

« ตอบ #187 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:27:23 »

ป.ล. คุณน้องแยม กระทู้ตรงนี้ให้สิทธิทุกๆ คนในการออกความคิดเห็นอยู่แล้วครับ

ถ้าบอกว่าทุกคน ปักหมุดยังไงก็ต้องเข้าได้ทุกคนไม่ว่าห้องนั่งเล่นหรือไม่ หรือว่าน้องจะพูดว่าผิดค่ะ ไม่ได้เขียนบอกหน้ากระทู้นี่ค่ะ ว่าห้ามบุคคลไหน ลักษณะยังไงเข้าได้หรือไม่ได้ ถ้าไม่อยากให้เข้า รบกวนเขียนไว้หน้ากระทู้ให้เห็นชัดๆด้วยค่ะด้วยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- เดี๋ยวมาตอบนะ  แต่ต้องขอขอบคุณทางอ้อมนะครับ

ที่ทำให้กระทู้นี้ กระเด้งขึ้นไปทำให้ผู้เข้าเว็บได้เห็น จะได้ตระหนักถึงการใช้ภาษาไทยกันให้ถูกต้องเพิ่มขึ้น 555+  ยิงฟันยิ้ม
ก่อนที่จะประจานคนอื่น รบกวนตรวจสอบการเขียนของตัวเองก่อนค่ะ
น้องสาว กลับไปที่ห้องนั่งเล่นกันเถอะ ที่คุยกันขำๆให้คลายเครียดจากการทำงานที่เหนื่อยล้ากันเต๊อะ ^^

สิ่งที่ดีที่สุด  คือ การลืมตาขึ้นมา แล้วพบว่า เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #188 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:30:12 »

- ผมไม่เคยประจานใครนะครับ

ท่าน Colorado4 เสนอมา ผมก็แหย่เล่นไป

ถ้าคิดว่า Serious กับตรงนี้มาก ก็ช่วยกลับไปตั้งสติให้ดีดีก่อนๆ

ห้องนั่งเล่นผมก็เข้าไปทุกวัน รู้สึกสนุกดี กระทู้ของผมก็มีอยู่ในห้องนั้น

เพียงแต่ว่าตรงนี้ ขอสาระเยอะหน่อย เพราะว่าเขาแยกห้องไว้เหมาะสมแล้ว

แล้วมีคำตรงไหนที่ผมไปว่า คนที่เข้าไปห้องนั่งเล่นทุกคนไร้สาระ ช่วยไปหามาหน่อยสิครับ

อีกอย่างคำว่า มาร่วมรณรงค์ มันเป็นคำร้องขอ ไม่ได้เป็นคำบังคับครับ ใครอยากจะดึงดันที่จะใช้ภาษาไทยที่ผิดๆ กันต่อไป ก็ไม่มีใครไปตามจิก ตามว่าหรอกครับ แม้กระทั่ง Webmaster ก็คงจะไม่ทำอะไรแบบนั้นเช่นกัน

- อ่านอีกทีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #189 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:38:52 »

ยิ้ม...เลิกโต้ตอบกันเถอะครับ...เดี๋ยวกระทู้จะยาวไป..(อืมมม.....หน้า11แล้ว...)

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Twitty1239
ชั้นประถม
*

เด็กดอยที่หลงรักน้ำทะเล~~

« ตอบ #190 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2011, 20:40:24 »

ส่วนตัวคิดว่า ใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา ก็คงจะเพียงพอแล้วค่ะ ถ้าเป็นอะไรที่เป็นทางการ ก็ควรใช้ให้ถูกต้อง แต่บางเวลาที่เป็นเรื่องไม่ทางการ อาจยอมๆกันได้นะคะ ..อยากให้เป็นเวบที่เข้ามาแล้วรู้สึกว่าอยากเข้ามาอีก ..ไม่อยากให้เป็นอะไรที่อึดอัด เพราะถ้าเราจะพิมพ์อะไรลงไป ต้องตรวจทานทุกครั้งเสมอ มันทำให้รู้สึกอึดอัดจริงๆนะคะ..สบายๆ คุยกันแบบเพื่อน แบบพี่ แบบน้องกันดีกว่านะคะ ^__^

สิ่งที่ดีที่สุด  คือ การลืมตาขึ้นมา แล้วพบว่า เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #191 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:19:59 »

ส่วนตัวคิดว่า ใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา ก็คงจะเพียงพอแล้วค่ะ ถ้าเป็นอะไรที่เป็นทางการ ก็ควรใช้ให้ถูกต้อง แต่บางเวลาที่เป็นเรื่องไม่ทางการ อาจยอมๆกันได้นะคะ ..อยากให้เป็นเวบที่เข้ามาแล้วรู้สึกว่าอยากเข้ามาอีก ..ไม่อยากให้เป็นอะไรที่อึดอัด เพราะถ้าเราจะพิมพ์อะไรลงไป ต้องตรวจทานทุกครั้งเสมอ มันทำให้รู้สึกอึดอัดจริงๆนะคะ..สบายๆ คุยกันแบบเพื่อน แบบพี่ แบบน้องกันดีกว่านะคะ ^__^

- ผมก็มีความคิดแบบนี้ล่ะครับ แต่ที่มันเกิดกระทู้ตรงนี้ขึ้นมา ก็เนื่องจากว่ายังมีอีกหลายๆ คนที่ไม่ได้คิดที่จะแยกแยะว่าตรงไหนที่มันเป็นทางการ หรือว่าตรงไหนมันไม่เป็นทางการ ยกตัวอย่างบางกระทู้ที่เจ้าของกิจการมาลงประกาศหาลูกจ้าง ผมก็ยังเห็นคนที่จะไปสมัครงานยังใช้ภาษาที่ไม่ถูกต้อง ถ้าตัวผมเป็นเจ้าของกิจการ ขอรับรองได้เลยว่าผมไม่รับคนนั้นเข้ามาในที่ทำงานของผมแน่ๆ ผมขอใช้คำว่าไม่รู้จักกาละเทศะครับ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #192 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:26:34 »

- บางเว็บไซต์จะมีกฎที่ระบุไว้ชัดเจนเลย ทั้งๆ ที่เป็นเว็บไซต์ของชาวศิลป์ เป็นเว็บของนักดนตรีทั้งหลาย ซึ่งน่าจะใช้ภาษาอะไรก็ได้

เพราะว่าพวกศิลป์ๆ ทั้งหลายจะบรรเจิดกว่าคนทั่วๆ ไปมาก นี่คือกฎของเว็บไซต์ครับ

* ถ้าท่านใดอยากรู้ว่าเว็บไซต์อะไร PM มาถามผมได้ครับ

กฏทั่วไป

1. เวบไซต์แห่งนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับสิ่งผิดกฏหมายทุกชนิด ข้อความใดที่เกี่ยวข้องกับ แหล่งดาวน์โหลด โปรแกรมเถื่อน เทปผี ซีดีเถื่อน เพลงเถื่อน หนังเถื่อน แจกเว็บบิททอร์เรนท์และอื่นๆ ทั้งหลายนี้ขอให้งดเว้น มิฉะนั้นจะถูกลบทันที

2. เวบไซต์แห่งนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองและศาสนา ข้อความใดก็ตามที่มีแนวโน้มว่า อาจจะดึงเอาการเมืองและศาสนามาเป็นประเด็น ขอให้งดเว้น มิฉะนั้นจะถูกลบทันที

3. ผู้ส่งข้อความต้องเป็นผู้รับผิดชอบในข้อความของตัวเองทุกประการ ทางเวบไซต์ไม่รับผิดชอบในข้อความใดๆ และมีสิทธิลบทุกข้อความที่เห็นว่าไม่สมควร

4. ห้ามโพสขายของในห้องอื่นนอกจากห้องซื้อ-ขาย ในกรณีที่จะโพสประชาสัมพันธ์งานฟรีที่ไม่เก็บตังค์ อนุโลมให้โพสได้ในห้องนั่งเล่น ถ้าโฆษณาอื่นๆเชิญที่ห้องซื้อ-ขายเช่นกัน ในกรณีที่เป็นโฆษณาแฝงแบบไม่น่าเกลียดขอให้ทำเป็น signature (แค่ไหนถึงจะน่าเกลียด ขึ้นอยู่กับผู้ดูแลบอร์ด)

5. งดเว้นการใช้ภาษาเด็กแนว-ภาษาไทยวิบัติทั้งปวง ถ้าเขียนเล่นขำๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเขียนเป็นนิสัยเราก็ขอรณรงค์ต่อต้าน

6. ข้อมูลทุกชนิดบนเวบไซต์แห่งนี้สงวนลิขสิทธิ์โดย .......com ห้ามนำไปใช้ก่อนได้รับอนุญาตโดยเด็ดขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:42:31 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #193 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:27:59 »

- ผมก็มีความคิดแบบนี้ล่ะครับ แต่ที่มันเกิดกระทู้ตรงนี้ขึ้นมา ก็เนื่องจากว่ายังมีอีกหลายๆ คนที่ไม่ได้คิดที่จะแยกแยะว่าตรงไหนที่มันเป็นทางการ หรือว่าตรงไหนมันไม่เป็นทางการ ยกตัวอย่างบางกระทู้ที่เจ้าของกิจการมาลงประกาศหาลูกจ้าง ผมก็ยังเห็นคนที่จะไปสมัครงานยังใช้ภาษาที่ไม่ถูกต้อง ถ้าตัวผมเป็นเจ้าของกิจการ ขอรับรองได้เลยว่าผมไม่รับคนนั้นเข้ามาในที่ทำงานของผมแน่ๆ ผมขอใช้คำว่าไม่รู้จักกาละเทศะครับ
ค่ะ เข้าใจที่จะสื่อค่ะ ขอบคุณที่เปิดรับความคิดเห็นค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

- อะจ้ะ  ยิ้มเท่ห์
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #194 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:41:14 »

- ผมว่าบ้านเรา ยังมีความบกพร่องในการปลูกฝังในเรื่องของสามัญสำนึกอยู่หลายๆ จุดครับ ดังนั้นมันจึงเกิดปัญหาเยอะแยะไปหมด อย่างเช่น เรื่องความมักง่าย ความไม่มีระเบียบ ผมเชื่อว่าท่านจะสามารถพบเห็นได้ในชีวิตประจำวันโดยทั่วๆ ไป เช่น การขับรถที่ไม่เป็นระเบียบ ทั้งๆ ที่มีกฎจราจร หรืออย่างเช่น การแซงคิวซื้อของ, การกดเงินแซงเราขณะที่เราไปยืนรอก่อนที่ตู้ ATM, การทิ้งขยะเรี่ยราด ฯลฯ

ท่านใดที่ได้ไปต่างประเทศบ่อยๆ ให้ลองสังเกตดูนะครับ ไม่ต้องไปถึงโซนยุโรปก็ได้ เอาแค่โซนเอเซียของเรานี่แหละ อย่างเช่น ญี่ปุ่น, สิงคโปร์ ผมจะขอยกตัวอย่างดังนี้

การรอคิวซื้อของ ยืนเข้าคิวขึ้นรถเมล์ หรือรอเข้าคิวที่ร้านอาหารในญี่ปุ่น เวลาที่จะเข้าไปร้านอาหารที่อร่อยๆ จะยืนรอคิวกันยาวมากๆ รับรองได้ว่า จะไม่มีการแซงคิวกันเกิดขึ้นเลย

การทิ้งขยะในญี่ปุ่น จะถูกปลูกฝังไว้อย่างดีตั้งแต่เป็นเด็กตัวเล็กๆ ท่านลองทิ้งขยะลงพื้นดู แล้วลองสังเกตได้เลยว่า จะมีคนที่ผ่านมาเก็บขยะของท่านไปทิ้งลงถังให้ท่านเห็นกับตาอย่างแน่นอน ทั้งๆ ที่ตัวเขาก็ไม่ได้เป็นคนที่ทิ้งขยะชิ้นนั้น

ส่วนในสิงคโปร์ เขาก็ขับรถกันเร็วมากๆ จนน่ากลัว แต่ว่าจะไม่มีการแซงกันเลย ดังนั้น รถจะไม่มีการชนกัน หรือถึงมีอุบัติเหตุก็จะเกิดขึ้นได้น้อยมากๆ

การถ่มน้ำลายลงพื้น ก็จะถูกจับปรับเสียเงินเยอะมาก

แล้วทำไมบ้านเราถึงได้เป็นกันแบบนี้ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 19:01:28 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #195 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 18:55:21 »

- ร่วมด้วยช่วยกันหน่อยนะครับ พี่น้อง   ยิ้มเท่ห์

* ภาษาวิบัติ.jpg (58.29 KB, 700x175 - ดู 95 ครั้ง.)
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #196 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 01:24:09 »

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ทำงานนี้ต่อไป หายากครับคนที่มีความรู้และ
ตั้งใจทำเพื่อชาติไทย และให้ภาษาไทยคงอยู่คู่ประเทศไทยตลอดไปครับ
และหากท่าน Conscious บังเอิญอ่านเจอกระทู้ที่ผมพิมพ์หากผิดพลาดช่วยแนะนำ
ด้วยครับ ไม่โกรธและยินดีน้อมรับคำติเพื่อก่อ ครับผม แต่ยอมรับตัวเองว่าใช้สำนวน
ไม่เป็นไม่สละสลวยคงจะต้องพยายามหาโอกาสมาเรียนกับท่านบ้างนะครับ รับศิษย์
หรือเปล่าครับผม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 01:32:23 โดย Toy88 » IP : บันทึกการเข้า

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2011, 22:28:38 »

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ทำงานนี้ต่อไป หายากครับคนที่มีความรู้และ
ตั้งใจทำเพื่อชาติไทย และให้ภาษาไทยคงอยู่คู่ประเทศไทยตลอดไปครับ
และหากท่าน Conscious บังเอิญอ่านเจอกระทู้ที่ผมพิมพ์หากผิดพลาดช่วยแนะนำ
ด้วยครับ ไม่โกรธและยินดีน้อมรับคำติเพื่อก่อ ครับผม แต่ยอมรับตัวเองว่าใช้สำนวน
ไม่เป็นไม่สละสลวยคงจะต้องพยายามหาโอกาสมาเรียนกับท่านบ้างนะครับ รับศิษย์
หรือเปล่าครับผม ยิงฟันยิ้ม

- มิกล้าครับท่าน เกรงว่าจะเป็นการสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำกันเสียเปล่าๆ อิอิ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงที่มาเป็นกำลังใจให้ครับ ชื่นใจจริงๆ  ยิ้มเท่ห์
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #198 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 09:34:37 »

ฉลองห้องหน่อยครับ วันนี้วันภาษาไทย เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #199 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2011, 10:13:43 »

เข้ามาดันให้ขึ้นบนสักวัน
 ๒๙ กรกฎาคม ๒๕๐๕   ใครพอได้ทราบข้อมูลบ้างไหม?
ว่าเป็นวันที่มีที่มาที่ไป จน ถึงเป็นวันประกาศให้เป็นวันนี้ในปัจจุบันได้อย่างไร?
........ถามค้างไว้แค่นี้ก่อน.........

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 พิมพ์