เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 14:24:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26862 ครั้ง)
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #300 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2011, 02:04:46 »

แล้วจะพยายาม   หากเจอคำไหนไม่ถูกใจ เอ้ย..คำไหนไม่ถูกพอละ..กรุณาแก้ให้ด้วยครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ตุลาคม 2011, 02:07:25 โดย Toy88 » IP : บันทึกการเข้า

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #301 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2011, 02:17:48 »

จะพยายามค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น

+ 1 ขอพยายาม ร่วมด้วย อีกคน นะครับ

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #302 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 01:46:20 »

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #303 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 15:52:57 »

- ท่าน Toy88 เบิ้ล 3 เลยนะครับ สงสัยจะชอบเบิ้ล 555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ที่มาร่วมด้วยช่วยกันรณรงค์ในการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

แล้วผมจะหาสาระดีดี มาฝากนะครับ
 ยิ้มกว้างๆ
Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #304 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 19:13:38 »

หายไปไหนมาครับ ตัวเองรู้ตัวปล่าวมีคนคิดถึ้ง... คิดถึง มีเสื้อชูชีพ...ปล่าว เป็นห่วงนะ
กลัวกระทู้ตัวเองเหงา เค้าเลยตั้งใจมา ขุด ขุด ขุด ให้ จ๊วบ จ๊วบ จ๊วบ จื๊กๆๆๆ อ่ะนะ อิ อิ

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #305 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2011, 15:08:55 »

ท่านเจ้าของกระทู้ หายไปหลายวัน
รีบๆกลับเข้ามาทำหน้าที่ ได้แล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เวรกรรม เอ้ย เวลคัม   ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อนรับสู่ที่เดิม ยิ้มกว้างๆ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #306 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 07:23:00 »

หายไปไหนมาครับ ตัวเองรู้ตัวปล่าวมีคนคิดถึ้ง... คิดถึง มีเสื้อชูชีพ...ปล่าว เป็นห่วงนะ
กลัวกระทู้ตัวเองเหงา เค้าเลยตั้งใจมา ขุด ขุด ขุด ให้ จ๊วบ จ๊วบ จ๊วบ จื๊กๆๆๆ อ่ะนะ อิ อิ

- ทำเป็นมาบอกคิดถึง เดี๋ยวผมย้ายไปอยู่ด้วยที่บ้านเลย 555+
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #307 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 07:24:05 »

ท่านเจ้าของกระทู้ หายไปหลายวัน
รีบๆกลับเข้ามาทำหน้าที่ ได้แล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เวรกรรม เอ้ย เวลคัม   ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อนรับสู่ที่เดิม ยิ้มกว้างๆ

- ขอบคุณครับ  ผมกำลังย้ายจากหลุม กลับมาสู่เว็บบอร์ดเหมือนเดิมแล้วครับ  อิอิ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 07:26:54 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #308 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 07:26:00 »

- ผมไปเจอข้อมูลตัวนี้มา เรื่องภาษาไทยเพี้ยน รู้สึกว่าถูกใจอย่างแรง และก็เป็นอะไรที่จะเป็นปัจจุบันมาก ก็เลยขอนำมาให้พวกวัยรุ่นไฟแรงทั้งหลายอ่านกัน ส่วนท่านใดที่เลยวัยรุ่นมาสักนิดแล้ว แต่ว่าไฟก็ยังแรงอยู่ ก็อ่านขำขำได้นะครับ อิอิ ^^

เรื่อง ภาษาไทยเพี้ยน

พาสาไทในปัดจุบาน = ภาษาไทยในปัจจุบัน
สะ หวาด ดี คร่ะ...สัพดานี้ เรามาคุญกาน..เรื่อง พาสาไท ของไวลุ่น สะไหมหม่าย..ยย...กานนน.....

ประโยคด้านบนนั้น... เขียนยากมากค่ะ เขียนไปต้องนึกไปว่าจะเขียนอย่างไรให้มันแตกต่างจากภาษาไทยดั้งเดิม เขียนไปเหนื่อยไป ใช้เวลาเขียนนานกว่าปกติหลายนาทีเลยทีเดียว แต่เราก็เถียงไม่ได้ว่าภาษาไทยของวัยรุ่นไทยในปัจจุบันนั้น กำลังไปในทิศทางที่เลวร้ายมาก....

สวัสดีค่ะ สัปดาห์นี้เรามาคุยกันเรื่องภาษาไทยของวัยรุ่นสมัยใหม่กัน  เขียนแบบนี้แล้วรู้สึกดี เหมือนคนปกติ ใช้เวลาเขียนเพียงเสื้ยววินาทีเท่านั้น ไม่เห็นต้องยากเย็นเข็ญใจครีเอจคำใหม่ๆ ขึ้นมาให้มันลำบากเลยจริงไหมคะ เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญระดับวาระแห่งชาติกันเลย การเขียนภาษาไทยแบบแปลกๆ ในวัยรุ่นไทยที่ดิฉันเห็นมาเองกับตา อ่านแล้วแทบสำลักความอนาถ น้ำลายฟูมปาก ลูกตาดำกลับไปอยู่ด้านใน ตาขาวกลับออกมาอยู่ด้านนอก เสียสติไปเลยพักใหญ่ ไม่ทราบว่าเคยเห็นกันไหมนะคะ แต่ว่ามันเป็นคำอนาถ ตัวอย่างซอฟท์ๆ ดังนี้

กรูส์ = กู  มรึง, เมิง = มึง  ห้าย,หั้ย  =  ให้  เทอ = เธอ
 กาน..น.. =  กัน          ม่าย  = ไม่  จัย,จาย = ใจ  คร้า,คร่ะ,คร่า = ค่ะ
 โกด = โกรธ มั่ก,มว๊าก..ก.. = มาก จิง, เจง = จริง  ทาม = ทำ ....ฯลฯ

อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเบาะๆ นะคะ อนุมานว่ามันเริ่มมาจากการพิมพ์ข้อความส่งถึงกันทาง sms หรือ msn นั่นล่ะ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันพิมพ์ตอบโต้กันไปมาและต้องใช้ความเร็ว ซึ่งจะว่าไปก็ไม่ใช่เรื่องแปลกมาก เพราะมันช่วยย่นระยะเวลาและความง่ายในการพิมพ์ บางทีเราจะพิมพ์คำว่า โกรธเหรอ เราก็จะพิมพ์ โกด? แทน แต่ยังคงความหมายเดิมไว้ หรือคำว่า เดี๋ยว ก็จะพิมพ์เป็น เด๋ว เพื่อความรวดเร็ว ซึ่งเพื่อนเราก็ยังคงเข้าใจได้เหมือนเดิม การพิมพ์แบบย่อคำแบบนี้เราจะใช้กับเพื่อนหรือคนสนิทเท่านั้นค่ะ ซึ่งบางคนอาจจะคิดว่าก็เราพูดกับเพื่อนของเรามันผิดตรงไหน

แต่เมื่อเรามีพวก Social Network มากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น Hi5, Facebook, Multiply, Twitter, Blogspot ฯลฯ การโพสต์ข้อความทักทาย กระทู้แสดงความเห็นต่างๆ ส่งข้อความผ่านจอโทรทัศน์ เช่น ลำปางหนาวมาก, การเมืองไทยตอนนี้มันช่างร้อนแรง ระอุองศาเดือดจริงๆ เป็นต้น หรืออะไรก็แล้วแต่ ตอนนี้การส่งข้อความเป็นเรื่องธรรมดาสามัญมากๆ สามารถหาอ่านข้อความ ความคิดเห็นของผู้อื่นได้ง่าย แต่การพิมพ์ย่อคำอย่างข้างต้นนั้นได้แพร่ระบาด และสร้างสรรค์เกินพิกัด ไม่จำกัดอยู่ในระดับเพื่อนพ้อง หรือคนสนิท และไม่ได้จำกัดย่อคำเฉพาะคำบางคำ แต่เป็นทุกคำทั้งประโยค สรรหา แต่งเติม จากเดิมที่ต้องการความสั้นกระทัดรัด กลับยาวเกินความจำเป็น อ่านลำบากขึ้น จนผิดความหมายไปเลย บางทีอ่านไม่รู้เรื่อง เคยเจอข้อความในกระทู้เกี่ยวกับดาราเกาหลีคนหนึ่งนานมาแล้ว แต่ยังคงติดฝั่งอยู่ในความทรงจำอย่างแงะไม่ออกค่ะ อ่านเจอแล้วแทบกุมขมับ...ขอสาบานว่าเขาเขียนแบบนี้จริงๆ เขียนประมาณว่า

A : กรู..ส์ ว่าเมิงต้องทาม..มจายหั้ย..ย..มว๊า..กกๆ อ่า  = กูว่ามึงต้องทำใจให้มากๆ อ่ะ
 B  : แต่..เค้าหม่าย น่าทามมยะงี้ก๊ะกรู..ส์ เลยน้า....กรู..ส์ เจ๊ะ = แต่เขาไม่น่าทำอย่างนี้กับกูเลยนะ กูเจ็บ
 A : เมิง ก็ หาอาราย..ย..ค่าเวลาทาม..ม ไปก่อนซิเค๊อะ = มึงก็หาอะไรทำฆ่าเวลาไปก่อนซิคะ

เขียนตอบกันยืดยาว ตอบกระทู้กันหลายคน แล้วเขียนข้อความสไตล์เดียวกัน เอาว่าเป็นกันทั้งหมู่คณะ อ่านแล้วเกิดคำถามใช่ไหมคะ นี่มันประเทศโลกไหนกัน มีแต่คำว่าทำไม!? ทำไมต้องมี ส์ ทำไมต้องมีเว้นวรรคแล้วมี จุด จุด จุด มันเป็นเอคโค่หรือไร ทำไมๆๆๆๆ ? เคยดูรายการอะคาเดมี่แฟนเทเชียไหมคะ จะมีแชทหน้าจอไปเชียร์นักล่าฝันที่คุณชื่นชอบ เขียนว่า

“ตั้งจายร้องเพงน๊ะเค๊อะ นู๋เป็นกะลังจัยหั้ย”

อ่านแล้วเกิดอาการคั่นเนื้อคั่นตัว น้องเป็นอะไรคะ น้องเป็นอารายยย พี่เคลียดนะเนี่ย!

ที่บอกว่า ภาษาวิบัติของวัยรุ่นไทยคงจะจริงค่ะ มีการออกมารณรงค์กันยกใหญ่เรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เขียนให้ถูกอักขระอักษรไทย ด้วยความภูมิใจว่าชาติไทยมีภาษาเป็นของตัวเอง ไม่มีภาษาราชการเป็นภาษานั้น มีภาษาพูดเป็นภาษานี้ เพราะว่าภาษาไทยคนไทยฟัง-เขียน-อ่าน เข้าใจกันหมดในภาษาเดียว แบบเดียว เพราะฉะนั้นน้องๆ หนูๆ ที่กำลังครื้นเครงกับความคะนองทางภาษาขอให้มันเป็นแค่ช่วงเวลาหนึ่งในชีวิต ตามกระแสไปเท่านั้นนะคะ  แล้วเมื่อน้องโตขึ้นก็จะรู้เองว่า แหม..ม.. ทาม..ม ปาย..ย ด้ายย...กรูส์ หม่าย..ย น่า เลย..ย

บทความโดย : HappyAnncan

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 06:36:42 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #309 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 03:23:09 »

- ท่านทราบหรือไม่ครับ ว่าภาษาไทยของเรานั้น ติดอันดับสำเนียงภาษาที่เซ็กซี่ที่สุดในโลกด้วยนะ

ซีเอ็นเอ็นโก เผย 12 สำเนียงเสียงภาษาที่เซ็กซี่ที่สุดในโลก โดยมนต์เสน่ห์ภาษาไทย อันไพเราะเสนาะหู ติดโผอันดับ 11 ส่วนภาษาอิตาเลียน แห่งแดนมะกะโรนีซิวอันดับ 1...

แม้ว่าภาษาอังกฤษจะถือเป็นภาษาสากลใช้สื่อสารกันทั่วโลกก็จริง แต่ความแตกต่างทางภาษาท้องถิ่นและวัฒนธรรมก็ทำให้แต่ละคนต่างก็มีสำเนียงการออกเสียงภาษาอังกฤษที่แตกต่างกันออกไป ด้วยประสบการณ์การเดินทางพบปะผู้คนมาแล้วทั่วโลก พูดคุยกับผู้คนหลากหลายสำเนียงเสียงภาษา

ซีเอ็นเอ็นโกจึงขออาสานำ 12 สำเนียงภาษาที่รับรองได้ว่าเจื้อยแจ้ว เซ็กซี่ที่สุดในโลกมาฝากกัน และที่สำคัญภาษาไทยที่ติดอันดับ 11 ยังได้รับการยกย่องว่าด้วยพยัญชนะและสระทั้ง 5 ทำให้ภาษาอังกฤษในฉบับไทยๆ ฟังดูคล้ายเพลงที่ไพเราะรื่นหู และเป็นที่ประทับใจแก่ผู้ได้ฟังยิ่งนัก (แม้จะฟังไม่ออกก็ตาม)

สำหรับ 12 สุดยอดสำเนียงภาษาที่ซีเอ็นเอ็นโก www.cnngo.com ได้คัดเลือกมานั้น มีดังต่อไปนี้

1.    อิตาเลียน
2.    ฝรั่งเศส
3.    สเปน
4.    เช็ก
5.    ไนจีเรียน
6.    ไอริช
7.    อังกฤษแบบออกซ์ฟอร์ด
8.    สหรัฐฯ ตอนใต้
9.    โปรตุเกสแบบบราซิเลียน
10.  ตรินิแดด
11.  ไทย
12.  อาร์เจนไตน์

credit:http://www.thairath.co.th/

- แหม  ชักอยากจะรู้ตะหงิดๆ  ว่าภาษาอิตาเลียน มันจะมีสำเนียงที่เซ็กซี่สักแค่ไหน  

สงสัยคงจะต้องหาแฟนเป็นชาวอิตาเลียนดูสักคน คงน่าจะดี (มั้ง) 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 06:37:22 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #310 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 10:32:17 »

ขอแจมหน่อยนะคะ
เพิ่งกลับจากเวียตนามมา ได้ฟังสำเนียงเขาแล้ว น่าจะติดอันดับน่ารักด้วย
คือทุกประโยคจะลงท้ายด้วยไมตรี
แล้วก็ ด๊องด๊อง ดึ่ง ดึง ดึ๊กดึีก ด๊อกด๊อก  ประมาณนั้น ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #311 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2011, 20:09:31 »

น่าภูมิใจนะครับ... ยิงฟันยิ้ม
katiza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #312 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 13:27:18 »

hello
Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #313 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 16:03:02 »

หากท่าน Conscious² คอมฯ มีปัญหามาใช้ของผมที่บ้านก็ได้อ่ะนะ อิ อิ (ถ้าไม่กลัวถูก
จับตัวเรียกค่าไถ่โดยไอ้เสือหน้าหล่อ หุ่นเท่ห์ มาดแมน อิ อิ เขินจัง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2011, 19:42:22 โดย Toy88 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] พิมพ์