เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 06:13:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26857 ครั้ง)
conscious
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:38:54 »

ตามหัวข้อเลยครับ  ผมสงสัยมานานแล้วว่า ทำไมคนเดี๋ยวนี้ ใช้ภาษาไทยผิดกันเยอะจัง ตอนแรกก็เห็นแต่พวกเด็กๆ ที่ชอบเล่นแชท เล่น MSN แต่ยิ่งนานวัน ยิ่งดูเหมือนว่า มันแพร่ระบาดหนักขึ้นๆ ผู้ใหญ่หลายๆ คนก็ยังใช้ภาษาไทยไม่ถูกเลย

บางคนรู้ทั้งๆ รู้แต่ก็ยังดันทุรังที่จะใช้ภาษาผิดๆ

แต่ผมคิดว่ายังมีอีกหลายคนที่ไม่รู้ตัวเองจริงๆ ว่าคำที่เขา(เค้า)ใช้นั้นมันถูกหรือว่ามันผิด

เฮ้อ...

สงสารครูสอนภาษาไทย และผู้ที่รับผิดชอบภาษาไทย ภาษาประจำชาติของเราจริงๆ

ตัวอย่าง

หัวใจ  มันก็แปลงเป็น หัวจัย

ยังไง มันก็แปลงเป็น  ยังงัย

ฉันรักเธอ มันก็แปลงเป็น ช้านร๊ากเทอ

นะคะ มันก็เป็นแปลงเป็น นค๊

ตัวเอง มันก็แปลงเป็น ตะเอง เตง

คำที่สะกดกันผิดก็มีกันมาก เช่น

อากาศ-อากาส โอกาส-โอกาศ กับ-กลับ น่ารัก-หน้ารัก

ใครจะหาว่าผมกระแดะ รู้มากก็ตามใจ แต่ผมภูมิใจที่ได้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ในฐานะที่เป็นคนไทยคนหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มิถุนายน 2011, 07:13:31 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
TOMAZY
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:41:33 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ต้องขอบคุณมากที่มาเตือนสติ ยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:43:54 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ต้องขอบคุณมากที่มาเตือนสติ ยิ้ม

- ต้องขอบคุณท่านด้วยครับ อยากให้ร่วมด้วยช่วยกันจัง  ยิ้มกว้างๆ
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:44:32 »

ตามหัวข้อเลยครับ  ผมสงสัยมานานแล้วว่า ทำไมคนเดี๋ยวนี้ ใช้ภาษาไทยผิดกันเยอะจัง ตอนแรกก็เห็นแต่พวกเด็กๆ ที่ชอบเล่นแชท เล่น MSN แต่ยิ่งนานวัน ยิ่งดูเหมือนว่า มันแพร่ระบาดหนักขึ้นๆ ผู้ใหญ่หลายๆ คนก็ยังใช้ภาษาไทยไม่ถูกเลย

บางคนรู้ทั้งๆ รู้แต่ก็ยังดันทุรังที่จะใช้ภาษาผิดๆ

แต่ผมคิดว่ายังมีอีกหลายคนที่ไม่รู้ตัวเองจริงๆ ว่าคำที่เค้า   เขา   ใช้นั้นมันถูกหรือว่ามันผิด

เค้า, เขา - - -นิยาม ความหมาย การใช้เพิ่มเติม ไปที่นี่เลยครับ http://www.thai-language.com/id/141375

เฮ้อ...

สงสารครูสอนภาษาไทย และผู้ที่รับผิดชอบภาษาไทย ภาษาประจำชาติของเราจริงๆ

ตัวอย่าง

หัวใจ  มันก็แปลงเป็น หัวจัย

ยังไง มันก็แปลงเป็น  ยังงัย

ฉันรักเธอ มันก็แปลงเป็น ช้านร๊ากเทอ

นะคะ มันก็เป็นแปลงเป็น นค๊

ตัวเอง มันก็แปลงเป็น ตะเอง เตง

คำที่สะกดกันผิดก็มีกันมาก เช่น

อากาศ-อากาส โอกาส--โอกาศ กับ-กลับ น่ารัก-หน้ารัก

ใครจะหาว่าผมกระแดะ รู้มากก็ตามใจ แต่ผมภูมิใจที่ได้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ในฐานะที่เป็นคนไทยคนหนึ่งครับ
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:47:15 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำดีทำได้ แต่ไม่อยากจะทำกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางทีมันก็เผลอไปบ้างครับ ว่าปะครับ ยิ้มกว้างๆ

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:47:30 »

เผลอไปแล้วครับ โดนเองหนึ่งดอก 55555+

จำเอาไว้ๆๆ  เขาๆๆๆๆๆ

ข้าน้อยสมควรตาย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:49:52 »

ต้องช่วยกันติ คนละไม้คนละมือครับ ในเว็บบอร์ดนี้ก็มีอยู่ประปรายไม่ค่อยมากครับที่พิมพ์ผิดกัน อาจเพราะความเคยชินครับเช่น

อนุญาต >> อนุญาติ
สังเกต >> สังเกตุ
สะใจ >> ซะใจ
นะคะ >> นะค่ะ
ฯลฯ

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:52:15 »

ต้องช่วยกันติ คนละไม้คนละมือครับ ในเว็บบอร์ดนี้ก็มีอยู่ประปรายไม่ค่อยมากครับที่พิมพ์ผิดกัน อาจเพราะความเคยชินครับเช่น

อนุญาต >> อนุญาติ
สังเกต >> สังเกตุ
สะใจ >> ซะใจ
นะคะ >> นะค่ะ
ฯลฯ

- ขอขอบพระคุณ คุณครูด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:52:46 »

กำลังพยายาม งดตอบกระทู้ ที่เป็นการตั้งกระทู้โดยใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องครับ

ที่ต้องพยายามคือผมชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน เห็นแล้วก็อดตอบไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางคนภาษาต่างชาติก็ไม่กระดิก ภาษาไทยยังห่วยอีก อนาถแท้
เจ้าชายกระเพรา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:56:04 »

เหนื่อยใจเหมือนกันครับ  ติดนิสัยจนเอาไปใช้ในงานเขียนจริงๆก็มี

ทุกวันนี้นักเรียนที่เรียนด้วยกัน พบเยอะมากกับการเขียนไม่ถูกต้อง

จนต้องอาศัยบทลงโทษมาใช้ เพื่อจะได้หลาบจำและไม่ทำอีก

NP Homemade Bakery ทุกคำ ทุกความอร่อย กลั่นมาจากใจ การันตีคุณภาพ รสชาติ และการบริการระดับมืออาชีพ!!! โทร08-7575-6252
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:58:35 »

ม้ายข้าวจายเหมือนกานคร๊าบบบบบ

อิอิ ขำๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันน่าจะเกิดจากการใส่ อารมณ์ขณะพูดเข้าไปด้วย
จึงทำให้เกิดเป็นการสะกดคำแบบพิเศษ ขึ้นมาแบบไม่รู็เนื้อรู้ตัว ยิงฟันยิ้ม
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:05:07 »

เผลอไปแล้วครับ โดนเองหนึ่งดอก 55555+

จำเอาไว้ๆๆ  เขาๆๆๆๆๆ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ในยุคปัจจุบัน คล้ายกับว่า จะเป็นการยอมรับไปในตัว ว่า "เค้า" ก็คือ คำเรียกบุรุษที่ ๓  และนำมาใช้ ในภาษาเขียน จนติดมือ และที่สำคัญ คำว่า "เขา" ถูกออกเสียง เป็น "เค้า" จนติดปากเช่นกัน เพื่ออรรถรสในการสนทนาและแสดงอารมณ์
ตามความหมายใน พจนานุกรมนักเรียน ฉบับปรับปรุง พิมพ์ครั้งที่สอง  ของ องค์การค้าของคุรุสภา (๒๕๓๖) ให้ความหมายเอาไว้ ดังนี้

เขา (หน้า ๘๓)
๑.   น. เนินที่นูนสูงขึ้นไปเป็นจอมเด่น.
๒.   น. สิ่งที่งอกออกมาจากหัวสัตว์บางพวก มีลักษณะแข็ง
๓.   น. ชื่อนกมีหลายชนิด เช่น นกเขาใหญ่หรือนกเขาหลวง นกเขาไฟ นกเขาชวา ขนสีน้ำตาลหรือน้ำตาลปนแดง มีลาย มักอยู่เป็นคู่หรือเป็นฝูง ชอบกินเมล็ดพืชเป็นอาหาร.
๔.   ส. สรรพนามบุรุษที่ ๓ ใช้แทนผู้ที่เราพูดถึง, (ปาก) สรรพนามบุรุษที่ ๑ ใช้แทนตัวผู้พูด

เค้า (หน้า ๑๑๑)
๑.   น. ชื่อนกมีหลายชนิด ขนนุ่ม หัวใหญ่ ตาโต ตัวลาย ออกหากินเวลากลางคืน, ฮูก ก็เรียก,
๒.   น. ชื่อปลาน้ำจืดชนิดหนึ่ง ไม่มีเกล็ด หัวแหลม ปากกว้าง ฟันแหลมคม,
๓.   น. สิ่งที่บอกเหตุ เช่น ตั้งเค้าว่าจะยุ่ง; สิ่งที่แสดงให้รู้ว่ามีลักษณะเหมือนสิ่งอื่น เช่น ลูกมีเค้าหน้าเหมือนแม่; ต้นเงื่อน เช่น ต้นเค้า; รูปหรือรูปความโดยย่อ เช่น เขียนพอให้เป็นเค้า; ร่องรอย เช่น พอได้เค้า. เค้ามูล น. ต้นข้อความ, เหตุเดิม.

CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:11:19 »

ก้อ มา เม้ลลล์ กัลลล์ ซาหนุก ซาหนุก น๊า ค๊าฟ... งุงิ  ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:12:59 »

ผมติดคำว่า เค้า กับ ตัวเอง ก็ตอนที่มีแฟนน่ะครับ พูดกันทุกวัน เค้าๆ ตัวเองๆ

ตอนนี้เลิกกันไปแล้ว ไม่รู้จะพูดกับใครแล้ว ฮ่าๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:15:15 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:13:33 »

กำลังพยายาม งดตอบกระทู้ ที่เป็นการตั้งกระทู้โดยใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องครับ

ที่ต้องพยายามคือผมชอบยุ่งเรื่องชาวบ้าน เห็นแล้วก็อดตอบไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บางคนภาษาต่างชาติก็ไม่กระดิก ภาษาไทยยังห่วยอีก อนาถแท้

- ขอฝากท่านช่วยอีกแรงนะครับ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:14:50 »

ก้อ มา เม้ลลล์ กัลลล์ ซาหนุก ซาหนุก น๊า ค๊าฟ... งุงิ  ยิงฟันยิ้ม

- กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด   ตกใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Fette.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:17:28 »

ปิดเทอมไปนานอาจจะลืมไปบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:20:23 »

จำเอาไว้ๆๆ  เขาๆๆๆๆๆ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ในยุคปัจจุบัน คล้ายกับว่า จะเป็นการยอมรับไปในตัว ว่า "เค้า" ก็คือ คำเรียกบุรุษที่ ๓  และนำมาใช้ ในภาษาเขียน จนติดมือ และที่สำคัญ คำว่า "เขา" ถูกออกเสียง เป็น "เค้า" จนติดปากเช่นกัน เพื่ออรรถรสในการสนทนาและแสดงอารมณ์
ตามความหมายใน พจนานุกรมนักเรียน ฉบับปรับปรุง พิมพ์ครั้งที่สอง  ของ องค์การค้าของคุรุสภา (๒๕๓๖) ให้ความหมายเอาไว้ ดังนี้

เขา (หน้า ๘๓)
๑.   น. เนินที่นูนสูงขึ้นไปเป็นจอมเด่น.
๒.   น. สิ่งที่งอกออกมาจากหัวสัตว์บางพวก มีลักษณะแข็ง
๓.   น. ชื่อนกมีหลายชนิด เช่น นกเขาใหญ่หรือนกเขาหลวง นกเขาไฟ นกเขาชวา ขนสีน้ำตาลหรือน้ำตาลปนแดง มีลาย มักอยู่เป็นคู่หรือเป็นฝูง ชอบกินเมล็ดพืชเป็นอาหาร.
๔.   ส. สรรพนามบุรุษที่ ๓ ใช้แทนผู้ที่เราพูดถึง, (ปาก) สรรพนามบุรุษที่ ๑ ใช้แทนตัวผู้พูด

เค้า (หน้า ๑๑๑)
๑.   น. ชื่อนกมีหลายชนิด ขนนุ่ม หัวใหญ่ ตาโต ตัวลาย ออกหากินเวลากลางคืน, ฮูก ก็เรียก,
๒.   น. ชื่อปลาน้ำจืดชนิดหนึ่ง ไม่มีเกล็ด หัวแหลม ปากกว้าง ฟันแหลมคม,
๓.   น. สิ่งที่บอกเหตุ เช่น ตั้งเค้าว่าจะยุ่ง; สิ่งที่แสดงให้รู้ว่ามีลักษณะเหมือนสิ่งอื่น เช่น ลูกมีเค้าหน้าเหมือนแม่; ต้นเงื่อน เช่น ต้นเค้า; รูปหรือรูปความโดยย่อ เช่น เขียนพอให้เป็นเค้า; ร่องรอย เช่น พอได้เค้า. เค้ามูล น. ต้นข้อความ, เหตุเดิม.

นี่แล่ะใช่เลยครับ ผมชอบติดเป็นนิสัยใช้เรียกแทนบุคคลที่สาม ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:21:50 »

ม้ายข้าวจายเหมือนกานคร๊าบบบบบ

อิอิ ขำๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันน่าจะเกิดจากการใส่ อารมณ์ขณะพูดเข้าไปด้วย
จึงทำให้เกิดเป็นการสะกดคำแบบพิเศษ ขึ้นมาแบบไม่รู็เนื้อรู้ตัว ยิงฟันยิ้ม

- เด๋ว (เดี๋ยว) ปาย (ไป) กินเบียร์กัล (กัน) ที่ห้างเซ็นทรัลเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 15:08:13 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:23:19 »

เหนื่อยใจเหมือนกันครับ  ติดนิสัยจนเอาไปใช้ในงานเขียนจริงๆก็มี

ทุกวันนี้นักเรียนที่เรียนด้วยกัน พบเยอะมากกับการเขียนไม่ถูกต้อง

จนต้องอาศัยบทลงโทษมาใช้ เพื่อจะได้หลาบจำและไม่ทำอีก

- ขอฝากคุณครูอีกแรงด้วยนะครับ

(คนนี้เอาหลายอย่างแฮะ ทำซะป๊ะ ฮิ ฮิ)  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 16 พิมพ์