เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 พฤษภาคม 2024, 03:51:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26890 ครั้ง)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 00:37:03 »

มันเป็นโรคระบาดชนิดหนึ่ง

- แถมยังแพร่เร็วอีกด้วยสิ  ตกใจ

มาร่วมด้วยช่วยกันหน่อยนะครับ นะ นะ นะ  ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 01:38:33 »

น้อมรับไปปรับปรุงตัวค่ะ

- Oh! คุณ Rainyday  นี่ถือว่าไม่ธรรมดานะครับ เพราะว่าภาษาไทยของคุณ Rainyday เท่าที่ผมเคยเห็นมา ไม่มีที่ติจริงๆ ครับ มิกล้าๆ

เก่งแล้วยังถ่อมตัวอีกด้วย ข้าน้อยนับถือๆ

ถ้าให้เดาเล่นๆ คุณ Rainyday น่าจะทำงานในแวดวงที่เกี่ยวข้องกับงานทางด้านบริหารหรืองานทางด้านสื่อและการประชาสัมพันธ์ต่างๆ

ซึ่งเป็นงานที่เกี่ยวข้องกับการใช้ภาษามาเป็นเวลานานเลยทีเดียว ฟันธง!!!  ยิ้มกว้างๆ

ไว้รอเจ้าตัวมาเฉลยดีกว่า อิอิ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 05:26:02 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 01:58:00 »

พิสูจน์อักษร  แน่นอน

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
c9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 08:38:50 »

ทุกคนรับทราบครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 10:00:58 »

ทุกคนรับทราบครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
แต่จะมีสักกี่คนที่นำพา อันนี้ก็อยู่ที่สามัญสำนึกของแต่ละท่านแม่นก่อ... ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 14:30:01 »

วันนี้เรามาทายปัญหาสนุกๆ กันดีกว่าครับ

2 หัวข้อต่อไปนี้ หัวข้อใด ใช้คำเขียนได้ถูกต้องทั้งหมด

1. กงกรรมกงเกวียน กะปิตัน กระเฌอก้นรั่ว กร๊าฟ กลับตาลปัด

2. กล้วยบวดชี ก๋วยจั๊บ ก็อปปี้ กระต๊าก กระเทย

แล้วจะมาเฉลยให้นะครับ  ยิ้มเท่ห์
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 16:42:02 »

ว่าจะไม่แสดงวิสัยทัศน์แล้วนะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สำหรับผม ผมว่าระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยงานสารบรรณ ถ้าเอากันจริง มีหน่วยงานราชการกี่หน่วยที่เคร่งครัด ผมเคยได้รับหนังสือที่แทงมาจากบางหน่วยงานของราชการ เขายังใช้ไม่ถูกเลย ไม่ว่าจะเป็นตัวเลขไทย คำ ฯลฯ ผิดหมด ผมว่าคนพิมพ์แทบจะมีพจนานุกรมฯ อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้น ไม่ใช่ให้นักศึกษาฝึกงานพิมพ์มาแล้วก็เซนต์ ก็จบ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 16:49:49 »

ว่าจะไม่แสดงวิสัยทัศน์แล้วนะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สำหรับผม ผมว่าระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยงานสารบรรณ ถ้าเอากันจริง มีหน่วยงานราชการกี่หน่วยที่เคร่งครัด ผมเคยได้รับหนังสือที่แทงมาจากบางหน่วยงานของราชการ เขายังใช้ไม่ถูกเลย ไม่ว่าจะเป็นตัวเลขไทย คำ ฯลฯ ผิดหมด ผมว่าคนพิมพ์แทบจะมีพจนานุกรมฯ อย่างที่ผมกล่าวไปข้างต้น ไม่ใช่ให้นักศึกษาฝึกงานพิมพ์มาแล้วก็เซนต์ ก็จบ...

- มันถึงจุดที่เรียกว่า อาการหนักแล้วไงครับ ท่าน Temujin

ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน มันก็คงจะมีแต่ทรุดลงๆ เรื่อยๆ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 22:15:27 »

ผมใคร่หู้ว่ากำว่า "กะเพรา/กระเพรา" อันไหนเขียนถูกครับ
ไปกิ๋นข้าวฮ้านแล้วแต่คิงจะสั่งกี่ตี้ๆ ก็เขียนมี "ร" พ่อง บ่มี "ร" พ่อง
ตกลงราชบัณฑิตเปิ้นหื้อใจ้กำไหนครับ
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 22:18:20 »

กะเพรา [-เพฺรา] น. ชื่อไม้ล้มลุกชนิด Ocimum tenuiflorum L. ในวงศ์
 Labiatae กลิ่นฉุน ใช้ปรุงอาหาร พันธุ์ที่กิ่งและก้านใบสีเขียว
 อมแดงเรียก กะเพราแดง ใช้ทํายาได้, พายัพเรียก กอมก้อ.

คำ กระเพรา ค้นไม่เจอ โปรดพิมพ์ใหม่

http://rirs3.royin.go.th/word1/word-1-a0.asp 
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 22:54:26 »

กะเพรา [-เพฺรา] น. ชื่อไม้ล้มลุกชนิด Ocimum tenuiflorum L. ในวงศ์
 Labiatae กลิ่นฉุน ใช้ปรุงอาหาร พันธุ์ที่กิ่งและก้านใบสีเขียว
 อมแดงเรียก กะเพราแดง ใช้ทํายาได้, พายัพเรียก กอมก้อ.

คำ กระเพรา ค้นไม่เจอ โปรดพิมพ์ใหม่

http://rirs3.royin.go.th/word1/word-1-a0.asp 

ขอบคุณท่านม้าไฟจ้าดนักครับ
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 23:23:13 »

เราเน้นการใช้คำกันมากไปหรือไม่ครับ
จนเรามองข้ามการเรียงประโยคแบบภาษาไทย
อยากจะให้ใส่ใจในเรื่องนี้ด้วยนะครับ

(แบบที่ผมพิมพ์นี้ ก็เป็นการพิมพ์แทนภาษาพูดนะครับ)

แล้วแบบไหน เราถึงจะเรียกว่า "ประโยคแบบภาษาไทย" ครับ
ใครเชี่ยวชาญเรื่องนี้ ช่วยบอกผมทีครับ
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2011, 23:30:15 »

เบา ๆ และ เบา ๆ

* aw.jpg (108.56 KB, 831x618 - ดู 110 ครั้ง.)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 02:32:46 »

เราเน้นการใช้คำกันมากไปหรือไม่ครับ
จนเรามองข้ามการเรียงประโยคแบบภาษาไทย
อยากจะให้ใส่ใจในเรื่องนี้ด้วยนะครับ

(แบบที่ผมพิมพ์นี้ ก็เป็นการพิมพ์แทนภาษาพูดนะครับ)

แล้วแบบไหน เราถึงจะเรียกว่า "ประโยคแบบภาษาไทย" ครับ
ใครเชี่ยวชาญเรื่องนี้ ช่วยบอกผมทีครับ

- เรื่องที่ว่าต้องเน้นการใช้คำ ก็เนื่องจากว่า ณ ปัจจุบันนี้ การใช้คำในภาษาไทยจากคนไทยด้วยกันเอง มีอาการอยู่ในขั้นที่เรียกว่า "วิกฤต"

ได้แล้วนะครับ ถ้าเป็นคนไข้ก็เรียกได้ว่า อาการหนักแล้วจริงๆ

ดังนั้น ท่านจึงอาจเห็นในกระทู้นี้จำเป็นที่จะต้องเน้นในจุดการใช้คำเป็นพิเศษกันหน่อย

ส่วนเรื่องประโยคภาษาไทย ขอเวลาผมอีกนิดครับ โดยส่วนตัวแล้วถ้าผมไม่แน่ใจไม่กล้าตอบครับ ขอยอมเป็นผู้ไม่รู้บ้าง

ก็ยังดีกว่าเป็นผู้มาอวดรู้น่ะครับ

ท่านใดเชี่ยวชาญ ฝากเรื่องนี้ด้วยแล้วกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณพิเศษ ท่านม้าไฟ_CEI_Lover ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 02:40:24 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 07:12:31 »

ไปเจอกฎจากเว็บๆ หนึ่งมาครับ มีกฎข้อที่ 5 ระบุกันไว้ชัดเจนเลยทีเดียว

กฏทั่วไป

1. เวบไซต์แห่งนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับสิ่งผิดกฏหมายทุกชนิด ข้อความใดที่เกี่ยวข้องกับ แหล่งดาวน์โหลด โปรแกรมเถื่อน เทปผี ซีดีเถื่อน เพลงเถื่อน หนังเถื่อน แจกเว็บบิททอร์เรนท์และอื่นๆ ทั้งหลายนี้ขอให้งดเว้น มิฉะนั้นจะถูกลบทันที

2. เวบไซต์แห่งนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองและศาสนา ข้อความใดก็ตามที่มีแนวโน้มว่า อาจจะดึงเอาการเมืองและศาสนามาเป็นประเด็น ขอให้งดเว้น มิฉะนั้นจะถูกลบทันที

3. ผู้ส่งข้อความต้องเป็นผู้รับผิดชอบในข้อความของตัวเองทุกประการ ทางเวบไซต์ไม่รับผิดชอบในข้อความใดๆ และมีสิทธิลบทุกข้อความที่เห็นว่าไม่สมควร

4. ห้ามโพสขายของในห้องอื่นนอกจากห้องซื้อ-ขาย ในกรณีที่จะโพสประชาสัมพันธ์งานฟรีที่ไม่เก็บตังค์ อนุโลมให้โพสได้ในห้องนั่งเล่น ถ้าโฆษณาอื่นๆเชิญที่ห้องซื้อ-ขายเช่นกัน ในกรณีที่เป็นโฆษณาแฝงแบบไม่น่าเกลียดขอให้ทำเป็น signature (แค่ไหนถึงจะน่าเกลียด ขึ้นอยู่กับผู้ดูแลบอร์ด)

5. งดเว้นการใช้ภาษาเด็กแนว-ภาษาไทยวิบัติทั้งปวง ถ้าเขียนเล่นขำๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเขียนเป็นนิสัยเราก็ขอรณรงค์ต่อต้าน

หมวยลูกสาม
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 14:49:12 »

เมื่อก่อนก็ไม่ได้สนใจ แต่คิดว่าต้องช่วยกันจริงๆๆซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
PKI
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 14:51:28 »

คนพวกนี้ตามกระแสสังคมมากจนเกินไป กระแสมันแรง ฮ่าๆ ใครเขียนถูกเชยเลยทันที

เขามีส่วนเลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอาส่วนดี..เขามีอยู่~~
Chalermphol
มัธยม
**

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 14:52:20 »

^
^
^
 ตกใจ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 05:37:47 »

เมื่อก่อนก็ไม่ได้สนใจ แต่คิดว่าต้องช่วยกันจริงๆๆซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- ช่วยกันจริงๆ นะจ๊ะ แล้วจะแวะไปซื้อน้ำเต้าหู้บ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม
ganginwpop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 15:13:03 »

เป็นธรรมดาครับ
ขนาดไทยคำอังกฤษคำยังเป็นธรรมดาไปแล้ว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16 พิมพ์