เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 06:15:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26858 ครั้ง)
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #280 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 04:54:28 »

- วันนี้เราจะมากล่าวถึงคำที่มักจะใช้กันผิดอยู่บ่อยๆ นะครับ มีคำอะไรบ้าง เรามาดูกันเลย

คำว่า "โอกาส" ครับ มีหลายๆ ท่านที่ใช้คำสะกดผิดเป็น "โอกาศ" กันอยู่บ่อยๆ น่าจะติดมาจากคำว่า "อากาศ" กันเป็นแน่แท้

คำว่า "สังเกต" ครับ มีหลายๆ ท่าน ชอบสะกดผิดเป็นคำนี้ครับ "สังเกตุ"

คำว่า "อนุญาต" ครับ มีหลายๆ ท่าน ชอบสะกดผิดเป็นคำนี้ครับ "อนุญาติ"

คำว่า "น่ารัก" ครับ มีหลายๆ ท่าน ชอบสะกดผิดเป็นคำนี้ครับ "หน้ารัก"  น่าจะติดมาจากคำว่า "หน้าตา" กันครับ

ตัวอย่างเช่น "อุ๊ย เด็กคนนี้หน้าตาน่ารักดีจริงๆ นะเธอ"  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2011, 05:16:14 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 05:03:03 »

- ต่อไป คำที่มักเขียนผิดกันอยู่บ่อยๆ นะครับ นั่นก็คือ

คำว่า "เครื่องสำอาง"  << ใช้คำนี้ครับ ไม่ใช่ >> "เครื่องสำอางค์" แบบนี้นะครับ

(พิมพ์ให้งง เล่นๆ กันนิดหน่อยครับ เปลี่ยนบรรยากาศ  อิอิ  แลบลิ้น)

คำว่า "กฎหมาย" ใช้ตัว ฎ. ชฎา ครับ ไม่ใช้ตัว ฏ. ปฎัก

คำว่า "ฎีกา"  ใช้ตัว ฎ. ชฎา เช่นกันครับ

คำว่า กรกฎาคม ใช้ตัว ฎ. ชฎา เช่นกันครับ

ส่วนคำว่า "ปฏิทิน" ใช้ตัว ฏ. ปฏัก นะครับ

คำว่า "คำนวณ"  ใช้ตัว ณ. เณร สะกดครับ ไม่ใช่ คำนวน น. หนู นะจ๊ะ

คำว่า "หงส์"  ใช้ตัว ส. เสือ สะกดครับ ไม่ใช้ ษ. ฤาษี เป็นตัวสะกด "หงษ์" แบบนี้ผิดจ้ะ

และคำว่า เดือน "กุมภาพันธ์"  ไม่ต้องเติม สระอุ ตรงตัว ธ. ธง แบบนี้นะครับ "พันธุ์"

เพราะคำว่า "กรรมพันธุ์"  "พืชพันธุ์" และ "เผ่าพันธุ์"

คำพวกนี้ที่เขียนถูกก็คือจะต้องมี สระอุ+การันต์บนและใต้ตัว ธ.ธง ด้วยครับคือ "พันธุ์" ไม่ใช่ "พันธ์"

คำเหล่านี้ที่พิมพ์ผิดก็น่าจะมาจากการที่เข้าใจว่าไม่ต้องเติม สระอุ+การันต์ที่ตัว ธ.ธง

แต่ให้เราจำไว้ง่ายๆ นะครับว่าคำที่มันมีความหมายเกี่ยวข้องกับเชื้อชาติ เชื้อสาย ที่เกี่ยวกับการปฏิสนธิกัน ผสมพันธุ์กัน

ก็จะต้องเป็น "พันธุ์" ตัวนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2011, 05:43:33 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #282 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2011, 07:23:34 »

แทบไม่น่าเชื่อว่า เดี๋ยวนี้ "ภาษาไทย" ของคนไทยเองไม่แข็งแรงเอาเสียเลย โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ที่มักจะเขียนภาษาไทยกันอย่างผิดๆ แม้แต่บางคำที่ไม่น่าจะเขียนผิด แต่เพราะความเคยชิน ทำให้เขียนผิดอย่างที่คุณครูสอนภาษาไทยยังต้องกุมขมับ ซึ่งบางทีเราอาจจะไม่ได้ตั้งใจเขียนผิด แต่เป็นเพราะเห็นตามร้านค้า ป้ายประกาศตามสถานที่ต่างๆ เขียนเช่นนี้จนคุ้นตา ทำให้เราเข้าใจว่า คำดังกล่าวเขียนถูกต้อง นำไปสู่การจดจำที่ผิดๆ โดยที่ไม่รู้ตัวนั่นเอง

โดยเฉพาะ "คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษ" ซึ่งคนไทยนิยมออกเสียงตรี ที่มักนำมาเขียนกันแบบผิดๆ ให้เห็นอยู่บ่อยๆ เช่น คำว่า คุ๊กกี้ ช๊อกโกแลต ซีฟู๊ด น๊อต นู๊ด ท๊อป แฟ๊บ มั๊ย ร๊อก สนุ๊กเกอร์ เสื้อเชิ๊ต รู้ไหมว่า จริงๆ แล้วคำเหล่านี้เขียนผิดทั้งหมด

เพราะตามหลักภาษาไทยที่ได้บัญญัติไว้ในราชบัณฑิตยสถานนั้น ได้ระบุไว้ว่า "วรรณยุกต์ตรี" ไม่สามารถใช้กับคำที่ขึ้นต้นด้วยพยัญชนะเสียงต่ำ หรืออักษรต่ำได้ (อักษรต่ำ มีทั้งหมด 24 ตัว แบ่งเป็น อักษรต่ำคู่ 14 ตัว คือ ค, ฅ, ฆ, ช, ฌ, ซ, ฑ, ฒ, ท, ธ, พ, ภ, ฟ, ฮ และอักษรต่ำเดี่ยว 10 ตัว คือ ง, ญ, ณ, น, ม, ย, ร, ล, ว, ฬ)

ดังนั้นแล้ว คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษบางคำที่ออกเสียงตรี อาจใช้ไม้โท ไม้ไต่คู้แทน หรือไม่ต้องใส่วรรณยุกต์ใดๆ เลย ดังนั้น จากคำข้างต้นที่เขียนถูกต้องต้องเป็น คุกกี้ ช็อกโกแล็ต ซีฟู้ด น็อต นู้ด ท็อป มั้ย ร็อก สนุกเกอร์ เสื้อเชิ้ต

ป.ล. ขอขอบคุณคุณอากาเนะ สำหรับข้อมูลด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กันยายน 2011, 01:25:13 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #283 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 08:42:38 »

- วันนี้เรามาคุยกันถึงเรื่องเบาๆ ที่เกี่ยวกับเกรียน แต่คนที่เจอกับเกรียน คงจะปวดขมับตึ้บๆ มิใช่น้อย และเกรียน มันคืออะไร หมายถึงอะไร มามะ เรามาดูกัน...อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ภาษาไทยวันละคำวันนี้ขอเสนอคำว่า "เกรียน" หากเปิดหาคำนี้ใน พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 หน้า 141 จะพบว่าถูกนิยามความหมายไว้ 3 ความหมายด้วยกันดังนี้

เกรียน ๑ [เกรียน] ว. สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนังหรือ พื้นที่ เช่น ผมเกรียน หมาขนเกรียน หญ้าเกรียน
เกรียน ๒ [เกรียน] ดู เลี่ยน ๑.
เกรียน ๓ [เกรียน] น. แป้งซึ่งนวดด้วยน้ำร้อนแล้วไม่น่ายเป็นเม็ดปนอยู่ เม็ดนั้นเรียกว่า เกรียน; เรียกปลายข้าวขนาดเล็กว่า ข้าวปลายเรียน

ต้นกำเนิดแห่ง เกรียน

เกรียน คำนี้มีต้นกำเนิดมาจากที่ใดไม่มีหลักฐานระบุชี้ชัดได้ แต่ที่แน่ๆ บนศิลาจารึก หลักไหนๆ ก็คงไม่มีคำๆ นี้ปรากฏอยู่เป็นแน่ ผู้คร่ำหวอดในวงการเกมบางคนบอกว่า พบเห็นคำนี้ครั้งแรกมาจากเกมออนไลน์ที่มีผู้นิยมเล่นสูงสุดเกมหนึ่ง ส่วนผู้คร่ำหวอดในวงการณ์บอร์ดบอกว่าเห็นครั้งแรกในเว็บซื้อขายแลกเปลี่ยน ที่มีผู้ใช้มากที่สุดแห่งหนึ่ง ผมจึงไม่สามารถอ้างอิงได้ว่ามันมีต้นกำเนิดจากที่ใดกันแน่ รู้แต่เพียงว่าวันนี้มันถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลาย

ทำไมต้อง เกรียน

หลังจากที่ได้ทำการศึกษาและค้นคว้าเป็นเวลาหลายวันผมได้พบว่า คำเหยียดสติปัญญาคำนี้เกิดขึ้นด้วยสาเหตุที่ว่า กลุ่มคนที่อยู่ในสภาวะเกรียนส่วนใหญ่จะเป็นเด็ก และเป็นกลุ่มเด็กที่เล่นเกมออนไลน์ อาจจะด้วยเพราะเกมออนไลน์ในบ้านเรา เปิดกว้างมากจนเกินไป จนเกิดการกระจุกตัวทางการแสดงออกในสถานที่เดียวกัน จนเมื่อเด็กๆ เกิดการคลุกคลีกับพฤติกรรมไม่เหมาะสมบ่อยๆ จึงดูดซึมพฤติกรรมเลวร้ายเหล่านั้นมาใช้โดยไม่มีคนคอยให้คำแนะนำ โดยพฤติกรรมที่เราจะพบเห็นได้จากเด็กที่อยู่ในสภาวะเกรียนก็คือ การกระทำที่ไร้ความคิด พฤติกรรมไร้เหตุผล พฤติกรรมก้าวร้าวทางคำพูดและความคิด เมื่อเข้าสู่สภาวะเกรียนสมองซีกซ้ายจะขยายตัวอย่างรวดเร็ว จนบางครั้งคนที่อยู่ข้างๆ ต้องเข้าระงับสติด้วยการ เบิร์ดกระบาล ซีกซ้ายซะหนึ่งที ก่อนที่อาการจะลุกลามถึงขั้น “โคบ้า” ถ้าเป็นพวกวิกฤติหนักๆ ก็อาจจะกลายเป็น “กระบือบ้า” ได้เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กันยายน 2011, 08:47:27 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #284 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 08:44:15 »

อาการที่เรียกว่า เกรียน

- กลุ่ม เกรียน มักจะมีความเชื่อมั่นตัวเองสูงในจินตนาการ แต่ปฏิบัติตัวตรงกันข้าม อยากเทพแต่ทำตัวถ่อย เกรียนประเภทนี้มีคนให้นิยามจำแนกออกมาเป็น กลุ่ม "เทพเกรียน" หรือ "King of เกรียน" หรือ "เกรียน เหนือ เกรียน"

- กลุ่ม เกรียน มักจะมีความอดทนต่อสิ่งเร้าภายนอกน้อยกว่าบุคคลปกติ และควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้ มักแสดงออกทางคำพูด มากกว่าทางความคิด หรือทีเรียกว่า “พูดโดยไม่คิด” ในบางรายจะชอบด่าทอผู้อื่นแบบไร้เหตุผล โดยเชื่อมั่นว่าตัวเองถูกเสมอ จนบางครั้งก้าวล่วงไปถึงบุพการีของผู้อื่น

- ชาวเกรียนจะมีความสุขไปกับการ ด่าคนแบบไร้เหตุผล และอดีนาลีนของชาวเกรียนจะสูบฉีดรุนแรงขึ้นเมื่อถูกด่าตอบ ชาวเกรียนมีพฤติกรรมที่ชอบเรียกร้องความสนใจ ดังจะพบได้ตามเว็บบอร์ด ในกระทู้ดักควายต่างๆ พอเห็นคนเข้ามาด่าก็นั่งยิ้มชื่นใจ จนกลายเป็นค่านิยมเสพติดของพวกเขาไปแล้ว

- อาการหนึ่งที่เห็นได้ชัดจาก กลุ่มเกรียนคือจะเป็นกลุ่มคนที่มี IQ และ EQ ต่ำ เนื่องจากไม่ค่อยชอบใช้ความคิด ชอบใช้แต่อารมณ์ สมองไม่สามารถดูดซึมเหตุผลเข้าไปได้ แต่ถ้าเป็นเรื่องปลุกเร้าอารมณ์ก้าวร้าวจะตื่นตัวในทันที

จะหลีกเลี่ยงสภาวะ เกรียน ได้อย่างไร

สภาวะ เกรียนสามารถป้องกันได้โดยการสร้าง “ภูมิคุ้มกันโรคเกรียน” การแบ่งเวลาในการใช้ชีวิตประจำวันเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างภูมิคุ้มกันโรค เกรียน การอ่านหนังสือ สะสมความรู้ ใช้สมองซีกขวาในการตัดสินใจ คิดวิเคราะห์ต่างๆ รู้จักระงับอารมณ์ การเป็นคนมีเหตุผล เปิดโอกาสในการรับฟังผู้อื่น เหล่านี้คือผู้ที่จะสามารถหลุดพ้นสภาวะเกรียนได้ นักวิชาการหลายท่านบอกว่า สภาวะเกรียนในเด็กจะหมดไปเมื่อพวกเค้าบรรลุนิติภาวะ แต่ในทัศนะของผมแล้ว การจะหลุดพ้นสภาวะเกรียนได้คุณจะต้องบรรลุนิติภาวะทางความคิด ไม่ใช่อายุ เพราะอย่าลืมว่า ความเกรียนมีอิสระเสรี สามารถเข้าสู่ทุกคนได้ หากคุณมีพฤติกรรมต่างๆ ดังที่ผมได้กล่าวมาแล้วนั้นโปรดระลึกว่า สภาวะเกรียนได้ย่างกรายมาสู่คุณแล้ว อย่าปล่อยให้มันฝังรากเข้าสู่กมลสันดานของเราได้ รีบสะบัดมันให้หลุดพ้น ก่อนที่ชื่อของเราจะถูกเปลี่ยนเป็น “ไอ้เกรียน”

แหล่งอ้างอิงบทความ : เครดิต: Ball The One

Edit by Mr. Conscious² ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 กันยายน 2011, 11:04:05 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #285 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 08:46:30 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* เขตปลอดเกรียน.gif (21.54 KB, 400x400 - ดู 284 ครั้ง.)
ⓊⓁⓉⓇⒶⓂⒶⓃ King
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #286 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 08:55:05 »

ตวยคนครับ ภาษาไทยวิบัติหมอแล้ว ....
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #287 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 14:52:24 »

แหม  บางครั้งก็เผลอใช้ผิดเหมือนกันค่ะ
ต่อไปจะพยายามนะคะ  สนับสนุนเต็มที่ค่ะ

ชีวิตคือบททดสอบ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #288 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 08:37:06 »

ตวยคนครับ ภาษาไทยวิบัติหมอแล้ว ....

- ขอบคุณครับ เรามาร่วมด้วยช่วยกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #289 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 08:39:08 »

แหม  บางครั้งก็เผลอใช้ผิดเหมือนกันค่ะ

ต่อไปจะพยายามนะคะ  สนับสนุนเต็มที่ค่ะ

- เผลอใช้ผิด กับคนที่รู้ทั้งๆ รู้ ว่ามันผิดแต่ก็ยังตั้งใจที่จะใช้คำผิดๆ   

มันต่างกันนะครับคุณคนสวย

ขอบคุณครับ เรามาร่วมด้วยช่วยกันอีกแรงนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กันยายน 2011, 08:43:10 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
Naked
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #290 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2011, 08:41:55 »

ร่วมรณรงค์ด้วยครับ แต่ผมก็ยังทำไม่ได้ 100% เลย
sัaกlเรkwบ
ชั้นประถม
*

ต่างคนต่างมีหน้าที่

« ตอบ #291 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 23:40:33 »

ร่วมรณรงค์ด้วยคนนะครับพี่ชายพอดีผมพูดไม่ชัดครับ....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #292 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 04:42:57 »

ร่วมรณรงค์ด้วยคนนะครับพี่ชายพอดีผมพูดไม่ชัดครับ....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- บางคนอาจจะพูดไม่ชัด เพราะว่าติดจากสำเนียงท้องถิ่น

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมชาตินะ มีเสน่ห์ดีออก

ต่างจากคนที่พูดชัดอยู่แล้ว  แต่พยายามที่จะพูดไม่ชัด

เพราะว่าทำตัวเลียนแบบลูกครึ่ง  ประมาณว่า Make and Fake น่ะครับ  แบบนี้สิ  มันทะแม่งๆ อยู่นะ...อิอิ
 แลบลิ้น
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #293 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2011, 07:17:34 »

เข้ามาเสริมสร้างทักษะภาษาไทย ครับ  ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #294 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 07:11:43 »

เข้ามาเสริมสร้างทักษะภาษาไทย ครับ  ยิงฟันยิ้ม

- ระดับคุณ line-point แล้วคงจะไม่ต้องเสริมอะไรกันมากแล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

แต่สำหรับผมแล้วชื่อนี้  เป็นการเสริมกำลังใจให้กับผมอย่างมากเลยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาเยี่ยมเยียนกัน แบบว่ารู้สึกปลื้มใจจริงๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2011, 05:47:05 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #295 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 05:51:40 »

- วันนี้เรามาดูแลสุขภาพของเราเพิ่มขึ้นกันดีกว่านะครับ เพื่อสุขภาพที่ดีและแข็งแรงตลอดไปครับ  ยิ้มกว้างๆ

ต่อไปนี้เป็นข้อแนะนำสำหรับการฝึกสมองให้ไบรท์หรือเฉลียวฉลาดขึ้นครับ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับวัยเรียนและสำหรับคนทำงานที่ใช้สมองจนอ่อนล้าไปมากแล้ว ส่วนว่าจะมีเทคนิคอะไรกันบ้างนั้น เชิญติดตามกันได้เลยครับ

1. จิบน้ำบ่อยๆ

สมองประกอบด้วยน้ำ 85 เปอร์เซ็นต์ เซลล์สมองก็เหมือนต้นไม้ที่ต้องการน้ำหล่อเลี้ยง ถ้าไม่มีน้ำ ต้นไม้ก็เหี่ยว ถ้าไม่อยากให้เซลล์สมองเหี่ยว ซึ่งส่งผลให้การส่งข้อมูลช้า กลายเป็นคนคิดช้าหรือคิดไม่ค่อยออก แต่ละวันจึงควรดื่มน้ำบ่อยๆ

2. กินไขมันดี

คนไม่ค่อยรู้ว่าสมองคือก้อนไขมัน ซึ่งจำเป็นต้องมีไขมันดีไปทดแทนส่วนที่สึกหรอ แนะนำให้กินไขมันดีระหว่างวันจำพวกน้ำมันปลา สารสกัดใบแปะก๊วย ปลาที่มีไขมันดีอย่างปลาแซลมอน นมถั่วเหลือง วิตามินรวม น้ำมันพริมโรสเป็นน้ำมันดีที่ทำให้เซลล์ชุ่มน้ำ ส่วนวิตามินซีกินแล้วสดชื่นครับ

3. นั่งสมาธิวันละ 12 นาที

หลังจากตื่นนอนแล้ว ให้ตั้งสติและนั่งสมาธิทุกเช้า วันละ 12 นาที เพื่อให้สมองเข้าสู่ช่วงที่มีคลื่น Theta ซึ่งเป็นคลื่นที่ผ่อนคลายสุดๆ ทำให้สมองมี Mental Imagery สามารถจินตนาการเห็นภาพและมีความคิดสร้างสรรค์ (ถ้าทำไม่ได้ตอนเช้า ให้หัดทำก่อนนอนทุกวัน)

4. ใส่ความตั้งใจ

การตั้งใจในสิ่งใดก็ตาม เหมือนการโปรแกรมสมองว่านี่คือสิ่งที่ต้องเกิด ระหว่างวันสมองจะปรับพฤติกรรมเราให้ไปสู่เป้าหมายนั้น ทำให้ประสบความสำเร็จในสิ่งต่างๆเพราะสมองไม่แยกระหว่างสิ่งที่ทำจริงกับสิ่งที่เกิดขึ้น ทั้งสองอย่างจึงเป็นเสมือนสิ่งเดียวกัน

5. หัวเราะและยิ้มบ่อยๆ

ทุกครั้งที่ยิ้มหรือหัวเราะ จะมีสารเอนเดอร์ฟิน ซึ่งเป็นสารแห่งความสุขหลั่งออกมาเท่ากับเป็นการกระตุ้นให้มีความอยากรักและหวังดีต่อคนอื่นไปเรื่อยๆ

6. เรียนรู้สิ่งใหม่ทุกวัน

สิ่งใหม่ในที่นี้หมายถึงสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน เช่น กินอาหารร้านใหม่ๆ รู้จักเพื่อนใหม่ อ่านหนังสือเล่มใหม่คุยกับเพื่อนร่วมงานและเรียนรู้วิธีการทำงานของเขา ฯลฯเพราะการเรียนรู้สิ่งใหม่ทำให้สมองหลั่งสารเอนเดอร์ฟินและโดปามีน ซึ่งเป็นสารแห่งการเรียนรู้ กระตุ้นให้อยากเรียนรู้และสร้างสรรค์ไปเรื่อยๆ เมื่อมีความสุขก็ทำให้มีความคิดสร้างสรรค์

7. ให้อภัยตัวเองทุกวัน

ขณะที่การไม่ให้อภัยตัวเอง โกรธคนอื่น โกรธตัวเอง ทำให้เปลืองพลังงานสมอง การให้อภัยตัวเอง เป็นการลดภาระของสมอง

8. เขียนบันทึก Graceful Journal

ฝึกเขียนขอบคุณสิ่งดีๆ ที่เกิดขึ้นแต่ละวันลงในสมุดบันทึกเช่น ขอบคุณที่มีครอบครัวที่ดี ขอบคุณที่มีสุขภาพดี ขอบคุณที่มีอาชีพที่ทำให้มีความสุข ฯลฯ เพราะการเขียนเรื่องดีๆ ทำให้สมองคิดเชิงบวกพร้อมกับหลั่งสารเคมีที่ดีออกมา ช่วยให้หลับฝันดี ตื่นมาทำสมาธิได้ง่าย มีความคิดสร้างสรรค์

9. ฝึกหายใจลึกๆ

สมองใช้ออกซิเจน 20-25 เปอร์เซ็นต์ของออกซิเจนที่เข้าสู่ร่างกาย การฝึกหายใจเข้าลึกๆ จึงเป็นการส่งพลังงานที่ดีไปยังสมอง ควรนั่งหลังตรงเพื่อให้ออกซิเจนเข้าสู่ร่างกายได้มากขึ้น ถ้านั่งทำงานนานๆ อาจหาเวลายืนหรือเดินยืดเส้นยืดสายเพื่อให้ปอดขยายใหญ่ สามารถหายใจเอาออกซิเจนเข้าปอดได้เพิ่มขึ้นอีก 20 เปอร์เซ็นต์

ขอขอบคุณ www.sanook.com ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2011, 06:03:43 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 05:25:17 »

- ช่วงนี้มาเน้นเรื่องสุขภาพกันสักนิดครับ  ยิ้มเท่ห์

เล่นคอมฯ กันนานๆ ก็อย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองด้วยแล้วกันนะครับ เพื่อนๆ พี่น้อง ชาวเชียงรายโฟกัสทั้งหลาย

วันนี้ผมจะมาพูดถึงเรื่องการดูแลสุขภาพทางจิตกันบ้าง  เพราะตัวผมเองในบางครั้งก็เจอกับเรื่องที่ชวนให้จิตตกไปบ้างเหมือนกัน อิอิ 

ดังนั้นเรามาเรียนรู้วิธีที่จะดูแลสุขภาพทางจิตของเราไปด้วยเลยดีกว่าครับ

วิธีรักษาสุขภาพอนามัยทางจิตที่ดี

ปัญหาของการเป็นมนุษย์ คือ คนเราเกิดมาทั้งที ไม่ได้เป็นมนุษย์เต็มที่ หรือไม่ได้รับประโยชน์ จากการเป็นมนุษย์ให้เต็มที่ ไม่มีความสดชื่น เยือกเย็นจากความเป็นมนุษย์อย่างเต็มที่ คำว่ามนุษย์กับคน มนุษย์ก็คน คนก็มนุษย์ มันไม่ถูก ถ้าเป็นมนุษย์มันต้องมีค่าของความเป็นมนุษย์ คือ มีจิตใจสูงอยู่เหนือปัญหา ถ้ายังมีชีวิตที่เต็มไปด้วยปัญหา มีความทุกข์ทรมาน เขายังไม่เรียกว่า เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ เพราะยังมีปัญหาทางร่างกาย และปัญหาทางจิตใจอยู่ ปัญหาทางร่างกายคือ มีร่างกายที่ไม่สมบูรณ์ ด้วยการสูบบุหรี่บ้าง ด้วยการใช้ยาเสพติดบ้าง กินเหล้าเมายาบ้าง

ในทางจิตใจก็ยิ่งเข้าใจยาก เป็นเรื่องอ่อนบาง ต้องสนใจให้มากเป็นพิเศษ เพราะการมีอนามัยทางจิต ชีวิตจะแจ่มใส หรือการประพฤติให้ถูกต้องในทางฝ่ายจิต ให้จิตได้เจริญ ให้จิตได้ปกติ ไม่มีอะไรมาทำลาย ให้จิตนั้น มีสมรรถภาพ ทำหน้าที่ของจิตได้อย่างสูงสุด เรียกว่า จิตนั้นมีอนามัยส่งเสริม แล้วก็จะเกิดความสุขอันเนื่องมาจากจิตแก่คน ๆ นั้น อนามัยทางจิตที่ควรส่งเสริม นอกจากปัจจัยทางร่างกาย 4 อย่างคือ อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย และยารักษาโรค แล้ว ยังต้องมีธรรมะเป็นเครื่องประเล้าประโลมใจ ไม่ใช่เอาเหยื่อของกิเลสมาเป็นเครื่องประเล้าประโลม และต้องมีความแน่ใจ ไว้ใจในสิ่งที่ตนยึดถือเป็นที่พึ่ง แล้วต้องมีความรู้สึกเป็นมิตรภาพ ไม่มีเวร ไม่มีภัย ไม่มีศัตรูอยู่ตลอดเวลา คือมีความรู้สึกว่า ตนประพฤติอย่างถูกต้องทางกาย ทางวาจา และทางจิต

ขอขอบคุณข้อมูลดีดีจากคุณเด็กหน้าวัด ครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2011, 05:28:30 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #297 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 05:33:22 »

- แล้วอย่าลืมนะจ๊ะ  เราเป็นคนไทย จงภูมิใจในความเป็นไทย งดใช้ภาษาวิบัติกันเถอะ  ยิ้มเท่ห์

* งดใช้ภาษาวิบัติ.gif (93.45 KB, 330x140 - ดู 177 ครั้ง.)
Beebie13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #298 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2011, 09:17:49 »

จะพยายามค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #299 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:41:52 »

ท่านเจ้าของกระทู้ หายไปหลายวัน
รีบๆกลับเข้ามาทำหน้าที่ ได้แล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 พิมพ์