เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:51:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16 พิมพ์
ผู้เขียน มาร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเว็บบอร์ดกันเถิด (Admin ขอมาจ้ะ)  (อ่าน 26859 ครั้ง)
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:23:57 »

ผมติดคำว่า เค้า กับ ตัวเอง ก็ตอนที่มีแฟนน่ะครับ พูดกันทุกวัน เค้าๆ ตัวเองๆ

ตอนนี้เลิกกันไปแล้ว ไม่รู้จะพูดกับใครแล้ว ฮ่าๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

เอาละ ใน วิกฤต ย่อมมี โอกาส ... เอาเลย .. ท่านใดสนใจ หลังไมค์ ด่วน
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:24:49 »

ปิดเทอมไปนานอาจจะลืมไปบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- หรือว่า คืนคุณครูไปก่อน กลัวคุณครูไม่มีสอนนักเรียนรุ่นต่อไปครับ ฮิ ฮิ  ยิงฟันยิ้ม
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:25:44 »

ม้ายข้าวจายเหมือนกานคร๊าบบบบบ

อิอิ ขำๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันน่าจะเกิดจากการใส่ อารมณ์ขณะพูดเข้าไปด้วย
จึงทำให้เกิดเป็นการสะกดคำแบบพิเศษ ขึ้นมาแบบไม่รู็เนื้อรู้ตัว ยิงฟันยิ้ม

- เด๋ว (เดี๋ยว) ปาย (ไป) กินเบียร์กัล (กัน) จากห้างเซ็นทรัลเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ท่า(ถ้า) จา(จะ) มา เจงๆ(จริงๆ) โท(โทร) บอก ด้อย(ด้วย) นาฮับ (นะครับ) ยิงฟันยิ้ม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:26:01 »

ผมติดคำว่า เค้า กับ ตัวเอง ก็ตอนที่มีแฟนน่ะครับ พูดกันทุกวัน เค้าๆ ตัวเองๆ

ตอนนี้เลิกกันไปแล้ว ไม่รู้จะพูดกับใครแล้ว ฮ่าๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

เอาละ ใน วิกฤต ย่อมมี โอกาส ... เอาเลย .. ท่านใดสนใจ หลังไมค์ ด่วน

- มีความมั่นใจในตัวเองสูงมาก ว่างานนี้ขายไม่ออกแน่นอน 555+   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 15:09:23 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:27:34 »

ม้ายข้าวจายเหมือนกานคร๊าบบบบบ

อิอิ ขำๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันน่าจะเกิดจากการใส่ อารมณ์ขณะพูดเข้าไปด้วย
จึงทำให้เกิดเป็นการสะกดคำแบบพิเศษ ขึ้นมาแบบไม่รู็เนื้อรู้ตัว ยิงฟันยิ้ม

- เด๋ว (เดี๋ยว) ปาย (ไป) กินเบียร์กัล (กัน) จากห้างเซ็นทรัลเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ท่า(ถ้า) จา(จะ) มา เจงๆ(จริงๆ) โท(โทร) บอก ด้อย(ด้วย) นาฮับ (นะครับ) ยิงฟันยิ้ม

วุ้ยยยยยยยยยยยยยยยยย

เหนื่อยเน้อ  ยิงฟันยิ้ม
เจ้าชายกระเพรา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:56:31 »

เหนื่อยใจเหมือนกันครับ  ติดนิสัยจนเอาไปใช้ในงานเขียนจริงๆก็มี

ทุกวันนี้นักเรียนที่เรียนด้วยกัน พบเยอะมากกับการเขียนไม่ถูกต้อง

จนต้องอาศัยบทลงโทษมาใช้ เพื่อจะได้หลาบจำและไม่ทำอีก

- ขอฝากคุณครูอีกแรงด้วยนะครับ

(คนนี้เอาหลายอย่างแฮะ ทำซะป๊ะ ฮิ ฮิ)  ยิงฟันยิ้ม

5555  อาชีพหลักเจ้าของNP Homemade Bakery ครับ

อาชีิพเสริม ก็เป็นครูสอนภาษาอังกฤษกับฝรั่งเศสครับผม 555

แต่จริงๆแล้วเป็นคนที่ไม่ชอบการใช้ภาษาผิดๆครับ ไม่ชอบเลย

ดุตลอดจนเด็กเซ็ง  แต่ก็ทำไปเพื่อความถูกต้องที่ทุกคนพึงมีครับ

NP Homemade Bakery ทุกคำ ทุกความอร่อย กลั่นมาจากใจ การันตีคุณภาพ รสชาติ และการบริการระดับมืออาชีพ!!! โทร08-7575-6252
❦♡เอิงเอย♡❦
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 18:14:17 »

นะคะ>>> ณ๊ค๊
จ้า>>> จร้า
จ๊ะ>>>จ๊
รัก>>>ร๊าก
น้อง>>>ณ๊อง
อะนะ>>>อ น
ยาก>>>อยาก
อยู่>>>ยุ
เป็น>>>เปง

โรคภาษาไทยป่วยนี้ระบาดมากในเฟสบุ๊ค  ยิงฟันยิ้ม 
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 18:24:15 »

จ้า>>> จร้า
จ๊ะ>>>จ๊
รัก>>>ร๊าก
น้อง>>>ณ๊อง
อะนะ>>>อ น
ยาก>>>อยาก
อยู่>>>ยุ
เป็น>>>เปง

โรคภาษาไทยป่วยนี้ระบาดมากในเฟสบุ๊ค  ยิงฟันยิ้ม  

- ขอบพระคุณ คุณเอิง เอย ด้วยครับ

ในห้องเสื้อผ้า แฟชั่น ของเชียงรายโฟกัสก็ไม่ธรรมดานะ อิอิ
 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 18:29:55 โดย Conscious » IP : บันทึกการเข้า
❦♡เอิงเอย♡❦
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:10:36 »

จ้า>>> จร้า
จ๊ะ>>>จ๊
รัก>>>ร๊าก
น้อง>>>ณ๊อง
อะนะ>>>อ น
ยาก>>>อยาก
อยู่>>>ยุ
เป็น>>>เปง

โรคภาษาไทยป่วยนี้ระบาดมากในเฟสบุ๊ค  ยิงฟันยิ้ม  

- ขอบพระคุณ คุณเอิง เอย ด้วยครับ

ในห้องเสื้อผ้า แฟชั่น ของเชียงรายโฟกัสก็ไม่ธรรมดานะ อิอิ
 ยิงฟันยิ้ม
ใช่ค่ะ ส่วนใหญ่เป็นวัยสะรุ่น  ยิ้มกว้างๆ
เรื่องส่วนตัวเขา ว่าไม่ได้ไม่ใช่หน้าที่อะเนาะ  ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:29:03 »

ติดมาจากโลกออนไลน์นี่แหละครับ
ปกติจะไม่ค่อยพลาด
เพราะ ผบ.จบเอกภาษาไทยมาเดียวโดนตี
เดี๋ยวนี้ติด
เดว-เดียว
เปน-เป็น
ยุ-อยู่
อิดขนาด..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:41:57 »

ติดมาจากโลกออนไลน์นี่แหละครับ
ปกติจะไม่ค่อยพลาด
เพราะ ผบ.จบเอกภาษาไทยมาเดียวโดนตี
เดี๋ยวนี้ติด
เดว-เดียว
เปน-เป็น
ยุ-อยู่
อิดขนาด..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- ผบ. คือใครน้า?

แต๊แนๆ ไปดีกว่า ฟิ้ววววววววววววว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:43:39 »

ไม่เคยเห็น สถานกวดวิชาภาษาไทย
ไม่มี ร.ร.ไหนเปิดสอน หลักสูตรพิเศษ "เน้นภาษาไทย"
รับสมัครงาน มีความรู้ภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาต่างชาติอื่น ๆ จะได้รับพิจารณา
แล้วใครอยากเอกภาษาไทยละครับ เพราะเรียนไป เป็นครูภาษาไทยอย่างเดียว
ในส่วนของคาบเรียนปกติทุกโรงเรียน จะไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าใดนัก
ปล่อยให้ครูภาษาไทยรณรงค์ตามลำพัง
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:47:28 »

ไม่เคยเห็น สถานกวดวิชาภาษาไทย
ไม่มี ร.ร.ไหนเปิดสอน หลักสูตรพิเศษ "เน้นภาษาไทย"
รับสมัครงาน มีความรู้ภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาต่างชาติอื่น ๆ จะได้รับพิจารณา
แล้วใครอยากเอกภาษาไทยละครับ เพราะเรียนไป เป็นครูภาษาไทยอย่างเดียว
ในส่วนของคาบเรียนปกติทุกโรงเรียน จะไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าใดนัก
ปล่อยให้ครูภาษาไทยรณรงค์ตามลำพัง

- ขอบคุณครับ เห็นด้วยกับท่านจริงๆ ครับ

น่าเสียดาย ภาษาไทยของเราทุกๆ คน ภาษาประจำชาติของเราแท้ๆ

ร่วมด้วยช่วยกัน เท่าที่พึงจะทำได้ละกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:50:29 »

อย่าลืมกำเมียงเฮาตวยเน่อครับ..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=92053.0

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:52:11 »

ต้องช่วยกันรักษา
pn-spoiler
ระดับ ป.ตรี

https://www.facebook.com/apichart.jaikampeang

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:56:22 »

ของวัยรุ่นอะครับ แต่ขออย่าลืม เขียนถูก อ่านเป็นละกันครับ

Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 21:57:30 »

น้อมรับไปปรับปรุงตัวค่ะ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 11:14:20 »

ตอนนี้มีอีกคำครับ ... เตง

เค้ารักเตง เตงรักเค้าปะ ... อิอิ

เฮ้อ ...

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 11:18:00 »

กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่ดี มีสาระมากกระทู้หนึ่ง
อยากให้แอดมิน กรุณาปักหมุดไว้เลยครับ
มาช่วยกันคนละไม้คนละมือ
แก้ไขปรับปรุงในสิ่งที่ผิดแล้วคิดว่าถูก
ส่งเสริมสนับสนุนให้คิดและทำในสิ่งที่ถูกต้อง
เพราะหากปล่อยทิ้งไว้ มันจะกลายเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปเลย ....  
เมื่อถึงวันนั้น สิ่งที่ถูกต้องจะกลายเป็นเรื่องผิดปกติ กลายเป็นเรื่องตลก

ช่วยกันครับ ..

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 11:33:09 »

ตอนนี้มีอีกคำครับ ... เตง

เค้ารักเตง เตงรักเค้าปะ ... อิอิ

เฮ้อ ...

5555+ ใช่ๆๆๆ

ตัวเอง พอลากเร็ว ก็กลายเป็น เตง(ตะเอง) เร็วๆ แบบเร็วมากๆ ลองทำดู 55+

ผมคิดว่า มันเกิดจากการขี้เกียจพูดรึเปล่า ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 16 พิมพ์