เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:53:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  มารยาทการขับรถ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 พิมพ์
ผู้เขียน มารยาทการขับรถ  (อ่าน 10424 ครั้ง)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 10:49:30 »

ขอบ่นกะมารยาทในการขับรถหน่อยนะคับ

อดไม่ได้ ถ้า ไม่เหมาะสม เรียนท่านกบฏ ลบทิ้งได้เลยคับ

1.ไฟสัญญาณ กรุณาเปิดด้วย ไม่ว่าจะเป็น ไฟเลี้ยว ควรเปิดอย่างน้อยซัก 50 เมตรไปเลย

บอกกันบ้าง ไม่ใช่ พอถึงโค้งปั๊บ เปิด 3 แก๊ก แล้ว โค้งเลย มันไม่ใช่คับ

อิกอย่าง ไฟหรี่ ไฟตัดหมอก ไฟใหญ่หน้ารถ เปิดให้ถูกต้องตามสภาพแวดล้อมด้วยนะคับ

ฝนตกเนี่ย คุณเปิดได้เลยคับ ทั้ง ตัดหมอกหน้า-หลัง ไฟหรี่ ไฟใหญ่ เปิดโลดด

ไม่มีใครว่าหรอกคับ ถ้า สภาพแวดล้อมปกติดี ไฟตัดหมอกก็ปิดเถอะคับ เพราะหลอด

H11 ไฟตัดหมอกนั้น มันแพง กว่า หลอดไฟบะดายคับ

2.ขับรถจี้ท้ายรถคันหน้ามากเกินไป

ไม่ทราบว่า จะรีบไปไหนอ่ะคับ ขับรถตามๆกันนั้นควรเว้นระยะห่างจากคันหน้า

ซัก 1 ช่วงคันรถอ่ะคับ (1คันรถถือว่าน้อยมากแล้ว) ไม่ต้องมาจี้ท้ายรถมากเกินไป

เพราะ เดวเบรคกะทันหันแล้วมันจะโดนกัน และคนที่ผิด คือคันที่จี้ท้ายอ่ะคับ

ถึงแม้ว่า คันหน้า จะแกล้ง กะทืบเบรคก็ตาม (ระวังนะคับสำหรับคนจี้ท้าย)

ปล.มาบอกมากล่าวกันบะดายคับ เพราะ เจอมาเยอะมากช่วงนี้

และเหนนิสัยของพี่น้องเรา เปลี่ยนไปเยอะในการขับรถ

ขอเถอะ อย่าคิดว่า ตัวเองเก๋าเลย เก่งอย่างนั้นนี้ ตายมาเยอะแล้วคับ

ช่วงนี้ ฝนตกถนนลื่น ก็ เพิ่มความระมัดระวังด้วยคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 12:37:49 »

อีกเรื่องที่อยากจะฝากครับ...พวกนิสัยเสีย

ที่ชอบปาดซ้าย ยูเทินร์โดยเฉพาะหน้าเซ็นทรัลครับ

มันไม่งามนะครับ คนอื่นเค้าเข้าคิวกัน ตามมารยาท

ท่านมาปาดทำให้เสียจังหวะ รถมาซ้ายมือก็มองลำบาก

เพราะท่านมาบัง...แต่ถ้าท่านรีบ เพราะ บุพการี ท่านเสีย

อันนี้ผมไม่ว่าครับ...แต่ถ้าถ้า ไม่มีอะไรคอขาดบาดตาย

ก็ขอให้เป็นระเบียบกันนิดนึง อายญี่ปุ่นเค้าบ้างครับ บ้านเค้า

เมืองเค้าโดนถล่ม เค้ายังเข้าคิวกันซื้อของเลย บ้านเราเมืองเรา

สงบสุขยังเป็นแบบนี้เลย...ถ้าวิบัติเหมือนบ้านเค้าจะเป็นอย่างไร

วอนขอนะครับผมเห็นแล้วไม่ชอบเลย ทำนิสัย สุนัข อย่างนี้ไม่ดีไม่เอา...

จากสูงสุด สู่สามัญ
❆ べò⊹⊱⋛⋋ล้Olล็กๆ ⋌⋚⊰⊹ ⓛ
มัธยม
**

หอยแครงจัมโบ้&หอยนางรม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 12:59:09 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ถ้าปาดหน้าใครยังไง ขอสูมา โตยเน้อคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อู้เล่นหนา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 20:36:38 โดย ❆ べò⊹⊱⋛⋋ล้Olล็กๆ ⋌⋚⊰⊹ ⓛ » IP : บันทึกการเข้า
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 13:15:42 »

มารยาท และ ความสนใจที่จะขับรถด้วยครับ

บางคนแคร์ แคร์บางคน  ร้องไห้
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 14:23:52 »

วันนั้นเกือบได้เป็นเรื่องเลยครับ นิสสันนาวาร่า สีขาวสี่ประตู กระจังหน้าติดป้ายโรตารี่เข้ามาปาดซ้าย เกือบชน ผมกะจะแถมลูกแม็กนั่มให้สักชุดน่ะครับ
the-double-a
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 19:33:10 »

อีกเรื่องที่อยากจะฝากครับ...พวกนิสัยเสีย

ที่ชอบปาดซ้าย ยูเทินร์โดยเฉพาะหน้าเซ็นทรัลครับ

มันไม่งามนะครับ คนอื่นเค้าเข้าคิวกัน ตามมารยาท

ท่านมาปาดทำให้เสียจังหวะ รถมาซ้ายมือก็มองลำบาก

เพราะท่านมาบัง...แต่ถ้าท่านรีบ เพราะ บุพการี ท่านเสีย

อันนี้ผมไม่ว่าครับ...แต่ถ้าถ้า ไม่มีอะไรคอขาดบาดตาย

+ หลาย 10 เลยครับ
ก็ขอให้เป็นระเบียบกันนิดนึง อายญี่ปุ่นเค้าบ้างครับ บ้านเค้า

เมืองเค้าโดนถล่ม เค้ายังเข้าคิวกันซื้อของเลย บ้านเราเมืองเรา

สงบสุขยังเป็นแบบนี้เลย...ถ้าวิบัติเหมือนบ้านเค้าจะเป็นอย่างไร

วอนขอนะครับผมเห็นแล้วไม่ชอบเลย ทำนิสัย สุนัข อย่างนี้ไม่ดีไม่เอา...

THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 21:18:27 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
Coming Soon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 21:26:48 »

บวกกกกกกกครับ
ผมก็เบื่อมากครับพวกขับไม่มีมารยาท
T2K
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 21:43:47 »

+1000000000 เบื่อมาก ปาดซ้ายยูเทริน
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 22:21:40 »

เหล่านี้คือ พฤติกรรมที่ผมรังเกียจสุดๆ
1. ชอบมุดแล้วปาด ไม่เปิดไฟขอเข้าช่้องทางด้วย พวกนี้ไม่ว่าทางเข้าห้าง ยูเทิร์นหรือแม้แ่ต่ทางเบี่ยง มีป้ายเตือนว่าทางแคบแทนที่จะต่อคันยังมุดมาเบียดคนอืนอีก ถ้าหลงมาหยุดเปิดไฟเลี้ยวขอกันดีๆ ใครๆก็ให้
2. เพิ่งได้ไฟเขียวรถกำลังทยอยออก มันมาข้างหลังจี้ บางทีก็กดแตรหรือตบไฟไล่ ไม่ก็พุ่งออกขวาไปเบียดเอาตรงขอขวดที่เกาะกลางข้างหน้า เจอบ่อย แยกทรายมูลทั้งฝั่งขาขึ้นและล่อง
3. ได้ไฟเขียวจากแยกนี้ แยกหน้าไม่ห่างเท่าไหร่ อย่างแยกประสพสุขไปแยกทรายมูลซึ่งกำลังเป็นไฟแดง มันจะรีบไปติดไฟแดงทำไม งง พฤติกรรมเดิมๆเหมือนข้อ 2 (ก็รถกรูกะลังได้ไฟเขียวเพิ่งออกตัวแล้วรถมรึงมาก็เจอไฟเขียวเลย การเร่งความเร็วมันต่างกันมั๊ย)
4. ได้ไฟเขียวไม่ตามคันหลังไม่พอ ไปวิ่งช่องจราจรตรงข้ามเต็มๆช่องเลย ไม่คิดบ้างเหรอว่าเกิดมีรถไม่ปฎิบัติตามสัญญาณเลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟสวนมาจะเป็นไง นี่เจอบ่อยแยกประตูสลี แยกทรายมูลฝั่งสันคอกช้างขาออก
5. รถข้างหน้ากำลังจะแซง พอเค้าแซงพ้นก็จะหลบให้แซง แต่ยังไปจี้และไล่รถคันที่กำลังแซงคันอื่น
6. ในซอยแคบๆชอบขับรถเร็ว
7. ฝนตกขับรถไม่ระวังรถที่อยู่ไหล่ทางหรือบ้านเรือนที่อยู่ิริมถนน เหยียบน้ำกระเด็นใส่เต็มๆ
8. ถนนที่มีสภาพเป็นฝุ่น ใส่ไม่ยั้งหยั่งกะแข่งแรลลี่ ไม่สนคนเดินถนน รถมอไซค์หรือบ้านเรือนที่อยู่ริมถนน
9. กลางคืนไม่เปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟหรี่กะไฟตัดหมอก บางคันแถมไฟตัดหมอกหลังอีก พิลึกคน
10. กลางคืนเหมือนกัน ไฟหน้าไม่เปิด แต่เปิดเฉพาะหลอดแต่งแสงสีโชว์ เอากะมันดิ
11. ไอ้นี่ยิ่งบ้า โคมไฟหน้าไปพ่นสีแดง มองไกลๆหยั่งกะรถวิ่งถอยหลังมาหาเรา
... อีกแยะครับ รอท่านๆมา่ต่อ

ploy5
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 01:06:37 »

ตั้งแต่มาเรียนเชียงรายเจอตลอดที่กล่าวมา
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 20:23:26 »

วันนี้ เจอแบบสุดๆไปเลย

ยูเทิร์น เซ็นทรัล  มันมาจากไหนไม่รู้ ปาดหน้าไปอย่างไว

มันเลี้ยวเข้าเซ็นทรัล ผมยังตามติดๆ (ไม่ได้ตามมันไปนะครับ ไปทางเดียวกัน)

ช่องจอดรถหน้าเซ็นทรัลว่างหนึ่งที่  คันข้างหน้ามันขับเลยช่องว่างไปหน่อยหนึ่ง

เค้าก็สับเกียร์ถอยหลังผมก็เห็นไฟถอยแล้วแหละ มันดันเข้าไปเสียบเฉย 

เวงจริงๆ ขับรถแบบนี้ ขอให้เจอของดีเข้าสักวันเถอะะ
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 20:37:23 »

นับวันการขับรถของคนไทย
จะเลวทรามขึ้นเรื่อยๆ แก้ไม่ได้หรอกครับ

แก้ได้ที่ตัวเราครับ ยอมมันครับ ปล่อยมันไป
มันอยากแซง อยากปาด มันซิ่งเก่ง ปล่อยมันไปครับ

ชีวิตเรา ครอบครัวเรา
มีค่ากว่าพวกกุ๋ยบนถนนครับ

อย่าทำตัวหรือคิดเลวๆ เหมือนพวกมัน
เราก็เหนือกว่าพวกมันแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
aaaiiimmm
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 21:16:38 »

งั้นไม่ขับตามพี่เมฆแล้ว โหดดดด .. กลัว แลบลิ้น
b'ngo-nga

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 21:28:02 »

เราทำสติ๋กเกอร์ คนเชียงราย ติดรถสมาชิกเราดีไหม๊

เผื่อขับรถตามจะได้รู้ว่าใคร

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 22:29:33 »

เราทำสติ๋กเกอร์ คนเชียงราย ติดรถสมาชิกเราดีไหม๊

เผื่อขับรถตามจะได้รู้ว่าใคร

จะได้ยิงไม่ผิดตัว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คอปเตอร์ไม้ไผ่
เตรียมอนุบาล
*

มุ ม ที่ ลื ม ม อ ง ...

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 23:21:34 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยครับ
ขอร้องอย่าเอาความห่ามความบ้าระห่ำ ไม่ว่าจะโชว์เก๋า จะเมา หรือเป็นที่บุพการีสั่งสอนมาน้อยเกินไป มาทำให้คนใช้รถใช้ถนน ตามปกติเค้าต้องเดือดร้อนกับการเห็นแก่ตัวของพวกคุณเลย..

-คืนก่อนไปเยี่ยมแม่ที่เชียงใหม่ครับ เพิ่งขับรถขึ้นลงเขากลางคืนครั้งแรก ไม่น่าเชื่อว่าคนไทยเราจะเห็นแก่ตัวกันขนาดนี้ ไฟสูงครับ คือเจอเยอะมาก เข้าใจครับว่าในป่าในเขาถนนไม่มีไฟ ทางคดเคี้ยว แต่เวลาเจอรถสวนมา ช่วยกรุณาหรี่ไฟลงสักนิด ไม่ใช่คุณคนเดียวที่ใช้ถนนอยู่นะครับ!!
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 08:35:30 »

เห็นด้วยกับทุกความเห็นเลยครับ
ขอร้องอย่าเอาความห่ามความบ้าระห่ำ ไม่ว่าจะโชว์เก๋า จะเมา หรือเป็นที่บุพการีสั่งสอนมาน้อยเกินไป มาทำให้คนใช้รถใช้ถนน ตามปกติเค้าต้องเดือดร้อนกับการเห็นแก่ตัวของพวกคุณเลย..

-คืนก่อนไปเยี่ยมแม่ที่เชียงใหม่ครับ เพิ่งขับรถขึ้นลงเขากลางคืนครั้งแรก ไม่น่าเชื่อว่าคนไทยเราจะเห็นแก่ตัวกันขนาดนี้ ไฟสูงครับ คือเจอเยอะมาก เข้าใจครับว่าในป่าในเขาถนนไม่มีไฟ ทางคดเคี้ยว แต่เวลาเจอรถสวนมา ช่วยกรุณาหรี่ไฟลงสักนิด ไม่ใช่คุณคนเดียวที่ใช้ถนนอยู่นะครับ!!

เจอประจำเลยครับ....เรื่องเปิดไฟสูงใส่ตา..ถ้าขับมาไม่เร็วมาก

และมีระยะห่างพอตัว ผมแกล้งหักใส่กินเลนส์ไปเลยครับ...พอตกใจ

ไอ้คนเปิดไฟสูงมัน...ก็จะพยายามตบไฟใส่เรา แต่มันตบไม่ได้เพราะ

เป็นไฟสูงอยู่แล้ว...(อันหลังนี่เดาเอา)..แล้วมันก็จะรู้ว่ามันเเปิดไฟสูง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 09:10:07 »

เอ่อ .. ขอบ่นเรื่อง รถที่ไปทำไฟมา ข้างหนึ่งไฟต่ำ  ข้างหนึ่งไฟสูงตลอด รู้สึกว่าจะเอาเปรียบกันเกินไปหน่อยนะครับ ไฟสูงหนึ่งข้าง  ยังไงมันก็แยงตาอยู่ดี
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 10:06:50 »

เอ่อ .. ขอบ่นเรื่อง รถที่ไปทำไฟมา ข้างหนึ่งไฟต่ำ  ข้างหนึ่งไฟสูงตลอด รู้สึกว่าจะเอาเปรียบกันเกินไปหน่อยนะครับ ไฟสูงหนึ่งข้าง  ยังไงมันก็แยงตาอยู่ดี

อย่างนี้ต้องปาหิน...ใส่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 พิมพ์