เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 09:32:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  มารยาทการขับรถ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์
ผู้เขียน มารยาทการขับรถ  (อ่าน 10422 ครั้ง)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 12:29:53 »

ช่วงนี้ รถเยอะมาก ยังไง ชาวเชียงรายบ้านเรา

ขับรถเคารพกฏจราจร กันนะคับ

ปัญหา จะได้ลดลงบ้าง

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
shinobi2x
ชั้นประถม
*

มอกฮ้ายมอกดี....ก้เอาละถ้าเซาะจับเบ๊ะท่าจะยาก

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 15:09:18 »

เห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นเลยครับ....เยี่ยมมากครับ ยิงฟันยิ้ม

ท้อได้แต้อย่าถอย พักได้แต่อย่าหยุด อิจฉาได้แต่อย่าริษยา
ละอ่อนเจียงฮาย เอกซ์ ศูนย์แปดเก้า99740สี่สอง
birdhz
birdhz.facebook.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 23:03:03 »

เมื่อไหร่ จะหมดไปจากแผ่นดินสักทีนะ 5555+โดนๆๆ
SpeirHan
เตรียมอนุบาล
*

ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 01:22:31 »

ผมสงสัยว่า คนส่วนมากทำไมต้องจอดรถในวงเวียน เพื่อให้รถคันทางซ้าย (นอกวงเวียน) ไปก่อน

วงเวียนมันเล็กไปมั้งครับ แทบจะเป็นแค่4แยกธรรมดาๆ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 10:25:04 »

เมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้เจอเจ้าถนนตัวจิงอ่ะคับ

ขับ สปอร์ไรเดอร์ สีน้ำเงิน ไล่บี้เฟียสต้าผม

ถนน ก็ 2 เลนสวนกันมีรถค่อนข้างหนาตา

ทำให้ขับได้ประมาน 40-50 เท่านั้น มันก็ ตบไฟสูงไล่ สอง-สามที

แล้วก็ จี้ เราก็กระทืบเบรคเลย จะตบไฟทำไม ถ้า รีบ ก็แซงดิ

พอหลุดห้าแยกมา มันก็ เปิดกระจก ลงมาด่าๆๆ ไรไม่รู้

พอดี มองแปบเดียว หาของแรงอยู่ ลืมไป เอาออกจากรถ ไปทำความสะอาด

ไม่งั้น ผมคงได้ขึ้นโรงพักแน่ๆๆ

เป็นบุญของมันไป

บอกแล้วคับ ขับรถ แหกตาดูถนนบ้าง ไม่ใช่รีบคนเดียว ถ้าผมเจอ ขอลองทดสอบสายตานะคับ

อิกอย่าง ถ้าจะเกรียน ไปเกรียนที่อื่น คนอื่นเค้ามีของแรงกันทั้งนั้น

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Auto1982
เตรียมอนุบาล
*

กูรัก EG3D

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 00:08:18 »

ถ้าไปสะดุดขาใครขออภัยนะครับ แต่ขอนิดนึงครับ  ทราบว่าบางคนขับขี่อย่างปลอดภัย แต่ถ้าขับ 40 แล้วอยู่เลนส์ขวาตลอดเพื่ออะไรครับ  บางทีอยากลงไปถามจริงๆ ว่าใบขับขี่มีเปล่าถ้ามีนี่ซื้อมาหรือเปล่า
อย่างที่ 2 ขับช้าอล้วแซงกรุณามองกระจกมองหลังด้านขวาด้วยนะครับ ว่ามีรถไหมแล้วเปิดไฟขอทางด้านขวาหน่อยก่อนจะแซงสัก 4-5 วินาทีก็ยังดีครับ   รถที่มาด้านขวาจะได้เบรกให้ ไม่ใช่อยากออกก็ออกผมก็เสียภาษีนะครับ     ไม่ใช่ถนน บุพการี พวกคุณอย่างเดียว
อย่างที่ 3 ถ้ารถอยู่ซ้ายจะแซงรถบรรทุกคุณก็ชะลอรถให้เค้าออกมาก่อนนะครับเดี๋ยวเค้าก็เร่งเครื่องให้จังหวะรถคุณไม่เสียความเร็วมากเองล่ะครับไม่ใช่ว่าซ้ายจะออกกูเร่งไม่ให้มันออก   รถพวกคุณมีเบรกครับเหยียบๆกันมั้งก็ได้ครับ   เดี๋ยวมันจะเสีย
สุดท้ายครับ ระยะ 50-100 เมตร ก่อนถึงทางร่วมทางแยกเค้ามีเส้นทึบหมายถึงห้ามแซงห้ามเปลี่ยนเลนส์ก็ทำตามกดเค้าบ้างไรบ้างเถอะครับ  บางคันมาขวาหรือซ้ายเห็นโล่งๆไฟเขียวพอดีก็เร่งเครื่องเจอคุณโผล่ออกมาจะเกิดอุบัติเหตุเอานะครับ   (คุณขับรถมีครอบครัวมาด้วยหรือไม่ได้มา   เค้าก็ห่วงพวกคุณนะครับ)เชียงรายเมืองมารยาท เริ่มทีตัวคุณครับ

กูขับ 3 ประตู
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] พิมพ์