เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:54:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ฉันจะเป็นชาวนา
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27 พิมพ์
ผู้เขียน ฉันจะเป็นชาวนา  (อ่าน 47862 ครั้ง)
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 19:41:38 »

เก่งจังเลยค่ะ ขนาดข้าพเจ้ายังไม่กล้าลงมือทำเลยค่ะ มีที่นาก็ให้ญาติทำเอาแต่ค่าหัวรายปี  อายจัง อายจัง อายจัง
ดรีม ขี้เหล้าน้อย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 19:49:28 »

ผมก็เป็นชาวนาเหมือนกันทำนา 14 ไร่ 1 ปีทำ 2 ครั้ง หักค่าใช้จ่ายแล้ว ไม่ต่ำกว่า 120000 ครับ เฉลี่ยเดือนละ 10000 ครับ แต่ต้องทำนาในระบบใหม่นะครับ อย่าทำแบบใช้แรงอย่างเดียว โลกมันเปลี่ยนแล้ว  สู้ๆครับ
ขอบคุณเจ้า แม่จะซื้อรถไถให้อยู่เจ้า ปีนี้ว่าจะทำนาโยน เจ้า  ต้องศึกษาก่อนเจ้า
AserityShop
มีของก็ขาย ไม่มีก็ไม่ขาย ก็แค่นั้นครับ
ระดับ ป.ตรี

¬AserityShop¬

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 20:00:51 »

ดีครับ หนับหนุนๆ   ยิงฟันยิ้ม ผมก็จะลองทำนะ ทำสวน กะ บ่อปลาอ่ะ ไว้ถ้าที่ขายไม่ออกก่อน ฮรี่ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ซื้อขายมั่นใจ 100% เช็คประวัติได้ เป็นคนง่ายๆไม่ซับซ้อน (^_^)
ติดต่อ Tel: 099-2494781,0643273958
ไลน์:aserityshop

งดคุยเล่นในเวลาราชการ หลัง 22.00 น.งดติดต่อทุกกรณี
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2012, 20:05:50 »

ดีครับ หนับหนุนๆ   ยิงฟันยิ้ม ผมก็จะลองทำนะ ทำสวน กะ บ่อปลาอ่ะ ไว้ถ้าที่ขายไม่ออกก่อน ฮรี่ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณเจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 00:24:37 »

ไม่ได้รู้จักกัน แต่เห็นความตั้งใจแล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้นะ สู้ สู้
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 18:38:10 »

ผมก็เป็นชาวนาเหมือนกันทำนา 14 ไร่ 1 ปีทำ 2 ครั้ง หักค่าใช้จ่ายแล้ว ไม่ต่ำกว่า 120000 ครับ เฉลี่ยเดือนละ 10000 ครับ แต่ต้องทำนาในระบบใหม่นะครับ อย่าทำแบบใช้แรงอย่างเดียว โลกมันเปลี่ยนแล้ว  สู้ๆครับ
ขอบคุณเจ้า แม่จะซื้อรถไถให้อยู่เจ้า ปีนี้ว่าจะทำนาโยน เจ้า  ต้องศึกษาก่อนเจ้า
ยิ้มกว้างๆ....แอ่นแร้...สีท่าจะมีคนขับรถไถละก้านิ.....ทำนาทำเกษตรเดี๋ยวนี้...ต้องมีเครื่องไม้เครื่องมืออุปกรณ์การทำงานให้ครบครับ...ไม่ต้องไปจ้างเขา...แถวๆบ้านอ้ายเดี๋ยวนี้คนหันมาทำนากันเยอะครับ....มีชาวนามือใหม่หลายคนเลย...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 18:46:03 »

มีคนขับรถไถหรือยังน้องดรีม หลานบ่าวอ้ายขับได้นา อิอิ ยิงฟันยิ้ม

challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 19:23:48 »

ผมก็เป็นชาวนาเหมือนกันทำนา 14 ไร่ 1 ปีทำ 2 ครั้ง หักค่าใช้จ่ายแล้ว ไม่ต่ำกว่า 120000 ครับ เฉลี่ยเดือนละ 10000 ครับ แต่ต้องทำนาในระบบใหม่นะครับ อย่าทำแบบใช้แรงอย่างเดียว โลกมันเปลี่ยนแล้ว  สู้ๆครับ
ขอบคุณเจ้า แม่จะซื้อรถไถให้อยู่เจ้า ปีนี้ว่าจะทำนาโยน เจ้า  ต้องศึกษาก่อนเจ้า
ยิ้มกว้างๆ....แอ่นแร้...สีท่าจะมีคนขับรถไถละก้านิ.....ทำนาทำเกษตรเดี๋ยวนี้...ต้องมีเครื่องไม้เครื่องมืออุปกรณ์การทำงานให้ครบครับ...ไม่ต้องไปจ้างเขา...แถวๆบ้านอ้ายเดี๋ยวนี้คนหันมาทำนากันเยอะครับ....มีชาวนามือใหม่หลายคนเลย...
รถไถยังบ่มีครับอ้ายปีหนึ่ง จ้างเปิ้นเสี้ยงหมื่นปลาย(ปี+ปรัง)ซื้อรถต้นทุนเพิ่ม  คำว่ารถ(ลด)บ่มีเพิ่ม ค่าสึกหลอแหม ยะนาบ่นัก จ้างเบิ้นคุ้มกว่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 19:42:22 »

มีคนขับรถไถหรือยังน้องดรีม หลานบ่าวอ้ายขับได้นา อิอิ ยิงฟันยิ้ม

มีคนขับอยู่เจ้า อิอิ แต่งบจะซื้อยังบ่มีเจ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 20:20:41 »

ไปศึกษาเรื่องทำนาวันแรก ไปตำหน่อกล้วย ที่ไร่เชิญตะวันเจ้า ดีใจๆ อาการร้อนมาก แต่มีความสุขมากๆ เจ้า

* IMG_1140.JPG (240.26 KB, 720x960 - ดู 858 ครั้ง.)
veeroj
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 12:48:55 »

ลูกชาวนาเต็มขั้น ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่รู้ว่าอาชีพทำนา เป็นอาชีพที่ยั่งยืนอาชีพหนึ่งที่หลายๆคนมองข้ามหรือไม่ชอบเลย เพราะหนัก เหนื่อย ไม่สวย ไม่รวย คนก็เลยไม่สนใจ แต่หารู้ไม่ว่า สิ่งเล็กที่เลือกว่า"ข้าว" กลับกลายเป็นที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้ ขอบคุณที่น้องดรีมหัดมาเป็นชาวนา ให้กำลังใจครับ
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 16:01:34 »

เยี่ยมไปเลย ถ้าคนรุ่นใหม่เราคิดอย่างนี้ ก็ ยอดมากๆ
ช่วงนี้ก็หาประสบการณ์ทางอ้อมไปก่อน ละกันเน้อ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 22:03:04 »

ลูกชาวนาเต็มขั้น ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่รู้ว่าอาชีพทำนา เป็นอาชีพที่ยั่งยืนอาชีพหนึ่งที่หลายๆคนมองข้ามหรือไม่ชอบเลย เพราะหนัก เหนื่อย ไม่สวย ไม่รวย คนก็เลยไม่สนใจ แต่หารู้ไม่ว่า สิ่งเล็กที่เลือกว่า"ข้าว" กลับกลายเป็นที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้ ขอบคุณที่น้องดรีมหัดมาเป็นชาวนา ให้กำลังใจครับ
ขอบคุณกำลังใจดีดีเจ้า และจาก ท่านKontae_ki เจ้า สู้ๆๆ ค่ะ นาอินทรีย์ลงทุนไม่เยอะ แต่ดรีมไปเห็นข้าวเขาสวยมากๆๆ เห็นรอยยิ้มเขามีความสุข ดรีมก็เลยอยากทำบ้างอ่ะเจ้า สู้ๆๆ เก็บเกี่ยวความรู้อยู่้จ่า
น้าผี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 22:46:51 »

สักวันผมหรือเพื่อนๆในนี้ผ่านไปทางโน้นอาจจะเหนป้ายชื่อเล้กๆ ของพุหญิงตัวเล็กๆ(ป่าวมะรุ)เขียนหรือตั้งชื่ออะไรสักอย่างไว้ว่า...นี้คือของฉัน ผลตั้งใจของฉัน......การตั้งใจ และโอกาส...มันเปนได้แค่หรือคือความหวัง.....แต่เมื่อสักวัน น้องนั่งมองและยิ้มให้กับมัน  นั่นแหละคับ คือความสำเร็จ....มันรวมไว้ทั้งหมดแค่คำๆนี้คำเดว...ความตั้งใจโอกาส ขยัน มุ่งมั่น เยอะแระ...ปวดนิ้ว....แค่นี้จ้า..มีโอกาสแจกเฟชเน้อจะดูความเปนไป...เหอๆๆๆ

...ขอทานธรรมชาติ....คนนึง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 22:56:58 »

สักวันผมหรือเพื่อนๆในนี้ผ่านไปทางโน้นอาจจะเหนป้ายชื่อเล้กๆ ของพุหญิงตัวเล็กๆ(ป่าวมะรุ)เขียนหรือตั้งชื่ออะไรสักอย่างไว้ว่า...นี้คือของฉัน ผลตั้งใจของฉัน......การตั้งใจ และโอกาส...มันเปนได้แค่หรือคือความหวัง.....แต่เมื่อสักวัน น้องนั่งมองและยิ้มให้กับมัน  นั่นแหละคับ คือความสำเร็จ....มันรวมไว้ทั้งหมดแค่คำๆนี้คำเดว...ความตั้งใจโอกาส ขยัน มุ่งมั่น เยอะแระ...ปวดนิ้ว....แค่นี้จ้า..มีโอกาสแจกเฟชเน้อจะดูความเปนไป...เหอๆๆๆ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 07:58:24 »

ไปศึกษาเรื่องทำนาวันแรก ไปตำหน่อกล้วย ที่ไร่เชิญตะวันเจ้า ดีใจๆ อาการร้อนมาก แต่มีความสุขมากๆ เจ้า

ยิ้มกว้างๆ....ดำมาหน่อยละน้อ......เป็นชาวนาต้องตากแดดตัวดำอย่างนี้แหละ...อิอิ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 10:12:52 »

ยิ้มกว้างๆ....ดำมาหน่อยละน้อ......เป็นชาวนาต้องตากแดดตัวดำอย่างนี้แหละ...อิอิ
ตกคันนาต๋วยเจ้า อิอิ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 10:57:52 »

เง้อ ผ่อบาวก้า..น้องดรีม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 12:07:24 »

เง้อ ผ่อบาวก้า..น้องดรีม ยิงฟันยิ้ม
ไปเก็บไข่หอยเชอรี่มาทำฮอร์โมนเจ้า แม่หลวงพาบอกว่าเป็นฮอร์โมนชั้น1 เลย เจ้า

* 487481_486701408021347_1255329594_n.jpg (86.96 KB, 960x720 - ดู 794 ครั้ง.)
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 12:09:32 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าจะเง้อบ่าวขับรถไถ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27 พิมพ์