เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:43:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....  (อ่าน 6148 ครั้ง)
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 14:08:14 »

ปัจจุบันรู้สึกว่า นิยมเปิดไฟตัดหมอกโชว์กัน เยอะเลย ทั้งหน้า-หลัง ทั้งๆที่ไม่มีฝนตกไม่มีหมอกจัด  คนขับคงคิดว่าเท่ห์ แต่มันแยงตา และ รบกวนสายตา คันอื่น ซึ่งอันตรายนะครับ   
จึงอยากเชิญชวนเพื่อน ๆ ชาวชมรมคนรักรถ ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก โดยไม่มีเหตุอันควร กันจะดีไหมครับ.....
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 15:01:08 »

ปกติก็ไม่เปิดยกเว้นฝนตกหนักมากในเวลากลางคืน ยิ้มกว้างๆ

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
D-max

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 15:06:51 »

บ่ค่อยได้เปิด เหมือนกันครับ
เปิดบ่อยเด่วหลอดขาดอีก ยิ้มกว้างๆ
จะเคลมประกัน เด๋วก็เสียเครดิสแหม เลยบ่เปิดดีกว่า5555
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 15:22:19 »

รถไม่มีอ่ะคับ ไฟตัดหมอก  แลบลิ้น
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 16:42:35 »

ขอแจมเรื่อง รถที่ปรับไฟต่ำ1ข้าง ไฟสูง 1 ข้าง เวลารถกดไฟต่ำน่ะครับ
ยังไงมันก็แสบตา ขอร้อง อย่าเอาเปรียบเพื่อนร่วมทางเลยนะครับ
wat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2010, 08:29:30 »

ผมก็เบื่อพวกอยากอวด หรือ พวกไม่รู้ ที่ชอบเปิดตลอดตอนเปิดไฟหน้า ผมว่าเซลที่ขายรถน่าจะแนะนำให้ เปิดตอนหมอกลง หรือฝนตกมาก ๆ ไม่ใช้เปิดตลอดตอนเปิดไฟ รถผมก็มีจะเปิดตอนหมอกลงจัด ฝนตกมาก ๆ เท่านั้น
Ting4949

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2010, 12:11:55 »

ช่วย ๆ กันหน่อยนะครับ  เพื่อความปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทางและตัวท่านเอง หรือ ถ้าหากอยากเปิดจริง ๆ แนะนำให้ปรับระดับให้ต่ำลงมากที่สุด....นะครับ.
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2010, 21:00:44 »

ที่เปิดไฟตัดหมอกไม่เป็นเวล่ำเวลา
อาจจะมาจาก ความอยากเท่ มั๊งครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 16:45:20 »

โดยมารยาท
ถ้าไม่มีรถสวนมาก็จะเปิด
แต่ถ้ามีรถสวนก็จะปิดครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
MetalArt
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 21:35:10 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..
..ถ้า "เมา" ก้อจะเปิดตลอด..
..ถ้า "ไม่เมา" ก้อจะปิด..คับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
LoLLiPoP_MeOwMaEw
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

I ♥ MeOw MaEw

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 23:54:10 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..
..ถ้า "ไม่เมา" ก้อจะปิด..คับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดื่มไม่ขับดีกว่านะ ไม่ว่าจะเมาอ่ะป่าว

ส่วนเรื่องไฟตัดหมอก นี่ เปิดเฉพาะฝนตกดีกว่าไหม

ทั้ง ด้านหน้า และ ด้านหลังอ่ะ

ถ้า ขับสวนกัน หรือ ขับตามเนี่ย แสบตามากกกก

อายจัง อายจัง อายจัง
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 00:05:43 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..

ดื่มไม่ขับดีกว่านะ ไม่ว่าจะเมาอ่ะป่าว

ส่วนเรื่องไฟตัดหมอก นี่ เปิดเฉพาะฝนตกดีกว่าไหม

ถ้า ขับสวนกัน หรือ ขับตามเนี่ย แสบตามากกกก

ใช่แล้วจ้าตัวเธอ

โดยเฉพาะตัดหมอกหลังนี่

สุดจะทนครับ

แปลกนะครับ ไฟเลี้ยวเค้าแถมมาให้ใช้ แต่ดันไม่ค่อยจะใช้กัน

ทีไฟตัดหมอกเค้าให้ใช้เวลาฝนตก หมอกลง ดันเปิดกันมั่วๆ

ถ้าคิดจะเปิดเพื่อสวยจริงๆก็กดมันลงหน่อยนะครับ ไม่ให้แยงตาชาวบ้านเค้า ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 00:59:17 โดย PSK_caraudio » IP : บันทึกการเข้า
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 02:38:08 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระวังด้วยครับป๋าพงษ์
ทางแม่จัน-เชียงแสนเริ่มเละแล้วนะครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
MetalArt
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 06:36:43 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทางแม่จัน-เชียงแสนเริ่มเละแล้วนะครับ

..รับรองจะไม่ให้เละเหมือน แม่สาย-เชียงแสนก้อแล้วกันคับ.. ยิงฟันยิ้ม
..ส่วนเรื่อง ไฟตัดหมอกหลัง นี่มีด้วยเหรอคับ ไม่เคยเห็นเลย.. โกรธ
MetalArt
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 06:52:00 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..

..ดื่มแล้ว ไม่ขับ จะกลับบ้านได้ไงล่ะ ตัวเอง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..ไฟสีเหลือง เค้าเรียก ไฟตัดหมอก..
..ไฟสีขาว  เค้าเรียก สปอร์ตไลท์ ไม่ใช่เหรอ.. ฮืม
..แนะนำให้ขายคันเก่าทิ้ง แล้วซื้อแบบยกสูง หรือ โฟร์วีล แบบผม รับรอง..ไม่แสบตา.. ยิงฟันยิ้ม
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 09:58:14 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..

..ดื่มแล้ว ไม่ขับ จะกลับบ้านได้ไงล่ะ ตัวเอง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..ไฟสีเหลือง เค้าเรียก ไฟตัดหมอก..
..ไฟสีขาว  เค้าเรียก สปอร์ตไลท์ ไม่ใช่เหรอ.. ฮืม
..แนะนำให้ขายคันเก่าทิ้ง แล้วซื้อแบบยกสูง หรือ โฟร์วีล แบบผม รับรอง..ไม่แสบตา.. ยิงฟันยิ้ม

ให้เพื่อนมาส่งก็ได้จ้า

ปลอดภัยไว้ก่อนคับ

ส่วนไฟตัดหมอก สีขาวก็มี สีเหลืองก็มีคับ

บางทีก็ดัดแปลงกันเยอะแยะมากมาย สีชมพูยังมีเลยอ้าย

ยิงฟันยิ้ม

ปล. คันเก่า คงขายไม่ได้ราคาแล้วอ่ะคับ แต่งมาเต็มขนาดนี้

แต่ กระบะ กรีนวิง ก็น่าสนใจไม่ใช่น้อย

ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2010, 11:00:03 »

โดยมารยาท
..ส่วนผม..

..รับรองจะไม่ให้เละเหมือน แม่สาย-เชียงแสนก้อแล้วกันคับ.. ยิงฟันยิ้ม
..ส่วนเรื่อง ไฟตัดหมอกหลัง นี่มีด้วยเหรอคับ ไม่เคยเห็นเลย.. โกรธ

วีออสไงครับ

ตัดหมอกหลัง

จอดติดไฟแดงทีแสบตามากมาย

เลยเปิดไฟสูงจี้ท้ายแช่ไว้ซะเลย
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 08:38:27 »

เท่าที่อ่านๆดู ตีความได้ว่า ยังมีประเภท ไม่ยอมแพ้ ต้องเอาชนะ
คันที่ใช้ไฟแยงตา  เราก็เปิดสูงแยงตาเขาตอบโต้  เฮ้อ อนาคต ประเทศไทย
       ถ้าเขาใช้โดยไม่รู้ตัว เราก็อาจใช้วิธี เปิดกระจก เอามือชี้ทีหน้ารถ ที่ต่ำๆ บริเวณล้อ
เขาอาจสงสัย และจอดดู นึกได้คำเฉลย ก็คงได้บทเรียน และแก้ไขตัวเองต่อไป
ช่วยสร้างสรรสังคมให้น่าอยู่ดีกว่าครับ

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 09:36:57 »

ไม่มีไฟตัดหมอกเลยไม่ได้เปิดปิดกะเขาเลยครับ เคยอยากติดเมื่อตอนเจอหมอกบนเขาแถวแม่สรวยตอนดึก ๆ หลังฝนตก แต่ตอนนี้ก็ทำแค่เปิดไฟหน้าตอนลุยฝนครับ คนที่มีก็ควรจะใช้อย่างระมัดระวังและคำนึงถึงคนที่สัญจรไปมาบนถนนด้วยกันด้วยครับ

Ting4949

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 12:25:47 »

พวกรถปิคอัพ อย่าง วีโก้ และ ดีแม็ก ลำพังแค่ไฟหน้า-ต่ำ ก็แสบตาแล้วครับ และ ยังชอบเปิดไฟตัดหมอกพ่วงอีก  ส่วนไฟตัดหมอกหลัง ก็วีออส และ คัมรี่ เปิดกันจัง เท่ห์ตรงไหน...!
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์