เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:01:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....  (อ่าน 6147 ครั้ง)
Krubandoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2010, 16:52:16 »

ถ้าเรากระพริบไฟตัดหมอกใส่เขาจะรู้มั้ยครับ
แล้วไฟตัดหมอกเรามันจะพังมั้ยเนี่ย แหะ ๆ

ส่วนรถมอเตอร์ไซค์ติดไฟซีนอนนี่ไม่ไหวจริง ๆ ครับ จะไฟสูงไฟต่ำก็แสบตาครับ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2010, 21:54:07 »

ถ้าเรากระพริบไฟตัดหมอกใส่เขาจะรู้มั้ยครับ
แล้วไฟตัดหมอกเรามันจะพังมั้ยเนี่ย แหะ ๆ

ส่วนรถมอเตอร์ไซค์ติดไฟซีนอนนี่ไม่ไหวจริง ๆ ครับ จะไฟสูงไฟต่ำก็แสบตาครับ

น่าจะได้นะคับ แต่ทำบ่อยไม่ดีแน่ หลอดพวกนี้ ความร้อนสูง กว่า หลอด ธรรมดา

ใช้ไฟเยอะกว่าด้วยยย

เปนผม อัดไฟสูงง่ายกว่า

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
คุณลุง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 09:42:43 »

ไปค้นมาให้ ในบทสัมภาษณ์เก่าๆจาก พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร. ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02 กองบัญชาการตำรวจนครบาล

ไฟตัดหมอก
อยากทราบว่าการเปิดไฟตัดหมอกนั้นผิดกฎหมายไหมครับแล้ วถ้าผิดกฎหมายแล้วจะเสียค่าเปรียบเทียบปรับเท่าไหร่
คำตอบ
ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
1.สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเด ียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น ้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะ ขับรถผ่าน มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ ดังนั้น สรุปว่า
1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
2. การใช้ไฟตัดหมอก ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

เพิ่มเติมนะครับ จะเห็นว่า ไม่มีตรงไหนบอกว่า ให้เปิดได้ตอนฝนตก....
ขณะฝนตก การเปิดไฟตัดหมอก อาจทำให้เจ้าของรถที่เปิด มองเห็นชัดเจนขึ้นบ้าง
แต่คงไม่มาก  ในทางกลับกัน จะยิ่งทำให้เกิดอันตรายต่อผู้ขับขี่สวนทาง มากยิ่งขึ้น
เนื่องจาก ลักษณะการติดตั้งโคมไฟตัดหมอกนั้น ทำมุมขนานกับพื้นถนน จึงทำให้เกิดแสงสะท้อนจากพื้นถนนที่เปียกน้ำ ในลักษณะการกระเจิงของแสง และรวมตัวกับแสงไฟใหญ่หน้ารถ ทำให้ผู้ขับขี่สวนทาง ตาพร่ามัวได้จากความสว่างของแสงสะท้อน

กรองแอร์, กรองปีศาจ, ค้ำเบรค, พร้อมสวิทช์ลับตัดน้ำมันสำหรับ D-max ทุกรุ่น

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 11:30:36 »

ไปค้นมาให้ ในบทสัมภาษณ์เก่าๆจาก พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร. ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02 กองบัญชาการตำรวจนครบาล

ไฟตัดหมอก
อยากทราบว่าการเปิดไฟตัดหมอกนั้นผิดกฎหมายไหมครับแล้ วถ้าผิดกฎหมายแล้วจะเสียค่าเปรียบเทียบปรับเท่าไหร่
คำตอบ
ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
1.สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเด ียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น ้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะ ขับรถผ่าน มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ ดังนั้น สรุปว่า
1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
2. การใช้ไฟตัดหมอก ต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

เพิ่มเติมนะครับ จะเห็นว่า ไม่มีตรงไหนบอกว่า ให้เปิดได้ตอนฝนตก....
ขณะฝนตก การเปิดไฟตัดหมอก อาจทำให้เจ้าของรถที่เปิด มองเห็นชัดเจนขึ้นบ้าง
แต่คงไม่มาก  ในทางกลับกัน จะยิ่งทำให้เกิดอันตรายต่อผู้ขับขี่สวนทาง มากยิ่งขึ้น
เนื่องจาก ลักษณะการติดตั้งโคมไฟตัดหมอกนั้น ทำมุมขนานกับพื้นถนน จึงทำให้เกิดแสงสะท้อนจากพื้นถนนที่เปียกน้ำ ในลักษณะการกระเจิงของแสง และรวมตัวกับแสงไฟใหญ่หน้ารถ ทำให้ผู้ขับขี่สวนทาง ตาพร่ามัวได้จากความสว่างของแสงสะท้อน

ขอบคุนข้อมูลดีๆคับ

ส่วนเรื่อง เปิดตอนฝนตกนั้น ผม ตีความว่า เป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายอ่ะคับ

เพราะฝนตกนั้น ต้องตั้งใจขับมากกว่าปกติ และ

ตอนกลางคืนด้วย จึงมีความเสี่ยง ที่อาจจะเกิดอันตรายมากกว่าปกติอ่ะคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 13:13:13 »

ไฟตัดหมอก
คำตอบ

ขอบคุนข้อมูลดีๆคับ

ส่วนเรื่อง เปิดตอนฝนตกนั้น ผม ตีความว่า เป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายอ่ะคับ

เพราะฝนตกนั้น ต้องตั้งใจขับมากกว่าปกติ และ

ตอนกลางคืนด้วย จึงมีความเสี่ยง ที่อาจจะเกิดอันตรายมากกว่าปกติอ่ะคับ

เมื่อก่อนตอนฝนตกก็เปิดเหมือนกัน แต่พอมาขี่รถเครื่อง ตอนฝนตกกลางคืน แล้วเจอไฟตัดหมอก ยิ่งแสบตากว่าไฟสูงของรถยนต์ด้วยนะครับ มันสะท้อนพื้น มาโดนตาเราเต็ม ๆเลย
Krubandoi
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 20:05:03 »

น่าจะได้นะคับ แต่ทำบ่อยไม่ดีแน่ หลอดพวกนี้ ความร้อนสูง กว่า หลอด ธรรมดา

ใช้ไฟเยอะกว่าด้วยยย

เปนผม อัดไฟสูงง่ายกว่า

กลัวเค้าไม่เข้าใจ ว่าเราไปเตือนเรื่องไฟหน้าเค้าน่ะครับ แหะ ๆ
Krubandoi
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 20:09:19 »

ขอแทรกเรื่องนะครับ พอดีพูดกันเรื่องฝนตก
พอดีไปอ่านเจอในเวปนึงนานละครับ เค้าบอกว่า ถ้าขับรถตอนกลางคืนแล้วฝนตก ให้ใส่ "แว่นตาดำ" ครับ   เจ๋ง เค้าบอกว่ามันจะช่วยตัดแสงที่มันกระจายเวลาโดนเม็ดฝนครับ

ผมลองแล้ว มองเห็นชัดกว่าตอนไม่ใส่ครับ สบายตาขึ้นเยอะเลยครับ

ปล. ขออภัยถ้าบางคนทราบแล้วนะครับ
จิ้มจุ่มหน้ามอ
ชั้นประถม
*

ความรักหมุนอยู่รอบตัวเรา

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2010, 20:10:39 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ  อีก1 เสียง   เมื่อก่อนผมเปิดไฟตัดหมอกตลอดเลย  แต่ตอนนี้จะปิดแล้วครับ  ไม่รู้ว่ามีคนเดือดร้อนมากมายขนาดนี้คับ...... (ไฟตัดหมอก ชื่อมันก็บอกคับ หมอกไม่มีจะเปิดทำไม...)

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 13:25:23 »

รถผมมีแต่ไม่เคยเปิดครับ
Ting4949

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 09:40:24 »

ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2010, 07:54:24 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ  อีก1 เสียง   เมื่อก่อนผมเปิดไฟตัดหมอกตลอดเลย  แต่ตอนนี้จะปิดแล้วครับ  ไม่รู้ว่ามีคนเดือดร้อนมากมายขนาดนี้คับ...... (ไฟตัดหมอก ชื่อมันก็บอกคับ หมอกไม่มีจะเปิดทำไม...)

เยี่ยมคับ น่าชมเชย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[PS]MyScoopy-i Club CR
มัธยม
**

~เราจะก้าวไปด้วยกัน~

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2010, 02:44:19 »

เอ้า! ร่วมด้วยช่วยกันรณรงค์  ทางถนนสายแม่จัน-เจียงแสน
เปิดตัดหมอกกันเยอะแยะ (กลางคืนนะ) กลางวันก็มี ขับเร็วด้วย ทั้งซีนอล ทั้งไฟสูงตลอดทาง 
อาจเป็นเพราะสภาพถนนไม่ค่อยดี ฝุ่นเยอะ (ทำถนน)

ไงก็ ใช้เพื่อความจำเป็น ก็แล้วกัน เพื่อรักษาอายุการใช้งาน

เผื่อจำเป็นต้องใช้จริงๆ ไม่ได้ใช้!!

I'm X  Scoopy-i CR
~ ~ ~
.:: Zone Chiang Rai No.
OhM{L-LdT}
มัธยม
**

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2010, 20:44:21 »

เห็นด้วยครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2010, 20:53:06 »

ก็ยังเปิดกันต่อไป และไม่รุฟ้าไรทั้งนั้น

poppy2000
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2010, 07:25:02 »

ก็ยังเปิดกันต่อไป และไม่รุฟ้าไรทั้งนั้น

โชคดีไปครับ  รถผมไม่มีไฟตัดหมอก  อ้ออย่าลืมเรื่องที่ผมขอความคิดเห็นเรื่องมิตติ้งนะครับ  แหมหายไปเลย  พอดีตอนนี้งานยังยุ่งอยู่ครับเลยไม่ค่อยได้เข้าเน็ต  ยังไงขอฝากเรื่องด้วยนะครับ  แหะๆๆ อายจัง
ฅนเมือง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2010, 13:28:53 »

เห็นด้วยอีก 1 เสียงกับ จขกท.

1.หมอก+ฝุ่นไม่มี  ฝนไม่ตก  จะเปิดไฟตัดหมอกไปทำไมครับ
2.ตั้งไฟสูงข้าง ต่ำข้าง ตอนเป็นโหมดไฟต่ำ ถ้าสูงข้างซ้ายส่องข้างทางยังพออภัย  แต่สูงข้างขวา  ท่านตั้งไว้เพื่ออะไร?
3.ขอเพิ่มรถที่ติดสติ๊กเกอร์สีตรงไฟหน้า  เช่น ติดสีฟ้า  สีเหลือง  แสงก็ออกมาจ้าเหมือนไฟซีนอน - ฮาโลเจน เหมือนกันนะครับ
Ting4949

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2010, 16:00:44 »

ยิ้มเท่ห์
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2010, 16:32:04 »

ไม่รู้เปิดอะไรนักหนา ขับสวนรถที่มีไฟตัดหมอก 10 คัน เปิดซะ 8 คัน เห้อ เหนื่อยแท้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:13:28 »

ร่วมด้วยช่วยกันต่อคับ

เจ๋ง เจ๋ง

หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์