เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 07:23:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....  (อ่าน 6146 ครั้ง)
Benjamin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 08:16:48 »

เปิดตอนขับทางไกลขึ้นดอยครับ มันช่วยได้เลยะเลยนะ ถ้าเปิดตัดหมอกช่วยจะสว่างขึ้นมาอีกขับรถไกลๆ มืดๆช่วยได้ครับ

แต่ถ้าขับในเมืองก็ไม่ได้เปิดเพราะสว่างอยู่เเล้ว

ทำไมไม่รณรงค์ ไม่ติดไฟซีน่อลบ้างครับ ทั้งมอเตอร์ไซค์ทั้งรถยนต์ไม่ว่าจะติด ตั้งแต่ค่า น้อยๆๆถึงค่า สูงๆมันก็แยงตาทั้งนั้น ขับสวนพวกนี้ทีไร พอมันผ่านไปตาเราจะมัวๆทุกทีมองถนนไม่ค่อยชัด  โกรธ

งดติดซีน่อลกันบ้างนะครับ ไฟเดิมๆมันไม่สว่างพอหรือไง

เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 09:01:29 »

เปิดตอนขับทางไกลขึ้นดอยครับ มันช่วยได้เลยะเลยนะ ถ้าเปิดตัดหมอกช่วยจะสว่างขึ้นมาอีกขับรถไกลๆ มืดๆช่วยได้ครับ

แต่ถ้าขับในเมืองก็ไม่ได้เปิดเพราะสว่างอยู่เเล้ว

ทำไมไม่รณรงค์ ไม่ติดไฟซีน่อลบ้างครับ ทั้งมอเตอร์ไซค์ทั้งรถยนต์ไม่ว่าจะติด ตั้งแต่ค่า น้อยๆๆถึงค่า สูงๆมันก็แยงตาทั้งนั้น ขับสวนพวกนี้ทีไร พอมันผ่านไปตาเราจะมัวๆทุกทีมองถนนไม่ค่อยชัด  โกรธ

งดติดซีน่อลกันบ้างนะครับ ไฟเดิมๆมันไม่สว่างพอหรือไง

ไฟซีนอน เมื่อเจอกับโคม มัลติรีเฟลกเตอร์ (กระจายแสง)

แสงก็จะฟุ้งออกไม่มีทิศทางในการส่องลงพื้นอ่ะคับ

ก็เลยมีการติดตั้งหมวกบังแสงป้องกันการฟุ้งไปแยงตา จขกท หรือคันอื่น

ถ้า คนติดซีนอน มีสำนึกซักนิด ก็จะติดตัวนี้พร้อมกะการติดตั้งหลอดซีนอน

ถ้าพวกซีนอนภูธร ถูกๆของจีนแดง คงไม่มีหรอกคับ ตัวหมวกบังแสง หรือถ้ามี ก็ อันนิดเดียว

รถผมก็ติดซีนอนอ่ะคับ และติดตัวหมวกบังแสงพร้อมกับตั้งไฟแล้ว

ถ้ามันส่องตา จขกท เดินมาบอกผมได้คับ เขียนโน้ต แปะไว้ที่รถได้ก็ดีคับผม

อย่าเหมารวมคับ ด้วยความเคารพ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
somngi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 17:27:03 »

ถูกต้องนะคร้าบ... ไฟตัดหมอกนะเปิดแล้วแยงตามาก ๆๆๆๆๆๆ  ไม่เห็นมีหมอกเลย ไม่ต้องเปิดก็เท่ห์คร้าบ
ยิ่งเป็นรถคันสูง ๆ แล้วเราขับรถเก๋งงี้   โห.....ไม่อยากจะพูด
*ส้มป่อย*
มัธยม
**

ไม่มีใครฝันร้ายตลอดชีวิต

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 18:51:00 »

ทำไมไม่รณรงค์ ไม่ติดไฟซีน่อลบ้างครับ ทั้งมอเตอร์ไซค์ทั้งรถยนต์ไม่ว่าจะติด ตั้งแต่ค่า น้อยๆๆถึงค่า สูงๆมันก็แยงตาทั้งนั้น ขับสวนพวกนี้ทีไร พอมันผ่านไปตาเราจะมัวๆทุกทีมองถนนไม่ค่อยชัด  โกรธ

ไฟซีนอน เมื่อเจอกับโคม มัลติรีเฟลกเตอร์ (กระจายแสง)

แสงก็จะฟุ้งออกไม่มีทิศทางในการส่องลงพื้นอ่ะคับ

ก็เลยมีการติดตั้งหมวกบังแสงป้องกันการฟุ้งไปแยงตา จขกท หรือคันอื่น

ถ้า คนติดซีนอน มีสำนึกซักนิด ก็จะติดตัวนี้พร้อมกะการติดตั้งหลอดซีนอน

ถ้าพวกซีนอนภูธร ถูกๆของจีนแดง คงไม่มีหรอกคับ ตัวหมวกบังแสง หรือถ้ามี ก็ อันนิดเดียว

รถผมก็ติดซีนอนอ่ะคับ และติดตัวหมวกบังแสงพร้อมกับตั้งไฟแล้ว

ถ้ามันส่องตา จขกท เดินมาบอกผมได้คับ เขียนโน้ต แปะไว้ที่รถได้ก็ดีคับผม

อย่าเหมารวมคับ ด้วยความเคารพ

เห็นด้วยกับคุณ เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN อย่างแรง

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 08:46:15 »

ขับรถสวน รถที่มีไฟตัดหมอก 10 คัน เปิดซะ 7

เฮ้ออออ

ร่วมด้วย ช่วยกันต่อไป

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 12:05:25 »

วันนี้ก็เพิ่งเปิดมาตอนเช้านี้เอง...

แถวบ้านฝนตกหนักมากๆ เลยครับ....

มีประโยชน์ดี...ถ้ายังมองเห็นทางอยู่ก็

ไม่น่าเปิดครับ...เพราะมันเปลืองอายุการใช้งาน

จากสูงสุด สู่สามัญ
Ting4949

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2010, 14:00:27 »

ยิ้มเท่ห์
samapapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 20:48:50 »

ผมก็ว่านะเขาอาจจะคิดว่ารถเขามีคนเดียวนะ  เวลาผมสวนกับพวกนี้ผมจะเปิดไฟตัดหมอกใส่เขา  แต่พอสวนกันเสร็จผมก็ปิด  เพื่อแสดงว่า  กูก็มีโว้ย  แต่กูไม่เปิดเพราะรู้รักษามารยาทและกฎหมาย
Ting4949

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2010, 12:05:34 »

ยิงฟันยิ้ม
Super Army
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2010, 02:15:34 »

ผมบ่เคยเปิดคับ เพราะบ่ามี อย่างว่า รถมันเก่า 555+

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 16:11:02 »

ดัน ไปหน่้อยคับ

ยังเจออยู่มากมาย ที่ละเลย เปิดไฟตัดหมอกละไว้

มีทั้ง สี เหลือง สีชมพู สีส้ม

เฮ้อ อิด

Super Army
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 19:02:53 »

อีกประเภท...
พวกที่ชอบเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาจะข้าม 4 แยก
พวกนี้ถึงทางแยกซ้าย-ขวาไม่เปิด แต่พอขับข้าม 4 แยก สมองดันสั่งการให้เปิด
งงมากเลยยย 555+

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 21:20:35 »

อีกประเภท...
พวกที่ชอบเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาจะข้าม 4 แยก
พวกนี้ถึงทางแยกซ้าย-ขวาไม่เปิด แต่พอขับข้าม 4 แยก สมองดันสั่งการให้เปิด
งงมากเลยยย 555+

เจอบ่อยเหมือนกันคับ  จะซ้ายก็ไม่ซ้าย จะขวา ก็ไม่ขวา

ยิ่งตอนฝนตกหนัก จะเปิดทำเพื่ออออ 

ฮืม ฮืม

Krubandoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2010, 23:56:57 »

พ่อผมใช้รถมาสามปี เพิ่งรู้ว่าที่เปิดตลอดนั่นคือไฟตัดหมอก
ผมว่าหลายคนอาจจะเปิดเพราะไม่รู้เหมือนพ่อผมมั้งครับ คือไม่ได้ตั้งใจจะโชว์อ่ะครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2010, 09:02:51 »

พ่อผมใช้รถมาสามปี เพิ่งรู้ว่าที่เปิดตลอดนั่นคือไฟตัดหมอก
ผมว่าหลายคนอาจจะเปิดเพราะไม่รู้เหมือนพ่อผมมั้งครับ คือไม่ได้ตั้งใจจะโชว์อ่ะครับ

ลอง อ่านคู่มือ ที่ติดอยู่ ในเก๊ะ หน้า รถ ซักรอบ 2 รอบก็ดีคับ

ผมนั่งอ่านมา 4 รอบละ

poppy2000
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2010, 09:21:09 »

ยิงฟันยิ้ม
Krubandoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2010, 20:13:40 »

ลอง อ่านคู่มือ ที่ติดอยู่ ในเก๊ะ หน้า รถ ซักรอบ 2 รอบก็ดีคับ

ผมนั่งอ่านมา 4 รอบละ

วันก่อนแกก็บ่นครับว่าคู่มือทำตัวหนังสือเล็ก อ่านไม่จบซักที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2010, 20:17:08 โดย Krubandoi » IP : บันทึกการเข้า
recycle.j
ชั้นประถม
*

www.legend95.com

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2010, 10:47:09 »

ใช่ครับเมื่อก่อนผมก็เปิดไม่ค่อยรู่เรื่องตอนนี้เปิดเฉพาะจำเป็นครับ

uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2010, 10:55:10 »

โกรธ ถูกครับแสบตาสุดๆ ไม่รู้จะเปิดเพื่อ? และพวกมอไซต์ติดไฟซีนอนอีก ไม่พอเปิดไฟสูงตลอดเวลา เฮ้อ สงสัยขับรถได้ ไม่ใช่ขับรถเป็น แต่รถผมโดนชักไฟสูงใส่ประจำ เพราะคนที่สวนมานึกว่าเปิดไฟสูงใส่เขา แต่จริงแล้วไม่ใช่ครับ เพราะรถมันสูงป่าวไม่รู้ FURTUNER ช่างก็แก้ไขให้แล้วนะครับ ก็ยังโดนชักใส่ประจำ
poppy2000
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2010, 14:55:45 »

โกรธ ถูกครับแสบตาสุดๆ ไม่รู้จะเปิดเพื่อ? และพวกมอไซต์ติดไฟซีนอนอีก ไม่พอเปิดไฟสูงตลอดเวลา เฮ้อ สงสัยขับรถได้ ไม่ใช่ขับรถเป็น แต่รถผมโดนชักไฟสูงใส่ประจำ เพราะคนที่สวนมานึกว่าเปิดไฟสูงใส่เขา แต่จริงแล้วไม่ใช่ครับ เพราะรถมันสูงป่าวไม่รู้ FURTUNER ช่างก็แก้ไขให้แล้วนะครับ ก็ยังโดนชักใส่ประจำ
   ใช่เลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์