เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 14:45:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอก....  (อ่าน 6149 ครั้ง)
pongpangs13
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2010, 23:17:56 »

เท่าที่อ่านๆดู ตีความได้ว่า ยังมีประเภท ไม่ยอมแพ้ ต้องเอาชนะ
คันที่ใช้ไฟแยงตา  เราก็เปิดสูงแยงตาเขาตอบโต้  เฮ้อ อนาคต ประเทศไทย
       ถ้าเขาใช้โดยไม่รู้ตัว เราก็อาจใช้วิธี เปิดกระจก เอามือชี้ทีหน้ารถ ที่ต่ำๆ บริเวณล้อ
เขาอาจสงสัย และจอดดู นึกได้คำเฉลย ก็คงได้บทเรียน และแก้ไขตัวเองต่อไป
ช่วยสร้างสรรสังคมให้น่าอยู่ดีกว่าครับ

พูดได้ดีขอสนับสนุน ถ้าทุกคนเป็นอย่างพี่ ผมว่าบนถนนคงน่าขับรถ มากว่านี้ ขอชื่นชมครับ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 11:35:53 »

เท่าที่อ่านๆดู ตีความได้ว่า ยังมีประเภท ไม่ยอมแพ้ ต้องเอาชนะ
คันที่ใช้ไฟแยงตา  เราก็เปิดสูงแยงตาเขาตอบโต้  เฮ้อ อนาคต ประเทศไทย
       ถ้าเขาใช้โดยไม่รู้ตัว เราก็อาจใช้วิธี เปิดกระจก เอามือชี้ทีหน้ารถ ที่ต่ำๆ บริเวณล้อ
เขาอาจสงสัย และจอดดู นึกได้คำเฉลย ก็คงได้บทเรียน และแก้ไขตัวเองต่อไป
ช่วยสร้างสรรสังคมให้น่าอยู่ดีกว่าครับ

เคยเกือบโดน ตี เพราะ ชี้ๆ ไปเนี่ยแหละคับ
มันก็จอดนะ แต่ถามตี

เลยงงๆ ว่าจะจัดอยู่ แต่ พอดี ผม ป๊อดอ่ะ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
hotvalue
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 15:23:58 »

ยกมือ สนับสนุนด้วยคนค่ะ  จะเปิดทำไม วิ่งในเมือง ไฟถนนก็มี  เซ็งจิต!!! ลังเล แยงตารถคันอื่นเค้า
มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 15:27:04 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 08:47:39 »

ช่วยกัน รณรงค์ ต่อไปคับ

ฝนตก ก็ เปิดตามสบายเลย คับ ทั้ง หน้า และ หลัง

มีเท่าไหร่จัดมา เดว จะเสียของ

ส่วน ฝนหยุด หรือ อากาศ ปกติ ก็ รบกวน ปิดนิดนึงคับ

คันอื่น เค้ารำคาน  ใจเขาใจเราคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Ting4949

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 10:03:27 »

เจ๋ง
tha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 14:54:15 »

เรื่องของไฟตัดหมอก มาทำความเข้ากันใหม่ครับ

“ไฟตัดหมอก” ถือกำเนิดขึ้นมาในแถบประเทศที่มีภูมิประเทศเป็นภูเขาสูง หรือแถบที่อากาศ หนาวหรือประเทศที่เป็นเกาะล้อมรอบด้วยน้ำ ทำให้มีฝนตกบ่อยตลอดทั้งปี มีบรรยากาศที่ขมุกขมัวหรือมีหมอกเป็นส่วนมาก หรือมีหมอกมีฝนมากกว่าเวลาที่อากาศปลอดโปร่ง ดังนั้น เพื่อความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะจึงมีการคิดค้นไฟตัดหมอกขึ้นมา
     ไฟตัดหมอกจะใช้ไฟที่ให้ความสว่างสูง ส่วนใหญ่หลอดจะเป็นสปอตไลท์ ส่องในระนาบขนานกับพื้นถนนหรือตกพื้นในระยะไกล ดังนั้นความสว่างจึงมีมากและไปได้ไกล เพราะหลอดไฟหน้ามุมจะตกลงพื้นถนน แต่ไฟตัดหมอกจะส่องขนานไปกับพื้นถนนหรือตัวรถ หลอดไฟหน้าปกติถ้าเปิดส่องในขณะที่หมอกจัดหรือ ฝนตกหนักเพราะมุมที่เอียงลงจึงทำให้เกิดมุมสะท้อนกลับสู่สายตาของผู้ขับขี่ จึงทำให้แสงที่ส่องผ่านไปมีน้อยหรือมองเห็นแค่ในระยะไม่เกิน 10-15 เมตร แถมแสบตากับแสงที่สะท้อนกลับ แต่ไฟตัดหมอกที่ส่องแบบขนานพื้นจะไม่สะท้อนมาที่ห้องโดยสารสามารถทะลุทะลวง ได้มาก และสะท้อนกลับมาก็ในมุมที่ไม่กระทบผู้ขับขี่ ทำให้มองเห็นได้ในระยะมากกว่า 30-80 เมตร ในทำนองเดียวกันเมื่อพื้นถนนเปียกหรือฝนหยุดตกใหม่ๆในตอนกลางคืน ไฟหน้าปกติที่ส่องลงผิวถนนจะถูกพื้นน้ำสะท้อนออกไปในอีกมุมนึงบางครั้ง เหมือนกับว่าแทบจะมองไม่เห็นผิวถนนด้วยซ้ำไป แต่ไฟตัดหมอกที่แทบจะไม่ส่องลงพื้นถนนยังสามารถมองเห็นผิวถนนในระยะสายตาได้ อย่างชัดเจน ซึ่งในแถบประเทศเขตเมืองหนาวได้ออกกฏบังคับให้รถทุกคัน ต้องมีไฟตัดหมอกเป็นอุปกรณ์มาตรฐานความจริงไฟตัดหมอกมีมานานแล้ว แต่ในเมืองไทยยังไม่เป็นที่นิยมเพราะราคาแพงและไม่มีความจำเป็น จึงมีให้เห็นเฉพาะกับรถนำเข้าจากเขตเมืองหนาวหรือเขตเมืองที่อยู่สูงกว่า ระดับน้ำทะเลมากๆ เท่านั้น ต่อมาค่านิยมเริ่มเปลี่ยนไป เพราะการติดไฟตัดหมอกถือว่าเท่และทันสมัย ประกอบกับบราคาที่ถูกลงจึงมีการหาซื้อมาดัดแปลงติดตั้งเพิ่มเติมกัน แม้แต่รถที่ผลิตในเมืองไทยก็ยังนิยมติดไฟตัดหมอก
     ปัจจุบันคนไทยนิยมตกแต่งรถด้วยไฟตัดหมอก และมักเปิดใช้อย่างพร่ำเพรื่อ ผิดวิธี ก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้ใช้เส้นทางรายอื่นๆ กล่าวคือ ไฟตัดหมอก เป็นไฟที่ให้ความสว่างสูง ส่วนใหญ่หลอดจะเป็สปอตไลท์ จึงสามารถส่องสว่างไปได้ไกล ซึ่งหากเปิดใช้ในช่วงเวลาที่ไม่เหมาะสม แสงจากหลอดไฟตัดหมอก จะไปแยงและ รบกวนสายตาผู้ที่ขับรถสวนทางมา ทำให้ตาพร่ามัว จึงมีโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุได้สูงกว่าปกติ

ดังนั้น เพื่อความปลอดภัยตามหลักมาตรฐานสากล กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จึงขอเสนอแนะให้ผู้ขับรถเปิดใช้ไฟตัดหมอก อย่างปลอดภัยและถูกวิธี โดยให้เปิดใช้ไฟตัดหมอกในกรณีต่างๆ ดังนี้
          1. ฝนตกปรอยๆ หรือตกหนัก ไฟตัดหมอกจะมีประโยชน์มาก แม้จะเป็นช่วงกลางวันก็ตามเพราะมันสามารถช่วยให้รถที่สวนมามองเห็นไฟตัด หมอกอย่างชัดเจน
          2. เมื่อขึ้นภูเขาสูงหรือยอดเขา เช่นภูเรือ-ดอยสุเทพ เป็นต้น โดยเฉพาะช่วงหน้าหนาวทั้งตอนเช้าและ ตอนกลางคืน เพราะที่สูงๆนั้นหมอกจะมีมากกว่าปกติ
          3. ในช่วงกลางคืนหลังฝนหยุดตกหรือถนนยังเปียกอยู่ ซึ่งไฟตัดหมอกจะช่วยให้ทัศนะวิสัยในการขับขี่ของ ดีขึ้น เพราะไฟหน้าปกติของเราถูกน้ำสะท้อนไปเกือบหมดแล้ว
          4. ทุกกรณีที่มีหมอกหรือควันเกิดขึ้นบนท้องถนนที่บดบังทัศนะวิสัยให้มองเห็นได้น้อยกว่า 50เมตร
          5. ปิดไฟตัดหมองทันทีที่มีรถสวนมา ในระยะที่มองเห็นไฟห้าของรถที่สวนมาได้อย่างชัดเจน แม้แต่รถที่มีระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติก็จะสั่งปิดไฟตัดหมอกคงไว้เฉพาะไฟ ปกติเมื่อสัญญานจับได้ว่ามีไฟสะท้อนมาในมุมตรงข้าม

สุดท้ายนี้ จะเห็นได้ว่า การใช้ไฟตัดหมอกอย่างถูกวิธี จะก่อให้เกิดประโยชน์และช่วยเพิ่มความปลอดภัย ในการใช้รถใช้ถนน ทำให้สามารถมองเห็นรถคันอื่นๆ ได้อย่างชัดเจน ในทางตรงกันข้าม การเปิดไฟตัดหมอกอย่างพร่ำเพรื่อ ไม่มีมารยาท และผิดวิธี นอกจากจะรบกวนสายตาและสร้างความรำคาญให้กับผู้ขับรถรายอื่นๆ ที่ร่วมใช้เส้นทางแล้ว ยังเพิ่มโอกาสทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่าปกติอีกด้วย กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย จึงขอให้ท่านเจ้าของรถที่ติดตั้งไฟตัดหมอก เปิดใช้อย่างถูกวิธีและใช้เฉพาะในกรณีที่จำเป็นจริงๆ เท่านั้น ตลอดจนต้องมีความเอื้ออาทร ขับรถอย่างมีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทาง ก็จะเป็นแนวทางหนึ่งที่จะช่วยลดอุบัติภัยทางท้องถนนได้....

aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 21:39:27 »

เห็นด้วยครับ  แต่ผมไม่มีไฟตัดหมอก หน้าครับ มีแต่ไฟตัดหมอกหลัง เมิน ๆ เปิดเตื่อ

ครับ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 08:20:42 »

เมื่อคืน ฝนไม่ตก แล้วก็ ยังเปิดกันอิกเนี่ย

เซงง่าว

hero.mom(หม่อมจ้า)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 08:39:37 »

ผมจะไม่เปิดไฟตัดหมอก ครับ เพราะรถผมมะมีไฟตัดหมอก  อิอิ

ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน
krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 14:13:41 »

ที่จิงไฟตัดหมอกผมว่าทางบริษัทเขาปรับมุมลำแสงมันสุงไปนะครับน่าจะปรับตำแหน่งลงมาหน่อย
วิ่งรถสวนกันทีรัยแยงตาทุกที
ปล.ยิ่งพวกรถยกสูงยิ่งไปกันใหญ่  แลบลิ้น
Ting4949

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 14:16:09 »

บางคัน ใส่หลอดซีน่อนเลย ครับ โครต...... ! ( อยากโยนก้อนหิน ให้เป็นของฝากจังเลย ) โกรธ
silly
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 18:45:00 »

เห็นด้วยครับ โคตรเบื่อเวลาขับรถสวนกะคนพวกนี้ แต่ไม่รู้จะทำยังไง
 โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 21:53:15 »

บางคัน ใส่หลอดซีน่อนเลย ครับ โครต...... ! ( อยากโยนก้อนหิน ให้เป็นของฝากจังเลย ) โกรธ

แป่ว กัวนะเนี่ยยยยย

บอกผมดีๆก็ได้ค้าบบบ รถผมก็ใส่ซีนอน

แต่มีหมวกบังแสงกัน ฟุ้งแล้วนะคับ ตั้งไฟเรียบร้อย ไม่ สูงเกินไป ไม่ต่ำเกินไป

NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 21:58:17 »

รณรงค์ด้วยคนครับ

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
don-inphon

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 11:12:05 »

คือว่ามีมาตั้งแต่โรงงาน ผลิตออกมากับรถ

ก็เปิดยามจำเป็น ครับ
Baan Khun Mae Coffee
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 14:59:00 »

+1 ส่วนตัวผมจะเปิดตอนฝนตกหนักๆเท่านั้นยิ่งตัดหมอกหลังตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเปิดเลยยิ่งถ้าเจอรถที่สูงๆ4x4สวนมาแล้วเปิดตัดหมอกนะโคตรแสบตาเลย
Ting4949

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:53:52 »

บอกผมดีๆก็ได้ค้าบบบ รถผมก็ใส่ซีนอน

แต่มีหมวกบังแสงกัน ฟุ้งแล้วนะคับ ตั้งไฟเรียบร้อย ไม่ สูงเกินไป ไม่ต่ำเกินไป

ถ้าอย่างงั้น ก็ไม่ว่ากัน ..  ตามสบาย ครับ...บ   ยังไงก็ช่วยรณรงค์ กันต่อ ๆไป ครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:23:21 »

ถ้าอย่างงั้น ก็ไม่ว่ากัน ..  ตามสบาย ครับ...บ   ยังไงก็ช่วยรณรงค์ กันต่อ ๆไป ครับ ยิงฟันยิ้ม

ร่วมด้วยช่วยกันคับ

+1 ส่วนตัวผมจะเปิดตอนฝนตกหนักๆเท่านั้นยิ่งตัดหมอกหลังตั้งแต่ซื้อรถมายังไม่เคยเปิดเลยยิ่งถ้าเจอรถที่สูงๆ4x4สวนมาแล้วเปิดตัดหมอกนะโคตรแสบตาเลย

+100 คับผม อิอิ ยิงฟันยิ้ม

Kampoln.ck
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 06:07:19 »

ปีที่แล้วอยู่บนดอย จ.น่าน อาศัุยไฟตัดหมอกนี่แหละ ที่ให้ไม่ตกเขาหรือชนวัวชาวบ้านที่ปล่อยตามถนน พอมาอยู่เชียงราย ไม่ค่อยได้ใช้ แต่เห็นหลายคันเปิดกันอย่างไม่มีเหตุมีผล เวลาขับสวนกันเจอรถแบบนี้ก็จะเปิดไฟเตือนไปทำนองว่ารถตูก็มีเหมือนกัน(ฟอร์จูนฯ)ยังไม่เปิดเล้ย
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์