เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 15:26:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์
ผู้เขียน ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ  (อ่าน 75978 ครั้ง)
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #480 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2014, 10:10:53 »

อ้ายพงษ์ครับ แอบติดต๋ามศึกษาข้อมูลมาได้พักใหญ่ๆ ก่อนนี้กะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาต๋ามตี่เซลล์แนะนำ บ่ป๊อกซักปี๋
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมแหมซัก3ข้อเน้อคับ

-สูตรพ่นตางใบตี่อ้ายพงษ์แนะนำคือก๋านใจ้ สาหร่ายทะเล ชนิดเข้มข้น+แคลเซี่ยมโบรอน+ยาฆ่าแมลง ควรใจ้พ่นทุกระยะเลยก่ครับ หรือว่าต้องหยุดใจ้หรือเปลี่ยนในบางช่วงผ่องก่คับ

-ปุ๋ยทางดิน ควรใส่ระยะใดผ่องคับ แต่ละระยะใจ๋สูตรใดถึงจะดีคับ

-ปุ๋ยเกล็ดตี่ใจ้พ่นตางใบ ควรใจ้ก่คับ ถ้าจำเป๋นควรใจ้สูตรใดผ่องคับ

ปี๋นี้ขอได้ AA อย่างคนอื่นเปิ่นผ่องเต้อออ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอ้ายพงษ์นักๆคับ

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #481 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2014, 21:46:58 »

อ้ายพงษ์ครับ แอบติดต๋ามศึกษาข้อมูลมาได้พักใหญ่ๆ ก่อนนี้กะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาต๋ามตี่เซลล์แนะนำ บ่ป๊อกซักปี๋
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมแหมซัก3ข้อเน้อคับ

-สูตรพ่นตางใบตี่อ้ายพงษ์แนะนำคือก๋านใจ้ สาหร่ายทะเล ชนิดเข้มข้น+แคลเซี่ยมโบรอน+ยาฆ่าแมลง ควรใจ้พ่นทุกระยะเลยก่ครับ หรือว่าต้องหยุดใจ้หรือเปลี่ยนในบางช่วงผ่องก่คับ

-ปุ๋ยทางดิน ควรใส่ระยะใดผ่องคับ แต่ละระยะใจ๋สูตรใดถึงจะดีคับ

-ปุ๋ยเกล็ดตี่ใจ้พ่นตางใบ ควรใจ้ก่คับ ถ้าจำเป๋นควรใจ้สูตรใดผ่องคับ

ปี๋นี้ขอได้ AA อย่างคนอื่นเปิ่นผ่องเต้อออ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับท่าน sabaidree  ยิ้ม
++ ในระยะ ติดผลควรจะใจ้ 10วัน ต่อหนึ่งครั้งครับ ยาฆ่าแมลง ไม่จำเป็นที่จะต้องผสมใส่ทุกครั้งครับผม++
++ในระยะใส่ปุ๋ยทางดินแล้ว ควรจะใจ้ 15 วันต่อหนึ่งครั้งครับ ++

++ ปุ๋ยทางดิน ตอนติดผลผลิตรแล้ว++
ผมใช้ปุ๋ยสูตร 15-15-15 ใส่ครั้งแรก คือ ลูกลำไยขนาดเท่ามะเขือพวงครับ ใส่ต้นล่ะ 3-4 กำมือ
ระยะที่ 2 คือ ลูกลำไยขนาดเท่า เหรียญ5 บาท หรือ 1เดือนก่อนเก็บเกี่ยว
ผมใช้ปุ๋ยสูตรเดียวกันครับ ใส่อัตตราเท่ากันครับ
((ข้อควรระวังให้มาก))ในครั้งสุดท้าย ผมจะคำนวนคนงานที่จะมารับเหมาเก็บเป็นกิโลกรัม
ผมใส่ปุ๋ย 0-0-60 ต้นล่ะ 3กำมือ ใส่เป็นแถวๆ ระยะห่างกัน 3วัน
ถ้าใส่ปุ๋ยนี้จะต้องเก็บให้ทันถายใน 1อาทิตย์ครับ มิเช่นนั้น ลำไยอาจจะแตกได้ 1 ช่อ ถ้าลูกเกิน60ลูก ก็ยังติดเกรดจ้มโบ้ AA ถ้าลูกดกเกิน 80ลูก ใน1ช่อ ลูกลำไยที่อยู่ด้านในอาจจะเน่าได้ ถ้าเก็บไม่ทันและแตกร่วง

++ปุ๋ยเกล็ด หรือ อาหารทางด่วน ส่วนมากผมใช้พ่น ก่อนเตรียมราดสารอะครับผม คือมันกระตุ้นให้ใบลำไย กินอาหารและเก็บสะสมอาหารให้สมบูนณ์ ก่อนราดสาร 15-20วัน ส่วนจะเอามาใช้เพื่อช่วยให้ลูกลำไย สมบูนณ์นั้น ผมใช้แต่สาหร่ายทะเลชนิดเข้มข้นเท่านั้นครับ++

++ ถ้า!! ทำอย่างที่ผม บอกเล่า ผมว่า 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่พลาด ++
หากจะพลาดก็คือ เหตุบังเอิญ ที่จะเจอภัยธรรมชาติเข้าถล่มเท่านั้นล่ะครับ
ถ้าเจอแบบนี้ ผมเองก็แก้ใขลำบากครับผม  ยิงฟันยิ้ม

พวกเซลล์แมน ก็อย่างว่าล่ะครับ  ชุบเปอร์โม้ ในคลิปยูทูบ ทื่ผมเอาลง มันยังตัดบางส่วนไปโฆษณา ของบริษัทมันเลยครับ
ทั้งๆที่ผมไม่เคยไปใช้ของบริษัทมันเลย และไม่ทราบว่าจะขอคลิปบางส่วนไปโฆษณา  แลบลิ้น
((งานนี้ มีหลอกกินฟรี)) ระวังให้มากครับ พวกที่โฆษณาออกทีวี ยิ่งร้าย  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2014, 22:00:20 โดย ~pong03~ » IP : บันทึกการเข้า

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #482 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2014, 17:07:21 »

https://www.facebook.com/pin.manora/posts/500965906698453

https://www.facebook.com/pin.manora/posts/500964576698586
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2014, 17:10:27 โดย ~pong03~ » IP : บันทึกการเข้า

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #483 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 21:32:55 »

ขอบคุณอ้ายพงษ์นักๆเนอคับ ได้เคล็ดลับมาแหมหลาย
 ตี่สวนผมทำบ่ปอนัก ละกะยังบะมีระบบน้ำเตื่อ ฮื้อเตวดาเลี้ยงอย่างเดว ควรจะต้องปรับเปลี่ยนก๋านดูแลผ่องก่คับ
ปี้นี้บ่ปอแล้ง หันแววบ่ปุ๊ดมาลางๆละคับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าปี๋นี้สวนผมได้ผล สวนแถวบ้านผมน่าจะหันมาดูแลแบบอ้ายพงษ์กั๋นแหมนัก
จะได้ลืมต๋าอ้าปากได้กั๋นผ่องละคับ (เงินจ๋ำนำเข้ากะบะกั๋นได้เตื่อ ร้องไห้ ร้องไห้)
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #484 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 07:14:15 »

ขอบคุณอ้ายพงษ์นักๆเนอคับ ได้เคล็ดลับมาแหมหลาย
 ตี่สวนผมทำบ่ปอนัก ละกะยังบะมีระบบน้ำเตื่อ ฮื้อเตวดาเลี้ยงอย่างเดว ควรจะต้องปรับเปลี่ยนก๋านดูแลผ่องก่คับ
ปี้นี้บ่ปอแล้ง หันแววบ่ปุ๊ดมาลางๆละคับ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าปี๋นี้สวนผมได้ผล สวนแถวบ้านผมน่าจะหันมาดูแลแบบอ้ายพงษ์กั๋นแหมนัก
จะได้ลืมต๋าอ้าปากได้กั๋นผ่องละคับ (เงินจ๋ำนำเข้ากะบะกั๋นได้เตื่อ ร้องไห้ ร้องไห้)

ครับผมจะใดๆ ก็ขอหื้อมีหน่วยมีผลนักๆเน้อครับผม  ยิ้ม
เรื่องข้าว บ่ะเดี่ยวนี้ก็เริ่มมีปัญหา ปีหน้าคงจะยุ่งแน่ เพราะบ่มีระบบจำนองข้าว มันคงจะเข้าระบบเดิมๆ
คือป้อค้าคนกลางฮับซื้อ ราคาอยู่ที่เปิ้ลโตย ข้าวโพดก็เหมือนกั๋นครับ สังเกตุฟ่อ พวกโล้งโซโล รวยเอาๆ
คนเยี๊ยะตุ๊กลงๆ (เปลี่ยนมาเป๋นเลี้ยงไก่เมืองดีกว่าครับ) เอาข้าวโพดมาโม่เลี้ยงไก่เมืองขาย จาก ข้าวโพดราคา 3-4บาท
เอามาเลี้ยงไก่เมือง ไก่เมือง ราคา -80บาท-120 บาทต่อ 1กิโลกรัม 100 ตัว ได้เงินหลายอยู่เน้อ แห๊ะๆ  ยิงฟันยิ้ม

chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #485 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 08:57:34 »

ผมว่าการทำงานทุกอย่างย่อมมีปัญหาความยากง่ายรุนแรงก็แตกต่างกันออกไป อย่างผมไก่พิ้นเมืองเคยเลี้ยงเริ่มแรก 50 ตัวได้ราคาดีมีกำไร รอบ 2 -4 มีกำไรงามแต่รอบ 5 ลงทุน 1000 ตัว โดนมือดีเอาไก่ตายห่ามาโยนไว้ในบริเวณสวนหลายตัวก็เลยทำให้ไก่ที่เลี้ยงไว้กำลังได้ขนาดตายเกือบเกลี้ยงสวน ผมใช้สแลมดำกับตาข่ายล้อมสวนยาง+ลำไย ประมาณ 3 ไร่
ทำการเลี้ยงแบบปล่อย ที่ผ่านมาไม่เคยมีโรคภัยไข้เจ็บมารบกวนเลยขายได้ราคาดี สุดท้ายเลิกดีกว่า บางครั้งปัญหาไม่ได้เกิดจากการกระทำของเราจึงทำให้การแก้ปัญหาเป็นไปได้ด้วยความลำบาก ปีนี้เช่นกันเมื่อ 25 เม.ย. 57 ลม ลูกเห็บ ฝน กระหน่ำแบบที่ว่าฝนฟ้าคะนองลมกระโชกรุนแรง บางพื้นที่อาจมีลูกเห็บตก ที่สวนโดนเต็มๆร่วงหล่นไม่มากนักแต่ที่เหลือช้ำในเกือบ80 เปอร์เซ็น รอดูอีก 5-7 วันว่าจะเป็นอย่างไร ต้องทำใจอีกปีแล้วละมั้งครับ ปัญหานี้แก้อยากที่สุด เอ้อ..ทำใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2014, 19:35:56 โดย chai220 » IP : บันทึกการเข้า
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #486 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 18:16:46 »

เป๋นกำลังใจ๋หื้อทุกๆท่านเน้อคับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #487 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 19:24:47 »

ผมว่าการทำงานทุกอย่างย่อมมีปัญหาความยากง่ายรุนแรงก็แตกต่างกันออกไป อย่างผมไก่พิ้นเมืองเคยเลี้ยงเริ่มแรก 50 ตัวได้ราคาดีมีกำไร รอบ 2 -4 มีกำไรงามแต่รอบ 5 ลงทุน 1000 ตัว โดนมือดีเอาไก่ตายห่ามาโยนไว้ในบริเวณสวนหลายตัวก็เลยทำให้ไก่ที่เลี้ยงไว้กำลังได้ขนาดตายเกือบเกลี้ยงสวน ผมใช้สแลมดำกับตาข่ายล้อมสวนยาง+ลำไย ประมาณ 3 ไร่
ทำการเลี้ยงแบบปล่อย ที่ผ่านมาไม่เคยมีโรคภัยไข้เจ็บมารบกวนเลยขายได้ราคาดี สุดท้ายเลิกดีกว่า บางครั้งปัญหาไม่ได้เกิดจากการกระทำของเราจึงทำให้การแก้ปัญหาเป็นไปได้ด้วยความลำบาก ปีนี้เช่นกันเมื่อ 25 เม.ย. 57 ลม ลูกเห็บ ฝน กระหน่ำแบบที่ว่าฝนฟ้าคะนองลมกระโชกรุนแรง บางพื้นที่อาจมีลูกเห็บตก ที่สวนโดนเต็มๆร่วงหล่นไม่มากนักแต่ที่เหลือช้ำในเกือบ80 เปอร์เซ็น รอดูอีก 5-7 วันว่าจะเป็นอย่างไร ต้องทำใจอีกปีแล้วละมั้งครับ ปัญหานี้แก้อยากที่สุด เอ้อ..ทำใจ

โอ้ ... ฝน ฟ้า อากาศนี้ ภัยธรรมชาติ น่ากลัวครับ มนุษย์เราก็น่ากลัวพอๆกันเลยครับผม ..
ฝนฟ้าอากาศ ภัยธรรมชาติ ผมเองก็หวั่นๆครับ เพราะมาทีเสียหลายอย่างเลยครับ บางรายนี่ แทบหมดตัว (คล้ายๆกับว่า เราเล่นการพนันกับธรรมชาติ) หากชนะ เราก็ยิ้มได้ หากเราแพ้ก็ต้องเสียทรัพย์ แล้วแต่ปีนั้น จะมีภัยธรรมชาติมาเยือนหรือไม่
หลายๆท่านคงไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นครับ เลยต้องมาคิดหาวิธี หาเงินแบบกระจายหลายทาง อย่างมีสวนลำไยบ้าง สวนยางบ้าง เลี้ยงสัตว์เลี้ยงเอาไว้ขายบ้าง บางทีก็โชคร้าย เจอมนุษย์ที่ อิจฉาริษยา คล้ายกับผมและท่านครับ ผมก็เคยเลี้ยงนะครับ ไก่พันธุ์พื้นเมือง ผมชอบเลี้ยงครับ แต่แพ้พวกขโมย ตอนเราอยู่มันไม่มา ตอนเราออกไปทำงานสวนมันขโมย วันล่ะ 3-4 ตัว จนหมดเล้า (พวกขี้เหล้า+จอมขี้เกียจ) ไม่รู้จะทำอย่างไรกับพวกมันดี ก็เลยไปแจ้งกับผู้ใหญ่บ้าน ผู้ใหญ่บ้านก็ทำอะไรไม่ได้ครับ เพราะไม่มีหลักฐาน ผมก็ไม่สนใจปล่อยพวกมันไป (บ่นอยู่ในใจสักวันพวกมันคงจะเจอของจริง) ผมเองก็ทำสวนลำไยไปเรื่อยๆ ทดลองไปหลายๆอย่าง ส่วนที่นาก็ไม่ได้ทำเลยครับ เพราะการทำสวนลำไย มันจะต้องดูแลเยอะมาก
จนเริ่มเข้าที่เข้าทาง มันคุ้มกว่าทำสิ่งใด ที่ีผมทำมาเลยครับ จากหลักแสน เข้าสู่หลักล้านเลยทีเดียวครับ  ยิ้ม
หนทางย่อมมีอุปสักครับท่าน สู้ สู้ นะครับ ผมเองก็ท้ออยู่เหมือนกัน ในปีที่แล้ว ลูกเห็บถล่ม ทั้งบ้านและสวน พังเสียหายเยอะมาก แต่!! หันหลังดูลูกๆ ก็มีเพียงทำตาปริบๆ เลยให้กำลังใจตนเอง จะต้องสู้เท่านั้นครับ เพราะถ้าหากเราไม่สู้ หากเรายอมแพ้ นั่นก็หมายความว่า ไม่ใช่เราชีวิตเดียวที่จะต้องแพ้ มีอีกหลายชีวิตที่จะต้องแพ้ด้วยครับ ภรรยาและลูกๆด้วย
คนขยันย่อมมีรางวัลตอบแทนแน่นอนครับ สำหรับผลงานของเรา ผมเชื่อแบบนั้น สำหรับพวกมุษย์ที่ อิจฉาริษยา ก็อย่าไปใส่ใจกับพวกมันเลยครับ คนที่มาขโมยไก่ของผม ล่าสุด โดนเก็บไปแล้ว เพราะไปขโมยของมาเฟีย ท่านหนึ่งเข้า (นึกในใจ สมน้ำหน้า) ใครทำแบบไหนย่อมได้รับผลแบบนั้น ความเศร้าหมองอย่า เอามาคิดเลยครับ นึกเสียว่าความรวย ยังมาไม่ถึงเรา พอถึงเวลา เราก็จะคาดไม่ถึงเองครับ ถึงเวลานั้น ไปที่ไหน เราก็มีรอยยิ้ม ยิ้มที่ออกจากใจจริง ยิ้มที่มีสง่าราศี และชาวบ้าน จะเรียกเราเอง "พ่อเลี้ยง"
ขออภัยครับ ที่นอกเรื่องไปบ้าง  ยิ้มเท่ห์   

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #488 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 19:27:07 »

เป๋นกำลังใจ๋หื้อทุกๆท่านเน้อคับ

ลำไยของผม ปีนี้ เยอะกว่าปีก่อน ประมาณ 3เท่า  ยิงฟันยิ้ม

Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #489 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 15:07:59 »

ลำไยของผม ปีนี้ เยอะกว่าปีก่อน ประมาณ 3เท่า  ยิงฟันยิ้ม
โอ้ขอยท่านพงษ์แต้ครับ ;Dส่วนที่สวนตั้งแต่โดนลูกเห็บถล่มยังบ่ได้ไปผ่อเตื่อเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #490 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 06:36:02 »

ที่นี่แหละ(สวนท่าน~pong03~)ของอภัยที่ไม่รู้จักชื่อสวนครับที่ผมมั่นใจว่าเป็นแหล่งเรียนรู้เรื่องลำไยและปรัชญาชีวิตที่ดีที่สุดตั้งแต่ได้เรียนรู้มา 20 กว่าปีที่ท่านลุยเรื่องลำไย ขอบคุณทางเว็บเชียงรายฯและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน โดยเฉพาะท่าน~pong03~ท่านคือปราชญ์ความรู้หลากหลายเรื่อง ผมพร้อมที่จะสู้เพื่อครอบครัวเสมอครับผม
chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #491 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 21:46:12 »

ท่าน ~pong03~เป็นไงบ้างข่าวแผ่นดินไหวจุดเกิดเหตุที่พานใกล้บ้านท่านอยู่น่ะ ขอภวานาให้ท่านและครอบครัวรวมทั้งสมาชิกในเว็บเชียงรายฯทุกท่านปลอดภัยทั้งชีวิตและทรัพย์สิน สาธุ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #492 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2014, 09:04:23 »

ท่าน ~pong03~เป็นไงบ้างข่าวแผ่นดินไหวจุดเกิดเหตุที่พานใกล้บ้านท่านอยู่น่ะ ขอภวานาให้ท่านและครอบครัวรวมทั้งสมาชิกในเว็บเชียงรายฯทุกท่านปลอดภัยทั้งชีวิตและทรัพย์สิน สาธุ

สาธุ... ปลอดภัยดีครับผม  ยิ้ม แผ่นดินไหวค่อนข้างรุนแรงอยู่ครับ เพื่อนบ้าน ตู้เสื้อผ้า ตู้เก็บของล้มลงหลายรายครับ
โชคดีที่บ้านผม เป็นชั้นเดี่ยว จึงไม่สั่นรุนแรงมากนัก ส่วนมาก บ้านสองชั้นจะได้รับผลกระทบค่อนข้างมากครับ
ขอขอบคุณที่เป็นหว่งครับผม และขอให้เพื่อนสมาชิก ปลอดภัยทุกๆท่านนะครับ  ยิ้ม

triPH
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #493 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2014, 18:35:23 »

เป๋นห่วงปี้น้องกู่คู้กู่คนเน้อคับ
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #494 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2014, 11:33:52 »

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ได้รับความรู้มากมาย
และน้ำใจของสมาชิกทุกคน โดยเฉพาะท่าน  ~pong03~
ยิ่งปีนี้มีโอกาสได้ลงมือทำสวนลำไยด้วยตนเอง จึงมีความเข้าใจและกล้าที่จะลงมือทำตามคำแนะนำ
ขอติดตามและรับคำปรึกษาด้วยคนเน้อเจ้า

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
beebank
ชั้นประถม
*

« ตอบ #495 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2014, 13:03:39 »

สวัสดีครับท่าน sabaidree  ยิ้ม
++ ในระยะ ติดผลควรจะใจ้ 10วัน ต่อหนึ่งครั้งครับ ยาฆ่าแมลง ไม่จำเป็นที่จะต้องผสมใส่ทุกครั้งครับผม++
++ในระยะใส่ปุ๋ยทางดินแล้ว ควรจะใจ้ 15 วันต่อหนึ่งครั้งครับ ++

++ ปุ๋ยทางดิน ตอนติดผลผลิตรแล้ว++
ผมใช้ปุ๋ยสูตร 15-15-15 ใส่ครั้งแรก คือ ลูกลำไยขนาดเท่ามะเขือพวงครับ ใส่ต้นล่ะ 3-4 กำมือ
ระยะที่ 2 คือ ลูกลำไยขนาดเท่า เหรียญ5 บาท หรือ 1เดือนก่อนเก็บเกี่ยว
ผมใช้ปุ๋ยสูตรเดียวกันครับ ใส่อัตตราเท่ากันครับ
((ข้อควรระวังให้มาก))ในครั้งสุดท้าย ผมจะคำนวนคนงานที่จะมารับเหมาเก็บเป็นกิโลกรัม
ผมใส่ปุ๋ย 0-0-60 ต้นล่ะ 3กำมือ ใส่เป็นแถวๆ ระยะห่างกัน 3วัน
ถ้าใส่ปุ๋ยนี้จะต้องเก็บให้ทันถายใน 1อาทิตย์ครับ มิเช่นนั้น ลำไยอาจจะแตกได้ 1 ช่อ ถ้าลูกเกิน60ลูก ก็ยังติดเกรดจ้มโบ้ AA ถ้าลูกดกเกิน 80ลูก ใน1ช่อ ลูกลำไยที่อยู่ด้านในอาจจะเน่าได้ ถ้าเก็บไม่ทันและแตกร่วง

++ปุ๋ยเกล็ด หรือ อาหารทางด่วน ส่วนมากผมใช้พ่น ก่อนเตรียมราดสารอะครับผม คือมันกระตุ้นให้ใบลำไย กินอาหารและเก็บสะสมอาหารให้สมบูนณ์ ก่อนราดสาร 15-20วัน ส่วนจะเอามาใช้เพื่อช่วยให้ลูกลำไย สมบูนณ์นั้น ผมใช้แต่สาหร่ายทะเลชนิดเข้มข้นเท่านั้นครับ++

++ ถ้า!! ทำอย่างที่ผม บอกเล่า ผมว่า 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่พลาด ++
หากจะพลาดก็คือ เหตุบังเอิญ ที่จะเจอภัยธรรมชาติเข้าถล่มเท่านั้นล่ะครับ
ถ้าเจอแบบนี้ ผมเองก็แก้ใขลำบากครับผม  ยิงฟันยิ้ม

พวกเซลล์แมน ก็อย่างว่าล่ะครับ  ชุบเปอร์โม้ ในคลิปยูทูบ ทื่ผมเอาลง มันยังตัดบางส่วนไปโฆษณา ของบริษัทมันเลยครับ
ทั้งๆที่ผมไม่เคยไปใช้ของบริษัทมันเลย และไม่ทราบว่าจะขอคลิปบางส่วนไปโฆษณา  แลบลิ้น
((งานนี้ มีหลอกกินฟรี)) ระวังให้มากครับ พวกที่โฆษณาออกทีวี ยิ่งร้าย  ยิ้มเท่ห์

ผมเคยไช้สาหร่ายสกัด ชะลอการสุกของลำใย ก็ช่วยได้เหมือนกันครับ เพราะช่วงนั้นคนงานแถวบ้านหายากมาก ค่าแรงก็สูงตาม เพราะหมู่บ้านผมปลูกกัยเยอะเหมือนกัน ก็เก็บกันพ่อแม่ลูกหละครับ เลยต้องไช้พ้นไว้สวนหนึ่ง ก้าจะให้สุกก็ใช้ปุ๋ยที่อยู่ในแบบของสเปรดาย ก่อนเก็บสามวันก็สุกพร้อมเก็บต่อ การร่วงมีสาเหตุ สองอย่างเท่าที่เจอคือหนอนเจาะขั่วผล และ เชื้อรา ครับ

เดี๋ยวปีหน้าคงต้องรบกวนสูตร อ้ายบ่าว บ้างหละ เพราะปีนี้ก่อนจะเป็นดอก ใบออนออกเพียบเลย

สวนผมอยู่ ร่องเบ้อ ครับ
AMSANPANYA
มัธยม
**

« ตอบ #496 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2014, 12:50:21 »

มีข่าวคนจะซื้อลำใย เขียงยังครับ อยากขายละ

ชัย(ธวัชชัย) พญาเม็งราย จ.เชียงราย โทร 0871336454
ไอดีLine = winwin77
https://www.facebook.com/amsanpanyaaaa
https://sites.google.com/site/morsengchaingrai/
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #497 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 15:52:25 »

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ได้รับความรู้มากมาย
และน้ำใจของสมาชิกทุกคน โดยเฉพาะท่าน  ~pong03~
ยิ่งปีนี้มีโอกาสได้ลงมือทำสวนลำไยด้วยตนเอง จึงมีความเข้าใจและกล้าที่จะลงมือทำตามคำแนะนำ
ขอติดตามและรับคำปรึกษาด้วยคนเน้อเจ้า

ด้วยความยินดีครับผม  ยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #498 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 16:13:07 »

ผมเคยไช้สาหร่ายสกัด ชะลอการสุกของลำใย ก็ช่วยได้เหมือนกันครับ เพราะช่วงนั้นคนงานแถวบ้านหายากมาก ค่าแรงก็สูงตาม เพราะหมู่บ้านผมปลูกกัยเยอะเหมือนกัน ก็เก็บกันพ่อแม่ลูกหละครับ เลยต้องไช้พ้นไว้สวนหนึ่ง ก้าจะให้สุกก็ใช้ปุ๋ยที่อยู่ในแบบของสเปรดาย ก่อนเก็บสามวันก็สุกพร้อมเก็บต่อ การร่วงมีสาเหตุ สองอย่างเท่าที่เจอคือหนอนเจาะขั่วผล และ เชื้อรา ครับ

เดี๋ยวปีหน้าคงต้องรบกวนสูตร อ้ายบ่าว บ้างหละ เพราะปีนี้ก่อนจะเป็นดอก ใบออนออกเพียบเลย

สวนผมอยู่ ร่องเบ้อ ครับ

ด้วยความยินดีครับผม  ยิ้ม
คือถ้ารอผลลำไย สุกมากไป ก็จะเก็บไม่ทันครับ ผมเลยจ้างเก็บแบบเหมาเก็บ แต่ก็ยังไม่ทัน (ต้นลำไยลูกลำไยกองประมาณ 50 เซ็นต์เมตร) ผมเคยเก็บที่ ลูกสุกอยู่ประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ ได้ราคาดีมากครับ เฉลี่ย 5 ต้นได้เงินอยู่ที่ 35,000บาท เก็บแบบลงตะกร้าขาว 11 กิโลกรัม แต่!! แฟนผมแย้งขึ้นว่า น้ำหนักได้ไม่เต็มเพราะยังไม่สุกเต็มที่ ผมพยายาม อธิบายว่าสวนมีเยอะ ถ้ารอเก็บแบบสุก 100 เปอร์เซ็นต์ จะเก็บไม่ทัน แฟนผมไม่สนใจเลยครับ จะเอาแบบเพื่อนบ้านท่าเดียว เก็บตอนลำไยสุก100เปอร์เซ็นต์ เพื่อนบ้านมีแค่ 10ไร่ เรามีร้อยกว่าไร่ แฟนไม่ยอมฟัง สุดท้าย เก็บไม่ทันจริงๆ ร่วงหลายสิบไร่เสียดายมากครับ เสียหายไปเยอะ เห้ออ ...  แลบลิ้น
เอาล่ะครับ เรื่องทำสวนลำไย เราจะต้องคิดตั้งแต่ ตอนแรกเลยนะครับ นับตั้งแต่ แต่งกิ่งเลยทีเดียวครับผม  ยิ้ม
เวลาแต่งกิ่งเนี่ยครับ จะต้องแต่งกิ่งให้เสร็จถายใน สามวัน ต่อ 1สวนที่จะทำนะครับผม คือ ถ้าเสร็จใกล้เคียงกัน เวลา ใบลำไยออกใบชุดอ่อน ก็จะออกพร้อมกันครับ ใบอ่อนชุดที่ 2ก็ จะออกใกล้เคียงกัน ให้ปุ๋ยให้ยา เวลาราดสารก็จะออกมาพร้อมๆกันได้ครับผม และไม่แปลก ลำไยจะช่อ พร้อมกันยกสวน ทีนี้ก่อนช่อ ก็จะมีอุปสรรค บ้าง เช่นมีฝนตกในช่วง ราดสาร ก็เอาพวก ยาดอกดี (ง่ายๆจะจำได้ดี ชื่อยี่ห้อ) เอามาพ่นกดไว้ คอยสังเกตุเป็นช่วงๆ ช่างล่ะ 7วัน เดี๋ยวหากทำลำไย ก็มาถามไถ่กันได้ครับผม ยินดีที่จะช่วย เท่าที่ผมรู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #499 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2014, 16:14:56 »

มีข่าวคนจะซื้อลำใย เขียงยังครับ อยากขายละ

ช่วงนี้ยังไม่มีครับผม ถ้าหากอยากขาย ลองค้นหาในเฟส นะครับผม มีกลุ่มอยู่ครับ
ส่วนมากกลุ่มพ่อค้า จะเริ่มมารับเหมา ก็คือช่วง มิถุนายนครับผม

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์