เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 02:52:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์
ผู้เขียน ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ  (อ่าน 75965 ครั้ง)
ascos navara
เกษตรกร เชียงราย
เตรียมอนุบาล
*

เอ็กซ์ๆ

« ตอบ #520 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 13:23:32 »

ถ้าลำไยแพงจริงๆ ปีนี้ขอยิ้มกว้างๆๆ โดยคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  โตยคนเน้อครับ ป้อเลี้ยงๆๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรึกษา เรื่อง ปศุสัตว์ เกษตรกรรม
triPH
*

« ตอบ #521 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 20:18:43 »

เปื่อนๆสมาชิกหายไปไหนหมดล่ะ  ยิ้ม

เดือนนี้หากใส่สาร เดือน 11/56 ใส่ปุ๋ย เพิ่มมาอีกเน้อ จาก 4-5 กำมือ เพิ่มเป็น 5-6 กำมือ เดือนหน้า เตรียม 0-0-60 ได้เลยๆ
เฮา จะทำลำไย จ้มโบ้ AAA+
ขอสุมาอ้ายพงษ์แหมซักน้อยเน้อคับ

เรื่องปริมาณก๋านใส่ปุ๋ย ตี่ว่านี้
สวนผมมีต้นลำใย2รุ่นคับ อายุเกือบ20ปี๋กับอายุ8ปี๋ ปริมาณปุ๋ยตี่จะใส่เฮาควรจะใส่อย่างละกี่กำมือดีคับ

ตี่ผ่านมาใส่นักขนาดคับ อย่างต้น20ปี๋ใส่ 2-3 โล ปุ้นเนาะคับ  ปี๋แล้วลำใยบ่ติด ขาดทุนนักเหลือเปิ่นเลยคับ

ยิ้ม ครับผม ถ้าลำไยอายุนัก ก็ใส่ต๋ามทรงพุ่มครับ สมมุติทรงพุ่ม 8เมตร ก็ใส่ ประมาณ 6-7 กำมือ (น่าจะ 1.2-1.4กิโลกรัม)
ใส่สองครั้งก็พอครับ ส่วนมาก คนที่ใส่สารในเดือน 11 พฤศจิกายน ก็จะใส่ปุ๋ย ต้นเดือน พฤกษาคม ครั้งที่สอง ต้นเดือน มิถุนายน อย่าใส่ทีเดียว เยอะเน้อครับ เพราะว่า ลำไยจะเกิดอาการช๊อคได้ ถ้าลำไยได้ฮับปุ๋ยเยอะเกินไป มันจะสลัดลูก หรือว่าแตกได้ เพราะว่า ลำไยจะขยายเนื้อบ่ตัน หลายปี๋ก่อนผมเจอแบบนี้ครับ แคลเชี่ยมโบรอนก็เอาบ่อยู่ ลำไยจะแก่หรือหนุ่ม เอาทรงพุ่มมันว่าครับผม ถ้าลำไยบ่หน่วยก็ใส่ปุ๋ยแค่ครั้งเดียวก็พอครับ ต๋อนแต่งกิ่ง ถ้าแต่งแล้ว เอาปุ๋ย 46-0-0 ผสมกั๋นกับปุ๋ย 15-15-15 ก่าครับ อัตตรา 1-1 ใส่หื้อมัน มันจะได้มีความพร้อมตี่จะแตกใบอ่อนครับ ใบอ่อนชุดล่ะ 1ครั้ง พอใบอ่อนชุดตี่สองมา ก็ใส่อีก1ครั้ง แล้วแต่ท่านจะเอากี่ชุดครับผม สมมุติผมจะเอาใบอ่อน 2 ชุด ผมก็ใส่สองครั้ง พอใบอ่อนชุดตี่ 2 เป็นใบเพสราด ผมก็จัด เอาปุ๋ย 0-52-34 ใส่ถัง 200 ลิตร พ่นก่อนใส่สาร 20 วัน พอใส่สารเสร็จ ก็หื้อน้ำ ช่วงแรก 5วันครับ สังเกตุฝ่อว่า หน้าดินแห้ง ก็หื้อแฮม เรื่อยๆ จดวันที่เฮาหื้อน้ำโตยครับ ถ้าอายุมันนัก เฮาบ่แน่ใจว่ามันจะจ่อหรือบ่จ่อ ก็ใจ้สารพ่นทางใบจ่วยโตยก็ได้ครับ ผมใจ้แบบ พ่นสามครั้ง ถ้าแบบพ่นครั้งเดียว ตัวสารมันจะแฮงไป เยี๊ยะหื้อใบลำไยไหม้หมด ถ้าจะเอาสารพ่นทางใบจ่วยควรที่จะพ่น 5-7วันหลังใส่สารทางดินเน้อครับ แต่บ่เกิน 7วัน ถ้าเกิน 7วันไปแล้ว สูตรครั้งที่ 3 จะพ่นบ่ได้ครับ เพราะว่ามันจะทำลาย จ่อน้อยๆที่มันเริ่มแทงขึ้นมา และทำลายตาดอก เยี๊ยะหื้อ จ่อแข็งตั๋ว อาจจะบ่มีจ่อดอกในปีนั้นๆเน้อครับ ก๋านหื้อน้ำก็เหมียนกั๋นครับ 5-7วัน แล้วแต่หน้าดินแห้งบ่ะใด๋ครับ ต๋อนลำไยมีดอก ก็บำรุงทางใบเน้อครับ   ยิ้มกว้างๆ

ขอบพระคุณคับอ้ายพงษ์

ปล. ขอแหมสักน้อยได้ก่คับ  ยิงฟันยิ้ม

ปอดีปี๋นี้ตี่สวนใจ้สารแบบพ่น 1 กก.+ปุ๋ยเกล็ด0-52-36 แหม กึ่งโล/ถัง200ลิตร พ่น2ครั้ง แต่ปี๋ก่อนๆจะบ่ได้บวกปุ๋ยเกล็ด จะใจ้สารอย่างเดว

ป๋ากดว่า ปี๋นี่เปอร์เซนต์ก๋านติดหน่วยดีกว่ากู่ปี๋อยู่คับ แต่....ใบมันเหี่ยวขนาดหนักคับ มาจนต๋อนนี้แล้ว ใบกะยังบ่ฟื้นเตื่อคับ(แต่หน่วยมันกะใหญ่ได้อยู่หนาคับ แต่กะคงจะบ่เต็มที่)

เฮาควรแก้ไขอาการของใบเหี่ยวนี้จะไดดีคับ
แล้วสูตรตี่ผมใจ้พ่นตางใบนี้(สารพ่น+ปุ๋ยเกล็ด) ควรจะเปลี่ยนสูตรใหม่ก่คับ

ตอนแรกหันบ่าลำไยติดหน่วยนักกะยิ้มม่วนอะละอยู่หนาคับ แต่ใบบ่ยอมฟื้นนี้กะคับ สีบ่ค่อยเต็มใจยิ้มเหียละคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 21:29:58 โดย triPH » IP : บันทึกการเข้า
triPH
*

« ตอบ #522 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 21:13:10 »

ถ้าลำไยแพงจริงๆ ปีนี้ขอยิ้มกว้างๆๆ โดยคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  โตยคนเน้อครับ ป้อเลี้ยงๆๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าได้ราคาดีๆ ปี๋นี้ท่าจะปลดหนี้ได้กับเปิ่นละคับ ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #523 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 04:05:44 »

ถ้าได้ราคาดีๆ ปี๋นี้ท่าจะปลดหนี้ได้กับเปิ่นละคับ ยิงฟันยิ้ม

เอ๊าหมู่เฮา ยิ้มๆ ((แต่!!ห้ามลำใยยิ้มเน้อ))  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #524 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 04:33:15 »

เปื่อนๆสมาชิกหายไปไหนหมดล่ะ  ยิ้ม

เดือนนี้หากใส่สาร เดือน 11/56 ใส่ปุ๋ย เพิ่มมาอีกเน้อ จาก 4-5 กำมือ เพิ่มเป็น 5-6 กำมือ เดือนหน้า เตรียม 0-0-60 ได้เลยๆ
เฮา จะทำลำไย จ้มโบ้ AAA+
ขอสุมาอ้ายพงษ์แหมซักน้อยเน้อคับ

เรื่องปริมาณก๋านใส่ปุ๋ย ตี่ว่านี้
สวนผมมีต้นลำใย2รุ่นคับ อายุเกือบ20ปี๋กับอายุ8ปี๋ ปริมาณปุ๋ยตี่จะใส่เฮาควรจะใส่อย่างละกี่กำมือดีคับ

ตี่ผ่านมาใส่นักขนาดคับ อย่างต้น20ปี๋ใส่ 2-3 โล ปุ้นเนาะคับ  ปี๋แล้วลำใยบ่ติด ขาดทุนนักเหลือเปิ่นเลยคับ

ยิ้ม ครับผม ถ้าลำไยอายุนัก ก็ใส่ต๋ามทรงพุ่มครับ สมมุติทรงพุ่ม 8เมตร ก็ใส่ ประมาณ 6-7 กำมือ (น่าจะ 1.2-1.4กิโลกรัม)
ใส่สองครั้งก็พอครับ ส่วนมาก คนที่ใส่สารในเดือน 11 พฤศจิกายน ก็จะใส่ปุ๋ย ต้นเดือน พฤกษาคม ครั้งที่สอง ต้นเดือน มิถุนายน อย่าใส่ทีเดียว เยอะเน้อครับ เพราะว่า ลำไยจะเกิดอาการช๊อคได้ ถ้าลำไยได้ฮับปุ๋ยเยอะเกินไป มันจะสลัดลูก หรือว่าแตกได้ เพราะว่า ลำไยจะขยายเนื้อบ่ตัน หลายปี๋ก่อนผมเจอแบบนี้ครับ แคลเชี่ยมโบรอนก็เอาบ่อยู่ ลำไยจะแก่หรือหนุ่ม เอาทรงพุ่มมันว่าครับผม ถ้าลำไยบ่หน่วยก็ใส่ปุ๋ยแค่ครั้งเดียวก็พอครับ ต๋อนแต่งกิ่ง ถ้าแต่งแล้ว เอาปุ๋ย 46-0-0 ผสมกั๋นกับปุ๋ย 15-15-15 ก่าครับ อัตตรา 1-1 ใส่หื้อมัน มันจะได้มีความพร้อมตี่จะแตกใบอ่อนครับ ใบอ่อนชุดล่ะ 1ครั้ง พอใบอ่อนชุดตี่สองมา ก็ใส่อีก1ครั้ง แล้วแต่ท่านจะเอากี่ชุดครับผม สมมุติผมจะเอาใบอ่อน 2 ชุด ผมก็ใส่สองครั้ง พอใบอ่อนชุดตี่ 2 เป็นใบเพสราด ผมก็จัด เอาปุ๋ย 0-52-34 ใส่ถัง 200 ลิตร พ่นก่อนใส่สาร 20 วัน พอใส่สารเสร็จ ก็หื้อน้ำ ช่วงแรก 5วันครับ สังเกตุฝ่อว่า หน้าดินแห้ง ก็หื้อแฮม เรื่อยๆ จดวันที่เฮาหื้อน้ำโตยครับ ถ้าอายุมันนัก เฮาบ่แน่ใจว่ามันจะจ่อหรือบ่จ่อ ก็ใจ้สารพ่นทางใบจ่วยโตยก็ได้ครับ ผมใจ้แบบ พ่นสามครั้ง ถ้าแบบพ่นครั้งเดียว ตัวสารมันจะแฮงไป เยี๊ยะหื้อใบลำไยไหม้หมด ถ้าจะเอาสารพ่นทางใบจ่วยควรที่จะพ่น 5-7วันหลังใส่สารทางดินเน้อครับ แต่บ่เกิน 7วัน ถ้าเกิน 7วันไปแล้ว สูตรครั้งที่ 3 จะพ่นบ่ได้ครับ เพราะว่ามันจะทำลาย จ่อน้อยๆที่มันเริ่มแทงขึ้นมา และทำลายตาดอก เยี๊ยะหื้อ จ่อแข็งตั๋ว อาจจะบ่มีจ่อดอกในปีนั้นๆเน้อครับ ก๋านหื้อน้ำก็เหมียนกั๋นครับ 5-7วัน แล้วแต่หน้าดินแห้งบ่ะใด๋ครับ ต๋อนลำไยมีดอก ก็บำรุงทางใบเน้อครับ   ยิ้มกว้างๆ

ขอบพระคุณคับอ้ายพงษ์

ปล. ขอแหมสักน้อยได้ก่คับ  ยิงฟันยิ้ม

ปอดีปี๋นี้ตี่สวนใจ้สารแบบพ่น 1 กก.+ปุ๋ยเกล็ด0-52-36 แหม กึ่งโล/ถัง200ลิตร พ่น2ครั้ง แต่ปี๋ก่อนๆจะบ่ได้บวกปุ๋ยเกล็ด จะใจ้สารอย่างเดว

ป๋ากดว่า ปี๋นี่เปอร์เซนต์ก๋านติดหน่วยดีกว่ากู่ปี๋อยู่คับ แต่....ใบมันเหี่ยวขนาดหนักคับ มาจนต๋อนนี้แล้ว ใบกะยังบ่ฟื้นเตื่อคับ(แต่หน่วยมันกะใหญ่ได้อยู่หนาคับ แต่กะคงจะบ่เต็มที่)

เฮาควรแก้ไขอาการของใบเหี่ยวนี้จะไดดีคับ
แล้วสูตรตี่ผมใจ้พ่นตางใบนี้(สารพ่น+ปุ๋ยเกล็ด) ควรจะเปลี่ยนสูตรใหม่ก่คับ

ตอนแรกหันบ่าลำไยติดหน่วยนักกะยิ้มม่วนอะละอยู่หนาคับ แต่ใบบ่ยอมฟื้นนี้กะคับ สีบ่ค่อยเต็มใจยิ้มเหียละคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สารตี่พ่น 1 กิโลกรัม ต่อน้ำ 200 ลิตรแม่นก่อครับ น่าจะเป็นสาร โฟแตสเซี่ยมไนเตรท สารชนิดนี้ เวลาพ่นจะมีฤทิธิ์เผาไหม้
หรือที่เปิ้ลฮ้องว่า สารสูตร เทวดา บางท่านก็พ่นครั้งเดียว บางท่านก็พ่นสองครั้ง ถ้าพ่นนัก ชนิดที่ให้ใบเปียก ใบมันก็จะร่วงล่นก๋องพื้นเก้า บางรายตกใจกั๋วลำไยต๋าย แต่ว่าต้นมันบ่ต๋ายหนาครับ ส่วนใบนั่นจะบ่ฟื้นตั๋วครับ จนกว่าใบชุดใหม่จะมาครับผม ตอนนี้ใบชุดใหม่จะไม่มาครับเพราะ ลำไยดูดอาหารไปเลี้ยงลูกลำไย คงต้องรอ เก็บเกี่ยวผลผลิตร และแต่งกิ่งลำไย ใบชุดใหม่ถึงจะมาครับ ส่วนที่ว่า จะเปลี่ยนสารชุดใหม่ดีไหม  ผมว่าแล้วแต่ท่านถนัดเลยครับ จะเอาแบบมีฤทธิ์น้อยหน่อย พ่นสามครั้ง หรือเอาแบบฤทธิ์แรงพ่น 1-2 ครั้งก็ได้ครับ หลังจากติดลูกติดผลแล้วก็บำรุงสูตร ทางใบ
++ เป๋นธรรมดา เวลาลำไยติดผล ใบจะออกสีเทาๆ จะไม่เขียวมันเหมือนที่เราเตรียมราดสารครับ++

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #525 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 04:34:30 »

https://www.facebook.com/pin.manora/posts/526899454105098?notif_t=like

สวนตี่ 2 บ่ปองามเต็าใด  ลังเล

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #526 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 04:48:03 »

ฝากหื้อ บางท่าน ตี่เข้าเฟสบ่ได้ครับ  ยิ้ม สวนตี่ 2

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #527 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 04:57:13 »

อันนี้สวนที่ 1 50 ไร่ ยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #528 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 05:03:40 »

สวนที่ 1 ร่วงอยู่ 10 เปอร์เซ็นต์ คนงานใหม่ปรับเครื่องพ่นไม่เป็น ปรับแรงไปเยี๊ยะหื้อลำไยปลิว ((น้ำตาปอจะตก))

triPH
*

« ตอบ #529 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 18:57:12 »

สวนที่ 1 ร่วงอยู่ 10 เปอร์เซ็นต์ คนงานใหม่ปรับเครื่องพ่นไม่เป็น ปรับแรงไปเยี๊ยะหื้อลำไยปลิว ((น้ำตาปอจะตก))

อ้ายพงษ์ลักขายละกั๋นเหียละกาคับ ยิงฟันยิ้ม

ปี๋นี้ปล่อยไปสักเท่าใดหาคับ
ขอฮู้ตั๋วเลขกระตุ้นต่อมขอยซักน้อยเน้อออ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #530 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2014, 06:38:55 »

อ้ายพงษ์ลักขายละกั๋นเหียละกาคับ ยิงฟันยิ้ม

ขอฮู้ตั๋วเลขกระตุ้นต่อมขอยซักน้อยเน้อออ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เจ้ย!!! ขายเหมาไป 2สวนครับ แต่ว่าเปิ้ลวางเงินมัดจำอยู่ครับ 70ไร่ มัดจำไว้ ล้านเดียวเองครับ 70ไร่นี้ผมเอาลงตะกร้า ราคาตกลงกั๋นที่ 30บาทครับ หื้อเปิ้ลเอาคนงานมาเก็บเอง เบอร์ 1-2-3 อีก 4สวน ผมว่าจะเก็บร่วง ขายครับ เพราะสวนนักเกิน ปี๋ก่อนๆเก็บบ่ตันเยี๊ยะหื้อร่วง เสียดายลำไย เลยขายเหมาไปฟ้องอี้ก่ะครับ ((เอ๋..ฮู้ได้จะใดว่าผมขายเหมาไปฟ้องครับ))  ลังเล  ยิงฟันยิ้ม   

pond55
*

« ตอบ #531 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2014, 10:21:08 »

อยากขายใส่ตะกร้าบ้าง
ไม่รู้รายละเอียดเลย
เขาขายกันยังไง ของอ้ายพงษ์ตกลงกันที่ราคา 30 บาท
แล้วค่าใช้จ่ายคนเก็บ กับคนใส่ตะกร้าคิดยังไงจ้าว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #532 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2014, 15:00:52 »

อยากขายใส่ตะกร้าบ้าง
ไม่รู้รายละเอียดเลย
เขาขายกันยังไง ของอ้ายพงษ์ตกลงกันที่ราคา 30 บาท
แล้วค่าใช้จ่ายคนเก็บ กับคนใส่ตะกร้าคิดยังไงจ้าว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ค่าคนงาน ป้อเลี้ยงเปิ้ลจ่ายเองครับ ผมนับตะกร้าอย่างเดียวครับผม  ยิ้มกว้างๆ

pond55
*

« ตอบ #533 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 10:19:48 »

อยากให้พ่อค้ามารับซื้อลำไยใส่ตะกร้าที่พญาเม็งรายบ้าง
เกษตรกรจะได้มีทางเลือกในการขายจ้าว
ทุกวันนี้ขายร่วงอย่างเดียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 10:36:20 โดย pond55 » IP : บันทึกการเข้า
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #534 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 13:23:08 »

คุณ pong ขายลงตะกร้าหื้อพ่อก้าตี้ไหนเจ้า บอกเปิ้นมาซื้อต่าง บ้านร่องเบ้อ ต.ห้วยสัก กำเต๊อะ

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #535 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 15:07:04 »

ลองโทรไปเบอร์นี้ดูครับ

บริษัท  ร่มโพธิ์ทอง 888 โปรดักส์ กรุ๊ป  จำกัด

จำหน่าย พืชผลทางการเกษตร

888 ม.22 ต.ท่าก๊อ อ.แม่สรวย
จ.เชียงราย 57180

Tel. 086-9995538  Fax. 053-950497

เห็นว่าเขารับเหมาซื้อลำไย ทั้งลำไยเขียวและลำไยใกล้เก็บ  ยิ้มกว้างๆ โจกดีทุกๆท่านเน้อ

triPH
*

« ตอบ #536 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 15:13:18 »

เจ้ย!!! ขายเหมาไป 2สวนครับ แต่ว่าเปิ้ลวางเงินมัดจำอยู่ครับ 70ไร่ มัดจำไว้ ล้านเดียวเองครับ 70ไร่นี้ผมเอาลงตะกร้า ราคาตกลงกั๋นที่ 30บาทครับ หื้อเปิ้ลเอาคนงานมาเก็บเอง เบอร์ 1-2-3 อีก 4สวน ผมว่าจะเก็บร่วง ขายครับ เพราะสวนนักเกิน ปี๋ก่อนๆเก็บบ่ตันเยี๊ยะหื้อร่วง เสียดายลำไย เลยขายเหมาไปฟ้องอี้ก่ะครับ ((เอ๋..ฮู้ได้จะใดว่าผมขายเหมาไปฟ้องครับ))  ลังเล  ยิงฟันยิ้ม  

ลักหันในเฟสกลุ่มลำไยนอกฤดูมาคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #537 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 19:09:28 »

เจ้ย!!! ขายเหมาไป 2สวนครับ แต่ว่าเปิ้ลวางเงินมัดจำอยู่ครับ 70ไร่ มัดจำไว้ ล้านเดียวเองครับ 70ไร่นี้ผมเอาลงตะกร้า ราคาตกลงกั๋นที่ 30บาทครับ หื้อเปิ้ลเอาคนงานมาเก็บเอง เบอร์ 1-2-3 อีก 4สวน ผมว่าจะเก็บร่วง ขายครับ เพราะสวนนักเกิน ปี๋ก่อนๆเก็บบ่ตันเยี๊ยะหื้อร่วง เสียดายลำไย เลยขายเหมาไปฟ้องอี้ก่ะครับ ((เอ๋..ฮู้ได้จะใดว่าผมขายเหมาไปฟ้องครับ))  ลังเล  ยิงฟันยิ้ม  

ลักหันในเฟสกลุ่มลำไยนอกฤดูมาคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ๋อครับผม  ยิ้มกว้างๆ

พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #538 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2014, 22:47:45 »

ลองโทรไปเบอร์นี้ดูครับ

บริษัท  ร่มโพธิ์ทอง 888 โปรดักส์ กรุ๊ป  จำกัด

จำหน่าย พืชผลทางการเกษตร

888 ม.22 ต.ท่าก๊อ อ.แม่สรวย
จ.เชียงราย 57180

Tel. 086-9995538  Fax. 053-950497

เห็นว่าเขารับเหมาซื้อลำไย ทั้งลำไยเขียวและลำไยใกล้เก็บ  ยิ้มกว้างๆ โจกดีทุกๆท่านเน้อ
ขอบคุณมากเจ้า

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #539 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2014, 05:52:42 »

ในระหว่างที่รอเก็บลำไย ผมก็ซ่อมลำไยสวนใหม่ ปลูกวันล่ะ 50กล้า ยิ้มกว้างๆ พ่อพันธุ์จากสวนที่ไม่ได้ใส่สาร เอาไว้ทำพันธุ์ขยายปลูกไปเรื่อยๆครับ ปีนี้ กอบเอาไว้ตี่ 1,000 ต้น อีดอเปลือกหนา  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์