เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 22:32:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์
ผู้เขียน ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ  (อ่าน 75961 ครั้ง)
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #460 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 09:00:05 »

ปี๋นี้ดอกบ่าลำไยออกนัก ตี่ไหนๆกะออกดี กะลังจะยิ้มออก ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ต๋อนนี้ดอกตั๋วปู้เริ่มหล่นกั๋นผ่องแล้ว หันก๋ายเป๋นมีเหลือแต่แส้..... ยิ้มเหงือกแห้งเลยครับงานนี้

เข้าใจ้ยากแต้ครับ บ่าลำไยนี้ ร้องไห้

ของผมเริ่มเห็นชัดแล้ว ช่อติดอยู่ที่ 90-95 เปอร์เซ็นต์ครับ ประมาณวันที่ 10 เมษายน จะใส่ปุ๋ยบำรุงต่อไป  ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวฮูปจะตามมาเน้อครับผม  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #461 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 22:03:16 »

แปลกมาก ป้อเลี้ยงเริ่มมาถามรับเหมา เอ๋ อย่างไงกัน เห็นว่าหลายที่ช่อเยอะ
วันนี้มาถามเหมาผมยกสวน ให้ 5.8ล้าน  ฮืม ฮืม
ขอถามแต่ล่ะที่ ติดกันเยอะไหมครับ ของผม ติดอยู่ 90 เปอร์เซ็นต์

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #462 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 22:05:53 »

ปกติป้อเลี้ยงเปิ้ลจะมาถมเหมาในเดือน กรฏาคม ไงปีนี้มาตั้งแต่ไก่ยังไม่ขันงงๆ นะ ปี๋น้อง แลบลิ้น แลบลิ้น

chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #463 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2014, 12:03:49 »

ในพื้นที่ปง - เชียงคำ ติดผล80-90 เปอร์เซ็นมีไม่กี่สวน ส่วนมากช่อหนึ่งติดไม่น่าเกิน20 ลูกหรือไม่ติดเลย และที่สวนผมดอกกำลังบานรอบสองมั้ง รอบแรกลมฝนซัดซะเกลี้ยง ถามพ่อค้าที่เป็นญาติบอกยังไม่รู้เรื่องเลย แปลกดีเนาะ ปีนี้ขอเศษหนึ่งส่วนสิบของท่าน pong03 ก็พอใจหลายๆ ที่เพื่อนสมาชิกบอกว่าลำไยของท่าน pong03 มีเป็น 1000 ต้นจริงหรือครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #464 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2014, 22:48:19 »

ในพื้นที่ปง - เชียงคำ ติดผล80-90 เปอร์เซ็นมีไม่กี่สวน ส่วนมากช่อหนึ่งติดไม่น่าเกิน20 ลูกหรือไม่ติดเลย และที่สวนผมดอกกำลังบานรอบสองมั้ง รอบแรกลมฝนซัดซะเกลี้ยง ถามพ่อค้าที่เป็นญาติบอกยังไม่รู้เรื่องเลย แปลกดีเนาะ ปีนี้ขอเศษหนึ่งส่วนสิบของท่าน pong03 ก็พอใจหลายๆ ที่เพื่อนสมาชิกบอกว่าลำไยของท่าน pong03 มีเป็น 1000 ต้นจริงหรือครับ
ท่านpong03 ที่สุดแล้วจริงๆครับ
ทั้งฝีมือ และน้ำจิตน้ำใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #465 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2014, 11:39:40 »

ท่านpong03 ที่สุดแล้วจริงๆครับ
ทั้งฝีมือ และน้ำจิตน้ำใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #466 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 07:37:04 »

จริงครับ

ยิ้ม สวนผมที่เก็บผลผลิตได้แล้ว 3,100กว่าต้นครับ 125ไร่ แยกแปลง มี 6แปลงครับ อายุตั้งแต่ 9ปี ถึง 18 ปี ครับ
อีก 70ไร่ ปีหน้าก็เริ่มปล่อยได้แล้วครับ อายุ ครบ 6ปี กำลังจะศึกษา ทำนอกฤดูและทำลำไยตลอดทั้งปี
กิ่งพันธุ์ผมซื้อมาจาก อ.พร้าวเชียงใหม่ เมื่อ18ปีที่แล้ว จำนวน100ต้น พันธุ์ อีดอเปลือกหนา ผมขยายพันธุ์เอง จนถึง 125ไร่
และขยายเพิ่มอีก70ไร่ เพราะไม่ค่อยมีใครสนใจปลูกลำไย ราคาตอนนั้นมันถูกมาก แต่มาตอนนี้มันแพงขึ้นๆ  ยิ้ม
ผิดกับข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ราคา20ปีมานี้ ไม่หนีไปไหนเลย ตรงกันข้ามกับราคาปุ๋ยและยากำจัดวัชพืช มันแพงทุกปี ใครทำมีแต่ติดหนี้เท่านั้น คนที่รวยก็คือพวกไซโล เพราะเขาซื้อเก็บไว้ขายหน้าแล้ง ราคามันต่างกันถึง 10เท่าตัว
 ยิงฟันยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #467 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 07:41:19 »

ลำไยทำยากหน่อย เพราะต้องใช้เวลานาน แต่!! ผลตอบแทนมันคุ้มกว่าสิ่งใด  ยิงฟันยิ้ม
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ที่ทำสวนลำไยนะครับผม  ยิ้มเท่ห์

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #468 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2014, 18:10:29 »

มาแอ่วผ่อป้อเลี้ยงเปิ้นอู้กั๋น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #469 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 01:54:35 »

มาแอ่วผ่อป้อเลี้ยงเปิ้นอู้กั๋น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังบ่ได้เป๋นป้อเลี้ยงกับเปิ้ลเตี่ยครับ ร้องไห้
ท่าน chate เล้อ เยี๊ยะลำไยก่อห๊า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 เมษายน 2014, 02:17:05 โดย ~pong03~ » IP : บันทึกการเข้า

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #470 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2014, 02:02:56 »

ต๋อนนี้ ลำไยเริ่มมีผลมีหน่วยแล้ว หื้อหมู่เปื่อนสมาชิก ซื้อยาพวกกำจัดแมลง ไซเพอร์เมทริน หรือ ยาอะหยั่งก็ได้เน้อ
ตี่สามารถ ฆ่าแมลงได้ทั้งปีกแข็งและปีกอ่อน เอามาผสมกับ สาหร่ายและแคลเซี่ยมโบรอน พ่น ปองกั๋นแมลง ตี่จะมาเจาะผล
เจาะกิ่งลำไย และ หาซื้อปุ๋ย สูตร 15-15-15 เตรียมไว้โตย
เตือนภัยระวัง!! พายุจะเข้า ภาคเหนือของเฮา ในวันตี่ 4-5-6-7 นี้  ยิ้ม

Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #471 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2014, 09:47:32 »

ต๋อนนี้ ลำไยเริ่มมีผลมีหน่วยแล้ว หื้อหมู่เปื่อนสมาชิก ซื้อยาพวกกำจัดแมลง ไซเพอร์เมทริน หรือ ยาอะหยั่งก็ได้เน้อ
ตี่สามารถ ฆ่าแมลงได้ทั้งปีกแข็งและปีกอ่อน เอามาผสมกับ สาหร่ายและแคลเซี่ยมโบรอน พ่น ปองกั๋นแมลง ตี่จะมาเจาะผล
เจาะกิ่งลำไย และ หาซื้อปุ๋ย สูตร 15-15-15 เตรียมไว้โตย
เตือนภัยระวัง!! พายุจะเข้า ภาคเหนือของเฮา ในวันตี่ 4-5-6-7 นี้  ยิ้ม
กั๋วแต้ครับถ้าลูกเห็บมาแหมกำเหลือแต่ก้านแน่ละครับ
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #472 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2014, 09:17:19 »

พายุลูกเห็บเมื่อวานถล่มย่อยยับสวนพ่อผมที่พญาเม็งรายเละหมดเลยครับ
สวนท่านๆเป็นไงบ้างได้รับผลกระทบจากพายุลูกนี้หรือเปล่าครับ
chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #473 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2014, 20:01:39 »

ฟังและดูข่าวพายุลูกเห็บถล่มหลายพื้นที่ของเชียงรายแล้วหวังว่าสมาชิกทุกท่านคงปลอดภัยทั้งชีวิตและทรัพย์สินนะครับ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #474 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2014, 16:57:40 »

สวนของผม ปรอดภัยครับ แต่ก็หวั่นๆ ยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #475 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 05:59:34 »

ปี๋ใหม่เมือง ขอให้เปือนสมาชิกทุกท่าน มีอายุยืน ร่ำรวยเงินทอง ไร้โรคภัยใข้เจ็บ คิดสิ่งใด ก็ขอให้สมใจปรารถนานะครับ  ยิ้ม

chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #476 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 17:01:14 »

สาธุ และขอให้พรนี้ส่งถึงท่านและครอบครัวเช่นกัน ส่วนลำไยที่สวนเริ่มเห็นผลชัดเจนหลายต้นไม่ผิดหวังที่มีอาจารย์ที่มีประสบการณ์เช่นท่านให้คำแนะนำ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #477 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2014, 06:50:34 »

สาธุ และขอให้พรนี้ส่งถึงท่านและครอบครัวเช่นกัน ส่วนลำไยที่สวนเริ่มเห็นผลชัดเจนหลายต้นไม่ผิดหวังที่มีอาจารย์ที่มีประสบการณ์เช่นท่านให้คำแนะนำ

สาธุ... ขอให้ครอบครัวของท่านมั้งมีศรีสุขเช่นกันเน้อครับท่าน Chai220
ผมก็ดีใจ๋เน้อ ตี่สวนของท่านและสวนสมาชิกหลายๆท่าน ติดผลติดหน่วย
จะใด้มีเงินมีทอง เอามาใช้เอามาจ่าย (ผมยังไม่ถึงขั้นเป๋นอาจารย์เตี่ยเน้อ) แต่เยี๊ยะลำไยมาหลายปี๋ล่ะครับ
แรกๆก็ขาดทุนฝ่อง ลำไยบ่หน่วยฝ่อง ติดน้อยฝ่อง กว่าจะจับจุดได้ ก็หลายปี๋ครับ
เลยเอามาเล่าสู่ เปื่อนสมาชิกฟัง  ยิ้ม

chai220
ชั้นประถม
*

« ตอบ #478 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2014, 19:05:48 »

ท่าน~pong03~ครับฝนทิ้งช่วงเราจะใส่ปุ๋ยลำไยได้ไหม ที่สวนติดผลขนาดหัวไม้ขีดไฟตราพญานาค หากใส่ใช้สูตรใดครับ ปีที่แล้วใส่สูตรมั่วๆไปใครว่าสูตรไหนดีใส่ทำให้ต้นทุนเพิ่มมาก วันนี้ให้แม่บ้านไปซื้อสาหร่ายที่ร้านเกษตร เจ้าของร้านบอกว่าพ่นไม่ได้นะจะทำให้ผลร่วง แต่ผมเล่นไปแล้ว 2 ชุด ถ้ง 200 ลิตร เพราะผมเชื่อท่านที่บอกไว้ว่า สาหร่าย+แคลเซี่ยมโบรอน+ยาฆ่าแมลง  วันพรุ่งนี้จะลงรูปให้ท่านพิจารณาเพื่อให้ความช่วยเหลือนะครับ  เออ...เป็นไรบ้างครับปีใหม่เมืองไปเที่ยวไปแอ่วที่ไหนบ้าง ผมกลับอีสานบ้านเกิดเพื่อทำบุญอุทิศส่วนกุศล(กองบุญ)คล้ายๆสลากพัตรทางเหนือเรานี่แหละ กลับมาก็ส่งลูกเรียนพิเศษที่เชียงใหม่ เกือบแว๊บๆมาเยี่ยมมาแอ่วหาท่านแล้ว ผมรู้นะว่าบ้านท่านตั้งอยู่ส่วนไหนของแม่สรวย โอกาสหน้าจะแวะศึกษาหาความรู้นะครับท่าน
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #479 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2014, 20:26:18 »

ท่าน~pong03~ครับฝนทิ้งช่วงเราจะใส่ปุ๋ยลำไยได้ไหม ที่สวนติดผลขนาดหัวไม้ขีดไฟตราพญานาค หากใส่ใช้สูตรใดครับ ปีที่แล้วใส่สูตรมั่วๆไปใครว่าสูตรไหนดีใส่ทำให้ต้นทุนเพิ่มมาก วันนี้ให้แม่บ้านไปซื้อสาหร่ายที่ร้านเกษตร เจ้าของร้านบอกว่าพ่นไม่ได้นะจะทำให้ผลร่วง แต่ผมเล่นไปแล้ว 2 ชุด ถ้ง 200 ลิตร เพราะผมเชื่อท่านที่บอกไว้ว่า สาหร่าย+แคลเซี่ยมโบรอน+ยาฆ่าแมลง  วันพรุ่งนี้จะลงรูปให้ท่านพิจารณาเพื่อให้ความช่วยเหลือนะครับ  เออ...เป็นไรบ้างครับปีใหม่เมืองไปเที่ยวไปแอ่วที่ไหนบ้าง ผมกลับอีสานบ้านเกิดเพื่อทำบุญอุทิศส่วนกุศล(กองบุญ)คล้ายๆสลากพัตรทางเหนือเรานี่แหละ กลับมาก็ส่งลูกเรียนพิเศษที่เชียงใหม่ เกือบแว๊บๆมาเยี่ยมมาแอ่วหาท่านแล้ว ผมรู้นะว่าบ้านท่านตั้งอยู่ส่วนไหนของแม่สรวย โอกาสหน้าจะแวะศึกษาหาความรู้นะครับท่าน

ลำไยขนาดเท่าหัวไหม้ขีดไฟ ยังเล็กเกินไปที่จะใส่ปุ๋ยครับผม ยิ้ม รอใส่ปุ๋ย สูตร 15-15-15 ลำไยขนาด เท่ามะเขือพวงจะดีมากครับ  ใช้อัตตรา ต้นล่ะ 3-4 กำมือ ครับผม หว่านรอบทรงพุ่ม แต่!! ตอนนี้ ลำไยของท่าน Chai220 ยังเล็กอยู่ ใช้ สาหร่ายทะเล ชนิดเข้มข้น+แคลเซี่ยมโบรอน+ยาฆ่าแมลง นี้แหล่ะ ถูกต้องแล้วครับผม ถ้า!! เจ้าของร้านบอกว่า มันจะร่วง ท่านลองถามกลับไปว่า เจ้าของร้านทำสวนลำไยด้วยหรือเปล่า แล้วทำมากี่ปี ถ้าเขาทราบ เขาคงไม่มาขายยาหรอกครับ ยิงฟันยิ้ม
ผมใช้มาตลอด 1.ผลลำไยมีสีเขียวสดไม่มีอาการไหม้จากแสงแดด 2.ขวั้นลำไยจะเหนียวมากลดอาการร่วงจากพายุ 3.จากที่ผมใช้ติดต่อกันนาน จะทำให้ลำไยเป็นสีทอง โดยไม่ต้องพ่นกำมะถันทำสี(ข้อนี้น้อยคนที่จะทราบ) 4.ทดแทนธาตุต่างๆที่ลำไยต้องการ รวมทั้งการขาดน้ำด้วย จะทำให้ลำไยสมสมบูรณ์มีเกรดจ้มโบ้เยอะ (เช่นอย่างของผม เกรด AA 10ตะกร้า เกรด A 2 ตะกร้า เกรด B ไม่มี เกรด C ไม่มี) หากไม่ใช้สองตัวนี้ ลองถามเขากลับไปว่าใช้ยาตัวไหนนะครับผม ยิ้ม
(ครั้งแรกที่ผมบอกถึงขนาดนี้ อิอิ ) โดยที่ท่าน Chai220 ไม่ต้องหายาอะไรเพิ่มอีกนะครับ อย่าไปเชื่อ โฆษณา ถ้าของที่เราทำเกิดไม่ดีขึ้นมา เราเองนั้นแหล่ะ ที่จะเสียเงินและเสียเวลา พวกเขาเหล่านั้น มีหน้าที่ขายของ ผมจะบอกให้นะครับ โม้ อย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ท่าน Chai220 โปรดระวัง เชื้อราด้วยนะครับ พวกราแป้งราดำจะมากับฝน คราหน้าบวก ตัวป้องกันเชื้อราด้วยก็ดีนะครับผม ถ้า!! ไม่แน่ใจก็ตรวจดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเริ่มเป็นค่อยพ่นก็ได้ครับ เพื่อความประหยัดกระเป๋าตังครับ หากท่านถ่ายรูปมาให้ชมฯ ผมก็น้อมช่วยด้วยความยินดีทุกข้อเท่าที่ผมทราบครับผม  ยิ้ม  สงกรานต์แถวบ้านเกิดท่าน คงจะสนุกดีนะครับ ส่วนผมเอง วันแรกเมามาก วันต่อมาหนีเข้าป่าไม่ไหวครับ เหล้าเยอะเกิน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม หากท่านจะแวะมาเทียว ขอเป็นช่วงเดือนหน้านะครับผม เพราะเดือนนี้ หลังสงกรานต์คิวงานยาวเลยครับผม แห๊ะๆ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 พิมพ์