เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:37:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  งานในเชียงรายหายากไปไหม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน งานในเชียงรายหายากไปไหม  (อ่าน 3157 ครั้ง)
girlnextdoor
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 10:51:28 »

มาอยู่เชียงรายได้ 2 ปีเศษ หลังจากที่เสาหลักของบ้านล้มป่วยลง
เมื่อ 2 เดือนก่อน ดิฉันก็เริ่ม หางานทำเพื่อแบ่งเบาภาระของครอบครัว
สมัครงานมาหลายที่ ตามที่ลงประกาศไว้ รวมๆ แล้วน่าจะ 10 กว่าที่
2 เดือนผ่านไปแล้ว ไม่มีเรียกมาสักราย จนตอนนี้ รายจ่ายหลักๆ เริ่มเพิ่มพูนขึ้น
ทั้งค่ารถ ค่าบ้าน ค่ากินอยู่ สาระพัด ทำให้เครียดมาก จนอยากจะระบายให้ใครสักคนได้อ่าน

แต่ละที่ ที่สมัครงานมา จะเจอปัญหาต่างๆ เช่น อายุมากไป ทำให้ไม่กล้าจ้าง
อยากจะได้เด็กๆ สัก 18-25 อืม... เรามัน 30+ ฉะนั้น หมดสิทธิ์

หรือ อีกกรณี ตัวเล็ก ( เตี้ย ) คิดว่าน่าจะทำงานหนักๆ ไม่ได้.... อยากจับอกว่า อิฉันอึด มากกว่า
ผู้ชาย 3 ศอก บางคนด้วยซ้ำ!!!!

เท่าที่ ไปสมัครมาหลายที่ คือ ให้กรอกใบสมัครไว้ แล้วจะเรียกตัวมาสัมภาษณ์อีกที
อิฉัน ถามหน่อยว่า แล้ว คุณจะประกาศรับสมัครพนักงานด่วน เพื่ออะไร?ฮืม ไม่ลงประกาศหล่ะว่า..
หาพนักงานให้ได้เกรดตามใจฉันแล้วจะเรียกให้ทำงาน!!!

งานโรงแรมที่ประกาศกันไว้ รับสมัครพนักงานด่วน ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ ภาษาอังกฤษพอสื่อสารได้
พอ อิฉันไปสมัคร คือ พูดได้ 3 ภาษา เข้าไปแระ ไม่เห็นจะเรียกไปทำงานสักที

งานบางประเภท เช่น นวด หรือ สปา รายได้ดีนะ แต่ถ้าหุ่นและหน้าตา ไม่ผ่าน คุณก็หมดสิทธิ์!!!

อิฉันไม่เกี่ยงงานนะ แต่ของานที่ทำแล้ว ได้ค่าแรงสมเหตุ สมผลบ้าง
ไม่ใช่ จ้างวันละ 200 ให้ทำ 9-10 ชั่วโมง/วัน คือ อิฉันไปทำงานก็ต้องขับรถไปนะ
และรถมันก็ใช้น้ำมันเติม ไม่ใช่น้ำเปล่า ได้งานแต่ได้ค่าแรงไม่คุ้ม อิฉันจะกินยังไง?ฮืม

อยากจะทำงานวันละ 20 ชม. ด้วยซ้ำ ถ้ามันทำแล้วคุ้มกับค่าแรง
อิฉันก็ยอมนะ จะงานหนักงานเบา อิฉันทำได้หมด

เชียงรายจ้างกันที่เงินเดือนน้อยๆ ก็เข้าใจนะ แต่ถ้าคุณยังต้องเช่าบ้านอยู่
รถยังต้องผ่อน การเดินทางก็ยังต้องใช้เงิน มันก็คงยากที่จะดำเนินชีวิตต่อนะ

ขอบคุณ พื้นที่ดีๆ ที่ให้อิฉันได้ผ่อนคลายความอึดอัดในใจไปได้บ้าง

ขอบคุณจริงๆ ค่ะ
amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 10:56:36 »

ลองไปหา สายโรงแรมดูครับ  เชียงราย โรงแรมเยอะ

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
ronnchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 11:04:04 »

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆครับ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 11:09:40 »

เห็นประกาศในชรฟก.นี่ก็เยอะน่ะครับ ห้องงานหาคนคนหางานอีก

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 11:15:55 »

เยี่ยมครับ /คนสู้งานตัวจริง

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 11:34:08 »

ไปปรึกษาที่กรมแรงงานดูสิครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 11:44:18 »

สู้ๆต่อไปน๊ะ^^ ขอให้ได้งานตามสายงานที่ถนัดไวๆน๊ะครับ
ard.sri
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 12:03:09 »

สู้ต่อไปครับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 12:42:33 »

ทำของขายเลยคับ ปรึกษาได้น่ะ ไม่คิดตังสักบาท ไอเดียเยอะ ใช้ทุนน้อยมาก ขายได้จริงๆ เคยทำมาแล้วพวกตลาดนัดนี่แหละ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 12:45:02 »

...ลองสมัครเป็นตัวแทนประกันชีวิต เช่น AIA ไทยประกันชีวิตดูครับ ความสำคัญอยู่ที่เสนอแบบได้ตรงกับความต้องการของลูกค้า การเอาใจใส่เยี่ยมเยือนลูกค้า แรกๆ อาจยากหน่อย ได้ลูกค้าซัก 1 ราย เอาใจใส่อย่างดี บริการอย่างดี ปากต่อปากครับจะทำให้มีลูกค้ารายที่ 2 -3 และต่อไปเรื่อยๆ รายได้สูงมาก มีเวลาเป็นเจ้านายตัวเอง รายได้หลักพัน หลักหมื่น หลักแสน ต่อเดือน

...ผมเป็นลูกค้าแบบสะสมทรัพย์กับบริษัท AIA ซื้อห้อง VIP  2800 บาท/วัน (นอนฟรีค่ายา ค่ารักษาเหมาจ่ายมีสิทธิ์นอนรักษาตัว 150 วัน/โรค ถ้าเป็นมะเร็ง รับ 2 เท่า กลายเป็นห้องVIP 5600 บาท/วัน ส่งเบี้ยประกันครึ่งปี 13,700 บาท ตกเดือนละสองพันกว่าบาท)...ชีวิตของเรา ไม่มีคำว่าถูกหรือแพง...ภาวะโลกร้อน เกิดโรคใหม่ๆ โรคภัยต่างๆ พัฒนาดื้อยา ต้องป้องกันไว้ก่อน จะได้มีอายุยืนยาว

...ตัวแทนขายประกันที่ขายไม่ได้ เพราะไม่ได้วิเคราะห์ลูกค้าว่าแบบประกันแบบใดเหมาะสมกับครอบครัวของเขา รวมทั้งฐานะการเงิน จึงถูกปฏิเสธ ถ้าสามารถพูดให้คนเห็นคุณค่าการประกันชีวิต ไม่มีเงินเขาก็จะพยายามประหยัดอดออมเพื่อส่งเบี้ยประกันครับ

...การขายประกันชีวิต ไม่ต้องลงทุนซื้อสินค้าเหมือนบริษัทขายตรง  เข้าอบรมแล้วสอบรับใบอนุญาตขายประกันชีวิต แล้วลุยได้เลย สามารถขายโครงการวางแผนการเงินให้กับครอบครัวได้ทั่วไทย เริ่มต้นขายกับญาติพี่น้องก่อนก็ได้.

...เมื่อได้ใบอนุญาต สามารถติดต่อขาย พ.ร.บ.รถยนต์ได้ส่วนลดเป็นเปอร์เซนต์  เช่น ไปสมัครเป็นตัวแทนบริษัทศรีไทยประกันภัย วิริยะประกันภัย อาคเนย์ประกันภัย ฯลฯ ด้วยการบริการถึงที่ ไล่เก็บพ.ร.บ. ประกันชั้น 1 -2 -3 ตามบ้านญาติพี่น้อง บริการต่อภาษีให้ฟรี ประมาณนี้ครับ จะมีรายได้หลายทาง

...เมื่อมีลูกค้าในมือ อาจสมัครบริษัทขายตรง รับสินค้ามาขายได้ส่วนลด เมื่อมีตลาดลูกค้าอยู่ในมือ สามารถขายสินค้าได้ทุกอย่างในโลกใบนี้ครับ เงินทองไหลมาเทมา เชื่อผม

...งานที่รายได้ดี คือ งานสุจริตที่คนท้่วไปไม่กล้าทำครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 12:49:04 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 12:49:39 »

งานในเชียงรายหาไม่ยากหรอกคับ แต่งานที่จะได้ค่าตอบแทนเยอะๆอย่างใจเราหวังนี่แหละ หายากสุดๆ...
...เอาใจช่วยคับ ขอให้ได้งานดีๆ ค่าตอบแทนเยอะๆคับ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 13:36:46 »

ผมทำแทบไม่ทัน

ถ้าพูดภาษาจีนได้
อาจมีโอกาสได้ร่วมงานกันครับ
SUKJAI
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

สุขใดไหนเล่า จะเท่า...สุขใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 14:24:33 »

เห็นด้วยกับ จขกท. ค่ะ งานหายากจริง ๆ แฟนดิฉันอายุ 33 ไปสมัครมาหลายที่เหมือนกัน แต่ไม่ได้สักที่เหตุผลคืออายุเยอะ โกรธ โกรธ

บางสิ่งไม่ควรจำ หากมันทำให้เราเจ็บ บางสิ่งก็ควรเก็บ หากเป็นความเจ็บที่น่าจำ...
LINE ID : kawaii-rin
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 16:01:25 »

ใจเย็นๆค่อยๆหาไป...สู้ๆครับ ยิงฟันยิ้ม
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 16:36:58 »

งานคงไม่ได้หายากเพียงแต่จังหวะโอกาสยังไม่เอื้ออำนวย
หลายคนๆอยากได้งานดีๆ(ก็คงทุกคนนั่นแหละ)ได้ทำงานตรงสายที่เรียนจบมาหรืออยากนั่งในห้องทำงานตากแอร์สบายๆแล้วรับเงินเดือนสูงๆ
แบบนี้อาจจะยากหน่อย เพราะเจอขั้นตอนและอุปสรรคนานานับประการ(โดยเฉพาะต้องเจอกะเด็กเส้นเด็กสายลูกท่านหลานเธอ)

แต่ทางท่านเจ้าจองกระทู้ได้ระบายออกมาบ้างแล้วก็คงรู้สึกโล่งอกโล่งใจขึ้นมาบ้าง
ขอให้ได้งานทำไวๆนะครับ

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 17:29:52 »

แนะนำครับค้าขายครับเมื่อก่อนผมทำงานกินเงินเดือนขอบอกรายจ่ายมากกว่ารายรับชักหน้าไม่ถึงหลังแนะค่าขายครับเงินหมุนตลอด

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
passama
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 17:40:03 »

ไร่แม่ฟ้าหลวง
หรืออุทยานฯศิลปะวัฒนธรรม
รับแคชเชียร์1ตำแหน่งค่ะ
ประกาศเมื่อ14/8/57
053-716605-7
ลักษณะงานนั่งจำหน่ายบัตรเข้าชม
Mr.Seksan k.
รถเช่า+คนขับ ช ร.0850410119

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 21:05:47 »

นวดแผนไทย ฝีมือดีๆวันละพันอัฟ รายได้ดีมาก ไม่จำกัดรูปร่างหน้าตา ต้องไปเรียน มาก่อน กำลังบูมครับ ผมไปนวดบ่อยเลยรู้ข้อมูลมา

รถเช่าเชียงราย +คนขับ English Speaking driver
0850410119
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 22:05:31 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?board=43.0
ตามนี้เลยครับเยอะมาก
อิงอิง
มัธยม
**

กว่าจะถึงวันนั้น....ยิ่งไกลห่าง

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 22:06:22 »

+1ค่ะอายุเยอะงานก็หายากขึ้นจริงๆ ดิฉันก็คนนึงที่จะ30 หางานยาก ตัวก็เล็ก
บางงานให้ทำงาน12ชม.ครึ่ง ก็มีค่ะแต่ค่าแรงไม่คุ้ม ...ถ้าคุ้มค่าแรงกะชั่วโมงที่ทำทำวันละ20 ชม.อย่างคุณว่าก็ทำเหมือนกันค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
...งานนวดสปา ติดต่อมาเยอะ แต่พอศึกษารายละเอียดจากในเวปต่างๆดูแล้วไม่ไหวค่ะ มีความรู้สึกเหมือนทำผิดต่อตัวเองและแฟนตัวเองยังไงไม่รู้ค่ะ ..... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะคนหางานเช่นเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2014, 22:15:02 โดย อิงอิง » IP : บันทึกการเข้า

มีความสุขบนทางที่เลือกเอง..แม้จะเดินโดยไม่เห็นปลายทาง
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์