เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:33:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  งานในเชียงรายหายากไปไหม
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน งานในเชียงรายหายากไปไหม  (อ่าน 3155 ครั้ง)
girlnextdoor
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 09:21:17 »

ขอ ขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกกำลังใจ จากทุกคอมเม้นท์ค่ะ
เชียงราย น่าอยู่ก็ตรงที่ยังมีกลุ่มคนอย่างคุณๆ นี่แระ น้ำใจงาม
ให้คำปรึกษาได้และยังช่วยเป็นกำลังใจให้กับคนอื่นอีก ขอบคุณมากๆ ค่ะ

เรื่องงานคงต้อง หากันต่อไป โอกาส อาจจะยังไม่มาหาดิฉัน ฉะนั้นก็ต้องสู้กันต่อไป
หวังว่าโชคชะตาคงไม่เล่นตลกให้ คนที่ทำงานไม่เกี่ยง (( ยกเว้นเรื่องผิดกฏหมายและค้าประเวณี ))
อย่างดิฉันได้เจองานที่เหมาะสักวัน

ขอบคุณเพื่อนๆ ชาวเชียงรายโฟกัสค่ะ
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 10:46:09 »

มาอยู่เชียงรายได้ 2 ปีเศษ หลังจากที่เสาหลักของบ้านล้มป่วยลง
เมื่อ 2 เดือนก่อน ดิฉันก็เริ่ม หางานทำเพื่อแบ่งเบาภาระของครอบครัว
สมัครงานมาหลายที่ ตามที่ลงประกาศไว้ รวมๆ แล้วน่าจะ 10 กว่าที่
2 เดือนผ่านไปแล้ว ไม่มีเรียกมาสักราย จนตอนนี้ รายจ่ายหลักๆ เริ่มเพิ่มพูนขึ้น
ทั้งค่ารถ ค่าบ้าน ค่ากินอยู่ สาระพัด ทำให้เครียดมาก จนอยากจะระบายให้ใครสักคนได้อ่าน

แต่ละที่ ที่สมัครงานมา จะเจอปัญหาต่างๆ เช่น อายุมากไป ทำให้ไม่กล้าจ้าง
อยากจะได้เด็กๆ สัก 18-25 อืม... เรามัน 30+ ฉะนั้น หมดสิทธิ์

หรือ อีกกรณี ตัวเล็ก ( เตี้ย ) คิดว่าน่าจะทำงานหนักๆ ไม่ได้.... อยากจับอกว่า อิฉันอึด มากกว่า
ผู้ชาย 3 ศอก บางคนด้วยซ้ำ!!!!

เท่าที่ ไปสมัครมาหลายที่ คือ ให้กรอกใบสมัครไว้ แล้วจะเรียกตัวมาสัมภาษณ์อีกที
อิฉัน ถามหน่อยว่า แล้ว คุณจะประกาศรับสมัครพนักงานด่วน เพื่ออะไร?ฮืม ไม่ลงประกาศหล่ะว่า..
หาพนักงานให้ได้เกรดตามใจฉันแล้วจะเรียกให้ทำงาน!!!

งานโรงแรมที่ประกาศกันไว้ รับสมัครพนักงานด่วน ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ ภาษาอังกฤษพอสื่อสารได้
พอ อิฉันไปสมัคร คือ พูดได้ 3 ภาษา เข้าไปแระ ไม่เห็นจะเรียกไปทำงานสักที

งานบางประเภท เช่น นวด หรือ สปา รายได้ดีนะ แต่ถ้าหุ่นและหน้าตา ไม่ผ่าน คุณก็หมดสิทธิ์!!!

อิฉันไม่เกี่ยงงานนะ แต่ของานที่ทำแล้ว ได้ค่าแรงสมเหตุ สมผลบ้าง
ไม่ใช่ จ้างวันละ 200 ให้ทำ 9-10 ชั่วโมง/วัน คือ อิฉันไปทำงานก็ต้องขับรถไปนะ
และรถมันก็ใช้น้ำมันเติม ไม่ใช่น้ำเปล่า ได้งานแต่ได้ค่าแรงไม่คุ้ม อิฉันจะกินยังไง?ฮืม

อยากจะทำงานวันละ 20 ชม. ด้วยซ้ำ ถ้ามันทำแล้วคุ้มกับค่าแรง
อิฉันก็ยอมนะ จะงานหนักงานเบา อิฉันทำได้หมด

เชียงรายจ้างกันที่เงินเดือนน้อยๆ ก็เข้าใจนะ แต่ถ้าคุณยังต้องเช่าบ้านอยู่
รถยังต้องผ่อน การเดินทางก็ยังต้องใช้เงิน มันก็คงยากที่จะดำเนินชีวิตต่อนะ

ขอบคุณ พื้นที่ดีๆ ที่ให้อิฉันได้ผ่อนคลายความอึดอัดในใจไปได้บ้าง

ขอบคุณจริงๆ ค่ะ
รอกระทู้แบบนี้มานานแล้วครับ  ใช่ครับ กฏของการโพสเพื่อหาคนงานยังทำกันไม่ได้เลยครับเช่น สถานที่ คุณสมบัติ อัตราค่าจ้าง  โดยเฉพาะอัตราค่าจ้างชอบโพสแบบหมกเม็ด น้อยรายครับที่จะทำตามกฏกติกาเว็บบอร์ด คิดแต่จะเอาอย่างเดียว   นับประสาอะไรกับการให้ความสำคัญกับทรัพยากรมนุษย์ น้อยรายครับที่จะให้คุณค่ากับคนครับ มีอีกเยอะครับที่เจอ.....สรุป ผู้ประกอบการที่นี่ส่วนบางส่วนยังไม่มีความเป็นมืออาชีพครับ บางที่ ประกาศรับอีกอย่าง  แต่เวลาไปทำกลับให้ทำอีกอย่าง  หรือบางที่บอกว่ารับอีกตำแหน่งพอทำเข้าจริงกลับมีหน้าที่ทั้งครูใหญ่ยันภารโรงโน่น  หาดเกิดความผิดพลาดในหน้าที่ที่ไม่ตรงกับหน้าที่หลักเราก็ให้เรารับผิดชอบอีกเป็นต้น  อยากจะก้าวหน้าในธุรกิจแต่กลับให้ความสำคัญกับทรัพยากรมนุษย์น้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2014, 10:50:21 โดย yod2012 » IP : บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2014, 09:34:47 »

รายงานความคืบหน้า การสมัครงานนะค่ะ
เช้านี้ (18/08) โรงแรมแห่งหนึ่งในตัวเมืองเชียงรายนัดสัมภาษณ์
ตอน 13:00น. หลังสัมภาษณ์เสร็จจะมาเล่าสู่ เพื่อนๆ ฟังถึงความคืบหน้านะค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2014, 10:48:20 »

รายงานความคืบหน้า การสมัครงานนะค่ะ
เช้านี้ (18/08) โรงแรมแห่งหนึ่งในตัวเมืองเชียงรายนัดสัมภาษณ์
ตอน 13:00น. หลังสัมภาษณ์เสร็จจะมาเล่าสู่ เพื่อนๆ ฟังถึงความคืบหน้านะค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ขอให้ได้งานน่ะครับ ยิ้ม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
B.E.
Administrator

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2014, 12:21:13 »

ขอให้ได้งานนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
K_zeezaa_K
ชั้นประถม
*

กานต์..เดินทางแสนพิเศษ

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2014, 22:16:36 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=629096.0
rammy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 19:35:20 »

ดิฉันก็เป็นคนนึงที่หางานในเชียงรายโฟกัสอายุก็35แล้วยอมรับค่ะว่าหายากถึงจบตรีมาก็ใช่ว่าเขาจะเอาเรียกไปสัมภาษก็ย่อมรับเด็กที่อายุน้อยกว่าอยู่ดี ดิฉันก็ไม่เกี่ยงงานนะเป็นพาสทามก็เอาไกลหน่อยขับมอร์ไซด์ไปทำงานหนักเอาเบาสู้ตลอดค่ะ ยังดีที่ได้ทำอาทิตย์ละ2วันก็ดีกว่าไม่ได้ทำเลยสู้ๆนะคะ ยิ้ม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 23:14:29 »

มันเป็นเรื่องยากจริงๆค่ะ กับการที่เรามีอายุ (แค่) 32 แล้วไปสมัครงาน
ที่นายจ้างส่วนมากจะรับเด็กอายุ 18-25 แค่นั้น ฉันก็สงสัยว่า คุณประกาศรับสมัครพนักงานตามเกณฑ์อายุที่คุณต้องการแล้วพอ
ได้จ้างเด็ก (บางคน) ที่ไม่สู้งาน พอทำได้ เดือน 2 เดือนเขาก็ออก แล้วคุณก็มานั่งหาพนักงานใหม่ แล้วก็ต้องมานั่งสอนงานใหม่
คุณไม่คิดกันเหรอว่า มันเสียเวลา มันเสียโอกาสที่จะได้พนักงานดีๆ ทำงานกับคุณได้นานๆ แม้จะมีอายุเกิน 25 ก็ตามเหอะ

แต่ก็อย่างว่า แต่ละคนก็ต่างความคิด มาตรฐานแต่ละสถานที่ก็ต่างกัน
และเท่าที่เห็นประกาศรับสมัครพนักงานซะส่วนมากก็มักจะเจาะจง เช่น
พนักงานต้อนรับของโรงแรม บางแห่งรับสมัคร แบบไม่ต้องมีประสบการณ์
และสื่อสารภาษาอังกฤษได้บ้าง อายุ 18+ แต่ถ้า คุณ 30+ ไปสมัครนะ....
กรอกไว้เหอะ ใบสมัครน่ะ เสียไปเหอะค่าถ่ายเอกสารวุฒิการศึกษา บรรยายเข้าไปประสบการณ์ การทำงาน
และรอไปเหอะ เป็นชาติ บอกได้เลยว่า เสียเวลาเปล่า.... เพราะที่เขาจะรับจริงๆ คืออายุ ไม่เกิน 25 เท่านั้น

พนักงานเสิร์ฟ ประกาศรับสมัครด่วน!!!! พอไปสมัคร ก็จะบอกว่า แล้วจะเรียกไปนะถ้าขาดคน!!!!
แล้วแบบนี้ คุณจะประกาศรับสมัคร ทำไม?ฮืม

แคชเชียร์ ตามโรงแรมและร้านอาหาร  บางสถานที่ต้องเสียค่าเรียนระบบก่อนเข้าทำงาน
ตรงนี้ท้อค่ะ บอกตามตรงว่า ฉันมีมือ มีขา มีแขน เท่านั้นที่จะมาอิกแรงแลกเงินเดือน แต่ไม่อาจจะ
มาเสียเงินจำนวนนึงในส่วนนี้ก่อนทำงาน เพราะถ้าอิฉันจะต้องมาเสียแบบนี้สู้อิฉันลงทุนค้าขายจะดีกว่า

ล่าสุดที่ไปสัมภาษณ์งานมานะ เจอฝ่ายบุคคลที่ไร้มารยาทในสังคม ถ้าคุณเจอแบบดิฉันรับรองว่าคุณจะเงิบ!!!
เพราะอิฉัน พูด อ่าน เขียน ได้ 4 ภาษา ฝ่ายบุคคล คนนั้นถามดิฉันขึ้นมาว่า คุณมีสามีต่างชาติใช่ไหมหล่ะ ถึงพูดได้เยอะขนาดนี้?ฮืม
บอกตรงๆ ว่า อึ้งค่ะ แต่ไม่ได้โต้แย้งอะไร ซึ่งถ้ามองในคำพูดแบบนั้นง่ายๆ คือ เขาจะบอกว่า
ดิฉันคงมีสามีมาหลากหลายแล้วสินะ!!!! .... เจอแบบนี้เพลียค่ะ

และอีกแบบที่ชอบทดสอบเราๆ คนสมัครงานนี่เจอบ่อย จนจับไต๋ได้แระว่าจะมาไม้ไหน
ที่เจอบ่อยคือ ทดสอบเรื่องภาษานี่แระค่ะ

เขา : bonjour  ( เบสิก หลายคนก็น่าจะพอรู้)
เรา : oui, bonjour, Je suis Pou. Vous allez bien?
       Ou es que vous avez apprend le francais?
เขา : ฮืม?? >_<"

ไปไม่เป็นแล้วเนียนคุยอย่างอื่น

เจอมาหลายแบบค่ะ อาจจะดูว่าเป็นคนแรง ไม่มีมารยาทที่เอาอะไรมาเล่าหรือประจานแบบนี้
แต่นี่มันคือ เรื่องจริงในสังคมของเราค่ะ

ดิฉันไม่ได้ต้องการเงินเดือนเป็นแสนนะ ขอแค่ใช้จ่ายได้ตามปกติ ตามประสาครอบครัวเล็กๆ
ครอบครัวหนึ่งเท่านั้นค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจบนะค่ะ คือ อยากจะแชร์ประสบการณ์
ไม่ได้ประสงค์ที่จะทำให้ใครเสียหายทั้งนั้นค่ะ
kiklovekik
ร้านใบลานเงิน งูกินเขียด และอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆมือสองราคาย่อมเยา
ระดับ ป.ตรี

ร้านใบลานเงิน งูกินเขียด

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 23:20:41 »

จริงคคค่ะหายากมากๆบางทีเราไปสมัคแล้วเขาก็รอเรียกสมัคจะ20ที่ได้แล้วมังค่ะเงียบทุกที่เลย

โทร.099-6082467
Id line kiklovekik2527
jacob
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 09:46:33 »

+1 เข้าใจความรู้สึกค่ะ
crazlovely
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 09:58:22 »

อย่าว่าแต่อายุเยอะเลยค่ะ ดิฉันแค่ 26 แต่ว่าไม่สวยไม่ขาว ก็หางานยากมากเหมือนกันคะ เหมือนว่าที่นี่จะเน้นรับคนที่หน้าตา มากกว่า ประสบการณ์ ค่ะ
apirat555
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 10:12:02 »

หัวอกเดียวกัน
kheeonjungna
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 12:01:11 »

เพิ่งให้แฟนไปสมัครงานมาหลายที่เหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังไม่ได้งานเลยค่ะ รู้สึกเซ็งกับพวกที่ประกาศรับสมัครเหมือนกัน หลายที่ลงไว้รับวุฒิม 6 ขึ้นไป พอเอาปตรีไปสมัครบอกไม้รับวุฒิสูงไป เดี๋ยวทำงานกับคนอื่นไม่ได้ งั้น ทำไมคุณไม่ลงไว้เลยว่ารับแต่ม.6   
โรงแรมหลายๆแห่ง รับม.6 ขึ้นไป-ปตรี ไม่จำกัดสาขา ไม่ต้องมีประสบการณ์  เอาเข้าจริงนัดไปสัมภาษณ์บอกเราจบไม่ตีตรงสาขา(คืออยากได้จบโรงแรม) แล้วคุณประกาศไว้ทำไม ไม่จำกัดสาขา !!! และวุฒิม.6นี่ คงไม่มีใครจบการโรงแรมหรอกมั้ง  ข้องใจกะเขาจริงๆ เฮ้อ...
saraphi03
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 12:34:20 »

ดิฉันยิ่งแย่กว่าอายุปาไป46+แล้วไปสมัครที่ไหนเขาก็ไม่รับแถมว่าให้อีกเฮ้อ//คนอายุเยอะแต่ก็ต้องกินต้องใช้ที่แน่ๆทำงานเก่งกว่าเด็กรุ่นหลังอีกเฮ้อ
Freezy_bee
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 13:16:23 »

อ่าน แล้วท้อเลย... เราเป็นคนนึงที่ไม่อยากกลับบ้านเกิดเพื่อมาหางานทำ แต่มีเหตุจำเป็นต้องให้กลับบ้านแถมอยู่อำเภอที่งานหายากอีก พอ มาอ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกท้อเลยถ้าไปสมัครงานในเมืองก็เดาเลยว่า ก็ต้องเจอเหตุการณ์แบบ จขกท.

ต้องยอมรับจริงๆว่าสังคมนายจ้างเชียงราย อยากได้คนที่ดูแพง แต่ ชอบจ้างราคาถูก แต่อย่าลืมว่าคนที่ดูแพง เค้าก็มีสิทธ์เลือก พอนายจ้างรับคนพวกนี้เข้าทำงาน ทำได้ไม่นานก็ออก แล้วชอบมาบ่นว่าเด็กสมัยนี้ไม่มีความอดทน บลา บลา ส่วนคนที่เค้าพร้อมทำงานจริง แต่รูปลักณ์ เค้าอาจดูไม่สวย ไม่หล่อ คนกลุ่มนี้น่าสงสารจริงๆ พร้อมที่จะทำ แต่โดนตัดโอกาสตลอด

คนเชียงรายเค้าชอบกันที่เปลือก จริงๆล่ะ เพลีย!!
Demoneyes
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 13:36:43 »

หัวอกเดียวกันค่ะ หามา 3 เดือนแล้ว หาในเขตอำเภอแม่สาย ไปสมัครมาแล้วเป็น 10ๆ ที่
รอเรียกอย่างเดียว บางที่ให้ไปสมัครถึงในตัวอำเภอเมืองก็ไป แต่ก็ยังไม่มีที่ไหนเรียก
ขับรถหางาน จนท้อ จนแทบจะไม่มีเงินเติมน้ำมันอยู่แล้ว บ้านก็ต้องเช่า ลูกก็ต้องส่ง ค่าใช้จ่ายเยอะขึ้นทุกวัน
ที่ลงประกาศรับสมัครไว้ ช่วยเห็นใจคนหางานหน่อยเถอะ รับไม่รับ ยังไง ช่วยบอกตั้งแต่ตอนไปสมัครเลยได้มั้ยคะ คนรอท้อค่ะ

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคะ ถ้ารบกวนก็ลบทิ้งได้ค่ะ
ดิฉันเป็นผู้หญิงย่างวัย 30 ที่หางานอยู่เหมือนกันค่ะ
T____T

Freezy_bee
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 13:55:01 »

โอ้วว ขนาดแม่สาย เราเห็น รับปรเกาศตั้งเยอะไม่ได้เลยเหรอ....เราอยู่เชียงแสนต้องทำใจเลยสิ...เครียดอะ T_T
apirat555
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 18:02:04 »

ผม  อายุ  34  ละ  ถ่ายเอกสารจนเจ้าของจำหน้า  ไม่ได้งานเลย  ขายของก็ไม่ดี  สู้ๆเน้อ
natty27
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 19:08:11 »

เหมือนกันเลยจ้าว ขนาดวุฒิปวส ยังหายากเลย
รอเรียกสัมภาษไม่เห็นโทรมาซักที

Aueizii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 22:09:41 »

ใช่ค่ะ อย่างเราเจอประกาศรับสมัครเด็กเสิร์ฟด่วน
ไปสมัครมาแล้วเราก็โทรไปถาม ว่าตกลงยังไงคะที่ไปสมัครไว้
เขาบอกว่า..ถ้าขาดคนจะติดต่อไป
แล้วจะมาโพสรับพนักงานหา... อะไร ??

ขอระบายอึดอัดใจเหมือนกันค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์