เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:25:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  งานในเชียงรายหายากไปไหม
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน งานในเชียงรายหายากไปไหม  (อ่าน 3156 ครั้ง)
wattipong
ค่าของคนอยู่ที่ใจ
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 23:01:22 »

ป.ตรีกะตกงานหนาครับตกเหมือนกันแต่กะสู้ๆครับเดียวจะย้ายไปหาแถวลำพูลเชียงใหม่ละหายากจริงข้าวยากหมากแพงค่ากินค่าหอค่ารถค่าน้ำมันเงินเดือนน้อยๆคงมะไหวผมสมัครไว้มะต่ำกว่า50ที่ยังมะมีใครเรียกตัวเลยอายุกะ25อิอิตลกดีแต่กะมะท้อ

รับทำ พรบ ต่อภาษี ประกันภัย ประกันรถ ประกันบ้าน ประกันชีวิตรับจัดไฟแน้นรถรถ ครบวงจรมีไห้เลือกมากกว่า32บริษัท บริการถึงบ้านท่านสนใจติดต่อ0947627107
Nam-narakh
ชั้นประถม
*

FB nam-cello@hotmail.com โปรดส่งข้อความมาก่อนนะคะ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 12:34:55 »

ทำงานหลายที่ก็โดนเหมือนกันค่ะ ส่วนใหญ่จ้างเงินเราน้อยๆแต่ทำงานนี่ 8 ชั่วโมงขึ้นไปเลยนะคะ เวลาทำงานใช้ให้ทำทุกอย่างตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบเลยค่า ที่ต้องก้มหน้าทำเพราะเราจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ แต่ดิฉันโชคดีที่ทำแค่ช่วงปิดเทอม ไม่ได้ทำตลอด ถ้าทำตลอดคงป่วยตายแน่ๆ ค่ะ

อยากจะรู้เหมือนกันว่าพวกนายจ้างเขาคิดแต่กำไรเข้าร้านเขาไปไหม โดยไม่คำนึงถึงชีวิตพวกเราบ้าง สวัสดิการอะไรไม่ต้องพูดถึงค่ะ มีชีวิตรอดไปได้แต่ละวันคือความโชคดีแล้ว

บางคนโพสต์รับสมัครงานไว้ให้แค่นั้นแค่นี้ ขอบอกอย่าไปเชื่อเลย พอได้ทำงานแล้วจะรู้เองว่า งานเยอะ ค่ะ

อยากให้ทำใจค่ะ งานในเชียงรายประเภทรับจ้างทั่วไปนี้ จ้างเราเหมือนเราเป็นพวกแรงงานต่างด้าวเลย

ดิฉันไม่แปลกใจเลยที่คนส่วนใหญ่ต้องเข้ากรุงเทพ เชียงใหม่ ไปหางานทำกัน

อยากให้ช่วยๆกัน อย่าไปสมัครทำงานประเภทไม่ใช้วุฒิการศึกษา  พวกนายจ้างหมกเม็ด  ปล่อยให้พวกมันเจ๊งๆไปเลยค่ะ พวกเอาเปรียบคนอื่น ไม่นึกถึงใจคนทำงาน โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ติดต่อ 090-673-2489
saraphi03
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 15:27:37 »

ค่ะเมื่อวานไปสมัครงานที่โรงแรมแห่งนึงในต้วเมืองเชียงรายพอเขาเห็นอายุเราเท่านั้นหละบอกรอเรียกสัมภาษณ์นะคะ(ครับ)แล้วก็หายไปเลยเฮ้อคนอายุเยอะเนี๊ยลำบากมากๆ
meela
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2014, 15:35:34 »

อายุเลข 3 ถือว่าเยอะไปสำหรับการทำงานเหรอ มันแปลกดีนะ น่าจะเรียกว่าวัยทำงานได้อย่างดี  ยิงฟันยิ้ม
girlnextdoor
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 09:25:30 »

รายงานสถานะการณ์  การสมัครงาน ล่าสุด!!!!

ดิฉันมักจะหาข้อมูล ประกาศรับรับสมัครงาน ตามเว็บไซด์ต่างๆ
ที่ประกาศและก่อนจะเข้าไปสมัครทุกครั้งดิฉันจะโทรสอบถามก่อนเสมอ
ว่ายังรับพนักงานอยู่ไหมและจะรู้ผลเลยหรือไม่ หลังจากสัมภาษณ์ในวันนั้น
แต่ส่วนมากจะบอกแค่ว่า " เข้ามากรอกใบสมัครไว้เลย" ที่เหลือคือ รอหัวหน้าฝ่าย
เรียกสัมภาษณ์อีกที!!!!!

ล่าสุด เมื่อวันพุธ ที่ผ่านมา หลังจากเติมน้ำมันไป 1000.- เพื่อเข้าไปกรอกใบสมัครงาน
ตามโรงแรมต่างๆ และ สัมภาษณ์งาน ตามที่ได้โทรนัดหมายไว้
เชื่อเถอะค่ะว่า การเดินทางแค่ในตัวเมืองเชียงรายแค่ไม่กี่ชั่วโมง ทำให้ฉันเหนื่อยล้า
มากกว่าตอนที่ดิฉันขับรถจากเชียงราย ลง กรุงเทพ เสียอีกนะ!!!

นอกเหนือจากการสมัครงานตามที่ลงประกาศแล้วดิฉันยังได้แว๊ปเข้าไปสมัครงาน
ในโรงแรมแห่งหนึ่งที่ดิฉันขับรถผ่านแล้วเหลือบไปเห็นป้ายประกาศรับสมัครพอดี
แต่การเข้าไปสมัครงานวันนั้น ด้วยกิริยาของพนักงานฟร้อน ที่ตอบคำถามของดิฉันแล้ว
มันทำให้ดิฉันหดหู่ กับชีวิต มากกว่าเดิม เหมือนดิฉันมากุ้มกราบของานเขายังไง ยังงั้น

กับคำถามที่ดิฉัน ถามไปคือ ไม่ทราบว่ายังรับสมัครพนักงานต้อนรับอยู่ไหมค่ะ???
พนักงาน : อืม... ก็รับนะ รอเดี๋ยวนะ เดี๋ยวปริ้นใบสมัครให้
5 นาทีผ่านไป พนักงานเรียกให้ไปรับใบสมัคร พร้อมกับมองดิฉันตั้งแต่หัวจรดเท้า
ก่อนจะยื่นใบสมัครให้ แล้วพูดว่า กรอกเสร็จวางไว้นะ เดี๋ยวมาเอา อ่อ.. ต้องรอหน่อยนะ
กว่าหัวหน้าฝ่ายจะเรียกไป ช่วงนี้ งานเขายุ่ง พูดจบพนักงานก็หันหลังกลับแล้วก้มลงไปกินข้าว
หลังเค้าท์เตอร์ อย่างเอร็ดอร่อย....!!!
ดิฉันรับใบสมัครงานมาแล้วมานั่งที่มุมหนึ่งของโรงแรม ก่อนตัดสินใจ
เขียนที่กระดาษใบสมัครงานว่า ขอบคุณที่ให้โอกาสคนหางานคนหนึ่งได้เข้ามาสมัครงาน
และขอแนะนำให้ฝึกพนักงานส่วนหน้าถึงมารยาทและกิริยาในการต้อนรับใหม่ด้วย
เพราะไม่ว่า บุคคลนั้นจะเข้าพักหรือแค่สอบถาม ก็ตามที หน้าที่ของพนักงานส่วนหน้าคือให้ข้อมูล
และต้อนรับด้วยมารยาทที่เหมาะสม แต่ในกรณีของพนักงานส่วนหน้าท่านนี้ หาจริตกิริยา มารยาทที่ดี
ไม่ได้เลย ทั้งๆ ที่เป็นพนักงานต้อนรับหญิงส่วนหน้าแท้ๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

จากนั้นดิฉันก็วางกระดาษลงบนเค้าท์เตอร์ ส่วนพนักงานยังง่วนิยู่กับการกิน
และเล่นมือถือ โดยไม่ได้สนใจเค้าท์เตอร์ ทำงานเลยว่าใครจะไปจะมา...
กระดาษแผ่นนั้นคงถูกขยำลงถังขยะไปเป็นแน่ เพราะคงไม่มีใครคนไหนยอมรับ
เอาความไม่ดีของตนไปให้หัวหน้าดูเป็นแน่...
ดิฉันถอดใจกับการสมัครงานกับโรงแรมจึงขับรถมาแถวไนท์บาซ่า เผื่อมีอะไรที่ดิฉันน่าจะทำได้
หลังจากพักยกกับกาแฟไป 1 แก้วใหญ่ๆ ก็เดินตระเวนดูรอบๆ บริเวณนั้น
ตาเหลือบไปเห็นป้าย รับสมัครพนักงานเสิร์ฟ (คิดในใจว่าจะเหมือนเมื่อกี๋ไหมนะ)
ดิฉันเปิดประตูเข้าไป " สวัสดีค่ะ มาสมัครงานค่ะ" พนักที่นั่งอยู่ รีบปรี่เข้ามาบอกว่า
ไม่ได้รับสมัครแล้วค่ะ พอดีไม่ได้เอาป้ายออก!!! นั่นไง...แม้แต่งานแบบนี้ยังไม่เป็นใจเลย

สรุป วันนี้ (20/08) เหนื่อยมากกับการสมัครงาน แต่งกายสุภาพ  การศึกษามี ประสบการณ์เยอะ
ติดที่ อายุ 32 ตัวเล็ก แถมดำ ปั๊ดธิโธ่.... หาต่อไปงาน...

ปล. เมื่อเช้า (22/08) ขับผ่านทางไนท์บาซ่า ร้านที่เคยเข้าไปสมัครงาน
ก็ยังติดป้ายรับสมัครอยู่ แล้วดันบอกกับเราว่า ไม่รับแล้ว!!!!! เฮ้อ... เพลีย
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 10:05:27 »

คุณพี่ girlnextdoor ใช้ภาษาอะไรได้บ้างครับ
รบกวนขอ resume หน่อยได้ไหมครับ

yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 10:12:00 »

ประเทศนี้ก็แบบนี้...พัฒนาได้ยาก 30+นี่ มีทั้งประสบการณ์ + ความสามารถ หากเจ้าของกิจการเค้ามีวิสัยทัศน์ไม่คิดแต่จะเอาฝ่ายเดียวมีมุมมองว่าพนักงานก็คือหุ้นส่วนหนึ่งของธุรกิจ  ธุรกิจจะไปข้างหน้าไม่ได้หากขาดทรัพยากรมนุษย์ที่มีศักยภาพ  ไม่มีทางหรอกครับที่จะพัฒนาไปได้ไกล ส่วนมากผู้ประกอบการเห็นแก่ได้ เห็นแก่ตนเองก่อนอันดับแรก ไม่แปลกครับที่จะหาลูกจ้างจริงใจทำงานจริงๆได้สักคน  สนง.จัดหางานก็เหมือนกันทำงานแบบเช้าชามเย็นชาม   ไม่เคยติดตามผลเลยว่าอัตราที่เขาประกาศรับน่ะตอนนี้ยังมีอยู่หรือไม่.....ประกาศอยู่นั่นทั้งที่มันเต็มแล้ว...ขี้เกียจบ่นและ  เรื่องมันยาว   สู้เขาไม่ได้หรอกครับ AECน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 10:14:23 โดย yod2012 » IP : บันทึกการเข้า

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2014, 15:14:36 »

ลองติดต่อที่อินคำทริปดูนะครับ เขากำลังรับพนักงานธุรการ ประสานงานขายห้องพักบนเว็บไซต์กับโรงแรมต่างๆ อยู่ แต่ต้องมีพื้นฐานความรู้ด้านคอมและใช้อินเตอร์เน็ตได้ดี สนใจงานลักษณะนี้ลองติดต่อดูครับ สำนักงานอยู่ที่โรงแรมอาข่าริเวอร์เฮ้าส์ ติดกับขัวพญามังราย หรือติดต่อคุณอาแป 089-9975505
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 09:31:09 โดย WEBMASTER » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
girlnextdoor
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 11:52:41 »

ขอบคุณ คุณ webmaster นะค่ะ ยังไงจะลองติดต่อไปดูค่ะ
วันจันทร์ มีนัดสัมภาษณ์ อีกหลายที่ ถ้าไม่ได้งานคราวนี้ คงต้องย้ายจังหวัดกันแล้วค่ะ
หายากกันซะเหลือเกินงานเนี๊ยะ
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 13:19:48 »

เรียนจบใหม่เคยหางานคะแถวๆท่ารถเก่าเดินเขียนใบสมัครทุกที่ แล้วก็เงียบ
ส่วนมากเป็นงานเดินขายสินค้า แล้วแบ่งเปอร์เซ็นต์ ทำๆไปเหมือไม่ได้อะไรเลยคะ ค่าห้องก็ต้องเช่า ค่ากินอีก
ที่ดีขึ้นมาหน่อย ขายของในช้อปก็ เอาเงินประกัน ซึ่งเราไม่มี:(((
สุดท้ายได้งานโรงแรม เงินเดือนพอแต่ค่าห้อง จำเป็นต้องไปหางานพาร์ทไมท์อีก
ตอนนี้มาอยู่ต่างจังหวัด ทำธุรกิจของตัวเอง พอไปได้
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2014, 21:35:43 »

สู้ๆคับ เป็นลูกจ้างมันลำบาก เป็นลูกพี่ดีกว่าคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Pau20
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 15:30:55 »

เหมือนกันเลยคะ  หายากจริงๆ  ตอนนี้ดิฉันคิดว่าเชียงรายเป็นเมืองที่น่าอยู่(อาจจะน่าอยู่เฉพาะคนมาเที่ยวชั่วคราว หรือชาวต่างชาติ) แต่สำหรับคนหางานอย่างดิฉัน ซึ่งก็30แล้ว นะตอนนี้ มันเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง  หรือว่าเขาดูกันแค่เปลือกนอกคะ  ไปสมัครก็หลายที่เช่นคุณ
ดิฉันเจอแบบว่า  โกหกบอกว่าจะโทรหา สุดท้ายก็ไม่มีวี่แววเลย  เป็นแบบนี้อยู่หลายที่

นอกจากนี้ ยังเจอแบบว่า จะได้ทำงานอยู่แล้วอีก2-3วัน  โทรมาบอกว่าเจ้าของโรงแรมเขาไม่เอาแล้ว   ทำไม ก็ไม่บอกเหตุผล  ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็นัดสัมภาษณ์เรียบร้อย  ท้อเหมือนกันคะ  ทั้งๆที่จบปริญญาตรีมาแท้ๆ  ความสามารถก็มี  เชียงรายนี่หางานยากเหมือนที่คุณพูดมาจริงๆคะ 
apirat555
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2014, 21:18:55 »

เมื่อวานผมไปสอบครูเทศบาลมา  ถ้ามีลู่ทางทำมาหากินผมจะบอกต่อ  นะคับ  สู้ๆ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์