เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 23:37:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น  (อ่าน 19680 ครั้ง)
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 14:58:53 »

ญี่ปุ่นเป็นประเทศกำลังพัฒนาสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2
ในขณะที่ไทยเริ่มมีการรถไฟเป็นอันดับ 2 ของเอเชีย

สมัยนั้นวิชั่นต่างกัน ญี่ปุ่นจักรพรรดิเมจิส่งคนเก่งๆไปเรียนวิชาวิศวกรรม วิทยาศาสตร์ อุตสาหกรรม จบกลับมาก็มาเปิดโรงงาน สร้างผลผลิตอุตสาหกรรม เลยปฏิวัติอุตสาหกรรมได้เป็นชาติแรกของเอเชีย มีส่งคนไปเรียนการปกครอง การทหาร กฎหมายบ้าง

แต่ ของเรามักส่งลูกหลานเจ้านาย ไปเรียนกฎหมาย การทหาร การปกครอง กลับมาเป็นเจ้าคนนายคน ไม่มีเน้นการส่งเสริมให้เรียนด้านวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี ความก้าวหน้าเลยต่างกัน

เริ่มต้นของความล้าหลัง
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:08:43 »

อย่าเปรียบเทียบกันเลยครับ

ญี่ปุ่น เค้า เปิดประเทศ มีน่านน้ำ มีภูมิประเทศที่เหมาะสม ที่จะขยายการค้าขาย มากกว่าไทย
มีทรัพยากรทางทะเล ที่สมบูรณ์กว่า

ของประเทศเค้า (ญี่ปุ่น) เป็นบูชิโด  ทำงานเพื่อเจ้านาย เจ้านายก็ดูแลลูกน้องตลอดชีวิต
ส่วนคนไทย เน้นศักดินา

เค้าโดนฝรั่ง ยึดประเทศก่อนบ้านเราครับ  เลยปฎิวัติ ลดบทบาท พระมหากษัตริย์ ซึ่งเีรียกว่า จักพรรดิ์
โดยมี คนใช้อำนาจ คือ โชกุน  แล้วก็ล้มระบอบศักดินา

ไอ้ระบอบนี้ คือสิ่งที่ขัดความเจริญต่างหากครับ  กดชนชั้นคน ใครเ่ก่ง แต่เป็นอีกชนชั้นก็จะถูกเพิกเฉย
(เห็นได้จากเมืองไทยทุกวันนี้ครับ)

ส่วนถ้าเคยดูยูทูปเก่า ๆจะพบว่า ญี่ปุ่น สมัย ร 5 ก็พัฒนาไปกว่าไทยเยอะแล้วนะครับ
ดังนั้นจะเรียกว่าวิสัยทัศน์ ก็อาจจะใช่

แต่ผมว่าเป็นที่ระบอบศักดินา มากกว่าครับ
ใครจะปกครองสูงสุด ผมว่ามันเป็นแค่ฉาก ละครนะครับ
จะเป็นกษัตริย์ หรือ ประธานาธิปดี หรือ ฯลฯ

ตราบใดที่เมืองไทย ไม่มีระบอบตรวจสอบภาคประชาชนที่ขับไล่ ราชการ ได้ ก็ถือว่าเป็น ศักดินาครับ

0888-4888-35
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:24:12 »

หากมองในเรื่องสาธารณูประโภคขั้นพื้นฐาน ไฟฟ้า ปะปา การคมนาคม การเข้าถึงการรักษาพยาบาล โดยมองภาพรวมทั้งประเทศ ไม่ได้มองแค่เมืองใหญ่ ๆ ไม่กี่เมือง เราจะตามหลังก็แค่สิงคโปร์เท่านั้นเองครับในอาเซียน

บางคนหยิบเรื่องความด้อยโอกาสต่าง ๆ มาโจมตีประเทศตัวเองโดยเปรียบเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านแต่คงลืมไปว่าตาของตัวเองมองเห็นไกลแค่ไหน มันก็คงไม่ไกลเกินไปกว่าจะได้เสพจากสื่อที่นำเสนอโดยอาจจะไม่ได้เคยเห็นด้วยตาตัวเองหรือสัมผัสจริง ๆ เลยสักครั้งในชีวิต

ผมเห็นบางคนกระแทกแดกดันประเทศตัวเอง ทำเหมือนตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น พยายามชี้นำว่ามันเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วสมเพชปนสังเวชใจครับ

ก๊อบมาจากห้องหว้ากอครับ เห็นจริงตามนั้น
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:29:55 »

อย่าเปรียบเทียบกับอาเซียนสิครับ

ถ้าเคยเห็น เกาหลี  50 ปีที่แล้ว
จีน 20 ปีที่แล้ว

จะเข้าใจเลยครับ

ว่าหยุดพัฒนาเป็นอย่างไร

เอาง่ายๆ ครับ สิบปีก่อน สักปี 2535 คุณไปโรงพยาบาล ได้ไร เห็นไรมามั่งครับ
ทันสมัยรึเปล่าได้มาตรฐานรึเปล่า  ถนนหนทางเป็นแบบนี้มั้ยครับ
สี่เลนกำลังเข้าเชียงรายอยู่เลยนะครับ

บังเอิญผมโชคดีพอที่ได้ไปเห็นมามั่ง แต่ไม่ครบทุกมุม แต่ก็พอที่จะเข้าใจปัญหา
ของพวกเรานะครับ

ผมเอารูปให้ดู เพิ่งถ่ายมาเมื่อวันก่อน

ที่ีจริงไม่อยากประจาน กะว่าเก็บเล่นๆ

รูปทำถนน ช่วงจาก วัดร่องขุน ไป สี่แยกแม่กรณ์ครับ

ใจนี่อยากร้องเรียน ว่า เอาอะไรคิด ถึงทำถนนได้ห่วยๆแบบนี้
ไม่มีใครอยากด่าประเทศตัวเองหรอกนะครับ ถ้ามันไม่ห่วยได้ใจแบบนี้

รูปคงเป็นกระทู้ถัดไปครับ

Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:31:08 »

เกาหลี ใต้หวัน จีน สิงคโปร์ มาเลย์ จี้ตามญี่ปุ่น ไปติด ๆ

ส่วนของเรา ยังหาทางไปไม่เจอ ไป 2 ก้าว ถอย 3 ก้าว
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:36:29 »

มีบทความ ภาษาอังกฤษ อยู่ หัวข้อหนึ่ง หาอ่านยากหน่อย

Value Systems and Economic Development in Japan and Thailand

เขียน โดย Eliezer B. Ayal

ใน Journal of Social Issues. Volume 19, Issue 1, pages 35–51, January 1963.

ก็จะตอบได้ ในส่วนหนึ่ง ว่า เหตุใด ไทยแลนด์ กับ เจแปน ถึงพัฒนาได้ต่างกันลิบลับ ทั้ง ๆ ที่เริ่มต้นพัฒนาประเทศพร้อม ๆ กัน หลังสงครามโลกครั้งที่ 2
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:41:55 »

เกาหลี ใต้หวัน จีน สิงคโปร์ มาเลย์ จี้ตามญี่ปุ่น ไปติด ๆ

ส่วนของเรา ยังหาทางไปไม่เจอ ไป 2 ก้าว ถอย 3 ก้าว

จี้แบบไหน ในเรื่องใด เอาชัด ๆ ได้ไหมครับ พูดแบบนี้ใครก็พูดได้
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:44:24 »

ก่อนอื่น ต้องโหมโรงก่อนครับ
ด้วยถนน ในประเทศต่างๆ ในอาเซียน
ค้นเอา google นี่แหล่ะครับ
จริงมั่งไม่จริงมั่ง ลองดูครับ

เริ่มจาก มาเลเซีย

คุณดูไหล่ทางเค้าสิครับ มีร่องน้ำ ปลูกสนามหญ้าเป็นไงมั่ง
เทียบกับบ้านเรา

คอสะพาน ก็เรียบ ไม่ต้องให้มอเตอร์ไซด์ วัดใจ มากินเลน ข้างๆ

ต่อมาก็ในจีน ครับ

ถนนในจีน จะยกระดับเลยครับ ไม่มีไหล่ทาง จะทำเป็นคานคอนกรีต ซึ่งมีข้อดีคือแข็งแรง
ไม่มีน้ำซึม ทำให้ถนนเสียกำลัง จาก consolidation  แล้วก็สร้างง่ายๆ ไม่ต้องใช้เครื่องจักร
ทำให้ก่อสร้างได้รวดเร็ว แต่มีข้อเสียคือ แคบ และอันตราย
อันนี้  ถ้าเราดูจะอันตราย แต่คนของเค้าก็ชินครับ

ถนนที่แล้วเป็นถนนชนบท ครับ

ผมให้เปรียบเทียบกับถนนในไทยครับ

ต่อมาๆๆๆ

อันนี้เป็นไฮเวย์๋ สร้างใหม่ มีมาตรฐานกว่าเดิม
เจอเขา เจาะ เจอเหว สร้างสะพาน ครับ
ขับไม่เกิน 60 Km/h สำหรับรถเมล์ ใครเร็วโดนกล้องจับปรับ ณ ทางออก

สังเกตุป้ายนะครับ จะอยู่สูง ไม่โดนสิบล้อเลนซ้ายบัง เืหมือนบ้านเรา
หรือไม่ก็โดนต้นไม้บัง

ปลอดภัยครับ มีไฟจราจร กลางป่าด้วย
ป้ายบอกทาง นี่ใหญ่โต ครับ

ใครเคยไปน่าน สมัยก่อนๆ จะเห็นป้ายบอกทางไปต่างอำเภอ เล็กเท่าแมว ครับ
หลงตลอด

ประเทศจีนก็ติดอันดับคอรัปชั่นนะครับ ใช่ว่า ไม่มี    ผมละแปลกใจ ทำไมถึงได้ต่างกันขนาดนี้

Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:45:31 »

ผลิตรถยนต์ เครื่องจักรกลอุตสาหกรรม
ความก้าวหน้าวิทยาการ แบรนด์ของตนเอง
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:51:28 »

ผลิตรถยนต์ เครื่องจักรกลอุตสาหกรรม
ความก้าวหน้าวิทยาการ แบรนด์ของตนเอง

โพสท์เหมือนไม่ได้อยู่ประเทศไทย ไม่ได้ดูปัจจัยพื้นฐานเลยครับ ว่าประเทศเราถนัดด้านไหน สามวาสองศอกจริง ๆ
ACEE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:53:40 »

ชอบถนนครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:54:16 »

นี่คือรูปที่ถ่ายเมื่อวานครับ

ขับจาก แยกร่องขุนไปสี่แยกแม่กรณ์
จะสังเกตุว่ากำลัง ราดผิวจราจรใหม่

แต่ขอโทษ มันคงบางไป (เกินไป) ทำให้ บางส่วนเริ่มแยก แล้วก็มีเศษหินมากมาย
ไม่รู้สินะครับ

เรื่องพวกนี้บางคนอาจเฉยๆ แต่สำหรับผม ผมอึดอัดนะ

ไม่รู้จะร้องเรียนกับใคร

ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ก็คิดว่าเอาผิดใครไม่ได้หรอก

ผมเลยว่า นี่คือความล้าหลังเราครับ

* 1 copy.jpg (131.22 KB, 737x983 - ดู 368 ครั้ง.)

anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:56:02 »

เรื่องถนนนี่น่าจะเป็นส่วนของการคอรัปชั่นครับ
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 15:58:25 »

เข้ามาอ่านผ่อเจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Candyman
ชั้นประถม
*

คนเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกัน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:03:37 »

เรื่องถนนนี่น่าจะเป็นส่วนของการคอรัปชั่นครับ
+1 โกรธ

ไม่กล้าแตกต่าง ก็ไม่มีวันโดดเด่น
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:05:41 »

ญี่ปุ่น จีน ผลิตเครื่องบินและยานอวกาศ เองได้
ร่วมกับนานาชาติสร้างสถานีอวกาศนอกโลก
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:08:06 »

เคยถนนในกัมพูชาและลาว ไหมครับ ถ้าหากเคยเห็นแล้วนึกถึงความล้าหลังหรือการคอร์รับชั่นของเขาล่ะครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:08:35 »

เรือรบยามาโต้ สร้างเมือปี 1937 ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B8%B0

ผมเคยอ่านเจอ เครื่องมือที่ใช้สร้าง  เหมือนช่างเคาะแถวบ้านผมเลย

เรื่องถนนก็เป็นตัวอย่างนะครับ
มีอีกเยอะแยะ

เ่ช่น โตชิบ้า  มีอายุแล้ว 137 ปี ครับ
เค้าสร้างเครื่องใช้ไฟฟ้า มาแล้ว เป็นร้อยๆปี

เมืองไทย เก่ากว่าธานินท์  ผมก็ลืมชื่อไปแล้ว เพราะเกิดไม่ทัน

หลายๆอย่างที่ทำให้รู้สึกว่า เมืองไทย ต่างหากครับ ที่ไม่พัฒนา

anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:09:50 »

เคยถนนในกัมพูชาและลาว ไหมครับ ถ้าหากเคยเห็นแล้วนึกถึงความล้าหลังหรือการคอร์รับชั่นของเขาล่ะครับ

หมายความว่าถนนในกัมพูชาและลาวดีกว่าถนนในไทยเหรอครับ ยืนยันตามนี้ใช่ไหม
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:11:06 »

ญี่ปุ่น จีน ผลิตเครื่องบินและยานอวกาศ เองได้
ร่วมกับนานาชาติสร้างสถานีอวกาศนอกโลก

ประเทศไทยทำอย่างที่ว่าไม่ได้แปลว่าไม่เจริญใช่ไหม งั้นทั่วโลกมีเครื่องบินและยานอวกาศเป็นของตัวเองกี่ประเทศแล้วล่ะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์