เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:26:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น  (อ่าน 19677 ครั้ง)
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:12:29 »

ประเทศลาว ก่อนนะครับ

เรื่องถนน ต้องเข้าใจว่าประเทศเค้า ยังไม่พัฒนา มีงบประมาณน้อยครับ
เรื่องคอรัปชั่น นี่ ผมว่า มีทุกที่แหล่ะ

แต่เรื่องถนน นี่ส่วนใหญ่ จะสร้างจากงบ  พัฒนา ของประเทศญี่ปุ่น
หรือ ADB

หลังๆ จะมาเป็นการสร้าง(ฟรี) จาก จีน และไทย

โดยเฉพาะจีนครับ  เค้าสร้างถนนให้ลาวฟรีๆ หลายสายมาก เพื่อการกระจายสินค้า
ลงมาทางใต้

กำลังสร้างใหญ่เลยครับ

ส่วนถนนที่ไทยสร้าง ถ้าพี่ไทยไม่เอารถขนถ่านหินไปย่ำเล่นๆ คงน่าขับกว่านี้ครับ

ใครเคยขับรถเล่นช่วงหน้าส้มโอ ของเวียงแก่น  คงจะพอ เข้าใจ อารมณ์ถนนช่วงนี้ดีครับ

การคอรัปชั่น เป็นสาเหตุ  ทุกคนรู้ครับ

แต่ เรามาหาวิธีแก้ ด้วยภาคประชาชนที่เป็นรูปธรรมกันดีกว่าครับ เพื่อวันหลังไม่ต้องไปเปรียบเีทียบกับลาวแทน  

เรื่อง 3G พวกนี้ อย่าไปพูดถึงเลยครับ น่าเบื่อ

0888-4888-35
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:15:39 »

เรื่องถนนนี่น่าจะเป็นส่วนของการคอรัปชั่นครับ

เคยถนนในกัมพูชาและลาว ไหมครับ ถ้าหากเคยเห็นแล้วนึกถึงความล้าหลังหรือการคอร์รับชั่นของเขาล่ะครับ

หมายความว่าถนนในกัมพูชาและลาวดีกว่าถนนในไทยเหรอครับ ยืนยันตามนี้ใช่ไหม

ถ้าเทียบงบประมาณที่เ่ท่าๆกัน  ผมว่า ถนนในลาวและกัมพูชาน่าจะดีกว่า

เคยไปที่ช่องจอมครับ

เค้าวางแผนทำถนน สิบเลนครับ จากไทย สุรินทร์ ไป น่าจะพนมเปญ  หรือ เสียมเรียบ
(ขอโทษไม่แม่น)

พอดี งบประเทศไทย ให้หมดเสียก่อนครับ

เรื่องถนน ดีไม่ดี กับลาวพม่า   หรือ กัมพูชา อย่าพูดเลยครับ

สำหรับผม ผมว่า พอๆกันครับ  ของไทย ที่เป็น ทางหลวงนี่ดีกว่า แต่ก็เปลืองงบกว่า

แบ่งตึกสำนักงานทางหลวงชร มาทำอย่างอื่น น่าจะดีกว่านะครับ
เป็นรถไฟดีกว่า

0888-4888-35
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:25:17 »

ผลิตรถยนต์ เครื่องจักรกลอุตสาหกรรม
ความก้าวหน้าวิทยาการ แบรนด์ของตนเอง

โพสท์เหมือนไม่ได้อยู่ประเทศไทย ไม่ได้ดูปัจจัยพื้นฐานเลยครับ ว่าประเทศเราถนัดด้านไหน สามวาสองศอกจริง ๆ

อันนี้ ก็ยังคิดว่า ประเทศไทย ไม่ชัดเจน แต่ถ้าหากจะถามว่า "ประเทศไทยถนัดด้านไหน" ก็คงตอบว่า "การเกษตร" แต่ทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะเอาการเกษตรนำเสียทีเดียว กลับไปเน้นด้านอุตสาหกรรมหนักเสียมากกว่า
ดังนั้น ก็คงจะพูดได้ว่า มันผิดพลาดมาตั้งแต่ "แผนพัฒนฯ ฉ.ที่ 1" แล้วละครับ ที่กำหนดทิศทางโดยไม่มองพื้นฐานของประเทศไทย
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:31:04 »

การที่มองประวัติศาสตร์ส่องกระจก
วิจารณ์ประเทศตนเอง ซึ่งไม่ใช่เป็นการโจมตี

แต่เป็นการชี้ให้เห็นถึงที่มาที่ไป ตามข้อเท็จจริง
เพื่อที่จะปรับปรุงแก้ไข ในอนาคตเราก็จะหลุดพ้นจากความล้าหลัง
ทัดเทียมประเทศ ต่าง ๆ เหล่านั้น
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:36:58 »

domination and hegemoy

จะยังคงอยู่ เมื่อ คนไม่รู้จัดคิดแสวงหาปัญญา
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:37:04 »

ทุกคนก็ต้องการสิ่งดี ๆ ให้ประเทศชาติ แต่อย่ามองว่าต้องเป็นใครที่ทำ ทุกคนก็รักชาติทั้งนั้น
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:37:57 »

ผลิตรถยนต์ เครื่องจักรกลอุตสาหกรรม
ความก้าวหน้าวิทยาการ แบรนด์ของตนเอง

โพสท์เหมือนไม่ได้อยู่ประเทศไทย ไม่ได้ดูปัจจัยพื้นฐานเลยครับ ว่าประเทศเราถนัดด้านไหน สามวาสองศอกจริง ๆ

อันนี้ ก็ยังคิดว่า ประเทศไทย ไม่ชัดเจน แต่ถ้าหากจะถามว่า "ประเทศไทยถนัดด้านไหน" ก็คงตอบว่า "การเกษตร" แต่ทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะเอาการเกษตรนำเสียทีเดียว กลับไปเน้นด้านอุตสาหกรรมหนักเสียมากกว่า
ดังนั้น ก็คงจะพูดได้ว่า มันผิดพลาดมาตั้งแต่ "แผนพัฒนฯ ฉ.ที่ 1" แล้วละครับ ที่กำหนดทิศทางโดยไม่มองพื้นฐานของประเทศไทย

จีน ญี่ปุ่น ในอดีตเขาก็ถนัดเกษตรนะครับ
แต่เขามีวิชั่น ปฏิวัติอุตสาหกรรม
ที่ชัดเจนก็คือ ประธานเหมาเอาชาวนาจากชนบทเข้ามาในโรงงานอุตสาหกรรม
จนส่งผลถึงปัจจุบันลูกหลานชาวนาจีน เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศอยู่ในเมืองใหญกันหมด
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:41:02 »

จีน = คอมมิวนิสท์
ญี่ปุ่น = ถ้าไม่แพ้สงครามก็ไม่เป็นประชาธิปไตยหรอก
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:48:15 »

จีน = คอมมิวนิสท์
ญี่ปุ่น = ถ้าไม่แพ้สงครามก็ไม่เป็นประชาธิปไตยหรอก

จะระบบไหนก็ตามถ้าหากผู้นำมีวิชั่น
และเอาประชาชนเป็นที่ตั้ง
แค่นี้ก็ก้าวหน้าไปกลตั้งแต่วางแผนพัฒนาแล้วครับ
anupap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:51:51 »

มาเลเซีย ตั้งแต่มหาเธร์ ลงจากนายกหลังจากอยู่ในตำแหน่ง 20 ปี ประเทศเหมือนจะนิ่ง ๆ ไป
สิงคโปร์ ไม่ต้องพูดถึง ออกแนวเผด็จการเช่นกัน

ท่านอยากให้ประเทศเราเป็นอย่างที่กล่าวมาโดยเน้นที่ความเจริญเพียงอย่างเดียวหรือ
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 16:59:00 »

มาเลเซีย ตั้งแต่มหาเธร์ ลงจากนายกหลังจากอยู่ในตำแหน่ง 20 ปี ประเทศเหมือนจะนิ่ง ๆ ไป
สิงคโปร์ ไม่ต้องพูดถึง ออกแนวเผด็จการเช่นกัน

ท่านอยากให้ประเทศเราเป็นอย่างที่กล่าวมาโดยเน้นที่ความเจริญเพียงอย่างเดียวหรือ

อันที่จริงผมมองตัวอย่างอเมริกานะครับ ก็คือ ประชาธิปไตย+พัฒนาแล้ว
แต่ถ้ายกมาจะดูไม่เหมาะสม จึงเอาประเทศเอเซียผิวเหลืองด้วยกันมาเปรียบเทียบ

อีกประการหนึ่งก็คือไม่ยากจะไปเน้นการเมืองมากนักเพราะประเดี๋ยวเว็บเขาจะเคืองเอา
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:04:25 »

ลองเสนอมาสิครับ ว่าทำไมเราถึงย้อนหลังและเรามีวิธีการยังไงบ้างที่จะแก้ไข บอกหน่อยครับ
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:08:34 »

ลองเสนอมาสิครับ ว่าทำไมเราถึงย้อนหลังและเรามีวิธีการยังไงบ้างที่จะแก้ไข บอกหน่อยครับ

ผมคิดว่าทั้งหมดนี้เป็นปัญหาเชิงโครงสร้าง
เรื่องวิธีแก้ไข ในเวลานี้และเวทีนี้ยังไม่ใช่ครับ
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:14:10 »

ผมว่าประเทศไทย ใหญ่เกินไปครับที่เราจะมาถกปัญหา เราลองสร้างโมเดล การปฏิรูป เชียงราย ทั้ง ด้านวัฒนธรรม สังคม เศรษฐกิจ การศึกษา และการเมือง ทำยังไงที่จะสร้างโอกาสได้ครับ ใช้การวิเคราะห์จุดแข็งจุดอ่อน ของเชียงราย (SWOT Analysis) ของแต่ละท้องที่ว่าเราจะสามารถประยุกต์ใช้ได้อย่างไร มาช่วยกันคิดเชิงสร้างสรรค์กันครับ

เช่น เชียงราย มีประชากรประมาณ ล้านสอง มี 18 อำเภอ แต่ละอำเภอหรือแต่ละท้องที่มีจุดเด่นจุดด้อยอย่างไร หาโอกาสได้อย่างไร ฯลฯ เริ่มจากที่เล็กๆ อย่างจังหวัดก่อนดีไหมครับ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:31:54 »

ถกกันแบบนี้ ถือว่าเป็นกระทู้ที่น่าศึกษา นักวิชาการหรือผู้รู้จริงๆมาช่วยกันวิเคราะหน่อย

จะคอยติดตามมุมมองก็แต่ละท่านเพื่อเสริมรอยหยักให้ตัวเอง น่าสนใจละกระทู้นี้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 17:47:33 »

กระทู้คุณภาพ!!!

หากมองในเรื่องสาธารณูประโภคขั้นพื้นฐาน ไฟฟ้า ปะปา การคมนาคม การเข้าถึงการรักษาพยาบาล โดยมองภาพรวมทั้งประเทศ ไม่ได้มองแค่เมืองใหญ่ ๆ ไม่กี่เมือง เราจะตามหลังก็แค่สิงคโปร์เท่านั้นเองครับในอาเซียน

บางคนหยิบเรื่องความด้อยโอกาสต่าง ๆ มาโจมตีประเทศตัวเองโดยเปรียบเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านแต่คงลืมไปว่าตาของตัวเองมองเห็นไกลแค่ไหน มันก็คงไม่ไกลเกินไปกว่าจะได้เสพจากสื่อที่นำเสนอโดยอาจจะไม่ได้เคยเห็นด้วยตาตัวเองหรือสัมผัสจริง ๆ เลยสักครั้งในชีวิต

ผมเห็นบางคนกระแทกแดกดันประเทศตัวเอง ทำเหมือนตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น พยายามชี้นำว่ามันเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วสมเพชปนสังเวชใจครับ

ก๊อบมาจากห้องหว้ากอครับ เห็นจริงตามนั้น

ถ้าต้องไปดูนั่นดูนี่ด้วยตาตัวเองถึงจะมาโพสได้ คงไม่ทันตอบกระทู้แน่
แล้วตำราที่คุณเรียนมาอ่ะ ถามว่าคุณหรือคนแต่งตำรามันเกิดยุคนั้นแล้วไปเห็นต้นกำเนิดทฤษฎีกับตาตัวเองเหรอ ก็ว่ากันต่อๆมา แล้วก็เชื่อกันเป็นตุเป็นตะ ~ ~ ~

ปล. อย่ามาเปิดประเด็นเถียงกันเรื่องที่มาก็แล้วกัน
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 18:16:46 »

ผมคิดว่าทั้งหมดนี้เป็นปัญหาเชิงโครงสร้าง
เรื่องวิธีแก้ไข ในเวลานี้และเวทีนี้ยังไม่ใช่ครับ

ถ้ามองโครงสร้าง ก็คง เป็นส่วนบน (Super-Structure) อุดมการณ์ ศาสนา ค่านิยม การเมือง กับ ส่วนล่าง (Sub-structure) คือ แรงงาน วิถึการผลิต ตามแนวคิดมาร์กซ์

ก็คงจะหนีไม่พ้นคำว่า "ปฏิวัติ"

แต่ประเทศไทย ก้าวมาไกลกว่านั้น ขอเสนอ ก็คือ ลดอำนาจส่วนบน เพิ่มอำนาจส่วนล่าง
ภายใต้ "การมีส่วนร่วม" และ "ภาคสังคม"

แต่ก็จะมีคำถามอีกต่อไปว่า "แล้ว ส่วนล่าง มีสติปัญญามากพอที่จะยกระดับความสามารถของตนเองให้ทันเทียม "สมองส่วนบน" หรือไม่ และ "กล้าพอที่จะโต้ตอบ ต้านทาน "การครอบงำของส่วนบน" ได้หรือไม่

ถ้าได้ ก็คงจะหลุดจาก วงโคจรที่มี แรงยึดเหนี่ยวของศูนย์กลาง

คลับคล้ายกับการ กำเนิดของ แกแลกซี่ ที่ เป็นกลุ่มพลังงานที่มีพลังงานเหลือมากพอจะดำรงอยู่ได้โดยไม่อาศัย พลังจากส่วนกลาง

เชิญ วิสัชนา ครับ
thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 18:28:03 »

ประเทศไทยไม่เจริญเพราะว่าอุดมคติทางการเมืองแย่ๆของรัฐบาลและฝ่ายค้าน จนถึงในระดับประชาชน
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:25:23 »

ญี่ปุ่นเป็นประเทศกำลังพัฒนาสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2
ในขณะที่ไทยเริ่มมีการรถไฟเป็นอันดับ 2 ของเอเชีย

สมัยนั้นวิชั่นต่างกัน ญี่ปุ่นจักรพรรดิเมจิส่งคนเก่งๆไปเรียนวิชาวิศวกรรม วิทยาศาสตร์ อุตสาหกรรม จบกลับมาก็มาเปิดโรงงาน สร้างผลผลิตอุตสาหกรรม เลยปฏิวัติอุตสาหกรรมได้เป็นชาติแรกของเอเชีย มีส่งคนไปเรียนการปกครอง การทหาร กฎหมายบ้าง

แต่ ของเรามักส่งลูกหลานเจ้านาย ไปเรียนกฎหมาย การทหาร การปกครอง กลับมาเป็นเจ้าคนนายคน ไม่มีเน้นการส่งเสริมให้เรียนด้านวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี ความก้าวหน้าเลยต่างกัน

เริ่มต้นของความล้าหลัง

ข้อมูลต่างๆเอามาจากเว็บนี้ใช่ไหมครับ
weareallhuman2.info/index.php?showtopic=49691&view=old
เป็นเว็บเสื้อ...ไม่ใช่หรอครับ

ไม่เชื่อพิพม์ใน google ว่า

สมัยนั้นวิชั่นต่างกันนิดหน่อยครับ ญี่ปุ่นจักรพรรดิ

เหมือนหัวข้อของ จขกท เปี๊ยบเลย ผิดหวังนะครับ นึกว่าคิดมาเอง ที่แท้ก๊อปเขามา
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:38:03 »

เคยนั่งรถเข้าไปมาเลเซียจนถึงสิงคโปร์
จากชายแดนไทยเข้าไปไม่กี่กิโล ก็เห็นถนนสวยๆตามรูปนั้นเลยครับ
ประทับใจมาก
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์