เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 20:12:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมประเทศไทยล้าหลังต้องย้อนอดีตไปสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 เปรียบเทียบญี่ปุ่น  (อ่าน 19678 ครั้ง)
ร้านธนสร
มัธยม
**

ธน ประดับยนต์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:41:17 »

ผมเห็นด้วยคับคุณเสือไฟ

ธน ประดับยนต์(จำหน่าย)กล้องติดรถยนต์ กล้องไอพีแคม 
กล้องบ้าน และอุปกรณ์แต่งรถทุกชนิด ปลีก-ส่ง(สินค้าคุณภาพ)
สอบถามหรือติดตามข้อมูลtel:0956978787
line:@tanaaaaa(มี@ด้วยนะ)
fac:@tn99999(มี@ด้วยนะ)
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:55:50 »

ความเจริญก้าวหน้าของแต่ละประเทศก็แตกต่างกันไป
มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้ความเจริญล้ำหน้าหรือล้าหลังกัน
สำหรับญี่ปุ่นสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากความต้องการที่จะครองความยิ่งใหญ่ทางเอเชียช่วงสงครามโลก 2 จึงต้องเร่งพัฒนาประเทศในทุกๆด้าน จนเป็นบรรทัดฐานของการพัฒนาต่อมา
หลังจากนั้นก็เป็นเกาหลี เพราะประเทศถูกปกครองโดยจีนและญึ่ปุ่นในอดีต จึงต้องพัฒนาให้ทันประเทศอื่น
เดี๋ยวนี้ก็เป็นจีน เพราะเป็นคอมมิวนิสต์ ถูกฝ่ายตะวันตกโดยเฉพาะอเมริกา คอยจ้องเล่นงาน จึงต้องเร่งพัฒนา ตามเจตนารมณ์ของเติ้งเสี่ยวผิง ผู้นำในอดีต
สำหรับไทย คงไม่ต้องเร่งพัฒนาล่ะมั้ง เพราะเป็นเอกราช ไม่ค่อยมีเรื่องวุ่นวายกับประเทศอื่นแบบจริงจัง  ยิงฟันยิ้ม
แค่ความคิดเห็นส่วนหนึ่ง ใครมีไรดีๆก็แบ่งปันให้กันเป็นความรู้
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 23:57:37 »

มีคนเคยบอกเมืองไทยเรามันร้อนคนทำงานแป๊บเดียวก็เหนื่อย ทำให้เจริญช้า จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ยุโรป อเมริกา มันเมืองหนาวทำงานไม่ค่อยเหนื่อยทำงานได้เยอะ เลยเจริญเร็ว

แต่มามีข้อยกเว้นตรง มาเลย์ กับ สิงคโปร์นี่ซิ อยู่ใกล้เส้นศูนย์สูตรมากกว่าบ้านเรา ร้อนกว่าบ้านเราอีก แต่ทำไมเจริญกว่าบ้านเรา ยังหาคำตอบไม่ได้ อิอิ
FroZEN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 01:09:39 »

ยึดติด = ไม่พัฒนา

thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 01:25:08 »

สิ่งที่เป็นรูปธรรม ที่ไทยเจริญอันดับต้นๆของเอเชีย คือ ด้านการแพทย์
namta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 01:47:22 »

การคอรัปชั่นของเราสูงกว่า มั้ง
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 01:48:15 »

ขออนุญาติถกความคิดเห็น ในกรณีที่เรามาคุยกันเรื่อง โมเดลใกล้ๆตัวเรา อย่างจังหวัดเชียงรายกัน

ในที่นี้ ทุกคนมักจะพยายามแยกการเมืองออกไป แต่จริงๆ เราก็ปฎิเสธไม่ได้ครับ
ว่าทุกปัจจัย ล้วนเป็น เหตุเป็นผลกันทั้งนั้นครับ

ประชาชน,การศึกษา,องค์กรรัฐ,ข้าราชการ,นโยบายรัฐบาล,งบประมาณ

ล้วนมีผลต่อกันและกัน

พอมาเรามาคิดถึงเรื่องเชียงรายครับ

ทั้งๆที่เชียงรายนั้น ก็มีอาณาเขต ติดกับสองประเทศ และ ก็เป็นทางที่ง่ายที่สุด ที่จะไปจีนทางบก
เพราะว่า หากไปทาง มุกดาหาร ต้องผ่านเวียดนาม ด้วย แล้วถนนช่วงเวียงจันทร์ไปจีน ก็ไม่ค่อยดีนัก

ถ้าสะพาน เสร็จ ทุกๆอย่างก็คงจะเปลี่ยนไปอีกเหมือนกัน นักท่องเที่ยวก็จะมาแวะเชียงรายเยอะขึ้น
เพราะว่า ไปเชียงใหม่ มันไปไหนต่อไม่ได้

แต่เชื่อมั้ยครับ ว่า ภูมิประเทศที่เหมาะสม แต่ยังไม่มีทางรถไฟ  ฮืม  
เรามีสัมปะทานเหมืองถ่านหิน ที่เมือง น่าจะอยู่ในจังหวัด หลวงน้ำทา
และ ตามที่ข่าวช่วงนี้ ที่พม่า   ทั้งๆที่เราให้การขนส่งรถไฟ เป็นทางเลือกที่
สำหรับตัวผม ผมว่า ขนส่งพวกนี้ ดีที่สุด ปลอดภัย และ ก็ ไม่ต้องเป็นภาระ กับ การจราจร

แต่ไม่มีใครออกมาคิดถึงประเด็นนี้กันเลย

นักวิชาการ
NGO
ราชการ
รัฐบาล

เราไม่มีความคิดที่แก้ไขปัญหา ได้อย่างที่ทุกฝ่ายต้องการ
เราปฎิเสธไม่ได้ว่าเราต้องการพลังงาน
เราต้องการเมืองที่สะอาด
แต่เราไม่มีทางออกสำหรับปัญหาต่างๆ
มีแต่แก้ไขเฉพาะหน้าไปวันๆๆ

อีกไม่นาน ขยะเชียงรายก็จะเป็นปัญหาตามเชียงใหม่

เรื่องทุกอย่างที่กล่าวมาเป็นปัญหาได้ทุกเรื่อง
และไม่เคยมีเจ้าภาพเลย ที่จะดึงมาตัดสินปัญหา
แล้วทุกฝ่ายยอมรับ

ผมไม่อยากเห็นนักการเมือง(ทุกระดับ)
มีหน้าที่แค่ไปงานศพ งานรื่นเริง
นักวิชาการ ก็เซฟตัวเอง ไม่อยากเป็นเหยื่อของสังคม
ประชาชนก็ออกมาใช้สิทธิของตัวเอง ไม่งอมือ ขอทาน อย่างเดียว
แล้วก็ไม่เอาเปรียบ เห็นแก่ตัว
ฯลฯ

เราจะเริ่มตรงไหน สำหรับเชียงรายกันดีล่ะครับ  ไม่รู้จริงๆๆ
ปวดหัว  ฮืมฮืมฮืมฮืม?

0888-4888-35
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 01:49:44 »

การคอรัปชั่นของเราสูงกว่า มั้ง

เรื่องคอรัปชั่น ขอบอกว่า  จีน หรือ ชาติอื่นๆ ก็ไม่ได้น้อยกว่าไทยเลยครับ

เพียงแต่ ของไทย ราชการโกง โดนแค่ย้าย (ถ้ามีเจ้านาย หรือ เรียกว่า ศักดินา) อีกไม่นานก็กลับมาใหม่
แต่หากคุณไม่มีเส้นสาย  รับรอง ชาตินี้ก็ไม่ได้ผุดได้เกิดเหมือนกัน

ของจีน   "ประหาร" ครับ หากจับได้

0888-4888-35
raxerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 02:04:46 »

ผมว่าประเทศไทย ใหญ่เกินไปครับที่เราจะมาถกปัญหา เราลองสร้างโมเดล การปฏิรูป เชียงราย ทั้ง ด้านวัฒนธรรม สังคม เศรษฐกิจ การศึกษา และการเมือง ทำยังไงที่จะสร้างโอกาสได้ครับ ใช้การวิเคราะห์จุดแข็งจุดอ่อน ของเชียงราย (SWOT Analysis) ของแต่ละท้องที่ว่าเราจะสามารถประยุกต์ใช้ได้อย่างไร มาช่วยกันคิดเชิงสร้างสรรค์กันครับ

เช่น เชียงราย มีประชากรประมาณ ล้านสอง มี 18 อำเภอ แต่ละอำเภอหรือแต่ละท้องที่มีจุดเด่นจุดด้อยอย่างไร หาโอกาสได้อย่างไร ฯลฯ เริ่มจากที่เล็กๆ อย่างจังหวัดก่อนดีไหมครับ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ดีครับ เห็นด้วยครับ
เราควรจะเริ่มต้นจากจุดเล็ก ๆ รอบ ๆ ตัวเราก่อน
ถ้าทำแล้ว ประสบความสำเร็จ
การก้่าวต่อไปในจุดที่ใหญ่มากขึ้น ก็คงไม่ยาก
raxerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 02:12:23 »

ยัง
มีคนเคยบอกเมืองไทยเรามันร้อนคนทำงานแป๊บเดียวก็เหนื่อย ทำให้เจริญช้า จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ยุโรป อเมริกา มันเมืองหนาวทำงานไม่ค่อยเหนื่อยทำงานได้เยอะ เลยเจริญเร็ว

แต่มามีข้อยกเว้นตรง มาเลย์ กับ สิงคโปร์นี่ซิ อยู่ใกล้เส้นศูนย์สูตรมากกว่าบ้านเรา ร้อนกว่าบ้านเราอีก แต่ทำไมเจริญกว่าบ้านเรา ยังหาคำตอบไม่ได้ อิอิ

เป็นเพราะชาติพันธ์ และระบบการดำเนินชีวิตที่ถูกสืบทอดต่อ ๆ กันมา
บ้านเรายังมีระบบศักดินาที่ถูกสืบทอดมา แฝงอยู่ในชีวิตประจำวัน
(ระบบเจ้าขุนมูลนาย ที่แบ่งระดับชนชั้น)
และลักษณะการดำเนินชีวิตของเรา ที่มีกินมีอยู่อย่างสุขสบายมาแต่อดีต
ทำให้คนบ้านเรา ขี้เกียจ และรักสบาย ไม่ต้องดิ้นรนและแสวงหาเหมือนชาติอื่น

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ร้านธนสร
มัธยม
**

ธน ประดับยนต์

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 02:13:45 »

อืมอีก 50ปีก้อยังเหมือนเดิม เพราะเรามีผุ้นำไม่เก่งครับ ทุกวันนี้ มีแต่ความคิด แต่ทำอะไรไม่ได้ คน ที่รวยก้อรวยไป คนที่จน ชาวไร่ชาวนา ก้อจนดักดาน เพราะสังคมทุกวันนี้ ไม่มีโอกาสสำรับคนจน จะทำอไร เส้นไม่โหญ่ อย่าหวังจะเกิด ไม่รวม กฎหมายและภาษีที่เอื้อต่อคนบางกลุ่มและไม่ต้องถามพวกเราหรอกว่าอยากให้ประเทศนี้เป็นอย่างรัย คุณเป็นหัวหน้าครอบครัวนี้ไม่มีวิธีหาข้าวให้ลูกคุณกินก้อถอยซะ ปล่อยให้คนที่เก่งๆมาบริหารบ้าง

ธน ประดับยนต์(จำหน่าย)กล้องติดรถยนต์ กล้องไอพีแคม 
กล้องบ้าน และอุปกรณ์แต่งรถทุกชนิด ปลีก-ส่ง(สินค้าคุณภาพ)
สอบถามหรือติดตามข้อมูลtel:0956978787
line:@tanaaaaa(มี@ด้วยนะ)
fac:@tn99999(มี@ด้วยนะ)
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 08:45:37 »

ยัง

เป็นเพราะชาติพันธ์ และระบบการดำเนินชีวิตที่ถูกสืบทอดต่อ ๆ กันมา
บ้านเรายังมีระบบศักดินาที่ถูกสืบทอดมา แฝงอยู่ในชีวิตประจำวัน
(ระบบเจ้าขุนมูลนาย ที่แบ่งระดับชนชั้น)
และลักษณะการดำเนินชีวิตของเรา ที่มีกินมีอยู่อย่างสุขสบายมาแต่อดีต
ทำให้คนบ้านเรา ขี้เกียจ และรักสบาย ไม่ต้องดิ้นรนและแสวงหาเหมือนชาติอื่น

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

เกี่ยวกับ ชาติพันธุ์ อย่างไรหรือครับ ช่วยขยายหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 08:48:17 »

ขออนุญาติถกความคิดเห็น ในกรณีที่เรามาคุยกันเรื่อง โมเดลใกล้ๆตัวเรา อย่างจังหวัดเชียงรายกัน

ในที่นี้ ทุกคนมักจะพยายามแยกการเมืองออกไป แต่จริงๆ เราก็ปฎิเสธไม่ได้ครับ
ว่าทุกปัจจัย ล้วนเป็น เหตุเป็นผลกันทั้งนั้นครับ

ประชาชน,การศึกษา,องค์กรรัฐ,ข้าราชการ,นโยบายรัฐบาล,งบประมาณ

พอมาเรามาคิดถึงเรื่องเชียงรายครับ

ทั้งๆที่เชียงรายนั้น ก็มีอาณาเขต ติดกับสองประเทศ และ ก็เป็นทางที่ง่ายที่สุด ที่จะไปจีนทางบก
เพราะว่า หากไปทาง มุกดาหาร ต้องผ่านเวียดนาม ด้วย แล้วถนนช่วงเวียงจันทร์ไปจีน ก็ไม่ค่อยดีนัก

ถ้าสะพาน เสร็จ ทุกๆอย่างก็คงจะเปลี่ยนไปอีกเหมือนกัน นักท่องเที่ยวก็จะมาแวะเชียงรายเยอะขึ้น
เพราะว่า ไปเชียงใหม่ มันไปไหนต่อไม่ได้

แต่เชื่อมั้ยครับ ว่า ภูมิประเทศที่เหมาะสม แต่ยังไม่มีทางรถไฟ  ฮืม  
เรามีสัมปะทานเหมืองถ่านหิน ที่เมือง น่าจะอยู่ในจังหวัด หลวงน้ำทา
และ ตามที่ข่าวช่วงนี้ ที่พม่า   ทั้งๆที่เราให้การขนส่งรถไฟ เป็นทางเลือกที่
สำหรับตัวผม ผมว่า ขนส่งพวกนี้ ดีที่สุด ปลอดภัย และ ก็ ไม่ต้องเป็นภาระ กับ การจราจร

แต่ไม่มีใครออกมาคิดถึงประเด็นนี้กันเลย

นักวิชาการ
NGO
ราชการ
รัฐบาล

เราไม่มีความคิดที่แก้ไขปัญหา ได้อย่างที่ทุกฝ่ายต้องการ
เราปฎิเสธไม่ได้ว่าเราต้องการพลังงาน
แต่เราไม่มีทางออกสำหรับปัญหาต่างๆ

อีกไม่นาน ขยะเชียงรายก็จะเป็นปัญหาตามเชียงใหม่

เรื่องทุกอย่างที่กล่าวมาเป็นปัญหาได้ทุกเรื่อง
และไม่เคยมีเจ้าภาพเลย ที่จะดึงมาตัดสินปัญหา

ผมไม่อยากเห็นนักการเมือง(ทุกระดับ)
มีหน้าที่แค่ไปงานศพ งานรื่นเริง
นักวิชาการ ก็เซฟตัวเอง ไม่อยากเป็นเหยื่อของสังคม
ประชาชนก็ออกมาใช้สิทธิของตัวเอง ไม่งอมือ ขอทาน อย่างเดียว
ฯลฯ

เราจะเริ่มตรงไหน สำหรับเชียงรายกันดีล่ะครับ  ไม่รู้จริงๆๆ
ปวดหัว  ฮืมฮืมฮืมฮืม?

ผมคิดว่า ไม่ต้องเอาโมเดลที่มีตัวละครมากหรอกครับ เอาแค่ ลงอ่าน Reply ผม ที่ว่า เกี่ยวกับโครงสร้าง แค่นี้ ถ้าทำได้ก็ พอแล้ว ประเทศก้าวหน้าไปมากกว่านี้แน่
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 08:58:47 »

แต่เชื่อมั้ยครับ ว่า ภูมิประเทศที่เหมาะสม แต่ยังไม่มีทางรถไฟ  ฮืม 
และ ตามที่ข่าวช่วงนี้ ที่พม่า   ทั้งๆที่เราให้การขนส่งรถไฟ เป็นทางเลือกที่

นักวิชาการ
NGO
ราชการ
รัฐบาล

ฯลฯ

เราจะเริ่มตรงไหน สำหรับเชียงรายกันดีล่ะครับ  ไม่รู้จริงๆๆ
ปวดหัว  ฮืมฮืมฮืมฮืม?

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...การศึกษาไงครับ....อันดับที่หนึ่งต้องพัฒนาคนก่อน......

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 10:41:49 »

ไม่ต้องย้อนอดีตครับ คนในอดีตก็ล้มหายตายจากไปหมดแล้ว เขาปูทางแห่งความเจริญไว้แล้ว
อยู่ที่คนปัจจุบันนี่แหละครับ ที่ไม่ได้ดำเนินการต่อแบบมีระบบ หรือมีแต่ไม่ทำตาม จะทำตามที่
ตัวเอง หรือพรรคการเมืองที่เป็นรัฐบาลกำหนด หรือจะต้องรอให้หมดคนรุ่นนี้ไปก่อนมั้ง
จึงจะได้คนรุ่นใหม่ มีไฟแรง หรือมีความคิดพัฒนาต่อยอดจากของดีๆดั้งเดิมให้เจริญยิ่งๆ
ประเทศไทย ถ้าเทียบกับประเทศอื่นๆ ด้านภูมิประเทศ พืชพรรณไม้ ภูมิอากาศ และอื่นๆที่เทียบได้
มีความพร้อมและดีกว่าทุกๆอย่าง   เว้นเสียแต่ว่า.....................
มีคนไทย..อย่างผม ...อย่างคุณ....อย่างท่านๆ ทั้งหลาย  มาอยู่เท่านั้นเอง.....
ไม่ต้องเสียเวลาไปกล่าวโทษพวกที่กินบ้านกินเมือง...แทะเล็มประเทศ...และปล่อยให้ประเทศล้าหลัง
ผม.....จะทำอะไรได้...... ถ้าบ้านเมืองมีพรรคพวก.... มีระบบอย่างที่เห็นที่เป็นอยู่ ณ ปัจจุบัน
คุณ และท่านทั้งหลาย ก็คงทำไรไม่ได้  ถ้าโครงสร้างการบริหารบ้านเมืองยังเป็นแบบแบ่งผลประโยชน์
แบ่งเค้ก แบ่งกระทรวงตามโควต้ากัน เช่นนี้อยู่..(ดูจากการเปลี่ยนผู้ว่าฯ...ที่ผ่านมาก็คงเข้าใจ...)
ก็คงได้แต่ระบาย หรือแลกเปลี่ยนความคิดกันทางหน้าเวปบอร์ดนี้เท่านั้นมั้งครับ
อย่าเอาความคิดเห็นมาขัดแย้ง....และเปลี่ยนเวปบอร์ด เป็นสนามรบ(ด้านความคิดเห็น)เลยครับ
และถ้าเรามีโอกาส มีส่วนร่วมในการพัฒนาบ้านเมือง ก็แสดงออกให้เต็มที่...เช่น เริ่มจากชุมชนที่เรา
อยู่อาศัย ....แม้มีนโยบายสั่งการลงมาให้ทำอย่างใดก็ตาม...ถ้าพลังของชุมชนออกเสียงบอกไม่เอา
 ไม่ต้องการ เขาก็ทำไรไม่ได้.........

NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 17:49:36 »

หวัดดีครับทุกๆคน พอดีวันนี้ว่างนิดนึง ขอแจมหน่อยละกันครับ

ผมคิดว่า(อาจผิดก็ได้นะ) คนไทยเรามีความอลุ้มอล่วยกันนะครับ ชอบสันติ อารี เป็นส่วนใหญ่ และ การปกครองเราก็เป็นแบบศักดินา (ตอนนี้ก็ยังเป็น) จึง ต้วมเตี้ยมค่อยๆคลาน สังเกตุได้จากงานในระบบราชการครับ นี่ดูง่ายสุดแล้วนะ
คงอีกนานครับ รออีกหลายชั่วอายุคน คนไทยทำงานเป็นทีมแล้วอิจฉากันครับ คงอีกนานต้องพัฒนาจิตสำนึกก่อนครับต่อมาก็ให้ความรู้
อะไร?ยังไง?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 17:56:22 »

มิเห็นยากรุยยย เพราะบางกอกคุมอํานาจ  ยิงฟันยิ้ม เขาอยากใด้เจริญที่เดว  ยิ้มกว้างๆ
หุ หุ เฮ่อ....ตึงอิดตึงหม่อง แต่มันก่อแต้  ขยิบตา
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 18:05:33 »

หวัดดีครับทุกๆคน พอดีวันนี้ว่างนิดนึง ขอแจมหน่อยละกันครับ

ผมคิดว่า(อาจผิดก็ได้นะ) คนไทยเรามีความอลุ้มอล่วยกันนะครับ ชอบสันติ อารี เป็นส่วนใหญ่ และ การปกครองเราก็เป็นแบบศักดินา (ตอนนี้ก็ยังเป็น) จึง ต้วมเตี้ยมค่อยๆคลาน สังเกตุได้จากงานในระบบราชการครับ นี่ดูง่ายสุดแล้วนะ
คงอีกนานครับ รออีกหลายชั่วอายุคน คนไทยทำงานเป็นทีมแล้วอิจฉากันครับ คงอีกนานต้องพัฒนาจิตสำนึกก่อนครับต่อมาก็ให้ความรู้

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...สวัสดีครับอ้าย....มาๆหายๆเน๊าะ.....งานที่มาบตาพุดเป็นอย่างไรบัางครับ...(งานอะไรเอ่ย)

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 21:51:04 »

เอาอี้ก่อได้

ตั้่งคำถาม เพื่อสร้างจิตสำนึก

"อย่าถามว่าประเทศไทยจะให้อะไรคุณ  แต่จงถามตัวเองว่า คุณได้ทำอะไรให้ประเทศในฐานะพลเมืองที่ดีหรือยัง"

จะดีก่อ

เอา จะเอี้ยะ สร้าง จิตสำนึกรักชาติก่อน เป๋น ขั้น เป๋น ต๋อน ไป
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2010, 21:54:59 »

เพราะมีคนหลงในอำนาจกลัวจะหมดไปเลยต้องให้อยู่แบบอดีตสิครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์