เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 19:43:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)  (อ่าน 101285 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2010, 22:55:15 »

ล้านนา VS ลานนา
ยังเถียงกั๋นบ่จบกาเนี่ย
wat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 08:43:30 »

ขอบคุณครับ อยากรู้ภาษาเมืองด้วย กลัวสูญหาย
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 19:39:43 »

อันว่า ล้านนา กับ ลานนา นี่

ถ้า เฮาปิ๊กไป อ่าน เสียงของตั๋ว ละ (จะออกเสียงเป็น เสียงวรรณยุกโท บวกระดับเสียงสูงขึ้นไปแห๋ม ครึ่งเสียง คล้ายกับว่า เป็น เสียง 2.5 (ละ ล่ะ ล้ะ+5 ล๊ะ หละ) ก็จะได้ เป๋น

ล๊ะ ล้าน ไม่ได้ออกเสียงเป็น ลานนา ครับ

ก็ เขียน ลานนา ออกเสียง ล้านนา

น่อ

ภาษากำเมืองบ้านเฮา มีเสียง ต่ำเกิ่งเสียง มีเสียงสูงเกิ่งเสียง ของวรรณยุกในภาษาภาคกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 16:00:11 โดย ม้าไฟ_CEI_Lover » IP : บันทึกการเข้า
SupakaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 00:53:10 »

ขอรบก๋วนผู้รู้จ่วยเอาประวัติพระเจ้าติโลกราช มาฮื้ออ่านจิ่มคับ  เอาแบบเกร็ด ที่น่าสนใจตวยก็ดีหนาคับ ม่วนดีคับได้ความรู้ แถม ภูมิใจ๋อีกตังหาก  ขอบคุณล่วงหน้าคับ
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2010, 10:03:40 »

รบกวนไปที่ลิ้งค์นี้ เลยครับ เคยลงไว้เมินนานนักแกแล้ว
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=1752.0
SupakaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2010, 11:08:26 »

ขอบคุณคับ
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2010, 22:13:40 »

ขอบคุณสำหรับความฮู้ครับ .....ง่าวจาดเมิน.......

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 04:32:52 »

ต๋ำแหน่งเจ้าผู้ครองเมืองในล้านนา
         1. เจ้าเหนือหัว (เจ้าเมือง)
         2. เจ้าหอหน้า   วังหน้า-อุปราช (อุปฮาด)
         3. ราชวงศ์
         4. ราชบุตร
         5. บุรีรัตน์
         6. เจ้าขัน ๕ ใบ
                  ตั้งแต่ลำดับที่2-6มีสิทธิ์เป๋นเจ้าเมืองได้

..............
ผู้หมวดหญิง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2010, 19:58:48 »

หลงชื่นชมภูมิใจประวัติศาสตร์อยุธยา 700 กว่าปี ที่แท้ของเรามีดีไม่แพ้กัน
ขอบคุณทุกท่านที่นำความรู้ประวัติศาสตร์เหล่านี้มาเผยแพร่
ล้านนามีดีกว่าที่ไม่เคยคิดมาก่อน
เดียวดายใต้เงาจันทร์
ข้าเดินทางเพียงลำพัง
ชั้นประถม
*

ข้าเห่าไม่เป็น กัดลูกเดียว

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2010, 10:55:12 »

เอ้อ เฮาจะมีความเกี่ยวข้องอันใดกับกษัติย์ล้านนาก่อนี้ เพราะนามสกุลดันไปพ้องกับชื่อกษัติย์องค์นึงใน ราชวงค์ล้านนา

ไผปอจะมีความฮู้โปรดจ่วยอธอิบายจิ่มเน้อ นามสกุล คำฟู อะคับ

C#.NET/ASP.NET Developer
QingGE
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 20:45:09 »

แล้วตี้ว่า พระเจ้าพรมราช เป็นต้นราชวงศ์นี่เร๊อะครับเป็นจ๊ะไดห๋า
QingGE
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 20:40:26 »

ขอสอบถามท่านผู้รู้เป็นความรู้เพิ่มเติมครับ

ว่าทำไมเรียกพระยากาวิละว่า พระเจ้ากาวิละ ไม่เรียกว่าพระยา กาวิละ ครับ

คำว่าพญา ในภาษาล้านนา หมายถึงกษัตริย์ครับ ไม่ใช่พระยา ซึ่งหมายถึงขุนนางใน ภาษาไทยสยาม และ พญากาวิละก็มีศักดิ์เป็นพระมหากษัตริย์ของล้านนา ครับ(คนไทยสยาม มักจะตีความหมายของคำว่า พญา  ซึ่งแปลว่ากษัตริย์ ไปเป็น พระยา ซึ่งหมายถึงขุนนางในไทยสยามซะเป็นส่วนใหญ่ และมองว่าพระมหากษัตริย์ของล้านนาทุกพระองค์ที่ มีคำเรียกขานนำหน้าว่า พญา ไปเป็นพระยา ซึ่งมียศน้อยกว่ากษัตริย์ไทยสยาม ซะอย่างนั้น) และคำว่าพระเ้จ้า จริงๆแล้ว เป็นภาษาไทยสยามครับ ก็หมายถึง พระมหากษัตริย์นั้นแหละ พระนามเต็มของพระเจ้ากาวิละที่ กษัตริย์ของ สยามในขณะนั้นทรงพระราชทานให้ก็คือ ก็คือ

“พระบรมราชาธิบดีศรีสุริยวงศ์องค์อินทรสุรศักดิ์ สมญามหาขัตติยราชชาติราชาไชยสวรรย์เจ้าขัณฑสีมาพระนครเชียงใหม่ราชธานี"  เป็นพระเจ้ากาวิละ ปกครองล้านนา และ 57 หัวเมือง ในฐานะเมืองประเทศราช ของสยาม

ก็หมายความว่า สมัยนั้น ล้านนามีฐานะเป็นประเทศๆหนึ่งครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ข๋ำใจมาเมินละ
vitits
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2010, 21:19:37 »

กระทู้นี่ อ่านแล้วได้ความฮู้ดีแต้ ๆ

กลุ่มจิตตภาวนาความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
vannakas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2010, 13:37:08 »

เคยอ่านเจอนักวิเคราะห์ประวัติศาสตร์ 2-3 ท่าน บอกว่า สมัยโบราณ( 4-500 ปี)คนภาคกลาง หรือพวกเสียม สุโขไท-อยุธยา จะเรียกคนล้านนาว่า พวกโยนก พวกยวน วึ่งคนล้านนาเดิมก็ยอมรับในชื่อนี้อยู่  แต่มาในสมัยหลัง ๆ หรือสมัยรัตนโกสินทร์  คนภาคกลางกลับมาเรียกว่า เป็นคนลาว (ลาวพุงดำ ในความหมายดูถูกอยู่บ้าง)  ซึ่งคนล้านนาจะไม่ชอบเลย  และไม่ได้ถือว่าตัวเองเป็นลาวเลย  แต่จะชอบให้เรียกว่า คนเมืองมากกว่า ไม่ทราบว่าใครมีความเห็นหรือมีทัศนะอย่างไรบ้างเกี่ยวกับเรื่องนี้

จาก ที่มาของคำว่า สยาม ลาวและขอม ของ จิตรภูมิศักดิ์
yan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 12:55:54 »

เห็นตวยกับทุกคนครับขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับช่วยบ้านเมืองแตกแยกแบ่งประเทศได้น่าจะดีเหมือนผมว่า
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 20:17:13 »

เจ้าพญาแก้ว ใช่ที่เชียงของไหมค่ะ(มีศาลเจ้าพ่อพญาแก้วอยู่ที่บ้านสบสม) เคยถามผู้ใหญ่บางคนก้ไม่รู้มากนัก บางคนก้บอกว่า ไม่รู้เจ้าพ่อพญาแก้วตัวเป๋นยังไง เพราะตั้งแต่ไหนมา ก้เห็นแต่ศาลเจ้าพ่อ ซึ่งปัจจุบันศาลเจ้าพ่อเป็นเรือนไม้ทรงไทยครึ่งพื้นเมืองทางเหนือนยกพื้นสูง เป็นที่เคารพของชาวบ้านสบสมและหมู่บ้านใกล้เคียงค่ะ อยากรู้เกี่ยวกับเจ้าพ่อว่าท่านได้ปกครองเมืองเชียงของก่เจ้า
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2011, 22:16:01 »

เจ้าพญาแก้ว ใช่ที่เชียงของไหมค่ะ(มีศาลเจ้าพ่อพญาแก้วอยู่ที่บ้านสบสม) เคยถามผู้ใหญ่บางคนก้ไม่รู้มากนัก บางคนก้บอกว่า ไม่รู้เจ้าพ่อพญาแก้วตัวเป๋นยังไง เพราะตั้งแต่ไหนมา ก้เห็นแต่ศาลเจ้าพ่อ ซึ่งปัจจุบันศาลเจ้าพ่อเป็นเรือนไม้ทรงไทยครึ่งพื้นเมืองทางเหนือนยกพื้นสูง เป็นที่เคารพของชาวบ้านสบสมและหมู่บ้านใกล้เคียงค่ะ อยากรู้เกี่ยวกับเจ้าพ่อว่าท่านได้ปกครองเมืองเชียงของก่เจ้า

คนละคนกั๋นครับ
จอมพราน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2011, 13:04:03 »

ผมไค่ฮู้เกี่ยวกับประวัติของเจียงฮายแบบละเอียดๆอ่ะครับเกี่ยวกับชาติพันธุ์ก่อดี
รบกวนผู้ฮู้ต้วยเต๊อะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

นาย ณฤชา  ยี่ภิญโญ ธนาคารกสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่. 271-2-02209-7   โทร. 095-2210506
รอยขาดบนเสื้อผ้าเย็บปะได้..แต่บาดแผลในหัวใจมิว่าผู้ใดก็ไม่อาจเย็บสมาน
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2011, 11:59:22 »

และจะมีใครทราบบ้างมั้ยครับ ว่าในราชวงค์มังรายนี้ ยังมีพระมหากษัตริย์อีกพระองค์หนึ่งซึ่งเป็นผู้ยิ่งใหญ่และแผ่ขยายอาณาจักรล้านนาออกไปให้กว้างใหญ่ไพศาล ไปจรดเมืองเชียงรุ่ง สิบสองปันนา และเมืองเชียงชื่นสุโขทัย และทำสงครามกับ พระบรมไตรโลกนาถแห่งอยุธยา อย่างขับเคี่ยวสูสี จนสุดท้ายฝ่ายโน้นก็คิดเองเออเองว่า ฝ่ายล้านนาแพ้  พระมหากษัตริย์พระองค์นั้นก็คือ "พระเจ้าติโลกราช" ยังไงล่ะครับ ขนาดจอมจักรพรรดิ์จีนแห่งราชวงค์หมิงยัง ทรงยกย่องพระเจ้าติโลกราชเป็นจอมจักรพรรดิ์ผู้พิชิตแห่งทิศตะวันตก แต่ประวัติศาสตร์สมัยนี้ ไม่ได้กล่าวถึงพระองค์ไว้เลย กล่าวถึงแต่พญามังรายซึ่งเป็นองค์ปฐมกษัตริย์แห่งราชวงค์มังรายเท่านั้น ยิ่งไปกว่านั้น ผมถามเพื่อนผมที่โตมาด้วยกัน ว่ารู้จักพระเจ้าติโลกราชรึเปล่า มันตอบว่ายังไงรู้มั้ยครับ มันย้อนถามผมว่า"มีด้วยเหรอ กษัตริย์เชียงใหม่พระองค์นี้ ไม่เห็นเคยได้ยินชื่อเลย" ได้ยินแบบนี้ แป่วววววว เลยครับ เหอๆๆๆ แต่ไม่รู็ว่าเด็กสมัยนี้จะรู้จักมั้ยนะครับ 5555555

กึ๊ดแล้วอดไค่หัวบ่าได้ 5555555

ปล: เสริมแห๋มน้อย ทีประวัติศาสตร์ชาติสยามนี้ เอามาแป๋ง หนัง แป๋งเอา แป๋งเอา แต่ประวัติศาสตร์ท้องถิ่นของทุกภาคนี้ บ่ค่อยจะมีเลย เข็ดแต๊เฮา

เก่งแต๊ ๆแหมพระองค์หนึ่ง แม้แต่ ลูกเจ้าเมืองกำแพงเพชร ยังหนีมาพึ่งท่าน จนได้เป็นเจ้าเมืองพะเยา และได้สร้างความเจริญรุ่งเรืองแก่เมืองพะเยาโดยเฉพาะด้านศิลปะ วัฒนธรรมและพระพุทธศาสนา เป็นอย่างยิ่ง (อยากรู้ว่าเป็นใครลองไปค้นหาประวัติเมืองพะเยาดูแล้วท่านจะรู้ว่ายังมีคนเก่งอยู่อีกท่านหนึ่งจนกลายเป็นตำนานเล่าขานกันในภาคอีสานคือตำนานท้าวฮุ่งท้าวเจื๋อง)
rabbitNUENG
เตรียมอนุบาล
*

ของมันอยู่ตี้ไหน ก่อหื้อมันอยู้ตี้หั้น

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2011, 17:53:16 »

เรื่องของเจียงฮาย อาณาจักรล้านนา มีอะหยังหื้อศึกษาเฮียนฮู้แหมนักอยู่คัฟ บางเรื่องเป๋นประวัติศาสตร์ บางเรื่องเป๋นตำนาน บางเรื่องเป๋นนิทานเรื่องเล่า

ตำนานพระเจ้าเลียบโลกก่อน่าศึกษา เพราะเป๋นการเขียนถึงวัดสำคัญต่าง ๆ ในล้านนา รวมถึงเจียงฮายบ้านเฮา ตี้พระพุทธเจ้าเดินทางมาถึงดินแดนล้านนา

เจ้นดิน เจ้นฟ้า เมืองเจียงแสน ฮ่มฟ้าเมืองเจียงฮาย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์