เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 12:08:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน แผนภูมิราชวงศ์มังราย (ปรับปรุง 23 พ.ค. 54)  (อ่าน 101254 ครั้ง)
zxcvbnm,./
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2010, 08:27:27 »

โอวสุดยอดไม่เคยรู้มาก่อนดีๆๆๆๆๆ
marlzavito
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2010, 01:19:36 »

ขอขัดจังหวะด้วยการเล่าเรื่องล้านนาแบบนอกตำราโดยสังเขป
หลังจากที่ร่ำเรียนในตำรา กระแสหลักมาพอสมควร
จึงได้ตั้งหลักขวนขวายหาความรู้ด้วยตนเอง
จึงได้รู้ว่าประวัติศาสตร์ที่เราสอนกันมานั้นมันเข้าข้างตัวเองกันทุกเล่ม
เอาเป็นว่าประวัติศาสตร์ฉบับบนี้ก็ฟังหูไว้หูนะพี่น้อง

เมื่อหลายพันปีก่อนนั้นกลุ่มชาติพันธุ์ของคนไทยเราเจริญอยู่ทางตอนใต้ของจีน
เราเรียกตัวเราเองว่าคน ไต ได้ตั้งรกรากสร้างอาณาจักรใหญ่โตก่อนที่คนจีนจะอพยพมาจากทะเลสาบแคสเปี้ยนเสียอีก หากเราสืบค้นดูในพงศาวดารจีน จะกล่าวถึงอาณาจักรของพวก ล่าว หรืออาณาจักรอ้ายลาว (ลาวหรือล่าวเป็นชื่อของบรรพบุรุษเราที่คนจีนเค้าเรียกครับเดี๋ยวนี้เอามาพูดเล่นกันสนุกปาก) บางพวกก็เรียกคนไตเราว่าพวกเสียม หรือสยาม (สยามมีมาหลายพันปีแล้วครับพี่น้องอย่าให้ใครเค้ามาหลอกเราว่าสยามมันพึ่งเกิดแม้แต่รัฐฉานหรือที่เค้าออกเสียงว่า ชาน น่ะ มาจากคำว่าสามหรือสยามนั่นแหละ) ภายหลังคนไตเราอพยพโยกย้ายถิ่นฐานลงมาตามลำน้ำ ที่สำคัญคือแม่น้ำโขงแล้วก็ค่อย ๆ สร้างบ้านแปงเมืองกันขึ้นมา ช่วงไหนที่อาณาจักรใดรุ่งเรืองก็กลายเป็นศูนย์กลาง ดังเช่นเมืองสุวรรณโคมคำ เมืองหริภุญไชย เป็นต้น ในตอนหลังพญามังรายของเรานั้นท่านก็ได้รวบรวมหัวเมืองทั้งหลายให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เรียกว่าอาณาจักรล้านนาครับ ส่วนในเรื่องที่ถกเถียงกันมากมายเกี่ยวกับสุโขทัยกับล้านนาใครเก่าแก่กว่ากัน สรุปว่า เก่าเท่า ๆ กันครับ สุโขทัยเป็นเมืองร่วมสมัยกับล้านนา และพะเยา พญาเมืองทั้งสามท่านเป็นเพื่อนรักกันครับ สองไปดูอนุสาวรีย์สามกษัตริย์ที่เชียงใหม่เอาเน่อ แล้วถ้าใครเคยไปเที่ยวสุโขทัยจะแปลกใจว่า คนสุโขทัยโดยเฉพาะคนเฒ่าคนแก่อู้กำเมืองเหมือนเราครับ ประเพณีหลาย ๆ อย่างของเรากับสุโขทัยก็เหมือนกัน ภาษาไทยภาคกลางที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้ก็มีที่มาจากภาษาล้านนานะครับ ใครเข้าใจผิดว่าภาษาเหนือ ภาษาอีสานเป็นภาษาถิ่นที่เพี้ยนมาจากภาษากลาง เปลี่ยนความคิดนะครับท่าน พ่อขุนรามคำแหงท่านนำตัวอักษรล้านนาไปดัดแปลงและพัฒนาเป็นลายสือไทยนะครับ ต่อไปนี้อู้กำเมืองบ่าต้องอายไผครับ ภาษาเราเก่าแก่มีมาหลายพันปีครับ ทางสิบสองปันนา ยูนนาน เค้าก็ยังพูดภาษาไตเราครับ คืออู้เมือง ใครไปเที่ยวไม่ต้องกลัวครับคุยรู้เรื่อง ส่วนเรื่องของรัฐฉาน เชียงตุง หรือตระกูลเจ้านายทางเหนือที่อยู่นอกเขตประเทศไทยในปัจจุบันเรามาว่ากันอีกทีถ้ามีประเด็นนะครับ วันนี้เมื่อยละ อยากให้คนเมืองฮักกำเมืองเน้อคับเน้อ

(ฮู้กันก่อว่าทำไมคนเหนือถึงเรียกตัวเองว่าคนเมือง)
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2010, 16:36:24 »

ขอขัดจังหวะด้วยการเล่าเรื่องล้านนาแบบนอกตำราโดยสังเขป
หลังจากที่ร่ำเรียนในตำรา กระแสหลักมาพอสมควร
จึงได้ตั้งหลักขวนขวายหาความรู้ด้วยตนเอง
จึงได้รู้ว่าประวัติศาสตร์ที่เราสอนกันมานั้นมันเข้าข้างตัวเองกันทุกเล่ม
เอาเป็นว่าประวัติศาสตร์ฉบับบนี้ก็ฟังหูไว้หูนะพี่น้อง

เมื่อหลายพันปีก่อนนั้นกลุ่มชาติพันธุ์ของคนไทยเราเจริญอยู่ทางตอนใต้ของจีน
เราเรียกตัวเราเองว่าคน ไต ได้ตั้งรกรากสร้างอาณาจักรใหญ่โตก่อนที่คนจีนจะอพยพมาจากทะเลสาบแคสเปี้ยนเสียอีก หากเราสืบค้นดูในพงศาวดารจีน จะกล่าวถึงอาณาจักรของพวก ล่าว หรืออาณาจักรอ้ายลาว (ลาวหรือล่าวเป็นชื่อของบรรพบุรุษเราที่คนจีนเค้าเรียกครับเดี๋ยวนี้เอามาพูดเล่นกันสนุกปาก) บางพวกก็เรียกคนไตเราว่าพวกเสียม หรือสยาม (สยามมีมาหลายพันปีแล้วครับพี่น้องอย่าให้ใครเค้ามาหลอกเราว่าสยามมันพึ่งเกิดแม้แต่รัฐฉานหรือที่เค้าออกเสียงว่า ชาน น่ะ มาจากคำว่าสามหรือสยามนั่นแหละ) ภายหลังคนไตเราอพยพโยกย้ายถิ่นฐานลงมาตามลำน้ำ ที่สำคัญคือแม่น้ำโขงแล้วก็ค่อย ๆ สร้างบ้านแปงเมืองกันขึ้นมา ช่วงไหนที่อาณาจักรใดรุ่งเรืองก็กลายเป็นศูนย์กลาง ดังเช่นเมืองสุวรรณโคมคำ เมืองหริภุญไชย เป็นต้น ในตอนหลังพญามังรายของเรานั้นท่านก็ได้รวบรวมหัวเมืองทั้งหลายให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เรียกว่าอาณาจักรล้านนาครับ ส่วนในเรื่องที่ถกเถียงกันมากมายเกี่ยวกับสุโขทัยกับล้านนาใครเก่าแก่กว่ากัน สรุปว่า เก่าเท่า ๆ กันครับ สุโขทัยเป็นเมืองร่วมสมัยกับล้านนา และพะเยา พญาเมืองทั้งสามท่านเป็นเพื่อนรักกันครับ สองไปดูอนุสาวรีย์สามกษัตริย์ที่เชียงใหม่เอาเน่อ แล้วถ้าใครเคยไปเที่ยวสุโขทัยจะแปลกใจว่า คนสุโขทัยโดยเฉพาะคนเฒ่าคนแก่อู้กำเมืองเหมือนเราครับ ประเพณีหลาย ๆ อย่างของเรากับสุโขทัยก็เหมือนกัน ภาษาไทยภาคกลางที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้ก็มีที่มาจากภาษาล้านนานะครับ ใครเข้าใจผิดว่าภาษาเหนือ ภาษาอีสานเป็นภาษาถิ่นที่เพี้ยนมาจากภาษากลาง เปลี่ยนความคิดนะครับท่าน พ่อขุนรามคำแหงท่านนำตัวอักษรล้านนาไปดัดแปลงและพัฒนาเป็นลายสือไทยนะครับ ต่อไปนี้อู้กำเมืองบ่าต้องอายไผครับ ภาษาเราเก่าแก่มีมาหลายพันปีครับ ทางสิบสองปันนา ยูนนาน เค้าก็ยังพูดภาษาไตเราครับ คืออู้เมือง ใครไปเที่ยวไม่ต้องกลัวครับคุยรู้เรื่อง ส่วนเรื่องของรัฐฉาน เชียงตุง หรือตระกูลเจ้านายทางเหนือที่อยู่นอกเขตประเทศไทยในปัจจุบันเรามาว่ากันอีกทีถ้ามีประเด็นนะครับ วันนี้เมื่อยละ อยากให้คนเมืองฮักกำเมืองเน้อคับเน้อ

(ฮู้กันก่อว่าทำไมคนเหนือถึงเรียกตัวเองว่าคนเมือง)

อยากฮู้คับ เป็นหยังถึงฮ้องตั๋วเก่าว่า "คนเมือง"
n801
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2010, 12:09:36 »

ขอสนับสนุนเขียนจดบันทึกไว้เพื่อลูกหลาน ผมเองก็อยากอ่านประวัติศาสตร์ล้านนาแต่หาอ่านได้ยากลำบาก ขอหื้อเจ้าของกระทู้ถ้าสามารถจัดเขียนรวบรวมได้ผมขอสนับสนุนครับ

* f2.jpg (61.06 KB, 600x791 - ดู 2016 ครั้ง.)
cr_yong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2010, 20:40:39 »

เคยอ่านเจอว่า พระเจ้าติโลกราช มีนิสัยชอบไม้ป่าเดียวกันหรือสมัยปัจจุบันเรียกว่าเก คล้ายกันพระเจ้าตเบงชเวตี้ หรือพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช ครั้งยกทัพไปถึงปากยมแล้วเขาตีเมืองได้สำเร็จ ได้พบกับเจ้าเมืองซึ่งมีหน้าตาหล่อเหลาจึงมีความเสน์หาในตัวเจ้าเมืองเลยจะเอากลับเชียงใหม่ด้วย จึงถูกขุนนางห้ามปรามเป็นการใหญ่ แล้วพวกขุนนางจึงทำการสำเร็จโทษเจ้าเมืองปากยมนั้นเสีย ข้อเท็จจริงเป็นประการได้ให้ท่านผู้รู้อธิบายเพื่อให้หมู่เฮาหายสงสัยตวยเตอะ
cr_yong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2010, 20:50:20 »

ขออีกเรื่อง
 1.พ่อขุนรามคำแหงครั้งมาเที่ยวภูกามยาว มาหาเพื่อนรักคือพ่อขุนงำเมืองและได้แอบลักลอบได้เสียกับพระมเหษีของพ่อขุนงำเมืองจริงหรือ อยากรู้ข้อมูลที่แท้จริง
2.พ่อขุนเม็งรายสิ้นพระชนย์เพราะอสุนีฟาด หรือฟ้าผ่า ข้อมูลเป็นอย่างไงอยากรู้ให้รอบด้านครับ
marlzavito
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2010, 02:02:42 »

อยากฮู้คับ เป็นหยังถึงฮ้องตั๋วเก่าว่า "คนเมือง"

อันนี้ต้องบอกก่อนว่ามีหลายตำรา
แต่ตำราที่น่าเชื่อถือที่สุดน่าจะเป็น
ในสมัยก่อนอาณาจักรล้านนามีศูนย์กลางอยู่ที่
บริเวณจังหวัดเชียงใหม่-เชียงราย
อาณาบริเวณนี้จึงเป็นเหมือนเมืองหลวงของอาณาจักร
ล้านนาด้านเหนือนั้นครอบคลุมไปถึงรัฐฉาน(ชาน)ในพม่า
ไปจนตอนใต้ของจีน คือยูนนาน สิบสองพันนา
ส่วนทางใต้จรดเมืองพิษณุโลก
คนไต หรือคนล้านนาในแถบบริเวณที่กล่าวมา
จึงมักจะเรียกคนที่อยู่แถวเชียงราย-เชียงใหม่ ว่า คนเมือง
เหมือนที่ปัจจุบันเราใช้คำพูดว่า ไปในเมือง หรือเข้าเวียงนั่นเอง
ส่วนภาษาพูดนั้นสมัยก่อนเชียงราย-เชียงใหม่น่าจะมีสำเนียงพูดลักษณะเดียวกัน
ซึ่งคนรอบนอกเค้าจะเรียกว่า คำเมือง (คือคนในเมืองพูด = สำเนียงเมืองหลวง)
แต่เมื่อรัชกาลที่ 5 ท่านส่งข้าราชการมาประจำ
ภาษาล้านนาหรือคำเมืองแบบเชียงใหม่จึงค่อย ๆ วิวัฒนาการมาจนเป็นแบบปัจจุบัน
หลังช่วงสงครามโลก อาณาจักรล้านนาถูกตัดทอนเหลือเพียง
บริเวณภาคเหนือของประเทศไทย ทำให้ลักษณะกลุ่มก้อนของวัฒนธรรมล้านนา
แพร่ขยายไปในกลุ่มคนที่พูดภาษาเดียวกันคือล้านนา = กำเมือง

เรื่องมันก็เป็นด้วยประการฉะนี้แล : )
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2010, 08:32:47 »

เคยอ่านเจอว่า พระเจ้าติโลกราช มีนิสัยชอบไม้ป่าเดียวกันหรือสมัยปัจจุบันเรียกว่าเก คล้ายกันพระเจ้าตเบงชเวตี้ หรือพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช ครั้งยกทัพไปถึงปากยมแล้วเขาตีเมืองได้สำเร็จ ได้พบกับเจ้าเมืองซึ่งมีหน้าตาหล่อเหลาจึงมีความเสน์หาในตัวเจ้าเมืองเลยจะเอากลับเชียงใหม่ด้วย จึงถูกขุนนางห้ามปรามเป็นการใหญ่ แล้วพวกขุนนางจึงทำการสำเร็จโทษเจ้าเมืองปากยมนั้นเสีย ข้อเท็จจริงเป็นประการได้ให้ท่านผู้รู้อธิบายเพื่อให้หมู่เฮาหายสงสัยตวยเตอะ
ประวัติศาสตร์ตอนหนึ่งที่ว่า...
"ต่อมากองทัพหน้าเชียงใหม่ไปตีเมืองปากยม (พิจิตร) จับเจ้าเมืองปากยมรูปงามได้ พระเจ้าติโลกราช ทรงต้องพระทัย จะนำตัวไปยังเชียงใหม่ แต่ถูกทัดทานจากพระยายุทธิษเสฐียร (อดีตเจ้าเมืองพิษณุโลกที่มาสวามิภักดิ์) ว่า ถ้านำตัวเจ้าเมืองปากยมกลับเชียงใหม่ ให้ ฆ่า "ข้าเสียเถอะ" พระเจ้าติโลกราช ถนอมน้ำใจ จึงสั่งประหารชีวิตเจ้าเมืองปากยมผู้รูปงามเสีย ณ ที่นั้น (มีความเห็นจากนักวิชาการบางท่านว่า พระเจ้าติโลกราช มีลักษณะบางอย่างคล้ายคลึงพระเจ้าอเลกซานเดอร์มหาราช (ในภาพยนตร์) คือ มีความรักทั้งเพศหญิง และเพศชาย (ไม้ป่าเดียวกัน+เสือใบ??!!) "
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2010, 08:34:28 »

ขอสนับสนุนเขียนจดบันทึกไว้เพื่อลูกหลาน ผมเองก็อยากอ่านประวัติศาสตร์ล้านนาแต่หาอ่านได้ยากลำบาก ขอหื้อเจ้าของกระทู้ถ้าสามารถจัดเขียนรวบรวมได้ผมขอสนับสนุนครับ
มีเรื่องราวล้านนาอยู่ในวารสารล้อล้านนา วารสารรายเดือนของเชียงราย หาซื้ออ่านได้ครับ (จขกท.ก็เป็นคอลัมนิสต์ให้กับวารสารด้วยครับ)
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2010, 08:49:01 »

ขออีกเรื่อง
 1.พ่อขุนรามคำแหงครั้งมาเที่ยวภูกามยาว มาหาเพื่อนรักคือพ่อขุนงำเมืองและได้แอบลักลอบได้เสียกับพระมเหษีของพ่อขุนงำเมืองจริงหรือ อยากรู้ข้อมูลที่แท้จริง
2.พ่อขุนเม็งรายสิ้นพระชนย์เพราะอสุนีฟาด หรือฟ้าผ่า ข้อมูลเป็นอย่างไงอยากรู้ให้รอบด้านครับ
1. พญาร่วง หรือ พ่อขุนรามคำแหง ในหน้าประวัติมีบันทึกว่า "พญาเจ้าเมือง??? ซึ่งได้แอบมีปฏิสัมพัทธ์กับนางอั้วเชียงแสน ชายาของพญางำเมือง ซึ่งนางอั้วเชียงแสนเป็นพระญาติของพญามังราย แต่มีข้อสังเกตอีกข้อ มีเรื่องราวในวารสารล้อล้านนา ฉบับที่ 6 เดือน กรกฎาคม ซึ่งทีมงานกำลังหาข้อเท็จจริงอยู่ในขณะนี้ เพราะมีทั้งพญาร่วง และพญาแห่งเมืองน่าน ที่ได้มีการบันทึกไว้ รอติดตามจากวารสารได้ครับ
2. พญามังรายต้องอสุนีบาต ขณะประพาสตลาดในเมืองเชียงใหม่ ส่วนสาเหตุการสวรรคตของพญามังรายนั้น จากที่ทราบกันว่าถูกอสนีบาต (ฟ้าผ่า) นัยหนึ่งซึ่งเชื่อกันว่า สาเหตุที่ต้องอสุนีบาตเนื่องมาจากผิดคำสาบานกับพระนางอั้วมิ่งเวียงไชย มเหสีของพระองค์ครั้งยังอยู่หิรัญนครเงินยาง โดยพญามังรายได้สาบานว่าจะมีมเหสีเพียงพระองค์เดียว แต่ภายหลังกลับรับพระนางปายโค ธิดาพม่ากรุงหงสาวดีมาเป็นมเหสีอีกคน จึงถูกอสุนีบาตต้องตกพระองค์... แต่ข้อมูลอีกด้านมาจากใบลานธรรม ที่คนเฒ่าคนแก่เล่าต่อๆ กันมาคือ ...เมื่อท่านสวรรคตไปแล้ว แผ่นดินก็ปากั๋นไห้ซ้าวๆ แผ่นฟ้าก็ปากั๋นสลดสลันแป๋งเป๋นฟ้าผ่าฟ้าฮ้องลงมา... ว่าอั้น อาจเป็นไปได้ว่าท่านสวรรคตด้วยโรคชราหรือหัวใจวายเฉียบพลันก่อน แล้วก็เกิดปาฏิหารย์ขึ้นหลังจากนั้นก็เป็นได้ ประวัติศาสตร์ว่ามาเอามาเล่าสู่กันฟัง

เครดิต : วารสารล้อล้านนา ฉบับที่ 2 เดือนมีนาคม 2553
cr_yong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2010, 20:24:23 »

ขอบคุณครับ 8)กับข้อมูลดีๆ
ToR+
มัธยม
**

++ Art Of Life ++

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2010, 20:53:07 »

จาติดตามอ่านต่อไปครับ ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ

Even the knowledge of my own fallibility cannot keep me from making mistakes. Only when I fall do I get up again.
 : Vincent Willem van Gogh
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2010, 13:12:44 »

ขอบคุรมากครับ เป้นความรู้อย่างยิ่งครับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 23:27:55 »

คุณเชียงรายพันธ์แท้ครับ ผมขออนุญาตินำไปเผยแพร่ใน เวปบอร์ดของ กว่างกรุง (ชาวเหนือใน กทม)
ได้ก่อครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://kwangkrung.com/forum/index.php

ยินดีครับ
Patu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2010, 16:24:23 »

แล้วเราจะขอให้มีการเรียนการสอน "กำเมือง" ในโรงเรียน เหมือนที่ทางใต้เขาได้เรียนภาษายาวี จะดีไหม ก็ภาษาล้านนาเป็นรากเหง้าของภาษาไทยปัจจุบันนี่นา
Chuch
มัธยม
**

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2010, 10:26:18 »

อีกเสียงครับ...ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงพระเจ้าติโลกราชเลยครับ
Maekok
ระดับ :ป.โท

ตาดูดาว เท้าติดดิน ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป.

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2010, 11:15:36 »

ประวัติศาสตร์ ยังต้องรื้อฟื้นกันอีกมากมาย ดังคำที่ว่า ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์
ขอสักคำเตอะครับคำว่า ล้านนา หื้อเปลี่ยนมาใจ้คำว่า ลานนา เตอะ คำว่า ล้าน ในสมัยก่อนไม่มีนะครับ เหตุผลเดี๋ยววันข้างหน้าจะมาเล่าหื้อฟังเน้อ

1. จองสินค้าด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่รับจองปากเปล่า กรุณาต่อรองทางโทรศัพท์และกล่องข้อความ
2. เวลาติดต่อ 10.00 - 23.00 น. โทรติดแล้วไม่รับจะโทรกลับ.
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2010, 14:09:31 »

ประวัติศาสตร์ ยังต้องรื้อฟื้นกันอีกมากมาย ดังคำที่ว่า ผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์
ขอสักคำเตอะครับคำว่า ล้านนา หื้อเปลี่ยนมาใจ้คำว่า ลานนา เตอะ คำว่า ล้าน ในสมัยก่อนไม่มีนะครับ เหตุผลเดี๋ยววันข้างหน้าจะมาเล่าหื้อฟังเน้อ

เพราะอะไรถึงใช้คำว่า "ทสฺสลกฺขเขตฺตนครํ"(1,000,000) มีดังนี้

หนึ่ง  คำว่าลานนา  ไม่มีในภาษาเหนือ ไทยเหนือใช้คำว่าลานเฉพาะกับต้นลานและใบลาน  ส่วนลานซึ่งแปลว่าที่ราบโล่งภาษาไทยเหนือเรียกว่า  ข่วง  และเรียกลานที่ใช้สำหรับนวดข้าวว่า ตะลางตีข้าว

สอง  การวัดพื้นที่ในภาคเหนือยุคเก่า  วัดเป็นร้อยนา  ปันนา  หมื่นนา  แสนนา  และล้านนา  และจำนวนดังกล่าวเป็นตำแหน่งทางราชการด้วย  จากหลักฐานที่พบ  เขตเมืองเชียงแสนมี ๖๕ ปันนา  เขตเมืองเชียงรายมี  ๒๗  ปันนา และเขตเมืองเชียงรุ่งมี  ๑๒  ปันนา  เป็นต้น

สาม  มีหลักฐานศิลาจารึก  สมุดข่อย  และใบลานหลายชิ้น ที่ใช้คำว่าล้านนา และยังกล่าวถึงอาณาจักรล้านช้าง บ้านพี่เมืองน้องของล้านนา ซึ่งรุ่งเรืองในระยะเวลาไล่เลี่ยกัน และมีเมืองหลวงอยู่ที่หลวงพระบาง

สี่  การที่หลักฐานในอดีตใช้ทั้งคำว่า ล้านนา และ ลานนาล้านช้าง และ ลานช้าง น่าจะเกิดจากการใช้เครื่องหมายวรรณยุกต์ซึ่งต่างกันในหลายท้องที่ นอกจากนี้  ในบางระยะการใช้เครื่องหมายวรรณยุกต์มีน้อยมาก  และบางระยะก็ไม่มีการใช้เลย

ปัจจุบัน  ข้อเสนอให้ใช้คำว่า ล้านนา ได้รับการยอมรับกันเป็นส่วนใหญ่แล้ว

“ข้อมูลสนับสนุนจากหนังสือ ๑๐๘ ซองคำถาม / สำนักพิมพ์สารคดี
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 10:15:10 »

ล้านนา มิใช่ ลานนา ถูกต้องแล้วครับ รายละเอียดผมจะขอตั้งกระทู้ใหม่ให้อ่านกันอีกทีครับ
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 11:39:27 »

เชิญเข้าไปอ่านก่อนครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=24142.0
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์