เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 20:39:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ  (อ่าน 9848 ครั้ง)
iw
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 22:28:15 »

ผมเริ่มปลูกกล้วยไม้จริงจังมา 2 ปีแล้วครับ ซื้อมาแล้วก็เลี้ยงออกดอกแล้วบ้างก็แจกเพื่อนบ้างก็ขาย แต่ไม่ได้กำไลหรอกครับเพราะอยากสนับสนุนช่วยกันเลี้ยงเยอะๆ ไม่ทำลายธรรมชาติ และเลี้ยงให้รอดให้เขาอยู่กับเราไปนาน ๆ ครับ มีปัญหาเรื่องกล้วยไม้ก็ช่วยกันแก้ ซื้อจากไหนก็ช่วยกันเล่า และควรเลี้ยงพันธุ์อะไรถึงจะเหมาะสมก็ช่วยกัน เชิญครับผม
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 22:31:41 »

ผมก็ชอบครับกล้วยไม้แต่เลี้ยงไว้แล้วไม่เห็นสวยเหมือนคนอื่นเลยครับ
ถ้ามีทริปดีๆแนะนำด้วยจะขอบคุณมากครับ

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 22:34:25 »

ผมเริ่มปลูกกล้วยไม้จริงจังมา 2 ปีแล้วครับ ซื้อมาแล้วก็เลี้ยงออกดอกแล้วบ้างก็แจกเพื่อนบ้างก็ขาย แต่ไม่ได้กำไลหรอกครับเพราะอยากสนับสนุนช่วยกันเลี้ยงเยอะๆ ไม่ทำลายธรรมชาติ และเลี้ยงให้รอดให้เขาอยู่กับเราไปนาน ๆ ครับ มีปัญหาเรื่องกล้วยไม้ก็ช่วยกันแก้ ซื้อจากไหนก็ช่วยกันเล่า และควรเลี้ยงพันธุ์อะไรถึงจะเหมาะสมก็ช่วยกัน เชิญครับผม
ที่จริงผมชอบกล้วยไม้มาก และอยากจะเพาะเลี้ยง ถ้าอยากจะขอคำแนะนำ
หรือขอเข้าไปดูจะได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 22:41:27 »

ผมก็ชอบครับกล้วยไม้แต่เลี้ยงไว้แล้วไม่เห็นสวยเหมือนคนอื่นเลยครับ
ถ้ามีทริปดีๆแนะนำด้วยจะขอบคุณมากครับ

แม่นครับ  ดอกก้ออกมาแบบไม่สวย  อยากรู้เคล็ดลับการปลูก ที่ดอกออกมาสวยๆ ครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 23:01:21 »

ขอบคุณครับที่ตอบและอยากช่วยกันปลูก ของผมก็ไม่ค่อยสวยแต่ต้องใจเย็น ๆ ครับ เพราะว่าถ้าหากนำเขามาปลูกปีแรกจะไม่สวยครับ แต่ไม่ต้องท้อปี 2 ถึง 3 จะสวยมาก

การดูแลต้องไม่ใจร้อน ให้ปุ๋ยน้อยๆ 7 วันครั้ง ปุ๋ยกล้วยไม้มีขาย เวลาฝนตกไม่ต้องใส่ปุ๋ยเพราะจะเน่าเสียตายง่าย กล้วยไม้ไม่ชอบฝนครับ หากฝนตกควรใส่ปุ๋ยตัวหลังสูง เวลาปกติใช้สูตรเสมอครับ คือ 21 21 21 ตัวแรก ตัวกลาง ตัวหลัง มีความแตกต่างกันที่หลักการใช้ ปกติแล้วจะใช้สูตรเสมอครับผม แต่เวลาฝนตกให้หยุดใช้ หรือใช้ตัวหลังสูง เท่านี้เองก็เลี้ยงได้แล้วครับผม ไม่ตายรอเวลาออกดอกอย่างเดียว อย่าผสมมากเกินกำหนดนะครับผม ตายได้ง่าย มาดูที่บ้านได้ครับ ผมกำลังศึกษาวิธีเพาะเมล็ดอยู่มีคนใจดีเยอะที่จะช่วยครับแต่ไม่ค่อยรอดเพราะหลายปัจจัยครับ มาที่บ้านแล้วเอาไปปลูกคนละต้นครับให้ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 23:10:23 โดย iw » IP : บันทึกการเข้า
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 03:27:45 »

เรื่องนี้น่าสนกำลังเริ่มดูแลสะสมเจ้าตี้บ้านเจียงฮายก็เริ่มเอามาเลี้ยงเหมือนกัน :)ไปซื้อมาอย่างเดียวปลูกบ่เป็นเจ้า เศร้า ตี้เผ่มีอยู่แบบเดียวเจ้ากำลังจะสะสม :)ไผ่มาแอ่วบ้านก็บอกเปิ่นซื้อกล้วยไม้มาฝากอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ข้าเจ้าได้เคล็ดลับไหม่แต่ฮู้เก่าคนอื่อก็ :-\เวลาเปิ่นออกดอกแล้วดอกจะล่วงแล้วจะไปตัดค้วนเปิ่นออกหมดฮื้อเหลือไว้เกือบกึ่งกัน :-\แม่นก็เจ้า ฮืม ???แล้วเปิ่นจะแต่ออกมาเลยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

อันนี้เป็นพันธ์อะหยังเจ้า?? ลังเล

* DSC_0453 (Small).JPG (35.69 KB, 640x428 - ดู 1377 ครั้ง.)

* DSC_0455 (Small).JPG (43.93 KB, 640x428 - ดู 1347 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 03:32:53 โดย คนไกลบ้านเกิด » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 03:29:28 »

และนี้ตี้ตัดก้านดอกเปิ่นออกหมดเลยบ่ออกมาแหมตั้มบะเดียวรอๆๆเธอ เศร้า เศร้า เศร้า

* DSC_0460 (Small).JPG (42.7 KB, 640x428 - ดู 1355 ครั้ง.)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 08:38:59 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ที่บ้านก็ปลูกครับ...แม่เป็นคนปลูก..แต่เป็นพันธุ์แบบพื้นบ้านทั่วไป..แต่ออกดอกมาก็สวยเหมือนกันครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 09:37:58 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ที่บ้านก็ปลูกครับ...แม่เป็นคนปลูก..แต่เป็นพันธุ์แบบพื้นบ้านทั่วไป..แต่ออกดอกมาก็สวยเหมือนกันครับ..

ดอกเอื้องกะครับ ยิงฟันยิ้ม

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
คนหลังเขา
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 11:00:44 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*ความรัก*ไม่ลึกซึ่งเหมือนกาลเวลา
** ว่างๆเข้ามาพูดมาคุยและฟังเพลงเพราะๆได้จากห้องไหลๆของเราชาวเชียงรายโฟกัสนะคะ
** http://www.chiangraifocus.com/forums/chatroom/index.php **
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 11:16:15 »

ดอกเอื้องกะครับ ยิงฟันยิ้ม

แม่นแล้วครับ เห็นเต็มบ้านเปิ้น ยิงฟันยิ้ม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 16:30:40 »

เรื่องนี้น่าสนกำลังเริ่มดูแลสะสมเจ้าตี้บ้านเจียงฮายก็เริ่มเอามาเลี้ยงเหมือนกัน :)ไปซื้อมาอย่างเดียวปลูกบ่เป็นเจ้า เศร้า ตี้เผ่มีอยู่แบบเดียวเจ้ากำลังจะสะสม :)ไผ่มาแอ่วบ้านก็บอกเปิ่นซื้อกล้วยไม้มาฝากอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ข้าเจ้าได้เคล็ดลับไหม่แต่ฮู้เก่าคนอื่อก็ :-\เวลาเปิ่นออกดอกแล้วดอกจะล่วงแล้วจะไปตัดค้วนเปิ่นออกหมดฮื้อเหลือไว้เกือบกึ่งกัน :-\แม่นก็เจ้า ฮืม ???แล้วเปิ่นจะแต่ออกมาเลยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

อันนี้เป็นพันธ์อะหยังเจ้า?? ลังเล
ผมว่าไม่ต้องตัดหรอกครับผมเพราะว่าเอาไว้ให้มันออกต้นใหม่ครับผม ที่บ้านมีเยอะหรือครับ มาแลกกันดีไหมครับผม ผมมีช้าง ไอยเรศ และเอื้อผึ้ง
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 16:33:20 »

และนี้ตี้ตัดก้านดอกเปิ่นออกหมดเลยบ่ออกมาแหมตั้มบะเดียวรอๆๆเธอ เศร้า เศร้า เศร้า
สวยดีมากเลยครับ ผมว่าไม่ได้ปุ๋ยสูตรตัวหลังสูงครับผม เพราะว่ามันจะสวยแต่ใบครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 16:34:12 »

ให้ได้รับแดดตอนเช้า ๆ ด้วยครับผม ถึงจะออกดอกครับผม
MagicalMaeLao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 20:41:05 »

เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงอยู่หลายเดือน ยังไม่ได้เห็นดอกเลยก็ตายไปหลายตันแล้ว แต่ก็จะเลี้ยงต่อยิ่งมีการแบ่งปันแลกเปลี่ยนความรู้แบบนี้ไม่แน่เราอาจจะแลกต้นกันด้วยนะ
 ส่วนตัวชอบกล้วยไม้ดอกเล็กๆและพวกที่มีกลิ่นหอม ตระกูลช้างก็กำลังเลี้ยงอยู่ ยังไม่รู้ว่าจะเป็นช้างอะไร รอลุ้นอยู่
 รู้สึกยินดีมากขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 23:42:18 »

สวยดีมากเลยครับ ผมว่าไม่ได้ปุ๋ยสูตรตัวหลังสูงครับผม เพราะว่ามันจะสวยแต่ใบครับ

ขอบคุณเจ้าคุณiw ข้าเจ้าจะลองทำตามคุณว่าดูเจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 23:52:06 »

ผมว่าไม่ต้องตัดหรอกครับผมเพราะว่าเอาไว้ให้มันออกต้นใหม่ครับผม ที่บ้านมี

เยอะหรือครับ มาแลกกันดีไหมครับผม ผมมีช้าง ไอยเรศ และเอื้อผึ้ง

ตี้บ้านเผ่มีหลายต้นอยู่เจ้าแต่บ่มีดอกออกอีก(แต่จะลองทำตามตี้คุณiwบอกเจ้า)แต้ตี้บ้านห้วยก้างปู้มีบ่กี้ต้นมีอยู่กระถ่างหนึ่งซื้อมารายร้อยบาทมันแปงเเพราะมีกลิ่นหอมดอกน้อยๆสีแดงจํ้างามขนาดแต่ลืมถ่ายรูปไว้บ่ฮู้ว่าแม่กับป้อจะมีเวลาผ่อเปิ่นก็  ลังเล  แต่ถ้ามีนักแล้วจะเอาไปแลกเจ้าถ่ายรูปมาฮื้อกันผ่อผ่องเน่อเจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 23:53:52 »

ถ้าเปิ่นออกดอกถ่ายฮูปมาลงผ่อเน่อเจ้าคุณbm ยิงฟันยิ้ม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 10:59:15 »

ถ้าเปิ่นออกดอกถ่ายฮูปมาลงผ่อเน่อเจ้าคุณbm ยิงฟันยิ้ม
กล้วยไม้้ป่ากับกล้วยไม้ผสมต่างกัน กล้วยไม้ป่าส่วนมากจะออกดอกปีละครั้ง บางชนิดกลิ่นหอมแรงมาก เช่น ช้าง ไอยเรศ ผมมีอยู่หลายต้นชอบกลิ่นหอม กล้วยไม้ผสมจะออกดอกตลอดปี เช่นพวกหวายแต่ไม่มีกลิ่นหอมครับ ระวังเรื่องฝนนะครับ หากฝนตกบ่อย ๆ ควรใช้ยากำจัดเชื้อราฉีดมันจะเน่าเรื่องดอกไม้ต้องใจร้อนครับเพราะว่าถ้าต้นสมบูรณ์ออกดอกแน่ครับผม
prun55
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 11:02:24 »

ผมก็ชอบเหมือนกัน ที่บ้านมีหลายต้น
ถ้าออกดอก จะถายรูปมาให้ดูนะคับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์