เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 08 มิถุนายน 2024, 07:25:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ  (อ่าน 9887 ครั้ง)
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 12:15:18 »

สวัสดีครับคุณ ผักบุ้ง เลี้ยงกล้วยไม้ต้องใจเย็น เขาจึงเปรียบเหมือนการเรียนหนังสือ  1 ให้ปุ๋ยยาให้มากไม่ควรเกิน 1 ครั้งต่อ สัปดาห์ ถ้าหลายยี่ห้อก็ต้องสลับกัน ให้ยากันเชื้อรา 1 ครั้งต่อ สัปดาห์ ฤดูฝนระวังเชื้อรา และเน่า ฤดูหนาวกับร้อนระวังแห้ง ปลูกใต้ต้นไม้ และชายมุงสแลม หรือที่มุงบัง รดน้ำทุกวันตอนเช้า ไม่ใช้ดินปลูก ควรใช้กาบมะพร้าว รากชนิดฝอย ๆ ใช้ แต่ถ้ารากใหญ่ ๆ ยาว ๆ เรียกว่ารากอากาศส่วนมากไม่ใช้อะไรเลย ครับผม มีอะไรก็โพสมาบอกครับผม อย่าท้อนะครับผม เราจะภูมิใจ ถ้าทุนน้อยหรือต้องการเพิ่มมาเที่ยวบ้านผมครับผม
sakuradoi
^ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะคน^
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 02:00:07 »

สวัสดีเจ้า ยิ้มกว้างๆ ดีใจมาก ๆ เลยที่มีกระทู้นี้ขึ้นมา เห็นกล้วยไม้มาตั้งแต่จำความได้และเริ่มเพาะเลี้ยงกล้วยไม้มาตั้งแต่อายุ 6 ขวบ โดยมีพ่อเป็นครู  สองพันธุ์แรกที่รู้จักคือหวายปอมและแคทรียา ต่อมาพ่อก็ไปขอแลกมาเลี้ยงเรื่อย ๆ เราก็จะช่วยแยกลำ แยกหน่อเลี้ยง และค่อนข้างหวงเป็นพิเศษ ยิ้มเท่ห์ จำได้ว่าเสาร์-อาทิตย์ถ้าไม่ได้ไปนาไปสวนจะเฝ้ากล้วยไม้อยู่ที่บ้าน กลัวคนขโมย ฮ่า ๆๆ  จนตอนนี้ที่บ้านมีกล้วยไม้หลากหลายพันธุ์ เรียนตรีก็ทำวิจัยด้านเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อกล้วยไม้ ยังจำได้ว่าไปกาดค่ายแอบไปดูกล้วยไม้ลุงเหมบ่อย ๆ พอเรียนโทได้แรงบันดาลใจจากการเรียนวิชากล้วยไม้ (Orchidology) กับ อ.ดร.ณัฐา เลยตัดสินใจเลี้ยงอย่างจริงจังตั้งแต่นั้นมา ก็ 5 ปี ได้แล้วค่ะ  กล้วยไม้ที่โปรดปรานเป็นพิเศษคือไอยเรศ เอื้องสายต่างๆ และก็เอื้องม่อนไข่
พร่ามมาซะยาวเลยแต่อยากจะบอก จขกท. ว่าขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่เปิดกระทู้ อย่างน้อยก็ทำให้เราได้รู้จักคนที่รักกล้วยไม้เหมือน ๆ กัน  ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ

* P7170217nn.jpg (300.52 KB, 640x480 - ดู 427 ครั้ง.)

พัฒนกิจ อินชัวรันซ์ : รับทำ พรบ. ประกันภัยรถยนต์  ประกันอุบัติเหตุ ประกันอัคคีภัยที่อยู่อาศัย

ติดต่อ : 080-031-3529
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 09:54:00 »

ขอบคุณ คุณ sakuradoi ครับผมที่ทำให้เรามีเพื่อผู้รู้เรื่องกล้วยไม้อย่างจริงจัง ถ้ามีอาหารกล้วยไม้ หรือ solution ต่าง ๆ ออกมาบริการแก่พวกเราเพื่อทำการเพาะเมล็ดเองก็จะดีมากเลยนะครับผม
sakuradoi
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 11:41:01 »

ขอบคุณ คุณ sakuradoi ครับผมที่ทำให้เรามีเพื่อผู้รู้เรื่องกล้วยไม้อย่างจริงจัง ถ้ามีอาหารกล้วยไม้ หรือ solution ต่าง ๆ ออกมาบริการแก่พวกเราเพื่อทำการเพาะเมล็ดเองก็จะดีมากเลยนะครับผม

ยินดีค่ะ คุณ iw อาหารเลี้ยงเนื้อเยื่อกล้วยไม้ที่นิยมส่วนใหญ่จะเป็น VW (Vacin&Went) ซึ่งผสมกล้วยหอมและผงถ่านลงไปด้วย แต่ถ้าลองเข้าไปเล่นในห้อง pantown ของ pantip จะเห็นว่ามีคนคิดสูตรเลี้ยงกล้วยไม้ด้วยการใช้อาหารเลี้ยงง่าย ๆ อย่างปุ๋ยละลายน้ำสูตรต่าง ๆ เยอะแยะค่ะ ราคาไม่แพงและทำได้เองด้วย แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่สูตรอาหาร  แต่อยู่ที่ห้องเพาะเลี้ยงมากกว่าค่ะที่ต้องลงทุนค่อนข้างสูง  แต่ถ้ามีเวลาลองเข้าไปหาข้อมูลคุณลุงมานิตย์นะคะ ท่านอยู่ที่ลำปาง เพาะเลี้ยงกล้วยไม้มานานโดยไม่ต้องมีห้องแล็บปลอดเชื้อ ทำกันในโรงรถเลย เคยไปเยี่ยมแกครั้งหนึ่ง กล้วยไม้ของแกสวยมาก ๆค่ะ

พัฒนกิจ อินชัวรันซ์ : รับทำ พรบ. ประกันภัยรถยนต์  ประกันอุบัติเหตุ ประกันอัคคีภัยที่อยู่อาศัย

~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 00:09:28 »

สวยมากครับ น่าปลูกๆ

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 11:08:32 »

สวัสดีครับคุณ sakuradoi ผมเคยเห็นในเวบอยู่ครับผม แต่ว่าเวลาทำจริงอยากมากครับผม เคยทดลองแล้วไม่ประสบความสำเร็จ และมีเพื่อนที่ pantown ให้ขวดมา อยากจะเพาะให้สำเร็จแล้วไว้สอนนักเรียน ฝากเรื่องนี้ให้คุณ Sakuradoi วิเคราะห์ด้วยครับผม ว่าจะเป็นไปได้หรือไม่ หากเราเอาสูตรอาหารสำเร็จรูปและใช้พันธุ์กล้วยไม้จากเราแล้ววางลงขวด จากนั้นก็รอจนกว่าจะโต และแยกต้นกล้าอีกที ฝากให้คุณ Sakuradoi คิดช่วยหน่อยนะครับผม
uthai4801
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 12:06:51 »

กล้วยไม้สวยสวย   สนันสนุนด้วยคนครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 12:42:30 »

กล้วยไม้ สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
sakuradoi
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:14:30 »

เรื่องนี้น่าสนกำลังเริ่มดูแลสะสมเจ้าตี้บ้านเจียงฮายก็เริ่มเอามาเลี้ยงเหมือนกัน :)ไปซื้อมาอย่างเดียวปลูกบ่เป็นเจ้า เศร้า ตี้เผ่มีอยู่แบบเดียวเจ้ากำลังจะสะสม :)ไผ่มาแอ่วบ้านก็บอกเปิ่นซื้อกล้วยไม้มาฝากอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ข้าเจ้าได้เคล็ดลับไหม่แต่ฮู้เก่าคนอื่อก็ :-\เวลาเปิ่นออกดอกแล้วดอกจะล่วงแล้วจะไปตัดค้วนเปิ่นออกหมดฮื้อเหลือไว้เกือบกึ่งกัน :-\แม่นก็เจ้า ฮืม ???แล้วเปิ่นจะแต่ออกมาเลยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

อันนี้เป็นพันธ์อะหยังเจ้า?? ลังเล

พันธุ์นี้น่าจะเป็นฟาแลนนอปซิสลูกผสม ชื่อ โซโก้ วิเวียน  (Sogo Vivien) ลองหาข้อมูลดูนะคะ ถ้าดอกเล็ก ออกดอกและช่อเก่ง น่าจะใช่แล้ว

sakuradoi
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 16:26:52 »

สวัสดีครับคุณ sakuradoi ผมเคยเห็นในเวบอยู่ครับผม แต่ว่าเวลาทำจริงอยากมากครับผม เคยทดลองแล้วไม่ประสบความสำเร็จ และมีเพื่อนที่ pantown ให้ขวดมา อยากจะเพาะให้สำเร็จแล้วไว้สอนนักเรียน ฝากเรื่องนี้ให้คุณ Sakuradoi วิเคราะห์ด้วยครับผม ว่าจะเป็นไปได้หรือไม่ หากเราเอาสูตรอาหารสำเร็จรูปและใช้พันธุ์กล้วยไม้จากเราแล้ววางลงขวด จากนั้นก็รอจนกว่าจะโต และแยกต้นกล้าอีกที ฝากให้คุณ Sakuradoi คิดช่วยหน่อยนะครับผม

ใช่ค่ะ คุณ iw การที่จะทำให้การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อออกมาปลอดเชื้อที่สุดและลดการปนเปื้อนได้มากนั้น จำเป็นต้องทำในสภาพปลอดเชื้อ กรณีของคุณลุงมานิตย์ท่านใช้วิธีการฟูมตู้เพาะเลี้ยงด้วยฟอร์มาลีนผสมกับด่างทับทิบ แต่ก๊าซที่ได้เป็นพิษและเป็นอันตรายต่อคน เพราะงั้นต้องฟูมทิ้งในห้องที่ปิดแล้วหลีกเลี่ยงการอยู่ในบริเวณนั้น  นอกจากนั้นต้องมีอุปกรณ์ฆ่าเชื้อที่ต้องนึ่งฆ่าเชื้อและผ่านการจุ่มแอลกอฮอล์ 95% เผาไฟทุกครั้ง ต้องค่อยเป็นค่อยไปค่ะ ยังไงก็คุยกันได้นะคะคุณ iw ไม่ได้เก่งมากมายหรอกค่ะ แต่ชอบกล้วยไม้ชอบการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ยินดีแบ่งปันค่ะ ^  ^

Unicorn
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 11:29:30 »

สวัสดีครับ  ผมก็ชอบดอกเอื้องเหมือนกันครับ ชอบเอื้องป่า ครับ มีโอกาสก็อยากแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ เพิ่งหัดเลี้ยงเหมือนกันครับ ฝากไว้สักรูปนะครับ  Dendrobium purpureum หวายจากอินโดครับ
ความนิยม

* IMG_8299 resize.jpg (133.61 KB, 595x893 - ดู 384 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 11:33:02 โดย Unicorn » IP : บันทึกการเข้า

pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 21:14:36 »

สวัสดีครับ  ผมก็ชอบดอกเอื้องเหมือนกันครับ ชอบเอื้องป่า ครับ มีโอกาสก็อยากแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ เพิ่งหัดเลี้ยงเหมือนกันครับ ฝากไว้สักรูปนะครับ  Dendrobium purpureum หวายจากอินโดครับ
ความนิยม
สวยครับ  ยิงฟันยิ้ม 

TEL.085-1079538  ฐมครับ
Auttapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 01:02:10 »

มาสมัครเป็นสมาชิกอีกซักคนครับบบ

สนใจติดต่อได้ 0812353521 หรือ ทางเฟสบุค Auttapon Taluengjit นะคร้าบบบ
puicup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 10:51:51 »

ผมเริ่มปลูกกล้วยไม้จริงจังมา 2 ปีแล้วครับ ซื้อมาแล้วก็เลี้ยงออกดอกแล้วบ้างก็แจกเพื่อนบ้างก็ขาย แต่ไม่ได้กำไลหรอกครับเพราะอยากสนับสนุนช่วยกันเลี้ยงเยอะๆ ไม่ทำลายธรรมชาติ และเลี้ยงให้รอดให้เขาอยู่กับเราไปนาน ๆ ครับ มีปัญหาเรื่องกล้วยไม้ก็ช่วยกันแก้ ซื้อจากไหนก็ช่วยกันเล่า และควรเลี้ยงพันธุ์อะไรถึงจะเหมาะสมก็ช่วยกัน เชิญครับผม
puicup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 10:53:32 »

ผมเลี้ยงมากเหมือนกันนะครับ อยากได้เพื่อนแถวเชียงรายเหมือนกันครับ หาคนที่ชอบไม่ได้เลย สนับสนุนนะครับ เรา จัดตั้งชมรมคนรักกล้วยไม้เชียงรายกันใหม
เฟสบรุค ผม siriwat duangsanit เรือนกล้วยไม้ผมอยู่ นางแลครับ  สมัคร f ผมครับ ยินดีรับเป็นเพื่อนทุกคนที่รักกล้วยไม้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 11:18:04 โดย puicup » IP : บันทึกการเข้า
puicup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 11:13:48 »

สวนคุณ Hem อยู่ที่ เวียงชัย และการ์ดไม้ค่ายทหารครับผม ส่วนบ้านผม อยู่ ต.นางแล บ้านดู่ครับผม บ้านป่าห้าหาง่ายครับผม แวะมาเที่ยวครับผม
pongsurin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 21:04:53 »

ผมชอบเลี้ยงหวายคตรับ ออกดอกให้ชมได้ตลอด เดี๋ยวจะไปดูที่งานดอกไม้มาเพิ่มอีก
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 23:07:06 »

ผมชอบเลี้ยงหวายคตรับ ออกดอกให้ชมได้ตลอด เดี๋ยวจะไปดูที่งานดอกไม้มาเพิ่มอีก
ชอบเหมือนกัน เพราะตลาดต้องการตลอดทั้งปี ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2012, 13:18:57 »

ผมเลี้ยงมากเหมือนกันนะครับ อยากได้เพื่อนแถวเชียงรายเหมือนกันครับ หาคนที่ชอบไม่ได้เลย สนับสนุนนะครับ เรา จัดตั้งชมรมคนรักกล้วยไม้เชียงรายกันใหม
เฟสบรุค ผม siriwat duangsanit เรือนกล้วยไม้ผมอยู่ นางแลครับ  สมัคร f ผมครับ ยินดีรับเป็นเพื่อนทุกคนที่รักกล้วยไม้

ขอบคุณครับคุณ siriwat อยู่ไหนหรือครับผม จะไปเยี่ยมชมไว้หลังปีใหม่นะครับผม อยู่ใกล้กันรู้จักกันไว้มีอะไรก็แลกเปลี่ยนกันครับผม ตอนนี้ช้างผมกำลังออกดอกครับผม ที่บ้านเลี้ยงอะไรอยู่ครับผม เลี้ยงช้างแต่ว่าไม่โตเลย ต้นเล็ก ๆ แต่ก็ออกดอกเหมือนกันครับผม แต่ก็ไม่ใหญ่
Pchank
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2012, 15:45:52 »

ขอติดตามครับ เลี้ยงเหมือนกั๋นอยู่แม่จัน หื้อแม่ผ่อต๋อนนี้ต๋ายไปจ้าดหลายแล้วบ่าค่อยได้ดูแลมัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์