เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:00:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน เชิญกลุ่มเชียงรายปลูกกล้วยไม้ครับ  (อ่าน 9846 ครั้ง)
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 11:07:53 »

เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงอยู่หลายเดือน ยังไม่ได้เห็นดอกเลยก็ตายไปหลายตันแล้ว แต่ก็จะเลี้ยงต่อยิ่งมีการแบ่งปันแลกเปลี่ยนความรู้แบบนี้ไม่แน่เราอาจจะแลกต้นกันด้วยนะ
 ส่วนตัวชอบกล้วยไม้ดอกเล็กๆและพวกที่มีกลิ่นหอม ตระกูลช้างก็กำลังเลี้ยงอยู่ ยังไม่รู้ว่าจะเป็นช้างอะไร รอลุ้นอยู่
 รู้สึกยินดีมากขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคน
การเลี้ยงช้างยากเพราะเชียงรายไม่ใช่ถิ่นของช้าง ส่วนมากจะเลี้ยงที่ภาคกลาง อีสาน อากาศบ้านเราไม่คอยเอื้อครับผม ช้างตามปกติจะเป็นช้างกระ ดอกจะมีสีขาวกระกับม่วงมีกลิ่นหอมจัด เลี้ยงเยอะ ๆ จะหอมทั่วบ้าน ราคาแพงนิด ผมซื้อมาเยอะมาก การเลี้ยงไม่ยาก แต่ช้างกลัวฝนหากฝนตกถูกมากจะตาย ควรให้หลบฝน การตายเกิดได้หนัก ๆ คือ เชื้อรา เกิดจากฝน ถูกแดดจัด แดดเผามาก ควรไม่ให้โดนแดนตอนกลางวัน ตอนเช้าโดนได้ดีมาก ถ้าผสมก็จะเป็นช้างแดง ดอกแดง ตอนนี้กำลังหาช้างค่อมลำพูน ราคาแพงมากต้นใหญ่ดอกใหญ่สวย ขอให้มีกำลังใจเลี้ยงนะครับผม อย่าท้อครับมีอะไรก็โทรมาหรือ โพสไว้นะครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 11:11:19 »

ผมก็ชอบเหมือนกัน ที่บ้านมีหลายต้น
ถ้าออกดอก จะถายรูปมาให้ดูนะคับ
สวัสดีครับผม ดีครับใส่ปุ๋ยด้วยนะครับ เพราะว่ากล้วยไม้อยู่กับเราที่บ้านไม่ได้รับปุ๋ยตามธรรมชาติเหมือนอยู่ป่า ผมซื้อ 50 บาทใส่ได้ 2 ปีแล้วยังไม่หมดเลย ใส่น้อย ๆ ตามฉลากกำหนดอย่าใส่เกินนะครับ ตาย  7 วันครั้งครับ รับรองออกดอกแน่ ตัวหลังสูงนะครับ เช่น  10 15 20 ตัวท้ายให้สูง ๆ เพื่อเร่งดอก ตัวแรกสูงเพื่อเร่งใบกับลำต้น ฝนตกไม่ต้องเร่งใบครับ ให้เร่งกลางกับท้าย
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 21:12:33 »

ตอนนี้ หวายของผมกำลังจะออกดอก จะถ่ายรูปให้ดูนะครับผม
Jazky
ระดับ ป.ตรี

โลก ส่วน ตัว สูง

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 21:20:26 »

บ้าน ผม ก้อ ปลูก พ่อ ชอบ ปลูก อะ
 อิอิ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 21:28:34 »

ครับผม ช่วยกันปลูก อย่าให้มันตายไปนะครับ ให้อนุรักษ์ ช่วยกันครับผม มีปัญหาอะไรก็บอกนะครับผม
mehermit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 06:22:17 »

ไกลบ้าน อยู่สวนยาง  อยากเริ่มปลูกกล้วยไม้ครับ ขอคำแนะนำครับ ตอนนี้ มีแค่ความต้องการและพร้อมจะเริ่มต้นทำ ครับ

NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 10:10:36 »

ไกลบ้าน อยู่สวนยาง  อยากเริ่มปลูกกล้วยไม้ครับ ขอคำแนะนำครับ ตอนนี้ มีแค่ความต้องการและพร้อมจะเริ่มต้นทำ ครับ

กระทู้นี้นานมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม     
ผมขออกความคิดเห็นว่า ให้เริ่มต้นศึกษา เช่น ชนิด สายพันธ์ วิธีการปลูกเลี้ยง การให้ยา-ปุ๋ย
ไปพร้อมๆกับการเลี้ยงจริง เพราะประสบการณ์จะช่วยสอนได้มากกว่าทฤษฎี

* 100_4081.JPG (190.5 KB, 650x489 - ดู 245 ครั้ง.)

* 100_4050.JPG (281.19 KB, 602x800 - ดู 251 ครั้ง.)

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
kuntawong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 10:52:11 »

พอจะมีแบงให้ผมชื้อไปเลี้ยงชักเล็กน้อยไม่ครับ  (เพราะตอนนี้ผมกำลังจะเริ่มหันมาปลูกใหม่ครับ)
ติดต่อได้ทางใหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
poseidon
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 23:00:40 »

ขอบคุณครูอิ๋วที่มาเปิดกระทู้อีกครั้งครับ
เชียงรายเราเองมือกล้วยไม้เก่งๆมีหลายคนนะครับ
แต่ไม่แสดงตนออกมา

มีปัญหาหรือเคล็ดลับอะไรก็มาแบ่งปันกันนะครับ
เรื่องไหนที่พอรู้ก็จะบอก หรืออาจจะขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายในนี้

ช้าง บ้านเราก้เลี้ยงได้นะครับ
แต่ต้องเข้าใจเขานิดนึง
ของผมออกทุกปีครับ
ดกไม่ดก สวยไม่สวย
แล้วแต่ว่าเราดูแลเขาดีไหม

ช้างค่อมลำพูน ยังแพงสู้ค่อมเบาตากไม่ได้นะ อิอิ
ถ้าครูสนใจเด๋วผมบอกแหล่งซื้อให้
ไปตามตลาดนี่ไม่เหลือสวยๆไว้ให้เราหรอกครับพวกช้างค่อมน่ะ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 09:44:17 »

ถ้าอยากศึกษามาเที่ยวบ้านผมนะครับผม เชิญทุกคนเลย โทรมาบอกก่อนมาครับผม จะได้เตรียมต้อนรับ มีกล้วยไม้ให้ไปเลี้ยงที่บ้านด้วยครับผม มีไว้ในสะสม 0856940547 อยากรู้แหล่งซื้อช้างเหมือนกันครับผม เพราะตอนนี้กำลังสะสมช้างและไอยเรศครับผม
kontamna
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 10:50:26 »

การให้ปุ๋ยกล้วยไม้ให้ทางใบหรือทางรากอย่างไหนได้ผลดีกว่ากันตอนนี้เลี้ยงกล้วยไม้ป่าไว้ครับ
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 15:42:12 »

การให้ปุ๋ยกล้วยไม้ให้ทางใบหรือทางรากอย่างไหนได้ผลดีกว่ากันตอนนี้เลี้ยงกล้วยไม้ป่าไว้ครับ
กล้วยไม้ป่าปกติแทบไม่ต้องให้ปุ๋ยก็ออกดอกให้ชมทุกปีอยู่แล้วครับ โดยปกติผมใช้ปุ๋ยละลายน้ำพ่นทุกๆ 7 วันบางทีก็มีลืมบ้าง  ยิงฟันยิ้ม  โดย สลับสูตร 21-21-21 กับ 16-21-27 กับ 10-52-17 พร้อมกับให้วิตามิน B1เพื่อเร่งราก กับอาหารเสริมบ้าง ถ้าเป็นกล้วยไม้ป่าก็จะให้ปุ๋ยเจือจางมากกว่าปกติไปอีก50% ใครมีเคล็ดลับดีๆบอกกันบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมก็เพิ่งเลี้ยงมาได้4-5ปีเอง ยังลองผิดลองถูกอยู่เลย  ยิงฟันยิ้ม ถ้ารวมกลุ่มกันหรือมีมีตติ้งชวนกันบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:33:05 »

บานแล้วเอี้ยงแปลงสีฟัน  ยิงฟันยิ้ม

TEL.085-1079538  ฐมครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:49:23 »

ทำแบบคุณ kontamna นะครับผม ถูกต้องแล้วครับผม ผมก็ทำอย่างนั้นเหมือนกัน แต่ที่บ้านเวลาฝนตกจะเป็นเชื้อราส่วนมากครับผม นะนำด้วยนะครับผม
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 20:57:17 »

เจอกระทู้เข้าท่าซะที รอแยกจากอันเก่ามานานละ

มีไรให้ผมช่วยบอกได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:00:10 »

สวัสดีครับคุณ Hem มีปัญหาว่า ช้างโตช้ามากเลย และไอยเรศเหี่ยวแห้งตายบ้างเล็กน้อยต้องดูแลอย่างไรจึงจะดี
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:16:48 »

สวัสดีครับคุณ Hem มีปัญหาว่า ช้างโตช้ามากเลย และไอยเรศเหี่ยวแห้งตายบ้างเล็กน้อยต้องดูแลอย่างไรจึงจะดี

ไม้โตช้าดูระบบรากมีปัญหารึเปล่าครับ  แต่หน้าหนาวไม้โตช้าเป็นเรื่องปกติ
ถ้าต่ำกว่า15องศา แคทลียาจะพักตัวครับ แวนด้าจะขยับนิดหน่อย

เหี่ยวแห้งตาย โดนโรคเน่าเข้าไส้รึเปล่าครับ  ปลายรากแห้งแล้วลามเข้าลำต้น

ไอยเรศ เลี้ยงแดดน้อย ความชื้นสูงครับ
QiQoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:38:55 »

ดีมากเลยค่ะ ชอบกล้วยไม้ขยายพันธ์มาเกือบ 10 ปีแล้วค่ะ ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับกล้วยไม้เลย แต่ชอบ ดอกสวย คงทน อยู่ได้นาน และที่สำคัญที่บ้านมีพื้นที่กว้างค่ะ แต่ปลูกอะไรไม่ขึ้น นอกจากกล้วยไม้ ที่ขยายพันธ์ไว้มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มาเยี่ยมก็แบ่งปันกันไป ยังคิดอยากไปเยี่ยมชมสวนกล้วยไม้แถวภาคกลางเลยค่ะ มีที่บ้านเราให้เยี่ยมชมพร้อมที่ปรึกษาด้วย  สวนอยู่แถวไหนค่ะวันหลังแวะไปเยี่ยมชมค่ะ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 21:45:37 »

สวนคุณ Hem อยู่ที่ เวียงชัย และการ์ดไม้ค่ายทหารครับผม ส่วนบ้านผม อยู่ ต.นางแล บ้านดู่ครับผม บ้านป่าห้าหาง่ายครับผม แวะมาเที่ยวครับผม
ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 20:24:15 »

ดีใจจังที่เจอกระทู้นี้  ชอบกล้วยไม้มากค่ะหมดเงินไปเยอะเหมือนกันเจอถูกใจซื้อดะ เช่น แวนด้า  หวาย  ฟาแลนด์ แต่มันจะสวยแรกๆเท่านั้น  เลี้ยงยากมาก  พอม้วยลงก็เป็นผีฮาดผีโฮย ดอกหงิกงอ ใส่ปุ๋ยตลอด  ต่อไปจะขอคำแนะนำจากท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์