เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 17:13:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ  (อ่าน 26338 ครั้ง)
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 14:49:17 »

ทางเหมียวและเพื่อนได้จัดการฉีดยาเห็บหมัด และยารักษาโรคเรื้อนไปแล้ว
ยังขาดกำลังเรื่องทำหมันอีกด้วยค่ะ

ทำไมไม่ไปติดต่อที่ สนง.ปศุสัตว์จังหวัดเชียงรายที่หน้าโรงแรมเวียงอินทร์ดูล่ะคร้าบ..เรื่องตอนสุนัข น่าจะทำให้ฟรีนะ.. โทรไปสอบถามก็ได้ 053731604
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 14:50:24 »

เบอร์ผิด 053711604
sasitara
ระดับ ป.ตรี

อุปสรรคคือความท้าท้าย

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 16:03:31 »

ใครใจบุญช่วยสงเคราห์น้องหมาด้วยค่ะเค้าไม่มีรถบรรทุกไว้ขนส่งน้องหมาไปทำหมันที่สำนักงานปศุสัตว์นั่นแหล่ะค่ะคือปัญหาใหญ่ขาดกำลังคนขาดรถกระบะใครใจบุญช่วยทีนะคะหรือเข้าไปพูดคุยกับทางเจ้าหน้าที่สัตวแพทย์ขอร้องให้เค้าช่วยมาทำหมันที่บ้านเลย
sasitara
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 01:49:06 »

ใครว่างๆชวนกันไปบริจาคอาหารให้น้องหมากันค่ะ
เฮือนมะหมา เชียงราย
บริการด้วยใจรัก
มัธยม
**

เฮือนมะหมา

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:04 »

กลุ่มคนรักสุนัข ของ เชียงรายโฟกัส จัดกลุ่มไปช่วยเหลือ
ดีก๊อเจ้า?ฮืม
ChawThaiLue
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 09:54:16 »

สู้ๆคับ คุณป้า เด๋วผมหาผู้ใจบุญได้แล้วจะติดต่อไปนะคับ

รับ.ชื้อน้ำมันพืชเก่า(ที่ใช้แร้ว) รวมทั้งน้ำมันหมู.
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=961105.msg10158584#msg10158584
wei
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 10:30:29 »

ร้านขายหมาแต่ละร้านจะไม่ช่วยเลยรึ แล้วคนที่ชื้อหมาไปตอนเล็กๆๆก็หน้ารักตอนโตก็ทิ้ง.......         โปรดเลี้ยงด้วยรักและรักผิดชอบต่อสังคมด้วย
sasitara
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 23:54:45 »

กลุ่มคนรักสุนัข ของ เชียงรายโฟกัส จัดกลุ่มไปช่วยเหลือ
ดีก๊อเจ้า?ฮืม
ความคิดดีมากจ้านัดเมื่อไหร่บอกด้วยนะคะ
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 01:10:13 »

ผมมองเรื่อง
การจัดการให้ยั่งยืนมากกว่า การรับบริจาคครับ

ไม่ว่าจะกี่กระทู้จาก pantip หรือแม้ที่ไหนๆ
การที่เราบริจาคกันไปเรื่อยๆ  แต่ไม่มีการหารายได้เพิ่ม
เราคนทั่วไปก็ต้องบริจาคเรื่อยๆ

สุดท้าย ก็เห็นกันอยู่ ถือ สลุง  ขอเรี่ยรายเงินกันทุกวัน

ไม่ได้บอกว่า  บ้านสุนัขจรจัด จะมาหลอกลวงอะไรนะครับ

การบริจาคเงินเป็นสิ่งแรกที่ควรทำครับ เพื่อช่วยในระยะต้น
แต่ ควรจะมีการช่วยกันระดมความคิด เพื่อให้ มีเงินมาเสริมบ้าง  ในระยะต่อไป
ไม่ใช่ รอรับแต่การบริจาคอย่างเดียวครับ

หากเราช่วยกันต่อเติมความคิด  ระดมทุน เพื่อช่วยเหลือสัตว์เลี้ยง แบบยั่งยืน
ผมว่า มันก็เข้าท่าดีไม่น้อยนะครับ

ขอโทษนะครับ  ที่เห็นต่างไปบ้าง 
ขอบคุณครับ

"ผลักดัน ส่งเสริม สนับสนุน"
sasitara
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 00:56:38 »

ผมมองเรื่อง
การจัดการให้ยั่งยืนมากกว่า การรับบริจาคครับ

ไม่ว่าจะกี่กระทู้จาก pantip หรือแม้ที่ไหนๆ
การที่เราบริจาคกันไปเรื่อยๆ  แต่ไม่มีการหารายได้เพิ่ม
เราคนทั่วไปก็ต้องบริจาคเรื่อยๆ

สุดท้าย ก็เห็นกันอยู่ ถือ สลุง  ขอเรี่ยรายเงินกันทุกวัน

ไม่ได้บอกว่า  บ้านสุนัขจรจัด จะมาหลอกลวงอะไรนะครับ

การบริจาคเงินเป็นสิ่งแรกที่ควรทำครับ เพื่อช่วยในระยะต้น
แต่ ควรจะมีการช่วยกันระดมความคิด เพื่อให้ มีเงินมาเสริมบ้าง  ในระยะต่อไป
ไม่ใช่ รอรับแต่การบริจาคอย่างเดียวครับ

หากเราช่วยกันต่อเติมความคิด  ระดมทุน เพื่อช่วยเหลือสัตว์เลี้ยง แบบยั่งยืน
ผมว่า มันก็เข้าท่าดีไม่น้อยนะครับ

ขอโทษนะครับ  ที่เห็นต่างไปบ้าง 
ขอบคุณครับ

"ผลักดัน ส่งเสริม สนับสนุน"
[/quoteคุณมีความคิดที่ดีมากเช่นกันมองการไกลดีค่ะแต่ที่สำคัญที่สุดตอนนี้น้องหมาไม่มีอะไรจะกินค่ะ
Dream@e-car
มัธยม
**

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 14:39:17 »

ดันไว้คับกันตกเราคนรักสุนัข
sasitara
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 20:42:10 »

:Dอยากให้เก็บกระทู้นี้ไว้จังเลยค่ะไม่ลบได้ไหมเผื่อมีคนใจบุญไปให้อาหารสุนัขเหล่านี้บ้างค่ะ
compee
ความจริงใจน่ะหายาก...แต่รู่ว่ามันมีจริง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 21:07:29 »

สงสาร....แต่อยู่ไกลเหลือเกิน ว่างๆ หรือ มีโอกาสผ่านไปจะไปช่วยครับ

รักประชาธิปไตย...รักความยุติธรรม
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 00:20:38 »

:Dอยากให้เก็บกระทู้นี้ไว้จังเลยค่ะไม่ลบได้ไหมเผื่อมีคนใจบุญไปให้อาหารสุนัขเหล่านี้บ้างค่ะ

ไม่มีเหตุผลที่ต้องลบกระทู้นี้นะครับ

แต่อยากให้มองภาพกว้างๆลึกๆ เพื่อหาสาเหตุและผลที่เกิดขึ้น

ความรักและความเมตตาเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเหมาะสมและความเป็นจริง

ใครอยากแก้ปัญหานี้แบบยั่งยืน เสนอตัวมาเลยครับ แล้วผมจะช่วยหาทาง หากำลังเสริมมาร่วมด้วย

บ้านหลังนี้(เชียงรายโฟกัส)ใหญ่มาก หากเอ่ยปากร้องขอก็คงมีสมาชิกในบ้านที่ใจดีมาช่วยอยู่พอ

สมควร  แต่ทุกอย่างต้องมีคำตอบที่ชัดเจนว่า ช่วยแล้วได้อะไร แค่หยิบยื่นชั่วครั้งชั่วคราว หรือจะจัดการ

ให้ทุกอย่างเป็นไปในแนวทางที่เหมาะสมกว่านี้

แล้วแต่จะพิจารณาครับ ผมได้ออกความเห็นไว้ในหน้าที่ 2 ของหัวข้อนี้แล้ว ลองอ่านดูนะครับ ยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 22:10:53 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับสมาชิกที่แนะนำให้ทำหมันน้องหมาอย่าให้มันเพิ่มจำนวนอีก  น้องหมาที่มีอยู่นี่ก็ช่วยป้าแกด้านอาหารและยาจนมันหมดอายุขัย  ป้าก็จะมีวันสบายในที่สุด  อย่าเอาหมาไปให้ป้าเพิ่มอีก  ตอนนี้ 60 ตัว  อีกหน่อยมิเป็นร้อยตัวรึ   ดูจากข้อมูลเพื่อนบ้านของป้าแกแล้วมีแต่คนเดือดร้อนจากเสียงหมาเห่าหอนและกัดกัน  กลางวันกลางคืนไม่เคยสงบ เขาอาจจะแช่งด่าและเดินขบวนขับไล่ซักวันหนึ่งก็ได้  จะทำให้จิตใจขุ่นมัว  ทะเลาะกัน  จิตใจที่ขุ่นมัวก็คือบาปนั่นเอง

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 07:57:32 »

โอ้ เลี้ยงสุนัขเยอะ เรื่องเงินทองก็ต้องติดตามมาครับ
เพราะค่าอาหาร สุนัข 2 ตัวเท่ากับ คนหนึ่งคนเลยทีเดียวนะครับ
และยิ่งเลี้ยงเยอะ ยิ่งมีปัญหา เรื่องที่อยู่ และมีปัญหาเรื่องสุนัขกัดกัน
จากสุนัขดีๆ อาจจะกลายเป็นสุนัขดุ และถ้าหากหลุดออกจากบ้านออกจากกรง
ก็จะเป็นอันตรายต่อสังคมโดยรวมได้ และมีความเสี่ยงต่อโรค จากสัตว์นำสู่คนด้วย
หาก ที่เลี้ยงไม่สะอาดพอ เลี้ยงให้พอเหมาะ ถ้ามากเกินไป ก็เป็นภาระหนักได้นะครับ
ต้องรีบทำหมันแล้วล่ะครับ ฉีดยาป้องกัน พิษสุนัขบ้าด้วย เพราะกำลังจะเข้าสู้หน้าร้อนแล้ว
กำจัดไร เห็บ หมัด ด้วยนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ ^^ 

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:47:23 »

เดี๋ยวจะหาเวลาว่างไปแอ่วผ่อน้องหมา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ร้านสุทรากานต์(คุณติ่ง)&บัตเตอร์ฟลายคาบาเร่
มัธยม
**

https://www.facebook.com/sutrakan

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2013, 22:59:10 »

ไม่มีเหตุผลที่ต้องลบกระทู้นี้นะครับ

แต่อยากให้มองภาพกว้างๆลึกๆ เพื่อหาสาเหตุและผลที่เกิดขึ้น

ความรักและความเมตตาเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเหมาะสมและความเป็นจริง

ใครอยากแก้ปัญหานี้แบบยั่งยืน เสนอตัวมาเลยครับ แล้วผมจะช่วยหาทาง หากำลังเสริมมาร่วมด้วย

บ้านหลังนี้(เชียงรายโฟกัส)ใหญ่มาก หากเอ่ยปากร้องขอก็คงมีสมาชิกในบ้านที่ใจดีมาช่วยอยู่พอ

สมควร  แต่ทุกอย่างต้องมีคำตอบที่ชัดเจนว่า ช่วยแล้วได้อะไร แค่หยิบยื่นชั่วครั้งชั่วคราว หรือจะจัดการ

ให้ทุกอย่างเป็นไปในแนวทางที่เหมาะสมกว่านี้

แล้วแต่จะพิจารณาครับ ผมได้ออกความเห็นไว้ในหน้าที่ 2 ของหัวข้อนี้แล้ว ลองอ่านดูนะครับ ยิ้ม

มาสนับสนุนข้อคิดเห็นอีกแรงครับตามนี้...คลิกที่ลิ้งน่ะครับ (เราพยายามช่วยมาแล้วครั้งหนึ่ง)

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=120573.0

http://board.postjung.com/607592.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2013, 23:06:39 โดย ร้านสุทรากานต์(คุณติ่ง)&บัตเตอร์ฟลายคาบาเร่ » IP : บันทึกการเข้า

ผลิตจำหน่ายให้เช่า ชุดไทยต่างๆเครื่องประดับฯ ชุดวิวาห์ราตรี ชุดแสดงแฟนซี ชุดนักร้อง ชุดโชว์คาบาเร่ (ตัดเฉพาะงาน) จัดขบวนแห่ฯ งานพิธีการ Organizing Events แต่งหน้าโทร...089 9518769 ,065 5210874(คุณติ่ง
ร้านสุทรากานต์(คุณติ่ง)&บัตเตอร์ฟลายคาบาเร่
มัธยม
**

https://www.facebook.com/sutrakan

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 12:52:32 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...จากข้อคิดเห็นของคุณต้อม...ได้คัดลอกมาบางส่วน...ซึ่งอ่านดูแล้วเห็นด้วยมากๆเป็นการช่วยเหลือที่ยั่งยืน.................

เรื่องนี้ถ้าอยากจะช่วยน้องหมาอย่างเดียวคงไม่พอ
ต้องคุยกับพี่โบว์ด้วย เคยมีคนเข้าไปให้ความช่วยเหลือเยอะนะครับ
มีน้องๆใจบุญอีกหลายคน หลายกลุ่มที่เคยเข้าไปช่วยตรงนี้

ช่วยคิดแนวทางที่จะทำให้พี่โบว์เค้าอยู่ได้ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าการรอรับบริจาค
การปล่อยให้สุนัขผสมพันธุ์กัน โดยที่ไม่มีการป้องกัน ปล่อยให้ลูกสุนัขเกิดมา
ก็กลายเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น ทั้งๆที่น่าจะควบคุมได้

ผมเห็นพี่โบว์แสดงความรักกับเจ้าหมาน้อยที่เกิดในบ้าน ถ้าไม่คิดอะไรก็เป็นภาพที่น่าประทับใจอยู่
แต่อีกมุมนึงก็เกิดคำถาม ที่มีอยู่ก็เลี้ยงไม่ไหวแล้ว ไม่น่าปล่อยให้เพิ่มจำนวนอีก

ผมเคยเข้าไปเสนอความคิดว่า พี่โบว์มีฝีมือทางด้านตัดเย็บเสื้อผ้า น่าจะสร้างแบรนด์สร้างยี่ห้อขึ้นมา แล้วตัดเสื้อสุนัขขาย โดยใช้ตัวพี่โบว์เองเป็นพรีเซ็นเตอร์ น่าจะมีคนช่วยอุดหนุนแกมากมาย

วางแผนวางแปลนไว้แล้วว่า จะเปิดกระทู้ในห้องสัตว์เลี้ยงที่ผมดูแลอยู่ แล้วระดมทุนจากผู้ที่ใจบุญ
เพื่อที่จะเริ่มโครงการนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นเข้าไปกับน้องหนึ่ง สมาชิกในเวบนี้ น้องหนึ่งก็เคยช่วยวิ่งเต้นหาเงินไปไถ่จักรเย็บผ้า
ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของแกออกมา ช่วยจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ฯลฯ
แต่ไม่รู้ว่าทำไม น้องหนึ่งเค้าก็โทรมาบอกผมว่า เรื่องตัดเสื้อหมาพี่โบว์เค้าบอกว่าทำไม่ไหว
คล้ายๆกับแกไม่อยากทำ ทั้งๆที่ตอนคุยกัน แกยังออกไอเดียว่าจะทำชุดให้อลังการแบบนั้นแบบนี้
ผมยังบอกแกเลยว่า เอาชุดธรรมดาก่อนก็ได้ ทำแบบที่มันจะขายง่ายขายไวเอาไว้ก่อน
ก็คุยกันอย่างดี แต่ไม่ทันได้เริ่ม แกก็ถอดใจซะก่อน

ผมก็เลยต้องถอยออกมา เพราะถ้าเจ้าตัวไม่สู้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยื่นมือเข้าไป

*****************จริงแล้วที่ร้านมีงานป้อนให้พี่โบว์ทำตลอด....แต่แก่ไม่ทำเองไม่กระตือรือร้นที่จะทำงานที่มอบหมายไม่กระตือรือร้นที่จะได้รับความช่วยเหลือที่หยิบยื่นให้อย่างยั่งยืน...พี่แกคอยจะรอรับการบริจาคเพียงอย่างเดียวเลย......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มีนาคม 2013, 10:55:19 โดย ร้านสุทรากานต์(คุณติ่ง)&บัตเตอร์ฟลายคาบาเร่ » IP : บันทึกการเข้า

ผลิตจำหน่ายให้เช่า ชุดไทยต่างๆเครื่องประดับฯ ชุดวิวาห์ราตรี ชุดแสดงแฟนซี ชุดนักร้อง ชุดโชว์คาบาเร่ (ตัดเฉพาะงาน) จัดขบวนแห่ฯ งานพิธีการ Organizing Events แต่งหน้าโทร...089 9518769 ,065 5210874(คุณติ่ง
sasitara
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 16:23:49 »

:)ไม่น่าเอาหมาผู้หิวโหยเป็นบันไดให้ตนเองสบายเลยทำไมถึงเอาสัตว์เหล่านี้เป็นเครื่องมือคงมีทางเดียวอยากช่วยหมาก้อซื้ออาหารหมาไปให้คงจะพอถ้าป้าโบว์รักหมาจริงคงทำได้มากกว่านี้อันดับแรกคงไขว่คว้าด้วยตัวแกเองติดต่อทำหมันให้หมาไม่ใช่รอความช่วยเหลือตลอดเสียดายที่ให้เงินก้อนแกไปไม่รู้ได้ช่วยน้องหมาสักแค่ไหน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 พิมพ์