เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 15:17:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ  (อ่าน 26369 ครั้ง)
saohuaihok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 18:46:03 »

ต้องการอาหารเม็ดแบบไหนบ้างค่ะ

สุดสัปดาห์นี้ ถ้ารถไม่ได้ออกทัวร์จะไปช่วยสมทบค่ะ

" รักแท้ก็เหมือน ผี ที่หลายคนว่ามีจริง แต่ น้อยคนนัก ที่ได้เจอ "
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 19:07:30 »

การแก้ปัญหาโดยตรงและถูกทางคือการนำหมาทำหมัน เราได้เข้าไปดู ให้อาหาร ข้าวสาร
และได้บอกพี่เค้าแล้วว่า ให้ทำหมันหมา หยุด ลด การเพิ่มจำนวนหมา เพราะหมาขี้เรื้อนทับกัน
ลูกออกมา น่าสงสารมากกกกกกก  เราบอกว่าเราจะออกค่าใช้จ่ายให้ พอดีติดต่อคุณหมอต้อม
คุณหมอรับทำฟรีแต่ต้องพาไปที่ร้าน เอาไปส่งตอนเช้า เย็นมารับกลับ 2ตัว ทะยอยทำ เราเลย
ให้แม่ไปติดต่อที่ปศุสัตว์ เผื่อว่าคุณหมอรับทำพิเศษถึงบ้าน ค่าใช้จ่ายประมาณ300บาท/ตัว

โชคดีที่คุณแม่ไปเจอคุณหมอของทางอำเภอ คุณหมอทำให้ฟรี ทั้งทำหมัน ฉีดยา บำรุง เห็บ เรื้อน ทุกอย่าง แค่เจ้าของติดต่อมา เพราะคุณหมอจะได้โทรไปสั่งยา และนัดวัน เพื่อให้หมางดอาหาร 

ผ่านมาหนึ่งอาทิตย์พี่เค้าก็ไม่โทรคะ  จนป่านนี้ เราไม่รู้ว่าทำไม ใครไปช่วยบอกให้พี่เค้าโทร
ไปหน่อยเถอะคะ สงสารหมา ถึงแม้จำนวนหมาลดลง หมาสุขภาพดีขึ้น แต่คนใจบุญก็คงยัง
ช่วยเหลือพี่เค้าอยู่นะ  เราคนหนึ่งยังจะเอาอาหารไปให้ เหมือนเดิม

ความคิดเห็นข้างบนนี้คือการแสดงความช่วยเหลือที่ถูกต้องครับ

ไม่ได้เข้ามาขัดเพื่อนสมาชิกที่ใจบุญทุกท่านนะครับ
ความเมตตากรุณาต่อเพื่อนร่วมโลกเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว 
แต่อยากให้มองหลายๆด้านหลายๆมุม มองไปให้ถึงสาเหตุต้นตอของปัญหาด้วย

ความรัก ถ้ามันไม่มีเหตุผลบางครั้งก็เหนี่อยนะครับ

เรื่องนี้ถ้าอยากจะช่วยน้องหมาอย่างเดียวคงไม่พอ
ต้องคุยกับพี่โบว์ด้วย เคยมีคนเข้าไปให้ความช่วยเหลือเยอะนะครับ
มีน้องๆใจบุญอีกหลายคน หลายกลุ่มที่เคยเข้าไปช่วยตรงนี้

ช่วยคิดแนวทางที่จะทำให้พี่โบว์เค้าอยู่ได้ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าการรอรับบริจาค
การปล่อยให้สุนัขผสมพันธุ์กัน โดยที่ไม่มีการป้องกัน ปล่อยให้ลูกสุนัขเกิดมา
ก็กลายเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น ทั้งๆที่น่าจะควบคุมได้

ผมเห็นพี่โบว์แสดงความรักกับเจ้าหมาน้อยที่เกิดในบ้าน ถ้าไม่คิดอะไรก็เป็นภาพที่น่าประทับใจอยู่ 
แต่อีกมุมนึงก็เกิดคำถาม ที่มีอยู่ก็เลี้ยงไม่ไหวแล้ว ไม่น่าปล่อยให้เพิ่มจำนวนอีก

ผมเคยเข้าไปเสนอความคิดว่า พี่โบว์มีฝีมือทางด้านตัดเย็บเสื้อผ้า น่าจะสร้างแบรนด์สร้างยี่ห้อขึ้นมา แล้วตัดเสื้อสุนัขขาย โดยใช้ตัวพี่โบว์เองเป็นพรีเซ็นเตอร์ น่าจะมีคนช่วยอุดหนุนแกมากมาย

วางแผนวางแปลนไว้แล้วว่า จะเปิดกระทู้ในห้องสัตว์เลี้ยงที่ผมดูแลอยู่ แล้วระดมทุนจากผู้ที่ใจบุญ
เพื่อที่จะเริ่มโครงการนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นเข้าไปกับน้องหนึ่ง สมาชิกในเวบนี้ น้องหนึ่งก็เคยช่วยวิ่งเต้นหาเงินไปไถ่จักรเย็บผ้า
ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของแกออกมา ช่วยจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ฯลฯ
แต่ไม่รู้ว่าทำไม น้องหนึ่งเค้าก็โทรมาบอกผมว่า เรื่องตัดเสื้อหมาพี่โบว์เค้าบอกว่าทำไม่ไหว
คล้ายๆกับแกไม่อยากทำ ทั้งๆที่ตอนคุยกัน แกยังออกไอเดียว่าจะทำชุดให้อลังการแบบนั้นแบบนี้
ผมยังบอกแกเลยว่า เอาชุดธรรมดาก่อนก็ได้ ทำแบบที่มันจะขายง่ายขายไวเอาไว้ก่อน
ก็คุยกันอย่างดี แต่ไม่ทันได้เริ่ม แกก็ถอดใจซะก่อน

ผมก็เลยต้องถอยออกมา เพราะถ้าเจ้าตัวไม่สู้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยื่นมือเข้าไป

ถ้าสมาชิกที่ใจบุญและมีเวลาว่าง อยากช่วยจริงๆ ก็จัดการเรื่องทำหมันก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ลูกหมาตัวไหนน่ารัก ก็จำหน่ายจ่ายแจกไปให้กับผู้ที่มีสามารถเลี้ยงดูเค้าได้ ถ่ายรูปมาโพสไว้ในห้องสัตว์เลี้ยงเลย เพื่อลดจำนวนสุนัขในบ้าน ก็จะเท่ากับลดภาระของพี่เค้าไปด้วย

ลองพิจารณาดูนะครับ ผมทำได้แค่เอาใจช่วยไปก่อน วันหน้าค่อยว่ากันอีกที ยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 19:43:31 »

ดันครับ
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 20:45:17 »

ร่วมด้วยช่วยดัน ว่างๆ เด๋วจะแว๊ะเข้าไปดูครับ  ลังเล

คนดีต้องมีที่ยืน...
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 06:56:22 »

ใกล้ถึงวันเกิดละอาจมีการเปลี่ยนแผน... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สงสารน้องหมาครับ

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 07:58:23 »

ตอนนี้ปัจจัยนี้สำคัญ ไหนจะค่าเช่าบ้านอีก เศร้า

Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 20:55:26 »

ปักหมุดเหอะ

9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 21:35:22 »

การแก้ปัญหาโดยตรงและถูกทางคือการนำหมาทำหมัน เราได้เข้าไปดู ให้อาหาร ข้าวสาร
และได้บอกพี่เค้าแล้วว่า ให้ทำหมันหมา หยุด ลด การเพิ่มจำนวนหมา เพราะหมาขี้เรื้อนทับกัน
ลูกออกมา น่าสงสารมากกกกกกก  เราบอกว่าเราจะออกค่าใช้จ่ายให้ พอดีติดต่อคุณหมอต้อม
คุณหมอรับทำฟรีแต่ต้องพาไปที่ร้าน เอาไปส่งตอนเช้า เย็นมารับกลับ 2ตัว ทะยอยทำ เราเลย
ให้แม่ไปติดต่อที่ปศุสัตว์ เผื่อว่าคุณหมอรับทำพิเศษถึงบ้าน ค่าใช้จ่ายประมาณ300บาท/ตัว

โชคดีที่คุณแม่ไปเจอคุณหมอของทางอำเภอ คุณหมอทำให้ฟรี ทั้งทำหมัน ฉีดยา บำรุง เห็บ เรื้อน ทุกอย่าง แค่เจ้าของติดต่อมา เพราะคุณหมอจะได้โทรไปสั่งยา และนัดวัน เพื่อให้หมางดอาหาร 

ผ่านมาหนึ่งอาทิตย์พี่เค้าก็ไม่โทรคะ  จนป่านนี้ เราไม่รู้ว่าทำไม ใครไปช่วยบอกให้พี่เค้าโทร
ไปหน่อยเถอะคะ สงสารหมา ถึงแม้จำนวนหมาลดลง หมาสุขภาพดีขึ้น แต่คนใจบุญก็คงยัง
ช่วยเหลือพี่เค้าอยู่นะ  เราคนหนึ่งยังจะเอาอาหารไปให้ เหมือนเดิม

ความคิดเห็นข้างบนนี้คือการแสดงความช่วยเหลือที่ถูกต้องครับ

ไม่ได้เข้ามาขัดเพื่อนสมาชิกที่ใจบุญทุกท่านนะครับ
ความเมตตากรุณาต่อเพื่อนร่วมโลกเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว 
แต่อยากให้มองหลายๆด้านหลายๆมุม มองไปให้ถึงสาเหตุต้นตอของปัญหาด้วย

ความรัก ถ้ามันไม่มีเหตุผลบางครั้งก็เหนี่อยนะครับ

เรื่องนี้ถ้าอยากจะช่วยน้องหมาอย่างเดียวคงไม่พอ
ต้องคุยกับพี่โบว์ด้วย เคยมีคนเข้าไปให้ความช่วยเหลือเยอะนะครับ
มีน้องๆใจบุญอีกหลายคน หลายกลุ่มที่เคยเข้าไปช่วยตรงนี้

ช่วยคิดแนวทางที่จะทำให้พี่โบว์เค้าอยู่ได้ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าการรอรับบริจาค
การปล่อยให้สุนัขผสมพันธุ์กัน โดยที่ไม่มีการป้องกัน ปล่อยให้ลูกสุนัขเกิดมา
ก็กลายเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น ทั้งๆที่น่าจะควบคุมได้

ผมเห็นพี่โบว์แสดงความรักกับเจ้าหมาน้อยที่เกิดในบ้าน ถ้าไม่คิดอะไรก็เป็นภาพที่น่าประทับใจอยู่ 
แต่อีกมุมนึงก็เกิดคำถาม ที่มีอยู่ก็เลี้ยงไม่ไหวแล้ว ไม่น่าปล่อยให้เพิ่มจำนวนอีก

ผมเคยเข้าไปเสนอความคิดว่า พี่โบว์มีฝีมือทางด้านตัดเย็บเสื้อผ้า น่าจะสร้างแบรนด์สร้างยี่ห้อขึ้นมา แล้วตัดเสื้อสุนัขขาย โดยใช้ตัวพี่โบว์เองเป็นพรีเซ็นเตอร์ น่าจะมีคนช่วยอุดหนุนแกมากมาย

วางแผนวางแปลนไว้แล้วว่า จะเปิดกระทู้ในห้องสัตว์เลี้ยงที่ผมดูแลอยู่ แล้วระดมทุนจากผู้ที่ใจบุญ
เพื่อที่จะเริ่มโครงการนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นเข้าไปกับน้องหนึ่ง สมาชิกในเวบนี้ น้องหนึ่งก็เคยช่วยวิ่งเต้นหาเงินไปไถ่จักรเย็บผ้า
ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของแกออกมา ช่วยจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ฯลฯ
แต่ไม่รู้ว่าทำไม น้องหนึ่งเค้าก็โทรมาบอกผมว่า เรื่องตัดเสื้อหมาพี่โบว์เค้าบอกว่าทำไม่ไหว
คล้ายๆกับแกไม่อยากทำ ทั้งๆที่ตอนคุยกัน แกยังออกไอเดียว่าจะทำชุดให้อลังการแบบนั้นแบบนี้
ผมยังบอกแกเลยว่า เอาชุดธรรมดาก่อนก็ได้ ทำแบบที่มันจะขายง่ายขายไวเอาไว้ก่อน
ก็คุยกันอย่างดี แต่ไม่ทันได้เริ่ม แกก็ถอดใจซะก่อน

ผมก็เลยต้องถอยออกมา เพราะถ้าเจ้าตัวไม่สู้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยื่นมือเข้าไป

ถ้าสมาชิกที่ใจบุญและมีเวลาว่าง อยากช่วยจริงๆ ก็จัดการเรื่องทำหมันก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ลูกหมาตัวไหนน่ารัก ก็จำหน่ายจ่ายแจกไปให้กับผู้ที่มีสามารถเลี้ยงดูเค้าได้ ถ่ายรูปมาโพสไว้ในห้องสัตว์เลี้ยงเลย เพื่อลดจำนวนสุนัขในบ้าน ก็จะเท่ากับลดภาระของพี่เค้าไปด้วย

ลองพิจารณาดูนะครับ ผมทำได้แค่เอาใจช่วยไปก่อน วันหน้าค่อยว่ากันอีกที ยิ้ม

น่าคิด
dewburry
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 16:24:45 »

เห็นด้วยกับความคิดนี้ค่ะ น่าจะจัดการเรื่องทำหมันก่อนอันดับแรก เพื่อไม่ให้ออกลูกออกหลานกันมาเยอะ เด๋วพี่โบว์แกจะมีภาระเยอะกว่าเดิม กลายเป็นหนี้เก่าก้อไม่หมด ต้องหาเลี้ยงลูกหมาที่เกิดใหม่ๆอีก

เคยถามคนในชุมชนเหมือนกันค่ะ ว่าทำไมพ่อหลวงบ้านไม่ช่วยเหลือ หรือทำอะไรบ้าง
รู้สึกว่าในชุมชนจะไม่เห็นด้วยที่พี่โบว์แกเอาหมาไปมาเลี้ยงเยอะน่ะค่ะ เห็นว่าคนในชุมชนเคยร้องเรียนประธานชุมชนว่าเสียงดังมาก หมากัดกัน เห่าหอนหนัก แล้วเวลาหมาเห่าหรือกัดกันแกตีหมาให้เงียบ หมายิ่งส่งเสียงดังใหญ่ แล้วก้อมีเรื่องกลิ่นเน่าเหม็นอีกค่ะที่คนในชุมชนร้องเรียนให้ประธานชุมชนช่วยเข้าไปพูดให้พี่เค้าทำความสะอาดดีๆ หน่อยค่ะ พี่เค้าก้อทำความสะอาดเป็นพักๆ แต่เพราะมีหมาจำนวนมากเรื่องกลิ่นคงแก้ปัญหาได้ยาก

ใครที่มีเวลา ก้อช่วยเหลือแกเข้าไปช่วยแกทำความสะอาด และช่วยเป็นธุระเรื่องพาพี่โบว์ไปส่งปศุสัตว์ติดต่อเจ้าหน้าที่เรื่องทำหมันให้เรียบร้อยด้วยน่ะค่ะ

ส่วนตัวเองไม่ค่อยสะดวกแต่คิดว่าเรื่องทำหมันนี่สำคัญทีเดียวค่ะ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 20:02:28 »

เทศบาลน่าจะเข้ามาช่วยดูแลด้วยนะ     แถวสันป่าหนาดก็มีแววว่าต่อไปจะมีแมวจรจัดมากขึ้นเรื่อยๆ   

สนใจ โทร 086-9176511
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 20:53:35 »

ไครมีที่มีทาง ไม่ได้ใช้ประโยชน์ น่าจะปล่อยให้เช่าแบบถูกๆ ก็ยังดีครับ เพราะจะได้มีพื้นที่ดูแลหมา และไม่สร้างความรำคาญให้แก่ชุมชน แต่ก็คิดดูนะครับ คนคนเดียวคงทำไม่ได้หรอก หากใจไม่รักจริงๆ เรื่องที่จะให้แกมาเย็บผ้าขาย ผมเกรงว่าทั้งคนทั้งสมาชิกในบ้านคนจะไม่พอกินครับ ลองหลับตานึกถึงสภาพนะครับ ไครจะมีกะจิตกะใจทำไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน แค่นี้ก็เสียสละสุดๆแล้ว เขาไม่ใช่ superman

งานนี้ควรได้รับการยื่นมือเข้ามาช่วยของเทศบาล/อบจ. สจ สส ผู้ว่า หรือปศุสัตว์จังหวัด เป็นเมืองนอก เขามีงบประมาณรัฐบาลช่วยเหลือเลยครับ กรงขังเป็นชั้นๆ เหมือนคอนโด และมีการฉีดยาสลบให้ตายหากอาการร่อแร่จริงๆ แต่บ้านเราต้องขอความร่วมมือช่วยผลักดันกัน วัดใหนมีเงินมาก แทนที่จะเอาไปสร้างโน่นสร้างนี่เจียดมาให้ป้าโบว์เพียงเศษเสี้ยว ก็คงจะเป็นบุญกุศลไม่น้อยเลย

โปรดอย่าลืม หมาเหล่านี้ไม่ใช่หมาของแก แต่เป็นผลผลิตของสังคมเรานี่เองครับ
ก่อนซื้อหมามาเลี้ยง ควรมั่นใจว่ารัก และจะเลี้ยงเขาไปจนตาย เพราะหมาหาเงินไม่ได้ หมาไม่มีเงินเดือน หมาพูดไม่ได้ คุ้ยเขี่ยอาหารตามถังขยะ ข่าสงสารนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2012, 21:06:07 โดย ohio888 » IP : บันทึกการเข้า

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 21:08:10 »

เอามาฝากนะครับ มันบ่งชี้ให้เห็นถึงความแตกต่างบ้านเขาบ้านเรา
หรือหากไครคิดได้เหมือนผม เอาคุณภาพการดูแลคนเราเองเข้าไปเปรียบเทียบก็ได้นะครับ

452
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 21:11:06 »

ถึง..... คุณสรยุทธ ช่วยทีคับ
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 21:20:23 »

ไครพอจะเป็นหัวเรือ ในการจัดหาสถานที่บ้านหมาจรจัดได้บ้างครับ
แล้วไครพอจะมีกำลังลงขันหรือผลักดันให้โครงการนี้เกิดได้
ผมเองก็มิบังอาจเป็นหัวเรือตรงนี้ได้ เพราะไม่มีปัญญาบารมีเพียงพอ
แต่ขอตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมาเป็นการจุดประกายก็ยังดี สาธุครับ

INTECH_COMPUTER
ฝันให้ไกลไปให้ถึง
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

รับแก้ปัญหาเรื่องเน็ตบ้าน

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 23:06:23 »

เดี้ยวช่วยบอก ต่อแล้วกันครับปม

กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 23:29:14 »

ผมไปมาละ ป้าโบไม่ขอเงินเลย แกขอแค่ข้าวเปี๋ยน หรือข้าวหัก
กับอาหารเม็ดราคาถูกสุดๆ กะพวกแฟ้บของใช้จำเป็นนิดหน่อย

วันก่อนเห็นป้าโบขี่มอไซด์ มือขวาจับคันเร่งมือซ้ายถือกระปุกน้ำเกลือชูแขนขึ้นสุด
สงสัยป้าโบคงจะไป โรงพยาบาลมา

เรื่องสัตวแพท มีแพทจากชุมชนใกล้เคียงเขาช่วยบริจาคและไปรักษาหมาให้ฟรี
แต่ไม่เข้าใจ ทำใมคนในชุมชนนั้นไม่ช่วยแกเลย

Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 02:22:23 »

อนุโมทนาบุญ นะครับ  ขอ ที่ อยู้ด้วยครับ

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 09:33:09 »

เข้าซอยรั้วเหล็กเหนือ ติดกับศูนย์รถโปรตอน เข้าข้างในจะแล้วถามชาวบ้านได้เลยคับ

dewburry
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 11:22:47 »

ผมไปมาละ ป้าโบไม่ขอเงินเลย แกขอแค่ข้าวเปี๋ยน หรือข้าวหัก
กับอาหารเม็ดราคาถูกสุดๆ กะพวกแฟ้บของใช้จำเป็นนิดหน่อย

วันก่อนเห็นป้าโบขี่มอไซด์ มือขวาจับคันเร่งมือซ้ายถือกระปุกน้ำเกลือชูแขนขึ้นสุด
สงสัยป้าโบคงจะไป โรงพยาบาลมา

เรื่องสัตวแพท มีแพทจากชุมชนใกล้เคียงเขาช่วยบริจาคและไปรักษาหมาให้ฟรี
แต่ไม่เข้าใจ ทำใมคนในชุมชนนั้นไม่ช่วยแกเลย

อย่างที่บอกค่ะ
คนในชุมชนเค้าบอกว่าเสียงดังมาก ลูกเล็กเด็กแดงไม่ได้หลับไม่ได้นอน เพราะหมาแกเยอะเวลากัดกัน หรือเห่าหอนมันดังระงมค่ะ และเรื่องกลิ่นที่ส่งกลิ่นไปหลายๆ บ้าน
คนในชุมชนออกจะอยากให้แกย้ายไปอยู่ที่ที่เหมาะสม ห่างไกลบ้านเรือนคนอื่นด้วยซ้ำค่ะ
เพราะเคยคุยกับคนในชุมชนแก ขนาดร้องเรียนไปที่ประชุมชุมชนให้ช่วยคุยกับป้าโบว์เรื่องให้ทำสะอาดและเรื่องเสียงดังค่ะ

จะว่าไปถ้ามองในมุมเพื่อนบ้านป้าโบว์ก้อน่าเห็นใจเหมือนกันน่ะค่ะ
เพราะหาเป็น 60 ตัว เลี้ยงกลางเมือง เสียงคงดังมากจริงๆค่ะ
ใครพอจะปากมีเสียงให้เทศบาลหาสถานที่ที่เหมาะสม กว้างขวาง ห่างไกลชุมชน เพื่อพอให้ให้มีพื้นที่ให้หมาได้วิ่งเล่น ได้ส่งเสียงโดยไม่ต้องหนวกหูชาวบ้าน ก้อช่วยๆ วิ่งเต้นหน่อยน่ะค่ะ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 11:45:53 »

... นึกถึงไอ้พวกที่กินทิ้งกินขว้าง ตามงาน ตามโรงแรม ถ้าเผื่อแผ่มาให้สัตว์ผู้ตกยากบ้างก็จะดีไม่น้อย คือ แค่เห็นภาพผมก็หดหู่อย่างบอกไม่ถูก แต่ถ้าจะให้ผมไปถึงที่ผมคงไม่กล้าไป เพราะไปเห็นจริงๆคงทำใจยาก ไว้มีไรจะฝากท่านอื่นไปละกันครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์