เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 23:06:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ  (อ่าน 26330 ครั้ง)
Warawan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 13:22:03 »

ผมไปมาละ ป้าโบไม่ขอเงินเลย แกขอแค่ข้าวเปี๋ยน หรือข้าวหัก
กับอาหารเม็ดราคาถูกสุดๆ กะพวกแฟ้บของใช้จำเป็นนิดหน่อย

วันก่อนเห็นป้าโบขี่มอไซด์ มือขวาจับคันเร่งมือซ้ายถือกระปุกน้ำเกลือชูแขนขึ้นสุด
สงสัยป้าโบคงจะไป โรงพยาบาลมา

เรื่องสัตวแพท มีแพทจากชุมชนใกล้เคียงเขาช่วยบริจาคและไปรักษาหมาให้ฟรี
แต่ไม่เข้าใจ ทำใมคนในชุมชนนั้นไม่ช่วยแกเลย

อย่างที่บอกค่ะ
คนในชุมชนเค้าบอกว่าเสียงดังมาก ลูกเล็กเด็กแดงไม่ได้หลับไม่ได้นอน เพราะหมาแกเยอะเวลากัดกัน หรือเห่าหอนมันดังระงมค่ะ และเรื่องกลิ่นที่ส่งกลิ่นไปหลายๆ บ้าน
คนในชุมชนออกจะอยากให้แกย้ายไปอยู่ที่ที่เหมาะสม ห่างไกลบ้านเรือนคนอื่นด้วยซ้ำค่ะ
เพราะเคยคุยกับคนในชุมชนแก ขนาดร้องเรียนไปที่ประชุมชุมชนให้ช่วยคุยกับป้าโบว์เรื่องให้ทำสะอาดและเรื่องเสียงดังค่ะ

จะว่าไปถ้ามองในมุมเพื่อนบ้านป้าโบว์ก้อน่าเห็นใจเหมือนกันน่ะค่ะ
เพราะหาเป็น 60 ตัว เลี้ยงกลางเมือง เสียงคงดังมากจริงๆค่ะ
ใครพอจะปากมีเสียงให้เทศบาลหาสถานที่ที่เหมาะสม กว้างขวาง ห่างไกลชุมชน เพื่อพอให้ให้มีพื้นที่ให้หมาได้วิ่งเล่น ได้ส่งเสียงโดยไม่ต้องหนวกหูชาวบ้าน ก้อช่วยๆ วิ่งเต้นหน่อยน่ะค่ะ

สวัสดีค่ะ ขอยอมรับนะคะว่าเรื่องเห่าหอนอาจจะมีบ้าง แต่ไม่มากขนาดลูกเด็กเล็กแดงจะไม่ได้นอน เพราะเท่าที่ไปบ่อยๆ มันก็เงียบกัน นอกจากมีคนเข้าไปเยี่ยมมันจะเห่านะคะ
ส่วนเรื่องกลิ่น ไม่น่าจะมีนะคะ เพราะเค้าเก็บอึเก็บฉี่ตลอดเลย มีกลิ่นก็คือต้องเข้าไปอยู่ในนั้นเลย มีกลิ่นหมานิดหน่อยค่ะ สะอาดแน่นอนเพราะไปตอนแกให้อาหารเสร็จหมาก็จะเริ่มอึ แกก็จะไล่เก็บทุกก้่อน ฉี่เช็ดทุกที่ และัจะล้างน้ำตามอีกค่ะ ถ้าเข้าไปจะไม่มีกองอึให้เห็นเลย
ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องทำหมัน ติดต่อไปหลายหมอแล้ว
สุดท้าย หมอนิคม ปศุสัตว์ รัับจะทำให้ฟรี แต่แลดูเค้ายุ่งมากจะต้องไปรักษาสัตว์อื่นๆก่อน
ไม่ค่อยว่างค่ะ
เรื่องงานที่ทำ เค้าทำได้แต่ต้องใช้เวลามากและนานกว่าคนอื่นเพราะดูแลหมา60กว่าตัวมันเลยครึ่งค่อนวันมาแล้วนะคะ ลองไปอยู่กับแกดูสักวันจะรู้ค่ะ คือแกจะว่างจริงๆแค่ช่วงหัวค่ำแล้ว
เพราะเช้าเก็บกวาดอึฉี่หมา สายทะยอยหุงข้าวหลายหม้อ ย้ำ หลายหม้อนะคะ
และก้อต้องรอให้มันเย็นลงนิดหน่อยเพื่อที่จะได้คลุกกับโีครงไก่ต้ม และปูผ้า(กระสอบอาหาร)
ถึงจะโปรยอาหารให้กิน พอกินเสร็จก็อึ ทีนี้ก็ไล่เก็บไปค่ะ 60กว่ากอง ล้างกระสอบ และพื้น
เสร็จก็บ่ายสองโดยประมาณ 3-4โมงแกต้องออกมาขอกากไก่ทอดเจ้าแน่งน้อยที่ตลาดเอาไว้ผสม บางทีมีตังก็ไปซื้อโครงไก่ เตรียมไว้สำหรับอีกวันค่ะ
ยังไงก็อยากให้ทุกคนเห็นใจแกและลองไปดูเองนะคะ
เรื่องสถานที่ ตอนนั้นช่องสามติดต่อมาทำข่าว ก็ออกอากาศไปตอนตีสอง
แต่เราได้แจ้งช่องสามไปแล้วว่าอยากได้ความช่วยเหลือเรื่องสถานที่
ส่วนป้าโบว์เคยไปหาผู้ว่าแล้ว แต่ได้แค่แจ้งไว้ที่เลขาค่ะ
มีัอะไรสอบถามได้นะคะ
เบอร์เหมียว 086-9128222
ป้าโบว์   082-9696397
*คุณท็อป คงเห็นอาทิตย์ที่แล้วใช่มั้ยคะ นั่นหมาป่วยอยู่ในกระเป๋าค่ะ แกถือน้ำเกลือไว้
  ตายไปรวม9ตัวได้ค่ะ ติดเชื้อจากตัวแรกๆลำไส้อักเสบ อ๊วกและท้องเสีย ตัวอื่นคงไปเหยียบ และติดเชื้อมา ตอนนี้หยุดแล้ว เสียไป9ตัว น่าสงสารมาก
Warawan
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 13:36:03 »

ตอนหมาป่วยหลายตัว หมอนิคมก็มาช่วยอยู่วันนึง แต่วันอื่นแกก็ไม่ว่างติดงาน พอดีตรงกับเสาร์อาทิตย์ เลยได้เอาไปให้คลีนิคสัตว์ที่ใกล้ๆนั้น ไม่ขอเอ่ยชื่อ พอเห็นว่ามีคนจะไปจ่ายตังให้ก็บอกใ้ห้ต้องแอดมิทและมีค่านอนและค่าอื่นๆอีก เลยขอไม่นอนให้ฉีดยาเติมน้ำเกลือก่อนเพราะเราก็ไม่มีกำลังมากจะจ่ายหนัก หมอเลยบอกป้าโบว์ว่าให้ทิ้งไว้ก่อนเติมน้ำเกลือ ตอนเย็นก็เข้าไปรับมากันค่ะ
ก็มีค่าน้ำเกลือ2กระปุกกับยามา2อย่าง 6ร้อยกว่าบาท บอกว่าขอลดหน่อยก็ยังดี แต่ก็ไม่สำเร็จ
ตามนั้น ตัวนี้ก็ตายไปแล้วค่ะ ทั้งหมด9ตัว อีก2ตัวหลังวันจันไปปศุสัตว์ รอด ค่อยยังชั่วค่ะ

* 383153408_1220072180_n.jpg (171.85 KB, 960x720 - ดู 4736 ครั้ง.)
INTECH_COMPUTER
ฝันให้ไกลไปให้ถึง
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

รับแก้ปัญหาเรื่องเน็ตบ้าน

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 22:11:54 »

วันนี้ผมไปมาแล้วครับ สงสารน้องหมาจัง เดี้ยวเอารูปมาให้ดูครับปม เห็นแล้ว น้ำตาไหลเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2012, 22:17:14 โดย INTECH_COMPUTER » IP : บันทึกการเข้า

ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 22:26:29 »

วันนี้ผมไปมาแล้วครับ สงสารน้องหมาจัง เดี้ยวเอารูปมาให้ดูครับปม เห็นแล้ว น้ำตาไหลเลย

สาธุครับ วันนี้ไปมา เข้าซอยรั้วเหล็กเหนือ โปรตอน เข้าไปถาม ชาวบ้านไม่รู้จัก

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
INTECH_COMPUTER
ฝันให้ไกลไปให้ถึง
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

รับแก้ปัญหาเรื่องเน็ตบ้าน

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 02:14:13 »

ดูน้องเค้ามอง T_T นี้แค่ส่วนหนึ่งนะครับ ป๋าบอกโบว์ มี 70 กว่าตัว

* SDC10013.JPG (163.93 KB, 800x600 - ดู 4562 ครั้ง.)

* SDC10007.JPG (139.07 KB, 800x600 - ดู 4532 ครั้ง.)

* SDC10005.JPG (232.02 KB, 800x677 - ดู 4539 ครั้ง.)

* SDC10012.JPG (309.2 KB, 800x1067 - ดู 4524 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2012, 02:16:43 โดย INTECH_COMPUTER » IP : บันทึกการเข้า

พอมแพม
2 Stroke Chiang Rai @ MOTO GP
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 05:15:38 »

ผมโครตรักหมาเลย .... จะหาเงินมาช่วยให้ได้เยอะๆนะครับ ผม สัญญา
momcivil
เมื่อมีจงรู้จักให้ เมื่อได้จงรู้จักพอ เมื่อขอจงรู้จักคุณค่าคนเราเกิดมาถึงเวลาก็ต้องไป
มัธยม
**

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอ

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 20:21:22 »

ที่บ้านรักสัตว์นะสงสารมันเลี้ยงทั้งหมาแมวไก่รวมกันอยู่ในบ้าน จนไม่มีใครอยากมาเที่ยวบ้านเลยT_T ที่จริงตามร้านก๋วยเตี๋ยวจะมีน้ำซุปเหลือติดหม้ออยู่พร้อมโครงกระดูกเศษเนื้อ ถ้าวันไหนมีเวลาจะเอาหม้อไปขอคลุกข้าวให้มันกินดีกว่า แล้วก็ข้าวหักท่อนลิตรละ 15 บาทถูกๆจะซื้อไปให้นะน้องหมา

@ต่อไปนี้ทางเดินของฉันจะมีเธออยู่เคียงข้างกันตลอดไป
Jumbo_A
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 10:51:00 »

การแก้ปัญหาโดยตรงและถูกทางคือการนำหมาทำหมัน เราได้เข้าไปดู ให้อาหาร ข้าวสาร
และได้บอกพี่เค้าแล้วว่า ให้ทำหมันหมา หยุด ลด การเพิ่มจำนวนหมา เพราะหมาขี้เรื้อนทับกัน
ลูกออกมา น่าสงสารมากกกกกกก  เราบอกว่าเราจะออกค่าใช้จ่ายให้ พอดีติดต่อคุณหมอต้อม
คุณหมอรับทำฟรีแต่ต้องพาไปที่ร้าน เอาไปส่งตอนเช้า เย็นมารับกลับ 2ตัว ทะยอยทำ เราเลย
ให้แม่ไปติดต่อที่ปศุสัตว์ เผื่อว่าคุณหมอรับทำพิเศษถึงบ้าน ค่าใช้จ่ายประมาณ300บาท/ตัว

โชคดีที่คุณแม่ไปเจอคุณหมอของทางอำเภอ คุณหมอทำให้ฟรี ทั้งทำหมัน ฉีดยา บำรุง เห็บ เรื้อน ทุกอย่าง แค่เจ้าของติดต่อมา เพราะคุณหมอจะได้โทรไปสั่งยา และนัดวัน เพื่อให้หมางดอาหาร 

ผ่านมาหนึ่งอาทิตย์พี่เค้าก็ไม่โทรคะ  จนป่านนี้ เราไม่รู้ว่าทำไม ใครไปช่วยบอกให้พี่เค้าโทร
ไปหน่อยเถอะคะ สงสารหมา ถึงแม้จำนวนหมาลดลง หมาสุขภาพดีขึ้น แต่คนใจบุญก็คงยัง
ช่วยเหลือพี่เค้าอยู่นะ  เราคนหนึ่งยังจะเอาอาหารไปให้ เหมือนเดิม

ความคิดเห็นข้างบนนี้คือการแสดงความช่วยเหลือที่ถูกต้องครับ

ไม่ได้เข้ามาขัดเพื่อนสมาชิกที่ใจบุญทุกท่านนะครับ
ความเมตตากรุณาต่อเพื่อนร่วมโลกเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว 
แต่อยากให้มองหลายๆด้านหลายๆมุม มองไปให้ถึงสาเหตุต้นตอของปัญหาด้วย

ความรัก ถ้ามันไม่มีเหตุผลบางครั้งก็เหนี่อยนะครับ

เรื่องนี้ถ้าอยากจะช่วยน้องหมาอย่างเดียวคงไม่พอ
ต้องคุยกับพี่โบว์ด้วย เคยมีคนเข้าไปให้ความช่วยเหลือเยอะนะครับ
มีน้องๆใจบุญอีกหลายคน หลายกลุ่มที่เคยเข้าไปช่วยตรงนี้

ช่วยคิดแนวทางที่จะทำให้พี่โบว์เค้าอยู่ได้ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าการรอรับบริจาค
การปล่อยให้สุนัขผสมพันธุ์กัน โดยที่ไม่มีการป้องกัน ปล่อยให้ลูกสุนัขเกิดมา
ก็กลายเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น ทั้งๆที่น่าจะควบคุมได้

ผมเห็นพี่โบว์แสดงความรักกับเจ้าหมาน้อยที่เกิดในบ้าน ถ้าไม่คิดอะไรก็เป็นภาพที่น่าประทับใจอยู่ 
แต่อีกมุมนึงก็เกิดคำถาม ที่มีอยู่ก็เลี้ยงไม่ไหวแล้ว ไม่น่าปล่อยให้เพิ่มจำนวนอีก

ผมเคยเข้าไปเสนอความคิดว่า พี่โบว์มีฝีมือทางด้านตัดเย็บเสื้อผ้า น่าจะสร้างแบรนด์สร้างยี่ห้อขึ้นมา แล้วตัดเสื้อสุนัขขาย โดยใช้ตัวพี่โบว์เองเป็นพรีเซ็นเตอร์ น่าจะมีคนช่วยอุดหนุนแกมากมาย

วางแผนวางแปลนไว้แล้วว่า จะเปิดกระทู้ในห้องสัตว์เลี้ยงที่ผมดูแลอยู่ แล้วระดมทุนจากผู้ที่ใจบุญ
เพื่อที่จะเริ่มโครงการนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นเข้าไปกับน้องหนึ่ง สมาชิกในเวบนี้ น้องหนึ่งก็เคยช่วยวิ่งเต้นหาเงินไปไถ่จักรเย็บผ้า
ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของแกออกมา ช่วยจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ฯลฯ
แต่ไม่รู้ว่าทำไม น้องหนึ่งเค้าก็โทรมาบอกผมว่า เรื่องตัดเสื้อหมาพี่โบว์เค้าบอกว่าทำไม่ไหว
คล้ายๆกับแกไม่อยากทำ ทั้งๆที่ตอนคุยกัน แกยังออกไอเดียว่าจะทำชุดให้อลังการแบบนั้นแบบนี้
ผมยังบอกแกเลยว่า เอาชุดธรรมดาก่อนก็ได้ ทำแบบที่มันจะขายง่ายขายไวเอาไว้ก่อน
ก็คุยกันอย่างดี แต่ไม่ทันได้เริ่ม แกก็ถอดใจซะก่อน

ผมก็เลยต้องถอยออกมา เพราะถ้าเจ้าตัวไม่สู้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยื่นมือเข้าไป

ถ้าสมาชิกที่ใจบุญและมีเวลาว่าง อยากช่วยจริงๆ ก็จัดการเรื่องทำหมันก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ลูกหมาตัวไหนน่ารัก ก็จำหน่ายจ่ายแจกไปให้กับผู้ที่มีสามารถเลี้ยงดูเค้าได้ ถ่ายรูปมาโพสไว้ในห้องสัตว์เลี้ยงเลย เพื่อลดจำนวนสุนัขในบ้าน ก็จะเท่ากับลดภาระของพี่เค้าไปด้วย

ลองพิจารณาดูนะครับ ผมทำได้แค่เอาใจช่วยไปก่อน วันหน้าค่อยว่ากันอีกที ยิ้ม

เห็นด้วยค่ะ +1
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 12:46:08 »

แค่สภาพร่างกายยังดูหดหู่ ไม่ต้องนึกถึงสภาพจิตใจว่าจะขนาดไหน โดยเฉพาะที่เคยอยู่ดีกินดีแต่โดนทิ้งและต้องมาอยู่สภาพแบบนี้ ใครใจบุญมีกำลังทรัพย์ก็ช่วยๆกันเอาไปรักษาไปอุปการะเถอะครับ ได้บุญเยอะกว่าช่วยมนุษย์อีก ไอ้ตัวในรูปผมเนี่ยป่วยใกล้ตายเหมือนกันถ้าไม่เอามารักษาก็คงเป็นปุ๋ยไปแล้ว..
kabuki_v8
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 21:01:56 »

ไม่นานคงได้ไปช่วยมั่งคบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่างหนุ่ม commonrail shop
ติดตั้งกล่อง Pro speed งาน CNC ตกแต่งห้องเครื่อง
รับปรึกษาปัญหา commonrail
097-1540405 (TRUE)
sakkarin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 23:07:23 »

การแก้ปัญหาโดยตรงและถูกทางคือการนำหมาทำหมัน เราได้เข้าไปดู ให้อาหาร ข้าวสาร
และได้บอกพี่เค้าแล้วว่า ให้ทำหมันหมา หยุด ลด การเพิ่มจำนวนหมา เพราะหมาขี้เรื้อนทับกัน
ลูกออกมา น่าสงสารมากกกกกกก  เราบอกว่าเราจะออกค่าใช้จ่ายให้ พอดีติดต่อคุณหมอต้อม
คุณหมอรับทำฟรีแต่ต้องพาไปที่ร้าน เอาไปส่งตอนเช้า เย็นมารับกลับ 2ตัว ทะยอยทำ เราเลย
ให้แม่ไปติดต่อที่ปศุสัตว์ เผื่อว่าคุณหมอรับทำพิเศษถึงบ้าน ค่าใช้จ่ายประมาณ300บาท/ตัว

โชคดีที่คุณแม่ไปเจอคุณหมอของทางอำเภอ คุณหมอทำให้ฟรี ทั้งทำหมัน ฉีดยา บำรุง เห็บ เรื้อน ทุกอย่าง แค่เจ้าของติดต่อมา เพราะคุณหมอจะได้โทรไปสั่งยา และนัดวัน เพื่อให้หมางดอาหาร 

ผ่านมาหนึ่งอาทิตย์พี่เค้าก็ไม่โทรคะ  จนป่านนี้ เราไม่รู้ว่าทำไม ใครไปช่วยบอกให้พี่เค้าโทร
ไปหน่อยเถอะคะ สงสารหมา ถึงแม้จำนวนหมาลดลง หมาสุขภาพดีขึ้น แต่คนใจบุญก็คงยัง
ช่วยเหลือพี่เค้าอยู่นะ  เราคนหนึ่งยังจะเอาอาหารไปให้ เหมือนเดิม

ความคิดเห็นข้างบนนี้คือการแสดงความช่วยเหลือที่ถูกต้องครับ

ไม่ได้เข้ามาขัดเพื่อนสมาชิกที่ใจบุญทุกท่านนะครับ
ความเมตตากรุณาต่อเพื่อนร่วมโลกเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว 
แต่อยากให้มองหลายๆด้านหลายๆมุม มองไปให้ถึงสาเหตุต้นตอของปัญหาด้วย

ความรัก ถ้ามันไม่มีเหตุผลบางครั้งก็เหนี่อยนะครับ

เรื่องนี้ถ้าอยากจะช่วยน้องหมาอย่างเดียวคงไม่พอ
ต้องคุยกับพี่โบว์ด้วย เคยมีคนเข้าไปให้ความช่วยเหลือเยอะนะครับ
มีน้องๆใจบุญอีกหลายคน หลายกลุ่มที่เคยเข้าไปช่วยตรงนี้

ช่วยคิดแนวทางที่จะทำให้พี่โบว์เค้าอยู่ได้ด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าการรอรับบริจาค
การปล่อยให้สุนัขผสมพันธุ์กัน โดยที่ไม่มีการป้องกัน ปล่อยให้ลูกสุนัขเกิดมา
ก็กลายเป็นภาระที่เพิ่มขึ้น ทั้งๆที่น่าจะควบคุมได้

ผมเห็นพี่โบว์แสดงความรักกับเจ้าหมาน้อยที่เกิดในบ้าน ถ้าไม่คิดอะไรก็เป็นภาพที่น่าประทับใจอยู่ 
แต่อีกมุมนึงก็เกิดคำถาม ที่มีอยู่ก็เลี้ยงไม่ไหวแล้ว ไม่น่าปล่อยให้เพิ่มจำนวนอีก

ผมเคยเข้าไปเสนอความคิดว่า พี่โบว์มีฝีมือทางด้านตัดเย็บเสื้อผ้า น่าจะสร้างแบรนด์สร้างยี่ห้อขึ้นมา แล้วตัดเสื้อสุนัขขาย โดยใช้ตัวพี่โบว์เองเป็นพรีเซ็นเตอร์ น่าจะมีคนช่วยอุดหนุนแกมากมาย

วางแผนวางแปลนไว้แล้วว่า จะเปิดกระทู้ในห้องสัตว์เลี้ยงที่ผมดูแลอยู่ แล้วระดมทุนจากผู้ที่ใจบุญ
เพื่อที่จะเริ่มโครงการนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นเข้าไปกับน้องหนึ่ง สมาชิกในเวบนี้ น้องหนึ่งก็เคยช่วยวิ่งเต้นหาเงินไปไถ่จักรเย็บผ้า
ซึ่งเป็นเครื่องมือทำมาหากินของแกออกมา ช่วยจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ฯลฯ
แต่ไม่รู้ว่าทำไม น้องหนึ่งเค้าก็โทรมาบอกผมว่า เรื่องตัดเสื้อหมาพี่โบว์เค้าบอกว่าทำไม่ไหว
คล้ายๆกับแกไม่อยากทำ ทั้งๆที่ตอนคุยกัน แกยังออกไอเดียว่าจะทำชุดให้อลังการแบบนั้นแบบนี้
ผมยังบอกแกเลยว่า เอาชุดธรรมดาก่อนก็ได้ ทำแบบที่มันจะขายง่ายขายไวเอาไว้ก่อน
ก็คุยกันอย่างดี แต่ไม่ทันได้เริ่ม แกก็ถอดใจซะก่อน

ผมก็เลยต้องถอยออกมา เพราะถ้าเจ้าตัวไม่สู้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยื่นมือเข้าไป

ถ้าสมาชิกที่ใจบุญและมีเวลาว่าง อยากช่วยจริงๆ ก็จัดการเรื่องทำหมันก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ลูกหมาตัวไหนน่ารัก ก็จำหน่ายจ่ายแจกไปให้กับผู้ที่มีสามารถเลี้ยงดูเค้าได้ ถ่ายรูปมาโพสไว้ในห้องสัตว์เลี้ยงเลย เพื่อลดจำนวนสุนัขในบ้าน ก็จะเท่ากับลดภาระของพี่เค้าไปด้วย

ลองพิจารณาดูนะครับ ผมทำได้แค่เอาใจช่วยไปก่อน วันหน้าค่อยว่ากันอีกที ยิ้ม

ช่ายๆผมกะเห็นด้วย
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 16:49:39 »

พรุ่งนี้ผมจะไปบริจาคอาหารสุนัขกับข้าวสารครับ
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2012, 20:03:52 »

ไปมาแล้วครับ น่าสงสารมากครับ
แต่ดูพี่โบว์แกเข้มแข็งและมีความสุขที่ได้เลี้ยงหมาพวกนี้
ใครว่างๆก็ช่วยไปบริจาคข้าวสาร อาหารหมาหน่อยนะครับ ช่วยๆกัน แบ่งปันความสุขให้กัน

chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 15:15:51 »

ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมการช่วยเหลือจาก มฟล.อยู่ครับ รอหน่อยนะป้าโบว์
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 07:01:53 »

ดันกระทู้ครับ
mamoru.k
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 20:18:01 »

ไปมาล่ะคับ เลือกไปทำบุญวันเกิดที่นี่ น้องหมาทั้งน่าสงสารและน่ารักคับ ว่างๆจะไปอีกคับ
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 22:36:49 »

วันเกิดผมพรุ่งนี้ครับ จะไปทำที่นี่เหมือนกัน
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 21:28:27 »

วันนี้ผมไปบริจาคของให้ป้าโบว์มาครับ เลยถามแกว่าตอนนี้ต้องการไรเพิ่มรึปล่าว แกบอกว่าต้องการหาที่อยู่ใหม่ที่สามารถเลี้ยงหมาได้สะดวก ไม่แออัด กว้างๆ จะเป็นบ้านชั้นเดียวหรือสองชั้นก็ได้ จะเป็นบ้านร้างก็ไม่เกี่ยงหรือที่อยู่เปลี่ยวๆกลางทุ่งก็ได้ เพราะจะได้ไม่รบกวนคนข้างบ้าน คือที่เดิมที่แกอยู่ เป็นชุมชนแออัด และสุนัขไม่ค่อยมีที่อยู่ ผมจึงช่วยประกาศหาบ้านเช่าให้แกน่ะครับ ใครมีบ้านเช่าที่เหมาะกับการเลี้ยงหมาเยอะๆก็ลองโทรมาเสนอป้าโบว์นะครับ
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 06:56:17 »

ขอดันกระทู้หน่อยนะครับ
Wasp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 21:03:40 »

ดัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์