เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:24:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM  (อ่าน 11722 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 01:40:48 »

แบบว่า ยังไม่มีร้านไว้รับแขกโดยตรงครับ และยังไม่ว่างหรือจังหวะที่จะหาเช่าร้านข้างนอกเลย โดยปกติก็ ศึกษาและวิจัยงาน Software อยู่ บ้างก็มีขาประจำที่ต้องออกรอบไปทำให้โดยเฉพาะ เพราะเขาไวใจ และลูกค้าเก่าไม่ยอมเปลี่ยนช่าง ช่วยแนะนำ สอน เป็นต้น จนติจนว่ากันได้แล้ว ขนาดพระที่มาให้ช่วยดูคอม มาเองถึงที่บ้าน เผลอๆก็เป็นเพื่อนกันไปซะงั้นก็ว่าได้ บ้างก็ต้องแวะไปสอนเด็ก ช่วยทำการบ้านมั่ง (เกี่ยวกับคอมมั่ง) และแวะไปตรวจเช็คให้คนที่รู้จักบ้าง แบบญาติพี่น้องกันซึ่งไม่ได้คิดเรื่องเงิน (ใครสนใจจะเป็นญาติพี่น้องก็ว่ามานะครับ วันเกิด ปีใหม่ มีเลี้ยงให้ชวนด้วย 5555) ทั้งหมดที่เล่ามาก็ประมาญนั้น แบบว่า เห็นหลายคนเดือดร้านกัน มั่งอย่าเอามาให้เช็คหน่อย เราเองก็ไม่อยากจะพูดเรื่องเงิน เพราะอาจจะแย่หรือไม่สบายใจกับที่พึ่งทำมาแล้วซักเท่าไร บางคนก็นักศึกษา บ้างอยู่หอ บ้างก็อยากได้ของฟรี ผมก็เลยอยากจัดให้อย่างเป็นทางการ เพราะที่ฝ่านมาก็มีสมาชิค แวะเข้ามาให้ดูให้คำแนะนำเนืองๆ
เลยอยากจะถามว่า
1. ถ้าผม ลง ให้ฟรี มีใครจะว่าใหม่ครับ หรือใครจะเดือดร้อน ไม่เห็นด้วยมั่ง
2. ถ้าผมจะ ตรวจเช็คหรือแก้ปัญหาอะไรนิสๆหน่อยๆ เช่น กู้ข้อมูลให้ แบ่ง HD ให้ กำจัดไวรัสให้ แปลงไฟล์ ตัดต่อเพลงกิจกรรมนักเรียน ทำเพลงใช้ประะกวดร้องเพลง คอมชอบแฮ้งหาอาการให้หน่อยเป็นต้น ร้านพิมงานปิดต้องการเอกสารด่วนใช้ ขอมาพิม เป็นต้น (มีหมด ยกเว้นเลเซอสี)
3. แนะนำ และสอนใช้โปรแกรมทั่วไป หรือเบื้องต้น เช่น word photoshop อิลาสเตเต่ E-book ทำเว็บ เขียนโปรแกรม เล่น MSN Facebook สมัคเมล์ไม่เป็น ใช้คอมไม่เก่ง อยากลงวินเองเป็น อยากทำการ์ตูน อะไรๆแบบนี้เป้นต้น (แต่ถ้าจะเรียนเอาจริงเอาจังอันนี้มีคอสเสียตังนะครับ ถ้าอยากเป็นสาวกก็จัดมา รับหมด)

ทั้งหมดนี้ไม่คิดอะไรนะครับ เพราะที่สามารถจัดให้ได้ก็เพราะ ผมไม่ต้องเสียค่าเช่าร้านครับ
ถ้ามีร้าน และต้องออกไปเช่า สมาชิค และ คนเชียงราย อด ครับ คำเดียวเลย จะติดต่อให้ไปสอนตาม 0 มีคนเรียนแยะๆก็นัดและคุยกันก่อนครับ เพราะบางเรื่องเก่ง บางเรื่องไม่เก่ง ถ้าไม่คิดมากก็สอนได้ หรือ ฉุกเฉิดขาดครู ขาดคน อยากให้เสียบชั่วคราว ไม่เสียเวลาอะไรผมมาก อันนี้ยินดีเลยครับ

เห็นกันว่าไงบ้างครับ จะด่า หรือจะติ จะแนะนำ ก็ว่าเข้ามาได้เลย ไม่ถือกัน เพราะผมจะมีเหตผลให้กับทุกคนครับ แต่ยังไงตอนนี้ใครสนใจอยาก เพิ่ม win8 ก็แวะมาลงฟรีกันได้นะครับ
จะจัดให้ จะเอาแผ่นก็เอา USB หรือ แผ่น DVD มาด้วยละกัน ยังไงผมก็ยังถือว่าตัวเองเป็นร้านคอมอยู่นะครับ ทำอะไรผมก็ยังเกลงใจเพื่อนๆ จึงช่วยแสดงความคิดเห็นด้วย

สาเหตของเรื่องนี้นะครับ คือผมเป็นคนเชียงรายมาแต่เกิด และก็อยากจะทำอะไรให้แผ่นดินบ้าง และที่สำคัญ ไม่นานผมก็ตายแล้วครับ คนเราอายุใขมันสั้น กลัวว่าพอจะทำตามฝันเมื่อมีพร้อมทุกอย่างแล้ว มันก็สายไป ใครจะรู้ว่าวันนี้พรุ่งนี้จะเป็นตายอย่างไร ผู้ที่ประมาทก็ยังต้องทำแบบเดิมๆคือ ทำงาน มีลูก มีครอบครัว ต้องนั่นต้องนี้ เวียนไปแบบนี้ไม่จบไม่สิ้น เป็นรุ่นๆไป นิสัยส่วนตัวผมเป็นคนรักอิสระ ผมอยากปลดพันธนาการบางอย่างเท่าเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 06:19:26 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 01:51:24 »

วันนี้ คุณอยากทำเพราะใจรัก และสนุกที่จะทำ
แต่ซักวันหนึ่ง คุณจะคำนึงถึงรายได้ในแต่ล่ะชั่วโมงที่คุณทำงาน  ที่คุณต้องเสียเวลาไปครับ

หากไม่เดือดร้อนเรื่องนี้ เพราะไม่ได้ทำเป็นอาชีพ ก็แล้วแต่คุณเจมส์เถิดครับ

ความสุขของคนเรา มีไม่กี่อย่างหรอกครับ
หากทำแล้วมีความสุขก็ดีครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 02:25:55 »

ที่พูดมามันก็ใช่ แต่พอดีผมเกิดมาเพื่อเป็นผู้ให้หนะครับ อิอิ (ส่วนใครสนใจอยากเป้นสาวก ก็ยินดี )ยิงฟันยิ้ม บางทีคนเรามันก็แปลกนะครับ บางคนมีบ้านมีเงินมีความสุขดี ก็ทิ้งมันไปแล้วหาคำตอบของชีวิต บางคนก็แปลกอีก มีบ้านมีเมืองมีวังเผลอๆมีลูกมีเมียด้วย แต่ก็ยอมทิ้งสิ้งเหล่านั้นเพื่อเข้าไปทรมารตนในป่า หรือแสวงหาอะไรบางอย่าง คิดเทียบดูแล้ว ผมยังแค่เศษเสียวเองครับ ยังไงเงินมันก็ต้องใช้ แต่ผมต้องเป็นผู้ใช้มันจะให้อำนาจของมันนำทางชีวิตไม่ดีแน่

*สาวก ในจพจนุกรมของผม หมายถึงเช่น ลูกค้า คนที่อยากให้ผมแนะนำ คำปรึกษาพูดคุย หรือมิตร ศิษ ผู้ให้ผมสอนได้ อบรมได้ รักหรือศรัทรา รวมทั้งสามารถแนะนำ ชีแนะ สอนกลับหรือตอบแทน เพื่อให้เกิดปัญญาด้วย ซึ่งนั่นก็ถือว่าผมก็เป็นสาวกท่านเช่นกัน แต่อยู่ที่ใคร จะกรูรูมากกว่าเท่านั้นเท่านั้นเอง หรือว่าท่านไม่เคยเป้นสาวก iphone หรือสาวง ช่อง 3 สาวกมาริโอ สาวก microsoft

ขอบคุณที่แนะนำ ขอท่านต่อไป ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 08:59:21 »

แนวคิดดีแต่ควรระวังปัญหาจุกจิกที่จะตามมานะครับ
หรืออาจจะมีการหมั่นไส้กันเกิดขึ้น ยิงฟันยิ้ม

Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 09:52:53 »

ชอบใจ เคยเห็นคุณตอบกระทู้แล้ว บางครั้งเห็นคุณบอกว่าเป็นสาวกอะไรสักอย่างเนี่ย ยังคิดเลยว่า

หมอนี่มันติ้งต้อง มันบ้าป่าว (แอบขำ) บางครั้งก็ตอบตรงๆ ไม่อ้อมสักนิด  ยิงฟันยิ้ม แต่มาเห็นกระทู้นี้แล้ว

ไม่ใช่เห็นแก่ของฟรี อะไรหรอกนะ แต่ชอบในอุดมการณ์ หรือความคิดส่วนตัวของ มิสเตอร์เจมส์  เจ๋ง

ผมไม่ได้อยู่วงการคอม เลยไม่รู้สึกว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นภายหน้า รู้แต่ว่ามีปัญหาเรื่องคอม คงสามารถ

ปรึกษา ขอความรู้จาก mr.james ได้แน่ ๆ ถ้าไม่หวงความรู้ ผมก็แค่คนหนึ่งที่แค่ใช้คอมเป็น แต่ไม่รู้

รายละเอียดลึก ๆ ของมันเลย /// ก็ขอสมัครเป็นญาติ (ทางไหนก็ได้) เป็นสาวก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ด้วยคน

หนึ่งก็แล้วกัน เีดียวไว้คุยกันหลังไมค์ แต่ผมไม่ใช้บริการฟรีแน่นอน คอนเฟิร์ม!!!!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แล้วต้อง

กรอกใบสมัครอะไรบ้าง?  ยิงฟันยิ้ม  ถูกใจให้ฟรี ทำดีให้เบิ้ลลลลล ฮาๆๆ

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 11:43:12 »

แนวคิดดีแต่ควรระวังปัญหาจุกจิกที่จะตามมานะครับ
หรืออาจจะมีการหมั่นไส้กันเกิดขึ้น ยิงฟันยิ้ม

มันก็จริง แต่พอดี ถ้าคิดให้ดี ผมมันแค่ปลาซิวปลาสร้อย ทำอะไรไม่ได้มากหลอกครับ จะกระทบก็คงไม่ใช่ เพราะส่วนใหญ่คนที่ทำให้วงการกระทบคือ ทุกคนนั่นแหละ เช่น บางที สมมุตินะครับ ซ่อม 50 บาท หรือทุกอาการ 30 หรืออะไรก็ตาม หรือแข่งกันขายส่งขายถูกก็มี (ผมไม่เกียวเน้อ) พอผมบอกฟรีมั่ง เป็นไงครับ รู้สึกเช่นไรกัน ใจเขาใจเราครับ (ผมหมายถึงคนที่ทำนะครับไม่ใช่ทุกคน) แต่นี่ยังดี ผมเองยังมีมารญาติ จึงมาบอกก่อน ขอก่อน ไม่ดีตรงใหนก็ว่าได้ ไม่ถูกใจก็ว่า จริงๆผมก็ทำมานานแล้วหละแค่ไม่เป็นทางการเฉยๆ กลัวงานเข้า แต่คำว่าถูกใจไม่ถูกใจไม่ต้องบอกผมก็ได้ครับ พอดีผมเองไม่ใช่ 7-11 ที่จะมาเปิดเต็มเมืองและมาแข่งหรือแย่งลูกค้าร้านโชห่วย จริงใหมครับ เอาให้ง่าย ถึงยังไงร้านโชห่วยก็ยังได้ขาย น้ำแข็ง เพราะ 7-11 หรือ โลตัดไม่มีขาย จริงๆมีขายแต่หมด 555+ แต่บางอย่างก็ไม่มีขายละกัน
หรือ อยากได้ กระปิ โลตัสอาจมี แต่ 7-11 ไม่มีเป็นต้น ตามตลาด หรือโชหวยมีครับท่าน
ผมเองไม่อยากพูดมาก แต่ให้เห้นภาพแบบนี้แหละ ชัดเจนและ ถึงสมองคุณไวที่สุด
เอาเป็นว่า สั่นๆ ถ้ากาดสวนแก้วเชียงใหม่ ซ่อมถูกสุด 1บาทอะ สมมุตินะ เราอยู่เชียงรายจะไปซ่อมใหมครับ เอาใกล้เข้ามา เอาเป็นว่า ผมอยู่ Big-C พี่น้องอยู่ เทิง พาน พะเยา จะมาใหม่ครับ เพราะผมจะซ่อมให้ฟรี ถ้ามาได้ก็เอาซิจัดให้เลย กล้ามาก็กล้าให้ คำถามคือ ทุกคนใหมที่จะมา และ 2 มันจำเป็นใหมถึงต้องมา คิดเอาเองเถอะ นั่นแหละคำตอบ

ขออถัยที่อาจต้องห้วนๆ และหยาบถ้ามี เพราะจะได้กระชับ และใช้เวลาน้อยสุด เข้ากึ๋นได้ไวสุด แต่ทุกอย่างยังไม่สรุปนะครับ ต้องขอความเห้นจากท่านอื่นก่อน

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 12:58:57 »

ชอบใจ เคยเห็นคุณตอบกระทู้แล้ว บางครั้งเห็นคุณบอกว่าเป็นสาวกอะไรสักอย่างเนี่ย ยังคิดเลยว่า

หมอนี่มันติ้งต้อง มันบ้าป่าว (แอบขำ) บางครั้งก็ตอบตรงๆ ไม่อ้อมสักนิด  ยิงฟันยิ้ม แต่มาเห็นกระทู้นี้แล้ว

ไม่ใช่เห็นแก่ของฟรี อะไรหรอกนะ แต่ชอบในอุดมการณ์ หรือความคิดส่วนตัวของ มิสเตอร์เจมส์  เจ๋ง

ผมไม่ได้อยู่วงการคอม เลยไม่รู้สึกว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นภายหน้า รู้แต่ว่ามีปัญหาเรื่องคอม คงสามารถ

ปรึกษา ขอความรู้จาก mr.james ได้แน่ ๆ ถ้าไม่หวงความรู้ ผมก็แค่คนหนึ่งที่แค่ใช้คอมเป็น แต่ไม่รู้

รายละเอียดลึก ๆ ของมันเลย /// ก็ขอสมัครเป็นญาติ (ทางไหนก็ได้) เป็นสาวก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ด้วยคน

หนึ่งก็แล้วกัน เีดียวไว้คุยกันหลังไมค์ แต่ผมไม่ใช้บริการฟรีแน่นอน คอนเฟิร์ม!!!!! ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แล้วต้อง

กรอกใบสมัครอะไรบ้าง?  ยิงฟันยิ้ม  ถูกใจให้ฟรี ทำดีให้เบิ้ลลลลล ฮาๆๆ

ขอบคุณครับ ท่านลูกครึ่งขาว คือเรื่องมันยาว แค่ผมรู้สึกว่า เรื่องเทคโนโลยีนี้มันใกล้ตัวเรามากจริงๆ แทบทุกบ้านก็ต้องมีอย่างน้อย 1-2 เครื่องแล้ว แล้วปัญหาก็จุกจิกอีก จะมีใครซักคนใหม่ที่พอช่วยได้บ้าง ผมเข้าใจความรู้สึกนี้นะ ในขนาดที่มีช่างอยุ่เต้มเมือง แต่ก็ยังเหมือนไม่พอใจอยู่ดี หรือมันขาดอะไรไปซักอย่างว่างั้น ซึ่งถ้าผมช่วยได้ผมก็อยากช่วย และในอดีตก็ได้ใช้ร้านคอมนี่แหละครับมาบังหน้า รายได้ก็ดีด้วยแฮะ ถ้าพูดกันตรงๆ

แต่แท้จริงแล้ว ผมกลับเห็นใจกลุ่ม สว. มากกว่า มักบ่นมา ว่า ตกรุ่น ไม่เข้าใจ ไปไม่ทัน ผมก็แค่อยากทำให้โลกมันใกล้กันมากขึ้นเท่านั้นเองครับ เอาบุญมั่ง เห็นหรือเปล่าว่า ลูกหลานตัวเองนักเล่น นั่งเป็น กันอย่างสนุกสนาน แต่กลับปล่อยให้ สว. นั่งเหงาอยู่ห่างๆ บางทีใจเขาอาจจะอยากเล่นบ้างก็ได้นะ ไม่มีใครตอบสนองสิ่งเหล่านี้ให้มั่งหรือ ถามลูก ลูกก็เบื่อ เพราะมักบอกว่าคุยไม่รู้เรื่อง สอนยาก มักช้า ถามซ้ำ นั่งจด อันนี้วัยรุ่นเซง 555+
ถามหลาน หลานบอกว่า อธิบายไม่เป็น อือดี  ยิงฟันยิ้ม ตูไม่เล่นก็ได้วุ่ย ซักวันคุณอาจเป็นคนแก่คนนั้นแหละ (สิ่งที่ผมไม่ชอบคือสอนคนอายุแยะๆนี่แหละ 555+ แต่ยังไงก็ให้เวลาเขาหน่อย เพราะผมเองก็ชินละ ลูกศิษอายุเท่าพ่อ พอดีมี) และเป็นห่วงแต่วัยเกษียณนี่แหละ อยู่บ้านน่าจะเล่นคอมเป็นเนอะ รับลองติดจนลืมหลานเลยหละ อิอิ แก่เซงนะ อย่าติดมันมาก
(มาเป็นสาวกซะดีๆ จะได้ติดกันงอมแงม)

อีกกลุ่มคือ กลุ่มเด็ก แปลกจริงๆ พ่อแม่ชอบซื้อคอมเป็นหมื่นๆ เพื่อเอามาให้เล่นเกม 555+ จริงๆพ่อแม่หวังให้ได้ใช้งาน จะได้ไม่ลำบาก สดวกทำอะไรก็ง่าย ได้ความรู้ เช่นทำรายงาน ค้นหาข้อมูล ทำการบ้าน แล้วจะเก่งขึ้นในที่สุดเอง แต่ไม่ใช่ กลับกันเลย ยิ่งเล่นยิ่งแย่ ติดเกม เล่นแต่ FaceBook ดูแต่ยูทูบ หนังสือไม่อ่าน อดหลับอดนอน แบ่งเวลาไม่ถูก หมกมุ่น ส่องแต่แคมฟรอก เก่งก็เล่น online ไม่ก็โหลด XXX แล้วไม่แบ่งพ่อมันดู 555+ ทั้งหมดนี้ไม่ถือครับ ธรรมดาของคนใช้คอม มันเป้นเรื่องปกติ (บ่นต่อนะ)
แต่ไม่เคยเลยจะยัดเยียดหนังสือคอม ตำรา 3D , photoshop , หนังสือหัดทำเว็บ หนังสือและแผ่นลงโปรแกรม ,win ,ล้างเครื่อง หรือครูพิเศษสอนคอม ให้ด้วย เพื่อจะได้มีแนวทางหรือนำทาง ชักจูงในการใช้เวลาในทางที่ถูกต้องและเป็นประโชด โดยมักโยนให้แต่ รร รับผิดชอบ อันนี้ ตาย (เพราะพ่อแม่ชอบปัดภาระให้คนอื่นดูแล) ยื่นให้แต่ Hardware แต่อย่างอื่นไม่ยื่นให้เลย พอไม่ครบองค์ประชุม เป็นไงท่าน ล่ม เลยต้องมาตามแก้ทีหลังกันอีก
ครอบครับที่อบอุ่น และเอาใจใส่ อันนี้ผมไม่ห่วงเลย แต่ที่เจอบ่อยๆคือ ผมมักเจอแต่เด็กมีปัญหายังไงไม่รู้ ถ้าลอดวัยนั้นมาได้ก็แล้วไป ถ้าเรียนเก่ง สมองดี อันนี้สบายหน่อย แต่ที่เห็นๆกันก็เป็นเด็กอดีดเอาแต่เที่ยว เอาแต่เล่นมากไปหน่อย หรือชกต่อยกันเป็นปกติ สุดท้ายก็จบลงตรงที่ ผมช่วยได้แค่สอนซ่อมคอมให้ได้เท่านั้นครับ เพราะมันง่ายที่สุดสำหลับผมแล้วมั่ง ถ้าตั้งหลักใหม่ได้อันนี้มีแยะครับ (ท่านที่กำลังอ่านก็เคยเป็น) เพราะเพื่อนๆเกเรแยกย้ายออกจากกันไปแล้ว ความคิดก็เริ่มโตขึ้นด้วย ก็หาที่เรียนครับ มีแยะ ศูนฝึกวิชาชีพก็มี กสน ก็มี แต่บางคนไม่เอาเรื่องซักที่นี่ซิครับ ก็ผมนี่แหละ ถ้าช่วยได้ก็จะช่วย ถ้าชอบตรงๆ คันๆ กวนนิสๆ อันนี้ใช่เลยไปด้วยกันได้ แต่อย่าดื้อก็พอ นี่แหละคือที่มาของคำว่าสาวกที่ผมจำเป็นต้องใช้ คราวนี้คงเข้าใจแล้วนะ เพราะแค่คำว่าครูมันคงไม่พอ (มันเป็นคำเล่นของผมนะครับอย่าคิดเป็นจริงเป็นจังมาก ถ้าผมพูดให้เข้าใจแยะก็จะหาว่าผมบ้าอีก อย่ารู้มันมากก็ดีแล้ว)

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 13:16:04 »

อ่อ ลืมบอกไปว่า ไม่เป็นไร ผมยังเกรงใจอยู่ ถือว่าเลี้ยงข้าวผมซักมื้อก็พอ แบบว่าถ้าใครอยากประหยัดก็หิ้งส้มตำ หรือ พัดไทย อะไรแบบนี้มาซักถุงก็พอแล้ว หรือวันหลังผ่านมาก็เอามาให้ก็ยังไม่สาย แบบว่าจะได้ไม่เป็นบุญคุณกัน มันบริสุทกันดี

ส่วนสมาชิค สมาคมคอม...เชียงรายไม่ต้อง คิดมาก เพราะหลายๆอย่างที่ผมทำก็จะถือว่าทำเพราะเขาเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง เป็นญาติผม ดังนั้นก็ไม่ผิดใช่ใหม่ครับ อิอิ

อีกอย่างนะครับ ผมเองก็ไม่ได้ทำให้ใครฟรีๆ ใช่ใหม่ครับ ยังไงถ้าเขาให้ตามศรัทรา คงไม่ว่ากัน ไม่มีอะไรให้ก็ไม่ได้ว่า ยังไม่พร้อมให้ก็บอกได้ ติดไว้ก่อนได้ หรือมีเมื่อไรก็ค่อยให้ แต่ถ้าพอมี ก็แค่ของมาเส้นก็พอ ก็โอละ ขนม น้ำแดง แฟนต้า แปบซี ได้หมด
เพราะอีกหน่อยคงเลี้ยงเด็กไว้แยะอะครับ (ทั้งผีทั้งคนนั่นแหละ)
(เอาตัวลอดเก่งปะ  ยิงฟันยิ้ม แต่เอาให้ลอดต่อไปละกัน [คิดแทนคนอื่น])

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 13:23:26 »

ที่ผมพูดถึงเรื่องหมั่นไส้คือ คิดว่าอาจจะเป็นเรื่องในเว็บน่ะครับ
เพราะบางทีพอเห็นคุณเจมส์บอกฟรี ยกมาเลย ในกระทู้นั้น
ผู้ที่มีกิจการและหาลูกค้าจากในเว็บอาจมีอาการเคืองครับ

ผมคิดเผื่อไว้ก่อนน่ะครับ มันอาจจะไม่มีแบบนั้นก็ได้
แต่จริงๆผมอยากจะให้ทำ how to เป็นวิดีโอด้วย (ถ้าทำได้นะครับ)

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 16:09:17 »

ที่ผมพูดถึงเรื่องหมั่นไส้คือ คิดว่าอาจจะเป็นเรื่องในเว็บน่ะครับ
เพราะบางทีพอเห็นคุณเจมส์บอกฟรี ยกมาเลย ในกระทู้นั้น
ผู้ที่มีกิจการและหาลูกค้าจากในเว็บอาจมีอาการเคืองครับ

ผมคิดเผื่อไว้ก่อนน่ะครับ มันอาจจะไม่มีแบบนั้นก็ได้
แต่จริงๆผมอยากจะให้ทำ how to เป็นวิดีโอด้วย (ถ้าทำได้นะครับ)

ครับอันนี้ก็จริงอีก และผมก็เข้าใจที่คุณเตือนนะ จริงๆ ดังเดิมผมนั้นฟรี เฉพาะ ตรวจเครื่อ งกำจัดไวรัส และ ล่าสุด win8 เพราะ ของแท้ยังไม่ออก บางคนอยากเล่น ก็เลยฟรีให้
ส่วนอย่างอื่นมันจะไปฟรีได้ไง ใช่ใหมครับ เพราะ ค่าไฟก็ต้องเสีย นั่นไม่เท่าไร มันเสียเวลานี่ซิครับ มันเลยเป็นค่าบริการ คงไม่มีใครจะมาฟรีไปหมดได้หลอกครับ แต่ผมทำมานานแล้ว แต่ไม่มาก เฉพาะที่บ้านเท่านั้น เช่นพระเอามาให้ดู ผมก็ไม่อยากคิดเลยครับ ก็ไม่ได้คิด ส่วนคนที่เอาเข้าร้าน อันนี้เสียครับ ยกเว้นเช็คเล็กๆน้อยๆ กำจัดไวรัสเป็นต้น ไม่เสีย เพราะร้านข้างนอกเป็นร้านนของลูกศิษ มันต้องกินต้องใช้ และจะได้มีลมหายใจเพื่อบริการ แยะเติมโตเพื่อคนเชียงรายต่อไปได้

ส่วนจะให้ไม่ให้เพราะบริการฟรีนั้น อันนี้แล้วแต่อุปถัมครับไม่ได้ห้ามให้

ส่วนที่หน้าหมั่นใส่อันนี้ก็รู้ตัวครับ คุณ 7 พูดได้ตรงมาก ชอบตรงนี้เลย "บางทีก็ได้ลูกค้าจากในนี้" เพราะมันจะขัดผลประโยดกัน คืออยากอธิบายให้ทุกคนเจ้าใจแบบนี้นะครับว่า พอดีผมทำอะไรเปิดเผยครับ ไม่เคย PM เพื่อยื่นข้อเสนอหรือแอบแฝงเพื่อการค้าหลังไมค์ (ยกเว้นห้องซื้อขายนะ) คนอื่นผมไม่รู้นะ แต่ผมก็คิดว่ามี อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ผมเปิดเผยการสนทนา ดังนั้นมันจะน่าเกียจมากกว่า ถ้าเอาเรื่องเงินหรือ ธุรกิจมาแจง มาเสนอกันเห็นๆ เขาก็จะว่าผม มาโพสเพื่อหาผลประโยดอีก staff ก็จะไม่พอใจได้เพราะไม่ใช้ห้องมาหากิน ถ้ามันฟรี หรือ ไม่พูดคำว่าฟรีดีกว่า เรียกว่า มีน้ำใจจะดูให้ เช็คให้ มันไม่เกียจดีกว่าใหมครับ เรียกว่ายื่นมือช่วยเหลือสมาชิคของเว็บนี้ตามกำลัง และผมก็ประจำเว็บนี้อยู่แล้วด้วย (ไม่ว่างไปเว็บอื่น เลยทำให้สมาชิคได้ ถ้าอยู่ที่อื่นก็จะทำให้ที่นั่น เท่านั้นอยู่ดี) เพราะถ้าวิธีการสอนหรือคำแนะนำผู้ที่มีปัญหาโดยที่เขาสามารถแก้ไขด้วยตัวเองได้ หรือทำได้จนสำเร็จ ก็เพราะคำแนะนำของเพื่อนๆหละก็ อันนี้ผมก็ถือว่าผิดเช่นกันใช่ใหม่เอ่ย เพราะอีกหลายท่านจะอุบวิชาไว้ทำเงิน หรือหวังตะคุบมาเป็นลูกค้าเป็นต้น ดังนั้นผมและหลายๆคน จึงอธิบายตามความมีน้ำใจใช่ใหมครับ จะมากจะน้อย หรือหมดเปลือก อันนีก็แล้วแต่ ผมก็เฉยๆ เพราะมันก็เป็นสิทธิของเขา และเขาก็ไม่สามารถทำแบบนั้นได้กับคนทุกคนบนโลก ถึงยังนั้นร้านคอมก็ยังจำเป็นอยู่ดี  ผมพูดยาวไปหรือเปล่านี่ ประจำ อิอิ
สรุปได้ว่า ผมเองก็ชอบเข้ามาป่วนคนมีปัญหาเล่นอะครับ เพราะผมถือว่าห้องนี้ไม่ใช้ห้อง ADVICE Service แบบ 24 ชม ที่ต้องมาค่อยตอบปันหาและแก้ปัญหาให้ใคร แต่จะไม่ถามตอบเลยนั้นมันก็ไร้น้ำใจไปหน่อย ถ้าบางอาการสุดวิสัย ผมก็แนะไปหาช่างอยู่ดี
ส่วนจะให้เป็น วีดีโอสอน นั้น ผมยังถือว่า วิชาก็ยังเป็นวิชาส่วนตัวอยู่ดี มีไว้เฉพาะเมื่อถีงตัว หรือเหล่าสาวกเท่านั้นครับ ไม่ได้หวงนะ แต่มีหลักการ ไม่ใช่อะไรง่ายๆ ที่ผมอยากจะเฉลยไม่เลือกหน้า จริงๆแล้วผมไม่ how to แบบ VDO ยูทูบหลอกครับ เพราะ ผู้มีปัญหาคงไม่อยากจะมานั่งอ่านตำรา หรือต้องเข้าไปนั่งดู เป็น ชม. ๆ ได้ โดยเฉพาะ ผู้เดือนร้อนจัด ใจร้อน แถมอ่อนด้อย ไม่ใช่ช่าง คงไม่มีเวลามาดูตามลิ้ง ซึ่งผมเอง จะแนะสั่นๆ เสมอว่า แอด MSN ผมไป แล้ว จะ Team แก้ให้ อันนี้จบเกมไวและดีกว่าแยะ แต่พอดี ผมก็ไม่อยากไปขัดโชค ขัดลาบคนอื่นมากนัก เลยไม่ค่อยบอกใคร ยกเว้นเขาจะอยากแอดเอมผมเอง นั่นแหละ เขาถึงจะโชคดี ผมใช้วิธีแล้วแต่วาสนา หรือดวงใครดวงมันครับ อิอิ เพราะจริงๆ ก็อยากสงวนเวลาไว้แก้ปัญหาให้กับลูกค้าส่วนตัวมากกว่า ถ้าคนที่เราไม่รู้จัก และยังไม่พร้อมที่จะสมาคมกับเรา แล้วเราจะไปช่วยเขาทำไมหละครับ จริงใหม ผมยังไม่อยากได้โล่นะ 555+ (ยกเว้นจะจมน้ำตายนะครับ หรือน่าสงสาร ผมก็คงต้องยื่นมือไปช่วย มีบ้างที่ต้องเปียก แต่คงไม่จำเป็นต้องตายตามกันไป ก็พอ เพราะผมมีจิตผู้ให้เสมอ ทัวไปเรียก จิตอาสามั่ง ผมเรียกหัวใจโพธิ)

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 16:13:33 »

พระผู้ให้แท้หนอ

เดี๋ยววันไหนจะใช้บริการ เอาคอมที่ร้านสามสิบเครื่อง ไปให้ลงวินโดวส์ฟรีให้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.โหลดเกมรอไว้เยอะๆนะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 16:30:36 »

สาเหตที่ ขอเรียกว่า เปิดบ้าน นะครับ เพราะเมื่ออดีด ผมเคยใช้บ้านเป็นร้าน แต่เลิกทำมานานแล้ว หลังพอจะทำเล่นนิสๆหน่อยๆ ผมเลยไม่อยากให้ใครเข้าใจผิดว่า เป็นร้าน จึงขอเรียกว่า บ้านแทน
ที่สำคัญ บ้านหรือ ร้าน(ถ้าได้อยู่ข้างถนน) ผมตั้งใจไว้ว่า จะได้เป็นที่นัดพบพูดคุย เป็นสมาคมเล็กๆ เล่นเนทฟรี ไม่รู้จะไปใหนก็แวะเข้ามา ซึ่งจะได้ช่วยเหลือกันในกลุ่ม ของใครเสีย มีปัญหา ก็ช่วยกันแก้กันไป หรือสอน แนะนำ ต่างๆนาๆ คล้ายๆสถากาแฟนั่นแหละครับ แต่นี่นัดเอาคอมมันดวนกันเล่นเท่านั้นเอง เช่น จับกลุ่ม DotA ดีกว่าให้เด็กๆ ไม่มีที่ไป แล้วพากันไปใกลหูไกลตาอีก อย่างน้อยอยู่ด้วยกันที่นี้ก็ได้ความรู้ มีหนังสืออ่าน พูดคุยแลกเปลี่ยนข่าวสารกัน คนไม่เป็น หรือมือใหม่ ก็จะได้เป็นได้เข้าใจกันง่ายและเรียนรู้กันไปในตัว มันก็อาจเหมือน คุยเรื่องคอมในวงเหล้าแหละครับ แต่ไม่มีเมาและไม่มีเหล้าเท่านั้นเอง และเด็กๆ นั่งพูดคุยกับเราได้ด้วย จะทำให้ ไม่เกิดระยะห่างของวัยด้วยครับ สว. ก็หายเซงได้ มันยังมีอีก แต่นี่แค่หวังไว้ก่อนเฉยๆ ยังไงก็ต้องมี นันทนาการดีๆฟรีๆด้วยหละครับ เช่นครอสสอนระบายสี และ paint เป็นต้น เด็กโตหน่อย ก็ Html ใครอยากเทพก็แนะนำ ให้ใช้จูบลาไป แนะนำหนังสือหรือโปรแกรมให้เขาไปต่อยอดเอาเอง ถ้าไม่มีหลุมให้เด็กเหล่านี้ลง เขาก็คงไปหลุมอื่นเช่น กีต้า กลอง อะคู ลาล่า เลเล่ ลูลู ถ้าเป็นหลุมดีมันก็ดีไป ถ้าเป้นหลุมไม่ดี เรียกว่าแหล่งมั่วสุม อันนี้ก็แย่เลย อย่างน้อยก็เป็นจุดเล็กๆที่ถ้าผมทำได้ผมก็อยากทำครับ ดีกว่าไม่มีใครทำ หรือไม่มีดีซักจุดเลย ชีวิตมันจะแย่นะครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 16:33:32 »

สาเหตที่ ขอเรียกว่า เปิดบ้าน นะครับ เพราะเมื่ออดีด ผมเคยใช้บ้านเป็นร้าน แต่เลิกทำมานานแล้ว หลังพอจะทำเล่นนิสๆหน่อยๆ ผมเลยไม่อยากให้ใครเข้าใจผิดว่า เป็นร้าน จึงขอเรียกว่า บ้านแทน
ที่สำคัญ บ้านหรือ ร้าน(ถ้าได้อยู่ข้างถนน) ผมตั้งใจไว้ว่า จะได้เป็นที่นัดพบพูดคุย เป็นสมาคมเล็กๆ เล่นเนทฟรี ไม่รู้จะไปใหนก็แวะเข้ามา ซึ่งจะได้ช่วยเหลือกันในกลุ่ม ของใครเสีย มีปัญหา ก็ช่วยกันแก้กันไป หรือสอน แนะนำ ต่างๆนาๆ คล้ายๆสถากาแฟนั่นแหละครับ แต่นี่นัดเอาคอมมันดวนกันเล่นเท่านั้นเอง เช่น จับกลุ่ม DotA ดีกว่าให้เด็กๆ ไม่มีที่ไป แล้วพากันไปใกลหูไกลตาอีก อย่างน้อยอยู่ด้วยกันที่นี้ก็ได้ความรู้ มีหนังสืออ่าน พูดคุยแลกเปลี่ยนข่าวสารกัน คนไม่เป็น หรือมือใหม่ ก็จะได้เป็นได้เข้าใจกันง่ายและเรียนรู้กันไปในตัว มันก็อาจเหมือน คุยเรื่องคอมในวงเหล้าแหละครับ แต่ไม่มีเมาและไม่มีเหล้าเท่านั้นเอง และเด็กๆ นั่งพูดคุยกับเราได้ด้วย จะทำให้ ไม่เกิดระยะห่างของวัยด้วยครับ สว. ก็หายเซงได้ มันยังมีอีก แต่นี่แค่หวังไว้ก่อนเฉยๆ ยังไงก็ต้องมี นันทนาการดีๆฟรีๆด้วยหละครับ เช่นครอสสอนระบายสี และ paint เป็นต้น เด็กโตหน่อย ก็ Html ใครอยากเทพก็แนะนำ ให้ใช้จูบลาไป แนะนำหนังสือหรือโปรแกรมให้เขาไปต่อยอดเอาเอง ถ้าไม่มีหลุมให้เด็กเหล่านี้ลง เขาก็คงไปหลุมอื่นเช่น กีต้า กลอง อะคู ลาล่า เลเล่ ลูลู ถ้าเป็นหลุมดีมันก็ดีไป ถ้าเป้นหลุมไม่ดี เรียกว่าแหล่งมั่วสุม อันนี้ก็แย่เลย อย่างน้อยก็เป็นจุดเล็กๆที่ถ้าผมทำได้ผมก็อยากทำครับ ดีกว่าไม่มีใครทำ หรือไม่มีดีซักจุดเลย ชีวิตมันจะแย่นะครับ

ชักฟังขึ้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วตาเจม จะแบกค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าอุปกรณ์ ค่าซ่อมเครื่องตัวเองที่พัง ไหวหรือ ..

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 16:52:16 »

พระผู้ให้แท้หนอ

เดี๋ยววันไหนจะใช้บริการ เอาคอมที่ร้านสามสิบเครื่อง ไปให้ลงวินโดวส์ฟรีให้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.โหลดเกมรอไว้เยอะๆนะครับ

โห แหม ตัวเองเหมือนเป็นผู้ให้บริการ มาใช้กันเองซะงั้น ง่านดีเนอะ 555+
ถ้าแบบนั้นหนะ ถ้างานมันหนักจริงๆ ไม่ใหว หรือดันป่วย ไม่สบาย จะตายขึ้นมา อันนี้โทรหาผมดีกว่า ผมเข้าไปทำให้มันยังง่ายกว่าแยะ ไม่ต้องถึงขั้นยกมา 20+ เครื่องเลย เหมือนประชดนะนี่นาย แต่ก็เข้าท่า งั้นผมว่าขอเสริมเลยละกัน คือถ้า สมมุตินะ รร. ทราบข่าว เขายกมาให้ 20+ เครื่อง อันนี้งานเข้าเลย อันนี้ผมว่า ให้ผมเข้าไปดูให้ง่ายกว่า แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่า แล้วคนที่รับผิดชอบเรื่องนี้ไปใหนกันหรือ ถ้าเขาเผอินตายกระทันหัน แล้ว รร. ต้องรีบใช้สอน นร. อันนี้เป็นเหตเป็นผลดี จะช่วยแทนชั่วคราบก็ได้ ชิวๆ ถ้ายิ่งเป้นคนรู้จักด้วยแล้ว แหมเรื่องแค่นี้นัดกันไปช่วยก็ได้ มันเป็นน้ำใจ แต่จริงๆ รร. เขาอะ คนเขาเก่งอยุ่แล้ว Ghost ๆๆๆๆๆ แหลก จำเป็นต้องไม่ถึงมือผมเลย ผมขอเปลี่ยนเอาเวลาไปลง Paint และ Photoshop แล้วสอนเด็ก ป.1 2 3 4 5 6 เล่นระบายสี ทำภาพการ์ตูลยังชิวๆกว่าแยะ
แต่เท่าที่สืบๆมา ครูมักปล่อยให้เด็ก ป. 4 5 6 นั่งเล่นเกมสะงั้น เป็นส่วนใหญ่ แล้วผู้ปกครองก็ต้องมาเสียค่าบำรุงห้องคอมกันกี่ร้อยครับ ต่อเทอม เฮ่อ ถ้าแบบนั้น ผมอยากแนะนำ เอามาให้ผมสอน ยังได้อะไรมากกว่าในห้องคอมนั่นอีก แล้วบอกว่า ไม่จ่าย เอาไปจ่าย JAMESCOM คุ้มกว่า ขนาด เด็ก ป.4 ก็ทำอะไรๆได้เยอะแยะเลย
(ถ้าไม่เชื่อ คิดว่าผมขี้โม้ ก็ให้นึกไปถึง เด็กตัวเล็กๆที่ตีกลอง กับเด็ก ญ ที่เล่น อะคูเลเล่ครับ ใน ไทแลนก็อดทาเล้น เด็กไม่ใช่ว่าไม่เก่งนะ แต่คนสอนเป็น เด็กถึงเก่งได้ ห้ามดูถูกไอตัวเล็กเด็จขาด)

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:02:24 »

ชีวิตจริง มันไม่เหมือนชีวิตในฝัน  หรอกครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:04:11 »

แล้วตาเจม จะแบกค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าอุปกรณ์ ค่าซ่อมเครื่องตัวเองที่พัง ไหวหรือ ..

ตอบ นันมันอนาคต ตอนนี่ก็ค่อยๆเริ่มกันไป ที่ว่าไปนั้นมันเป็นความฝัน แต่ความจริงมันอยู่ที่ผู้ร่วมอุดมการ ไม่ใช่ผมคนเดียว แต่ที่แน่ๆ เริ่มต้นนี้ผมก็อยากลองนำร่องคนเดียวดูก่อน เพราะผมชอบอะไรที่ท้าทาย ถ้ามันเหนื่อยนัก ก็พักก่อนได้ ชิวๆ
แต่ที่แน่ๆ ถ้าผมมีอะไรดีให้ ถ้ามันน่าสนใจ ก็ให้เข้ามากอบกวยซะ แบบไม่ต้องเกรงใจก็ได้ อันนี้จะยิ่งยินดีมาก เพราะบางที่ผมอาจจะอยากโดนอะไรแรงๆ ให้รู้จักเข็ดหลาบมั่งก็ได้ อิอิ
 (เอามันให้ตาย ถุ้ามันไม่ตายมันไม่ใช่คน อิอิ)

JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:09:09 »

ชีวิตจริง มันไม่เหมือนชีวิตในฝัน  หรอกครับ
สั้นดีเนอะ  แต่เชื่อปะที่ฝ่านมาเกือบครึ่งชีวิต ผมมักทำในสิ่งที่ฝัน ให้มันเป็นจริง หรือถ้าไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมาหลายอยางแล้ว เพราะมักจะมีคนบอกกับผมไว้ว่า ขอพลัง จงมีแด่ท่าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

(มันก็จริงนะครับที่ท่านพูด ผมรู้แต่ว่า ถ้าผมยังไม่ตาย ยังไงมันก็ทำได้ และไม่ยากด้วย)

LittleELF
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:21:58 »

ท่านเจมส์กำลังมีปัญหากับคอมอยู่พอดีเลยค่ะ ลงวินให้หน่อยได้มั้ยคะ ลงเองไม่เป็น แต่คุณแม่ลงเป็น แต่เ้จ้ากรรมโน๊ตบุคตัวนี้ไ่ม่อ่านแผ่น แถมตัวเสียบ usb ก็หลวมอีก พูดแล้วชีช้ำ ช่วงนี้กระตุก ค้าง กว่าจะปิดสั่งสองสามสี่ห้ารอบ T^T   ถ้าตกลงจะหิ้วน้องโน็ตบุคพร้อมกับขนมติดไม้ติดมือไปฝากนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อม เช่า ขาย รถโฟล์คลิฟท์ จำหน่ายรถแบคโฮ รถแทรกเตอร์ รถกอล์ฟ  อะไหล่ต่างๆ 089-9983959
JAMESCOM1

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:42:58 »

ได้เลย จัดไป ถ้ารู้พิกัจแล้วก็เอาระเบิดมาลงได้ครับ ผมแล้ว Big-C นะ
เอาของยากมาให้เลยนะครับ แบบตัดแขนตัดขาช่างนิสหน่อยเลย
แต่ยังไงผมก็ยัง งง ไม่คิดจะซ่อมอะไรบ้างหรือครับ CD อะ
อือ ผมเข้าใจละ ถ้าวินโดว์มันดีก็เล่นยาว หน้าที่มันมีแค่นั้น เลยข่มขืนมันให้คุ้ม
เอาเป็นว่า หลายๆท่านรู้สึกไม่ค่อยดีกับการที่ผมให้บริการเช่นนี้ หรืออาจเป้นห่วงแทนอันนี้ขอบคุณมาก อย่างงั้น ถือว่าผมช่วยเหลือละกัน ลองเอามาดู จะพยายามลงให้ ถ้าไม่พอใจอะไรตรงใหน กลับไปโพสด่าได้เลย (ในกรณีเสียตังค่าบริการ) ถ้างานที่ช่วยเหลือกันแบบไม่ได้จ่ายให้สมน้ำสมเนื้อก็ควรงดเด็จขาดตามค่าของเส้นครับ แต่ติเพิ่มได้นิสหน่อย ถ้าไม่พอใจยินดีคืนของที่ทานลงไป ใน 30วัน ตามสภาพที่เปลี่ยนไป อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

LittleELF
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 17:46:35 »

ได้เลย จัดไป ถ้ารู้พิกัจแล้วก็เอาระเบิดมาลงได้ครับ ผมแล้ว Big-C นะ
เอาของยากมาให้เลยนะครับ แบบตัดแขนตัดขาช่างนิสหน่อยเลย
แต่ยังไงผมก็ยัง งง ไม่คิดจะซ่อมอะไรบ้างหรือครับ CD อะ
อือ ผมเข้าใจละ ถ้าวินโดว์มันดีก็เล่นยาว หน้าที่มันมีแค่นั้น เลยข่มขืนมันให้คุ้ม
เอาเป็นว่า หลายๆท่านรู้สึกไม่ค่อยดีกับการที่ผมให้บริการเช่นนี้ หรืออาจเป้นห่วงแทนอันนี้ขอบคุณมาก อย่างงั้น ถือว่าผมช่วยเหลือละกัน ลองเอามาดู จะพยายามลงให้ ถ้าไม่พอใจอะไรตรงใหน กลับไปโพสด่าได้เลย (ในกรณีเสียตังค่าบริการ) ถ้างานที่ช่วยเหลือกันแบบไม่ได้จ่ายให้สมน้ำสมเนื้อก็ควรงดเด็จขาดตามค่าของเส้นครับ แต่ติเพิ่มได้นิสหน่อย ถ้าไม่พอใจยินดีคืนของที่ทานลงไป ใน 30วัน ตามสภาพที่เปลี่ยนไป อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เคยซ่อมไปครั้งนึงจ้า เป้นเพราะเปิดไม่ติด ช่างบอกชิพการ์ดจอพัง เราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องก็จ่ายตังไป แต่แม่แอบบ่น ว่าโน๊ตบุคที่ใช้มีการ์ดจอด้วยหรอ เราก็ไม่รู้เรื่อง มันเปิดติดเป็นพอ
(เปิดมันทั้งวันอะ ออนทิ้งออนขว้าง เปิดตั้งแต่หก-เจ็ดโมงเช้า ยันห้าทุ่มเที่ยงคืนตลอด)
 ลังเล ลังเล 

บริการซ่อม เช่า ขาย รถโฟล์คลิฟท์ จำหน่ายรถแบคโฮ รถแทรกเตอร์ รถกอล์ฟ  อะไหล่ต่างๆ 089-9983959
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์