เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 13:40:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงครับ ถ้าผมจะเปิดบ้าน JAMESCOM  (อ่าน 11724 ครั้ง)
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 07:51:45 »

ขยิบตา แวะมาเยี่ยมคุณเจมส์ คิดถึงๆ อิอิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 10:27:02 »

เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกว่า บ้านเจมส์คอม นี้ถ้าจะอบอุ่นน่ะ

อยากร่วมอุดมการณ์ด้วยอีก1เสียงครับ อยากหาที่นั่งจิบกาแฟ ตอนเย็นๆ
สังสรรค์ พูดคุยกันตามประสา คนคอเดียวกัน เหมือนชมรมอื่นๆที่เค้าทำกัน(เช่นชมรมรถมีร่า หาเรื่องจูน037กันบ่อยๆแต่ดี)
ทำเพื่อสร้าง Connection ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไร
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านครับ คิดดี ทำดี ได้ดี แน่นอนครับ

แต่ว่า บ้านท่านอยู่ไหนครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 17:59:43 »

เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกว่า บ้านเจมส์คอม นี้ถ้าจะอบอุ่นน่ะ

อยากร่วมอุดมการณ์ด้วยอีก1เสียงครับ อยากหาที่นั่งจิบกาแฟ ตอนเย็นๆ
สังสรรค์ พูดคุยกันตามประสา คนคอเดียวกัน เหมือนชมรมอื่นๆที่เค้าทำกัน(เช่นชมรมรถมีร่า หาเรื่องจูน037กันบ่อยๆแต่ดี)
ทำเพื่อสร้าง Connection ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไร
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านครับ คิดดี ทำดี ได้ดี แน่นอนครับ

แต่ว่า บ้านท่านอยู่ไหนครับ

ครับ ผมก็คิดแบบท่านเลยครับ คุยกันไป ฟังเพลงไป จิบอะไรเบาๆ แบบว่าถ้ามาไม่ต้องกังวลเรื่องจ่าย เหมือนเพื่อนแวะบ้านเพื่อนแบบนั้น ชิวๆไป ซักวันคงได้ทำแน่ครับ เพราะจะเอากาแฟ+com เข้าไว้ด้วยกัน เป็นสมาคมคนเจ็บๆอะไรประมานนี้ แนวร่วมก็พอมีครับ ขาดแต่ทุน อิอิ ยังไงก็จองใจกันได้เรื่อยๆครับ ส่วนถ้าใครมีที่มีทาง มีทำเลอยู่แล้ว จะให้พวกผม หรือผมเอาความเป็นคอมเข้าไปบวกเพิ่มด้วยก็ยินดีครับ เพราะ ไม่อยากให้ใครมาหวังรอผมคนเดียวมันไม่ดี ถ้าผู้ใดทำได้ก็ทำเลย มันสำคัณที่ความฝันครับ เรื่องกำไรหรือรายได้ให้เป็นลองนะครับ ถ้าใครคิดแบบนี้ ยินดีร่วมด้วยช่วยถลุงแน่นอนครับ อิอิ

*แต่ยังไงตอนนี้ บ้านผมยังไม่เปิดนะครับแค่ขอความคิดเห็นแนะเสนอแนะมากกว่าครับ อย่าผิดหวังครับ (เกิดแน่แต่อีกนาน ถ้าไม่ตายเสียก่อน อิอิ) พอดีช่วงนี้ติดงานใหญ่ครับ เปิดๆปิดๆนะครับ เฉพาะบางคนที่ฉุกเฉินเป็นต้นครับ ถ้าอยากแวะคุยกันอันนี้ชิวๆ ที่ใหนก็ได้ ดึกๆค่ำๆผมก็อยู่ร้านฟงคอมนะครับ หรือจะเรียกว่าบ้านพี่ฟงคอมก็ไม่ผิด อิอิ

งั้นอารมณ์นี้ ผมขอฝากเพลงนี้ละกัน ขำดี (จริงๆมันเรื่องคอมไม่เห็นเกี่ยวกันเลย คิดว่าคงใกล้เคียง 555)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 13:53:26 »

เยี่ยมครับ แต่ขอตำหนิเรื่องลิขสิทธิ์ต่างๆนิดหนึ่ง ต้องให้ความรู้เรื่องนี้แก่ผู้ใช้ด้วยนะครับ ถ้าเขามีทรัพย์พอที่จะจ่ายก็ควรจ่ายของจริงไป และพวกโปรแกรม Freeware สมัยนี้ก็เยอะลงให้เขาใช้ก็ได้ ส่วนตัวแล้วผมก็บริการฟรีเหมือนคุณนั่นแหละ แต่เฉพาะคนแถวๆ บ้านเพราะไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ เป็นแค่คนมีความรู้เรื่องคอมฯ เท่านั่น แต่ถ้าหนักๆ ก็บอกเขาไปร้านคอมฯ เลยบอกอาการคร่าวๆให้เขาไป เพราะบางเรื่องเราก็ต้องปล่อยวางลงไปบ้าง ช่วยได้แต่ไม่เบียดเบียนเวลาตัวเอง เพราะเราต้องทำมาหากินเหมือนกันเนอะ บ้านก็เช่า ข้าวก็ซื้อ น้ำมันก็แพง ส่วนตัวอยากให้คนไทยใช้ Software จริงครับ เพราะผมเป็นโปรแกรมเมอร์ผมรู้ดี ว่าคนใช้ ใช้ฟรีแต่คนเขียนไม่มีข้าวกรอกหม้อแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
Ψ-amino-Ψ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 16:32:07 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เยี่ยม เจ๋งมาก  ตกใจ ตกใจ

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 17:39:31 »

ก่อนเปิดบ้านก็ศึกษาก่อนเน่อ ...

G41 ใช้ DDR3
G31 ใช้ DDR2

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 18:10:58 »

ก่อนเปิดบ้านก็ศึกษาก่อนเน่อ ...

G41 ใช้ DDR3
G31 ใช้ DDR2

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอิ่มมมมม....

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 22:05:15 »

เยี่ยมครับ แต่ขอตำหนิเรื่องลิขสิทธิ์ต่างๆนิดหนึ่ง ต้องให้ความรู้เรื่องนี้แก่ผู้ใช้ด้วยนะครับ ถ้าเขามีทรัพย์พอที่จะจ่ายก็ควรจ่ายของจริงไป และพวกโปรแกรม Freeware สมัยนี้ก็เยอะลงให้เขาใช้ก็ได้ ส่วนตัวแล้วผมก็บริการฟรีเหมือนคุณนั่นแหละ แต่เฉพาะคนแถวๆ บ้านเพราะไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ เป็นแค่คนมีความรู้เรื่องคอมฯ เท่านั่น แต่ถ้าหนักๆ ก็บอกเขาไปร้านคอมฯ เลยบอกอาการคร่าวๆให้เขาไป เพราะบางเรื่องเราก็ต้องปล่อยวางลงไปบ้าง ช่วยได้แต่ไม่เบียดเบียนเวลาตัวเอง เพราะเราต้องทำมาหากินเหมือนกันเนอะ บ้านก็เช่า ข้าวก็ซื้อ น้ำมันก็แพง ส่วนตัวอยากให้คนไทยใช้ Software จริงครับ เพราะผมเป็นโปรแกรมเมอร์ผมรู้ดี ว่าคนใช้ ใช้ฟรีแต่คนเขียนไม่มีข้าวกรอกหม้อแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ ผมเองก็เบื่อกับคนที่ใช้เป็นแต่ MS office ล่าสุดก็ออกมาให้ปวดหัวอีกแล้ว office 2013 แค่ 2007 ก็ยังไม่ทันหายเหม็นเลย บางแห่งก็ทันสมัยเกินลง 2010 แถมให้กันแล้ว ส่วนผมนะ จะยัดเยียด Libra office หรือ  Office Softmaker (ใช้ภาษาไทยได้ ขนาด 268MB) แทนดีกว่า อิอิ

อ่อ ส่วนผมเองไม่ได้บริการให้ใครฟรีๆนะครับ เฉพาะสาวกเท่านั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม ผมเองก็เห็นใจคุณๆท่านๆเช่นกันนะ ก็ใส้แห้งไม่ต่างกัน ดังนั้นจึงต้องรวมกันเป็น สมาคมคนเจ็บๆครับ อิอิ
ส่วน บ้านเจมส์คอมในฝันนั้นคงอีกนาน แต่ถ้าไม่ตายเสียก่อน หวังว่าจะได้สร้างฝันแน่ๆครับ และโตไปพร้อมกับพักพวกที่อยากร่วมอุดมการ หรือผู้ร่วมสังกัดเป็นต้น พร้อมกันนี้ก็จะได้ช่วยอุปถัมคุณๆท่านๆ และน้องๆ ที่ใจรักในอาชีพนี้ด้วยกัน และคุณ(โปรแกรมมั่ว)ด้วย เพื่อจะได้กระจายงานให้อีกเช่นกัน แต่ตอนนี้มันเสียอยู่ไม่กี่อย่างเอง คือ พวกเราไม่รู้จักกัน 555 ที่สำคัณคือ ทุน(บุญ)ผมยังไม่มา 5555+

ดังนั้นจึงขอแรงมหาชนอุปถัมด้วยคราบ จะได้เกิดไวๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2012, 22:45:46 »

ผมอยากร่วมอุดมการด้วยจัง
คงจะสุดยอดน่าดู

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
JAMESCOM1

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 05:33:00 »

ยินดีเลยครับ แบบว่ายามว่าง เราก็นัดกัน แบ่งทีมกัน ซ้อมมือ DotA หรือ HON แก้เซง ระบายอารมณ์ ด้วยการ Kill เป็นต้น อิอิ (งานการไม่ต้องทำ พอเพื่อนแยะมีถึงเช้าแน่ๆ)  ยิงฟันยิ้ม

ได้ข่าวว่า ปีหน้า Ragnarok II จะมา กุมภาปีหน้า พร้อมเล่นกันหรือยังครับ เสียดายที่ไม่มีที่นัดเล่นด้วยกันเป็นจุด0กลาง ไม่งั้นมันแน่ๆ ไว้ผมหาตึกเช่าได้ (ถ้ารวยพอก็จะเซ้งมันเลย) ยังไงก็เอาไว้สุมหัวเล่นเกมกันด้วยก็ดีครับ (ผมชอบเอาใจคอเกม จริงๆตัวเองก็ติดเกม  ขยิบตา มั่ง) แบบว่าเอาโน็ตบุคมาเสียบปลั๊กเล่นกันฟรีไปเลย ค่าไฟจิบๆ ยังไงทุกท่านก็ควรอุปถัมภ์ค่าสมาชิค อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 06:20:23 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

boyburapha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 09:00:57 »

เปิดเลยครับ
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 22:46:26 »

แล้วจะกินรัยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 02:14:06 »

กินอุดมการณไงครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงๆพวกคุณนั่นหละที่ต้องเลี้ยงผม 555+

Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 23:32:33 »

กินอุดมการณไงครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จริงๆพวกคุณนั่นหละที่ต้องเลี้ยงผม 555+
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามนั้น

JAMESCOM1

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 02:57:01 »

ก้าวแรก ก้าวเล็กๆ จุดเริ่มต้น (หรือจุดจบกันแน่ อิอิ)

--- ถึงเวลาแล้วที่ต้องออกจากถ้ำ (หรือนี่คือภาค batman บีกิน_นี่  ขยิบตา) ---

พอดี ได้จังหวะที่มีห้องว่างแถวปากซอยคนย้ายออกพอดี (รอตั้งนาน เลยถือโอกาศรีบเสียบเลย  ยิงฟันยิ้ม)

จึงจัดการรีบจัดร้านเมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ฝ่านมา วุ่นไปหมด จนไม่ทราบได้ว่านี่มันร้านอะไรกันแน่ (มีคนฝ่านไปมาบ่นให้ฟังด้วย แถมคนแถวนั้นก็แนะว่า ป้ายร้านไปใหน ร้านนี้ขายอะไรหว่า อิอิ)

ดังนั้นช่วยแนะนำ ชี้แนะ และช่วยสนับสนุน-อุปภัมด้วยนะครับ พี่น้อง  ยิ้มกว้างๆ
หน้าร้านจัดให้นั่งเล่น wifi free หรือ เป็นแหล่งมั่วสุ่มของเหล่า IT เป็นต้น (จริงๆไว้นั่งดูเด็ก  ยิงฟันยิ้ม) ถ้าให้กันเองก็นั่งเล่นนอนเล่นชิวๆด้านในก็ไม่ถือครับ เพราะจัดจาน TV ให้ดูแล้ว ยกเว้นแอร์  ยิงฟันยิ้ม (internet เป็น airnet 7/7 หรือ 10/4 ซึ่งกำลังจะติดตั้งให้แรงและให้เรียบร้อยอยู่ครับ ใจเย็นๆนะ)

สุดท้ายก็รูปนี้ครับ

อยู่เส้นเดียวกันกับ บ้าน Notebook ถ.ศรีทรายมูล รร.เทศบาล3 นั่นหละ หรือ ทางไป Big-C ถนนเส้นใน ร้านก็ใกล้คลีนิคลูกรักครับ

ยังไงก็ช่วยตั้งชื่อร้านให้หน่อยก็ดีนะ หน้าร้านรอป้ายชื่อ และ banner อยู่
เพราะยังไงอนาคต สมาคมของคน IT ของพวกเราอาจเริ่มจากจุดเล็กๆตรงนี้นี่....เอ..ง  ยิงฟันยิ้ม

เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 06:03:30 »

เพ้อฝันอีกละ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 08:22:36 »

อ๋อ ... ขายนมเย็นนี่เอง ...

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
เมาเจอตุง
ชั้นประถม
*

^_^ มองที่เจตนา ^_^

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 15:37:10 »

ไว้กลับเชียงรายเมื่อไหร่ จะแวะไปแอ่วเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ivan2
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 21:12:26 »

ถ้าคุณทำแล้วสบายใจก้อทำไปเถอะครับ อย่าไปสนใจอะไรเลย ทำในสิ่งที่คุณเห็นว่าดี ดีที่สุดครับ สมัยนี้ความรู้ด้านนี้มันก้่าวไกลไปมากแล้ว อย่างเมื่อก่อนความรู้บางอย่าง อาจจะเสียเป็นพันเป็นหมื่น แต่สมัยนี้ อากู๋ google สอนให้ตั้งนานแล้ว มีเว็บไซค์อีกมากมายที่เขาสอนกันฟรี ๆ อีกอย่าง คุณจะลงโปรแกรมอะไรให้ใคร จะคิดเงินหรือไม่นั้นเป็นความพอใจของคุณ แนะนำว่าไม่ต้องมาถามใครหรอก คุณจะทำอะไรให้ใครฟรี ๆ จะลงโปรแกรม จะฆ่าไวรัส จะบริการสังคม มันเป็นสิ่งที่ดีครับผมสนับสนุนครับ ที่เหลือไม่ขอวิจารณ์ ไม่ขอออกความเห็น เกี่ยวกับโฆษณาเเอบแฝง
อีกนิดครับ win 8 เหมาะสำหรับเครื่องที่มีหน้าจอระบบสำผัส นอกนั้นไม่เวิกค์ win 8 สามารถหาได้ง่ายจากเว็บไซค์ต่าง ๆ มากมาย ถ้าไม่รู้จะหาที่ใหน ให้หาตามเว็บบิท (bittorrent) มีมากมายหลายเวอร์ชั่น ลองหากันดูนะครับไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2013, 21:22:57 โดย ivan2 » IP : บันทึกการเข้า

อะไรก้อได้
ไม่ต้องมากมาย
แค่พออยู่ได้
ก้อพอ
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2013, 00:16:02 »

เอิ่ม.... ก้อว่า ร้านกาแฟ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์