เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 12:38:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ชมรมคนรัก NISSAN..... CLUB NISSAN
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์
ผู้เขียน ชมรมคนรัก NISSAN..... CLUB NISSAN  (อ่าน 71762 ครั้ง)
nakornping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 01:42:09 »

สำหรับผู้ที่ใช้ NAVARA ครับหวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง
Credit Nongnoom    
รถใหม่ คนใหม่ มาเรียนรู้และการใช้งาน นิสสัน นาวาร่า By Nongnoom

ถาม: ปัญหาต่างๆของนาวาร่า หมดไปหรือยัง
ตอบ:ปัญหาต่างๆของ นาวาร่าที่เกิดมาในรุ่นแรกๆ ได้มีการทำการแก้ไขแล้ว เช่น ฟลายวีล ซึ่งในรุ่นตั้งแต่ปลายปี 51 เป็นต้นมาได้มีการแก้ไข ชิ้นส่วนอุปรณ์และโปรแกรมในการทำงานของเครื่องยนต์แล้ว จะไม่มีปัญหาในรุ่นปัจจุบัน หรือมีก็น้อยมาก เป็นเรื่องปรกติของการประกอบทั่วๆไปที่มีด้วยกันทุกยี่ห้อ

ถาม: การเติมน้ำมันรถยนต์ ควรดับเครื่องยนต์หรือไม่
ตอบ:การเติมน้ำมันรถยนต์ โดยปรกติควรดับเครื่องยนต์ทุกครั้ง แต่ในความเป็นจริง ไม่ควรทำกับรถที่ เป็นรถเทอร์โบว์ เพราะการดับเครื่องยนต์ ที่ขับมาแบบเร็วๆ จะไม่ได้มีการ คูลดาวน์ แกนเพลาเทอร์โบว์ หากลีกเลี่ยงได้ ควรจะมีการชลอความเร็วมาก่อน เป็นการดี หรือไม่ดับเครื่องยนต์ครับ แล้วแต่สถานะการ

ถาม: Oil Low ปัญหาคาใจจะมีกับรถใหม่มั้ย
ตอบ:Oil Low เป็นเรื่องการทำงานตรวจระดับน้ำมันเครื่องยนต์ ว่าอยู่ในสถานะพร้อมใช้งานหรือไม่ โดยจะวัดที่ระดับ ระนาบรถจอดขนานพื้น หากเราจอดรถในพื้นที่เอียง อาจจะมีการตรวจวัดที่ผิดพลาดได้ หากมีอาการแบบนี้เกิดขึ้น ให้ดับเครื่องยนต์ ประมาณ 10 นาทีแล้ววัดระดับน้ำมันเครื่องยนต์อีกครั้งว่า อยู่ในระหว่ง Min-Max หรือไม่ หากอยู่ในระดับ ไม่ต้องกังวลใจ แต่หากไฟไม่ดับ ให้เข้าตรวจสอบในศูนย์อีกครั้ง

ถาม: ปัญหา SCV วาล์ว ที่เกิดขึ้นกับยี่ห้ออื่นๆ มีปัญหากับ นิสสัน นาวาร่าหรือไม่
ตอบ:ในสถิติของรถที่ใช้งาน ในกลุ่มของ สมาชิก นาวาร่าคลับ-ไทย มีแต่น้อยมาก แทบได้ว่าไม่ใช่ปัญหากวนใจเลยก็ว่าได้ จึงไม่สามรถบ่งชัดได้ว่า ปัญหานี้จะเกิดกับ นิสสันนาวาร่า มั้ย แต่เรายังไม่เจอกันทั้งหมดทุกคันที่อยู่ในเว็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 01:47:15 โดย nakornping » IP : บันทึกการเข้า
nakornping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 01:49:26 »

สำหรับผู้ที่ใช้ NAVARA ครับหวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง
Credit Nongnoom

เปลี่ยนแบตเตอรี่ขนาดกระแสมากกว่าเดิมได้หรือไม่

กับคำถามที่ถามว่า เมื่อเราเปลี่ยนแบตเตอรี่ ที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมได้มั้ย ตอบว่าได้ครับ หากสามารถใส่ในช่องติดตั้งเดิมได้

แล้วมีผลเสียอะไรมั้ย ไม่มีผลเสียอะไร หากมีสภาพการใช้งานปรกติเหมือนเดิมจากที่เคยใช้อยู่ ทำไม

จะมีการประจุกระแสในช่วงแรกเท่านั้น ที่อัลเทอร์เนเตอร์จะทำงานนานกว่าปรกติ หรือ มีเวลาในการประจุมากกว่าเดิม แต่เมื่อมีการประจุที่เต็มแล้ว ภาวะของอัลเทอร์เนเตอร์จะกลับมาทำงานเหมือนเดิมเช่นแบตเตอรี่ ลูกเก่า หากมีการใช้กระแสไฟเหมือนเดิม อะไรคือเหตุผลที่บอกว่าเหมือนเดิม

แบตเตอรี่ ลูก A ขนาด 65 แอมป์ มีการใช้กระแสไฟ 20 แอมป์ต่อชั่วโมง จะเหลือค่าความจุไฟเพียง 45 แอมป์ต่อชั่วโมง
แบตเตอรี่ ลูก B ขนาด 80 แอมป์ มีการใช้กระแสไฟ 20 แอมป์ต่อชั่วโมง จะเหลือค่าความจุไฟเพียง 60 แอมป์ต่อชั่วโมง

แบตเตอรี่ ทั้ง 2 ลูก กระแสที่ถูกใช้ไปคือ 20 แอมป์ แต่ค่าความจุ A กับ B เหลือไม่เท่ากัน แต่อัตราการประจุกระแสเท่ากัน เพราะ หายไปเพียง 20 แอมป์

ดังนั้น เราจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ ขนาดใหญ่กว่าเก่าได้ ไม่ได้มีผลต่อการเสื่อมสภาพของอัลเทอร์เนเตอร์แต่อย่างใด หากยังมีการใช้กระแสไฟฟ้าเหมือนเดิม

กลับเป็นเรื่องดีอีกต่างหาก ที่แบตมีขนาดใหญ่ขึ้น จะช่วยให้มีกระแสในการใช้งานได้นานขึ้น และ ให้กระแสชั่วขณะได้สูงมากตามไปด้วย เพราะค่าความจุมากนั่นเอง

ยิ้มกว้างๆ
sack
มัธยม
**

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 12:17:59 »

Honda EG 3D-4D chiangrai club
ชวนไปแตะฟุตบอลเชื่อมสัมพันธ์ระหว่างคลับครั้งที่ 3
ตอนนี้มีอยู่ 4 ทีม ได้แก่
1.Honda EG 3D-4D chiangrai club
2.คลืบคลาน   chiangrai club
3.เรโท  chiangrai club
4.ออโต้ทูคาร์  chiangrai club
5.โตโยต้า  chiangrai club
ขอเชิญชวนพี่น้องHonda EG 3D-4D chiangrai club
เข้าร่วมในการแข่งขันครั้งนี้ด้วย ณ สนามหญ้าเทียมข้างบิ๊กซีเชียงราย
วัน เสาร์ ที่ 10 กันยายน 2554
กติกา ฟุตบอล 7 คน
( ใช้ตัวนอกคลับไม่เกิน 3-4 คน ทั้งนี้มาจากการตกลงทั้ง  5  คลับมีผลบังคับใช้ตั้งเเต่บัดนี้เป็นต้นไป)
ใช้ลูกบอลเบอร์ 5 แตะ 30 นาที ครึ่งละ 15 นาที พัก 5 นาที
เปลี่ยนผู้เล่นได้ตลอดเกมส์การแข่งขัน 
มีค่าใช้จ่ายคลับละ 1500 บาท (รวมค่าเครื่องดื่ม...) มีถ้วยรางวัลมอบให้ทีมที่ชนะเลิศ อันดับที่ 1 ไปครอง
ทาง Honda EG 3D-4D chiangrai club ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย
ติดต่อสอบถาม โทร 081-5689854 (แซ็ค)

bigman power
ระดับ :ป.โท

เอก เชียงคำ ประกันคุณภาพ

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 08:54:22 »

คลับนี้เงียบจัง

บ้านเอกการยาง เชียงคำ จ.พะเยา
จำหน่าย ยางรถยนต์ใหม่ ราคาถูก
กาแฟผู้ชาย โกแม็กซ์ ของแท้
ผงทำเฉาก๊วยสำเร็จรูป หยินหยาง
 https://www.facebook.com/aekauto2020
pollanana
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 17:04:19 »

ไปเจอเวปขายบัตรนวดผ่อนคลายราคาพิเศษ เลยเอามาฝากพี่ๆค่ะ เผื่อจะสนใจกัน ^^ ลองดูนะคะ
             fanpage fb แอดชื่อนี้ค่ะ www.facebook.com/Thailoverdeal
                                              www.thailoverdeal.com

nakornping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2011, 21:47:38 »

คลับนี้เงียบจัง

ก่ ว่าเงียบขนาด ยิงฟันยิ้ม
i - House
มัธยม
**

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:52:07 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

I - House ห้องพักรายวัน  พร้อมอาหารเช้า ฟรี WIFI
053-711019 รับบัตรเครดิต VISA MasterCard
www.i-house-cr.com
[/u

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 05:00:04 »

ไปเจอเวปขายบัตรนวดผ่อนคลายราคาพิเศษ เลยเอามาฝากพี่ๆค่ะ เผื่อจะสนใจกัน ^^ ลองดูนะคะ
             fanpage fb แอดชื่อนี้ค่ะ www.facebook.com/Thailoverdeal
                                              www.thailoverdeal.com

อยู่ไกลจัง  ที่เชียงรายก็มีครับถูกกว่าด้วย นวดดีราคาถูกกว่า ใครอยากรู้อยู่ไหน pmมาถามได้

https://www.facebook.com/aekauto2020

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2011, 08:05:14 »

เงียบจัง

ΠΩΩM2_2000(รักในหลวง)
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 22:08:06 »

ทันช่างเงียบจริงๆๆเนอะห้องนี้อิอิมาคุยกันมังนะครับ ยิ้มกว้างๆ

มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 18:36:09 »

นิสสันหายไปใหนหมดครับ ยิ้มเท่ห์

กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 03:51:46 »

ดีคับ ทุกท่าน
ขอเอา เซฟแดงเข้ากลุ่มหน่อยนะคับ
ดีนะที่ถอยเซฟมาเล่น
ของแต่งของเล่นเยอะมั่กๆ
ว่าแต่มีคัยพอจะทราบม้ยคับ ว่า เจโบ แต่งเพิ่มสเตปไม่เกิน 400 ม้า ไปอู่ไหนดีเอ่ย
เอาแบบ รถใช้งานประจำวันได้ปกตินะคับ

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 04:33:42 »

เพื่อนๆนิสสันไปไหนหมดครับ

i - House
มัธยม
**

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 07:54:40 »

ขอเอา เซฟแดงเข้ากลุ่มหน่อยนะคับ
ว่าแต่มีคัยพอจะทราบม้ยคับ ว่า เจโบ แต่งเพิ่มสเตปไม่เกิน 400 ม้า ไปอู่ไหนดีเอ่ย
เอาแบบ รถใช้งานประจำวันได้ปกตินะคับ

อู่ ช่างชัย กับ สมชาย เลย top

หากล่อง f con สักใบ ปรับบูสขึ้น ลองหัวฉีดเดิมโบเดิมก่อน ก็ได้  ไม่พอ เปลี่ยนโบ หัวฉีด ครัช แคม เกิน 400 แน่นอน

I - House ห้องพักรายวัน  พร้อมอาหารเช้า ฟรี WIFI
053-711019 รับบัตรเครดิต VISA MasterCard
www.i-house-cr.com
[/u
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 09:03:05 »

หวัดดีครับชื่ออะไรมีเบอร์มัยผมหนุ่มครับเชฟเหมื่อนกัน1เจโบเช่นกันครับมีอะไรสอบถามได้ครับเรื่องของเจพอรู้ครับ ยิงฟันยิ้ม

Zic-Ga-No
ระดับ ป.ตรี

Num Nismo

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 13:15:02 »

หวัดดีครับคันนี้เคยเห็นจอดไหนนึกไม่ออกแต่สวยโหดดีคับ

" ^________^  Japanese  sports car. จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทํา จะสูงจะตํ่าอยู่ที่ทําตัว  tel.- 083-581-1900  " ^________^ "
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 13:56:42 »

หากล่อง f con สักใบ ปรับบูสขึ้น ลองหัวฉีดเดิมโบเดิมก่อน ก็ได้  ไม่พอ เปลี่ยนโบ หัวฉีด ครัช แคม เกิน 400 แน่นอน
[/quote]

เกิน 400 ต้องทำครัช งั้นขอ 320 - 350 ก้อพอละเพื่อน
วันๆต้องขับรถ ไปร้าน เจอครัชแข็งๆตายแน่ๆ 5555++
  ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคับ top.

c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 14:11:47 »

เกิน 400 ต้องทำครัช งั้นขอ 320 - 350 ก้อพอละเพื่อน
วันๆต้องขับรถ ไปร้าน เจอครัชแข็งๆตายแน่ๆ 5555++
  ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคับ top.
[/quote]

อยากชมความหล่อแล้วสิครับ   ว่าง ๆ มาแถว ๆ ม  แวะมาให้ผมชมหน่อยน่ะค๊าฟ  อิอิ

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
             รายเดือน สนใจจองห้องพัก
                  Tel : 082-4817819
          www.facebook.com/R.D.MFU
                              .....
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 15:37:04 »

ช่วงนี้มีใครมาจูนกล่องมังพี่ มีคนสนใจเอฟกล่องเงินครับหรือพีไปจูนกรุงเทพ

krumax500
ชั้นประถม
*

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2011, 20:17:55 »

`เงียบมากเลย ขอร่วมชมรมด้วยครับ

NAVARA CALIBRE  2011 K/C 6MT ทางNISSAN เชียงราย น่าจะมีคาราวาน NISSAN รู้สึกไม่คึกคักเหมือนค่ายอื่น แต่ก็รัก NISSAN NAVARA CALIBRE   แจ่ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 พิมพ์